Summoner Master Forum
September 30, 2024, 05:16:41 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: ถามหลายๆคำถามที่อยากทราบครับ  (Read 38223 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #30 on: July 22, 2009, 02:16:26 AM »

1. โดนครับเพราะสั่งผู้เล่น ไม่ inacrtive ครับ

2. ปกติเค้าจะใช้ตอนโจมตีมาแล้วได้ครับ ดังนั้นจ่าย Mp กันไปแล้วได้

Merarthas
Member

« Reply #31 on: July 26, 2009, 01:59:37 PM »

ถามต่อครับ

1.Pukpui Family เมื่อตอน Ability เรายังคงโจมตีต่อไหมครับหรือว่าโดนติด Stone Curse แล้วหยุดตีไป

2.แล้วในจังหวะเราติด Stone Curse มีตัวหนึ่งไม่ทราบได้ว่าซองอะไร "Seal ที่ติด Stone Curse สูญเสีย  Abilty (mp 0)" อยากทรายว่าจังหวะเราติด Curse จาก pukpui แล้วมี Ability ยกเลิก Curse ฝ่ายตรงข้ามจะใช้สกิลนี้ใส่เราได้หรือไม่ แปลว่าไม่มีตัวใหนสามารกยกเลิก Curse ได้เรย เนื่องจากจังหวะติด Stone Curse จะใช้ตัวนี้ยิงซ้ำได้ทันทีทำให้ สูญเสีย Ability ที่ยกเลิก Curse ไปทำให้ติด Stone Curse

3.กรณีเป็น Grandecross ที่ได้รับ Abilty จาก Envoy ซึ่งอยุใน Shire อยากทราบว่าเมื่อโจมตีใส่ Pukpui ฝ่ายตรงข้ามจะทำให้เราติด Stone Curse ได้หรือไม่ เนื่องจากจังหวะติด Stone Curse จาก Pukpui ไม่ทราบว่ามี ให้แทรกได้หรือไม่ และต่อเนื่องด้วยยิง Lose Ability อยากทราบว่าผลจะเป็นอย่างไรอ่ะครับ
« Last Edit: July 26, 2009, 02:28:44 PM by Merarthas » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #32 on: July 26, 2009, 03:59:51 PM »

1. ยังต่อสู้อยู่ครับ ไม่ออกจากการโจมตี

2. ทำได้ครับ / ใช่ครับ

3. มี ของการติด curse ครับ / Grandecross สูญเสีย ability ครับ

Merarthas
Member

« Reply #33 on: July 26, 2009, 06:03:30 PM »

จากข้อ 3

แปลว่า Grandecross จะสูญเสีย Ability ที่เห็นอยู่ใน Text ของตน ก้อ คือ สภาพที่ Growth จาก Envoy เนื่องจาก "ได้รับ" แต่สภาพ At+2 Mp-1 และ ยกเลิก Curse จะไม่สูญเสียไปใช่ใหมครับ เพราะอันนั้นเปนอบิลิตี้ของ Envoy ที่ส่งผลให้ Grandecross

1.คำว่า "นำ" เป็นการสั่งจาก Seal หรือผู้เล่นครับ อาทิ Pustatia The Whirlwin Dragon เปลี่ยน line นำ Seal 1 ใบในสนามไปที่ at line
« Last Edit: July 26, 2009, 11:07:08 PM by Merarthas » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #34 on: July 27, 2009, 01:56:45 AM »

ก็ยัง growth อยู่ครับ แต่ไม่มี ability บวกค่าพลัง
และยังมี At+2 Mp-1 และ ยกเลิก Curse อยู่ด้วย

1. ถ้าไม่ได้เขียนว่าผู้เล่น ก็จะเป็นผลจาก seal ไปสู่ seal ครับ

Merarthas
Member

« Reply #35 on: July 28, 2009, 01:06:33 AM »

การใช้ Holy Votaress ครับ

1.ผมงงมากๆครับกับ step ของการใช้ Holy Votaress น่ะครับ อาทิครับ

1.1 ผมประกาศโจมตี
1.2 ฝายตรงข้ามร่าย Houdini ใส่
1.3 ผมร่าย Holy Player ทำลาย Houdini
1.4 ฝ่ายตรงข้ามร่าย Cool moon มา
1.5 ผมร่าย Holy Votaress ฟรีเพื่อทำลาย Cool Moon ได้ใหมครับ (ถือว่ายังอยุในช่วง การตก Shire ของ Holy Player หรือไม่)

คืออยากจะทราบ step หลังการประกาศโจมตี น่ะครับ ว่าจังหวะร่าย กับการตก shire ของมิสติกการ์ดที่เป็นแบบส่งผลแล้วหลุดเลย (อาทิ 0 Turn) ว่าเป็นอย่างไร และมีการทำงานแทรกซ้อนอย่างไรอ่ะครับ

2 ถ้าใน shirne ของเรามี Holy Votaress 1 ใบ
(2.1)เราประกาศโจมตี
(2.2)ฝ่ายตรงข้าม ร่าย it's no Joke!!!
(2.3)เราร่าย Holy Prayer ทำลาย It's no Joke!!!
(2.4)ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Inquisition ทำลาย Holy Prayer
(2.5)ตอน Holy Prayer ตก shire เราร่าย  Holy Votaress จาก shirne หรือจาก มือ
(2.6)ฝ่ายตรงข้ามใช้ High Priest of Ekklesia(1) ทำลาย Holy Votaress

อยากทราบว่า
1.ตอนเราร่าย Holy Votaress จาก Shire นั้นยังอยุในช่วงของ การตก Shirne ของ Holy Prayer หรือไม่
ถ้าข้อที่ 1 ใช่
2.เราสามารถที่จะนำ Holy Votaress เข้ามาสนามอีกทีได้หรือไม่เพราะยังอยู่ในช่วงตก Shirne ของ Holy Prayer
3.ในบรรทัดที่(6)นั้น นอกจาก High Priest of Ekklesia แล้ว Inquisition การตกShireของ Meteor Swarm, การตก Shirne จากกองการ์ดของ Ordonus, the Spear of Order
4.อย่างนี้แล้วถ้าไม่เกิดเหตุการณ์บรรทัดที่ (6) เมื่อ Holy Votaress ตก Shire มันจะสามารถกลับมาได้อีกหรือไม่

เหมือนอย่างกรณีของ Rising  Sun ที่ ลูป AT 100 ล้าน

มังกร
Moderator
Member

« Reply #36 on: July 28, 2009, 02:36:22 AM »

อันดับแรกต้องเข้าใจก่อนว่า เราสามารถร่ายการ์ดแทรกการร่ายของการ์ดใบอื่นๆ ได้
ดังนั้น การ์ดเหล่านั้นจะยังไม่ตก shrine ครับ เพราะยังร่ายไม่สำเร็จ

สำหรับการร่ายติดๆ กันแบบนี้ ถ้าไม่มีฝ่ายไหนถามว่ายอมให้ร่ายสำเร็จหรือยัง ก็หมายความว่าร่ายแทรกกันไปเรื่อยๆ ครับ คือ ช่วงที่ Cool Moon เข้ามาในสนาม Holy Player ยังร่ายไม่สำเร็จ จึงยังไม่ตก shrine ด้วย ทำให้ใช้ ability ของ Holy Votaress ไม่ได้ครับ

1. ใข่ครับ

2. ไม่ได้ครับ เพราะผ่านช่วงเลือกการทำงานของ Holy Votaress มาแล้ว ดังนั้นเฉพาะใบที่อยู่ใน shrine หรือบนมืออยู่แล้วถึงจะร่ายฟรีได้ครับ

Merarthas
Member

« Reply #37 on: July 28, 2009, 03:31:33 AM »

หมายความว่า คิดแบบง่ายๆ เราจะใช้ Holy Votaress ต่อได้หลังจาก Step สำเร็จไปแล้วทุกใบ และการ์ดทุกใบก็จะเกิดผลซึ่งเราไม่้ต้องเผาเรียงไปก้อได้เปรียบเสมือนเี่ีีีรามี Holy Player ที่เผาฟรัได้อยุในมือป่ะครับ เพราะยังงัย เราจะเผาใบแรกที่ฝั่งตรงข้ามร่ายมาก็ได้เพราะเราเลือกตอนอยุในช่วง Holy Player ตก Shire 
« Last Edit: July 28, 2009, 03:34:02 AM by Merarthas » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #38 on: July 28, 2009, 07:11:18 PM »

ใช่ครับ

Merarthas
Member

« Reply #39 on: August 01, 2009, 11:37:58 PM »

พวกที่ใช้สกิลสำเร็จจากมือ สามารถตกเปนเป้าหมายของมิสติกการ์ดแบบไดบ้างครับ อาทิ David โดดมาแล้ว เรายิง Soprano ใส่ จะได้ใหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #40 on: August 02, 2009, 06:26:30 AM »

พวกจังหวะเดียวไม่ทันครับ skill ทำงานไปแล้ว

HolyVampire
Member

Email
« Reply #41 on: August 02, 2009, 02:54:52 PM »

พวกจังหวะเดียวไม่ทันครับ skill ทำงานไปแล้ว
หมายความตกเป็นเป้าหมายของมิสติกได้ทุกประเภท แต่ พวกที่ใช้ Skill จาก Hand Zone คือไม่สามารถใช้ใส่เพื่อให้สกิลไม่ทำงานได้เรยหรอคับ ซึ่งเราต้องดูบริบทว่า ถ้าสั่งมายัง Seal ในสนาม เนียจะไม่ทัน แต่ถ้าอย่าง Quartus Tuba ก้อจะทันเพราะสั่งไปยัง Hand Zone เรยยังไม่เข้าสู่ Arena ใช่ใหมครับ

แล้วพวกมิสติกประเภท It'S No Joke ยังงี้จะใช้ได้ใหมครับ เพื่อย้ายเป้าหมายของ David ให้ไปที่ตัวอื่น เพราะในบริบทบอกว่า ย้ายเป้าหมายของ Skill ของ Seal 1 ใบ ไปที่ Seal 1 ใบในสนาม ซึ่งปกติจะย้ายได้แค่ใน Arena อยากทราบว่าใช้กะ David ได้ใหมอ่ะครับ แล้วทันใหมอ่ะคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #42 on: August 02, 2009, 03:22:43 PM »

ใช้ Quartus Tuba ได้อยู่แล้วครับ เพราะช่วงแรกนั้น seal จะอยู่บนมือ
skill ที่ทำงานเป็นสองช่วงและใช้การ์ดทั่วไปหยุดการทำงานได้ จะมีคำว่า "จากนั้นสั่ง" อยู่ด้วยครับ

ย้ายเป้าหมายได้ครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #43 on: August 06, 2009, 02:21:31 PM »

ถามเกี่ยวกับ Elevation Of Soul ตามนี้ คำว่า ผู้ควบคุม หมายถึงซีลที่ติด Charm Curse สำเร็จใช่ใหมครับถ้าเปนตาม นี่อ่ะครับ จะใช้ได้ใหมครับ

1.เค้าแปะ St.magnus ใส่ Ziz เลือก Ability ที่ 2
2.ผมใช้ Holy Player รักษา
3.เค้าใช้ Elevation of Soul นำ Ziz ไปยัง Shire

ทำได้หรือไม่ครับ คือสงสัยคำว่าผู้ควบคุมน่ะคับ จังหวะที่ Seal ติด Charm Curse จะเปนของ ผู้ควบคุมเรยหรือป่าวครับ หรือต้องติด Charm Curse สำเร็จไปแล้ว ไม่ถูกยกเลิก และ รักษา Seal เปลี่ยนการควบคุมแล้ว อ่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #44 on: August 06, 2009, 06:09:32 PM »

ช่วงที่ติด curse ผลยังไม่เกิดนะครับ ดังนั้นร่าย Elevation of Soul ในช่วงที่ติด curse เฉยๆ ไม่ได้ครับ ต้องรอให้ผลของ curse เำกิดก่อน ถึงจะทำได้

Merarthas
Member

« Reply #45 on: August 08, 2009, 10:51:23 PM »

พวกที่มี Ability "X Curse ไม่สามารถถูกยกเลิกได้"(X คือ Curse ชนิดต่าง) ถ้าเรามี Ability ที่ "ยกเลิก Abilty ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม ก้อไม่สามารถยกเลิก Ability ได้ใช่ใหมครับ

อาทิ

Grande โดน Stone Curse จาก Evil แร้วมี Seal 1 ใบบอกว่า Stone Curse ไม่สามารถถูกยกเลิกได้

อยากทราบผลจะเ้ปนอย่างไรและทำมัยครับ ขอบคุณคับ

Merarthas
Member

« Reply #46 on: August 09, 2009, 02:44:04 AM »

การแยก คอม แยก ซีลรองรวมร่าง กะ Seal หลักเวลาสั่งแยกร่าง ต้องกำหนดไลน์ใหม่ใหมครับ แร้วถ้าไม่ต้องกำหนดไลน์ Seal รองรวมร่างจะอยุที่ไลน์ใหนอ่ะคับ

เช่น เอา Tango แยกคอมแยก เพื่อชี้ตัวข้ามไลน์ได้ใหม่ทุกเทิร์น

มังกร
Moderator
Member

« Reply #47 on: August 09, 2009, 03:35:46 AM »

ก็ติด curse ครับเพราะยกเิลิกไม่ได้

เมื่อแยกร่าง seal รองรวมร่างจะอยู่ line เดียวกับ seal หลักครับ
และไม่ถือว่ามีการกำหนด line ด้วย ที่บอกว่าชี้ใหม่ทุก turn นั้นทำไม่ได้นะครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #48 on: August 10, 2009, 03:57:49 AM »

ถามต่อหน่อยครับ

เรื่องการเปลี่ยน Zone ของการ์ดคับ

สมมุติว่าผมใช้ Choose After Death เลือก Seal 1 ใบใน Shire สูญเสีย Skill/Ability Inf Turn

อยากทราบว่าเมื่อขุด Seal มาสู่ Arena จะยังสูญเสียอยุรึป่าวคับ  รึไม่สูญเสียเพราะการ์ดลืมสภาพไปแล้ว

อยากทราบว่า มีอะไรบ้างครับที่ทำให้ Seal ลืมสภาพของการจดจำ Tricker Ability/Abilty

อาทิ ขึ้นมือ เข้ากองการ์ด

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #49 on: August 10, 2009, 04:24:24 PM »

เรื่องการเปลี่ยน Zone ของการ์ดคับ

สมมุติว่าผมใช้ Choose After Death เลือก Seal 1 ใบใน Shire สูญเสีย Skill/Ability Inf Turn

อยากทราบว่าเมื่อขุด Seal มาสู่ Arena จะยังสูญเสียอยุรึป่าวคับ  รึไม่สูญเสียเพราะการ์ดลืมสภาพไปแล้ว <<< สูญเสียครับ

อยากทราบว่า มีอะไรบ้างครับที่ทำให้ Seal ลืมสภาพของการจดจำ Tricker Ability/Abilty <<< เข้ากอง, ออกจาเกม,
ขึ้นมือครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #50 on: August 10, 2009, 09:12:31 PM »

การใช้ Kali ใส่ Seal Evil เลือกทำลาย เค้าใช้ It No Joke ไปเราต้องเลือกใหม่หรือปล่าวคับ หรือว่าเราต้องเลือกไปก่อนแล้ว ถึงจะค่อยย้ายไปซึ่งถ้าเป้าหมายใม่ใช่ Evil เราก้อใช้ผิดพลาดไปแล้วก้อนำลง Shire

Nihil
Member

Email
« Reply #51 on: August 11, 2009, 12:25:28 AM »

เลือกใหม่ไม่ได้แล้ว ดังนั้นถ้าไม่ใช่ evil ก็ตก shrine ไปเฉยๆ ครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #52 on: August 15, 2009, 10:07:32 PM »

Seal ที่ติด Charm Curse ซึ่งโดนฝ่ายตรงข้ามควบคุมอยุ กะ Seal ที่ติด Dimension Curse  สามารถเป็นเงื่อนไขการ Growth ได้ใหมคับ

Nihil
Member

Email
« Reply #53 on: August 16, 2009, 05:11:17 AM »

ได้ครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #54 on: August 17, 2009, 12:34:11 AM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=54167.0

จาก Text ของ Yamato No Orochi เนี่ยเราต้องจ่าย MP ค่าโจมตีเพิ่มหรือเปล่าคับ เพราะเหมือนกับของ Ancalagon เลย ซึ่งไม่ต้องจ่าย Mp ค่าโจมตี

การ Combination ของ Yamato ที่บอกว่ารวมร่างกับ Dragon นี่บังคับ Double หรือไม่คับ หรือจะ Triple ก้อได้ขอแต่มี Dragon ในท่ารวมร่างนั่นๆ

ถ้าไม่ต้องจ่ายจริงๆโหดขริงจ่าย 2 ออล 

Sac Seal X ใบ จากนั้น S สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้ 1 Turn จากนั้นสั่ง  S โจมตี X ครั้ง เมื่อ  S รวมร่างกับ Dragon[Mp2]

Nihil
Member

Email
« Reply #55 on: August 17, 2009, 12:59:54 AM »

ไม่ต้องจ่าย Mp ค่าโจมตีเพิ่มจ้า

ใช้ได้เฉพาะในท่า Double ครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #56 on: August 17, 2009, 02:16:13 AM »

Weretiger ตัวไหม่สามารถสั่ง David ไม่ให้ใช้สกิลได้ป่ะคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #57 on: August 17, 2009, 11:39:10 AM »

ถ้าอยู่ใน subturn โจมตีของเรา เขาก็สั่งใช้ skill จากมือไม่ได้ครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #58 on: August 17, 2009, 11:58:11 PM »

การ ออกจากสนาม มีอะไรบ้างครับ นอกจาก ตก Shire ออกจากเกม ขึ้นมือ กลับเข้ากอง

ในกรณีจอง Thalucus การออกจากสนามที่ส่งผลให้ at+ สามารถ +at ตามที่ Effect ข้างบนเรยรึเปล่าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #59 on: August 18, 2009, 02:58:07 PM »

มีแค่นั้นล่ะครับ และ Thalucus ก็จะบวกค่าพลังตามที่ยกมาข้างต้นได้

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: