Summoner Master Forum
October 11, 2024, 03:24:57 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: รู้สึกช่วงๆหลังๆมานี้ เกมนึงมันจะยื้อไปนะครับ เล่นกันไม่จบเลย  (Read 13268 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #30 on: July 19, 2009, 12:38:13 AM »

สมัยนี้ Deck ธาตุดินได้แต่นิ่ง ... ...

ถ้าไม่นับ Porta Angeli แล้ว แทบจะไม่เห็นเด๊กธาตุดินไปโผล่เอางานไหนเลยครับ ...
เมื่อก่อนโผล่ไป ยังเชือด1-0ๆไปถึงรอบลึกๆได้
เดี๋ยวนี้ตาแรกยังเล่นไม่จบเลยครับ แพ้นับไชร์นตลอด

เห็นด้วยกับเรพบน แต่ให้สัก5-10นาทีก็พอ

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #31 on: July 19, 2009, 01:28:59 AM »

เจอมากับตัวเอง แข่งงานGT(ครั้งล่าสุด)คนที่แข่งด้วยมาสายไป20นาที แล้วจะเหลืออะไรละ เราเด๊คเราต้องอาศัยAngel og Warfair โดดลงไปหาของซัก2ตัวซะด้วยสิ ผลออกมาว่า แพ้ไป1-0ด้วย AoW ที่โดดลงไปนั้นแล......เอวัง

Arsha - Win
Member

« Reply #32 on: July 19, 2009, 02:53:55 AM »

ลองเสนอเล่นๆนะครับเผื่อพิจารณา
น่าจะจับเวลาแบบสลับ turnเหมือนโอเทโร่ อ่ะครับ
ประมาณว่าพอจบการสั่งการของตัวเองก็กดนาฬิกาเปลี่ยนเป็นจับเวลาฝั่งตรงข้ามแทน
ให้เวลาคนละ20นาทีอะไรแบบนั้นน่ะครับ
มันจะแก้ด้านถ่วงเวลาและทำให้คนเล่นเร็วขึ้นด้วย
ส่วนถ้าผู้เล่นคนไหนเวลาหมด ก็อาจจะมีบทลงโทษบางอย่างเช่น shrine -2แล้วตัดจบเกมส์นับshrine,ห้ามใช้การ์ดใน step หรืออะไรก็ตามแล้วแต่สมควรอะครับ
 เพราะผมคิดว่าการนับเวลาของผู้เล่น2คนมารวมกันมันไม่ยุติธรรมน่ะครับ

ps บางทีเล่นช้าแล้วเกรงใจคนแข่งด้วย มันก็รนเหมือนกันอ่ะ

เด็ดคอนโนมันอาจจะใช้เวลามากกว่าเด็ดตีทั่วไป  ถ้ามีกฏนี้ขึ้นมามันจะเกิดการเสียเปรียบขึ้นทำให้ผมไม่ค่อยเห็นด้วย
เพราะเวลาเล่นถ้ามีการจำกัดเวลาทำให้สามารถความคิดไม่ได้เต็มที่(สำหรับบางเด็ดที่ต้องคิดมากหน่อย)

ส่วนที่บอกว่าควรจะเพิ่มเวลาในการแข่งขันผมเห็นด้วยเพราะไป แข่งจีโอตรั้งล่าสุดมาโดนกดไป 1-0
ส่วนเกม 2 น่ะกำลังคุมเกมอยู่เลยดันมาหมดเวลาซะก่อนเลยแพ้มาแบบเซ็ง ๆ 
« Last Edit: July 19, 2009, 02:55:27 AM by Arsha - Win » Logged

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #33 on: July 19, 2009, 02:57:04 AM »

ไม่เห็นด้วยกับการจับเวลาคนละ20นาที

เพราะไม่มีบุคคลากรของทางบริษัทว่างมากขนาดนั้น

ส่วนเรื่องเวลาแล้วแต่จะพิจารนาครับ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #34 on: July 19, 2009, 03:00:57 AM »

จับเวลาได้ก็ดีนะ
ผมว่าถ้าเล่นจนชินแล้วซัมมันไม่ได้ต้องคิดนานแบบ โกะ อะไรพวกนี้หรอก

Member

« Reply #35 on: July 19, 2009, 03:10:06 AM »

จับเวลาได้มันก็ดีหรอกครับ

แต่มันทำจริงได้ยากมากนี่สิ

zophos
Member

« Reply #36 on: July 19, 2009, 03:23:53 AM »

ไม่เห็นด้วยกับการจับเวลาคนละ20นาที

เพราะไม่มีบุคคลากรของทางบริษัทว่างมากขนาดนั้น

ส่วนเรื่องเวลาแล้วแต่จะพิจารนาครับ

ผมหมายถึงนาฬิกาแบบนี้อ่ะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=_A1_DziFId8
ไม่ต้องมีคนนั่งจับเวลาอ่ะครับ
แต่ยังไม่แน่ใจว่าแถวคลองถมมีแบบถูกๆหรือเปล่าอ่ะครับ  (ในyoutube ท่าจะแพงอยู่ คงเกินไปอ่ะ)

ยังไงผมว่าตอนนี้เราลองมาพยายามหาทางออกร่วมกันดีกว่าครับ
กระทู้นี้มีคนเข้ามาดูเยอะ ถ้าไม่ตดซะก่อน ต้องมีคนเสนอไอเดียออกมาแน่ครับ

Member

« Reply #37 on: July 19, 2009, 06:41:43 AM »

งั้นคงต้องรอของเกลื่อนตลาด+ราคาน่าประทับใจแล้วหละครับ

เพราะถ้าจะใช้ในการแข่งไหญ่จริงๆมันก็ต้องเป็นแบบนั้นทุกคู่การแข่งขัน

ฅซึ่งมันก็จำนวนมากเลยทีเดียว ราคาไม่ใช้น้อยๆแน่

•StarwarS•
Member

« Reply #38 on: July 19, 2009, 01:53:12 PM »

ผมว่า 40 นาทีก็ยังดีนะ ประเด็นคือ ไม่อยากกลับบ้านดึก

เวลาแข่งประจำสัปดาห์ตามร้าน 50 นาที เลิก 5-6 โมง ยังมี

คิดดูสภาพ แข่งใหญ่บางคนบ้านไกล กว่าจะถึงบ้านอีก

น่าจะเห็นใจหลายๆฝ่าย..ทั้ง Judge ทั้ง Player

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #39 on: July 19, 2009, 02:53:31 PM »

ลองเสนอเล่นๆนะครับเผื่อพิจารณา
น่าจะจับเวลาแบบสลับ turnเหมือนโอเทโร่ อ่ะครับ
ประมาณว่าพอจบการสั่งการของตัวเองก็กดนาฬิกาเปลี่ยนเป็นจับเวลาฝั่งตรงข้ามแทน
ให้เวลาคนละ20นาทีอะไรแบบนั้นน่ะครับ
มันจะแก้ด้านถ่วงเวลาและทำให้คนเล่นเร็วขึ้นด้วย
ส่วนถ้าผู้เล่นคนไหนเวลาหมด ก็อาจจะมีบทลงโทษบางอย่างเช่น shrine -2แล้วตัดจบเกมส์นับshrine,ห้ามใช้การ์ดใน step หรืออะไรก็ตามแล้วแต่สมควรอะครับ
 เพราะผมคิดว่าการนับเวลาของผู้เล่น2คนมารวมกันมันไม่ยุติธรรมน่ะครับ

ps บางทีเล่นช้าแล้วเกรงใจคนแข่งด้วย มันก็รนเหมือนกันอ่ะ

ในฐานะคนที่เล่นหมากรุกมา  กฎ การบังคับใช้ Chess Clock นั้น  จะจับเวลาตามการแข่ง หมากรุก โกะ โอเทลโล่  คงเป็นไปไม่ได้มั้ง เพราะ พวกหมากกระดานพวกนี้มัน  Head To Head   Turn to Turn ฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถก้าวก่ายในรอบการเล่นรอบนั้นของเราได้

แต่ Summoner นั้น เขาสามารถกินเวลาเราได้ใน ช่วง Step อยุ่ดี จังหวะดวลมิสติกการ์ดใน Sub Turn โจมตีของเรา ซึ่งเวลาของเรากำลังเดินถอยหลังอยู่นั้น  เราร่าย X มา เขา ยิง เรายิงกลับ เขานั่งคิดนานๆๆ ว่าจะเอาอะไรยิงเราดี  หรือ ใช้ Bastet หาตัวเอง หากระสือ หาๆๆๆ ในกอง ในไชรน์ ก็กินเวลาไปมากอยู่เหมือนกัน

ก่อน End Of Subturn Step  ก่อนที่เราจะกดนาฬิกากลับ ฝ่ายตรงข้ามบอก เดี๋ยวก่อน ก่อนผ่าน   ผ้าคลุม ทีโอรี่ หาตัวเอง หา โซปราโน่  โอ๊ะๆๆ ค่อยๆ หาทีละใบในกอง ในกองมีการ์ด 50 กว่าใบ เอาผ้าคลุมในกองออกมา แล้วก็นั่งหาในกองอีกทีละใบๆ อ๊ะ ในกองไม่มี ก็นั่งคุ้ยในไชรน์ทีละใบๆ  ก็ล่อไปเกือบ 2 นาทีละ

Summoner มันไม่เหมือนหมากรุก ก็ตรงนี้แหละ คือตรงที่เขาสามารถวุ่นวาย และ กินเวลา ในเทิร์น  เราได้

คือถ้าเขาถ่วงจนน่าเกลียด เราก็สามารถแจ้งจัดจ์ก็ได้มั้งครับ

ปล. อีกอย่าง Chess Clock ตัวนึง

แบบ Analog ตัวนึงก็ราคา 1500+ แต่ไม่มีฟังก์ชั่นอะไรเลย และ บางที ตบแรง แข็มแดงร่วงก่อน เวลาจะหมด ก็ซวยไป
ส่วนแบบ Digital ก็ ราคา 3000+ นะจ๊ะ ราคาตามฟังก์ชั่นที่มี   Main Event 128 คน ก็ 64 เครื่อง   

พวก Digital หาในไทยยากนะ อย่างตัวที่ผมมี คือ ตัวข้างบนนี่หละ ฝาก คนในสมาคม BCC ซื้อจากต่างประเทศ ตีเป็นเงินไทย ก็ 3800 บาท
ส่วนแบบอื่นๆที่มีขายที่ FBT สาขาใหญ่ รามคำแหง มัน กากเกินราคา รับไม่ได้ ตบทีปุ่มหัก
« Last Edit: July 19, 2009, 03:12:00 PM by DJ Chess » Logged

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #40 on: July 19, 2009, 07:28:06 PM »

เชสคล็อก

ไปซื้อมาเลย

................ว่าแต่มันจะแพงไปไหน...

ช่วงหลังเกมยื้อผมคิดว่าเนื่องจากตอนหลังๆ
เริ่มเกิดความเท่าเทียมกันทางเด็คหรือมิสติกการ์ด
ต่างฝ่ายต่างยื้อชีวิตตัวเอง มีการ์ดยื้อชีวิตมากขึ้น

แต่ก่อนเทิร์นแรกได้เห็นศพแล้ว

เดี๋ยวนี้เทิร์นแรกมีแต่กันตี ตั้งตัวอยู่นั่นแหละ
ไม่ก็มีแต่หวั่นมิสติกกันอยู่นั่นแหละ

มันใจว่าตัวเองชนะก็ตีไปโลด

ปล่อยให้เขากลับบ้านได้แล้ว!!!!

TiGeRy
Member

Email
« Reply #41 on: July 19, 2009, 10:08:25 PM »

ลอง จำกัดจำนวน Card มิสติก ดูไหม เผื่อเกมมันจะ จบเร็วขึ้น ผมว่า หน่อยนึงก็ยังดี

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: