Summoner Master Forum
October 07, 2024, 03:28:27 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ==== ถอดรหัสย้อนรอย "Deck Fairy" ยุค 2009 ====  (Read 4489 times)
0 Members and 10 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: June 16, 2009, 05:59:28 PM »

หลังจากทดลองนำไปเทส  หลายต่อหลายรอบ  ได้หมูดี เสือ
น้องบอน  ไปป์ ไม้  ตาชาต  และน้องกล้วย  โดยเฉพาะ List นี้
น้องกล้วยช่วยผมจัด   ผมก็เอาไปเทสด้วยความเสี้ยนอยากจะ
ทำแฟรี่ให้มันเก่ง   ตอนแรกไปเล่นแบบของคุณ DevilotEx`
พอเอามาลองเล่นสนุกมากที่ว่าเล่นกับ Felix ทวิงแล้วได้ชาร์จ
แล้วมันไม่ตาย  ก็หวดรัวๆ ภายหลังมุขนี้แก้ง่ายโดนแปะ
AnDro,Ordonus ,Gideon แล้วแทบร้องไห้   สุดท้ายเลย
ไปจัดคู่กับตัวไวเซอร์ซึ่งก็ตั้งไวดี  แต่...มันก็ยังไม่อาจจะแทบเคียง
เมต้าสมัยนี้ได้     บ่นยาวมานาน  นี่คือรายชื่อ List Deck Fairy
ที่ผมใช้เวลาค้นคว้ากับมัน เผาสมองผมไปเยอะทีเดียว

Seal 25

3 Owl’s Fellow Fairy
3 Aerospace Fairy
2 Red Dawn Fairy
4 Fairy Dragonfly
1 Night Waltz Fairy
3 Evening Folk Dance Fairy
3 Fairy Assaulter
2 Treetop Tango Fairy
1 Wavy Grass Fairy
2 Forest Charm Fairy
2 Fluffy, Fairy's Pet

Mystic  ไม่ควรเกิน 55 เพราะมันจะเน่ามือ

2 Queen Titania
2 Fairy Lover
1 The Lament of Andre
--------------------------------------------

หลังจากเล่นพบว่ามีสเตปมากมายน่าสนุก  แต่ยังไม่อาจจะสู้
กับเหล่าประตูได้  ใน List จึงเพิ่ม Night Waltz Fairy เพื่อ
มาแก้ทางประตูด้วย  ยังไงเค้าต้องเปลือง MP มาฆ่ามันแน่ๆ 

เด็คนี้ตั้งได้ 8 ใบ แต่ที่แน่ๆ ถ้ามี Owl’s Fellow Fairy กับยุง
จะแน่นมากร่ายลงมา หา Queen Titania มากดดันช่วงต้นๆ 

เคยมีน้องๆ หลายคนถามว่าแล้วเด็คนี้ปิดเกมยังไง  ก็ไม่มีอะไรมาก
ครับแค่ลาก Seal มาตีไม่ก็ตีข้ามไลน์ รัว รัว  แค่นี้แหละครับยังไง
ฝั่งตรงข้ามก็มีเสีย Shirne บ้างไม่มากก็น้อย  สุดท้ายได้ไอเดีย
เพื่อนแนะนำว่าใส่ The Lament of Andre มาปิดเกมจะดีเพราะ
เด็คนี้ทวิงทิ้งเสีย Shirne แน่ๆ อยู่แล้ว  สบจังหวะร่าย
The Lament of Andre + Forest Charm Fairy ปิดเกม!!!

------------------------------------------------------------------------
หมดเรื่องสำหรับเด็คนี้แล้วครับ  ยังไงก็คงต้องรอของอะไรใหม่ๆ มาทำให้เหล่า
นางฟ้าแมลงแฟรี่  เก่งขึ้น

ยังไงก็ขอฝากเด็คแฟรี่ไว้ในอ้อมใจด้วยละกันครับถึงแม้ว่ามันจะไม่ได้อยู่ในกระแส
นิยมของ Exodust II แต่มันก็เป็นการ์ดรุ่นเก่าที่คงความเก๋า  ให้พี่ๆ น้องๆ
มาลองสัมผัส 
« Last Edit: June 19, 2009, 05:08:11 AM by mr.Tu » Logged

ZusS
Member

« Reply #1 on: June 16, 2009, 10:41:57 PM »

The Lament of Andre  + mp ขั้นเมพ เหอะๆสุดยอด

อยากให้ใส่ Evening Folk Dance Fairy 4ใบจังเรย ผมเล่นเด้วนี้ใส่ 4 แล้ว สุดเมพจั่วไม่เน่ามือเรย โย้กขึ้นๆลงๆ นุกหนาน

~MerShanDisE~
Member

« Reply #2 on: June 17, 2009, 03:27:22 AM »

น่าใส่ Fairy ไฟชุดนี้ที่มีทวิงกิ้ง แยกร่าง
ได้ความแตกร่างระหว่าง At เยอะเหมือนนะ ถ้าต่อสู้กัน

แล้วก็แก้ยากด้วย กันออลด้วย

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #3 on: June 17, 2009, 04:17:59 AM »

เล่นCharmมิสติกต้องหนานะครับ
เราต้องการการ ทวิงให้เกิดผลมากที่สุด
เราต้องการจั่ว

ขาดแค่นี้เองแฟรี่จะครบแล้ว
น่ามีตัวทวิงหลอกแดรกนะครับ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #4 on: June 17, 2009, 10:44:00 AM »

ผมเคยเห็นเพื่อนเล่น N[Fairy] กับ Falix นะครับ ถ้าจัดดีๆ ไม่ต้องจั่ว Mystic เลย Seal แน่นมาก ทั้งยิง Mystic ทั้ง At ทั้งรักษา Curse ครบเครื่องครับ

MN-ME
Member

« Reply #5 on: June 17, 2009, 01:57:31 PM »

ตื้นตันๆๆ มีคนลองเอาเด็คผมไปเล่นด้วย 

----

ชอบวิธีปิดเกมมากๆเลยครับ

ผมก็ชอบ Fairy เหมือนกัน หวังลึกๆ ว่าจะมี Fairy สักตัวใน HX II

แต่ออกมาเล่นกับ Angel of Harvest / ผู้คุมประตูไฟ ซะงั้น

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: June 17, 2009, 02:45:56 PM »

ตื้นตันๆๆ มีคนลองเอาเด็คผมไปเล่นด้วย 

----

ผมก็ชอบ Fairy เหมือนกัน หวังลึกๆ ว่าจะมี Fairy สักตัวใน HX II

แต่ออกมาเล่นกับ Angel of Harvest / ผู้คุมประตูไฟ ซะงั้น

Elemental Fairy Witch ละ 

mr.Tu
Member

« Reply #7 on: June 18, 2009, 12:31:49 AM »

เล่นCharmมิสติกต้องหนานะครับ
เราต้องการการ ทวิงให้เกิดผลมากที่สุด
เราต้องการจั่ว

ขาดแค่นี้เองแฟรี่จะครบแล้ว
น่ามีตัวทวิงหลอกแดรกนะครับ

Charm ไม่ทำบ่อยเสือ แค่ครั้งเดียวก็แทบปิดเกมได้ถ้าทำ Shirne เค้าได้
เยอะแล้ว 

น่าจะมีตัวทวิงมาเพิ่มสีสันอีกซักหน่อยแต่คงไม่เป็นไรอยากให้มีแฟรี่แนวใหม่
มาเลยอยากจัดกับแนวใหม่ไปเลยมากกว่าแนว ทวิงรู้สึกเหมือนมันจะตันแล้ว

MN-ME
Member

« Reply #8 on: June 18, 2009, 12:40:11 AM »

----

Elemental Fairy Witch ละ 

อะอ็างงงง

นั่นด้วยย 

mr.Tu
Member

« Reply #9 on: June 18, 2009, 02:30:48 AM »

น่าใส่ Fairy ไฟชุดนี้ที่มีทวิงกิ้ง แยกร่าง
ได้ความแตกร่างระหว่าง At เยอะเหมือนนะ ถ้าต่อสู้กัน

แล้วก็แก้ยากด้วย กันออลด้วย

โอววว พึงได้อ่าน ตรงนี้ของคุณหมิง เวรี่กู้ดเลยง้าบบบ  แยกร่างเค้า At เราบวกก็โอเลยทีเดียว
ตอนแรกคิดว่าไม่น่าใส่พอคุณหมิงอธิบายมาเยี่ยมเลยใช้ดีเลยทีเดียว
« Last Edit: June 18, 2009, 03:50:57 AM by mr.Tu » Logged

abeabeabe
Member

Email
« Reply #10 on: June 18, 2009, 04:17:18 AM »

คือ queen titania นี้จำเป็นเหรอครับ หรือว่า search ได้เลยใส่

เอาไว้เป็นแนวทางครับ ผมกะเล่น Felix

mr.Tu
Member

« Reply #11 on: June 18, 2009, 12:56:03 PM »

คือ queen titania นี้จำเป็นเหรอครับ หรือว่า search ได้เลยใส่

เอาไว้เป็นแนวทางครับ ผมกะเล่น Felix

มันจำเป็นมากครับ  อีกทั้งลูกเล่นกับ Queen Titania มีเยอะ พูดได้ว่า
ปึ้กขึ้นเยอะเลยครับ

Duneza
Member

« Reply #12 on: June 18, 2009, 10:22:48 PM »

ประตูเจอก้มีสิทธิ์ร้องได้ครับกับ Night Walz Fairy

ก่อนผ่านสกิลเอาลงมา

เข้าเทิร์น Dancing พาประตูไปเที่ยว  หุหุ

mr.Tu
Member

« Reply #13 on: June 19, 2009, 05:19:22 AM »

อัพเดทใหม่หลังจากไปทดลองหลายๆ อย่าง

สิ่งที่ปรับเปลี่ยนครับ......

2 Forest Charm Fairy
2 Fluffy, Fairy's Pet
1 Night Waltz Fairy
-------------------------------------------
ใส่ Fluffy มา 2  (ใช้ยากพอสมควร)

ระหว่าง Fluffy, Fairy's Pet กับ Twilight Ballet Fairy ผมอธิบายได้เลยครับ
มันดีคนละแบบ  แต่ Fluffy, Fairy's Pet จะมีภาษีดีกว่าตรง  มันทวิงแล้ว Owl’s Fellow Fairy
ได้บวกพลังครับ หาได้ง่ายๆ จากยุงแฟรี่ หรือตอนเค้า All มาแล้วฝั่งตรงข้ามยกเลิก Ability
เราก็ใช้สกิลทวิงมาแยกร่างเค้าได้   

ส่วน Twilight Ballet Fairy จะใช้งานได้ตลอดและง่ายกว่าแต่ก็โดนแก้ง่ายกว่าจาก
Andro, Ordonus, Gideon ฯลฯ เป็นต้น

สรุป ผมใส่ Fluffy, Fairy's Pet  (จะอธิบายทำไมยืดยาว =w= )

----------------------------------------
Night Waltz Fairy ลดเหลือ 1 แล้วเพิ่ม Forest Charm Fairy เป็น 2
เพราะว่า มันอันตรายกว่าเก่งกว่าเรียกได้จาก Aerospace Fairy ได้ด้วย
Night Waltz Fairy มันจะแก้เฉพาะทางเกินไป  แต่ Forest Charm Fairy
มันเจอได้ทุกเด็ค   

หลังจากปรับใหม่เอาไปเล่น เสถียร์ขึ้นเยอะ Fairy Lover ถ้ามีใบนี้ก็ใส่นะครับมันเก่ง
ในระดับนึงใช้งานได้จริงๆ แน่นอน  เอาเด็ค List ไปเล่นครับ  เล่นดีๆ มันมี สเตปสนุก
มากมายเล่นยากนิดแต่มันเก่งพอตัวครับ   

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #14 on: June 19, 2009, 05:25:06 AM »

ถ้าจัดเด๊คมาเล่นธรรมดาไม่ต้องใส่ของแก้หลอก1-2ใบเต็มที่

เด๊คที่จะพกของพวกนั้นส่วนไหญ่จะเป็นเด๊คทัวนาเม้นไหญ่ๆ

mr.Tu
Member

« Reply #15 on: June 19, 2009, 05:27:48 AM »

ถ้าจัดเด๊คมาเล่นธรรมดาไม่ต้องใส่ของแก้หลอก1-2ใบเต็มที่

เด๊คที่จะพกของพวกนั้นส่วนไหญ่จะเป็นเด๊คทัวนาเม้นไหญ่ๆ

555+  ชีวิตจริงๆ ถึงไม่ทัวร์นาเม้น ก็เจอไอ้เด็คทัวร์นาเม้นตลอดเลย 
ถึงได้จัดมาแบบนี้แหละครับผม 

Pages: [1]
  Print  

Jump to: