Summoner Master Forum
October 07, 2024, 08:19:06 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามนิดๆมีเรื่องการตัดสินด้วย  (Read 2024 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Rattikarn
Judge
Member

« on: October 07, 2004, 03:03:08 PM »

1.มีอันโดเมด้าเชนบนสนามเลือก "Sealทุกใบไม่สามารถตกเป็นเป้าSkill"แล้วพวกGarudaจะลงมาใช้Skillได้ไหม เช่น ตีตัวรวมร่าง,สั่งขึ้นมือ,สั่งทิ้งSealที่ใช้Skillบนมือ  และหากฝ่ายตรงข้ามไม่รู้ไม่ตั้งใจเผลอใช้แล้วจะตัดสินยังไง
2.Abilityเมื่อเข้าสู่Sub turn โจมตี/ป้องกัน เมื่อเกิดก่อนจัวเทอน์จะมีใครเล่นIntได้ไหมครับ
3.เงือกในพรีคอนเงือกที่โดนลงมาย้ายSkillหากนํ้าตกเป็นเป้าหมาย จะย้ายSkillของAssasin dollได้ไหม
4.พวกจักร SkillของRava wershak กำหนดเป้าหมายที่Sealที่ไม่รวมร่างได้ไหม
5.Skillจะสั่งใช้ได้ต้องมีเป้าหมาย"ที่ถูกต้องเท่านั้นใช้หรือไม่"

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: October 07, 2004, 09:06:28 PM »

1.ขึ้นอยู่กับtextแต่ล่ะตัวไปครับ แต่ถ้าตัวไหนใช้ไม่ได้แล้วเผลอ ก็นำกลับขึ้นมือไปครับ ไม่มีผลโทษครับ

2.โดยปกติก็ไม่ได้ครับ

3.ถ้าต้องเลือกเป้าที่Sealใบใดใบหนึ่งก็ย้ายได้ครับ (โดยปกติไม่ได้เลือกครับ)

4.ไม่ได้ครับ

5.ครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #2 on: October 09, 2004, 09:19:46 PM »

1.Holy prayer จะสามารถร่ายแบบเลือก"รักษาเคริส์ให้กับSeal 1 ใบในสนาม"ได้ไหมครับ ถ้าไม่มีSealในสนามใบไหนติดเคริส์เลย ถ้าได้เพราะอะไร
2.Skillรักษาเคริส์ให้กับSeal 1 ใบในสนาม  ใช้ใส่Sealที่ไม่ติดเคริส์ได้ไหมครับ ถ้าได้เพราะอะไร
3.ประกาศจะให้หนุมาณจะคืนชีพเมื่อมีลมเข้ามา(ยังไม่โม่)แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้SkillของFare(เฟเร่)ห้ามเอาการด์ออกจากshirneจะต้องโม่ไหมครับ และในกรณีที่ประกาศแล้วโม่แล้วSkillจะใช้ได้ไหม(ยังไงหนุมาณก็คงไม่ได้เกิดใหม่แต่อยากรู้ครับว่าต้องโม่ไหม)
4.Skillนํา"(ชื่อ)" จากมือที่มี"จากนั้นสั่ง"(ทำลาย Mystic,ย้ายเป้าหมายSkill,่ฯลฯ )สามารถใช้SkillเอาSealพวกนี้เข้ามาในสนามแบบIntเฉยๆได้ไหมครับ แม้ไม่ต้องตรงตามเงื่อนก็ได้รึปล่าว
5.Mavinแสงถ้ามันตกเป็นเป้าหมายของSkillของMystic(เวสสุวัน,กอรีชิลฯลฯ)และAbilityของMystic(ขันทะกุมาณทั้งตอนตีและในShirne,)ผู้ควบคุมจะได้Mpบวกไหมครับ
6.phenixถ้าอยู่ในShirneแล้วให้Skillเกิดใหม่ แต่โดนSkillเฟเร่ห้ามออกจากShirneจะเกิดใหม่ได้อีกไหมครับ(มันบอกใช้ได้1ครั้งใน1เกม)
« Last Edit: October 09, 2004, 09:23:37 PM by Rattikarn » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: October 10, 2004, 02:03:28 AM »

1.ไม่ได้ครับ เพราะว่าไม่สามารถกำหนดเป้าหมายที่ถูกต้องได้

2.ไม่ได้ครับ

3.ไม่ต้องครับ

4.ไม่ได้ครับ ต้องทำตามเงื่อนไขอื่นๆได้ด้วยครับ

5.ได้ครับ

6.ไม่ได้ครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #4 on: October 10, 2004, 08:44:46 PM »

1.Angel of Golden Cloud Mysticที่นำลงมาในสนามนี้ฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถเล่นIntได้เล่นนี้อยากให้ช่วยอธิบายเป็นStedลำดับหน่อยได้ไหมครับ ไม่ค่อยเข้าใจอะครับ(สมมุดว่ามันตายแล้วผู้เล่นAเอาSacลงมายิงผู้เล่นBก็ได้)
2.Vishanu ถ้าร่ายไม่ว่าจะเลือกเล่นความสามารถไหนก็ต้องมีการด์บนมือไม่เกิน4ใบใช้ไหมครับ
3.เมื่อวานผมถามพี่โย(Judgeโย)เรื่องการเกิดของหนุมาน พี่โยให้เหตุผลว่าให้โม่ก่อนแล้วค่อยใช้Skillของเฟเร่ไม่ให้หนุมานเกิดก็ได้ เพราะ Abilityของหนุมานมันเป็น2จังหวะ   อยากให้ช่วยตัดสินทีครับ (เอาจริงๆเลย งงมากๆ)เพราะมันแย้งกับที่พี่ตอบให้เมื่อวานครับ ว่าเอาไงแน่ตกลงโม่ฟรีหรือไม่ต้องโม่แน่ครับ

อยากให้ช่วยตอบเรื่องลำดับการเกิดAbilityของAngel of Golden Cloudให้หน่อยอะครับ งงมากที่ทำไมฝ่ายตรงข้ามเล่นIntไม่ได้อะครับ อ้างอิงจากRuel ิbookเลยก็ดีครับ  รบกวนด้วยครับ
       ส่วนหนุมานมันตัดสินแย้งกันอะครับ ช่วยทีนะคับมีปัญหามากเพราะคนเล่นเยอะนิละ

ยีนส์, เดอะ นกอ้วน
Member

Email
« Reply #5 on: October 12, 2004, 12:18:31 AM »

ขอถามมั่งนะครับ

1. คำว่า "ป้องกัน Mystic" คือ หลังจากที่ป้องกันแล้ว จะไม่สามารถแปะอะไรไปยัง Seal ที่ป้องกันแล้วได้เลย แต่ Mystic ที่ติดอยู่ [PS] และมีผลต่อ [PA] Seal ตัวนั้นยังคงส่งอยู่ ใช่ไหมครับ

2. แล้วในกรณีของ Whirlwind Garuda เมื่อกระโดดเข้ามาแล้ว ยังไงก็ต้อง Remove ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเกิดไม่มี DEVAS หรือ RELIC ที่ต้อง Remove ได้อยู่ในสนาม ก็ไม่สามารถที่จะให้ Whirlwind Garudaกระโดดเข้ามาได้ใช่ไหมครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #6 on: October 17, 2004, 12:28:12 PM »

1.ไม่ได้เพราะว่าเมื่อเรายอมให้abilityทำงานไปแล้วนั้น จะไม่มีInf ให้เล่นอีกจึงไม่สามารถทำลายได้ครับ ถ้าสนใจรายละเอียดให้อ่านได้ใน Complete Rule บรรพที่ 7 อื่นๆ

2.ครับ

3.อือ...อือ...

Ok จากข้อสรุปของ Rule Teamทั้งหมดนะครับ พิจารณาตาม text แล้ว สามารถทำให้โม่ฟรีด้วย Ferey ได้ครับ แต่ไม่ใช่เพราะเป็นskill สองจังหวะ ได้เพราะว่ามีInf อีกครั้งหนึ่งตอนการ์ดที่โม่ตกshrine ทำให้สามารถใช้skill ตอนนั้นได้ครับ เพราะฉะนั้นเป็นได้ทั้งสองกรณีครับ จะให้เค้าโม่หรือไม่โม่ก็ได้ แต่ว่าจะมีผลต่อการเล่นต่อไปของInf ใบอื่นด้วยครับ

1.ครับ

2.ครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #7 on: October 17, 2004, 06:14:00 PM »

ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับที่ตอบให้หายข้องใจเลย ;D
1.แล้วAngel of Golden Cloud นำMysyicในมือเข้ามาในสนามนิ ไม่Infให้เล่นอีกครั้งตอนก่อนMysticแสดงผลหรือครับ  
เรื่องAbilityหากเรายอมให้ส่งผลแล้วนั้นไม่สามารถถูกขัดขวางหรือแทรกได้ อันนี้เข้าใจแล้วครับ แต่ช่วง"นำMysticเข้ามาในสนาม"ก็น่าจะเล่นInfได้นิครับ เหมือนๆกับว่ามันเป็น2จังหวะอะ คือจังหวะที่ก่อนมันออกจากสนามและตอนเอาMysticเข้ามาก่อนที่Mysticนั้นจะเกิดผล คร้ายๆหนุมานที่มีการด์ตกShineเลยมีInf แต่เป็นการเอาMysticเข้ามาแทน ถ้าไม่ใช้มันต่างกันยังไงอะครับ งง อธิบายได้ไหมคับ รบกวนอีกครั้งนะคับ :)
2.ฟิเดลม่า สามารถใช้SkillตัวเองกับMysticRelicPSที่เป็น0เทริอน์ได้ไหมคับ (ใช้ทำลายMsticฝ่ายตรงข้ามอะ)
« Last Edit: October 18, 2004, 11:43:38 PM by Rattikarn » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #8 on: October 19, 2004, 12:49:03 PM »

1.ไม่มีครับ เพราะเป็นleave play จะมี Infตอนตกshrineไปแล้วครับ

2.ไม่ได้ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: