Summoner Master Forum
October 09, 2024, 01:11:15 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ไกอากับอันเดร (Ekk)  (Read 5921 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
cmt
Member

« on: September 25, 2004, 05:15:49 PM »

1.ถ้าอีริคตีไปเขาติดไกอาใส่ seal เขาอีริคจะเทียบ At กับ At ใช่มั้ยครับ ขอเหตุผลด้วยครับถ้าไม่ใช่
2.ไม่สามารถเอา seal ของเขามาตี seal เราที่ถูกชามเคิร์สไปใช่มั้ยครับ
3.หากเรามีอันดีนอยู่แล้วอันเดร(Ekk)เข้ามาในสนาม seal ที่มี Df ต่ำกว่าอันเดรจะลงไปอยู่ Df Line ใช่มั้ยครับ ขอถามว่า seal ที่ลงไปอยู่ Df Line จะต้องต่ำกว่า 8 หรือ 10 ครับ ในเมื่อเรามีอันดีนอยู่ในสนามขอเหตุผลด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: September 27, 2004, 03:30:41 AM »

1.ไม่ใช่ เพราะว่าGaiaยกเลิกabilityที่ส่งeffectโดยตรงมาที่sealนี้ แต่Ericนั้นเกิดeffectไปเปลี่ยนแปลงการเล่น

2.ครับ

3.10 เพราะบวกไปแล้วครับ

cmt
Member

« Reply #2 on: September 27, 2004, 10:56:39 PM »

1.ขอถามต่อครับว่า Charging นี่จะเริ่มนับตอนที่มันลงมาในสนามหรือว่านับใน subturn ไหนครับและ
2.เมื่อ Charging ครบแล้วสามารถใช้ skill ได้เลยใช่มั้ยครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: September 28, 2004, 01:01:13 AM »

1.เมื่อเข้าสู่subtrunโจมตีของผู้ควบคุมSealใบนั้นจะได้รับ1charging

2.ครับ

cmt
Member

« Reply #4 on: September 28, 2004, 11:20:53 PM »

seal ปกติทั่วไปสามารถลงมาจากมือแล้วคอมเลยได้มั้ยครับ คือว่า....
ฝ่ายตรงข้ามวางไม้เท้าคุณปู่ทำให้สั่งการ seal ใน At Line ไม่ได้ คราวนี้ seal ที่วางอยู่ในสนามที่ At Line อยู่ก่อนแล้วก็จะไม่สามารถถูกสั่งการได้
คือว่าผมอยากทราบ Step ของการลง seal อะครับว่าเป็นแบบนี้รึปล่าว
1.เลือก seal ที่จะร่าย
2.จ่าย Mp ค่าร่าย
3.กำหนด  Line ให้ seal นั้น
4.นำ seal นั้นเข้ามาในสนาม
5.สั่งการ seal นั้นตามใจชอบ
คือคนที่ผมเล่นด้วยเขาบอกว่าสามารถสั่ง seal ที่ลงมาจากมือได้ (เขาสั่งรวมร่างที่ At Line) เพราะมันลงมาคอมจากมือ
สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือมันทำแบบนี้ได้ด้วยหรอมันต้องลงมาในสนามก่อนแล้วค่อยสั่งการหรือว่าลงมาจากมือปุ๊ป สามารถสั่งรวมร่างได้ทันทีคือช่วยอธิบายด้วยครับว่าผมผิดหรือว่าถูกแล้วก็ขอเหตุผลด้วยครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: September 28, 2004, 11:22:06 PM by Kinamoto » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #5 on: September 29, 2004, 01:38:43 AM »

Stepก็ประมาณที่ว่าแต่มีรายละเอียดปลีกย่อยมากกว่านี้นะครับ ดังนั้นหมายความว่าในกรณีที่ว่าจะไม่สามารถลงมาcomที่at lineได้ครับ

cmt
Member

« Reply #6 on: September 29, 2004, 03:26:52 PM »

1.skill ของ Ryu Sasimi เป็น skill สองจังหวะใช่มั้ยครับ
1.1 ถ้าใช่จ่ายแค่ 1 ก่อนแล้วจะเกิด อินเตอร์เฟียร์ เสตป จากนั้นเมื่อผ่าน อินเตอร์เฟียร์ เสตป ไปแล้วค่อยเลือกเป้าหมายแล้วจ่ายค่าใช้ skill อีกทีใช่มั้ยครับ
2.จะดูยังไงอะครับว่า skill ไหนเป็น skill สองจังหวะ
3.หากเขาใช้ไฮพรีสมาทำลายมิสติกที่กำลังร่ายขอถามว่ามิสติกที่ถูกทำลายจะไม่ส่งผลใดๆทั้งสิ้นใช่มั้ยครับ
3.1 หากตอบว่าใช่ แล้วผลของมิสติกประเภทที่ต้องแซตหรือทิ้งการ์ดเราก็ไม่ต้องทิ้งใช่มั้ยครับในเมื่อมันไม่ส่งผลเพราะถูกทำลายขณะร่าย
4. seal ที่ถูก cham ไปยังเป็น seal ฝ่ายเราแต่ถูกผู้เล่นอื่นควบคุมใช่มั้ยครับ
4.1 หากตอบว่าใช่ แล้วมิสติกการ์ดประเภท PA ที่ส่งผลถึง seal เราก็งส่งผลถึง seal ที่ถูก cham ไปใช่มั้ยครับ
5.ถ้าแปะอันโดรฯกับหนุมาน หนุมานยังจะเปิดมิสติกอยู่มั้ยครับ
6.หากเขาแปะมิสติกอะไรใส่เราก่อนผ่านก็ตาม (ซึ่งเราบอกผ่านไปแล้ว) เท่ากับว่าเขาขอย้อนเวลาก่อนที่เราจะผ่านใช่มั้ยครับ ซึ่งเราก็มีสิทธิ์ที่จะทำลายมิสติกเหล่านั้นได้เหมือนกันหาก Mp เราเหลือใช่รึปล่าวครับ
ขอบคุณมากครับ วันหลังจะมาถามอีกเยอะๆ  ;D

Doraemon
Member

Email
« Reply #7 on: September 29, 2004, 06:31:16 PM »

1.ครับ / ครับ

2.มีคำว่า "จากนั้นสั่ง"

3.ครับ / ครับ

4.ครับ / แล้วแต่textของMysticใบนั้นครับ

5.ไม่ครับ

6.ไม่ได้ย้อนครับ เพราะมีInfครับ แต่เราสามารถทำลายได้ด้วยInfครับ

cmt
Member

« Reply #8 on: September 29, 2004, 09:32:46 PM »

Stepก็ประมาณที่ว่าแต่มีรายละเอียดปลีกย่อยมากกว่านี้นะครับ ดังนั้นหมายความว่าในกรณีที่ว่าจะไม่สามารถลงมาcomที่at lineได้ครับ
คือว่าการ่าย seal แต่ละครั้งนี่ต้องกำหนด Line ก่อนใช่มั้ยครับถึงจะสามารถสั่งการ seal นั้นๆได้เช่น ลงมากำหนดไลน์อยู่ที่ At Line แล้วจึงสั่งการอื่นๆเช่นรวมร่าง โจมตี ใช้ skill ประมาณนี้รึปล่าวครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #9 on: September 29, 2004, 11:38:19 PM »

ครับ ประมาณนั้นครับ

cmt
Member

« Reply #10 on: September 30, 2004, 06:13:22 PM »

1.เคยได้ยินคำนี้มาอะครับว่า " Sealทุกใบในsmn สามารถมีcharge counterได้ "
คือว่างงเล็กน้อยอะครับถ้าเมฟิสได้รับชาร์จ เคาเตอร์ เมฟิสจะมีชาร์จ เคาเตอร์อยู่ในตัวได้เท่าไหรอะครับในเมื่อไททั่นทั่วไปยังมีชาร์จ เคาเตอร์ ได้แค่ตามที่มันกำหนดมาให้เช่น Charging 2 ก็จะสามารถมีชาร์จ เคอเตอร์ได้แค่ 2 เท่านั้นใช่มั้ยครับ
2.ถ้าร่ายมิสติก 1 ใบลงมาในสนาม แล้วเขาใช้อินควิสลงมาทำลายมิสติกที่อยู่ในสนามผลของมิสติกใบนั้นจะส่งผลมั้ยครับในเมื่อมันเข้ามาในสนามก่อนอินควิส
3.Ryu Sasimi สามารถใช้ skill ของเนริมอร์โปรโมได้รึปล่าวครับ
4.Ryu Sasimi สามารถใช้ skill ของ seal ที่มีเงื่อนไขการรวมร่างเป็นชื่อได้มั้ยครับเช่น skill หนูน้ำอันที่ 2 ที่ต้องรวมร่างกับหนูดินและหนูลมก่อนถึงจะใช้ได้
5.Icicle Lion ที่บอกว่า " (การใช้ skill ต้องตรงามเงื่อนไขของการรวมร่าง แต่ไม่จำเป็นต้องตรงตามเงื่อนไขของชื่อในการรวมร่างนั้นๆ) " คือถ้าคอมกับหนูน้ำก็สามารถใช้ skill ที่ 2 ได้เลยใช่มั้ยครับที่มันต้องทริปเปิลคอมก่อนอะครับ (คอมกับหนูลมและหนูดิน)

« Last Edit: September 30, 2004, 10:35:34 PM by Britney Spears (น่ารัก) » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #11 on: September 30, 2004, 11:33:31 PM »

1.sealทุกตัวจะมีcharge counterเท่าไหร่ก็ได้ครับแต่ไม่สามารถผลิตได้เองเหมือนtitan ซึงจะผลิตได้จนกว่าจะมีเท่ากับหรือมากกว่าจำนวน ระบุแล้วจะไม่ได้รับเพิ่มเท่านั้นครับ

2.ไม่ครับ

3.ไม่ได้ครับ

4.ได้ครับ

5.คือต้องอยู่ในสภาพtrippleครับ แต่เป็นน้ำสองใบก็พอ

cmt
Member

« Reply #12 on: September 30, 2004, 11:58:11 PM »

1.
ฝ่ายตรงข้าม
: Df Line :  B C
: At Line :    A
ฝ่ายเรา
: At Line :     D
: Df Line :   E  F

ถ้าหาก D ตี A แล้วเขาใช้ Cool Moon ทำให้ A ติด Freeze Curse แล้วคราวนี้จะไม่มี seal ของเขาอยู่ที่ at line ขอถามว่า D สามารถเลือกเป้าหมายใหม่ไปตี B หรือ C ได้มั้ยครับ

2.ถ้าผมใช้ Stay Here! ทำให้ seal ที่เขาร่ายลงไปอยู่ df line แล้วเขาจะนำ seal นั้นขึ้นมาอยู่ใน at line ใน subturn ที่ผมใช้ได้มั้ยครับคือเขาบอกว่ามันไม่ได้บอกว่ากำหนด line เลยสามารถเอาขึ้นมา at line ได้ (แล้วถ้าสามารถเอาขึ้นมาที่ at line ได้มันจะเป็นแรร์และมันจะมีประโยชน์เอาไว้ทำอะไร)
3.skill ของ War Unicorn Knight ที่สั่งรวมร่างไม่สามารถรวมร่างได้ใช่มั้ยครับถ้า seal ใบรองอยู่ในสนามไม่ครบ 1 turn
3. seal ที่มีความสามารถ"เมื่อตก shrine จากสนาม" อยากทราบว่าถ้า seal ที่มี Ability แบบนี้เป็น seal รองรวมร่างอยู่ แล้วถ้า seal หลักตาย Ability ของ seal ที่มีความสามารถตก shrine จากสนามที่เป็น seal รองอยู่จะส่งผลมั้ยครับ
« Last Edit: October 01, 2004, 09:39:43 PM by Britney Spears น่าร๊ากก » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #13 on: October 01, 2004, 11:53:08 PM »

1.ไม่ได้ครับ ต้องตามไปตีตัวเดิม

2.ไม่ได้ครับ

3.ครับ

4.ส่งผลครับ

cmt
Member

« Reply #14 on: October 02, 2004, 03:06:01 PM »

4.ส่งผลครับ

ทำไมถึงส่งผลหละครับขอเหตุผลด้วยครับ

1.ถ้าหนุมานติด Freeze Curse แล้วโดน skill ของ Lonely Squire seal 1 ใบในสนามที่ติด Freeze Curse At-2 Df-2 / 1 Turn แล้วถ้าเขารักษา curse หรือ curse หายใน subturn ถัดไป ผลของ skill ของ Lonely Squire จะยังส่งผล (ลบค่า At กับ Df) อยู่มั้ยครับขอเหตุผลด้วยครับ
2.ถ้าผมใช้ Durqa แล้วเขาใช้อินควิสมาทำลายจะต้องทิ้งการ์ดมั้ยครับขอเหตุผลด้วยครับ
3.
Deep Pit Demon
ถ้า Deep Pit Demon เป็น Support Seal ให้หยุดนับ Turn ชั่วคราว แต่พอ Break Combination ออกมาก็ให้นับต่อจากตอนที่ก่อน Combine
แล้วในกรณีของ Heaven Knight หรือ Centaur Paladin เหมือนกับ Deep Pit Demon รึปล่าวครับที่ว่า Break Combination ออกมาก็ให้นับต่อจากตอนที่ก่อน Combine
« Last Edit: October 02, 2004, 11:41:28 PM by Britney Spears น่าร๊ากก » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: October 03, 2004, 08:41:55 PM »

เพราะเมื่อตกshrineจะแยกการรวมร่างทันทีแล้วก็เกิดผลครับ

1.อยู่ครับ เพราะว่ามันก็เกิดผลไปแล้วนิครับ

2.ไม่ต้องครับ

3.เหมือนครับ

cmt
Member

« Reply #16 on: October 05, 2004, 05:37:47 PM »

1.Ability ของ Naqa ที่บอกว่า seal ที่มี df น้อยกว่ามันติด Freeze Curse (ต่อสู้) Ability ติด Freeze Curse ของ Naqa เกิดก่อนหรือหลัง อินเตอร์ เฟียร์ เสตป หรือครับ
2. จากข้อ 1. ถ้ารักษา Naqa จะยังสามารถตีต่อได้มั้ยครับ (ถ้าเขารักษา Freeze)
3.จากข้อ2. ถ้าเขารักษา Freeze ตัวที่ติดก็คงต้องอยู่ df line ใช่มั้ยครับเพราะการจะรักษา curse ได้นั้นจะต้องมี curse ติดอยู่ก่อนและเมื่อติด curse / curse นั้นๆก็จะส่งผลก่อนจากนั้นก็ค่อยรักษาหรือพูดง่ายๆก็คือตัวที่ติด freeze ถึงจะรักษามันก็ต้องอยู่ df line อยู่ดีจนกว่าจะถึงตาที่เราสามารถสั่งการ seal เราได้ เราถึงจะสามารถเอา seal นั้นขึ้นมาที่ at line
4.มีวิธีสังเกต Ability ยังไงหรอครับว่ามันเกิดก่อนหรือเกิดหลัง อินเตอร์ เฟียร์ เสตป
5.ความสามารถของ Ice Horn Walrus ถ้าหากถูกหยุดจะต้องนำ Ice Horn Walrus ขึ้นมือมั้ยครับ
6.ถ้า A โจมตี B / A ติด Freeze Curse จากผลของ Cool Moon A จะยังตีต่อมั้ยครับ
6.1 ถ้าหากตอบว่าไม่ตีต่อขอเหตุผลด้วยครับว่าทำไมมันต่างจาก Naqa ที่ยังตีต่อแม้ตัวที่ตีจะติด Freeze Curse
« Last Edit: October 05, 2004, 08:29:15 PM by Britney Spears น่าร๊ากก » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #17 on: October 06, 2004, 01:51:37 AM »

1.หลังครับ

2.ตีต่อครับ

3.สามารถรักษาตอนที่curseยังไม่แสดงผลก็ได้ครับ(กำลังจะแสดงผล จะมีInfอีกครั้งด้วยครับ) ก็ยังอยู่ที่at lineครับ

4.โจมตี / ถูกโจมตี / ต่อสู้ เกิดหลังInf ครับ

5.ไม่ต้องครับ

6.ไม่ครับ

6.1เพราะeffectมันเกิดผลคนล่ะที่ครับ ของCool Moonเกิดก่อนการตรวจสอบสภาพSealโจมตี แต่Naga เกิดหลังการตวรจสอบไปแล้วครับ

cmt
Member

« Reply #18 on: October 06, 2004, 04:40:18 PM »

1.งั้นถ้า Ability ของ Naqa เกิดหลังอินเตอร์ เฟียร์ เสตป ก็ไม่สามารถรักษาได้ใช่มั้ยครับ
2.
4.โจมตี / ถูกโจมตี / ต่อสู้ เกิดหลังInf ครับ
งั้นถ้าหนุมานโจมตีเราและฝ่ายตรงข้ามก็ร่าย Mystic Card ที่เป็นอินเตอร์ เฟียร์ ให้พอใจก่อนแล้วเราค่อยเปิด Mystic Card ใบบนสุดของกองหรือครับ (เพราะมันเกิดหลังอินเตอร์ เฟียร์ เสตป) แล้ว Mystic Card ที่ร่ายมาจากกองการ์ดใบบนสุดสามารถทำลายได้มั้ยครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #19 on: October 06, 2004, 09:27:07 PM »

1.รักษาได้เพราะการติดcurseนั้นจะมีInfให้ก่อนcurseแสดงผล

2.ไม่ร่ายก็ได้ ไปใช้Infตอนร่ายการ์ดใบบนสุดของกองmysticก็ได้ครับ เพราะว่าเป็นการร่ายจึงมีInfอีกครับ / ทำลายได้ครับเพราะเป็นการร่ายมีInfครับ

cmt
Member

« Reply #20 on: October 07, 2004, 03:34:30 PM »

1.ถ้าตี seal รองจะต้องเอา at เทียบ at หรือ at เทียบกับ df ของ seal รองมั้ยครับ
2.Ability ของ seal รองจะไม่ส่งผลใดๆกับเราเวลาต่อสู่กับ seal รองใช่มั้ยครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #21 on: October 07, 2004, 09:07:13 PM »

1.เหมือนปกติครับ lineตามsealหลักครับ

2.ครับ เว้นแต่ระบุว่าเกิดเมื่อเป็นseal รองครับ

cmt
Member

« Reply #22 on: October 09, 2004, 05:03:31 PM »

อิกดราซิล = อ
สกาโล่ = ส
เมดูซ่า = ม

Df Line : ม ส อ ส

1.เราสามารถขยับอิกดราซิลที่อยู่ใน line เดียวกันได้มั้ยครับ
2.ถ้าสกาโล่ยังไม่ได้สั่งการสามารถเขยื้อนสกาโล่ออกจากอิกดราซิลแล้วเอาเมดูซ่ามาแทนได้มั้ยครับ
3.ไม่ว่ seal อะไรก็ตามที่อยู่ข้างอิกดราซิลแล้วสั่งการไปแล้วจะไม่สามารถเขยื้อนออกมาได้ใช่มั้ยครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #23 on: October 09, 2004, 07:00:04 PM »

1.ไม่ได้ครับ

2.ในlineเดิมไม่ได้ครับ

3.ครับ

cmt
Member

« Reply #24 on: October 09, 2004, 11:03:15 PM »

เอ่อจากข้อข้างบนนะครับ ถ้าผมร่ายสกาโล่มาข้างๆอิกดราซิลแล้วผมจะไม่สามารถเอาสกาโล่ออกจากข้างๆอิกดราซิลได้หรอครับ (คือว่าอยู่ใน df line นี่แหละครับ แต่เอาสกาโล่ไปอยู่ข้างๆตัวอื่น)

Doraemon
Member

Email
« Reply #25 on: October 10, 2004, 02:04:18 AM »

ถ้าย้ายภายในlineเดิมก็ไม่ได้ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: