Summoner Master Forum
October 02, 2024, 11:23:33 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถ้าช่วง end of subturn กับช่วง "เข้าสู่ Subturn" เล่นอินเตอร์เฟียร์ได้ ?  (Read 7945 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ศรี
Member

Email
« on: July 29, 2009, 09:06:13 AM »

ด้วยกฏที่เป็นอยู่นี้ มีบางช่วงที่ไม่สามารถใช้ ได้เลย

เช่น

ช่วง "เมื่อเข้าสู่ subturn"

ช่วง discard step

ช่วง "เมื่อจบ subturn"

ไม่ว่าจะมีการ์ดตก shrine, มี Seal ติด Curse ก็ไม่สามารถเล่น ใด ๆ ได้

ทั้งที่มันขัดกับสามัญสำนึกที่ว่า เมื่อมี Seal ติด Curse , มีการ์ดเปลี่ยน zone, มี Seal กำหนด Line ใหม่ มันจะมี step ให้แก้

แล้วคนก็ใช้ประโยชน์จากการไม่มี นี้ ทำคอมโบบางอย่างที่รุนแรง โดยที่อีกฝ่ายไม่สามารถแก้ได้เลย ทำได้อย่างมากก็ดักทางกันไว้ก่อนผ่านเท่านั้น

อย่างเช่น

คู่เววี่กลาสแฟรี่ กับคาตาพูซิส ผมเล่นมาหลายรอบแล้ว การ์ดเกินมือ ทิ้งคาตาพูซิส ทิ้งเววี่กลาสแฟรี่ต่อ คู่ต่อสู้ของผม มีวัชระ 2 ใบ ในมือ นั่งหงอย ฟังผมเล่านิทานต่อ

ขุด เคิร์สเทอเรี่ยนเข้ามา จบเทิร์น บึ้ม หยุดไม่ได้

แต่ลองมองในมุมกลับ การที่สร้างกฏให้ไม่สามารถใช้ ในช่วงต่าง ๆ เหล่านี้ได้ มันต้องมีสาเหตุอะไรสักอย่าง อาจมีคนหัวหมอไปคิดคอมโบพิศดารพันลึกที่รุนแรงมาก ๆ โดยใช้ ในช่วงเหล่านี้ก็ได้

ถ้าว่ากันจริง ๆ แล้ว กฎนี้มันควรจะเปลี่ยนแปลงไปหรือเปล่านะ ?

oafoafoafoaf
Member

Email
« Reply #1 on: July 29, 2009, 03:14:30 PM »

ทั้งที่มันขัดกับสามัญสำนึกที่ว่า เมื่อมี Seal ติด Curse , มีการ์ดเปลี่ยน zone, มี Seal กำหนด Line ใหม่ มันจะมี step ให้แก้

ถุกเลยครับ ขัดมาก แก้ไม่ได้ผลก็คือ "เซ็ง"

abeabeabe
Member

Email
« Reply #2 on: July 29, 2009, 04:16:35 PM »

แล้วแต่จะพิจารณา

God of Guardian
Member

Email
« Reply #3 on: July 29, 2009, 04:50:13 PM »

แค่นี้ยัง ไม่พออีกเหรอ ผมว่าแค่นี้มันก็มาเกินไปแล้วด้วยซ้ำ 

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #4 on: July 29, 2009, 05:01:20 PM »

มันมากไปมั้ง - -*

oafoafoafoaf
Member

Email
« Reply #5 on: July 29, 2009, 05:06:23 PM »

ติด curse มันก็ต้องมีเฟีร์ยติดเคิสสิ -*-

mr.Tu
Member

« Reply #6 on: July 29, 2009, 05:07:54 PM »

สำหรับผม  ผมเห็นด้วยนะ   บางทีถือ Mystic เต็มมือเลยแต่ทำอะไรไม่ได้
เซ็งเหมือนกันนะ    (มานั่งคิดแล้วจะซื้อ Mystic ทำไมเยอะแยะวะ  แก้ไม่ได้เลย)

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #7 on: July 29, 2009, 09:37:00 PM »

อืม ก็จริงนะคับ ทำได้อย่างมากแค่ดีกทาง แต่เด๊คที่ทำอย่างนั้นได้มักจะมีสิ่งที่ทำไม่ได้อยู่เยอะเหมือนกันนะครับ

เช่นแบบเคิร์สเทอร์เรี่ยน ระเบิดได้ แต่ไม่ใช่เด๊คตบ ประมาณนั้น

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #8 on: July 29, 2009, 09:49:51 PM »

แต่ก็ตบมันยากนะครับ รัฟเฟี่ยนยืนตัวบะเฮิ่มเลย

แต่ถ้าช่วงจบซับเทอนที่ว่ามันมีเฟียนะครับ แต่มันแค่ไม่สามารถสั่งการใดๆได้ (ถ้าจำไม่ผิดอะนะ)

แต่มันก็คือๆกันหละ สรุปก็ทำไรไม่ได้เหมือนกัน  อันนี้แล้วแต่จะพิจารณา

ผมไม่ค่อยจะอะไรเท่าไหร่ เพราะรู้ว่าจะตาย แต่ไอกก่อนผ่านชาม กระโดดแซคนี่มันน่านัก

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #9 on: July 29, 2009, 11:05:26 PM »

ผมถือเป็นจุดเด่นของ Summoner อีกอันที่ชอบนะ

ส่วน Combo Wavy Grass Katapavsis นี่ผมว่าแรง หึๆ

ก็ทำให้ Deck อภิมหา Combo หรือ Loop ตั้งตัวได้ ผมว่าที่ไม่มี Step ให้แก้ก็ดีแล้ว

ressless
Member

« Reply #10 on: July 29, 2009, 11:21:58 PM »

ด้วยเหตุประการละชนะนี้ เววี่ มันเลยเหลือ 1

แต่ก็มีตัวเสริจอยู่ดี 

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #11 on: July 30, 2009, 12:55:22 AM »

ก่อนผ่านแก้ไม่ได้

อย่างนี้ก็ตายล่ะหวา

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #12 on: July 30, 2009, 03:01:21 AM »

เห็นด้วย

ถ้าแก้ตรงนี้ อาจกล้าทำEffectช่วงstepนี้ให้แรงขึ้นก็ได้ แต่เผื่อให้แก้ได้ด้วย

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #13 on: July 30, 2009, 04:04:34 PM »

ในทางกลับกัน ก็จะเจอ step แปลกๆ ที่น่ากลัวเพิ่มขึ้นได้นะ เช่น เข้า subturn เค้าปั๊บ ตัดมือ ตัด Mp หรือปิดเกมแบบ เลย ก่อนเค้าจะมีโอกาสได้จั่วการ์ดอะไร  (มี Blackboa ซะตัวก็ทำ ได้แล้ว) 

ได้อย่าง เสี่ยงอย่าง

Kaizer
Member

Email
« Reply #14 on: July 30, 2009, 07:35:04 PM »

ข้อดี >ทำให้สามารถแก้บางอย่างที่เคยแก้ไม่ได้

ข้อเสีย>อาจทำให้เกิด Step บางอย่างที่ไม่น่าเกิดได้

MonoL
Member

Email
« Reply #15 on: July 30, 2009, 07:52:28 PM »

ทำมิสติกที่สามารถใช้ได้แม้ไม่มีเฟียร์

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #16 on: July 30, 2009, 11:01:46 PM »

มีก็ดีนะครับ เพราะจะได้เป็นสามัญสำนึกของเด็กทุกคนรวมถึงคนเล่นใหม่ด้วย  ว่าถ้าเกิดSealติดCurse  ทิ้งการ์ด  ตกShrine  ก่อนAbilityนี้จะทำงาน ว่ามีInf Stebให้เล่นทุกครั้ง 

Rivaul
Member

Email
« Reply #17 on: July 30, 2009, 11:28:54 PM »

ถ้าอยากรู้ว่าจะเกิด Step เทพมั้ย หรือทำแล้วดีไม่ดียังไง ขอโหวต ให้ทำช่วง Pirod Test (สะกดถูกเป่าไม่รู้)

ซัก 6 เดือน เปิด Open ให้ในช่วงที่ Seal ติด Curse และ/หรือ เมื่อมีการ์ดตก Shrine สามารถใช้ Inter fere ได้  หรือลองกับ On Tour ซัก2 - 3 ครั้ง ดูก็ได้ไม่น่าเสียหาย หรือ Magna Test กันเองก็ได้หรือ Test กันจนรู้แล้วหว่าแต่อุบไว้ไม่ยอมบอกผล 

MinsTreL
Member

Email
« Reply #18 on: July 30, 2009, 11:32:56 PM »

ไม่มีอะ ดีแล้ว
 end of subturn กับ เคิสเทอเรี่ยน มันจะทำไม ก็กันไว้ก่อนก็ได้ละ
คอมโบบางอย่าง ถ้าสร้างมาให้โหดเกินก็อีกเรื่อง
มันก็ไปได้เรื่อยๆ นี่นา ^^ มันมีช่วงนี้ไว้สร้างความได้เปรียบบางประการ มันแปลก ตรงไหน ?

-:LiGhTiNg:-
Member

« Reply #19 on: July 31, 2009, 01:15:01 AM »

summoner เฟียร์เยอะไปหน่อยอ่ะ แค่นี้ก็งงจะแย่ ยอมรับว่ามันแรงจริง
แต่ให้เฟียร์เยอะกว่านี้ไม่ไหวหรอก  เดี่ยว รูบ โหดๆเพิ่มมากกว่า คุณคิด

Fantasista
Member

« Reply #20 on: July 31, 2009, 02:51:20 AM »

ผมว่าอยากให้มีนะ
บางครั้งผมก็ยังคิดเลยว่า กฎที่ขัดกันเองหลายอย่างของซัมมอนเนอร์ ทำให้ผู้เล่นใหม่หรือเด็กๆงง
บางทีผมอธิบายให้เพื่อนฟังยังลำบากเลย

Casper
Member

Email
« Reply #21 on: July 31, 2009, 04:42:44 AM »

โหย

เฟียแค่นี้ยังเล่นกันจะไม่จบเลยครับ

ถ้ามีเฟียเยอะๆผมว่าจะงงยิ่งกว่าเก่าคอมโบแรงๆตามมา เกร็งว่าจะรำคาญแทนอ่ะสิครับมีถามตลอด เกร็งว่าจะงงกว่าเก่า ผมว่าไม่เห็นยากเลยครับที่จะสอนเด็กๆหรือเพื่อน ก็บอกไปว่าตอนช่วงสเตปอื่นๆเล่นเฟียไม่ได้นะจนเข้าMain step จนกระทั่งคุณบอกผ่าน(ก่อนผ่านใช้ได้ครั้งสุดท้าย)

ผมว่าแบบเดิมดีแล้วล่ะ

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #22 on: July 31, 2009, 04:50:13 AM »

ผมว่าดีนะครับ
ลดปัญหาดี

ส่วนเรื่องStepใหม่ๆนี่อยากให้ลองคิดๆกันไว้ครับแล้วไปเล่นโชวคอมโบเลยได้เกิดแน่นอน!

XA14
Member

« Reply #23 on: August 01, 2009, 11:09:25 PM »

ผมเห็นด้วยนะ

กฎตรงนี้มันก็น่าแก้อ่ะ มันขัดกับความรู้สึก

สมมติว่าเราสอนผู้เล่นใหม่ ว่าเล่นเฟียร์ตอนไหนได้บ้าง โจมตี ใช้สกิล การ์ดตก Shrine บลา ๆ ๆ

แล้วพอตก Shrine ตอน DisCard ก็ต้องไปสอนเขาว่าอันนี้ยกเว้น ยังไม่มีเฟียร์ให้เล่น

มันดูขัด ๆ และยุ่งยากนิดนึง ไม่ใช่แค่ผู้เล่นใหม่หรอก บางทีผู้เล่นเก่ายังรั่วเลย

ผมก็เคย เขา Dis Bunyip แล้วผม ทิ้ง St.Magnus มูฟ หลอนจริง ๆ - -"ล

แต่ถ้ามะนไม่มีเฟียร์เพื่อกัน Step แปลก ๆ ก็คงไว้แบบนี้ก็ได้มั้ง

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #24 on: August 02, 2009, 05:34:14 AM »

ไม่ควรไปแก้มันหรอก เชื่อเถอะ

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #25 on: August 02, 2009, 05:36:51 AM »

ไม่ควรเล่นครับ ไม่งั้นจะงงหนักกว่าเดิม

เปลี่ยนกฎยุ่งยากนะครับ เด็กใหม่ๆหรือเด็กเ่ก่าที่ไม่ค่อยได้เล่น จะงงได้

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #26 on: August 02, 2009, 12:03:21 PM »

แล้วแต่นะครับ ถ้ามีเพิ่มเราก็มีลูกเล่นอีกเยอะ แต่ถ้าไม่ปรับ เราก็ยังสนุกกับ Combo ไร้ทางแก้(ที่มีโอกาสใช้น้อยมาก)ต่อไป~

Saint Dragon
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #27 on: August 02, 2009, 03:03:13 PM »

แต่ก่อนเคยมีปัญหาพวกแบบว่าใช้ ตอน Endturn แต่ใช้ Mp Turn หน้าด้วยอะไรแบบนี้
หรือตอนที่ผ่านตรงข้ามกำลังจั่วจะเกิด ทุกครั้งอาจจะมีทิ้งการ์ดในมือ เพื่อไม่ต้องดิส
ซึ่งจะส่งผลให้มีจังหวะ แปลกๆ เพิ่มขึ้นอ่ะครับ
จะออกแนวได้อยากเสียอย่างอ่ะครับ

แต่ยังไงเรื่องกฏก็ลองเสนอกันมาเยอะๆ ก็ได้น่ะครับ จะได้ดูเป็นข้อมูลศึกษาไว้อีกทางด้วย
เพื่ออันไหนแก้ได้ผลกระทบน้อยอาจจะได้มีการดำเนินการต่อไปครับ 

Fly
Member

« Reply #28 on: August 02, 2009, 06:48:27 PM »

งงไปหมดละครับ

ผมพึ่งเล่นได้ไม่ถึง 2 เดือน

นี่มันอารายงงงงงง?

kendejiz
Member

Email
« Reply #29 on: August 05, 2009, 03:03:46 AM »

ไม่งั้น ยายทวดแมนดี้ ก็รักษา curse ง่ายดิ ฟอร์จูนมั่วเลยยังงี้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: