Summoner Master Forum
October 02, 2024, 09:25:54 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: รู้สึกการ์ดธาตุไฟเป็นธาตุที่อาภัพมั้ยครับ  (Read 13941 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #30 on: June 19, 2009, 09:20:17 PM »

ไฟตอนนี้ก็เริ่มแหวกแนวกลายมาเปนสายสกิลแล้วนะครับ

อย่าลืมอิสฮานทีโอรี่ล่ะเป็นตัวตั้งไฟสายคอนโทรลหรือจะสายตี ที่แกร่งเชียวล่ะ

Ishan Theory จริง อย่างเก่งของไฟเลย 

abeabeabe
Member

Email
« Reply #31 on: June 19, 2009, 10:15:41 PM »

เปลี่ยนเป็นการ์ดที่ไม่ใช่ divine ดีกว่า

pizza24674
Member

« Reply #32 on: June 19, 2009, 11:52:22 PM »

ถ้าจะมองข้าม gehenna หละก็ผิดถนัด

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #33 on: June 20, 2009, 01:19:46 AM »

ไฟมันได้พลังเยอะง่ายก็จริง

แต่มันก็ต้องใช้เวลาอ่ะนะ

Unicorn_Knight
Member

« Reply #34 on: June 20, 2009, 01:28:31 AM »

อยากรู้ว่า กวางเหลียวหลังนี่คืออะไรอะครับ อยากรู้ๆ

Revolution fire
Member

« Reply #35 on: June 20, 2009, 01:35:00 AM »

อยากรู้ว่า กวางเหลียวหลังนี่คืออะไรอะครับ อยากรู้ๆ
มันคือ คอมม่อนเทพเเห่งเอ็กโซดัส 2    Bushy Bushback

GoD(anna)
Member

« Reply #36 on: June 20, 2009, 02:03:29 AM »

ไฟ แอบเหยื่อๆ ครับ เมื่อเทียบ กับ เนม*เผ่า*ธาตุ อื่นๆ

Alexzandra
Member

Email
« Reply #37 on: June 20, 2009, 04:25:53 AM »

ไหนใครว่าไฟอาภัพ ลองมาเจอกับเด็คผมได้ครับ ตบแกรน อัลคลาก้อน ตายมาหลายครั้งแล้ว และที่ผมเล่นก็ไม่ใช่มังกรไปหรือเฮดแมนแต่อย่างใด เป็นเด็คไนท์ไฟตบทำเกมเพียวๆนี่แหละ

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้เล่นมากกว่านะครับไม่ใช่พอแอทเยอะก็ตบอ่ะ ที่ผมเล่นก็มักจะเขวี้ยงของแรงๆตัดเกมเขาไปเรื่อยๆจนของแก้เขาขาดมือแล้วค่อยตีถล่ม

เด็คไฟดูผิวเผินจะเป็นเด็คที่เล่นง่ายแต่เอาเข้าจริงๆมันเป็นเด็คที่เล่นยากพอๆกับคอลโทรลเลยนะ ถ้าเจอตัวที่ใหญ่กว่าก็ตัดสินใจตีแต่ล่ะครั้งนี่ยากมาก อาศัย มิสติกเขวี้ยงก่อนผ่านนี่เนียนๆเลย

g-niuz_classic
Member

Email
« Reply #38 on: June 20, 2009, 04:43:06 AM »

คุณ Nihil นี่ใช่คุณ Nihil แห่ง Wiser รึป่าวครับ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #39 on: June 20, 2009, 10:51:15 AM »

ธาตุไฟจะเน้นบุกเร็ว ตี พลังเยอะ เพียงแค่ช่วงนี้ ธาตุไฟ เจอพวก at บ้า ไปหน่อบแบบแกรนครอส เลยนั่งปั้มไม่ทันครับ แต่ผมว่าก็ยังเก่งน่ะ แบบมังกรไฟ ,ไรซ่า ฟราริด ,ishan เนี่ย

ส่วนตัวคิดว่า ธาตุน้ำเพียวๆอาภัพกว่าอีก จะเอา odilon มาเล่น โดนยกเลิกเคริส ทำไรไม่ได้เลย ธาตุน้ำเพียวๆส่วนใหญ่เป็นสายคอนโทร(ไม่นับอลาน่า) ต้องมานั่ง freeze ปั้ม at ลูกเล่นมีไม่มาก เจอยกเลิก curse ป้องกันไป ก็จบแล้ว

แต่ยังไง มันก็อยู่ที่ใจรเาน่ะครับ ชอบแบบไหน จัดเล่นไปเลย 
โดนเลย น้ำที่ไม่ใช่อลาน่ากับเงือก เดี๋ยวนี้ไม่เกิดเเล้ว เด็คจอร์หายไปไหน

เด็ค เงือก ไม่ถือว่าเกิดนะ จุดอ่อนเยอะมาก ผมยังไม่เคยเห็นเงือกเป็นเมต้าเลย

น้ำที่เก่งๆผมว่า ก็ อลาน่า กับ อังเดร แหละ แต่หลังๆอังเดรแผ่วมากแล้ว

ผมว่า น้ำ อาภัพกว่า ไฟ เยอะครับ แต่ไม่นับ อลาน่า นะ เพราะมันเป็นตัวที่ได้รับความลำเอียงเกินเหตุ

mr.Tu
Member

« Reply #40 on: June 20, 2009, 10:56:57 AM »

แสดงว่ายังไม่เคยเจอ Ishan + ประตูไฟ 
แต่จะเล่นเด็คนี้ต้องใช้เงินสูงลิ่วเลยทีเดียวสำหรับคนยังไม่มีของ
---------------------
« Last Edit: June 20, 2009, 11:07:19 AM by mr.Tu » Logged

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #41 on: June 20, 2009, 11:03:46 AM »

ถ้าให้ย้อนจริงๆ [Fire] Deck มีค่าพลังสูงมากครับ แต่มีการเติบโตที่ช้า
   หลังจาก Zuleika ออกมา ด้วยความสามารถที่ Potect ทุกอย่างเลยโดน Restrict 2 ใบ
   แต่ยังมี Salamandery Doll ไว้บังหน้า 4 ชีวิตอีก อย่าคิดว่าไฟอาภัพ มีอีกหลายธาตุที่ยังไม่จุดอ่อนที่ไม่น่าให้อภัย

ปล.แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ยังไม่มี [Fore] Lv.5 ออกมาแม้แต่ใบเดียว

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #42 on: June 20, 2009, 01:00:27 PM »

แสดงว่ายังไม่เคยเจอ Ishan + ประตูไฟ 
แต่จะเล่นเด็คนี้ต้องใช้เงินสูงลิ่วเลยทีเดียวสำหรับคนยังไม่มีของ
---------------------

เล่นอยู่ ขอบอกว่าแจ่มมากมาย

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #43 on: June 20, 2009, 05:39:51 PM »

พอๆกับดินนั่นแหละครับ

เพื่อนผมมันไป AFS ที่อเมริกามา 1 ปี

(ตอนนี้ยังไม่กลับ)
มันถามว่ามี Headman มั้ย????
น่าจะมีนะผมตอบไป

กลัวมัน Sad น่ะครับ

ANANTANAGARAJA
Member

« Reply #44 on: June 20, 2009, 10:19:38 PM »

ผมว่าดินอาภัพกว่านะ = ='''

สมัยก่อนมันเหนียวแน่นก็จิงแต่สมัยนี้ ยกเลิกสารพัด At มหาศาล เคิสของธาตุอื่นก็หรูหรากันจิง 

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #45 on: June 21, 2009, 01:20:05 AM »

เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน  แต่ตอนนี้กำลังมีความสุขกับธงซาโลมและตัวหาธง

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #46 on: June 21, 2009, 01:21:21 AM »

ไร้ธาตุอาพัพสุด

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #47 on: June 21, 2009, 02:39:44 AM »

เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน  แต่ตอนนี้กำลังมีความสุขกับธงซาโลมและตัวหาธง

มีความสุขกับธง 

stormtrooper
Member

« Reply #48 on: June 21, 2009, 02:43:06 AM »

มีความสุขกับธง 
เค้ามีความสุขกับธงก็ปล่อยเค้าไปเถอะพี่

Epidermis
Member

« Reply #49 on: June 21, 2009, 03:40:10 AM »

ผมว่า  ไฟมันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าธาตุอื่นมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วนะ  เพียงแต่ในความคิดผมเท่าที่สรุปคร่าวๆ

- ด้วยค่าร่ายที่มาก  แถมค่าพลังที่ได้มาตอนเริ่มต้น  ก็ไม่ต่างอะไรกับตัวตั้งธาตุอื่นๆ (แต่หลังๆ รู้สึก  แสง กะ มืดนี่  พลังมากมาย)

- ค่าตีที่ค่อนข้างเปลือง ยกตัวอย่าง ไฟ จ่ายค่าตี 2 - 3 ด้วย At เพียง 11  แต่น้ำสามารถตีด้วยค่าโจมตีที่ถูกกว่านั้น  บางทีถึงกับไม่เสียเลยก็มี

- Ability เสริม  เนื่องจากเด็คไฟส่วนใหญ่จะเป็น Attacker เพียวๆ  ไม่ได้ผสม Attacker + Tricker เหมือนอย่างเช่นพวกหกเดือนกับอังเดร  (แต่จุดนี้สามารถทดแทนได้ด้วยการ combo Seal หรือ Mystic Card ได้)

- ไม่มีสกิลที่ไว้สำหรับ Control เกมคู่ต่อสู้มากที่ควร 

แต่ถึงอย่างๆร  ไฟ  ก็ยังเก่งอยู่ดีล่ะครับ  แต่เนื่องจากแนวทางการเล่นที่เหมือนกับเน้นรบ้าพลังอย่างเดียว  เลยทำให้ดูเหมือนไม่มีความหลากหลาย  และง่ายต่อการดักทาง

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #50 on: June 21, 2009, 03:41:31 AM »

รู้สึกอยู่นะ แต่ยังไงผมก็จะเล่นไฟ 

XA14
Member

« Reply #51 on: June 21, 2009, 03:51:27 AM »

ประตูไฟโหดโคตร

คนอื่นเค้าได้กันทีละ 1 Fixed Charge

ตานี่ได้ทีละ 2

เพราะถ้าศัตรู At- Ability ของมันจะทำให้ At- อีก ก็ได้ที 2 Fixed Charge อย่างง่ายดาย 

LadieL
Member

Email
« Reply #52 on: June 21, 2009, 01:50:00 PM »

ไฟอาภัพเหรอคับ  ก็อาจจะจริงนะคับแต่ตัวเก่งๆก็เยอะ

แถมเดี๋ยวนี้ไฟร่ายถูก  ตีถูก  at ก็เยอะ ถึงจะแพ้ curse ก็เหอะ

แต่ ธาตุดินไม่อาภัพกว่าเหรอคับ  ถ้าชุดไม่นี้ยังไม่ออก   เราก็จะยังคงเห็นธาตุดินที่ร่ายแพงจั่วช้า(ถึงตอนนี้จะมีตัวจั่วธาตุดินก็เหอะ)ตูดหนาแต่ atจุ๋มจิ๋ม และก็ยังแพ้curse เรื่อย

ไป  ถ้าอยากเล่นธาตุดินเก่งๆ ก็ต้องนึกถึงนักมวย  เพราะเค้าเทพจริงๆ แต่ก็นะ จะให้เล่นแต่นักมวยเหรอ

จึงรู้สึกถูกใจกับชุดใหม่มากกับธาตุดิน โดยเฉพาะกวางเหลียวหลัง

ปล.Harrison เนี่ยน่าสงสารกว่า Zadin อีกนะคับ

Uria
Member

Email
« Reply #53 on: June 21, 2009, 06:27:32 PM »

กวางเหลียวหลังคือ มันทำอะไรได้หรอครับ - -* ไม่เคยออกจากบ้านอะนะ ไม่รู้จักการ์ดใหม่ซ้ากใบ -*-

Revolution fire
Member

« Reply #54 on: June 21, 2009, 06:35:45 PM »

กวางเหลียวหลังคือ มันทำอะไรได้หรอครับ - -* ไม่เคยออกจากบ้านอะนะ ไม่รู้จักการ์ดใหม่ซ้ากใบ -*-
คอมม่อนเทพเเห่งซองใหม่ ก็

มีดินใบอื่นสามใบขึ้นไป ใช้ดิฟตีได้ ดิฟมันหก คอมก็เก้า
เมื่อผู้เล่นร่ายมิสติคสำเร็จ ดิฟบวกหนึ่งอินฟินิตี้เทิร์น

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #55 on: June 21, 2009, 08:11:35 PM »

ผมว่า  ไฟมันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าธาตุอื่นมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วนะ  เพียงแต่ในความคิดผมเท่าที่สรุปคร่าวๆ

- ด้วยค่าร่ายที่มาก  แถมค่าพลังที่ได้มาตอนเริ่มต้น  ก็ไม่ต่างอะไรกับตัวตั้งธาตุอื่นๆ (แต่หลังๆ รู้สึก  แสง กะ มืดนี่  พลังมากมาย)

- ค่าตีที่ค่อนข้างเปลือง ยกตัวอย่าง ไฟ จ่ายค่าตี 2 - 3 ด้วย At เพียง 11  แต่น้ำสามารถตีด้วยค่าโจมตีที่ถูกกว่านั้น  บางทีถึงกับไม่เสียเลยก็มี

- Ability เสริม  เนื่องจากเด็คไฟส่วนใหญ่จะเป็น Attacker เพียวๆ  ไม่ได้ผสม Attacker + Tricker เหมือนอย่างเช่นพวกหกเดือนกับอังเดร  (แต่จุดนี้สามารถทดแทนได้ด้วยการ combo Seal หรือ Mystic Card ได้)

- ไม่มีสกิลที่ไว้สำหรับ Control เกมคู่ต่อสู้มากที่ควร 

แต่ถึงอย่างๆร  ไฟ  ก็ยังเก่งอยู่ดีล่ะครับ  แต่เนื่องจากแนวทางการเล่นที่เหมือนกับเน้นรบ้าพลังอย่างเดียว  เลยทำให้ดูเหมือนไม่มีความหลากหลาย  และง่ายต่อการดักทาง

ผมขอแย้งครับ

- เรื่องค่าร่ายนะครับ [Fire] ส่วนมากค่าร่ายนับว่าถูกมาก เช่น Zadin ร่างใหม่ แม้เป็น Seal Lv.3 มีค่า่้ร่ายเพียง 3 ซึ่งปกติแล้ว Seal Lv.3 ธาตุอื่นจะมี ค่าร่าย 4 ไม่ว่าจะเป็น Angel of Bravery - Andre - Sigmund 3rd

- เรื่องค่าโจมตี อันนี้ธาตุไฟไม่ได้จ่ายแพงอะไรเลย ยกตัวอย่างได้หลายตัว แต่ขอเน้นที่ Zadin มีค่าโจมตีแค่เพียง 2 แต่พลังไม่ได้อยู่ที่ระดับปกติเลยแม้แต่น้อย

- สำหรับตัว Support และ Tricker ก็มีเป็นจำนวนมาก และโดน Restrict ไปหลายใบแล้วเช่น Mask Doom - Nazae - Bakery Girl

- สำหรับ [Fire] สาย Control ก็เป็น Deck ที่น่ากลัว ไม่ว่าจะเป็น Deck [Fire] Sacrifice อย่าง Minotaur และ Red Robe

เหตุผลขนาดนี่ใครยังบอกว่า [Fire] อาภัพอีกครับ มองโลกในแง่ดีกันบ้างนะครับ อย่ามองด้านเดียว~

g-niuz_classic
Member

Email
« Reply #56 on: June 22, 2009, 02:56:07 AM »

พอๆกับดินนั่นแหละครับ

เพื่อนผมมันไป AFS ที่อเมริกามา 1 ปี

(ตอนนี้ยังไม่กลับ)
มันถามว่ามี Headman มั้ย????
น่าจะมีนะผมตอบไป

กลัวมัน Sad น่ะครับ

ตอนนี้ผมก็เป็น AFSเหมือนกัน อยู่ที่อเมกา เลยยังไม่เห็นการ์ดใหม่ๆหลายๆใบ
พอดีเอาการ์ดมาด้วย พวกเด็กอเมกาตื่นเต้นใหญ่เลย มันบอกรูปสวยโคตร มีแบบภาษาอังกฤษป่าว ผมเลยตอบมันไป ก็มีแต่ต้องไปซื้ออยู่ไทยนะdude

~MerShanDisE~
Member

« Reply #57 on: June 22, 2009, 04:34:07 AM »

ประตูไฟโหดโคตร

คนอื่นเค้าได้กันทีละ 1 Fixed Charge

ตานี่ได้ทีละ 2

เพราะถ้าศัตรู At- Ability ของมันจะทำให้ At- อีก ก็ได้ที 2 Fixed Charge อย่างง่ายดาย 
อีไฟนี่ได้ชาร์จง่ายไม่แพ้ลมเลยนะ มาที ได้พร้อมกันทีละเกือบสิบฟิกซ์

~Scolite~
Member

« Reply #58 on: June 28, 2009, 02:32:30 AM »

เมื่อก่อนเด็คไฟจะควบคุมเกมได้เร็วากปัจจุบันเด็คที่ควบคุมเกมได้เร็วมากกว่าไฟมีมากมายเลย ผมเองก็เล่นไปอยู่คนหนึ่ง
แต่ก็ยังเล้นเด็คอื่นด้วย ยิ่งเล่นอลาน่าด้วยแล้ว แต่ว่าเด็คไฟใช่ว่าจะไม่มีอะไรเลย ปัจจุบันเด็คSacเป็นเด็คที่ควบคุมเกมได้ในระดับหนึ่งเลยที่เดยวแต่เด็คSacที่ผมเล่นอยู่แก้ทางได้ง่ายยมากเช่น เจอแกรนหรือมิคาเอลส่วนใหญ่จะจอดดดยเฉพาะมิคาเอล มันกันถูกทำลายจากการสวนกลับด้วย 
แต่ตอนนี้เด็คzadinใหม่มาโหดมากๆๆๆๆๆๆๆๆ เนื่องจาก มังกรไฟก็เก่ง + ซาดินอีกยิ่งไม่ต้องพูดถึง

โด
Member

« Reply #59 on: June 30, 2009, 01:21:59 PM »

ถ้าย้อนไปเมื่อ 4 ปีที่แล้วไฟก็มี Skill แรงๆนะครับ แถมจั่วโหด ตบหนัก และตบท้ายด้วยคอมโบ One turn kill (ไม่ใช่ 1st turn kill นะ) คือไม่สนว่าฝ่ายตรงข้ามตั้งแน่นยังไง คอมโบติดทีเดียวตาย

ซึ่งทั้งหมดรวมอยู่ในเด็คเดียวครับ ซึ่งก็คือ เด็คไฟนอริมอร์ Skill ระเบิด จั่วด้วย Maskdoom ตีด้วย Jessica

แต่สุดท้ายก็แพ้แมลง 

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: