Summoner Master Forum
October 02, 2024, 11:33:37 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: คำถามจากร้านน้าหมีทอย์ครับ ลพบุรี  (Read 11540 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
nameetoy
Member

Email
« Reply #30 on: July 18, 2009, 05:10:43 AM »

1.ในการต่อสู้ Seal ทั้ง 2 ฝ่าย มี ability ทำงานระหว่างต่อสู้ทั้งคู่ ใครเกิดก่อนครับ รึว่าเกิดผลพร้อมกัน

2. เหตุการณ์ ที่เป้นตัวอย่างนี้ สมมุติเป็นการแข่งจริงจัง

Khalid Azar โจมตี Sacrifice Pumpkin Witch Sprite แล้วผลของ ability ของ Pumpkin Witch Sprite  ทิ้งการ์ด 1 ใบในมือแทน เราทิ้ง Flereous  Flereous ตกสุสานแล้วนำเข้ามาเราเลือกให้ +AT 2 ให้ Khalid Azar ระหว่าง Sacrifice เรามี Mask Doom Therion อยู่ในสนาม เราจั่ว CARD 1 ใบ

คำถาม
2.1.ขั้นตอนทั้งหมดเนี้เกิดจาก ability ทั้งหมด ในการทำงานถือว่าทำงานรวดเดียวหมดเลยรึว่าเป้นที่ละขั้นตอน ระหว่างขั้นตอนนี้มี ไหม ถ้ามี มีขั้นตอนตรงไหนบ้าง ทำไมถึงถามแบบนี้ เพราะ ระหว่างที่เราสั่งการ์ณอยู่นั้น ฝ่านตรงข้าม สั่ง Seal กระโดดมา Freeze Curse เรา แล้ว CARD ที่จั่วมาได้นั้น เป็น Holy Prayer เราจะใช้รักษา Curse เพื่อตีต่อได้เลยไหม รึว่าโดนหยุดตั้งแต่ตรงไหนครับ
2.2. ตามกติกาในการสั่ง การณ์ยาวแบบนี้ เราต้องสั่งอย่างไงให้ฝ่ายตรงข้ามสามารถขัดขวางได้ทัน ไม่ใช่เราร่ายยาวจนแทบจะจบอยุ่แล้ว เค้ากระโดดเข้ามา Freeze Curse (หมายถึงตามจังหวะที่ควรจะเป้นในการแข่งขันจริงจัง)
2.3. ถ้าฝ่ายตรงข้ามต้องการขัดขวาง ควรจะ ขัดขวางตอนไหนถึงจะถูกต้อง เพราะว่า Freeze Curse ทำให้ เปลี่ยน Line แล้วตีต่อไม่ได้ จะถือว่า Sacrifice Pumpkin Witch Sprite เกิดผลสำเร็จไหม เพระว่ามี combo ไปอีกยาวจนได้ CARD ใบใหม่

3. เหตุการณ์ ที่เป้นตัวอย่างนี้ สมมุติเป็นการแข่งจริงจัง

Seal ฝ่ายเราสั่งตีไปที่ ฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Cool Moon มา Freeze Curse แล้วเรารู้ว่าในมือเค้า ถือ Marvelous Matron ในชุด H.X.II อยู่ และในมือเราถือ kuku รออยู่ เราเลยอนุญาติให้ติด Cool Moon เกิด Freeze Curse ที่ตัวเรา ระหว่าง Freeze Curse กำลังจะทำงาน เราขอ ร่าย KUKU ไปที่ตัวเราเพื่อเร่งให้ผลหายไปครบ 1 turn เพื่อตีต่อไป สามารถทำได้ไหม ผมเข้าใจถูกไหมครับ ว่าระหว่างการเกิด Curse ยังคงมี ให้เราแก้ได้อยู่ เหมือนรักษา Death Curse ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยอธิบายให้ผมฟังด้วยครับ (ขั้นตอนนี้ Cool Moon จะตกสุสานตอนไหน)

4. เหตุการณ์ ที่เป้นตัวอย่างนี้ สมมุติเป็นการแข่งจริงจัง

วันนี้เล่นกับ พวกนักธนู ลม ทั้งหลายมา ขออภัยจำชื่อไมได้จริงๆ ลืมจดมา แต่คุณน่าจะเข้าใจ จะมี 2 ตัวที่ เข้ามาในสนามแล้ว ให้เราเลือกนำ mystic card เข้ากอง 1 ใบ กับอีก ตัวนึงที่ ขอดู CARD ทั้งหมดในมือ แล้วเค้าเลือกให้เรานำเข้ากอง  1 ใบ

สถานการณ์คือ
4.1 ตัวที่ 1 เมื่อเค้าร่ายเข้ามาแล้วให้เราเลือกเอา  mystic card เข้ากอง 1 ใบ เราถืออยุ๋ 2 ใบ หรือมากกว่าน้อยกว่า แล้ว CARD ใบนั้นเป็น เราขอร่าย ไปแปะที่ตัวเรา ทั้งหมดก่อนโดนเอาเข้ากองได้ไหม ถือว่าอยุ่ใน ตอนร่าย Seal เข้ามาหรือไม่ ถ้าไม่ได้เพราะอะไรครับ (เอาตกสุสานดีกว่าเข้ากอง)

4.2 ตัวที่ 2 ดู CARD ทั้งหมดในมือ แล้วเค้าเลือกให้เรานำเข้ากอง 1 ใบ  ถ้าเค้าเลือก mystic card เราจะทำเหมือนข้างบนได้ไหม และถ้าเค้าเลือกเป็น Seal แล้ว Seal นั้นมี Skill ที่โดดลงมาได้ เราใช้ ร่ายลงมาได้ไหม แล้วผลการเลือกของเค้าจะเปลี่ยนเป้าหมายรึว่า หายไปเลย ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยอธิบายด้วยครับ

5. ถ้า Seal ที่ต่อสู้กัน คนโจมตีคือ

Ilma, the Princess of Felasia (ตัวนี่ที่คุณยกตัวอย่างมา ผมหาไม่เจอใน DATA เลย)
เมื่อ [S ] โจมตี เราสามารถนำ [light] ที่ไม่ได้รวมร่าง 1 ใบในสนามฝ่ายเราขึ้นมือ จากนั้น Seal ที่ถูก [S ] โจมตี ยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ [S ] 1 Turn (1 / Turn)

ต่อสู้กับ

Shula Azar
เมื่อ Shula Azar ต่อสู้กับ Seal ที่มี Sp มากกว่า Shula Azar Seal นั้นยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ Shula Azar 1 Turn หรือ At -2 / 1 Turn

เมื่อสู้กัน ผลยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ [S ] จะทำงานอย่างไงครับ ใครยกเลิกใครก่อน รึว่าทำงานพร้อมกัน ยกเลิกทั้งคุ๋ รึว่าคนตีก่อนได้ยกเลิกก่อนครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: July 18, 2009, 05:20:07 AM by nameetoy » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #31 on: July 18, 2009, 03:32:07 PM »

1. ability ของ seal ของเจ้าของ subturn โจมตีทำงานก่อนครับ (คนสั่งโจมตี)

2.1. ทำงานในช่วงเดียวกันครับ แต่ทีละขั้นตอนครับ
มี step ของการตก shrine ของ Flereous ครับ และก็มี จากการจั่วด้วย
ได้จั่วก่อนเกิด ของการตก shrine ครับ ดังนั้นจะใช้แก้ได้

2.2. ฝ่ายตรงข้ามต้องเป็นคนบอกครับว่าจะแก้ใน ไหนบ้าง

2.3. ก็แก้ตอนโจมตีครับ ที่ ability ยังไม่ทำงาน เพราะยังไม่ได้จั่ว
แต่ถึงจะโดน freeze แต่ ability เมื่อโจมตีก็ยังทำงานนะครับ

3. เร่งที่ตัว seal curse ไม่หายนะครับ เพราะ curse เกิดจาก cool moon
ต้องเร่งที่ cool moon ตอนที่ติด curse แล้วเพราะช่วงนี้ผลของ curse ยังไม่เกิด แต่การ์ดสามารถถูกเร่งได้โดย kuku แล้ว

4.1 ร่ายก่อนได้ครับ เพราะ ability/skill ของ seal ยังไม่ทำงาน

4.2 เราร่าย/ใช้ skill แทรกได้ก่อนครับ จากนั้นฝ่ายตรงข้ามค่อยดูการ์ดในมือและเลือก

5. ทำงานทั้งคู่ครับ เพราะต่างฝ่ายก็ส่งผลให้อีกใบ และผลที่ส่งไปนั้นก็ไม่ได้ทำให้ ability ของแต่ละใบทำงานไม่ได้ จึงทำงานทั้งคู่ครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #32 on: July 19, 2009, 12:46:27 AM »

1. Maelstrom merman เราโจมตี โดยมี ability เมื่อโจมตีสามารถเปลี่ยน Line Seal 1 ใบ ได้ แต่โดนฝ่ายตรงข้าม ใช้ mystic card  No Attacking มาติดที่ Maelstrom merman ทำให้ไม่สามรถโจมตีได้ จะถาม ฝ่ายตรงข้ามต้องเปลี่ยน Line อยุ่ไหมจาก ability

2. Shula Azar
เมื่อ Shula Azar ต่อสู้กับ Seal ที่มี Sp มากกว่า Shula Azar Seal นั้นยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ Shula Azar 1 Turn หรือ At -2 / 1 Turn

เมื่อต่อสู้ กับ  Red Robe Evoker ที่ +AT อยู่ 10 เมื่อต่อสู้ ผล + จาก Ability Red Robe Evoker จะหายไปเลยไหม รึว่ายกเลิก ชั่วคราว พอผ่านก็กลับมา + เหมือนเดิม

3.จากข้อ 2 ถ้า ร่าย Andromeda สูญเสีย Skill และ/หรือ Ability  ที Red Robe Evoker ที่ +AT อยู่ 10 ค่าพัลงที่ + จะหายไปเลยรึว่าพอผ่านไปครบ turn ก็กลับมา + ต่อ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #33 on: July 19, 2009, 01:58:36 AM »

1. ยังเปลี่ยนอยู่ครับผม

2. หายไปหมดเลยครับผม

3.  ค่าพลังที่ + ไปแล้วจะไม่หายครับ แต่ตอน Andromeda ยังแปะอยู่จะไม่ได้ + เพิ่มครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #34 on: July 31, 2009, 06:50:21 AM »

Sire Ishan, the Prince of Zalom

Skill:
ย้ายเป้าหมายการโจมตีของ Seal 1 ใบไปที่ Sire Ishan, the Prince of Zalom (Inf) (Mp 1)

ถ้าตัวมันอยุ่ใน DF และมี seal เราอยู่ใน AT ละครับฝ่ายตรงข้ามจะตีข้ามมาได้ไหมถ้าตัวมันไม่สามรถตีข้าม line ได้

มังกร
Moderator
Member

« Reply #35 on: July 31, 2009, 05:36:50 PM »

จะโจมตีที่ Sire Ishan ใน df line ได้เลยครับ และไม่ใช่การโจมตีข้าม line

nameetoy
Member

Email
« Reply #36 on: July 31, 2009, 07:20:11 PM »

Seraph’s Portrait

เมื่อ Seraph’s Portrait ตก Shrine จากสนาม นำ Seal 1 ใบที่มี Lv1 หรือ 2 ใน Shrine ขึ้นมือ

1. ตัวมันสามารถเป้นเป้าหมายของ Ability ตัวมันได้ไหม

2. เวลาเกิดการตก Shrine  และ Seal มี Ability การทำงาน มันจะลำดับแบบนี้ถูกไหม

Seal กำลังจะลง Shrine ----> Inf ---> Seal ตก Shrine แล้ว Ability ทำงาน ---> Inf ---> Ability ทำงาน เสร็จสิ้น

จะได้เอาเป็นแนวทางในการทำงานอื่นๆของพวก Seal ทีมี Ability "เมื่อตก Shrine"

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #37 on: August 01, 2009, 02:34:28 AM »

1. ยกตัวเองกลับได้ครับ

2. ประมาณนั้นครับผม 
อนึ่ง seal กำลังตก shrine ถือว่าอยู่ใน shrine แล้วนะครับแต่ ability เมื่อตก shrine ยังไม่ทำงาน

nameetoy
Member

Email
« Reply #38 on: August 03, 2009, 04:33:33 AM »

01..Seal 071   Leafland Garuda Wizard HX.II โดดเข้ามาในสนามแล้ว Seal ที่กำลังโจมตี ยกเลิก skill และ Ability  ที่ส่งให้ +/- พลัง (ผมเขียน ถูกไหมว้าไม่มีในมือ)
ประเด็นคือ ถ้า Seal ที่เป็นเป้าหมาย +ค่าพลังจาก mystic card ประเภท PS หรือประเภทอื่นๆ เมื่อ Leafland Garuda Wizard ซี้เป้ามาที่ Seal นี้ mystic card จะหลุดลง สุสานไหมครับ ถ้าหลุดเพราะเหตุใด ถ้าไม่เพราะเหตุใด ในกรณีที่ mystic card นั้นเป้นทั้ง PS หรือชนิดอื่นๆที่แปะบน Seal เป้าหมาย

02. การกระโดดเข้ามาของ  Leafland Garuda Wizard ถือเป็นการใช้ Skill เข้ามาในสนาม และเมื่อเข้ามาแล้ว Ability  ให้ยกเลิก +/- พลัง ค่อยทำงานถูกไหมครับ ฉะนั้น Seal ที่เป้นเป้าหมายที่มี Ability ยกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม ก็จะไม่ถูกลบค่าพลัง ถูกไหมครับ อย่าง Farid เป้นต้น

03. ถ้าในฝ่ายเรามี Khalid Azar อยุ่ในสนาม Seal ฝ่ายตรงข้าม ที่ไม่ใช่น้ำ LV 1 หรือ 2 ไม่สามารถใช้ Skill ในมือได้  ทวน Ability นี้กลับให้เข้าใจอีกที หมายถึง ไม่ว่าจะเป็น Seal ตัวไหน ธาตุอะไร  LV เท่าไร ก็ไม่สามารถ สั่งใช้ Skill ในมือได้ถ้าไม่ใช้ Seal ที่เป้น ธาตุ น้ำ ที่มี LV 1 หรือ 2 ใช่ไหม เช่น Leafland Garuda Wizard ก็ไม่สามารถโดดลงมาได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

04. ใน Turn ป้องกัน Seal ฝ่ายป้องกัน สั่งใช้ Skill ใดๆ ไปแล้วก็ตาม ถือว่าเป็น Inactive Seal ไหม  เมื่อฝ่านไป Turn โจมตี ยังคงเป็น Inactive Seal อยุ่ไหม สามารถสั่งการใดๆได้ไหม โจมตี ใช้ skill รึว่าเปลี่ยน line ถ้าไม่ใช่เพราะอะไร หรือว่าพอเปลี่ยนทุกๆ Subturn Seal ที่เป็น Inactive Seal กลายเป็น active Seal ครับ สับสน

05. Fiery Tail Squirry
นำ Fiery Tail Squirry เข้ามาในสนามจากมือ จากนั้นสั่ง Fiery Tail Squirry ทำให้ผู้ใช้ Skill Sacrifice [Fire] 1 ใบ; [Fire] 1 ใบในสนาม At +2 Df -2 / 1 Turn (Inf) (Mp 2)
Sacrifice Fiery Tail Squirry; Seal 1 ใบในสนาม At -2 / 1 Turn เมื่อมี [Fire] ใบอื่นในสนาม (Mp 1)

สามารถให้ตัวมันเป้นเป้าหมายใน Sacrifice ได้ไหม เมื่อมี ไฟ ใบอื่นในสนาม

06. Seal ฝ่านตรงข้าม สั่งตีมาแล้วที่ฝ่ายเรา แล้วเรา  inf  ให้ Seal ที่กำลังโจมตีนั้นติด Charm Curse Seal นั้นจะทำไงต่อ
06.1 ตี Seal เราไมได้แล้วใช่ไหมครับ ต้องหาเป้าหมายใหม่คือ Seal ฝ่ายตรงข้าม ถูกไหมครับ
06.2 แล้วถ้าฝ่ายตรงข้ามไม่มี Seal ใน AT LINE เลย จะตีไป DF LINE ฝ่ายตรงข้ามได้ไหม ถ้า Seal นี้อยุ่ใน AT LINE ฝ่ายตรงข้าม และไม่มี ความสามรถในการตีข้ามไปที่ DF LINE
06.3 ถ้ามีความสามรถในการตีข้ามไปที่ DF LINE จะตีไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 03, 2009, 04:45:48 AM by nameetoy » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #39 on: August 03, 2009, 10:09:41 PM »

01. จะหลุดเฉพาะการ์ดประเภท PS ครับ

02. ไม่ถูกครับ ส่วนที่ทำงานในสนามก็เป็น skill ถ้าไม่ใช่ seal ที่ยกเลิก skill ได้  skill นี้ก็ยังส่งผลอยู่ครับ

03. อย่าทวนกลับครับ เราไม่ได้เขียนให้อ่านย้อนหลังได้
ความหมายคือ seal ที่มี LV 1 หรือ 2 ใช้ Skill จากมือไม่ได้ เว้นแต่เป็นธาตุน้ำ
ดังนั้น Leafland Garuda Wizard ใช้ skill ได้ครับ

04. ไม่ว่าผู้เล่นคนไหนก็ตามบอกผ่าน seal ทุกใบในสนามจะกลายเป็น active seal ครับ
ดังนั้นพอเข้า subturn โจมตีก็เป็น active ครับ สั่งการได้ตามปกติ

05. ได้ครับ

06. จะออกจากการโจมตีทันทีครับ เพราะถูกเปลี่ยนผู้ควบคุม

nameetoy
Member

Email
« Reply #40 on: August 04, 2009, 06:43:13 PM »

เรียบเรียงใหม่สงสัยจะงงไป

Seal กำลังต่อสุ้กัน Seal ที่สั่งโจมตี กำลังแปะ mystic card Logos ไว้ที่ตัวมัน Seal และฝ่ายตรงข้ามกำลังป้องกันในช่วง
Logos
Ability:
Seal ที่ Logos ติด ยกเลิก Skill และ Ability ของการ์ดทุกใบที่ไม่ใช่ของ Seal ที่ Logos ติด (ผลของ Logos ไม่สามารถยกเลิกได้ และ Ability ของ Logos ไม่สามารถสูญเสียได้)

คำถาม
1. ฝ่ายตรงข้ามใช้ It's no Joke!!! ในช่วง ย้ายมาแปะที่ตัวมันได้ไหม
2. ระหว่างร่าย Logos ถือว่าผลของมันทำงานรึยีงครับ ไม่เข้าใจคำว่า ผลของ Logos ไม่สามารถยกเลิกได้
2. ถ้าฝ่ายสั่งตีแปะ Logos ได้ไปแล้ว ฝ่ายป้องกันสามารถร่าย mystic card แปะที่ตัว Seal เค้าเอง ซี่ง เกิดจะผลกับตัวเค้าเอง เช่น +พลัง จะเกิดผลไหม
3. ฝ่ายป้องกันใช้ Eye of Providence และเลือกผลป้องกันการโจมตีจากเผ่าพันธ์นั้นเป็นผลสำเร็จ จะป้องกันการโจมตีครั้งนี้ได้ไหมจาก Seal ที่สั่งโจมตีมาแล้วแปะ Logos ไว้ได้ไหม
4. ในข้อที่ 3 ถ้าเลือกเป็น ป้องกัน mystic card ประเภท tarot แล้วเกิดผล จะป้องกันได้ไหม
5. ทั้งข้อ 3,4 จะเกิดผลการเปิด CARD ใบบนสุดไหม ถ้ากรณีที่ไม่สามารถป้องกันได้แต่ยังต้องเปิดอยุ่รึเปล่า

อีกคำถาม
Lava Kaijuu
Ability:
เมื่อ Lava Kaijuu โจมตี เราสามารถ Sacrifice [Fire] 1 ใบ จากนั้น Lava Kaijuu At +1 / Turn
เมื่อ Lava Kaijuu เข้ามาในสนาม Fortune 2
- [true] Lava Kaijuu At +3 / Turn
- [Fault] Lava Kaijuu At -1 Mp -1 / Turn

เมื่อเข้าในในสนาม แล้วเกิดการทาย ถูก(หรือผิดก็ตาม) ได้รับผล +At (หรือ -AT ก็ตาม)  แบบ Turn สามารถทำให้ สูญเสียผล +/- นี้ได้ไหม  จาก Ability ของ Seal เช่น Shula Azar หรือ mystic card เช่น Andromeda ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 04, 2009, 11:43:52 PM by nameetoy » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #41 on: August 05, 2009, 12:19:46 AM »

1. ย้ายได้ครับ และ logos ลง shrine ไป

2. ยังไม่ทำงานครับ / ก็ยกเลิกไม่ได้ตามที่เขียนล่ะครับ

2. ถ้าติดการ์ดบวกพลังให้ใบที่ไม่ได้ติด logos ก็บวกพลังตามปกติครับ

3. ป้องกันการโจมตีได้ครับ เพราะการป้องกันการโจมตีเกิดผลที่ใบที่ Eye of Providence เลือกไว้

4. เกิดผลป้องกันครับ เพราะ logos ไม่ได้ส่งผลที่ใบนี้เลย

5. ได้เปิดครับ เพราะยังไงเสีย Eye of Providence ก็ได้ร่ายก่อน และเพราะทั้งสองใบนี้ติดที่ seal ของคนละฝ่ายอยู่แล้ว

ถ้าเป็นการยกเลิกของ Shula Azar จะทำให้ค่าพลังที่บวกแบบ turn หายไปได้
แต่ถ้าเป็น andromeda จะไม่สามารถสูยเสียค่าพลังที่บวกแบบ turn ได้ เพราะเป็นเพียงผลที่ค้างอยู่บน seal ไม่ใช่ ability ที่ทำงานตลอดเวลา

nameetoy
Member

Email
« Reply #42 on: August 11, 2009, 06:58:04 PM »

ระหว่างต่อสู้ ฝ่ายป้องกันร่าย Bastet มาติดที่ Seal ระหว่างการร่าย ของ Bastet  ฝ่ายบุกร่าย Change the World ย้าย Bastet มาติดที่ตัวตัวมัน
คำถาม
1. จาก  stap ข้างบน CARD ที่เลือกไว้จาก Bastet ได้เข้ามาในรึยังครับ รึว่าโดนย้ายก่อน
2. ถ้ายังไม่เข้ามา Bastet โดนย้ายไป ใครจะเป้นผู้นำการ์ดที่เลือกไว้เข้ามา รึว่าขั้นตอนเป้นอย่างไงครับ
3. ในกรณีเดียวกัน แต่ย้ายด้วย mystic card ใบอื่นที่สามารถย้ายได้ เช่น It's no Joke!!! หรือ Twelve Stars Crown จะเป้นอย่างไรครับ
4. ในกรณีเดียวกัน ถ้าไม่ใช่ Bastet แต่เป้น mystic card ใบอื่นที่ ใช้การแสดงรึว่านำเข้ามาจากกอง รึว่าสุสาน เช่น กระสือ Niranda Oracle หรืออื่นๆ ในการโดนย้าย จะเป้นเหมือนกันหมดไหมครับ ตามเหตุผลข้างบน คือ ประมาณว่า ผมการนำมาเข้าจะเป้นอย่างไง

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #43 on: August 11, 2009, 08:39:04 PM »

Change the World ย้าย Bastet ไม่ได้นะครับ เพราะการย้ายการติดนั้น จะย้ายได้เฉพาะใบที่ติดสำเร็จแล้วเท่านั้น ซึ่งเมื่อ Bastet ติดสำเร็จและผลเกิดแล้ว จะตก shrine ทันที เลยย้ายไม่ได้ครับ

3. Twelve Stars Crown ก็ย้ายไม่ได้ครับ เพราะต้องติดสำเร็จแล้วเหมือนกัน
ส่วน It's no Joke!!! นั้นย้ายได้ การ์ดที่เลือกก็จะเป็นใบเดียวกันกับที่ประกาศไว้ตอนร่าย Bastet

4. ก็นำการ์ดนั้นๆ มาติดที่ seal ของฝ่ายตรงข้ามแทน seal เราครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #44 on: August 12, 2009, 01:20:33 AM »

Change the World ย้าย Bastet ไม่ได้นะครับ เพราะการย้ายการติดนั้น จะย้ายได้เฉพาะใบที่ติดสำเร็จแล้วเท่านั้น ซึ่งเมื่อ Bastet ติดสำเร็จและผลเกิดแล้ว จะตก shrine ทันที เลยย้ายไม่ได้ครับ

3. Twelve Stars Crown ก็ย้ายไม่ได้ครับ เพราะต้องติดสำเร็จแล้วเหมือนกัน
ส่วน It's no Joke!!! นั้นย้ายได้ การ์ดที่เลือกก็จะเป็นใบเดียวกันกับที่ประกาศไว้ตอนร่าย Bastet

4. ก็นำการ์ดนั้นๆ มาติดที่ seal ของฝ่ายตรงข้ามแทน seal เราครับ

01. ถ้าเราปล่อยให้  Bastet เรียก mystic card PS มาติดสำเร็จแล้ว แล้วเราร่าย Change the World ย้าย mystic card PS ใบนั้นมาติดที่ตัวเราได้ไหมครับ รวมถึง Twelve Stars Crown  หรือปล่อยให้ กระสือ ,Niranda Oracle เรียกมา ติดจนสำเร็จด้วย แล้วย้ายเหมือนกัน

02. อีกคำถาม กรณี ผู้เล่น ฝ่ายโจมตีสั่งโจมตีไปที่ [Dancer]  1 ใบใน สนาม   [Dancer] ใบนั้นใน turn ป้องกัน ร่าย Masquerade แบบ เข้ามาในสนาม แปะที่ตัวมัน [Dancer] ใบนั้นสามารถ เปลี่ยน Line ได้เลยรึไม่ พอดีวันนี้ไปเล่นคนคนที่เล่น [Dancer] แล้วเถียงกันว่าเปลี่ยนได้เลย แต่ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะเปลี่ยนได้

03.Seal ที่ติด Last Dance Curse ,Poison Curse แต่ยังไม่ถึง trun ที่กำหนดที่จะต้องลงสุสาน สามารถนำมาเป้นใบรองได้หรือไหม แล้ว Curse จะหายไปไหมครับ

04. Seal ติด Stone Curse ใช้สกิลไมได้ แต่ Abilityยังคงทำงานอยู่  สั่งการไมได้ เมื่อถูกโจมตีสวนกลับไมได้ ไม่สามารถรวมร่างได้ ไม่สามารถเปลี่ยน line ได้ แล้วสามารถเป้นใบรองได้ไหม ครับ

05. Freeze Curse ใช้สกิลได้ Ability ยังคงทำงานอยู่  เรียกมาเป้นใบรองได้ไหมครับ

06. เมื่อมี Seal ใช้ skill "Seal 1 ใบที่มี Sp 1, 2, 3 ติด Death Curse" เรามี Seal ตัวเดียว แล้ว เรา Sacrifice หรือว่า เพิ่ม SP ขึ้น 4 5 รึว่าลบ SP=0 รึว่าทำให้ออกจากเกมไป ผู้ใช้ skill ต้องเลือกเป้าหมายใหม่ ใน Seal ฝั่งตัวเค้าเอง ถูกไหมครับ ถ้าไม่มีอีกเป็นอันยกเลิก ถูกไหมครับ รวมถึง กรณี Curse ชนิดอื่นๆ ด้วยถ้ามีการใช้ skill ในทำนองนี้ที่มี ข้อกำหนด เรื่อง SP
« Last Edit: August 12, 2009, 01:46:43 AM by nameetoy » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #45 on: August 12, 2009, 02:15:21 AM »

1. ก็ย้ายได้ครับ

2. เปลี่ยนเลยไม่ได้ครับ ต้องสั่งการด้วย ต้องกำหนด line ใน subturn โจมตีของเจ้าของการ์ดนั้นเท่านั้น

3. seal ที่ติด curse กำหนดให้เป็นใบรองรวมร่างไม่ได้ครับ

4. สวนกลับการโจมตีได้ครับ

5. seal ที่ติด curse กำหนดให้เป็นใบรองรวมร่างไม่ได้ครับ

6. ถูกครับ / ถ้าหาเป้าหมายไม่ได้ให้ออกจากการใช้ skill / เหมือนกันหมดครับ

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: