Summoner Master Forum
September 30, 2024, 07:26:58 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ถามหลายๆคำถามที่อยากทราบครับ  (Read 38273 times)
0 Members and 22 Guests are viewing this topic.
Merarthas
Member

« on: July 04, 2009, 01:17:06 AM »

คืออยากทราบว่าการทำงานของ Ability อย่างเช่น Lucretia สามารถถูกเร่งให้หายด้วย Kuku Clock ได้แต่ทำมัยการเร่งของ Kaizus และ Farid ถึงทำไม่ได้เพราะการ+ พลังโจมตี เปน X Turn/Subturn เหมือนกัน ขอให้ช่วยอธิบายการทำงานของ Ability ทั้งสองอย่างละเอียดด้วยครับ และบางอย่างทำมัยถึงยกเลิกไม่ได้ เช่น Thaventos กระหน่ำไปที่ DF ไลน์ ขอบคุณมากๆครับ

« Last Edit: July 04, 2009, 09:36:59 PM by Merarthas » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: July 04, 2009, 02:47:24 AM »

มันต่างที่จังหวะครับ ถ้าการ + พลังเกิดตรงและ หรือเครื่องหมาย ";"  พวกนี้จะเร่งได้ เพราะทำตามเงื่อนไขและ + พลังพร้อมกัน แล้วเราเร่งด้วย KuKu ให้ผลพลังที่ + หายเลย

แต่ถ้าเป็น "จากนั้น" คือผลพลัง + เกิดทีหลัง ซึ่งเป็นจังหวะที่ไม่มี step แล้ว เลยเร่งไม่ได้จ้า 

Merarthas
Member

« Reply #2 on: July 04, 2009, 03:24:43 AM »

อ้างอิงจากคำตอบเมื่อกี้ครับ

ีถ้าเราใช้ St.magnus ใช้สกิลมูฟมิสใน shire ฝ่ายตรงข้ามตอนเค้าเทรด High Priest ขึ้นมือ เค้าจะต้องทิ้งการ์ดฟรีใช่ใหมครับเนื่องจากเกิดพร้อมกันเหมือนกันการใช้ Kali ที่ีมีเครื่องหมายอย่างที่พี่บอก

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: July 04, 2009, 01:51:32 PM »

ไม่ได้ครับ
ถ้าใช้ใน step ของการใช้ skill จะเสียแค่ mp ครับ เพราะยังไม่ทิ้งการ์ด
และใช้ตอนทิ้งการ์ดไปแล้วไม่ได้ เพราะช่วงที่เกิด ขึ้นนั้น High Priest ขึ้นมือไปแล้วครับ

Merarthas
Member

« Reply #4 on: July 04, 2009, 09:40:04 PM »

อยากทราบการ Dancing ต้องเป็นการสั่งโดยผู้เล่นกำหนดไลน์ไปที่ไลน์ไดๆใช่ไหมครับคืออยากทราบว่า

1.โดน Pustatia กระตุกขึ้น At Line อบิลิตี้ Dancing ทำงานหรือไม่ครับ

2.โดน Leviathan สลับ at df อบิลิตี้ทำงานหรือไม่ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #5 on: July 05, 2009, 02:25:39 AM »

ไม่ทำงานครับ
ต้องกำหนด line จากผู้เล่นครับ   

Merarthas
Member

« Reply #6 on: July 09, 2009, 07:04:25 PM »

ถามต่ออีกนิดครับ

1.การทำงานของสกิล Fafnir ซึ่งมีคำว่า และ เราสามารถยิง last dance curse และ สูญเสีย Ability ใส่ตัวที่มี Ability ยกเลิก Curse ได้ใหมครับ คืออยากทราบว่าเกิดผลพร้อมกัน แปลว่า ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งก่อนหรือเป็นไปตาม Text คือ สั่งสูญเสีย ก่อน แล้ว จึงสามารถติด Last Dance Curse ได้อ่ะครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #7 on: July 10, 2009, 02:12:53 AM »

ใช้ใส่ได้ครับ เสียแล้วก็ติด last dance เลยครับ 

Merarthas
Member

« Reply #8 on: July 10, 2009, 10:41:32 PM »

ถามต่อครับ
1.ถ้าเราใช้ Grandecross Growth ซีล ที่ ติด Tale of Dragoon อยุ อยากทราบว่าเมื่อเรา Growth สำเร็จ Tale of Dragoon ก้อจะหลุดไปแล้ว Ability เมื้อเข้ามาในสนามจากการร่ายของ Tale of Dragoon ที่ว่า "เมื่อ Dragon ที่มีเลเวลตั้งแต่ 4 ขึ้นไปเข้ามาในสนามจากการร่าย เราสามารถนำ Tale of Dragoon ใน Shire ไปติดที่ Dragon นั้น" เราจะสามารถนำ Tale of Dragoon ที่หลุดจาก Seal ที่เป็นเงื่อนไขการ Growth ของ Grandecross ไปติด ที่ Grandecross ได้หรือไม่ครับ

2.การ Growth สามารถใช้การยกเลิก Ability หรือ สูญเสีย เช่น Andromeda Ordonus ได้ใหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: July 12, 2009, 01:16:20 PM »

1. นำไปติดได้เลยครับ

2. สามารถยกเลิกหรือสูญเสีย ability ที่ได้รับจากการ growth ได้ครับ แต่ไม่สามารถทำให้สภาพ growth ถูกยกเลิกหรือสูญเสียได้

Merarthas
Member

« Reply #10 on: July 12, 2009, 09:28:46 PM »

อย่างกรณี Thaventos Arimathea Dragoon of Thaliwillya เข้ามาในสนาม แล้วเลือก Timperra The Vapor Dragon เป็น Seal เงื่อนไข การ Growth อยากทราบว่า

1.เราสามารถใช้ Andromeda แปะ เพื่อไม่ให้ Thaventos Growth สำเร็จได้ใหมครับ
2.เราสามารถใช้มิสติกประเภท 0 Turn อาทิ Sacrifice of Gideon ได้ใหมครับ

คืองงกับการทำงานของมิสติกครับ เป็น Ability เมื่อเข้ามาในสนาม ทำมัยเราถึงใช้ มิสติกการ์ด ร่ายใส่พวกที่เข้ามาในสนามได้อ่ะครับ คือหมายถึงว่าพวกที่เข้ามาในสนามเช่น Demon Blood เราสามารถใช้มิสติก 0 Turn หยุดไำด้แน่ๆแต่ยังยังงงอ่ะครับ หมายถึง จังหวะเราสั่ง Remove Seal เงื่อนไข มี step ให้แทรกได้ใช่ใหมครับแล้ว แล้วทำมัย Demon Blood ที่มี่ Text คล้ายๆกับการ Growth ของ Thaventos อ่ะครับ อยากใ้ห้อธิบายการใช้เงื่อนไขการ Growth หน่อยอ่ะครับ อย่าง Thaventos แปลว่า เราต้อง Growth ฟรีหรอครับ ถ้า โดนทำให้สูญเสีย ซึ่งเป็น Ability เมื่อเข้ามาในสนาม
« Last Edit: July 12, 2009, 10:29:30 PM by Merarthas » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: July 13, 2009, 02:17:52 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ

การ growth ไม่ช่ ability ครับ
ดังนั้นหยุดด้วยการเสีย ability ไม่ได้นะครับ

Merarthas
Member

« Reply #12 on: July 13, 2009, 02:30:58 AM »

หมายถึงไม่มีทางที่จะหยุดไม่ให้ Thaventos ใช้ ability ที่ว่า เมื่อ thaventos เข้ามาในสนาม เราสามารถแสดง dragon 1 ใบอ่ะครับ คือหยุดไม่ให้ Growth ไม่ได้ แต่ทำให้สูญเสียในจังหวะที่เรียกออกมาจากกอง คืองงตรงนี้ครับ

อบิลิตี้สนามเช่น Demon Blood เราสามารถใช้มิสติก 0 Turn หยุดไำด้แน่ๆแต่ยังยังงงอ่ะครับ หมายถึง จังหวะเราสั่ง Remove Seal เงื่อนไข มี step ให้แทรกได้ใช่ใหมครับแล้ว แล้วทำมัย Demon Blood ที่มี่ Text คล้ายๆกับการ Growth ของ Thaventos อ่ะครับ อยากใ้ห้อธิบายการใช้เงื่อนไขการ Growth หน่อยอ่ะครับ อย่าง Thaventos แปลว่า เราต้อง Growth ฟรีหรอครับ ถ้า โดนทำให้สูญเสีย ซึ่งเป็น Ability เมื่อเข้ามาในสนาม

1.อยากทราบว่า Andromeda หยุดการเรียกพวกของ Thaventos ได้หรือไม่ ซึ่งเป็น Ability เมื่อเข้ามาในสนาม
2.Sacrifice of Gideon หยุดได้หรือไม่
3.ทั้งสองใบนี้แตกต่างกันอย่างไรครับ

ขออภัยที่ถามไม่ตรงประเด็นครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #13 on: July 13, 2009, 02:47:21 AM »

หยุดไม่ให้ ability เมื่อเข้ามาในสนามทำงานได้ครับผม 

ได้ทั้ง 2 ใบในช่วง step ตอน remopve card ครับ 

Merarthas
Member

« Reply #14 on: July 13, 2009, 03:48:16 AM »

เป็นประมาณนี้ป่ะครับ

-Demon Blood เป็น  Seal ที่กำลังร่าย อบิลิตี้ทำงานทันทีเมื่อร่ายสำเร็จ ดังนั้น มิสติกการ์ด ชนิด PS จึงไม่สามารถติด Demon Blood ได้เพราะเป็นการร่าย Seal ธรรมดา

-Thaventos เข้ามาในสนามจากการร่ายเหมือนกันแต่ เงื่อนไขใน Growth Box ทำงานก่อนที่ อบิลิตี้เมื่อเข้ามาในสนามจะเกิด จึงต้องกำหนด seal เงื่อนไขก่อนเป็นลำดับแรก จากนั้นจึงจะสามารถใช้ Abilty เมื่อเ้ข้ามาในสนามของ Thaventos ได้คือถ้าจังหวะที่ Growth สำเร็จไปแล้ว อบิลิตี้ไน Growth Box ก้อจะทำงานเหมือนกับ Demon Blood ซึ่งใน นั้นไม่มีให้ Andromeda ใส่ Thaventos ไำด้แล้ว ซึ่งถ้าอบิลิตี้ของ Thaventos ถ้าโดน Andromeda จังหวะ Remove ก้อจะเป็น Growth ฟรีไปโดยไม่ได้เรียกพวกจากกองการ์ด

ผมเข้าใจถูกต้องแล้วใ่ช่ใหมครับ ขอบคุณมากครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #15 on: July 13, 2009, 03:46:54 PM »

ใช่แล้วครับ พวกที่ growth สามารถแปะ andromeda ตอน ของการ remove seal ได้
ทำให้ ability เมื่อเข้ามาในสนามใน growth box ไม่ทำงานได้ ซึ่งต่างจากพวกเมื่อเข้ามาในสนามธรรมดาครับ

Merarthas
Member

« Reply #16 on: July 15, 2009, 09:58:16 PM »

ถามต่อครับ

เนื่องจากอยุในซอง HX2 เรยยังนำ Text มาไม่ได้แต่อยากทราบว่าสกิลของตัวหนึ่งอ่ะครับ เปนเลเวล 1 ธาตุลม ของ ซอง HX 2
ที่ว่า  " Seal 1 ใบในสนามยกเลิก Skill และ/หรือ Ability ของ Seal ที่ส่งผล + และ/หรือ - DF (Mp 1)"ค่าร่าย 1 อ่ะครับ

1.สามารถใช้สกิลนี้ไส่ Grandecross ได้ใหมครับที่ว่า +at และ df+ตามจำนวนการ์ดในมือเราซึ่งถ้าใช้ได้อยากทราบว่าผลที่ + ค่า at จะหายไปด้วยหรือเปล่า
2.ผลที่เกิดจาก Santcarion ที่เกิดจาก Skill ที่ส่งผลให้ Grandecross At+2 Df+2 และถือว่าอยุในสภาพ Growth ได้ใหมครับ

คือรุสึกถ้าใช้ได้มันจะแรงมากๆเรยอ่ะครับ 1 ลง 1 ยิง 

Nihil
Member

Email
« Reply #17 on: July 16, 2009, 12:39:22 AM »

ล้างได้แต่ Df จ้า 

Merarthas
Member

« Reply #18 on: July 16, 2009, 12:51:09 AM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=47544.120

ข้อที่ 109
อ้างอิงจากกระทู้นี่ครับ คุณ -Odin- ตอบไม่ตรงกับที่ำพี่บอกอ่ะครับ สรุปยังงัยแน่ครับเนี่ย 

ซึ่งผมคิดกับพี่ Nihil นะครับว่าล้างได้แต่ df อ่ะครับ เพราะรุสึก text มันจะเว่อไปอ่ะครับ 

ชื่อ Snake Tail Tindalos ครับ

Merarthas
Member

« Reply #19 on: July 16, 2009, 01:11:38 AM »

Seal ที่ส่งผล + at ตลอดเวลา เจอ "ป้องกัน อบิลี้ของ Seal นั้น" ใน Subturn นั้นจะเป็นอย่างไรครับ ผลที่บวกยังได้รับอยุหรือป่าวครับ หรือช่วงที่ป้องกัน ability ไม่สามารถตกเปนผลได้เรยช่วงนั้น at ไม่บวกป่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #20 on: July 16, 2009, 03:44:00 AM »

คุณ Odin ตอบผิดครับ อ่านเพิ่มเติมได้จาก Errata ครับ

Seal ที่ส่งผล + at ตลอดเวลา เจอ "ป้องกัน อบิลี้ของ Seal นั้น" ใน Subturn นั้นจะเป็นอย่างไรครับ ผลที่บวกยังได้รับอยุหรือป่าวครับ หรือช่วงที่ป้องกัน ability ไม่สามารถตกเปนผลได้เรยช่วงนั้น at ไม่บวกป่ะครับ

จะยังได้รับผลบวกอยู่ครับ

Merarthas
Member

« Reply #21 on: July 16, 2009, 03:55:06 AM »

1.ถ้ากลับกันเป็น "Seal ทุกใบในสนาม ป้องกัน Ability ของ Seal ทุกใบในสนาม"ละคับ สมมุติ มี Grandecross และ Santcarion อยุในสนามอยากทราบว่า Grandecross ยังได้รับผลจาก Ability ของ Santcarion อยุป่ะครับ

อยากขอเหตุผลจากคำถามที่แล้วครับ เป็นเพราะอะไร และทำมัยถึงเป็นเช่นนั้นครับ กับการป้องกัน Ability ของ Seal นั้น

ปล.Errata คืออะไรหรอครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #22 on: July 16, 2009, 04:51:34 AM »

1. การป้องกันนั้น จะไม่สามารถป้องกันสิ่งที่เกิดผลไปแล้วได้ครับ
ต้องดูว่า ก่อนจะเกิดการป้องกันนั้น Santcarion อยู่ในสนามหรือยัง ถ้าอยู่ในสนามแล้วก็จะป้องกันไม่ได้
แต่ถ้าการป้องกันเกิดก่อนที่ Santcarion จะเข้ามาในสนาม Grandecross ก็จะไม่ได้รับผลใดๆ จาก Santcarion เลยครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=51852.0

Merarthas
Member

« Reply #23 on: July 18, 2009, 02:47:54 PM »

ถามต่อครับ

1.การใช้ Cool Moon จะสามารถยกเลิกด้วย Athena ได้ใหมครับ เพื่อไห้เกิดการโจมตี/การใช้สกิลที่ At Line
2.การใช้สกิลของ Whirl To Viod ใช้ไส่ Grandecross คือ At=10 (เลือกอันแรก) ใช่ไหมครับ เพราะผลที่บวกจาก Envoy ก้อจะไม่บวกขณะที่ติดใช่ไหมครับ แล้วมีผลบวกใหนมั่งครับที่ Whirl To Viod ไม่สามารถทำให้ = 0 ได้

มังกร
Moderator
Member

« Reply #24 on: July 18, 2009, 04:00:00 PM »

1. ยกเลิกได้ครับ

2. เป็น 10 ครับ / น่าจะไม่มีครับ

Merarthas
Member

« Reply #25 on: July 19, 2009, 04:27:56 PM »

ถามต่ออีกหน่อยครับ

1.การใช้ Ability ของ Brandisher ซึ่งเกิดพร้อมกัน อาทิ Ekklesia Brandisher สองใบในสนาม และมี Lazal Brandisher อยุอีก 1 ใบ เราสามารถทำให้สั่ง inactive ซ้ำซ้อนได้ใหมครับเมื่อเข้าสู่ Subturn ป้องกันเพื่อที่จะเรียกพวก 2 ใบอ่ะครับ (คือ สั่งใบ แรก ให้อีกสองใบ เป็น Inactive และอีกใบสั่งอีก 2 ใบ เปน inactive อ่ะครับ เนื่องจาก Ability เกิดพร้อมกัน)

2.ทำมัย Charles Clarence ถึงเรียกถามมาแปะที่ตนเองได้เรยอ่ะครับ ชอเหตุผลด้วยครับ

3.พวกอบิลิตี้เมื่อโจมตี หรือเมื่อต่อสุที่นำมิสติกการ์ดมาแปะฝ่ายตรงข้ามจะสามารถทำลายมิสติกการ์ดที่เราเรียกมาได้ใหมครับตอนที่อบิลิตี้ดังกล่าวเกิดเช่น Thaventos,Lazal Brandisher เผาพวก Zeus,Tale of Dragoon ที่เรียกมาเพื่อไห้เรา at- และก้อตายไปอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: July 19, 2009, 10:34:02 PM by Merarthas » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #26 on: July 20, 2009, 12:38:47 AM »

1. ต้องเลือกลำดับการทำงานครับ ดังนั้น inactive ซ้อนไม่ได้จ้า 

2. เพราะตอน ability หา Kunigunde ขึ้นมือทำงาน ยังถือว่าอยู่ช่วง "เมื่อเข้ามาในสนาม" ของ Charles อยู่ เลยเกิดผลต่อได้เลยครับ

3.  ปกติจะไม่มี step ตอนนั้นทำให้ไม่ทันนะครับ

Merarthas
Member

« Reply #27 on: July 22, 2009, 12:34:36 AM »

ถามต่อครับ

1.Leviathan สามารถใช้สกิลใส่ Grandcross ที่สลับ At และ Df ได้ใช่ใหมครัยเนื่องจากเปนการสั่งผู้เล่นแต่ Grandcross จะไม่เปน inactive seal ใช่ใหมครับ

2.คำว่า เราสามารถสั่งให้ กับ เราสามารถ แตกต่างกันอย่างไรครับอาทิ Lazal Brandisher ต่อสู้กับ Behemoth ซึ่งเราสามารถสั่งให้ inactive seal x ใบ และ นำมิสติก 1 ใบในสนาม แปลว่าเราต้องสั่งให้ Seal นั้น สั่งต่อ ซึ่ง ability นี้สามารถถูกยกเลิกได้ใช่ใหมครับ เพราะไม่ถือเปนการสั่งจากผู้เล่น แล้วการ์ดที่ Lazal Brandisher นำเข้ามาก้อจะเปนอย่างไรครับ ถ้าสามารถถูกยกเลิกไปได้ และมีตัวใหนในเผ่า Brandisher ไหมครับที่ไม่โดน Ability ของ Behemoth นอกจากตัวน้ำ (North Newland Brandisher)

3.การใช้ Eye of Providence นี่ Abilty เมื่อโจมตีจะเกิดได้ใหมครับ และทำมัยถึงเปนอย่างงั้นครับ ขอเหตุผลก้วยครับ และมี Ability ใหนมั่งครับที่เกิดผลตอนใช้ Eye of Providence สำเร็จแล้ว

Nihil
Member

Email
« Reply #28 on: July 22, 2009, 01:26:35 AM »

1. สลับ At Df เกี่ยวกันยังไงหรือครับ งง 

2.  ใช่ครับ ถ้าเราสามารถสั่งให้ seal นั้นทำเป็นผลของ seal แต่ถ้าเราสามารถ มักเป็นผลผู้เล่นครับ
แต่ต้องดูบริบทให้แน่นอนด้วยแหละครับ

ตัวอื่น Brandisher ไม่มีนะครับที่ไม่โดน Behemoth

3. มันใช้ก่อน ability เมื่อโจมตีทำงานนะคับ และไม่กระทบอะไรที่ ability นิครับ   

Merarthas
Member

« Reply #29 on: July 22, 2009, 01:57:01 AM »

1.สลับไลน์น่ะครับ
2.งั้นเราต้องจ่าย Mp ค่าโจมตีหรือไม่ครับถ้าสั่งป้องกันตอนเราโจมตี

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: