Summoner Master Forum
October 07, 2024, 11:35:10 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ครุฑ : ความงดงามของสายลมแห่งความตาย  (Read 6746 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
ปลายทาง ,< เกรียนในคราบผู้ดี
Member

Email
« on: August 05, 2009, 01:01:08 AM »

ครุฑ

เนื่องจากได้มีโอกาสไปเล่นกับเด็คการุด้ามา ซึ่งมันทรงพลังกว่าที่คิดมาก  เป็นคอนโทรลใน อุดมคติของผมเลย
สามารถชะลอเกมฝ่ายตรงข้าม  รีไซเคิลเหล่านก  และอะไรๆอีกมากมาย  แถมภาพการ์ดก็เท่ห์อีกต่างหาก
จึงอยากจะเอามานำเสนอให้ทุกๆคน ได้ลองดูกันนะครับ   

S E A L  2 5    ไม่ขาดไม่เกิน  : ขอบคุณ คุณ the St. of Amara ครับ 
Silent Shadow Garuda                          x3
Red Typhoon Garuda                            x4
Kumara Garuda                                    x4
Garuda Wiser                                       x2
Princess’s Royal Guard Garuda             x3
Vahal Peak Garuda                               x2
Zalom’s Headman Garuda                    x2
Delicia, Princess of Garuda                   x2
Whirlwind Garuda                                x1
Kalena Inzu                                         x2

Mystic  ซัก 30+  กันบ้านขึ้นมือเทิร์นแรกๆ

เน้น ของหยุด ใบไหน advance มากๆ ไม่ต้องใส่  และ เพิ่ม

Aerial Villa  หรือ  รังนก นั่นเอง   

เอาละครับ  มาถึงการ อธิบาย ๆ ละ ภาษาอาจจะบ้านๆไปหน่อย  หยวนๆนะครับ  ฮ่าๆ

Silent Shadow Garuda   
-  สำหรับใช้ยืน เพราะคอมนก ได้ 12 เลย ยังช่วยในการลบค่าใช้ สกิลของนก  บางทีโฉบเองเลยก็ได้ สกิลแรงดี
   เหมือนกัน พวกที่ผลุบๆโผล่หลุม  หายวับไปเลย  กระสงกระสือกระหังอะไร ขุด อะไรขึ้นมาก็หายไปครับ

Red Typhoon Garuda                           
-  เอาไว้สร้างรังครับ จ่าย 0 - 2  สามารถเรียกรัง และ ซ่อมรัง สารพัดสารเพ  หลังๆ จะจ่าย 0 ซ่อมซะด้วยซ้ำไป
   เอาเป็นไปรองได้ในบางที

Kumara Garuda                                   
-  ใช้ตัดปัญหา โดนเขาสวนกลับในเทิร์นหลังจากที่ตัวไหนๆโฉบได้ เพราะสามารถบินไปเป็นใบรองได้ทันที ที่มีใคร
   ใช้สกิลมา  หลังๆ ยังสามารถตบเองได้ด้วย ถ้าเกมเลท

Garuda Wiser 
-  ตัดเกม ได้ชะงักมากตัวหนึ่ง โฉบที เขาแข็งทั้งสนาม ตัดใบรองได้ ล็อคไลน์ หยุดตี หยุดสกิล ได้หมดครับ
   พอเริ่มเลท ก็จะเป็นจ่าย  1  สโตนออล อินเทอเฟียร์ครับ

Princess’s Royal Guard Garuda
-  ตัวเบรคเมต้า หลาย ๆ เด็ค โฉบ อะไรๆ ที่ออกมาจากกองทีเดียว หายจากโลกไปเลย  หรือคอมโบกับการุด้าไวเซอร์
   โฉบอะไรก็ได้ขึ้นมือ เพราะเขาติดสโตนทั้งสนามอยู่แล้วนี่ 

Vahal Peak Garuda 
-  จะตีจะสกิล ก็ยกได้หมด  ค่าใช้สกิลเหมือนแพงมาก  แต่ไม่นานหรอกครับ ของลบเอมพี มีบานตะไท จ่าย 2 พัดขึ้นมือ
   สบายๆเลย ยิ่งถ้าพวกที่คอมบายอยู่ โฉบที พากลับทั้งก๊วนเลยครับ

Zalom’s Headman Garuda       
-  ตัวแก้เมต้าอีกละ เขาบินมาแนวหลัง เราก็โฉบให้เขาบินกลับ หรือ ตายไปเลยก็ได้  ถ้าโดนพวกสปีด 5 ตี ก็ยกกลับไป
   รอบินใหม่ได้อีก

Delicia, Princess of Garuda 
-  เจ้าหญิงนกแก้ว  ใส่ไว้ จ่าย 0 สั่งนกคอมนก ได้ + แอทอีก 1 ด้วย  ใครดิฟเว่อ ก็ ไม่ต้องขยับ

Whirlwind Garuda 
-  จักรเอย อะไรเอย คอยร่อนบ้าน  แหม เลื่อยเอา ๆ  หรือ เทพยาดา มา บิน ๆ ก็โฉบหายเลย จบ       

Kalena Inzu   
-  ลงมา หานกดินได้ 1 ตัว  ขาดอะไรก็หาไอ้นั่น  ตัวสร้างรัง  หรือ  ไวเซอร์ก็ได้หมด  เอาไว้กันลูกตาด้วย เผื่อปาฏิหาริย์

Aerial Villa
-  รักษาเท่าชีวิตครับ  มีโอกาสขุดได้แค่ 4 ครั้ง แต่ฝ่ายตรงข้ามจะท้อกับการเผามาก  ถ้าไม่ใช่เด็คเผาตั้งโต๊ะ
   เพราะ 2 เผา เรา 0 ขุด

วิธีเล่นคร่าว ๆ และคอมโบ ที่มีโอกาสใช้บ่อย ๆ   ที่ขาดไม่ได้เลย เด็คนี้    จั่วแต่ซีล !

ช่วงแรก ๆ

- ลงตัวพลังเยอะๆไปยันไว้ แล้วลงครุฑเล็ก ไว้หลัง เทิร์นหน้าเขาตีมา ก็โฉบแล้ว คอมตัวเล็กยืนเท่ห์ได้เลย พลังไม่ใช่น้อยๆ

- พยายามสร้างรังให้ได้ ถ้านกวิศวะ ไม่ขึ้นก็ เอาคาเลน่า ค้นกองได้

- โฉบตามสถานการณ์ คือ ง่ายๆ ว่า ยันให้อยู่อ่ะ พอมีบ้านซัก 2 ใบ ง่ายละทีนี้

กลางๆ นับตั้งแต่ มีบ้าน 2 ใบ หรือ  บ้านใบ  นกมืด ใบ (mp สกิล -2)

- ว่าง ๆ โดดสโตนออล  ตัดใบรอง ฯลฯ ตามที่ได้กล่าวมาในข้างต้นนะครับ แล้วใช้ การุด้าน้ำเฉี่ยวปลิวขึ้นมือ
   ตัวที่ยกเลิกเคิร์สก็ โดนนะครับ อย่าลืมจุดนี้

- ตัดเกม  หรือแก้เกม ตามสมควร  เขาทำอะไรมา ก็ แก้ไปตามนั้น  แต่โดดลงมาแล้ว ถ้ามีลูกครุฑอยู่อย่าลืมจับคอม
  ไม่งั้นอาจโดนสวนดับกลางอากาศได้  แต่ถ้ามีเจ้าหญิงก็ไม่เป็นไร  สามารถสั่งคอมอินเทอเฟียร์ได้อยู่ดี

1. ข้ามไลน์  -  การุด้าไฟ
2. มาจากกอง  -  การุด้าน้ำ
3. มาจากหลุม  - การุด้ามืด
4. ตี หรือ สกิล  -  วาฮาลพีค
5. รีลิคหรือดีวาส  -  นกลมหมุน

คร่าวๆ ประมาณนี้

ส่วนเลทเกม เดี๋ยว เอาไปรวมกับ คอมโบ ที่พบได้บ่อย ละกันครับ

COMBO ที่พบบ่อยๆ ใช้ได้จริง

1. การุด้าที่มีสกิลป่วนๆ คอมกันไว้ บ้าน จ่าย 3 ยกคู่
2. การุด้าใช้สกิล แล้วจับคอมกับลูกครุฑทันที กันการสวนกลับเทิร์นหน้า
3. การุด้า เข้ามาในสนามขณะมี 2 รัง แอท +2 ด้วยนะครับ จุดนี้สำคัญมาก
4. จ่าย 1 ลงลูกครุฑ  จ่ายอีก 1  ตี   จากนั้น สกิลเจ้าหญิง จับคอมจ่าย 0  จะเป็นจ่าย 2 ตี 12/5
    อนึ่ง นำไปประยุกต์กับตัวอื่นได้
5. กรณีที่ตัวตีเค้า สปีด 5  เอาการุด้าไฟ คอมตัวแสบๆไว้  เค้าตีมายกฟรี

ปิดเกม 

- ยกๆๆ ตัดกำลัง ชะลอเกมไปเรื่อยๆครับ  รอของแก้เขาร่อยหรอ  ค่อย ยกตัวหลัก แล้ว ตีตัวหลังครับ

ผมว่ายังไง ค่ายร่ายของเขา คงแพงกว่า ค่าใช้สกิลของเราแน่นอนครับ

- ใช้ คอมโบ 4 ครับ

ข้อควรระวัง

อย่าให้บ้านพังบ่อย  กันสุดชีวิต  ถ้าโดนมูฟมีร้องครับ 

จุดเด่น

- ไม่กลัวสเต็ปก่อนผ่านเลย
- พลังเยอะนะครับ
- แก้เมต้าได้หลาย
- แก้ทางอะไรๆได้เยอะ
- รียูสนกได้
- ค่าใช้สกิลถูก
- ไม่กลัวเคิร์ส
- ตั้งง่าย
- ลูกเล่นเยอะ ไม่น่าเบื่อ

จุดด้อย

- ตั้งไม่อยู่ตอนแรกๆ  ก็อยู่ยากละครับ
- บ้านหายจากสนาม
- มังกรห้ามโดด
- พวกยกเลิกสกิล
- ลูกตา
- เยอะแยะครับ แล้วแต่จะสรรหา

WHY? ครับ WHY?  ทำไมต้องเล่นเด็คนี้

มีหลายคนสงสัย เฮ้ย มันไม่เก่งหรอก  ลองไปเจออลาน่าดิ ดับดิ้น ชัว ๆ  ไปเล่นเด็คประตูดีกว่ามั้ย โหดดีแท้นา
ก็จริงครับ ที่เด็คนี้ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย  แต่ความสนุกมันเต็มๆ ครับ ไม่ว่า เขาจะขยับตัวทิศทางไหน เรามีแก้ได้เกือบหมด
ใช้ สกิลได้ แม้ไม่ใช่เทิร์นตัวเอง แก้ทางได้หลายต่อหลายเด็ค และใช้ได้เรื่อยๆ  พลังก็ไม่น้อย  ก่อกวน ชะลอเกม ได้ดีมาก
เลย  แถมภาพยังสวยงามอีกด้วย

นี่แหละครับ ความงดงามของ CONTROL DECK   แห่ง SMN ละครับ   

ท้ายที่สุดนี้

มีอะไรติชมได้ครับ  รั่วตรงไหน บอกได้เลยครับ  ยินดีรับทุกความเห็นครับผม   

ก่อนผ่าน 1 Stone All 
       0 ยก !   ยก !  ยก !

« Last Edit: August 05, 2009, 02:56:28 AM by ปลายทาง ,< จะเอาชนะครุฑได้อย่างไรกัน » Logged

T-CoSoVo-Wulfer
Member

Email
« Reply #1 on: August 05, 2009, 01:25:22 AM »

Peak เอาออกครับ (ใส่พวก Eagle + Glae จะเป็นการยิงทิ้งเลยไม่ต้องให้มันลงมาอีก)
Kumara เอาออกครับ (ไม่ต้องใช้ใบรองก็มหาโหดแล้ว)
Tamer ออกด้วย (หาได้เพียง Wiser)
Zalom ออกเช่นกันครับ (ไม่ค่อยมีการข้าม Line เกิดขึ้นเท่าไร)

ที่ผมให้เอาออกเพราะลองเล่นดูแล้วมันไม่ดี ใช้ไม่ค่อย Work

ใส่การูด้า Hx2 เพิ่มด้วย
Thunderous เอาไว้ชุบลมแล้วยกขึ้นมือ
Shaman garuda ด้วยครับ (ฉุกฉินเวลาโดนตีสู้ไม่ได้)

เล่นกับเมอร์เมจสายโดดก็โหดกำลังสอง

เอา List ให้พิจราณาครับ

Garuda - Mermage
Garuda wizard (ชื่อนี้มัง) (Hx2) 2ใบ
Delicia, princess of garuda 2ใบ
Garuda wiser 2ใบ
Princess royal guard garuda 3ใบ
Red typhoon garuda 3ใบ
Silent shadow garuda 3ใบ
Whrilwind garuda 2ใบ
Timperra the vapor dragon 2ใบ
guardian mermaid of poseidon 3ใบ
Mermage of Aquarius  3ใบ

Garuda General
Garuda Hx2 (ลืมชื่อ การ์ดไม่ได้อยู่กับตัว = =') 2ใบ
Red typhoon garuda 3ใบ
Whril wind garuda 2ใบ
Gale Garuda 2ใบ
Eagle Garuda 2ใบ
Princess’s Royal Guard Garuda 2ใบ
Garuda wiser 1ใบ
Delicia, Princess of Garuda 3ใบ
Galen, the Garuda Brigadier 1ใบ
Silent Shadow Garuda 3ใบ
Shaman Garuda 1ใบ
Thunderous 3ใบ

นี่ครับ ที่พอช่วยได้ แต่เด็คนี้ต้องอาศัยประสบการณ์สูงส่งอย่างรุนแรงครับ หากเล่นแล้วไม่แรงอย่างที่คิด อย่าเพิ่งท้อนะครับ >wO

เด็คนี้แพ้
พ่อตาลมครับ ลง Shrine ง่ายๆเลยนะ
มังกรไฟตัวนึงกันได้
ตัวไฟที่ตีแล้ว Sacrifice ก็กันได้

แต่ชนะ
Grandecross ครับ Royal Guard มูฟง่ายๆ งานนี้มีกรี๊ด
พวกบ้าสกิลหรือบ้ารวมร่าง
ชนะดินครับ Delicia คอมดินก็หมดท่าแล้ว >w<

« Last Edit: August 05, 2009, 01:50:43 AM by T-CoSoVo-Wulfer » Logged

Member

Email
« Reply #2 on: August 05, 2009, 01:38:00 AM »

ผมยังโพสไม่เสร็จเลย  ฮ่า ๆ

เดี๋ยวลองเอาไปปรับปรุงดูนะครับ   

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #3 on: August 05, 2009, 01:41:08 AM »

ถ้า Vahal Peak กับ Zalom's Headman เหลืออย่างละ 2

ก็จะ 25 ใบพอดิบพอดีเลยครับ

Silverfox
Member

« Reply #4 on: August 05, 2009, 02:13:05 AM »

Kumara Garuda ไม่ต้องก็ได้ครับ

แนะนำ Desert Sorcerer ครับ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #5 on: August 05, 2009, 03:30:01 AM »

ถ้ามี Delicia ก็อยากให้ใส่ Forest Echo นะครับ แก้ทางพวกบ้าพลังได้เยอะครับ~

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #6 on: August 05, 2009, 04:03:12 AM »

ถ้ามี Delicia ก็อยากให้ใส่ Forest Echo นะครับ แก้ทางพวกบ้าพลังได้เยอะครับ~
เห็นด้วยครับ

น่าใส่ eagle สักตัว ไว้ตบกบาลพวกใช้สกิลที่ Df

รัก YoonA ที่สุดเลยเน้อ~~~*
Member

« Reply #7 on: August 05, 2009, 04:05:38 AM »

มันจะโดนกันหมดอ่ะครับเราก้โดน

เขาก้โดนจะใช้ได้จริงๆคือ หมด Subturn เราแล้วแค่นั้นเอง

น่าใส่ eagle สักตัว ไว้ตบกบาลพวกใช้สกิลที่ Df

จากการที่เล่นมา At 6 เองครับตบใครไม่เคยตายถ้าจะใช้ต้องมีทรัพยากรเยอะอยู่

abeabeabe
Member

Email
« Reply #8 on: August 05, 2009, 05:05:01 AM »

มันจะโดนกันหมดอ่ะครับเราก้โดน

เขาก้โดนจะใช้ได้จริงๆคือ หมด Subturn เราแล้วแค่นั้นเอง

จากการที่เล่นมา At 6 เองครับตบใครไม่เคยตายถ้าจะใช้ต้องมีทรัพยากรเยอะอยู่

ยังไงก็ได้ใช้แน่ครับ ติดเด็คก็ดี Forest Echo

Eagle AT 7 ไม่ใช่เหรอ

Member

Email
« Reply #9 on: August 06, 2009, 02:23:39 AM »

ที่ผมไม่ได้ใส่ อีเกิ้ล หรือ เกล  เพราะพลังมันน้อยครับ  ตี เค้าตายไปแล้วจะโดนสวนเอา

ผมเลยเลือกใส่ ตัวเบรคแบบเขาหยุดทั้งสนามเลยดีกว่า  มันทำอะไรๆ ได้มากกว่าเยอะอ่ะครับ

คาเลน่า หา เรดไทฟูน ได้นะครับ

Member

Email
« Reply #10 on: August 06, 2009, 02:58:22 AM »

บ้าน +2 ไม่พอหรอ = ='
Thunderous ก็อีก 3 (ถ้ามี)

เรดไทฟูนขึ้นทุกทีอะครับ ถ้าคาเลน่าหาลมก็จะดีมากเลย -*-

ไม่รู้สิ สำหรับผมคุ้นเคยกับการูด้าอย่างผมที่สุดเลยยึดหลักมากไปมั้ง = ='

แต่ยังไงก็อยากให้ใส่ Thunderous จัง ชุบแล้วยก ก็ลด Shrine ได้ตั้งเยอะ เรดไทฟูนจะได้แซคอีกรอบด้วย

แต่ว่า "WHY? ครับ WHY?  ทำไมต้องเล่นเด็คนี้" ของคุณโดนใจผมอย่างรุนแรงครับ จี้ดยิ่งกว่าบีบมะนาวสกัดเข้มข้นใส่ปากอีก >w<

ผมไม่เอาตัว At หนายันอะครับ เอาเรดไทฟูนยันม่างเลย เขาจะตบมาเราก็แก้ได้ทุกทาง บางที Shrine เขาเต็มก่อนเราจะมี Shrine อีก 555+

มีคนเคยบอกว่า
ป้องกัน Curse คือ เมื่อกำลังร่าย Seal ไม่มี Ability ไม่สามารถตกเป็นเป้าหมายของ Ps ได้ เราปา Stone All แล้วยกทันทีเลยครับ
ยกเลิก Curse คือ เป็นแล้วหาย ในช่วงก่อนหาย เรายกมันขึ้นก็ได้คับ

ปล.ซีลยกมากไปล้นมือต้อง Discard นะครับ
« Last Edit: August 06, 2009, 03:08:30 AM by T-CoSoVo-Wulfer » Logged

Revolution fire
Member

« Reply #11 on: August 07, 2009, 12:15:34 AM »

เรดไทฟูนขึ้นทุกทีอะครับ ถ้าคาเลน่าหาลมก็จะดีมากเลย -*-

ไม่รู้สิ สำหรับผมคุ้นเคยกับการูด้าอย่างผมที่สุดเลยยึดหลักมากไปมั้ง = ='

แต่ยังไงก็อยากให้ใส่ Thunderous จัง ชุบแล้วยก ก็ลด Shrine ได้ตั้งเยอะ เรดไทฟูนจะได้แซคอีกรอบด้วย

แต่ว่า "WHY? ครับ WHY?  ทำไมต้องเล่นเด็คนี้" ของคุณโดนใจผมอย่างรุนแรงครับ จี้ดยิ่งกว่าบีบมะนาวสกัดเข้มข้นใส่ปากอีก >w<

ผมไม่เอาตัว At หนายันอะครับ เอาเรดไทฟูนยันม่างเลย เขาจะตบมาเราก็แก้ได้ทุกทาง บางที Shrine เขาเต็มก่อนเราจะมี Shrine อีก 555+

ป้องกัน Curse คือ เมื่อกำลังร่าย Seal ไม่มี Ability ไม่สามารถตกเป็นเป้าหมายของ Ps ได้ เราปา Stone All แล้วยกทันทีเลยครับ
ยกเลิก Curse คือ เป็นแล้วหาย ในช่วงก่อนหาย เรายกมันขึ้นก็ได้คับ

ปล.ซีลยกมากไปล้นมือต้อง Discard นะครับ
นั่นเเหละปัญหา เจอบ่อยมากตอนเล่น ::019::เค้าไม่ยอมทำอะไรมา รอให้เราจั่วๆๆๆดิสๆๆๆ สุดท้ายดิสซีลจนไชน์เกือบเต็ม

Member

Email
« Reply #12 on: August 07, 2009, 02:43:17 AM »

นั่นเเหละปัญหา เจอบ่อยมากตอนเล่น ::019::เค้าไม่ยอมทำอะไรมา รอให้เราจั่วๆๆๆดิสๆๆๆ สุดท้ายดิสซีลจนไชน์เกือบเต็ม

เราไม่ตี  เค้าก็สโตน ยกๆๆ สบายแฮเลยครับ

Dark Dragon
Member

« Reply #13 on: August 07, 2009, 09:30:23 PM »

Kalena Inzu  มันบอกซิว1ใบ

Zalom’s Headman Garuda  Sp=2ได้ดิ

หรือรั่ว

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #14 on: August 08, 2009, 02:39:32 AM »

Kalena Inzu  มันบอกซิว1ใบ

Zalom’s Headman Garuda  Sp=2ได้ดิ

หรือรั่ว

ไม่รั่ว เล่นได้ แต่ดูสิ้นเปลืองไปหน่อยครับ~

TiGeRy
Member

Email
« Reply #15 on: August 08, 2009, 11:28:53 PM »

ผมเคยเป็น Deck จัด แนว combo กับ Harison Lv3  ซิ่งเน้นธาตุดิน พอสมควร กว่าจะทำลาย stone all ได้ แทบเลิกเล่นคับ(เกี่ยวกับเนื้อหาไหมหว่า)

ขอศึกษา Deck นี้ ไว้ปรับ garuda ของผม นะคับ ผมก็เป็น คนเล่น Garuda เหมือนกัน(สาย stone แบบเดียวกันด้วย)

tittoday
Member

Email
« Reply #16 on: August 08, 2009, 11:42:31 PM »

ใครบอก เด็คเนี้ย คนเล่นอลาน่าโคตรกลัวเลยครับ ผมเล่นอลาน่า ที่โดนบ่อยคือ จะคอนออล โดนตบ ก่อนนั่นแหละครับต้องวัดกันใครตั้งได้ก่อนกันไปเลย

Member

Email
« Reply #17 on: August 08, 2009, 11:55:56 PM »

ครับ เสตปก่อนผ่าน ก็ฉบไปมาให้เหลือ 7 ถึงเวลาจั่วก็โม่มิสติกใบนึง (จั่วขึ้นมาก้จะมี 7 Seal 1 Mystic ต้องทิ้ง Mystic เลยเรียกว่าโม่ >w<)

ปล การูด้าเล่นกับเด็คที่บ้าเคิสได้เหมือนกนครับ เช่น Freeze Stone ที่สำคัญ เมื่อเราติด Curse ก็มีทั้งตัวรักษา มีทั้งตัวยก

holy guardian
Member

« Reply #18 on: August 09, 2009, 12:53:48 AM »

อยากเล่นจัง garuda เนี่ย แต่ขี้เกียจหา

Member

Email
« Reply #19 on: August 09, 2009, 04:11:27 AM »

เล่นมาปีกว่าๆ เด็คเพิ่งสมบูรณ์เมื่อวาน = ='

Foil ทุกใบ อะแฮ่มๆ >w<

Pages: [1]
  Print  

Jump to: