Summoner Master Forum
September 29, 2024, 01:15:11 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ลองจัดเด็คForecaster จ้ารบกวนช่วยดูให้ทีน้า  (Read 6734 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
DoctorFear
Member

« on: July 28, 2009, 09:17:02 PM »

เนื่องด้วยเห็นแม่หมอจากแดนพฤกษา(Great Forcaster of Leafland)แล้วความสามารถน่าสนุกเลยอยากลองจัดดูบ้าง
จากนั้นก็ได้เห็นหลายๆคนจัดกันเก่งสุดๆเลยอยากลองเอามาประยุกต์จัดอีกแบบดูบ้าง
รบกวนช่วยดูให้ทีจ้าว่าควรเอาอะไรออกหรือเอาอะไรใส่บ้าง
Seal 26 ใบ(รุสึกดูยังขาดๆเกินๆยังไงไม่รุรบกวนช่วยดูให้ทีจ้าเอาไรออกหรือเพิ่มอะไรดี )

The Great Forecaster  of Leafland * 4
ตัวหลักของเด็คมีหน้าที่ทำนายชะตากรรมของท่านทุกอย่างตั้งแต่ซีลยันมิสติกแสบๆ ขึ้นอยู่ที่เธอ!
Pedicel Polka Fairy * 3
หน่วยช่วยเหลือใบสำคัญไม่ให้แม่หมอดับอนาถเพราะความสามารถตัวเอง
Salamandery Doll * 3
ตุ๊กตาคุ้มภัยช่วงต้นๆ กันพวกมาไวโหดไวหวดไว
Red Robe Evokker * 2
ผู้ได้รับผลพลอยได้จากความผิดพลาดในการทำนายของแม่หมอ
Black Burn Dragon * 2[ตัวนี้ขอบคุณ คุณเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ มากจ้า นึกเองไม่ออกเลยแง้ว!]
เกิดมารับชะตากรรมความผิดพลาดของแม่หมอยืนหน้าขู่ตีมาก็ทำนายพลาดก็Sacโลด
Summer Field Fairy * 3
นี้ก็เกิดมารับชะตากรรมอีกคนแต่เป็นใบรองให้แม่หมอได้ด้วย
Hell Fire Nightmare * 3
ผู้ได้รับผลพลอยได้จากแม่หมออีกคนยันหน้าตายไม่ต้องสน ทำนายต้องสาปเป็นตายในตาเรา มีคนตายก็กลับมาทั้งทีม
Serre Faucon * 2
หน่วยสังหารพวกAll ทำนายพลาดก็ขอใบรองแล้วตีเข้าตัวหน้าโต่งๆละกัน
Tenrai Nekomata * 2
หน่วยสังหารMystic ทำนายพลาดก็สังเวยชีวิตพาหายวับ
Gashapon 2
หน่วยป่วนพิเศษ

Mystic

ใบเผาเยอะๆไว้จัดการพวกใบยกเลิกสกิลหรืออบิลิตี้ และที่สำคัญห้ามลืมShadow Fiend Hermit * 2

[Late Game Combo]
ถ้าRed Robe และGashaponเรายังอยู่บนสนาม ให้ใช้skillของGashapon เลือกMysticของฝ่ายตรงข้ามไปและด้วยความสามารถของRed Robeจะทำให้เขาไม่สามารถจั่วการ์ดได้  จากนั้นให้red robe ตีตัวที่ตีได้แบบปลอดภัย

[Other??]ลังเลมากๆว่าควรใส่รึเป่าแล้วควรใส่แทนอะไรดี??
Living Dead Warrior *??
Fiery Squirrel *??

ปล. ::005::ไม่ค่อยจาได้ลองจัดเด็คต่างจากชาวบ้านถ้าดูแปลกๆขออภัยด้วยจ้า รบกวนช่วยแนะนำทีจ้าขอบคุณทุกท่านที่ตอบมักๆ
ปล2. =   ="??ไอแต่ละใบในนี้ราคาตลาดประมาณเท่าไหรอ่าแพงเป่าแบบว่าไม่ค่อยจาได้เช็ค ใครรู้ช่วยบอกทีจ้า โดยเฉพาะ
Red Robe Evokker, Hell Fire Nightmare, Tenrai Nekomata, Serre Faucon, Living Dead Warrior
« Last Edit: July 29, 2009, 12:56:22 AM by DoctorFear » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: July 29, 2009, 01:26:10 AM »

ส่วนมากไม่ค่อยแพงนะครับ แต่บางใบหายากมากกว่าเพราะไม่มีคนปล่อย เพราะนึกว่าขายไม่ออกก็มี 

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #2 on: July 29, 2009, 01:31:49 AM »

แนะนำฟักทองอ่าครับเก่งมากๆ

แซคฟักทองทิ้งการ์ด ไม่ต่างจากจ่าย2แก้เลย

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #3 on: July 29, 2009, 01:32:09 AM »

เหนด้วย หาไม่ยากหรอก บางใบ แต่บางคนคงนึกว่ามันขายไม่ออก เลยกองไว้ที่บ้านไม่ได้ติดตัวไปขาย

แนะนำ ฟักทอง + วาเลนเซีย

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #4 on: July 29, 2009, 01:43:52 AM »

มันเล่นได้มากมายครับ  ตัวนี้ผมก็ยังเล่นอยู่เลย  Skillถ้าSavValenciaได้ก็เผาดีๆนีเองครับ  อยู่ได้หลายเด็คมาก   แต่หลักๆ ผมแนะนำว่าควรจะตั้งและยืนให้อยู่ก่อนจะดีที่สุดนะครับ

abeabeabe
Member

Email
« Reply #5 on: July 29, 2009, 04:21:09 PM »

Pedical Polka Fairy ออกจะได้สนุกขึ้น 

oafoafoafoaf
Member

Email
« Reply #6 on: July 29, 2009, 06:03:13 PM »

mr.Tu
Member

« Reply #7 on: July 29, 2009, 06:33:00 PM »

ใบนี้ไม่เวิร์คครับ 
เอาผล Sac แล้วขึ้นมือ  แล้วตอนร่ายลงมาละ 
กลุ้มเลยต้องไปเล่นคอมโบกับ Baraz อีก  (แต่ก็เวิร์คนะ ได้พลังมาเสริม)
เอาปลาหัวหิน  มาลาก ฺBrighid มาเล่นก็ดีนะ  แต่อาจจะช้า 

ถ้าเล่นกับฟักทองเข้าออกสุสาน ก็เวิร์คละนะอืมๆ 
ไม่ทันคิดว่าฟักทองมันเป็น Mage เลย 555+

« Last Edit: July 31, 2009, 03:20:31 AM by mr.Tu » Logged

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #8 on: July 30, 2009, 12:04:19 AM »

^
ไม่ต้องร่ายครับ  ก็ใช้SkillSacฝักทองต่อนั้นละ  แล้วก็ทิ้งมันลงมา  ทำแบบนี้วนไปเรื่อยๆ ก็ใช้Skillได้เรื่อยๆ แล้ว  จะแรงขึ้นถ้ามีMark Doomอยู่ด้วย เพราะทำตอนSacฝักทองจะได้จั่ว2ใบเลย จากการSacฝักทอง1ใบและจากทิ้งไฟ1ใบ

จริงๆ Comboชุดนี้ค่อนข้างดีนะ ถึงมันไม่เกิดอะไรก็เถอะ  ก็ยังได้จั่วการ์ดด้วย  แต่มันแย่อย่างที่รู้กันคือธาตุไฟไม่ถนัดการตั้งรับที่สุดนี่ละ

ZbItEx
Member

Email
« Reply #9 on: July 30, 2009, 12:41:08 AM »

แย้วอะไรเป็นตัวยันอะ = =

อารายเป็นตัวยันนค้าบบบ
« Last Edit: July 30, 2009, 12:58:03 AM by bright30281 » Logged

General Charles
Member

« Reply #10 on: July 30, 2009, 12:42:28 AM »

ทุกวันนี้เพื่อนผมพอมันฟอร์จูนผิด มันจะเเซคมิสติกเเทนซีล -*-

ZbItEx
Member

Email
« Reply #11 on: July 31, 2009, 12:49:50 AM »

สรุปว่า เด็คนี้อะไรเป็นตัวยันหง่า

mr.Tu
Member

« Reply #12 on: July 31, 2009, 03:17:17 AM »

จริงๆ แทบไม่ต้องมีตัวยืนก็ได้มั้ง  555+  เข้าเทิร์นก็ไล่ฆ่าแล้วต้องมีศพไม่ฝั่งเราก็เค้าละ   
ถ้าสเตปเป็นแบบที่คุณ Rattikarn  ว่าตัวยืนคือ Floreous นั่นแหละครับ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะ
คือเมื่อ Floreous กลับมาจาก Shrine ก็ให้ตัวเอง At+2 ได้กลายเป็น 12  อันนี้ผมคงเข้าใจถูกนะ
ถ้าเป็นแบบนั้นก็ Floreous ยืนนั่นแหละ   

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #13 on: July 31, 2009, 03:29:38 AM »

จริงๆ แทบไม่ต้องมีตัวยืนก็ได้มั้ง  555+  เข้าเทิร์นก็ไล่ฆ่าแล้วต้องมีศพไม่ฝั่งเราก็เค้าละ   
ถ้าสเตปเป็นแบบที่คุณ Rattikarn  ว่าตัวยืนคือ Floreous นั่นแหละครับ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะ
คือเมื่อ Floreous กลับมาจาก Shrine ก็ให้ตัวเอง At+2 ได้กลายเป็น 12  อันนี้ผมคงเข้าใจถูกนะ
ถ้าเป็นแบบนั้นก็ Floreous ยืนนั่นแหละ   

ควรมีสักนิด ไม่งั้นตั้งไม่อยุ่นะ

แนะนำคอมโบฟักทอง + วาเลนเซีย และ ไอควายยักษ์

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #14 on: July 31, 2009, 04:37:47 AM »

ถ้าจำไม่ผิดมันจะ+พลังไม่ทันนะ เพราะว่ามันเข้ามาไม่ทันตอนเลือก

ได้ยินมาอ่านะไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยมีคนเล่น

mr.Tu
Member

« Reply #15 on: July 31, 2009, 04:49:27 AM »

ถ้าจำไม่ผิดมันจะ+พลังไม่ทันนะ เพราะว่ามันเข้ามาไม่ทันตอนเลือก

ได้ยินมาอ่านะไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยมีคนเล่น

ตรงนี้แหละที่ยัง งงๆ   มันเขียนว่านำเข้ามาในสนามจาก Shrine (แสดงว่าเข้ามาแล้วจึงเลือกให้ At+2
หรือว่าเข้ามาพร้อมกัน  หรือว่า  ต้องเลือกก่อนแล้วนำมันเข้ามาในสนามจาก Shirne  )   
ไม่สันทัดซะด้วย  เพราะไม่ได้เล่นนานแล้วตัวนี้ ลืมเลย  ใครผู้รู้รบกวนตอบให้กระจ่างทีครับ 
« Last Edit: July 31, 2009, 04:51:06 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #16 on: July 31, 2009, 03:40:07 PM »

เลือกตัวเอิง + ได้ครับ 

ZbItEx
Member

Email
« Reply #17 on: July 31, 2009, 10:55:36 PM »

น่าเล่นแต่ม่มีตัวยัน = w = โดน rush ตบตายวะก่อล 

mr.Tu
Member

« Reply #18 on: July 31, 2009, 10:59:43 PM »

ฮัดช่าาาาา จำได้เราๆ  ว่ามัน +ตัวเองได้  (คุยเลย 555+) 

Green day
Member

« Reply #19 on: July 31, 2009, 11:21:06 PM »

ฮัดช่าาาาา จำได้เราๆ  ว่ามัน +ตัวเองได้  (คุยเลย 555+) 

ไม่เห็นต้องคิดมากเรย มันเขียนว่า seal 1 ใบ ไงๆก็ได้อยู่แล้วละ พี่ หมู 

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #20 on: July 31, 2009, 11:33:17 PM »

เลือกตัวยืนได้หลายตัวนีเลือกยากเนอะ - -"  เพราะเด๋วนี้แนวเด็คมักถูกกำหนดด้วยตัวยืน

ก็ถ้าอยากเล่นของใหม่ อาจเล่นLudwig Duke of Heart of Sopranoก็ได้ครับ  เพราะเกมจะค่อนข้างยาวอยู่แล้ว  ในTurnเราพอหลังจากฟรอจูนแล้วถ้าไม่ยิงMysticกันหรือต่อให้ยิงก็มักมีMpเหลือและว่างด้วย  ก็ปั้มพลังไปเรื่อยๆ รอจังหวะเหมาะๆ ค่อยตีก็ดีนะ  

Ludwig ใช้พื้นที่ในการใส่แค่7ใบเอง  น่าจะให้มีพื้นที่เล่นอะไรอีกเยอะ

ผมแนะนำอีกเรื่องนะครับ  คือเด็คของ ยายแมนดี้นี้ เป็นเด็คControlรูปแบบหนึ่ง เพราะฉะนั้นการตั้งเกมเป็นเรื่องธรรมดา ดังนั้นแนะนำว่าใส่ตัวกันตีAllไว้บ้างก็ดี  ยิ่งเล่นไฟล้วนแบบนี้  ควรให้ความสำคัญไว้ก็ดีครับ เพราะถือว่าเป็นข้อเด่นของเราเหมือนกัน และไม่น่าจะทำยาก

อีกเรื่องที่แนะนำได้เลยเฉพาะเล่นไฟเป็นหลักเท่านั้นนะ  อันนี้ลองมาแล้วใช้คุมจังหวะAbilityฟรอจูนได้ดีพอควร ถึงจะใช้บ่อยไม่ได้ก็เถอะ คือ ใช้Fire Ster Rog(นกหาTarot-the Ster)สเตร่าขึ้นมือ(BateราคาถูกชุดExodus1) พอเราฟลอจูนDeath Curseพลาด  ไม่ว่ายายจะยกเลิกCurseหรือไม่ก็มีInfให้เล่นเสมอ  ให้ใช้สเตร่าลากอ็อคเค้าเฮอร์มิส(Tarotย้ายCurse)ออกมายิงใส่ฝ่ายตรงข้ามได้อีก  ข้อดีอีกเรื่องที่สำคัญคือปัจจุบันMysticTarotมีใบBomeเป็นเวอน์ทูวอย์มาแล้ว  ทำให้เราแก้สถานะการณ์ได้หลากหลายด้วย

การเล่นแบบข้างบนจะทำให้เราไม่ต้องลงแฟรี่ยกเลิกCurseมาพร้อมกันในTurnเดี่ยวก็ได้ครับ  อาจให้ฝ่ายตรงข้ามประมาทได้เหมือนกัน  แต่จริงๆ แล้วMysticTarotผมว่าดีจริงๆ มีสเตร่าในมือรู้สึกคร้ายมีBateเลย
« Last Edit: July 31, 2009, 11:47:32 PM by Rattikarn » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: