Summoner Master Forum
October 04, 2024, 06:38:16 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สอบถามเรื่องงานวิจัย  (Read 4673 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
frongfree
Member

Email
« on: August 01, 2009, 01:52:51 AM »

สวัสดีครับ ผมเป็นครูสนับสนุนการสอนที่โรงเรียนแห่งหนึ่งวิชาคอมพิวเตอร์แผนก English Program
ผมอยากทราบว่า มีงานวิจัยที่เกี่ยวกับ Trading card game กับการพัฒนาสมองด้าน ตรรกะ ความคิด และ การประเมินผลหรือยัง
เพราะผมคิดว่าผมอยากจะได้ข้อมูลมาวิจัยว่า การเล่น Trading card game สามารถพัฒนาสมองได้ทั้งซีกซ้ายและซีกขวา พร้อมทั้ง
มีปฏิสัมพันธ์กับเพื่อนๆ ในกลุ่ม

ผมต้องการทำเพื่อลบคำสบประมาทว่า การเล่น Trading card game คือการพนัน หรือเป็นการหมกมุ่น

ผมขอความเห็นด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #1 on: August 01, 2009, 02:00:14 AM »

เอ้อ พอหันมาคิดดีดีมีทั้งคำนวน ทั้งวางแผนนี่นา เชื่อมโยง เหตุผล สามัญสำนึก

โอ้ว งี้นี่เอง แต่ผมว่าคนที่เล่นส่วนใหญ่จะมีจินตนาการกว้างไกลกว่าคำนวน(มั้งนะ) เพราะเห็นที่เล่นกันแถวๆผมมันคิดได้หลากหลายแต่รั่วด้วยการคำนวนที่ผิดพลาด....บ่อย

สนับสนุนให้ทำครับ

Leraje
Member

« Reply #2 on: August 01, 2009, 05:12:29 AM »

ตอนนี้คงจะยังไม่มีงานวิจัยอันประเสิร์ทเลิศเลอเพอร์เฟคน่ายกย่องสรรเสริญเทิดทูนบูชาแบบที่ว่าเลยนะครับ(ชมกันเข้าไป...)

แต่ถ้าจะทำผมก็จะสนับสนุนเต็มที่นะครับ 

ที่รูบิค,ควงปากกา,ครอบแก้ว,B-boy มันยังดังได้ ทำไมการ์ดเกมถึงจะดังกะเค้าไม่ได้บ้างเล่า...

เพียงแค่ว่า Trading card game มันน่าตาเหมือนอุปกรณ์การพนัน ทำไมคนจะต้องมองมันเป็นการพนันอยู่ตลอดเลยหรือไง...

โรงเรียนผมก็ไม่ยอมให้ตั้งชมรม SMN เป็นตัวเป็นตนซะที(เล่นเป็นขบวนการใต้ดิน)

ตั้งแต่ครูอาจารย์ยัน ผอ. ก็ต่อต้านมาตลอด โลกนี้มันมีแต่อคติรึไงกัน

ทีกีฬาละสนับสนุนกันเข้าไป มองโลกในแง่ดีเหลือเกิ้น~

แต่กะอีแค่กระดาษแผ่นเล็กๆละมองเห็นแต่ด้านมืด ด้านสว่างมีมากมายหลายด้านไม่ยักมอง

อยากจะถามมันว่า มันไม่มีตา... ไม่อยากมอง... หรือไม่กล้าพอที่จะมองกันแน่

ทั้งที่การ์ดเกมออกจะดี ช่วยพัฒนาสมองซีกซ้าย-ขวา แถมยังช่วยเสริมสร้างมนุษย์สัมพันธ์อีกด้วย(ของมันแน่อยู่แล้ว)

จากที่เขียนมาทั้งหมดก็สรุปว่า สนับสนุนเต็มที่ครับ ถ้ามีอะไรให้ช่วยผมจะช่วยสุดแรงเกิดเลยครับ(ถ้าทำได้อะนะ)

ปล. ผมนับถืออาจารย์จริงๆที่ยังมีใจเปิดกว้าง ไม่มีอคติ ทั้งๆที่เป็นอาจารย์แต่ไม่ต่อต้านการ์ดเกม..

ขอให้งานวิจัยนี้เปิดโลกทัศน์และลบลางอคติให้ประเทศไทยสำเร็จนะครับ...

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #3 on: August 01, 2009, 05:18:20 AM »

สนับสนุนครับ 

abeabeabe
Member

Email
« Reply #4 on: August 01, 2009, 05:48:00 AM »

ของต่างประเทศอาจจะมี

Kenny
Member

Email
« Reply #5 on: August 01, 2009, 07:14:11 AM »

สงสัยต้องทำแบบซุปไก่ ยาสระผม
ไม่ก็เครื่องสำอางค์ สถาบันอะไรก็ไม่รู้
แต่เห็นชื่อแล้วน่าเชื่อถือดี
ถึงวันนั้นคงเห็นด้านดีกันบ้าง

Leraje
Member

« Reply #6 on: August 01, 2009, 06:55:48 PM »

สงสัยต้องทำแบบซุปไก่ ยาสระผม
ไม่ก็เครื่องสำอางค์ สถาบันอะไรก็ไม่รู้
แต่เห็นชื่อแล้วน่าเชื่อถือดี
ถึงวันนั้นคงเห็นด้านดีกันบ้าง

บอกว่าเป็น "สถาบัน St.Magnus แห่งประเทศไทย" 

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #7 on: August 02, 2009, 03:53:11 AM »

ดูจากงานวิจัยหมากรุก หมากฮอส หรือบอร์ดเกมอื่นๆ ก็น่าจะมีแหละครับ

DarKsiDE
Member

« Reply #8 on: August 02, 2009, 11:57:18 PM »

อยากให้มีจริงครับเพราะไม่อยากโดนคนทั่วไปที่ไม่รู้มองว่าเล่นของไร้สาระ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: