Summoner Master Forum
October 02, 2024, 06:18:47 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: <ep2> มาแก้สมการกันต่อ "ziz = สามชิก wiser รายปี , แก้กฎนับ shrine = ???"  (Read 22031 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #60 on: July 22, 2009, 08:26:29 PM »

ต้องบอกว่าต้องให้พวกหัวหมอขั้นเทพและจิตใจงดงามพร้อมจะเก็บความลับทุกอย่างและพร้อมจะซื่อสัตย์ต่อหน้าที่แบบสุดๆ มา test play สินะ

พนักงานในบริษัทที่ดี ต้องมีคุณสมบัติเหล่านี้อยู่เเล้วในตัวไม่ใช่รึ ไม่งั้น...  

พนักงานที่ดีในบริษัที่ดี เขาไม่ต้องหัวหมอขั้นเทพกันหรอก แค่มีคุณสมบัติด้านหลังก็เป็นพนักงานที่ดีแล้ว

โตเป็นผู้ใหญ่เมื่อไหร่ ลองสมัครงานหรือทำงานบริษัทดู แล้วจะได้เข้าใจชีวิตมากขึ้น ดีกว่ามานั่งวิเคราะห์วิจารณ์สิ่งที่ชีวิตของตนไม่เคยสัมผัสเยอะ

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #61 on: July 22, 2009, 09:48:34 PM »

พี่ปอเกาะติดกระทู้นี้มากมาย
ว่าไป เหตุเกิดชุดไหนหนอ?

ซิซก็ยังเก่งนะ เมฟิสก็ใส่ไว้เถอะ ได้ใช้อยู่ ^^
หาใบยกEvilขึ้นมือ-กลับกองอยู่ คิดถึงกล่องแสงจัง

ก็อ่านๆเกือบทุกกระทู้อยู่แล้วนะ แค่มีคนถามเจาะจงมาเลยตอบ แต่ตอนนี้คิดว่าเลิกแล้ว รู้สึกว่าตอบๆอะไรไป คนที่อ่านแล้วเข้าใจ ก็เข้าใจ(หลายคนก็ดูเข้าใจอะไรๆดีแต่แรกอยู่แล้ว) แต่บางคนที่เชื่ออย่างไรก็ยึดมั่นถือมั่นเชื่อแบบนั้น เหมือนกับไม่ได้อ่านคำตอบเลย ก็เลยเริ่มคิดว่าไม่มีประโยชน์  เพราะที่จริง หลายๆเรื่องเราก็ไม่จำเป็นต้องมานั่งอธิบายวิธีการทำงานของเราแต่อย่างใด

เพราะมันก็เป็นแค่การประกาศระบบและกฎการแข่ง ที่มีกฎกติกาเหมือนกันหมดทั่วโลกและทุกประเภทกีฬาว่า การที่คณะทำงานหรือคณะกรรมการประกาศใดๆออกไป ผู้ที่ต้องแข่งก็ต้องเคารพกฎกติกาตรงนั้น

ส่วนผู้เล่นเพื่อความสนุกกับหมู่เพื่อนไม่ได้แข่งอะไร ก็ไม่ได้อยู่ใต้ข้อบังคับอะไร และไม่มีใครไปบังคับอะไรเท่าไหร่อยู่แล้ว  ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในชีวิตพวกเขาหรอก

Tenya
Member

Email
« Reply #62 on: July 22, 2009, 11:57:19 PM »

ความจริงตอนแรกหลังจากที่ผมเลื่อนลงมาเห็นpostพี่ปอผมก็นึกว่าจะจบกันที่ตรงนั้น

เอาเป็นว่าผมเล่นZizผมเล่นOTKและผมเพิ่งซื้อพระศิวะกับSacrificeวัชระและหลายๆใบไปเมื่อวานอาทิตย์
ที่สำคัญคือซื้อมาก่อนวันประกาศแก้กฎวันเดียวเอง
แต่ผมก็ไม่ได้บ่นอะไร เพราะการ์ดก็อยู่กับผมไม่ได้ไปไหน

แก้กฎช้าหรือไว ผมก็เฉยๆทั้งนั้น

เพราะในความเห็นผมZizไม่ได้เสียคุณค่าในตัวมันเลย
มันก็ถูกเอามาเล่นกับเพื่อนของมันอยู่แล้วไม่ได้มาเล่นลงไปนอนในวิหารแล้วลากเพื่อน
แต่แรกผมเคยโพสไปว่าถ้าZizไม่โดนแบน-ริสติก แก้กฎไปก็ยังOKครับ
เพราะการ์ดที่ผมชอบ ยังไม่เสียคุณค่าไป

อย่าไปจริงจังเรื่องออกกฎช้าหรือไวเลยครับ อย่างนั้นก็จับผิดไม่มีสิ้นสุด จริงมั้ย?

Ellxa
Member

« Reply #63 on: July 23, 2009, 02:17:37 AM »

อย่าที่บอกไปแล้วว่าถึงZiZจะแก้กฏแล้วถามจริงๆว่ามันไม่ดีตรงไหนคะ เพราะยังไงมันก็ยังเล่นได้อยู่
แถมทำให้เล่นแล้วผู้ที่เล่นด้วยรู้สึกดีกว่าเดิมแล้วมันไม่ดีตรงไหน ยังไงที่เค้าแก้ เค้าก็คำนึกถึงผลประโยชน์ส่วนรวม
เป็นหลักอยุ่แล้วถามดูดีดี เพราะคนที่ได้ประโยชน์จริงๆก็คือผู้เล่นจริงมั้ย ยังไงZiZมันก้ยังขายได้
ยังเก่งเหมือนเดิม จริงมั้ยจ๊ะ^^

LoveL355
Member

« Reply #64 on: July 23, 2009, 02:35:27 AM »

เรปบน พูดถูกนะ
ประเด็นมันอยู่ที่ว่าช้าไปหน่อยเท่านั้นเอง
คราวหลังควรจะพิจารณากฎกับการ์ดให้มันไม่โกงเกินเท่านั้นเอง

ปล.GT9คงมีสีสันกว่านี้เยอะถ้าแก้กฎเป็นแบบนี้

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #65 on: July 23, 2009, 02:38:42 AM »

เรปบน พูดถูกนะ
ประเด็นมันอยู่ที่ว่าช้าไปหน่อยเท่านั้นเอง
คราวหลังควรจะพิจารณากฎกับการ์ดให้มันไม่โกงเกินเท่านั้นเอง

ปล.GT9คงมีสีสันกว่านี้เยอะถ้าแก้กฎเป็นแบบนี้

เรปบนพูดถูกเสมอ ชิมิ 

[K]imaHrI
Member

« Reply #66 on: July 23, 2009, 03:23:23 AM »

พี่ปอเกาะติดกระทู้นี้มากมาย
ว่าไป เหตุเกิดชุดไหนหนอ?

ซิซก็ยังเก่งนะ เมฟิสก็ใส่ไว้เถอะ ได้ใช้อยู่ ^^
หาใบยกEvilขึ้นมือ-กลับกองอยู่ คิดถึงกล่องแสงจัง

ก็อ่านๆเกือบทุกกระทู้อยู่แล้วนะ แค่มีคนถามเจาะจงมาเลยตอบ แต่ตอนนี้คิดว่าเลิกแล้ว รู้สึกว่าตอบๆอะไรไป คนที่อ่านแล้วเข้าใจ ก็เข้าใจ(หลายคนก็ดูเข้าใจอะไรๆดีแต่แรกอยู่แล้ว) แต่บางคนที่เชื่ออย่างไรก็ยึดมั่นถือมั่นเชื่อแบบนั้น เหมือนกับไม่ได้อ่านคำตอบเลย ก็เลยเริ่มคิดว่าไม่มีประโยชน์  เพราะที่จริง หลายๆเรื่องเราก็ไม่จำเป็นต้องมานั่งอธิบายวิธีการทำงานของเราแต่อย่างใด

เพราะมันก็เป็นแค่การประกาศระบบและกฎการแข่ง ที่มีกฎกติกาเหมือนกันหมดทั่วโลกและทุกประเภทกีฬาว่า การที่คณะทำงานหรือคณะกรรมการประกาศใดๆออกไป ผู้ที่ต้องแข่งก็ต้องเคารพกฎกติกาตรงนั้น

ส่วนผู้เล่นเพื่อความสนุกกับหมู่เพื่อนไม่ได้แข่งอะไร ก็ไม่ได้อยู่ใต้ข้อบังคับอะไร และไม่มีใครไปบังคับอะไรเท่าไหร่อยู่แล้ว  ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในชีวิตพวกเขาหรอก

สู้ๆเป็นกำลังใจให้นะครับ เข้าใจว่าการทำงานช่องว่างของปัญหามันเยอะ แล้วก็ใจเย็นๆนะครับ รอให้คนที่ยังโตไม่ถึงวัยหรือวุฒิ หรือจะเรียกว่า ยังไม่ได้มายืนถึงจุดตรงนั้น เขาไม่มีวันเข้าใจหรอกครับ จนกว่าจะได้มายืนจุดนั้นเอง

ปล. จะให้test การ์ดให้ครบทุกเคส ต่อให้เป็นคนคิดกฏมาสร้างการ์ด ก็ทำไม่ได้หรอก ขนาดกฏหมายยังมีช่องว่าง มันขึ้นอยู่กับคนจะเอาไปใช้ประโยชน์อย่างไร ปัญหามันเกิดได้ตลอดเวลา ปัญหาไหนที่คุมได้ก่อนจะเกิดปัญหา เขาก็กรองก่อนอยู่แล้ว เขาคงไม่ได้ว่างมากขนาดให้คนมาบ่นๆๆๆ หรอก เสียเครดิตหมด ส่วนปัญหาไหนที่ไม่เห็นตอน test เขาก็ต้องปล่อยให้มา player มาช่วยหาปัญหานี้อยู่แล้ว ปัญหาเกิดจึงแก้ทีหลัง

ปล.2 ไม่ได้พูดกระทบใคร อย่าร้อนรน

กระทำผิดกฎข้อที่3(ตักเตือนครั้งที่2)
Member

« Reply #67 on: July 23, 2009, 03:29:31 AM »

ต้องบอกว่าต้องให้พวกหัวหมอขั้นเทพและจิตใจงดงามพร้อมจะเก็บความลับทุกอย่างและพร้อมจะซื่อสัตย์ต่อหน้าที่แบบสุดๆ มา test play สินะ

พนักงานในบริษัทที่ดี ต้องมีคุณสมบัติเหล่านี้อยู่เเล้วในตัวไม่ใช่รึ ไม่งั้น...  

พนักงานที่ดีในบริษัที่ดี เขาไม่ต้องหัวหมอขั้นเทพกันหรอก แค่มีคุณสมบัติด้านหลังก็เป็นพนักงานที่ดีแล้ว

โตเป็นผู้ใหญ่เมื่อไหร่ ลองสมัครงานหรือทำงานบริษัทดู แล้วจะได้เข้าใจชีวิตมากขึ้น ดีกว่ามานั่งวิเคราะห์วิจารณ์สิ่งที่ชีวิตของตนไม่เคยสัมผัสเยอะ

ถ้ามีเเค่นั้นก็เพียงพอ ใครๆก็เป็นพนักงานสร้างการ์ดได้นะ

แล้วที่ต้องเทพ เพราะบริษัทขายของที่ไม่จำเป็นในการดำรงชีวิต แต่เป็นของเล่น ฉะนั้นจึงต้องมีจุดดึงดูดมาขาย ไม่งั้นจะแย่เอา

เผื่อไม่รู้ ไม่ต้องลองสมัครงานหรือทำงานบริษัทหรอกนะ เพราะตอนนี้ก็ทำงานอยู่

หวังว่าคงไม่ถือสากับแค่หนึ่งความคิดของคนที่ทำงานแล้วเหมือนกันหรอกนะครับ 
« Last Edit: July 23, 2009, 03:34:33 AM by กระทำผิดกฎข้อที่3(ตักเตือนครั้งที่2) » Logged

DIDA
Member

Email
« Reply #68 on: July 23, 2009, 03:43:19 AM »

ทำไง ซิซ ก็เก่งอยู่ดี น่ะแหละ

เด๊ค อื่นก็โดนเหมือนๆกัน

ถ้ามันเก่งเกิน

อย่าเด๊คผม เล่นแด๊นเซอ โดนรี ไป เก่งน้อยลงเยอะมากๆ ยังไม่บ่น เลยฮ่าๆ

นี่แค่ otk ไม่ได้ มันก็ยังเก่งที่สกิล abi ของมันอยู่น่า

(อีกอย่าง ใช้สมองในการเล่นเยอะขึ้นด้วย ทำให้เราฝึกใช้หัวมากขึ้นมันนับว่าเป็นผลพลอยได้จริงๆนะ)

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #69 on: July 23, 2009, 03:45:17 AM »

อ่านไปอ่านมาชักไร้สาระ

ผิดกฎข้อที่3 เตือนครั้งที่1
Member

« Reply #70 on: July 23, 2009, 03:53:04 AM »

ริงๆ ziz มันควรโดนตั้งนานแล้ว ที่ไม่โดนสักทีก็คิดได้เรื่องเดียว

บางตัวนั่นก็ใช่ แก้ปัญหาไม่ถูกจุดทั้งปี เงินต้องมาก่อนสินะ วงการการ์ดน่าเบื่อช่างมัน

ตอนครีเอทนี่ไม่คิด เอาแรงไว้ก่อน คิดแต่จะให้ขายได้กันอย่างเดียว แล้วค่อยมานั่งแบน+รีสติก

และคงเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

เห็นด้วยตามพี่ปอนะ

มีคนใช้ช่องว่างของกฎ ทำให้การ์ดโกง เลยต้องมีการแก้

แก้ช้า ดีกว่าไม่แก้เลย

ส่วนเรื่องการตลาดด้านมืด เราก็ต้องยกไว้อีกส่วนหนึ่ง ไม่เอามารวมกันกับเรื่องนี้ เพราะมันคนละเรื่องกัน....

Casper
Member

Email
« Reply #71 on: July 23, 2009, 05:58:50 AM »

ที่ผมอยากจะบอกว่า เรื่องZizนี้แก้ปัญหาได้ช้ามากนะครับ ในเมื่อรู้แล้วว่าคนนำไปเล่นผิดวัตถุประสงค์กัน ก็น่าจะรีบแก้ปัญหาให้ได้เร็วกว่านี้ นี่เวลาก็ล่วงเลยมามากแล้วถึงค่อยแก้ ถ้าปัญหาบางอย่างมันมีผลกระทบต่อการเล่นมากอย่างZizก็น่าจะประกาศรีบใช้เลยไม่ต้องมารอ ถ้าแก้ได้ก่อนจีที9 คงมีสีสันมากกว่านี้ครับ ส่วนเรื่องแบน ริสครั้งใหม่นี่ถือว่าแก้ปัญหาเร็วครับ แต่ก้ยังมีบางใบที่น่าจะโดนอยู่

Ijiraku naruto
Member

« Reply #72 on: July 23, 2009, 11:07:16 PM »

อ่านไปอ่านมาชักไร้สาระ
เหอะๆ

Dark Capricorn
Member

Email
« Reply #73 on: July 24, 2009, 03:04:19 AM »

อืม งานนี้ก็คงไม่ต้องห่วงว่าจะเจอน็อกมืดง่ายๆแล้วซีนะ แม่ม เจอซิซเบื่ออย่าง เล่นไปซักพอสังหารซิซได้ พี่แก็เล่นน็อกมืดเลย เซ็งโคตร พึ่งจะเห็นอะไรเข้าท่าหน่อยก็งานนี้แหละ

ต่อไป ก็ประตูแสงซินะ

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #74 on: July 24, 2009, 05:16:58 AM »

กระทู้นี้ ดี ตรงที่มีการชี้แจ้ง อย่างกระจ่างนะ
ต้องขอ ชมกับการทำงาน และชี้แจงแบบนี้
ถึงแม้ จะมีความไม่เข้าใจ และสาวต่อเป็นเรื่อง + นอกเรื่องไป ก็ตาม
แต่พอมีการชี้แจงแล้ว ทำให้มีความกระจ่าง อยากให้มีความกระจ่างแบบนี้ ต่อๆไป

ส่วนเรื่องแก้กฏ Ziz นับมาถึงตอนนี้ จะถือว่าช้าก็ได้นะ
เพราะมันควรมีก่อนที่จะมี Ziz ด้วยซ้ำ แต่ตอนนั้น มันไม่มีตัวปัญหา
แต่พอถึง Ziz มา พึ่งมาประกาศตอนนี้ ผมว่ามันก็ไม่ได้ช้านะ

เพราะเรื่องแก้กฏ มันต้องทำไปพร้อมๆกับ มีการ์ดชุดใหม่ ควบคู่ไปด้วย แต่ประเด็นไปอยู่ที่ GT
ซึ่งผมเห็นว่า มันก็เหมือนๆ กับเมต้า อื่นๆน่ะ ถ้าจะให้ทำก่อนก็ปุ๊ปปั๊ปไป แต่ถ้าจะหลังมันก็มองดูช้าไปแล้ว
แต่นั่นมันงานใหญ่ไง ถ้าเทียบกับมีการ์ดใหม่ๆ แล้วมีการแข่งประจำ ต่อเนื่อง ก็ไม่ได้ช้าหรอก ลองคิดดูสิ

group_doll
Member

« Reply #75 on: July 24, 2009, 10:45:51 PM »

สงสัยอย่างนะ

ตอน Test Play ไม่พบว่า Banbrisher มันเก่งเกินไปหรอเพราะไม่เห็นมันอาศัยช่องว่างอะไรเลย - -

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #76 on: July 25, 2009, 12:00:04 AM »

ถามจริงเหอะ ใครจะรู้ว่าการ์ดที่ตก Shrine ชื่อมันจะตกไปก่อน แล้วค่อยนับ Shrine

ผมก็ว่าอ่านดูดีแล้ว ในสามัญสำนึกผม "เฮ้ย มันเป็น Ability ใน Shrine ยังไงต้องเกิดทีหลัง"
แล้วไง Shrine max เรา -5 เค้า - แค่ 2 แล้วไงฟะ

คือกฏตรงนี้ ถ้าไม่มี Ziz คงไม่มีใครรู้หรอกครับ อ่าน CR แล้วก็ยังไม่มีบอกแน่นอน

ผมว่าแก้กฏ ช้ำน้อยที่สุดแล้วนะ การ์ดมันก็เก่งเท่าเดิม ปรับแนว Deck ไม่กี่ใบ ของก็เหมือนๆ เดิม

โดนแบนเรื่องใหญ่กว่าเยอะครับ

Saintboy
Member

« Reply #77 on: August 01, 2009, 12:12:08 PM »

อยากให้ทุกคนเล่นการ์ดอย่างมีความสุข ชนะแพ้ไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไรเลย มิตรภาพนั้นดีกว่ายืนยงกว่า

เล่นการ์ดแล้วได้เพื่อนได้พี่ได้น้อง ฝึกความคิด ฝึกการวางแผนล่วงหน้า สิ่งเหล่านี้สำคัญกว่านะจ๊ะ

ซูมมมมมม!!! Holy Voltaress ชะวิ้งๆ

จักรพรรดิอัคคี
Member

Email
« Reply #78 on: August 01, 2009, 02:24:39 PM »

ทุกคนที่สมัครไม่ได้อยากเล่นเดคนี้หรอกครับ

แต่ตอน GT คนที่สมัครอยากใช้เดคนี้แข่งก็เท่านั้นเอง
ถูกครับ ผมคนนึงที่ไม่พิศวาสเด็คนี้เลย สู้กับเด็คนี้ผมกลัวยูนิคอนสายบู๊มากกว่าอีก

tarid
Member

« Reply #79 on: August 02, 2009, 04:05:05 AM »

ซิสลบไชร์ยังเล่นได้ครับ

แค่ไม่ใช่ otk เท่านั้นแหละ

(ซิส-ริวซึเกะไง) 

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: