Summoner Master Forum
October 03, 2024, 01:27:35 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: คำถามจากร้านน้าหมีทอย์ครับ ลพบุรี  (Read 11573 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
nameetoy
Member

Email
« on: June 21, 2009, 04:22:54 PM »

Q1: ผู้เล่นร่าย seal ที่มีความสามารถของ Ability ว่าสามารถ "นำ Mystic card เข้ามาในสนาม" (หมายถึงโดยรวมนะครับ ไม่ใช่ text แบบนี้ เช่น "นำ Felasia Pennant (ไม่มีใน database) เข้ามาในสนาม" )  ระหว่างที่ ผู้เล่นกำลังนำ Mystic card เข้ามาในสนาม จากผลของ Ability ของ seal  นั้นๆ ผู้เล่นอีกฝ่ายสามารถ ร่าย High Priest of Ekklesia ทำลายทิ้งได้หรือไม่? (ถ้าใบอื่นไม่มีปัญหา เพราะทำลายด้วย Mystic card ประเภททำลายได้ แต่ High Priest of Ekklesia บอกว่า ทำลาย Mystic card ที่กำลังร่าย)

Q2:ถ้าไมได้จะใช้อะไรในการขัดขวางการนำ Mystic card  เข้ามาในสนามได้บ้างครับ จุดประสงค์ คือ การทำลาย Mystic card ใบที่กำลังเข้ามา สามารถ ใช้ Mystic card ประเภทยกเลิก Ability  ใน step ร่ายลงมาได้ไหม

Q1: Seal ผู้เล่นฝ่ายข้ามตรงได้รับ Ability มาจาก Seal ตัวอื่น เช่น "เพิ่มพลัง AT 3 3 subturn" แล้วฝ่ายเราโจมตีโดยมีความสามารถ "ยกเลิก"  Ability ฝ่ายตรงข้าม  Ability  ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามที่ได้รับมาจะหายไปไหม หรือ จากคำว่า "ยกเลิก" เป็น "ป้องกัน" จะมีผลเหมือนกันไหมครับ

Q1: มี Seal ฝ่ายตรงข้ามโดน Carm cure อยู่ เราสามารถใช้ skill  Cursed Stalker (เป็น skill ที่ต้องร่ายมาจากบนมือ) ของ seal ในชุด H.X.II 099/126 ทำลายทิ้งได้ไหมถ้า Seal ฝ่ายที่กำลังจะโดนทำลายมี Ability ห้ามใช้ skill จากมือ แต่โดย Carm cure  อยู่เช่น  Khalid Azar เพราะ skill นั้น บอกไว้ว่าทำลาย seal ที่ติด Cure ฝ่ายที่ผู้ใช้ skill ควบคุมอยู่ และเป็นการร่ายมาจากมือ

Q2: แล้วการใช้สกิลจากมือของ Seal สามารถ ยกเลิกรึว่าป้องกันด้วย Mystic card ประเภอ ยกเลิก skill ได้ไหม เช่น Andromeda

Q1:การห้ามจั่ว CARD นอก Draw Step จาก  Ability ของ Red Robe Evoker  ผู้เล่นสามารถใช้ Mystic card ประเภทจั่ว CARD ได้ไหม เช่น "ผู้เล่น 1 คน จั่วการ์ด 2 ใบ" หรือ ประเภท ทำตามเงื่อนไข ทิ้ง CARD ในมือ แล้วจั่วตามนั้นๆ (จำไม่ได้ว่า จั่วตาม MP ค่าร่ายรึว่า LV ไม่ได้จดมาครับขออภัย) และ ประเภท Ability ของ Seal ต่างๆ ที่นำ Seal ขึ้นมือจากกอง CARD  ถือเป็นการจั่วไหม  Ability ของ Red Robe Evoker  ห้ามนำ seal ขึ้นมือได้ไมหครับ

ขอบคุณครับจะเอาไปตอบน้องๆในร้าน ผมก็ตัดสินไม่ถูก
« Last Edit: June 21, 2009, 04:43:38 PM by nameetoy » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: June 22, 2009, 10:53:12 AM »

1. ทำลายไม่ได้ครับ เพราะไม่มี ให้ร่าย High Priest of Ekklesia
และเพราะ mystic ที่เข้ามา ไม่ได้ร่ายเข้ามาด้วยครับ

2. ไม่มีวิธีทำลายครับ ถ้าเป็นห้ามนำออกจากกองการ์ดก็ทำได้ครับ

1. ถ้าความสามารถหมายถึง "ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม" จะหมายถึงการยกเลิกผลที่ส่งผลมาที่ seal ที่มี ability นี้เท่านั้นครับ ไม่สามารถยกเลิกค่าพลังของฝ่ายตรงข้ามได้ การป้องกันก็ส่งผลในทำนองเดียวกัน คือไม่มีผลต่อ seal ของฝ่ายตรงข้ามเลย

1. ทำลายได้ครับ / skill ที่สั่งการจากมือไม่ถือว่าเป็นการร่ายจากมือครับ แค่นำเข้ามาในสนามจากมือโดยผลของ skill แต่ก็สามารถสั่งใช้ skill ได้ เพราะ Khalid Azar ถูกเปลี่ยนผู้ควบคุมอยู่ คำว่าฝ่ายตรงข้ามของ Khalid Azar จึงเปลี่ยนไปเป็นผู้เล่นเจ้าของ Khalid Azar เอง (คนที่ร่าย Khalid Azar)

2. ได้ครับ / ส่วน Andromeda ต้องดูด้วยว่า skill เป็นการสั่งการต่อหรือเปล่า

1. จะร่าย mystic card ประเภทจั่วการ์ดไม่ได้เลยครับ
และไม่ได้ห้ามนำ seal ขึ้นมือจากกองครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #2 on: June 22, 2009, 03:26:17 PM »

Q2: แล้วการใช้สกิลจากมือของ Seal สามารถ ยกเลิกรึว่าป้องกันด้วย Mystic card ประเภอ ยกเลิก skill ได้ไหม เช่น Andromeda
2. ได้ครับ / ส่วน Andromeda ต้องดูด้วยว่า skill เป็นการสั่งการต่อหรือเปล่า

ถามเพิ่มนึดครับ ถ้า Seal นั้นเป้นการสั่งใช้สกิล นำเข้ามาในสนามจากมือ แล้ว ................... (ในส่วนนี้ก็แล้วแต่สั่งว่าอะไร เช่น โจมตี สั่งติด cure ต่างๆ) ถ้าใช้ Andromeda ยกเลิก skill และ ability ได้ แล้ว seal นั้น จะยังถึงว่าร่ายลงมาได้ไหมครับ
1.ร่ายไม่ได้เลย ผู้เล่นเสียค่าใช้สกิล แล้วยังคงต้องอยู่บนมือต่อ เพราะสูญเสีย skill และ ability
2.ร่ายลงมาได้แต่ไม่มีไรเกิดขึ้น หรือว่าอย่างไงครับ

ขอบคุณครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: June 22, 2009, 05:34:12 PM »

ไม่เกิดการสั่งการให้เกิดผล skill ต่อ แต่ถือว่ายังไงก็ลงมาแล้วครับผม

nameetoy
Member

Email
« Reply #4 on: June 25, 2009, 06:48:56 PM »

Q1: ผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม มี Seal อยู่ 2 ใบ และโดน ฝ่ายเรา Carm cure ไว้ทั้งคู่ อยู่ใน AT LINE มีคำถาม 3 กรณี
1.สั่ง Seal ตีกันเองได้ไหม (ทั้งอยู่ AT LINE ทั้งคู่ และ อยู่ AT 1 ใบกับ DF  1 ใบ)
2.สั่งตีขึ้นมือของฝ่ายตรงข้ามได้ไหม
3.แล้วถ้ามี seal ฝ่ายตรงข้ามที่ไม่โดน Carm cure  อยู่ใน DF LINE จะตีได้ไหม

Q2: การใช้ skill ซึ่งมีผลแบบ ติด cure ต่างๆ ถ้าฝ่ายตรงข้ามทำการใช้ skill หรือ  Mystic card ใดๆ ให้เกิดผล ที่เป้าหมายที่เราเลือก เกิดการเปลี่ยนแปลงที่อยู่ปัจจุบัน จะเกิดผลอย่างไง
1.ใช้การเปลี่ยน LINE หนีไปอยู่ DF LINE โยที่ยังมี Seal ใบอื่นของฝ่ายเป้าหมายอยู่ที่ AT LINE ผลของ skill จะตามไปไหม รึว่าเด้งไปโดนอีกตัวใน AT LINE
2.ใช้การหนีออกจากเกม (ไดเมนชั่น) ผลจะตามไปรึว่าเด้งไปอยู่ที่ตัวอื่นในสนาม
3.ใช้การ Sacrifice หนี ผลจะเด้งไปที่ตัวอื่นไหม
4.ในกรณีเดียวกันแต่เป็นการสั่งโจมตีปกติ ผมจะเป็นอย่างไงตามข้อ 2. 3.
5. การเกิดผลล้มเหลวในการต่อสู้ ทั้ง skill และ โจมตีปกติ มี สถานะการ์ณอย่างไงบาง (หมายถึงสั่งตีหวืด ง่ะครับ)

Q3: ในการสั่งตี 2 ครั้ง 3 ครั้ง โดยที่ผมสั่งโจมตีนั้น มีเป้าหมายไปที่ Seal ฝ่ายตรงข้าม ที่อยู่ใน AT LINE 1 ใบ และมีอยุ่ใน DF LINE 2 ใบ การโจมตีนั้นต้องผ่านจากตัวที่อยู่ใน AT LINE ก่อนเสมอ (หมายถึงต้องทำลายให้ได้ก่อน ถูกไหมครับ) แต่ถ้าตัวที่ AT LINE ยังไม่ตายและเราก็ป้องกันจากการถูกทำลายจากการสวนกลับ เรายังคงต้องตีตัวที่ AT ต่อไปจบครบใช่หรือไม่ ไม่สามารถตีข้ามไป DF ได้ใช่ไหม

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: June 26, 2009, 01:50:02 PM »

Q1
1. ไม่ได้ทุกกรณี
2. ไม่ได้ครับ
3. ไม่ได้ครับ เว้นแต่มีควาสามารถโจมตีข้าม line

Q2
1. skill ยังเกิดผลที่เป้าหมายเดิมครับ
2. skill ยังเกิดผลที่เป้าหมายเดิมครับ แะล dimension curse ไม่ได้ทำให้การ์ดออกจากเกมครับ ยังอยู่ในสนามแต่ไม่อยู่ใน line ใดๆ
3. ต้องเปลี่ยนเป้าหมายของ skill เป็น seal ใบอื่น
4. หาเป้าหมายใหม่ทั้งสองข้อ
5. ถ้า seal ที่โจมตีไม่อยู่ในสภาพที่โจมตีหรือใช้ skill ได้ก็จะออกจากการโจมตี/ใช้ skill นั้นๆ เช่นถูก curse หรือโดนแทรกด้วย skill/ability ที่ทำให้ seal นี้ไม่สามารถโจมตีหรือใช้ skill ได้   และ seal เป้าหมายการโจมตีหรือใช้ skill ก็ต้องอยู่ในสภาพที่สามารถตกเป็นเป้าหมายได้ และถ้าไม่มีเป้าหมายอื่นๆ ที่เป็นไปได้อีกในสนาม ก็จะต้องออกจากการโจมตีหรือใช้ skill นั้นๆ

Q3: ต้องทำลายใบที่อยู่ at line ก่อนถึงจะสามารถเลือกโจมตีใบที่ df line ได้ครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #6 on: June 27, 2009, 04:07:22 AM »

จากคำถามนี้

คำถาม ....Q2: การใช้ skill ซึ่งมีผลแบบ ติด cure ต่างๆ ถ้าฝ่ายตรงข้ามทำการใช้ skill หรือ  Mystic card ใดๆ ให้เกิดผล ที่เป้าหมายที่เราเลือก เกิดการเปลี่ยนแปลงที่อยู่ปัจจุบัน จะเกิดผลอย่างไง
2.ใช้การหนีออกจากเกม (ไดเมนชั่น) ผลจะตามไปรึว่าเด้งไปอยู่ที่ตัวอื่นในสนาม

คำตอบ.....2. skill ยังเกิดผลที่เป้าหมายเดิมครับ แะล dimension curse ไม่ได้ทำให้การ์ดออกจากเกมครับ ยังอยู่ในสนามแต่ไม่อยู่ใน line ใดๆ

คำถามใหม่
1.ถ้าเป็นการนำออกจากเกม (หมายถึงไปอยู่ remove zone ใช่ไหมครับ) จากผลของ mystic  หรือว่า skill  ถือว่าผลของ skill ประเภอที่ติด curse ต่างๆ ที่สั่งมาที่เป้าหมายนั้นจะเป้นอย่างไร
2.ในกรณีเดียวกัน ถ้าติด curse  ก่อนแล้วถูกนำออกจากเกม (หมายถึงไปอยุ่ที่ remove zone) แล้วกลับเข้ามาในสนาม ผลของ curse ยังคงอยุ่รึว่าหายไปเลย รวมถึง ผลที่ได้รับจาก Ability ต่างๆ ที่ได้+AT ไว้ (หรือ + - อื่นๆ)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: June 27, 2009, 01:44:50 PM »

1. ถ้าออกจากเกม ก็ต้องเปลี่ยนเป้าหมายของ skill นั้นๆ ไปที่ seal ใบอื่นครับ

2. หายไปเลยครับ ทั้ง curse และผลบวกลบค่าพลัง

nameetoy
Member

Email
« Reply #8 on: July 01, 2009, 03:53:41 AM »

Q1: Seal ฝ่ายตรงข้ามโดน Charm curse  โดยฝ่ายเรา แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ให้เกิด Death Curse หรือ Curse อื่นๆ ในเป้าหมาย Seal เรา เราสามารถร่าย It's no Joke ย้าย Curse ไปติด seal ฝ่ายตรงข้ามที่เรา Charm curse ไว้ได้ไหมครับ ในเมื่อ It's no Joke ข้อยกเว้น: Seal ฝ่ายตรงข้าม (แต่โดนเรา Charm curse ไว้ ถือเป็น Seal ฝ่ายเราไหม)
Q2: ในกรณีเดียวกันถ้าเป็นการโจมตีปกติ หรือ เป้าหมายของ Mystic Card ใช่ได้ไหมครับ ตาม สถานการณ์ข้างบน

Q3: แล้วถ้าเป็น Ability เช่น Seal ปีศาจ ติด Poison Curse 1 Turn เข้ามาในสนามจาก Shrine ใช้ It's no Joke ย้ายได้ไหม ถ้าไมได้มีอะไรย้าย Ability แบบ It's no Joke  ได้ไหมครับรึว่าเป็น Ability ต้องยกเลิกล,สูญเสีย,ป้องกัน Ability อย่างเดียวเลย

Q4:ในการร่าย Seal  ระหว่างร่าย ถ้า Seal นั้นมี Ability เรียก Mystic Card ขึ้นมือ จากชื่อ XXX แล้ว Mystic Card  นั้นมี Ability ถ้าร่าย Seal ที่มีชื่อ  XXX สามารถนำ Mystic Card ที่พึ่งขึ้นมือมาเมื่อกี้ไปติดได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าร่าย สามารถติดได้เลยไหมครับ ตาม combo ของ Charles [N] ทั้งหลาย
4.1.ขั้นตอนเป็นไงครับ งง มี  Step กี่ขั้นตอนครับ รึว่าไม่มีเลย ช่วยอธิบายหน่อยเพราะว่าไม่เข้าใจว่า
4.2..ตอนร่าย Seal มี Ability เรียก Mystic Card  อันนี้สามารถขัดขวางด้วย ได้ด้วยการยกเลิก Ability  ใช่ไหมครับ ทำให้ไม่สามารถ เรียก Mystic Card ได้เพราะถูกยกเลิก Ability
4.3..ถ้าเค้าเรียกขึ้นมาได้แล้ว และกำลังอยู่ช่วงของ การทำงานของ Ability ของ Mystic Card "สามารถนำในมือมาติด ที่ Seal"  คำว่า สามารถนำ ตอนนี้มี Step ไหมครับ ขัดขวางได้ไหมครับ เช่น ร่าย It's no Joke  ย้ายมาติดที่ตัวเรา

ขอบคุณมากครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: July 01, 2009, 12:26:27 PM »

Q1  ใช้ได้ครับ

Q2  ทำได้ครับ

Q3  It's no Joke ย้าย ability ไม่ได้นะครับ

Q4  ติดได้เลยครับ

4.1. ไม่เกี่ยวกับ step ครับ เป็นการทำงานของ ability เมื่อเข้ามาในสนามของการ์ดสองใบเท่านั้นเองครับ คือ Charles Clarence นำ Kunigunde ขึ้นมือเมื่อเข้ามาในสนาม หลังจากที่ Kunigunde ขึ้นมือแล้ว มันก็ยังอยู่ในช่วงที่ Charles Clarence กำลังเข้ามาในสนามอยู่ ability เมื่อเข้ามาในสนามของ Kunigunde เลยทำงานด้วย ทำให้สามารถนำ Kunigunde มาติดที่ Charles Clarence ใบที่กำลังเข้ามาในสนามได้ครับ

4.2. การยกเลิก ability ขัดขวางไม่ได้ครับ เพราะ ability ยังอยู่บนตัว seal
แต่สามารถแก้ได้ด้วยการทำให้ seal ที่กำลังร่ายสูญเสีย ability ครับ

4.3. การนำมาติดไม่มี step ครับ ทำให้ร่าย It's no Joke ไม่ได้

Wyvern
Member

« Reply #10 on: July 01, 2009, 02:38:45 PM »

Q1: Seal ฝ่ายตรงข้ามโดน Charm curse  โดยฝ่ายเรา แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ให้เกิด Death Curse หรือ Curse อื่นๆ ในเป้าหมาย Seal เรา เราสามารถร่าย It's no Joke ย้าย Curse ไปติด seal ฝ่ายตรงข้ามที่เรา Charm curse ไว้ได้ไหมครับ ในเมื่อ It's no Joke ข้อยกเว้น: Seal ฝ่ายตรงข้าม (แต่โดนเรา Charm curse ไว้ ถือเป็น Seal ฝ่ายเราไหม)
Q2: ในกรณีเดียวกันถ้าเป็นการโจมตีปกติ หรือ เป้าหมายของ Mystic Card ใช่ได้ไหมครับ ตาม สถานการณ์ข้างบน

Q1 : Seal ฝ่ายตรงข้ามที่โดนเรา Charm ยังเป็น Seal ของฝ่ายตรงข้ามครับ แค่เราเป็นผู้ควบคุม ดังนั้นใช้ It's No Joke!!! ย้ายไม่ได้ครับ

Q2 : ใช้ It's No Joke!!! ย้ายไม่ได้ครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #11 on: July 01, 2009, 09:58:55 PM »

ตกลงตามอันใหม่นี้นะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #12 on: July 02, 2009, 12:51:21 PM »

ตามอันใหม่ครับ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #13 on: July 02, 2009, 05:48:07 PM »

CARD Elemental Onmyoji

Skill:
Sacrifice [Wind] 1 ใบ; Seal 1 ใบฝ่ายผู้ใช้ Skill รวมร่าง (Inf) (Mp 1)

มี 2 คำถาม ระหว่างป้องกัน กับโจมตี
1.ใช้ (Inf)  ให้ Seal ที่กำลังถูกโจมตี รวมร่าง แบบนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ ถ้า Seal เงื่อนไขถูกต้อง
2.แล้วถ้า Seal นั้นกำลังโจมตีฝ่ายตรงข้ามแล้วเรา (Inf) ให้รวมร่างละครับ ทำได้ไหม แล้วค่า MP ที่จ่ายเป้นค่าโจมตีไปละจะเป้นอย่างไ

ขอบคุณครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #14 on: July 02, 2009, 07:26:37 PM »

1. ใช่ครับ

2. ได้ครับ ก็รวมร่างไปแล้วโจมตีในท่านั้นเลยโดยไม่ต้องจ่าp mp ใหม่ครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #15 on: July 02, 2009, 08:02:48 PM »

ถามเพิ่มนิดครับ จากคำตอบนี้
1. ใช่ครับ

2. ได้ครับ ก็รวมร่างไปแล้วโจมตีในท่านั้นเลยโดยไม่ต้องจ่าp mp ใหม่ครับ

ข้อ 2 ถ้าเราเป้นคนสั่งตีไปโดยค่าโจมตี AT 8 MP 2 ไป แต่ระหว่างโจมตี เราใช้ CARD Elemental Onmyoji Skill: Sacrifice [Wind] 1 ใบ; Seal 1 ใบฝ่ายผู้ใช้ Skill รวมร่าง (Inf) (Mp 1) ใช้ Seal นั้นรวมร่างก่อนตี เป็น  Triple Combination ค่า AT 11 MP 4  หรือ AT 10 (All) MP 5 อย่างงี้ได้เลยใช่ไหมครับโดยไม่ต้องจ่าย MP เพิ่มเลย ใช่ไหมครับ

คำถามใหม่
Seal ฝ่ายเราได้รับ ผลจาก Mystic Card   ให้มี skill เพิ่มขึ้น และ Mystic Card  นั้นก้มี skill อยู่ในตัวมันเองด้วย เช่น  Aphrodite

ถามว่า

ถ้าเราสั่งใช้ skill ที่ตัว Seal แล้ว เราสั่งใช้ skill ที่ตัว Mystic Card เราสามารถใช้ skill ต่อได้เลยไหมครับ ถือว่าเป้นคนละตัวไหม แล้วในทางกลับกันถ้าใช้ skill จาก Mystic Card ก่อนแล้วจะมาสามารถสั่งใช้ skill ที่ตัว Seal ที่ Mystic Card นั้นติดอยุ่ได้ไหม

ขอบคุณครับ ช่วงนี้เจอแต่ CASE แปลกๆ ต้องรบกวนบ่อยๆครับ เด่วตัดสินผิด อายเด็ก เหอๆๆ
« Last Edit: July 02, 2009, 08:10:02 PM by nameetoy » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #16 on: July 03, 2009, 02:49:50 AM »

ใช่ครับ โจมตีด้วยท่าโจมตีนั้นโดยไม่ต้องจ่าย Mp เพิ่มครับ 

แยกจากกัน ใช้ต่อกันได้เลยครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #17 on: July 04, 2009, 03:15:47 PM »

ในการตี all เราเป็นผู้สั่ง
1.ฝ่ายตรงข้าม ติด Mystic Card Ares ที่ตัวใดตัวหนึ่ง ฝ่ายเราจะเด้งลงมาไหม
2.การตี all ถ้า มีตัวใดตัวหนึ่งของฝ่ายตรงข้ามมี ability ว่าตกสุสานแล้ว Seal 1 ใบแยกการรวมร่าง ผลจะเกิดตอนไหน ตีเสร็จหมดแล้วถึงเกิด หมายถึง Seal ฝ่ายตรงข้ามตกสุสานพร้อมกันไหม เพราะมีผลต่อท่าตี all
3.การตี all ฝ่ายผู้ตีต้องกำหนดตัวที่เราจะตีก่อนไหม ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี Seal  2 ตัวใน AT LINE แล้ทั้งคู่ มีตามข้อ 1 2 การตีนี่ถือเป้นการเลือกตีไหมครับ

การสูญเสีย กับ ยกเลิก ability (ปัญหาโลกแตก)
1.ถามก่อน การสูญเสีย กับ ยกเลิก ability  ต่างกันอย่างไงครับ

2.Seal  Farid Zalom ยอดนิยม "Seal ทุกใบฝ่ายเราที่อยู่ใน Line เดียวกันกับ Farid ยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ Seal ใบนั้น"  หมายถึง Seal เราทั้งหมดใน line นั้น จะเกิดผล "ยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ Seal ใบนั้น" เมื่อใดครับ อย่างไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

เค้าตีมา
2.1 Seal ฝ่ายเราได้รับผลของ ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามมา ให้เกิดผล + -  AT รึว่าอื่นๆ จากตัวใดๆ ก้ตาม ยกเลิก ผล ของมันทั้งหมดใช่ไหม (ส่งผลมาที่ตัวเราแล้วตีเรา)
2.2 ฝ่ายตรงข้ามตีมาแล้วตัวมันมี ability +AT ตามจำนวน Seal ในฝ่ายเค้า แล้ว+5 แต่ AT จริงๆ 6 เมื่อตีเราแล้ว เรายกเลิกผล + เป็นแค่ ค่าตี 6 ธรรมดาใช่ไหม รึว่า+พลังตามความหมายอื่นๆ (ส่งผลที่ตัวเค้า+พลังแล้วตีเรา)
2.3 แล้วถ้ามี Seal ใน DF เค้าส่ง ability มาที่ตัวเค้า เช่น "ให้ +AT 2 เมื่อฝ่ายเราโจมตี" เมื่อเค้าตีมา จากเดิมๆ AT 6 เค้าจะได้รับ+2 แล้วตีเราไหม (ตัวอื่นส่งผลมาที่ตัวเค้าแล้วตีเรา)

เราตีไป
2.4  Seal ฝ่ายตรงข้าม มี ability ต่างๆ เช่น ป้องกันการถูกทำลาย ป้องกัน Mystic Card รึว่า +พลัง AT ตาม XXX เมื่อเราโจมตี ability ของเค้าใช่ไม่ได้ใช่ไหม (เราตีเค้า)
2.5 Seal ฝ่ายตรงข้าม มี ability ได้รับ Charging รึว่า Fix Charging (ถูกไหมว้า) ทั้งหลายจะหายไปไหม เพราะมีผลตอ่การใช้ Charging ในการใช้สกิลในการ inf ให้ลดค่าพลัง สำคัญมาก (เราตีเค้า)
2.6 Seal ฝ่ายตรงข้ามได้รับ ability มาให้ + AT  จาก Seal ตัวอื่นๆในสนาม เมื่อเราตี จะหายไปไหม (เราตีเค้าแต่ได้รับ+AT จากตัวอื่น)

เราตี ALL
2.7 ฝ่ายเราตี ALL โดย Seal ที่อยู่ใน LINE เดียวกับ Farid Zalom  Seal ทุกใบในฝ่ายตรงข้าม ยกเลิก ability ทุกใบใช่ไหม ตามข้อ 2.4 2.5 2.6

เค้าตี ALL
2.8 ฝ่ายเราโดนตี ใน AT LINE มี 2 ตัว (Farid Zalom*1) DF 1ตัว คนที่ตีจะ ยกเลิก ability  ตามข้อ 2.1 2.2 2.3 ไหม

3. การสูญเสีย ability มีผลเหมือนตาม ข้อ 2.1-2.8 ไหม

ปัญหาโลกแตก เมื่อ การสูญเสีย ability เจอกับ ยกเลิก ability
4. จะมีผลอย่างไง ขั้นตอนเป็นอย่างไง ในเมือฝ่ายเราตีก่อน แล้วมี ability ฝ่ายตรงข้าม สูญเสีย ability แล้วฝ่ายตรงข้ามมี ability ยกเลิก ability รวมถึง สูญเสีย abilityเจอสูญเสีย ability ยกเลิก abilityเจอยกเลิก ability และตีก่อนกับป้องกัน มีผลต่างกันไหม (ปัญหาโลกแตกจริงๆครับ)
5.มีผลต่อ ability ที่ตัวอื่นส่งผลมาที่ตัวที่ต่อสู้ไหม ตามข้อ 4 เช่น +AT

ขอบคุณครับ ยาวเยียดเลย

nameetoy
Member

Email
« Reply #18 on: July 05, 2009, 04:20:47 AM »

คำถามงงไปรึครับ รึว่าง่ายไป รึว่าอะไรว้า.....พอดีเห็นตอบข้ามของผมไป ไมได้ว่านะครับ แค่อยากรู้ให้เข้าใจคำถามง่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ พอดีมันเจอหลายาถานะการณ์แล้วผมก็ยังอ่อนสนามมากด้วย ปกติก็เล่นอยุ่ในวงเล็กๆที่ลพบุรี  จะโทรถามทีมงานก็เกรงใจ

Nihil
Member

Email
« Reply #19 on: July 05, 2009, 05:12:08 AM »

-all
1. ไม่ไหลจ้า
2. ตก shrine กันหมดแล้วถึงเกิดผลครับ
3. ไมครับ เลือกผู้เล่นแล้วโจมตี seal ทุกใบในสนามของผู้เล่นคนนั้นครับ

เสีย
1. สูญเสียทำให้เสมือนไม่มี ability นั้น  ยกเลิกทำให้ผลที่ได้รับจาก ability นั้นผลหายไปครับ
2. ทำงานตลอดเวลาที่ Farid อยู่ line นั้นครับ

ตี
2.1 ได้รับแล้วยกเลิกผลทันทีครับ
2.2 ไม่โดนครับ ผลยกเลิกตกแต่ seal ฝ่ายเราครับ
2.3 ไม่เช่นเดียวกันครับ

ตีไป
2.4 ability เค้ายังทำงานครับ เพราะยกเลิกแต่ ability ฝ่ายตรงข้ามที่ส่งผลโดนเรา
2.5  2.6 ไม่โดนเหมือนกันครับ

2.7 ไม่ครับผม

2.8 ไม่ครับผม

เข้าใจง่ายๆ ว่ายกเลิกแต่ผลของเค้าที่โดน seal เราครับ งงไหมเอ่ย 

การยกเลิก ability หมายความว่าใบนั้นยกเลิกผล ability ที่ส่งผลต่อมันครับ

ถ้ากรณีที่ทำให้ฝ่ายตรงข้ามสูยเสีย ability ต้องให้ seal ที่ต่อสู้หรือถูกตี สูญเสียหรือยกเลิก ability ครับผม 

งงตรงไหนลองถามเพิ่มเติม หรือ ยกตัวอย่างมาดูนะครับ 

nameetoy
Member

Email
« Reply #20 on: July 05, 2009, 08:17:54 AM »

ขอบคุณมากครับ นั่งรอทั้งวันเลย วันนี้นั่งเฝ้าร้านเล่นกับน้องๆไปหลายคนก้ยังงงอยู่

สรุปเข้าใจบางส่วน

1.เข้าใจว่า Seal ฝ่ายเราถ้ามีการ ยกเลิก ability ฝ่ายตรงข้าม เช่นตอน โจมตีแล้ว ยกเลิก ability, ต่อสู้แล้ว ยกเลิก ability จะยกเลิกผลของ ability ฝ่ายตรงข้ามที่ส่งผลมาที่ตัวเรา เช่น ให้ลด AT,ติด Curse จะไม่มีผลเกิดขึ้นที่ตัวเราถูกต้องไหมครับ

2.แต่ถ้า Seal ฝ่ายเค้ามี ability ที่ส่งผลที่ตัวเค้าเองให้ +AT(รึอะไรก็แล้วแต่ที่ส่งผลให้ตัวเค้าเอง)  เมื่อถูกโจมตี รึว่า เมื่อต่อสู้ เค้ายังคงได้รับอยู่ใช่ไหมครับ เราไม่สามารถไปยกเลิก ability เค้าได้ใช่ไหมครับ ถ้าเรามี ability โจมตีแล้ว ยกเลิก ability, ต่อสู้แล้ว ยกเลิก ability ถูกต้องไหมครับ เค้ายังคงได้รับผล +AT อยู่

3.แล้วถ้า Farid Zalom เจอ Farid Zalom ตีกัน ทั้งคู่จะได้รับผล +ค่า AT ทั้งคู่ ในเมื่อ มี "Seal ทุกใบฝ่ายเราที่อยู่ใน Line เดียวกันกับ Farid ยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ Seal ใบนั้น" หรือว่า เจอตัวอื่นๆ ที่เป็นฝ่ายป้องกัน มี ability "เมื่อตัวมันต่อสู้แล้ว ยกเลิก ability ฝ่ายตรงข้าม" จะเป็นอย่างไง

4.แล้วถ้าคำว่า "ยกเลิก ability ของ Seal ใบอื่นในสนามที่ไม่ใช่ ชื่อตัวมัน" มีผลเหมือนกับข้ข้อ 1. 2. 3. ไหม ถ้า Seal ที่มี ability กำลังโจมตีไปฝ่ายตรงข้าม กับ อยุ่ที่ฝ่ายตรงข้ามแล้วเราตีไป มีข้อแตกต่างกันไหมกับ กรณีข้อ 1. 2. 3.

5.แล้วถ้า มี Seal ที่ไม่ใช่อยุ่ในการต่อสู้กับ Seal 2 ใบนี้ (อยู่ใน DF สุสาน แต่ส่งผลมาให้ -AT เรา เช่น แฟรรี่ทั้งหลายที่ บอกว่า ลม- AT1 ไรงี้ อย่างงี้ ฝ่ายที่ตีไปจะยกเลิกผล - AT ไหม ตามข้อ 1. 3. เพราะว่าส่งผลมาที่ตัวเรา

งง...เริ่มงง...แต่อย่าเพิ่งงงตามผมนะ ผมพยายามกำลังทำความเข้าใจอย่างจริงจัง

แค่นี้ก่อนนี้มีอีกเพียบวันละนิดวันละหน่อย ขอบคุณมากๆครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: July 05, 2009, 01:48:59 PM »

1. ใช่ครับ

2. ต้องดูว่า ability ยกเลิกที่ว่านี้ส่งผลถึงการ์ดใบไหนครับ ถ้าเป็น
"[ s] ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม"  แบบนี้ถือว่าส่งผลให้ตัวเองเท่านั้น ไม่สามารถยกเลิกค่าพลังให้ฝ่ายตรงข้ามได้

แต่ถ้าเขียนว่า
"seal 1 ใบยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้ามของ [s ]" แบบนี้สามารถเลือกให้ฝ่ายตรงข้ามยกเลิก ability บวกค่าพลังดังกล่าวได้

3. Farid, Zalom’s Headman General มี ability ที่ส่งผลถึงการ์ดของเราใน line เดียวกัน คล้ายๆ กับว่า seal เหล่านั้นได้รับ "[ s] ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม" ดังนั้นไม่ได้ส่งผลถึงการ์ดฝ่ายตรงข้ามเลยครับ ทำให้ Farid โจมตี Farid ก็ยังได้บวกค่าพลังอยู่ดี

4. เหมือนกับข้อ 2 คือต้องดูว่า่ ability ยกเลิกนี้ส่งผลให้ฝ่ายเราหรือฝ่ายตรงข้ามครับ

5. ยกเลิกไปด้วยครับ

nameetoy
Member

Email
« Reply #22 on: July 08, 2009, 02:55:35 AM »

Type: tarot Subtype: 19 The Sun
Mp Cost: 3 Pasted: PS : yes Turn: 1 Rarity: promo
Skill:
NULL
Ability:
Seal ที่ Logos ติด ยกเลิก Skill และ Ability ของการ์ดทุกใบที่ไม่ใช่ของ Seal ที่ Logos ติด (ผลของ Logos ไม่สามารถยกเลิกได้ และ Ability ของ Logos ไม่สามารถสูญเสียได้)
ข้อยกเว้น: Seal ฝ่ายตรงข้าม
Illustator: Wathawijit
Version: Treasure
Verno: 119

คำถาม
" Seal ที่ Logos ติด ยกเลิก Skill และ Ability ของการ์ดทุกใบที่ไม่ใช่ของ Seal ที่ Logos ติด (ผลของ Logos ไม่สามารถยกเลิกได้ และ Ability ของ Logos ไม่สามารถสูญเสียได้) "

1.รวมถึง Mystic Card  ด้วยไหมครับ Mystic Card ถือว่าเป็น Ability ใช่ไหมครับ
2."ผลของ Logos ไม่สามารถยกเลิกได้ และ Ability ของ Logos ไม่สามารถสูญเสียได้" คำว่า ผล หมายถึงถ้าเราทำลายก่อน(เผาทิ้งต่างๆ) ได้ใช่ไหมครับ
3.คำว่า "Ability ของ Logos ไม่สามารถสูญเสีย" อันนี้หมายถึงอะไรครับ ถ้าฝั่งเรา ติด Athena ไว้ จะยกเลิก Mystic Card ใยนี้ด้วยไหมครับ คำว่า สูญเสีย ในที่นี่เกิดจากอะไรได้มั่งครับ ไม่เข้าใจว่า Mystic Card มีอะไรทำให้มันสูญเสีย Ability  ได้มั่ง ช่วยยกตัวอย่างให้ฟังหน่อยครับ
4.แล้วถ้า Seal ฝ่ายเรา มี Ability รึว่าได้รับ Ability รึว่าได้ติด Mystic Card ประเภทยกเลิก Mystic Card ใบอื่นแบบนี้ จะยกเลิก Logos ได้ไหมครับ

Fiamma, the Sword of Fire
Type: relic Subtype:
Mp Cost: 2 Pasted: PS : yes Turn: 0 Rarity: special
Skill:
NULL
Ability:
เลือก 1 อย่าง
- ถ้า Seal ที่ Fiamma, the Sword of Fire ติดเป็น [Fire] Seal นั้น At +2 / 2 Turn
- ถ้า Seal ที่ Fiamma, the Sword of Fire ติดเป็น [Wind] ฝ่ายตรงข้าม Seal นั้น At -2 และยกเลิก Ability ของการ์ดฝ่ายตรงข้ามของ Fiamma, the Sword of Fire 2 Turn
เมื่อ [Fire] ตก Shrine จากการ Sacrifice เราสามารถจ่าย Mp 1 จากนั้นนำ Fiamma, the Sword of Fire ขึ้นมือจาก Shrine

ตรงนี้ใช้อย่างไงครับไม่เข้าใจครับ
- ถ้า Seal ที่ Fiamma, the Sword of Fire ติดเป็น [Wind] ฝ่ายตรงข้าม Seal นั้น At -2 และยกเลิก Ability ของการ์ดฝ่ายตรงข้ามของ Fiamma, the Sword of Fire 2 Turn
ติดฝ่ายใคร ตัวใคร และผลเกิดอย่างไงครับ ถ้าสถานณการณ์คือ
เราเป็นฝ่ายตีและ เราเป็น ธาตุ ลม กำลังตีไปฝ่ายตรงข้าม ก็เป้นลมเหมือนกัน ช่วยอธิบายให้ฟังทีครับ วันนี้ไปเล่น เถียงกันนานมาก ไม่เข้าใจกัน
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Chainarong Watcharinkarn
Version: Azar
Verno: 11

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: July 08, 2009, 01:34:55 PM »

1. ถือเป็น ability ครับ ดังนั้นยกเลิกของ mystic card ไปด้วยครับ

2. ทำลายได้ครับ

3. ถึงติด Athena ไปแล้ว ก็ไม่สามารถยกเลิกผลของ Logos ได้ครับ จะทำให้ผลของ Athena หายไปด้วย
มี Ghanta ครับที่สูญเสีย ability ได้ แต่ติดแล้วก็ไม่สูญเสียนะครับ

4. ยกเลิกไม่ได้ครับ

เราต้องติด Fiamma ที่ลมของฝ่ายตรงข้ามครับ ถ้าติดที่ฝ่ายเราเองจะไม่เกิดอะไรขึ้นเลย
ลมของฝ่ายตรงข้ามที่ถูกติดนั้นจะ At -2 และยกเลิก Ability (ทั้งของ Seal และ Mystic Card) ของฝ่ายเขาเองครับ (ฝ่ายตรงข้ามของผู้ควบคุม Fiamma)

nameetoy
Member

Email
« Reply #24 on: July 16, 2009, 03:48:22 AM »

คำถามมากมายครับ

1. Logos เมื่อแปะที่ Seal แล้ว ผู้ควบคุม Seal นั้น สามารถร่าย mystic card ไปติด Seal ที่ Logos ติดได้หรือไม่(หมายถึงให้เกิดผลของ mystic card)

2. Seal Wind Goddess Shaman ใช้ Skill ชี้ให้ Seal 1 ใบสามารถตีข้ามมา DF LINE  ฝ่ายตรงข้ามได้  และ Seal นั้น สั่งตีข้าม Line ไปแล้ว โดยที่มี Seal ใน AT LINE ฝ่ายตรงข้ามอยู่ด้วย ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสามารถ ร่าย KUKU มาติด Seal ที่โจมตีข้าม LINE นั้น ได้หรือไม่ เพื่อยกเลิก Skill ที่ Wind Goddess Shaman สั่งให้ตีข้าม LINE ได้ 1 Subturn

ถ้าได้
2.1  ต้องแปะที่ Seal ทีกำลังโจมตีใช่รึไม่หรือว่าแปะที่ตัว Wind Goddess Shaman
2.2 แล้ว Seal ที่สั่งตีนั้น ต้องเลือกเป้าหมายใหม่คือ Seal ที่อยุ่ใน AT LINE และตีต่อไปใช่หรือไม่

2.3 ถ้าไมได้เพราะอะไรครับช่วยอธิบายต่อด้วย
2.4 ผลของ skill ตามเหตุการณ์ข้างบน ถ้าร่าย Andromeda ตอนที่ Seal กำลังตี ได้หรือไม่ ต้องแปะตัวไหน (ต้องการให้ไม่สามารถตีข้าม LINE และมาตีตัวหน้าแทน)
2.5 ถ้าร่าย Andromeda Chain ตามเหตุการณ์เดียวกัน จะทำได้หรือไม่  (ต้องการให้ไม่สามารถตีข้าม LINE และมาตีตัวหน้าแทน)

3. การสั่งใช้ Skill ที่มีการ Sacrifice  Seal หรือ mystic card เมื่อมีการขัดขวางโดยการใช้ mystic card ต่างๆ เช่น  Andromeda สูญเสีย Skill หรือ Odin ตก Shrine  จากกอง ยกเลิก skill ผลการ Sacrifice  จะเกิดขึ้นหรือไม่ ขั้นตอนเป็นอย่างไงแบบนี้ไหม

สั่งใช้ Skill ----> จ่ายค่า MP ---> ----> โดนขัดขวาง Andromeda สูญเสีย Skill  (ไม่สามารถใช้สกิลได้) ---> ไม่เกิดการ Sacrifice
และ
สั่งใช้ Skill ----> จ่ายค่า MP ---> ----> โดนขัดขวาง Odin ตก Shrine จากกอง ยกเลิก skill (สามารถใช้สกิลได้) ---> เกิดการ Sacrifice ---> ผลของ Skill ที่เกิดขึ้น ไป +- พลัง หรือ ทำลาย Seal ฝ่ายตรงข้าม หรือ สั่งฝ่ายตรงข้ามแยกการรวมร่าง  ฝ่ายตรงข้าม ไม่เกิดผล แต่ถ้าเป็น ผลที่ส่งมาที่ ฝ่ายเรา เช่น ทำให้ ตีเทียบค่า DF ได้ ,ฝ่ายเรา +- ค่าพลัง ,ฝ่ายเราได้ตี 2 ครั้ง เกิดผล

ผมเข้าใจถูกไหมครับแบบนี้ถ้าผิดช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่า ยกเลิก skill กับ   สูญเสีย skill  ต่างกับอย่างไง เช่น Andromeda กับ Odin ตก Shrine จากกอง

4. ถ้าเป็นผลของ ability  แทนในเหตุการณ์เดียวกัน เช่น

Khalid Azar Sacrifice เมื่อสั่งโจมตี จ่ายค่า MP ไปแล้ว ที่ Seal ฝ่ายตรงข้าม และ ability ทำงาน แล้วโดนขัดขวาง
4.1 Andromeda สูญเสีย ability  ไม่เกิดการ Sacrifice และตีต่อไป หรือ เกิดการ Sacrifice และไม่+ค่า AT ชั่วคราวจนหมดผลของ Andromeda
4.2 Odin ตก Shrine จากกอง ยกเลิก ability เกิดการ Sacrifice Khalid Azar +ค่าพลังและไปตีฝ่ายตรงข้ามแต่ ผล + AT ไม่เกิดผล หรือไม่เกิดการ Sacrifice รึว่า + AT เลย
4.3 ค่า +พลัง ข้อ 4.1 หายไปไหม
4.4 ค่า +พลัง ข้อ 4.2 หายไปไหม

Baraz Azar ทิ้ง Seal ในมือ เมื่อสั่งโจมตี จ่ายค่า MP ไปแล้ว ที่ Seal ฝ่ายตรงข้าม   และ ability ทำงาน แล้วโดนขัดขวาง
4.5 Andromeda สูญเสีย ability   ไม่เกิดการ ทิ้ง Seal ในมือ  และตีต่อไป หรือ เกิดการทิ้ง Seal ในมือ  แต่ไม่เกิดผลของ ability และตีตามปกติ 1 ครั้ง
4.6 Odin ตก Shrine จากกอง ยกเลิก ability เกิดการ การ ทิ้ง Seal ในมือ  Baraz Azar  ตีได้ 2 ครั้งปกติ เพราะส่งผลมาแต่ที่ตัวเรา หรือ ไม่เกิดการิท้งเลย
4.7 ค่า +พลัง ข้อ 4.5 หายไปไหม
4.8 ค่า +พลัง ข้อ 4.6 หายไปไหม

5.คำว่า "ยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม"(Farid) "ยกเลิก Ability ของ Seal ใบอื่น " (Leraje, the Torment of War ) "ยกเลิก ability ของ Seal ใบอื่นที่ไมได้ชื่อ ตัวมัน"  เหมือนกันไหม คือ ยกเลิกเฉพาะ ผลของ ability ฝ่ายตรงข้ามที่ส่งผลมาที่ตัวเราเท่านั้น คือ +- พลัง หรือ ติด curse เท่านั้น ไม่ใช่ ยกเลิก ability ของตัว Seal ฝ่ายตรงข้าม   ผมเข้าใจถูกไหม

6. การที่จะยกเลิก ability หรือที่ผมเข้าใจ คือ ทำให้ ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม หายไป ต้อง กรณีของการทำให้สูญเสีย ability อย่างการ Progress ของ Seraph เท่านั้น หรือว่ามี Seal ใบไหนที่สามารถ ทำให้เราสูญเสีย ability ได้บ้าง ไม่นับการใช้ mystic card ผมไม่เข้าใจจริงๆ หรือ ว่า ต้องมี ข้อความอย่างไง ที่สามารถทำให้ ability ของฝ่ายตรงข้ามที่เราต่อสู้ด้วย หายไปบ้าง

7.คำว่า "Seal 1 ใบในสนามฝ่ายรงข้ามยกเลิก mystic card " อย่าง Seraph หมายถึง ฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถ ร่าย mystic card แปะ Seal นั้นได้ ใช่หรือไม่ แล้วถ้า Seal ฝ่ายตรงข้ามนั้นมี mystic card แปะอยู่ก่อนแล้ว จะเป็นผลอย่างไง หายไปเลยรึว่าแค่ยกเลิกชั่วคราวพอจบ subtrun ก็กลับมาติดต่อ

8.กับ Athena "-Seal ที่ Athena ติดยกเลิก Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามของ Athena 1 Turn" หมายถึง ฝ่ายตรงข้ามร่าย Mystic Card  มาแปะ Seal ที่ Athena ติดอยุ่ไม่ได้ใช่หรือไม่ เราร่ายไปแปะได้ปกติ หรือว่าไปยกเลิก Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามที่เราสู้อยู่ งงครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับ งง

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: July 16, 2009, 04:37:36 AM »

1. ร่าย PS ไปติดได้แต่ถูกยกเลิกผลครับ

2. ได้ครับ

2.1  ต้องเลือกเป้าไปที่ Seal ทีกำลังโจมตีครับ เพราะจะทำให้ skill ที่ค้างอยู่บน seal นั้น 1 turn หมดผลไป

2.2 ใช่ครับ

2.4 ใช้ Andromeda ไม่ได้ครับ เพราะ seal ที่กำลังโจมตีนั้นไม่ได้รับ ability เพิ่ม แต่ได้รับผลของ skill ให้สามารถโจมตีข้าม line ได้ ซึ่งการสูญเสีย ability/skill นั้นไม่ได้ทำให้ผลที่ค้างอยู่บน seal ดังกล่าวหายไป

2.5 ไม่ได้ครับ เพราะเป็นการโจมตี ไม่ใช่การทำงานของ skill

3. เท่าที่อ่านดูก็ถูกต้องนะครับ เว้นแต่เรื่อง odin
กรณี odin มันเป็นการ์ดที่ไม่เคลียร์ เพราะเลือกได้แต่ของฝ่ายเรา และยกเลิกของฝ่ายตรงข้าม
ดังนั้น จะตอบโดยอ้างอิง Ordonus แทนนะครับ

ส่วนเรื่องยกเลิกกับสูญเสียขอให้อ่านเพิ่มเติมที่นี่ครับ
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=11040.msg618615#msg618615

4.1 เมื่อติดก่อน ability ทำงาน ก็จะไม่เกิดการ Sacrifice และตีต่อไปครับ

4.2 Ordonus ติดที่ Khalid Azar ของฝ่ายตรงข้าม เกิดการ Sacrifice Khalid Azar +ค่าพลังและไปตีฝ่ายตรงข้ามแต่ ผล + AT ไม่เกิดผล หรือไม่เกิดการ Sacrifice รึว่า + AT เลย

จะเกิดการ Sacrifice  ได้+ค่าพลัง และโจมตีต่อไป แต่ผล + AT ถูกยกเลิกไป

4.3 หายไป

4.4 หายไป

4.5 เมื่อติดก่อน ability ทำงาน ก็จะไม่ต้องทิ้งการ์ดและตีต่อไปครับ

4.6 ต้องเกิดการทิ้งการ์ด และได้โจมตีแค่ครั้งเดียว เพราะเป็นผลของ ability ที่ค้างอยู่บน seal จนจบ subturn สามารถยกเลิกได้

4.7 ไม่มีการบวกค่าพลังอยู่แล้ว เว้นแต่อันที่เิกิดจากการเข้ามาในสนาม ไม่สามารถสูญเสียได้โดย andromeda

4.8 หายไป

5. ไม่เข้าใจครับ คือ ของ Farid นี่ตัวมันยังได้รับของฝ่ายเราด้วย
แต่ของ Leraje ไม่ได้รับทั้งฝ่ายเราและฝ่ายตรงข้ามเลยครับ

6. การสูญเสีย นี่เป็นการทำให้ ability หายไปครับ
ส่วนการยกเลิก ก็ยังมี ability อยู่แต่ไม่ได้รับผลแล้ว ตัวอย่างอยู่ในลิงค์ด้านบนครับ

7. มีสองกรณีสำหรือการยกเลิก mystic card คือ
1. PS การ์ดชนิดนี้มีข้อจำเพาะว่า ถ้า seal ที่ติดยกเลิกตัวมันไป PS นั้นจะต้องตก shrine เลย
2. ชนิดอื่นๆ ที่ไม่ใช่ PS   เช่น PA ก็ยังส่งผลให้การ์ดใบอื่นๆ ตามปกติ แต่ใบที่ยกเลิก Mystic นั้นจะไม่ได้รับผลของ PA ใบนี้ เป็นต้น

8. ร่ายได้ครับ แต่ mystic ของฝ่ายตรงข้ามจะไม่ส่งผลอะไร (ถูกยกเลิกไป) และตก shrine
ส่วนเราสามารถร่ายไปติดได้ตามปกติ

nameetoy
Member

Email
« Reply #26 on: July 16, 2009, 12:55:20 PM »

5.คำว่า "ยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม"(Farid) "ยกเลิก Ability ของ Seal ใบอื่น " (Leraje, the Torment of War ) "ยกเลิก ability ของ Seal ใบอื่นที่ไมได้ชื่อ ตัวมัน"  เหมือนกันไหม คือ ยกเลิกเฉพาะ ผลของ ability ฝ่ายตรงข้ามที่ส่งผลมาที่ตัวเราเท่านั้น คือ +- พลัง หรือ ติด curse เท่านั้น ไม่ใช่ ยกเลิก ability ของตัว Seal ฝ่ายตรงข้าม   ผมเข้าใจถูกไหม

5. ไม่เข้าใจครับ คือ ของ Farid นี่ตัวมันยังได้รับของฝ่ายเราด้วย
แต่ของ Leraje ไม่ได้รับทั้งฝ่ายเราและฝ่ายตรงข้ามเลยครับ

ข้อนี้ ขอบคุณครับ เข้าใจในส่วนของ Farid กับ Leraje แล้ว แบบนี้ถูกไหม

Farid ยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม หมายถึง ผลที่ส่งกลับมาที่ตัวเราไม่เกิดผล แต่ ability ของฝ่ายที่ส่งผลที่ตัวฝ่ายตรงข้ามเอง ยังคงเกิดผลอยู่

Leraje ยกเลิก ability ของ Seal ใบอื่น คืออะไรก็ตามที่ส่งผลมาที่ตัวเรา ยกเลิกหมดทั้ง 2 ฝ่าย แต่ ถ้า Seal นั้นส่งผลที่ตัวมันเองยังคงส่งผลปกติ

ที่ผมไม่เข้าใจเลยคือ มันมีไหม ที่ Seal ที่มีความสามารถยกเลิก ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามเลย เหมือน Progress ของ Seraph ที่ชี้ให้ Seal 1 สูญเสีย ability โดยตรง ช่วยยกตัวอย่าง  Seal และ ข้อความ ดังกล่าวให้ฟงัทีครับ ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: July 16, 2009, 01:29:36 PM »

เข้าใจถูกแล้วครับ

Shula Azar
เมื่อ Shula Azar ต่อสู้กับ Seal ที่มี Sp มากกว่า Shula Azar Seal นั้นยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ Shula Azar 1 Turn หรือ At -2 / 1 Turn

Ilma, the Princess of Felasia
เมื่อ [S ] โจมตี เราสามารถนำ [light] ที่ไม่ได้รวมร่าง 1 ใบในสนามฝ่ายเราขึ้นมือ จากนั้น Seal ที่ถูก [S ] โจมตี ยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ [S ] 1 Turn (1 / Turn)

ability ประเภทนี้ พอชี้ไปที่ฝ่ายตรงข้าม จะทำให้ seal นั้นยกเลิก ability ของตัวมันเองด้วย เช่นชี้ไปที่ Khalid Azar ค่าพลังที่บวกค้างที่ตัว Khalid Azar จะถูกยกเลิกไปครับ

Bram, the Dark Wizard
Sacrifice Seal ใบรองรวมร่างของ Bram, the Dark Wizard 1 ใบ; Seal 1 ใบในสนามยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบ และ Seal 1 ใบ At +2 / 3 Subturn (Inf) (Mp 2)

nameetoy
Member

Email
« Reply #28 on: July 16, 2009, 03:12:37 PM »

เข้าใจถูกแล้วครับ

Shula Azar
เมื่อ Shula Azar ต่อสู้กับ Seal ที่มี Sp มากกว่า Shula Azar Seal นั้นยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ Shula Azar 1 Turn หรือ At -2 / 1 Turn

Ilma, the Princess of Felasia
เมื่อ [S ] โจมตี เราสามารถนำ [light] ที่ไม่ได้รวมร่าง 1 ใบในสนามฝ่ายเราขึ้นมือ จากนั้น Seal ที่ถูก [S ] โจมตี ยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ [S ] 1 Turn (1 / Turn)

ability ประเภทนี้ พอชี้ไปที่ฝ่ายตรงข้าม จะทำให้ seal นั้นยกเลิก ability ของตัวมันเองด้วย เช่นชี้ไปที่ Khalid Azar ค่าพลังที่บวกค้างที่ตัว Khalid Azar จะถูกยกเลิกไปครับ

Bram, the Dark Wizard
Sacrifice Seal ใบรองรวมร่างของ Bram, the Dark Wizard 1 ใบ; Seal 1 ใบในสนามยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบ และ Seal 1 ใบ At +2 / 3 Subturn (Inf) (Mp 2)

1. Shula Azar และ Ilma, the Princess of Felasia หรือ Seal ใดๆ ที่มีข้อความแบบนี้ "ยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ [S ]" ก็จะเหมือนกับ "Leraje ยกเลิก ability ของ Seal ใบอื่น คืออะไรก็ตามที่ส่งผลมาที่ตัวเรา ยกเลิกหมดทั้ง 2 ฝ่าย แต่ถ้า Seal นั้นส่งผลที่ตัวมันเองยังคงส่งผลปกติ" แบบนี้ถูกไหมครับ

2. ในกรณีนี่ ถ้า Seal A ที่เราต่อสู่ด้วย ได้รับผลของ ability Shula Azar คือ ยกเลิก ability ของ Seal A ที่ต่อสู้ด้วย แล้วถ้า Seal A นั้นได้รับผล + ค่าพลัง หรืออื่นๆ จาก Seal B,C ตัวอื่นในสนามฝ่ายตรงข้ามมาที่ตัว Seal A ability จาก Seal B,C จะถูกยกเลิกผลไปด้วยหรือไม่

3.ability ของ Seal ที่ยกตัวอย่างมา สามารถเร่งให้หมดด้วย KUKU ได้หรือไม่

4. Shula Azar

ถ้า Seal ฝ่ายเราใบอื่น มี Ability +ค่าพลัง ให้ Shula Azar จะเกิดผล+ หรือไหม หรือว่า โดน ยกเลิกด้วย

ทางร้านกำลังจะจัดแข่ง จึงอยากถามว่า

5. ในการแข่งขันจริง ถ้า Seal นั้นมี Ability แต่ระหว่างสั่งการ ไม่ได้ประกาศ Ability ให้ผู้เล่นอีกฝ่ายทราบ  เช่น "เมื่อเข้าสู่ Subturn ป้องกัน [ S ] AT+2" หรือ อย่าง Shula Azar สั่งตีแต่ไมได้ประกาศใช้ Ability จบผ่านมา Inf แล้ว จะถือว่า Ability ทำงาน หรือไม่

6. ในการแข่งขันจริง ถ้าผู้เล่นร่าย  mystic card หรือ Seal ที่มี Ability Fortune มาแปะแล้ว ผู้เล่น ฝ่ายร่าย เป้นคนกำหนด เงื่อนไข เช่น Fortune 2 เงื่อนไข คือ ชื่อ Seal 2 ใบ ผู้ร่าย เลือกชื่อ 1 ใบ  ฝ่ายตรงข้ามเป็นคนทาย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

7.หลังจากผลของการ Fortune ตามข้อ 6 เสร็จสิ้นแล้ว เกิดผลดีต่อผู้ร่าย (+AT) ฝ่ายตรงข้ามเลยใช้ mystic card ขัดขวางเช่น  Andromeda แปะ Seal หรือ เผา mystic card ทิ้ง ผลของ Fortune ตามข้อ 6 ถือว่าจะเกิดขึ้นหรือไม่ หรือว่ายกเลิก ช่วยอธิบายด้วยครับ
« Last Edit: July 16, 2009, 10:06:41 PM by nameetoy » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: July 17, 2009, 12:37:25 AM »

1. กรณีของ Leraje นั้นถูกครับ แต่เพราะ Shula Azar และ Ilma ส่งผลให้ seal ใบอื่นได้ ก็กลายเป็นว่า seal ที่ได้รับผลของ ability นี้จะยกเลิก ability ของตัวมันเองไปด้วย เพราะตัวมันเองไม่ได้ชื่อ Shula Azar หรือ Ilma นะครับ

2. ถูกยกเลิกไปด้วยครับ (ถ้า A มี ability + ค่าพลังก็จะถูกยกเลิกไปด้วย)

3. เร่งไม่ได้ครับ เพราะของทั้งสองใบนั้นทำงานหลัง step ใดๆ ทำให้ไม่สามารถร่าย kuku ได้

4. ability ของ Shula Azar ส่งผลให้ฝ่ายตรงข้ามที่สู้ด้วยนะครับ ดังนั้น Shula Azar ยังคงได้รับการบวกค่าพลังอยู่

5. ถ้าเป็น ability ที่บังคับทำงานก็ต้องทำงานครับ ถ้าฝ่ายตรงข้ามเสียเปรียบมากก็สามารถให้ judge ตัดสินใจแทนก็ได้ว่า จะให้สิทธิ์ฝ่ายตรงข้ามแก้ไขเพิ่มเติมได้หรือไม่

6. ถูกครับ

7. ถ้าได้ผลการทายแล้ว แสดงว่าฝ่ายตรงข้ามยอมรับว่า ability/skill เกิดผลแล้วครับ ถ้าการ์ดนั้นเป็นประเภท 0 turn หรือ skill ก็ไม่สามารถแก้ไขได้ทันครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: