Summoner Master Forum
October 04, 2024, 06:30:53 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ถามทั่วไปครับ  (Read 8594 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« on: October 28, 2004, 03:00:19 AM »

1. ผมมี singha และ mask doom therion อยู่ในสนาม ฝ่ายตรงข้ามสั่งsealโจมตี ผมสั่ง singha ใช้ skill sac maskdoom ถามว่าผมจะได้จั่วการดตาม ability ของ maskdoom รึเปล่าครับ

2.ถ้าคำตอบที่ได้จาก doraemon และ wywern ตอบมาไม่เหมือนกัน ให้ผมเชื่อใครดีครับ

3.ถ้าฝ่ายตรงข้าม charm jessica ของผม ผมสามรถใช้ holy prayer รักษา curse ให้ jessica ได้รึเปล่าครับ

4.การใช้การดที่ทำให้searchการดในกองมา ผู้ใช้ต้องประกาศชื่อการดที่จะsearchก่อนรึเปล่าครับ

5.เมื่อ naga สั่งโจมตี จะมี step 2 ครั้งรึเปล่าครับ (ครั้งแรกตอนสั่งตี ตรั้งที่2ตอนตืดcurseแล้ว)
« Last Edit: October 29, 2004, 01:54:15 AM by poohkao » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: October 29, 2004, 02:25:10 AM »

1.ได้ครับ

2.ไม่รู้ ต้องว่ากันไป

3.ใช้ได้ แต่ไม่หายcurse ผลจะถูกยกเลิกไป

4.ต้องครับ

5.ต้องโจมตี / ตอนติดcurse

Member

Email
« Reply #2 on: October 29, 2004, 03:27:45 AM »

4.การใช้การดที่ทำให้searchการดในกองมา ผู้ใช้ต้องประกาศชื่อการดที่จะsearchก่อนรึเปล่าครับ

ถ้าผมใช้ tomb seeker ประกาศ search yin แต่ในกองกลับไม่มี yin ผมจะ
1. มีความผิดไหม โดนลงโทษอะไร
2.serch การดอื่นแทนรึเปล่า หรือ ยกเลิกtomb seeker
3.ถ้า search การดอื่นได้ ผมเปลี่ยนไป serch seal แทนได้รึเปล่าครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: October 29, 2004, 03:09:09 PM »

1.แจ้งข้อความเท็จโดน 1 Warning ครับ จากนั้นให้กำหนดเป้าหมายใหม่ทีเป็นไปได้ครับ

2.อ่านข้อ 1

3.ไม่ได้ครับ เพราะกำหนดกองไปแล้วครับ

Member

Email
« Reply #4 on: October 30, 2004, 03:32:17 AM »

1.ถ้าในshire ผมมี shiva 1 ใบ และ kali 2 ใบ เมื่อเข้าสู่subturnโจมตีของผม ผมสามารถ discard 2ใบ เพื่อให้seal 1 ใบ at-4 ได้รึเปล่าครับ

2.จากข้อ1 ผมต้องdiscardก่อนdrawstep หรือ drawก่อนแล้วค่อยdis

3. smort judge ย่อมาจากอะไรครับ
« Last Edit: October 30, 2004, 10:59:58 PM by poohkao » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #5 on: October 31, 2004, 09:59:38 AM »

1.ได้ครับ

2.ก่อนครับ

3.Summoner Master Official Rule Team

Member

Email
« Reply #6 on: November 01, 2004, 03:51:30 AM »

1. sealที่สั่งโจมตีถูก houdini , coolmoon , no attacking จะถือว่าโจมตีสำเร็จรึเปล่าครับ

2.ใช้ glory shield protect เรา จะถือว่าฝ่ายตรงข้ามโจมตีสำเร็จรึเปล่าครับ

3.เราสามารถสั่งโจมตีsealที่ติด silent prohibiter(ป้องกันจากการโจมตี) ได้รึเปล่าครับ

4.ผมมี hanuman อยู่ในท่า double comb นอกจากนี้ไม่มีseal ใบอื่นในสนามที่รวมร่าง ถ้าผมสั่งhanumanโจมตี แล้วเปิดได้ chakra หรือ thunderbolt ผมเลือกsealใบอื่นที่ไม่ใช่hanuman ให้โดนchakraหรือthunderboltแยกการรวมร่างได้ไหมครับ

5.หายไปไหนตั้งหลายวันครับ ไม่มาตอบซักที :)
« Last Edit: November 03, 2004, 01:41:06 AM by poohkao » Logged

metatron
Member

Email
« Reply #7 on: November 02, 2004, 05:17:22 AM »

ขอถามมั่ง
อยากทราบเกี่ยวความสามารถของ ชาจจิง (ของไททันอ่ะ)
1.  ซีลที่มีความสามารถ  ชาจจิง เนียะจะสามารถชาจได้เองเมื่อครบ1 เทิร์น ใช่หรือไม่
2. ซีลทั้วไปสามารถเก็บชาจจิงได้หรือไม่ (ไม่ใช่ชาจเองนะครับหมายถึงจากสกิลอ่ะคับ)
2.1 ถ้าเก็บได้เมื่อผ่านเทิร์นชาจที่เก็บไว้จะหายหรือไม่ (ในกรณีที่ไม่ใช้)
2.2 ซีลทั่วไปนั้นสามารถเก็บชาจได้เท่าไร หรือว่าไม่จำกัด
3. ซีลที่มีความสามารถประเภทใช้สกิลจากมือลงมาในสนาม
แบ่งเป็นสอง ประเภท คือ 1. นำXลงมาในสานามจากนั้นสั่ง
                                       2. เมื่อมี เหตุการณ์ Y นำ X เข้ามาในสนามจากนั้นสั่ง ...
ขอถามนะครับว่า
3.1 ซีลในแบบที่ 1 สามารถร่ายลงมาแม้ไม่ตรงตามเงื่อนใขการใช้สกิลได้หรือไม่ (หมายถึงร่ายลงมาดื้อเลยหวังเอากระแทกหน้าอ่ะ)
3.2 ถามในคำถามแนวเดียวกับข้อแรกแต่เปงซีลในแบบที่ 2

4 คุณหมอ สามารถรักษาเคริส์ได้หรือไม่ หากไม่มีซีลที่ติดเคริส์ในสนาม
5.การแดนซิ่ง คือการ สั่งกำหนด line แล้วเกิดอบิลิตีตามline ที่กำหนดใช่หรือไม่
5.1 หากเรากำหนด line ให้ซีลที่มีความสามารถแดนซิ่ง at line เราสามารถเลือกได้หรือไม่ว่าจะให้ความสามารถนั้นเกิดหรือไม่ (ในกรณีที่สามารถเปลี่ยน line ได้สำเร็จ)  
6. เมื่อราโชยู สั่งตี ในมือมีซีล 1 ใบ กับ draw of soul อยู่ หากเราสั่งราโชยูตีแล้วใช้ draw of soul
เราจะสามารถตีต่อได้หรือไม่ (ราโชยูจะตีสำเร็จไหม และต้องดิสการ์ดเพิ่มหรือไม่หากไม่มีการ์ดให้ดิสจะเลิกตีหรือไม่)
นึกไม่ออกแย้ว
ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #8 on: November 02, 2004, 06:45:32 PM »

1. ผมมี singha และ mask doom therion อยู่ในสนาม ฝ่ายตรงข้ามสั่งsealโจมตี ผมสั่ง singha ใช้ skill sac maskdoom ถามว่าผมจะได้จั่วการดตาม ability ของ maskdoom รึเปล่าครับ

ตอบ 1.ได้ครับ

มันได้จัวยังไงอะครับ ก็sac maskdoom ไปแล้วmaskdoom ก็ไม่ได้อยู่ในสนาม แล้ว Ability มาจากไหนคับ
ต่างจากการใช้Skill ของ swodsmaster Lamey ที่Sacตัวเองแล้วตัวอื่นไม่ได้ตียังไงครับ

3.ถ้าฝ่ายตรงข้าม charm jessica ของผม ผมสามรถใช้ holy prayer รักษา curse ให้ jessica ได้รึเปล่าครับ

ตอบ 3.ใช้ได้ แต่ไม่หายcurse ผลจะถูกยกเลิกไป

หมายความว่าเปลี่ยนผู้ควบคุมฝ่ายตรงข้ามก็เปลี่ยนใช้ไหมคับ เพราะเจสยกเลิกMysticฝ่ายตรงข้าม  
กรณีนี้รวมถึงการSacด้วยไหมคับ แต่เคยได้ยินว่าเราจะSacตัวที่เราcharmไม่ได้เพราะ คำสั่งSacต้องทำกับSealที่เราเป็นเจ้าของเท่านั้น ถ้าไม่ใช้แล้วต่างกันยังไงครับ

« Last Edit: November 02, 2004, 06:48:23 PM by Rattikarn » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #9 on: November 04, 2004, 04:27:47 AM »

1.ไม่ครับ

2.ไม่ครับ

3.ไม่ได้ครับ

4.ไม่ได้ครับ

5.งานเยอะครับช่วงนี้

1.เมื่อcheck up stepครับ

2.ได้ครับ / ไม่หาย / SealทุกใบสามาถมีCharged counterได้ไม่จำกัด

3.ไม่ได้ครับ เป้าหมายต้องถูกต้อง / เหมือนกัน

4.ไม่ได้ครับ

5.ประมาณนั้นครับ / ขึ้นอยู่กับtextครับ

6.ได้ครับ / สำเร็จครับ

1.เพราะเกิดเมื่ออยู่ในสนามครับ / sacตัวเองก็ได้นิครับ ทำไมจะไม่ได้ล่ะ

2.ครับ / sac ไม่ได้ครับ เพราะเราจะsacได้เฉพาะ Sealที่เราควบคุมและเป็นเจ้าของเท่านั้นครับ

Member

Email
« Reply #10 on: November 06, 2004, 01:27:06 PM »

4.ผมมี hanuman อยู่ในท่า double comb นอกจากนี้ไม่มีseal ใบอื่นในสนามที่รวมร่าง ถ้าผมสั่งhanumanโจมตี แล้วเปิดได้ chakra หรือ thunderbolt ผมเลือกsealใบอื่นที่ไม่ใช่hanuman ให้โดนchakraหรือthunderboltแยกการรวมร่างได้ไหมครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นว่า ถ้าhanumanผม ติด galahad อยู่ แล้วไม่มีsealใบอื่นเลยที่ติด mystic ps หรือ ติดcurse ถ้าผมตีแล้วเปิดได้ holy prayer ผมจะสามารถเลือกให้holy prayer รักษาcurse seal 1 ใบในสนามได้มั้ยครับ หรือต้องเลือกให้ทำลายgalahadอย่างเดียว

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #11 on: November 06, 2004, 04:20:47 PM »

1.swodsmaster Lamey ที่Sacตัวเองแล้วตัวอื่นจะได้รับAt+2แล้วตีต่อโดยที่ไม่ต้องจ่ายค่าตีใช้ไหมครับ เพราะถ้าจำไม่ผิดมีคนเคยบอกว่าSkillที่ต้องสั่งการต่อเนื่องต้องมีSealตัวนั้นอยู่ในสนามาเพื่อกระทำให้เกิดความสามารถของSkillให้ครบจนจบผลของSkillนั้นๆ เพราะฉนั้นถ้าSwodsmaster Lamey Sacตัวเองแล้วจะได้+2atและตีโดยไม่ต้องจ่ายค่าตีอยู่ไหมคับ

2.Evil shaman Sacตัวอื่นแล้วตัวเองสาดAllได้ไหมคับ ในWiserบอกได้  แต่พี่อ้วน(จัดค์อ้วน)บอกไม่ได้เพราะมันจะเป็นเอคทีฟไปก่อนแล้วค่อยสั่งตี ชักงงแล้วเองไงแน่

Nutz,The Fors@ken_Wiz@Rd
Member

Email
« Reply #12 on: November 06, 2004, 04:27:36 PM »

ถ้าผมใช้ tomb seeker ประกาศ search yin แต่ในกองกลับไม่มี yin ผมจะ
1. มีความผิดไหม โดนลงโทษอะไร
2.serch การดอื่นแทนรึเปล่า หรือ ยกเลิกtomb seeker
3.ถ้า search การดอื่นได้ ผมเปลี่ยนไป serch seal แทนได้รึเปล่าครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นmagamouth tammerแล้วไม่มีn<magamouth>ในกองอ่ะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #13 on: November 07, 2004, 06:40:10 AM »

1.ต้องทำลายครับ

2.ไม่ได้ครับ wiserเล่มไหนครับ

เหมือนกันครับ 1warning

Member

Email
« Reply #14 on: November 07, 2004, 01:06:07 PM »

ถ้าในระหว่างการแข่ง ฝ่ายตรงข้ามใช้skillใส่sealของผม ผมใช้ LinLin ย้ายเป้าหมายของskill ฝ่ายตรงข้าม ไปใส่sealตัวนึง บังเอิญsealนั้น ไม่ตรงตามเป้าหมายของskill ผมจะ

1. เลือกเป้าหมายใหม่รึเปล่าครับ

2.หรือให้เป้าหมายที่ผมเลือกโดนskill แต่skillไม่ส่งผล

3. หรือจ่าย mpของlinlin ไปฟรีๆ แล้ว seal ของผมยังโดนskillเหมือนเดิม

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: November 09, 2004, 06:42:21 PM »

1.ย้ายไม่ได้ครับ

2.อ่านข้อ1 และtext LinLin

3.ไม่ต้องจ่ายครับ

Member

Email
« Reply #16 on: November 14, 2004, 03:59:51 AM »

1.นอกจากandromedaแล้ว มีการดใบอื่นมั้นคับที่สามารถทำให้hanumanไม่เปิดmysticเมื่อสั่งโจมตีแล้ว

2.ผมใช้hanumanสั่งตีanantanagarajaจะตืดpoison แล้วผมเปิดได้ holyprayer จะเลือกให้รักษาcurseให้hanumanเลย ได้มั้ยคับ

3. "sealที่ไม่ได้รวมร่างไม่สามารถสั่งโจมตีRowenaได้" กับ "Rowenaป้องกันจากการโจมตีของsealที่ไม่ได้รวมร่าง" มีความหมายเหมือนหรือต่างกันยังไงคับ

4. ในสนามผมมีseal3ใบคือ takshaka , centaur paladin , sanherdrin observatory
4.1. ผมสั่งรวมร่าง ให้ป้อมปืนขี่centaurpaladin จากนั้นผมสั่งรวมร่างอีกโดยให้takshakaเป็นseal หลักได้มั้ยครับ (takshaka comb ไฟ-divine)
4.2จากข้อ4.1 ถ้าผมให้takshakaสาดออลไปแล้วโดนthunder boltหลังจบการต่อสู้ ผมสั่งรวมร่างให้ป้อมปืนขี่centaurpaladinอีกทีได้มั้ยครับ
« Last Edit: November 16, 2004, 03:16:39 AM by poohkao » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #17 on: November 17, 2004, 02:13:35 AM »

1.Hybrid Chimera

2.ไม่ได้ครับ

3.แบบแรกChangeมาตีได้ แต่แบบสองไม่ได้ครับ

4.ได้ครับ

5.ได้ครับ

Member

Email
« Reply #18 on: December 12, 2004, 10:40:06 PM »

1.จากข้อ 4.2 นะครับ ผมได้สั่งป้อมปืนรวมร่างเป็นซีลหลัก ก่อนจะมาเป็นซีลรองให้tashaka นะครับ ทำไมพอbreakออกมา ถึงสามารถสั่งให้ป้อมปืนรวมร่างเป็นซีลหลักได้อีกละครับ

2.นาฬิกาkuku ถ้าร่ายใส่sealที่กำลังโจมตี ให้ซีลนั้นผ่านไป1turn ถามว่า
2.1 ซีลนั้นยังโจมตีอยู่รึเปล่า
2.2 ถ้าร่ายใส่ mystic 0 turn ผลจะเป็นอย่างไรคับ
2.3 ถ้าร่ายใส่ mystic 1 turn ผลจะเป็นอย่างไรคับ
http://www.smnforum.com/yabb/index.php?board=2;action=display;threadid=9541;view=all
นี่ text ของนาฬิกาครับ

3. ผมใช้ ursa ashley ขุด goldenfur griffin ขึ้นมาจากshire จากนั้นแปะGaia ให้golden fur เลือกยกเลิก skill ของซีลอื่น ถามว่า
3.1 เมื่อจบturn Gaiaยังคงติดอยู่ golenfur จะยังไม่ตกshire ใช่มั้ยคับ
3.2 เมื่อจบsubturn ต่อไป Gaia หลุดไปแล้ว Goldenfur ต้องตกshire รึเปล่าครับ
« Last Edit: December 13, 2004, 01:52:24 AM by poohkao » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #19 on: December 13, 2004, 03:22:53 AM »

1.อือ อ่านผิด ไม่ได้ เพราะรวมไปแล้วใน turn นี้

2.1 โจมตี

2.2 ก็อยู่อย่างนั้นแหละครับ เพราะร่ายตอนที่ Inf ยังไม่มี turn

2.3 ก็ขึ้นอยู่กับแปะตอนไหนครับ ตอนร่ายหรือร่ายสำเร็จแล้วถ้าร่ายสำเร็จแล้วก็ตกshrineครับ

3.ตกครับ / อ่านก่อนหน้านี้

Member

Email
« Reply #20 on: December 13, 2004, 03:28:04 AM »

3.ตกครับ / อ่านก่อนหน้านี้

1. คำว่า "ยกเลิก" นี่ คือ มันจะลืมว่ามันถูกขุดขึ้นมาเลยไม่ใช่หรอคับ
ไม่งั้น skill ที่ charm curse 3 turn พอแปะ Gaia แล้ว Gaia หลุด curse ก็ต้องติดต่อสิ จิงมั้ยคับ

2. skill ursa ashley ที่ว่าเมื่อจบ subturn นำ seal ที่ขุดขึ้นมาลงshire นี่เป็นskill บังคับผู้เล่นรึเปล่าครับ

3. seal ที่มีability "ยกเลิก stone curse" ถือว่ามี  ability "ยกเลิกcurse" ด้วยรึเปล่าครับ
« Last Edit: December 13, 2004, 03:48:19 AM by poohkao » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #21 on: December 13, 2004, 06:12:36 AM »

1.แต่ Effect นำลง shrine อยู่ที่ผู้เล่น เลยยกเลิกไม่ได้ เว้นแต่ จะมี Gaia ที่แปะผู้เล่นได้

2.ครับ

3.ไม่ครับ

Member

Email
« Reply #22 on: December 30, 2004, 12:35:38 PM »

1.การร่ายการด ต้องร่ายโดยผู้เล่นเสมอไปรึเปล่าครับ

2.หนุมานสั่งโจมตี เปิดแล้วร่าย <------ตรงนี้ใครเป็นคนร่ายครับ ผู้เล่น หรือ หนุมาน

3.ผมร่าย ดาบbryna เลือก ผู้เล่นทุกคนห้ามร่ายmsticจนจบsubturn จากนั้นจึงสั่งหนุมานโจมตี การดที่เปิดออกมาสามารถกำหนดเป้าหมายได้ แต่จะร่ายได้รึเปล่าครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #23 on: December 30, 2004, 01:21:06 PM »

ครับ

ผู้เล่นครับ Effect ของหนุมานไปสั่งผู้เล่น

กำหนดเป้าไม่ได้ ร่ายไม่ได้ครับ

Member

Email
« Reply #24 on: January 07, 2005, 10:46:46 PM »

Sagkelos  Celebration 43
Type Divine  Mp 4/3  Lv3
At 6  Df 9  Sp 3  Light
+[Light]  Trabulus Radius  At 8 Mp 3
+[Divine]  Languidus Radius  At 9 Mp 3
เมื่อ Sagkelos เข้ามาในสนาม Sagkelos ป้องกันการต่อสู้ 1 Turn
Sagkelos +At ตามจำนวนการ์ดทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้าม

1.  ability"ป้องกันการต่อสู้" ของSagkelos กับ "ป้องกันจากการถูกทำลายจากการต่อสู้" ของsilent prohibit
มีความหมายเหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

2. Sagkelos เข้ามาในสนามturnแรก สั่งโจมตีได้มั้ยครับ แล้วจะเกิดการต่อสู้รึเปล่าครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #25 on: January 09, 2005, 04:41:52 AM »

1.ต่างกันครับ แต่ตอนนี้จะยังไม่อภิปรายถึงความแตกต่าง จะขอพิจารณาเกี่ยวกับ Silient ก่อน เพราะอาจจะต้องแก้ไข text การ์ดให้ชัดเจนกว่านั้ ขอเวลาพูดคุยก่อน ถ้าอยากได้คำตอบ เตือนด้วย

ปล.เกี่ยวกับการเป็นเป้าได้หรือไม่ได้

2.ได้ครับ

Member

Email
« Reply #26 on: January 16, 2005, 04:46:48 AM »

1.ต่างกันครับ แต่ตอนนี้จะยังไม่อภิปรายถึงความแตกต่าง จะขอพิจารณาเกี่ยวกับ Silient ก่อน เพราะอาจจะต้องแก้ไข text การ์ดให้ชัดเจนกว่านั้ ขอเวลาพูดคุยก่อน ถ้าอยากได้คำตอบ เตือนด้วย

ปล.เกี่ยวกับการเป็นเป้าได้หรือไม่ได้

1. ถ้าได้คำตอบแล้ว ช่วยตอบหน่อยครับ

2. sinแสง ติดปืนmp-1 เวลาใช้skill จะเป็น จ่าย x-1 รึเปล่าครับ

3. wanaan prophet มีแสงเป็นใบรองรวมร่าง จะสามารถให้skill สลับ at,df ได้รึเปล่าครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #27 on: January 17, 2005, 03:38:14 AM »

1.รอก่อนนะครับ

2.ครับ

3.ขอคุยก่อนนะครับ

Felasia knight
Guest
« Reply #28 on: January 19, 2005, 12:19:46 AM »

3.ผมร่าย ดาบbryna เลือก ผู้เล่นทุกคนห้ามร่ายmsticจนจบsubturn จากนั้นจึงสั่งหนุมานโจมตี การดที่เปิดออกมาสามารถกำหนดเป้าหมายได้ แต่จะร่ายได้รึเปล่าครับ

ในเมื่อร่ายไม่ได้แล้ว  จะต้องแสดงการ์ดใบบนสุดของกองเหมือนเดิมป่าวครับ

ถ้าต้องแสดง แล้วการ์ดที่แสดงจะเป้นอย่างไร นำลงชายน์เลยหรือป่าว (เพราะว่าร่ายไม่ได้)
Doraemon
Member

Email
« Reply #29 on: January 20, 2005, 07:23:43 PM »

ไม่ได้เปิดครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: