Summoner Master Forum
October 02, 2024, 09:27:09 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: รู้สึกการ์ดธาตุไฟเป็นธาตุที่อาภัพมั้ยครับ  (Read 13946 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
g-niuz_classic
Member

Email
« on: June 19, 2009, 04:45:31 PM »

ลองมองย้อนกลับไปสมัย d4k, Eklesia, Devas, Neo1&2 ดูนะครับ แรร์ไฟที่พอใช้ได้มีน้อยมาก แถมจัดเด็คที่เป็นรูปเป็นร่างได้ยากมาก
แต่ละตัวออกมาความสามารถก็พอรับได้ แต่ลองมองธาตุอื่นมั่งสิครับ มันเทียบกันไม่ได้ เช่น ลมก็มีเด็คหนุมาน(สมัยนั้นฮิทจริงๆ) น้ำนี่ก็มีเยอะแยะมากมายมาก
แถมข้อด้อยก็เยอะร่ายก็หนัก พลังก็ไม่ต่างกันมากแต่ค่าตีนี่บาน ตีไปตายเองนับไม่ถ้วน(เพราะค่าตีก็3-4ละ แต่พลังต่างกันแค่1-2เอง)

ตอนนี้มี Headman กับ Azar furious ออกมา ก็เพิ่งจะเห็นไฟแท้ที่เป็นรูปเป็นร่างจริงๆ ก็ขอขอบคุณพี่ปอมานะที่นี้ด้วยที่ยังแลเห็นเปลวเพลิงที่เกือบจะมอดไปเพราะกระแสของเด็คอื่นๆ
« Last Edit: June 19, 2009, 05:47:33 PM by g-niuz_classic » Logged

Ryusuke Anatora
Member

Email
« Reply #1 on: June 19, 2009, 04:47:34 PM »

ยังไงหรอครับdfน้อยหรอ
ผมว่าธาตุไฟatโตเร็วมากเลยนะตบถูก+เร็วด้วยอะ
อ้อแต่มีเรื่องนึงไม่มีแบบที่เข้ามาเป็นsealรองได้เลยยกเว้นdeckZadin

Member

Email
« Reply #2 on: June 19, 2009, 05:03:57 PM »

คือสำหรับความคิดเห็นผมนะครับ ผมเล่นไฟมาสี่ปี แต่เด็คที่ผมเห็นพอจะเล่นได้ก็มีอยู่ไม่กี่เด็ค แถมประสิทธิภาพเมื่อเทียบกับเด็คอื่นๆแล้ว มันต่ำกว่าเยอะอะครับ
คอนเซ็บต์เด็คไฟคือการโจมตีด้วยatkที่หนัก ซึ่งเป็นเอกลักษ์จำเพาะของธาตุไฟ แต่ผมเห็นเด็คอื่นๆ ทำatk ได้บานกว่าไฟซะอีก
ตอนนี้ผมเล่นเด็ค Headman กับ Sacrificing ทั้งสองเป็นเด็คที่ค่อนข้างมีประสิทธิภาพพอสมควร แต่มันเป็นเพียงแค่สองเด็คที่ผมคิดว่าเป็นรูปเป็นร่างมากที่สุดสำหรับเด็คไฟ เมื่อเทียบกับธาตุอื่นแล้ว มันมีความหลากหลายน้อยกว่ามาก

อยากให้มีZadinแบบใหม่ออกมามากๆเลยครับ

Member

Email
« Reply #3 on: June 19, 2009, 05:17:33 PM »

อยากให้มีZadinแบบใหม่ออกมามากๆเลยครับ
อันนี้เห็นด้วยครับ
แต่ที่เด็คไฟมันไม่ค่อยเก่งคงเป็นเพราะมันไม่ค่อยมีสกิลที่ใช้ทำเกมได้มั้งอย่างเด็คน้ำก็มีaquariusประมาณเนี้ยยูนิคอนก็ยังมีตัวใช้สกิล
ประมาณเนี้ยมั้งครับ

Yami
Member

« Reply #4 on: June 19, 2009, 05:23:06 PM »

เด็คไฟธีมมันคือบ้าพาวทำให้รูปแบบมันพลิกแพลงยาก   

ในอดีตมีใครเคยเห็นเด็คไฟที่ทำเกมในรูปแบบอื่นที่ไม่ใช่การตีรึเปล่า (ปัจจุบันยกเว้นประตูไฟให้ใบนึง)

เด็คจริงๆ นะไม่ใช่เด็คที่เอาซีลธาตุไฟเป็นตัวๆ ไปใส่เพื่อทำอย่างอื่น

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: June 19, 2009, 05:25:44 PM »

ยายทวดแมนดี้ครับ เด็คไฟพยากรณ์บึ้มระเบิด ไม่ตีก็บึ้มตายได้ 

ลองดูมังกรไฟซิครับว่าแรงได้ใจไฟไหม ทั้งเสีย ability บึ้มตัวรอง บ้าพลัง และอื่นๆ 
หลอนจะตายนะ

MN-ME
Member

« Reply #6 on: June 19, 2009, 05:31:40 PM »

อืมๆ มังกรไฟอ่ะแรงดีออกนะ 

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #7 on: June 19, 2009, 05:44:32 PM »

ไฟอาภัพจริงๆครับ

ตัวเด็ดๆออกมาก็โดนรีสหมด

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #8 on: June 19, 2009, 05:54:01 PM »

ไฟอาภัพจริงๆครับ

ตัวเด็ดๆออกมาก็โดนรีสหมด

โอ้ว เจอเกรียนออนไลน์ตอนบ่ายสอง ^^

ปล.เด็คไฟมัน กราก จริง ๆ คับ
ตัวรองก็ไม่ค่อยมีพลังก็สู้ไม่ค่อยได้
บ้างก็ไม่ค่อยใหญ่

ปล.2 พูดถึงไฟเฉย  ๆ นะ ไม่นับมังกรไฟ เพราะมันเอาไปเล่นกันเกรียนคอสมันถึงพอสู้คน

Member

Email
« Reply #9 on: June 19, 2009, 05:55:42 PM »

อยากให้มีZadinใหม่ออกมาที่เล่นได้ทั้งเด็คไฟทั่วไปและเด็คจำเพาะ เหมือน Sigmund กับ Andre อะครับ ที่เป็นทำเกมและเป็นตัวสนับสนุนได้ในเวลาเดียวกัน เด็คไฟน่าจะกลับมาได้อีกครั้ง
ปล. Zadinนี่การ์ดโปรดผมเลย เคยจัดเด็คครั้งนึงสมัย m3ยังไม่ออก ก็แรงดีแต่เล่นยากมาก (ต่อให้ m3 ออกมาแล้ว Zadin ก็ยังไม่แรงเท่า Sigmund กับ Andreเลย)

Member

Email
« Reply #10 on: June 19, 2009, 06:02:13 PM »

มังกรไฟมันแรงยังไงเหรอครับ
ผมเห็นส่วนมากมันแรงแบบจับฉ่ายอะครับ จัดเล่นรวมกันยาก มันแรงแบบไม่ซัพพอรต์กันซักเท่าไหร่ แถมแต่ละตัวออกมามีแต่ lv.3-4 ใส่เข้าไปรวมกัน ตาย5ครั้งก็เก็บเด็คเล่นใหม่ละครับ

Member

Email
« Reply #11 on: June 19, 2009, 06:06:33 PM »

ผู้รักษาประตูนี่ของชุดอะไรเหรอครับ อยากเห็น แล้วก็ทำไรได้บ้าง

Member

Email
« Reply #12 on: June 19, 2009, 06:10:36 PM »

ผมก็ชอบZadinมากตอนนี้ก็ยังใช้เล่นกับเพื่อนที่โรงเรียนมั่งในบางครั้ง
ส่วนมังกรไฟเก่งจริงๆแหละครับรู้สึกเป็นmetaด้วยมั้ง

Nihil
Member

Email
« Reply #13 on: June 19, 2009, 06:15:16 PM »

ใช่เป็นเมต้าติดอันดับกวาดโควต้าไปเยอะมาก

ในที่นี่หมายถึงมังกรไฟ Nilcrabannor Fermacross Thalignus นะ โหดขริงๆ 

Revolution fire
Member

« Reply #14 on: June 19, 2009, 06:18:26 PM »

ถึงเรปบน กรุณาอย่าโพสติดกันคับ
ไฟมันอาภัพจริงๆ บ้าพาวกว่าธรรมดานิดหน่อย เเต่ไม่ค่อยมีลูกเล่น ตีไปตายเองบ้าง โดนเคิซตายบ้าง โดนตีไหลบ้าง เเต่มันก็เป็นเอกลักษณ์ของเด็คหนิคับ

เเสง   พลังปานกลาง ยกเลิกสารพัด ไดเมนชั่น มูฟ เเต่ตอนนี้มันเริ่มเเหกกฎ
ดิน     ตูดหนา ใช้ตูดตบ จั่วช้า ตั้งช้า เเต่ตั้งได้เเล้วเทพ
ไฟ     ตบเเหลก ตบเร็ว เเพ้เคิซ ไม่ค่อยมีลูกเล่น เเต่ตัวเเรงๆก็มี เช่น ฟาริด
น้ำ     ตบถูก ฟรีซ ตีไหล
ลม     พลังน้อย จั่วสปีด(โคดๆ โดยเฉพาะซิกมันต์ตอนยังไม่โดนริสยกเเก๊ง) ข้ามไลน์ บางตัวก็ตีไหล
มืด     พอยซั่น ลาซเเดนซ์(เคิซนี้อาจมีปรากฎในอีวิลไฟด้วย) เด้ท โม่กอง
ผู้รักษาประตูนี่ของชุดอะไรเหรอครับ อยากเห็น แล้วก็ทำไรได้บ้าง
H.X.2 คับ นี่รูป
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=49738.0
มีทุกใบ

อาวเวร โพสช้าเกิน ขอโทษคับพี่ลิง ผมหมายถึงคุณคลาสสิค
« Last Edit: June 19, 2009, 06:20:30 PM by Dragonology professor » Logged

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #15 on: June 19, 2009, 06:22:59 PM »

อาภัพจริง ๆ นั่นแหละ บอกว่า atk เยอะแต่เอาเข้าจริงก็ต่างกันนิดเดียว แล้วมังกรไฟน่ะ เลิกพูดถึงซะทียังไม่รู้อีกเหรอว่าเจ้าของกระทู้เขาพูดถึงอะไร

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #16 on: June 19, 2009, 06:24:19 PM »

อยากไห้Head Man ตัวไหม่ออกมา

Member

« Reply #17 on: June 19, 2009, 06:28:11 PM »

อยากไห้Head Man ตัวไหม่ออกมา
เเค่ไรซ่ายังโหดไม่พออีกเร้อออออออออออ

ปล กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นเรียวเฮดีรึปล่าว บอร์ดเราขาดผู้พิทักษ์คนเดียว

Nihil
Member

Email
« Reply #18 on: June 19, 2009, 06:39:57 PM »

เห็นพูดถึงไฟ โดยไม่ระบุว่าเป็นไฟอะไรก็เลยยกตัวอย่างมังกรไฟ ซึ่งถือเป็นไฟ และเป็นไฟที่แรงมากจริงๆ ให้ดูเป็นตัวอย่างไงครับ
ซึ่งไฟยังมีตัวแรงๆ เยอะ และเอาเข้าจริงผมว่ามันไม่ได้ด้อยกว่าธาตุอื่นเลย อย่าง saxon ก็ตบโหดบ้าพลังได้ Seraph ก็มา All โหดได้และเป็นที่นิยมมาก
Mon ไฟ นี่ก็โหดเลย ส่วนไฟแรงๆ ยอดนิยมอย่าง นาซาอี เบเกอรี่ ซูไลก้า ฟาริด ฟักทอง นี่ก็คงไม่ต้องพูดถึงเพราะชัดเจนอยู่แล้วในเรื่องความแรง

ล่าสุดมีของเสริมไฟมาแรงๆ มากมาย ตั้งแต่ common อย่าง Lazal Vanguard ทีบ้าพลัง ไปจนถึง ย่าทวดแมนดี้ นักชกไฟกวาดสนาม และแรงสุดๆ กับ ผู้คุมประตูไฟ และ ดยุคไฟ ที่สามารถทำ At มหาศาลได้ในพริบตาและทำฝ่ายตรงข้าม At เหลือ 0 หมดได้ทั้งสนาม

ประเด็นที่อยากบอกคือไฟตอนนี้ก็เก่งและแรงมาก และสมดุลพอๆ กับเด็คอื่นๆ เพียงแต่ไฟบ้าพลังแล้วก็ต้องแพ้พวกลูกเล่น (แต่ก็มีข้อยกเว้นได้หลายกรณีเช่นมี Farid แล้วเจอเด็คทำเกมด้วย ability) เป็นเรื่องปกติธรรมดา  เลยอยากชี้ให้จขกท. เห็นครับว่าไฟมันก็เก่งอยู่เลยทีเดียว และมีของเสริมใหม่ๆ ออกมาเพียบ ซึ่งถ้ารวมของใหม่นี่ได้บ้า POW ตบกันมันส์แน่ๆ ครับ  

แต่เรื่อง Zadin สู้เจ้าชายอื่นไม่ได้นี่จริง เพราะดันมาก่อนแล้วยังไม่มีของเสริมออกมาเยอะแบบเจ้าชายคนอื่นที่มีมาเรื่อยๆ แต่ Harrison ฏ้น่าสงสารพอกัน หรืออีกนับหนึ่ง Andre Sigmund มันเด่นเกิน  

Member

Email
« Reply #19 on: June 19, 2009, 06:54:15 PM »

ขอบคุณมากๆสำหรับหลายๆความคิดเห็นนะครับ พอดีผมหายจากวงการการ์ดไปเกือบปีแล้วเพิ่งกลับมา ยังไม่เห็นการ์ดใหม่ๆหลายๆใบ เลยยังมีความรู้สึกติดใจนิดหน่อยว่าสมัยก่อนมันไม่สมดุล

ขออภัยสำหรับการโพสต์ติดกันเกินไป เนื่องด้วย ณ เวลานั้นไม่ได้ตระหนักถึงจุดนี้

ถึงยังไงผมก็จะเล่นไฟต่อไป ถึงแม้มันจะหมดยุค จะเชย จะห่วย จะอย่างไรก็ตาม เป็นความชอบส่วนตัวของผมเกี่ยวกับธาตุไฟ
ปล.อนาคตจะตั้งชื่อลูกว่าไฟด้วยดีมั้ย -*-

เบสสุดหล่อ
Member

Email
« Reply #20 on: June 19, 2009, 06:58:58 PM »

ผมว่าที่เค้าว่าเด็คไฟ น่าจะหมายเด็คที่เป็นคอนเซ็ปต์ไฟจริงๆ เลยล่ะครับ ที่เป็นไฟล้วนๆ น่ะ ซึ่งลูกเล่นอาจจะน้อยไปถ้าเทียบกับธาตุอื่น ทำให้รู้สึกเหมือนเป็นเด็คลูกเมียน้อย (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย อุ๊บบ)

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: June 19, 2009, 07:05:43 PM »

ชอบไฟสายบ้า POW แนะนำของใหม่คู่นี้ครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=51467.0

สามารถทำไม่รวมร่าง จ่าย 1 ตบ 11 ได้ใน turn 2 และปั้มบ้าพลังขึ้นได้เรื่อยๆ อีก
สำหรับคอบ้าพลังไฟของแท้   

Member

Email
« Reply #22 on: June 19, 2009, 07:21:43 PM »

อ่านtextของผู้รักษาประตูไฟแล้วรู้สึกไม่เคลียร์ยังไงไม่รู้อะครับ งงๆ
ใครก็ได้ช่วยให้ความกระจ่างผมที

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #23 on: June 19, 2009, 07:40:43 PM »

ผมแนะนำให้ซื้อไวสเซอร์เล่มใหม่ เล่นกับฟีบัส แล้ว น่าจะพลังโหดร้ายขิง ๆ 

Nihil
Member

Email
« Reply #24 on: June 19, 2009, 07:48:07 PM »

อ่านtextของผู้รักษาประตูไฟแล้วรู้สึกไม่เคลียร์ยังไงไม่รู้อะครับ งงๆ
ใครก็ได้ช่วยให้ความกระจ่างผมที

พอเค้าโดน - พลัง เราจะได้ fixed charge และ + พลัง
บึ้มตัวพลังน้อยกว่าได้

ถ้า progress แล้ว พอเค้าโดน - พลัง จะ - ต่ออีก 1 turn

Member

Email
« Reply #25 on: June 19, 2009, 08:00:57 PM »

ขอบคุณคุณกวางเหลียวหลังมากครับ
คู่หูDukeที่คุณแนะนำมาถูกใจผมจริงๆ ผมได้ไอเดียไปจัดรวมกับหมอดูไฟแล้วก็เบเกอรีเกิร์ล น่าจะเรียกพวกขึ้นมาได้เร็วขึ้น

Member

« Reply #26 on: June 19, 2009, 08:04:53 PM »

ขอบคุณคุณกวางเหลียวหลังมากครับ
คู่หูDukeที่คุณแนะนำมาถูกใจผมจริงๆ ผมได้ไอเดียไปจัดรวมกับหมอดูไฟแล้วก็เบเกอรีเกิร์ล น่าจะเรียกพวกขึ้นมาได้เร็วขึ้น
คุณกวางเหลียวหลัง เขาคือพี่ลิงต่างหาก

Me : โดนพี่ลิง เอากวางเหลียวกระเเทกปาก เปรี้ยงงงงงง ลงไปนอน

Casper
Member

Email
« Reply #27 on: June 19, 2009, 08:58:34 PM »

ไฟตอนนี้ก็เริ่มแหวกแนวกลายมาเปนสายสกิลแล้วนะครับ

อย่าลืมอิสฮานทีโอรี่ล่ะเป็นตัวตั้งไฟสายคอนโทรลหรือจะสายตี ที่แกร่งเชียวล่ะ

ressless
Member

« Reply #28 on: June 19, 2009, 09:09:06 PM »

ธาตุไฟจะเน้นบุกเร็ว ตี พลังเยอะ เพียงแค่ช่วงนี้ ธาตุไฟ เจอพวก at บ้า ไปหน่อบแบบแกรนครอส เลยนั่งปั้มไม่ทันครับ แต่ผมว่าก็ยังเก่งน่ะ แบบมังกรไฟ ,ไรซ่า ฟราริด ,ishan เนี่ย

ส่วนตัวคิดว่า ธาตุน้ำเพียวๆอาภัพกว่าอีก จะเอา odilon มาเล่น โดนยกเลิกเคริส ทำไรไม่ได้เลย ธาตุน้ำเพียวๆส่วนใหญ่เป็นสายคอนโทร(ไม่นับอลาน่า) ต้องมานั่ง freeze ปั้ม at ลูกเล่นมีไม่มาก เจอยกเลิก curse ป้องกันไป ก็จบแล้ว

แต่ยังไง มันก็อยู่ที่ใจรเาน่ะครับ ชอบแบบไหน จัดเล่นไปเลย 

Member

« Reply #29 on: June 19, 2009, 09:10:41 PM »

ธาตุไฟจะเน้นบุกเร็ว ตี พลังเยอะ เพียงแค่ช่วงนี้ ธาตุไฟ เจอพวก at บ้า ไปหน่อบแบบแกรนครอส เลยนั่งปั้มไม่ทันครับ แต่ผมว่าก็ยังเก่งน่ะ แบบมังกรไฟ ,ไรซ่า ฟราริด ,ishan เนี่ย

ส่วนตัวคิดว่า ธาตุน้ำเพียวๆอาภัพกว่าอีก จะเอา odilon มาเล่น โดนยกเลิกเคริส ทำไรไม่ได้เลย ธาตุน้ำเพียวๆส่วนใหญ่เป็นสายคอนโทร(ไม่นับอลาน่า) ต้องมานั่ง freeze ปั้ม at ลูกเล่นมีไม่มาก เจอยกเลิก curse ป้องกันไป ก็จบแล้ว

แต่ยังไง มันก็อยู่ที่ใจรเาน่ะครับ ชอบแบบไหน จัดเล่นไปเลย 
โดนเลย น้ำที่ไม่ใช่อลาน่ากับเงือก เดี๋ยวนี้ไม่เกิดเเล้ว เด็คจอร์หายไปไหน

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: