Summoner Master Forum
October 15, 2024, 05:12:18 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สงสัยหลายเรื่องครับ ??  (Read 5394 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
s_zing
Member

« on: June 11, 2009, 06:10:16 PM »

1. ถ้าผมมี Nilhirios, the great terrain dragon ที่ทำการ growth Nilhirion, the earth dragon แล้ว สมมุติว่า มี at 9 df 17(seal ใน df line ทั้งสองฝั่งรวม 6 ใบ) จากนั้นสั่งโจมตี seal A ของฝ่ายตรงข้าม และเลือกใช้ความสามารถ ขณะต่อสู้เทียบ df ของมันกับค่าพลังของ seal ที่ต่อสู้ด้วย แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ whirl to win ใส่ ผมมารถยกเลิกการใช้ความสามารถได้หรือไม่ แล้วค่าพลังที่ใช้เทียบ คือ 9 หรือ 17

2. ถ้าผมมี Nilhirios, the great terrain dragon ที่ทำการ growth Nilhirion, the earth dragon แล้ว สมมุติว่า มี at 9 df 17(seal ใน df line ทั้งสองฝั่งรวม 6 ใบ) และมี Orofarness, the cliff dragon ที่ทำการ growth อยู่ในสนาม

2.1 ถ้าใน sub turn ที่แล้วฝั่งตรงข้ามมีการสั่ง seal ใช้ skill ทำให้ Nilhirios สามารถโจมตีด้วย df ได้ เมื่อผมสั่งโจมตีจะต้องบอกหรือไม่ว่าใช้ effect ของ Nilhirios หรือ Orofarness

2.2 ถ้าผมประกาศว่าใช้ความสามารถของ Orofarness แล้วฝั่งตรงข้ามใช้ andromeda ใส่ Orofarness ผลจะเป็นอย่างไร

2.3 ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย ordonus ใส่ Nihirios ยังสามารถสั่ง Nihirios โจมตีด้วย df จาก ability ของ Orofarness ได้หรือไม่ (ข้อนี้ผมสับสนระหว่างทาลิลมที่โดน ordonus แต่ยังสามารถโจมตีข้ามไป df line ได้ กับของ Orofarness ที่บอกว่า dragon ธาตุดินสามารถโจมตีด้วย df ได้ ว่าเป็นผู้เล่นสั่งหรือ ability ส่งผลไปที่ Nihirios)

3 ถ้าฝั่งตรงข้ามใช้ angel of soprano สั่ง remove dragon ฝ่ายเรา แล้วถ้าเราใช้ skill ของ Dragon enchantress สั่งให้ dragon 1 ใบในสนามไม่สามารถถูกสั่งการได้จนจบ subturn แล้วจะต้องนำ dragon นั้นออกจากสนามหรือไม่ ในกรณีเดียกันถ้าใช้ skill ของ timpara สั่งไม่สามารถนำออกจากเกมจะต้องเปลี่ยนเป้าหมายของ angel of soprano หรือไม่
« Last Edit: June 22, 2009, 12:49:29 AM by s_zing » Logged

s_zing
Member

« Reply #1 on: June 12, 2009, 12:40:45 PM »

ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

s_zing
Member

« Reply #2 on: June 12, 2009, 06:22:14 PM »

ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: June 12, 2009, 08:20:53 PM »

1. ยกเลิกไม่ได้ครับ

2.1 บอกด้วยครับ ว่าจะให้ ability ทำงานหรือไม่ทั้งสองใบ

2.2 โจมตีด้วยค่า at ครับ

2.3 เป็นการกำหนดให้เทียบค่าพลังด้วย df ของผู้เล่นครับ ตามปกติก็ยกเลิกไม่ได้ แต่เพราะตัวมันบอกว่าได้รับผลนี้ 1 turn จึงสามารถยกเลิกผลที่ติดอยู่บนตัว seal ไปได้ครับ

แต่ถ้าหมายถึง ability เมื่อต่อสู้ ถึงจะยกเลิก ability ก็ยังใช้ค่า df เทียบอยู๋ครับ

3. ต้องนำออกจากเกมครับ / ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ

s_zing
Member

« Reply #4 on: June 12, 2009, 08:38:26 PM »

ขอบคุณครับ

s_zing
Member

« Reply #5 on: June 14, 2009, 12:18:38 PM »

เมื่อวานได้มีโอกาสไป on tour แล้วเห็นคนเล่น Eden มาครับก็เลยเกิดความสงสัยขึ้น

สถานการ์ณ ถ้าในสนามฝ่ายผู้เล่น A และ B มี Eden porta ที่ทำการ progress ไว้แล้วทั้งสองฝ่าย

1 ถามว่าใน Sub turn โจมตีของผู้เล่น A ถ้าเกิดผู้เล่น B สั่ง wise sphinx ใช้ skill เก็บ   การ์ดเข้ากอง int ability ของ Eden porta ของทั้งสองฝ่ายใครเกิดก่อนครับ
        1.1 ผู้เล่น A เกิดก่อน
        1.2 ผู้เล่น B เกิดก่อน
        1.3 ผู้เล่นทั้ง 2 ฝ่ายเกิดพร้อมกัน

2 ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่มีการ์ดในมือ wise sphinx สามารถใช้ skill ได้หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #6 on: June 14, 2009, 03:01:01 PM »

1.1 ผู้เล่น A เกิดก่อนครับ

2. ใช้ไม่ได้ครับ

s_zing
Member

« Reply #7 on: June 22, 2009, 01:05:34 AM »

ยิ่งเล่นยิ่งเจอคำถามแฮะ

1. เราสามารถใช้ร่าย Ra แล้วสั่งเก็บ Ra (ใช้ราเก็บตัวเอง) ได้หรือไม่ ถ้าได้จะได้เปิดกอง mystic 3 ใบบนหรือไม่

2. ถ้าใช้ Ra สั่งเก็บ Change the world แล้วจะได้เปิดกอง mystic 3 ใบบนหรือไม่

3. ถ้าฝั่งตรงข้ามใช้ Thaventos, Arimathea’s Dragoon of Thaliwilya โจมตีข้าม line แล้วเราใช้ Ishan the neo prophet ใช้ skill จากบนมือให้ seal ฝั่งตรงข้ามป้องกัน skill และ ability ของฝั่งตรงข้ามแล้ว Thaventos ยังสามารถโจมตีข้าม line ได้หรือไม่

4. ability ของ Delicia, Princess of Garuda ที่บอกว่าผู่เล่นไ่ม่สามารถสั่งการ seal ที่มี df มากกว่า Delicia ได้นั้น ถ้าใช้การ์ดที่ส่งผลให้ป้องกัน ability ของ Delicia แก่ michael แล้วจะสามารถสั่งการ michael ได้หรือไม่
(ถ้าไ่ม่ได้อันนี้ขอเหตุผลด้วยนะครับเพราะรู้สึกว่า ability ของ Delicia มันสั่งผู้เล่นแต่ michael ก็สามารถป้องกัน ability ของ demon blood ที่เป็นการสั่งผู้เล่นได้เหมือนกัน)

5. ฝั่งตรงข้ามใช้ skill สั่ง death curse seal ฝั่งเราที่มี speed 4,5 แล้วเราใช้ Eye of Providence ป้องกันให้แก่ seal ที่มี speed 4 ถ้าเรามี seal speed 3 อยู่ในสนามและฝั่งตรงข้ามมี seal speed 5 อยู่ในสนามฝั่งตรงข้ามต้องเลือก death curse ใส่ง seal ตัวเองใช่หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: June 22, 2009, 10:59:50 AM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะต้องเลือกเป้าหมายการนำกลับกองก่อนร่าย Ra  จึงเลือกเป้าที่ตัวเองไม่ได้

2. ได้ครับ

3. ยังโจมตีข้าม line ได้ครับ

4. ไม่ได้ครับ เพราะ ability ส่งผลที่ผู้เล่นโดยตรง
ที่ demon blood remove  ไม่ได้เพราะผู้เล่นไม่สามารถกำหนดเป้าหมายของ ability ไปที่ michael ไม่ได้ครับ แต่ของ Delicia ไม่ส่งผลไปที่ seal เลย

5. ต้องเลือก death curse ใส่ seal ตัวเองครับ
« Last Edit: June 22, 2009, 11:04:05 AM by มังกร » Logged

s_zing
Member

« Reply #9 on: June 22, 2009, 11:08:37 AM »

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ

กรณีของ Ra เก็บ Change the world ที่กำลังร่ายนั้นถือว่า Change the world อยู่ในสนามรึยังครับ

เพราะถ้าอยู่ในสนามแล้ว ใช้ Ra สั่งเก็บ Change the world แล้ว Change the world ต้องออกจากเกม

ทำให้ไม่มีการ์ดกลับเข้ากอง แล้วเงื่อนไขของ Ra ถือว่าครบหรือไม่ แล้วยังได้เปิ 3 ใบบนอีกหรอครับ

s_zing
Member

« Reply #10 on: June 23, 2009, 02:36:00 AM »

ช่วยชี้แจงเรื่อง Ra อีกนิดนะครับยังข้องใจอยู่ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: June 23, 2009, 08:59:13 PM »

อยู่ในสนามแล้วครับ ใช้ Ra เก็บได้
เงื่อนไขของ Ra ยังครบอยู่ครับ เพราะได้นำกลับเข้ากองแล้ว แต่การ์ดออกจากเกมเอง ไม่เกียวกับตัว Ra เลย ดังนั้น ability จึงทำงานต่อได้ครับ

s_zing
Member

« Reply #12 on: July 02, 2009, 08:56:36 PM »

ถามนิดนึงครับ

1 Choose after Death
เมื่อการ์ดใน Shrine ที่เลือกให้สูญเสีย Skill และ/หรือ Ability 1nfinity Turn กลับเข้ามาในสนาม การ์ดนั้นยังคงสูญเสีย Skill และ/หรือ Ability อยู่

ถ้าการ์ดใบนั้นตก shrine อีกครั้ง จะยังคงสูญเสีย skill และ ability หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: July 03, 2009, 04:14:42 PM »

ยังสูญเสียอยู่ครับ

s_zing
Member

« Reply #14 on: July 06, 2009, 02:39:36 AM »

1 ถ้าฝ่ายเรามี holy the altar boy อยู่ในสนาม และฝ่ายตรงข้ามมี

hekhal porta angeli ที่ทำการ progress จาก human มา

อยากถามว่าเวลาการ์ฝ่ายเราเข้ามาในสนาม hekhal porta angeli

ฝ่ายตรงข้ามจะได้ fix change มั้ยและได้ at+ มั้ย

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: July 06, 2009, 02:30:21 PM »

ไม่ได้ Fixed cahrge และไม่ได้บวก at ครับ

s_zing
Member

« Reply #16 on: July 06, 2009, 03:00:09 PM »

1. ถ้าหากเรานำ seal ที่ทำการ progress ไปเป็น seal ใบรองรวมร่างแล้ว

แล้ว seal หลักโดน Angel of soprano นำออกจากสนาม เมื่อ seal หลักกลับเข้ามาในสนาม

seal ใบรองรวมร่างยังได้รับผลของการ progress อยู่อีกหรือไม่

2. ถามเกี่ยวกับ skill ของ Eden ครับ เผอิญไปอ่านของคนอื่นที่ถามไว้ว่าถ้าสั่งให้ฝั่งตรงข้ามโม่กองที่การ์ดหมดแล้วผลเป็นอย่างไร

คำตอบที่ได้คือไม่สามารถสั่งได้ ซึ่งมันขัดกับที่ผมรู้มาจากจัดจ์ที่เคยเล่นด้วยครับแล้วก็ไปค้นกระทู้เก่าเจอ

Title: ถามบางสิ่งบางอย่าง
Post by: Hanuman & The Poseidon No.17 on April 11, 2007, 11:27:36 pm
--------------------------------------------------------------------------------

ถ้าผมลง treetop tange fairy มาที่ df line แล้วใช้ ability ไปที่ seal 1 ใบฝ่ายผม
แล้วสั่ง seal ใบนั้นโจมตี (ที่ at line) ไปที่ seal 1 ใบใน df line ของฝ่ายตรงข้าม
หากฝ่ายตรงข้ามใช้ cadmus หรือ ordonus ใส่ผม หรือทำให้ seal ผมตัวนั้นยกเลิก ability ของ seal ใบอื่น
แล้ว seal ผมจะหยุดโจมตี หรือโจมตีใส่ seal ใน at line เค้า ครับ

อีกข้อครับ ถ้ากองการ์ดมิสติกเราหมด แล้วโดน skill สั่งให้เราโม่กองมิสติก
หรือร่ายการ์ดใบบนสุดของกองมิสติก (ไม่ใช่สั่งให้จั่ว) เราจะแพ้มั้ยครับ

อีกข้อครับ ถ้าเราสั่ง seal เราใช้ skill poison curse 1 turn ใส่ seal 1 ใบที่ยกเลิก curse ของฝ่ายตรงข้าม
แล้วเราใช้ skill ของ ganesh โม่ได้ kuku clock เราจะสามารถทำให้ seal นั้นตายได้เลยหรีอเปล่าครับ
ช่วยอธิบาย step ด้วยครับ ว่าได้เพราะอะไร ไม่ได้เพราะอะไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

--------------------------------------------------------------------------------
Title: Re: ถามบางสิ่งบางอย่าง
Post by: GiantPaladin on April 13, 2007, 04:02:03 am

1. ตีใส่ At Line ครับ

2. ถ้าสั่งให้โม่หรือร่ายโดยไม่มีการแสดงก่อนก็แพ้เลยครับ

3. ไม่ได้ครับ เพราะตอนที่ Kuku Clock ตกไชรน์เคิร์สยังไม่เกิดครับ

ยังไงช่วยอธิบายเหตุผลด้วยครับและจะให้ยึดคำตอบที่ว่าไม่สามารถสั่งได้ใช่หรือไม่ ขอบคุณครับ
« Last Edit: July 06, 2009, 03:40:04 PM by s_zing » Logged

s_zing
Member

« Reply #17 on: July 07, 2009, 01:31:13 AM »

ุ3. ถ้ามี Nightfall Nocturne Fairy อยู่ในสนาม แล้ว ability ของ the grand witch of leaf land

สามารถทำให้ Farid, Zalom’s Headman General ติด death curse ได้หรือไม่

Nightfall Nocturne Fairy
Type: musician Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: special
At: 6 Df: 8 Sp: 4 Element: dark
NULL
NULL
Skill:
Seal X ใบในสนามติด Poison Curse 2 Turn เมื่อ X คือจำนวน [Dancer] ในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill (Mp 3)
Ability:
Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Death Curse ได้ (Df Line)
Illustator: Wathawijit
Version: Realm of Fairy
Verno: 60

s_zing
Member

« Reply #18 on: July 07, 2009, 12:51:40 PM »

รอคำตอบอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: July 07, 2009, 01:42:55 PM »

1. ยังอยู่ในสภาพ progress ครับ

2. กรุณารอสักครู่ กำลังคิดทบทวน+ปรึกษาอยู่ครับ

3. ยังยกเลิกอยู่ครับ เพราะ Farid จะยกเลิก "Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Death Curse ได้" ไปด้วย ทำให้ยกเลิก ability death curse อยู่ดี

s_zing
Member

« Reply #20 on: July 07, 2009, 04:33:06 PM »

1. ถ้าฝ่ายเรามี holy the altar boy อยู่ในสนาม และฝ่ายตรงข้ามมี

hekhal porta angeli ที่ทำการ progress จาก human มา

1.1 holy the altar boy และ hekhal porta angeli ทั้ง 2 ฝั่ง ถือว่าไม่มี ability "เมื่อเข้ามาในสนาม" ทั้งคู่ใช่หรือไม่

1.2 แล้วเมื่อมี seal ใบอื่นเข้ามาในสนามจะยังมี ability เมื่อเข้ามาในสนามหรือไม่ หรือว่าทุกใบจะไม่มี ability เมื่อเข้ามาในสนาม

1.3 ยกตัวอย่างเช่น ถ้าผมร่าย alana, the mythical saint ที่ยกเลิก ability ของ mage ใบอื่นจะได้นำ st และหรือ holy เข้ามาในสนามหรือไม่

2. the grand witch of leaf land เวลาใช้ skill หรือ ability ต้องกำหนด seal เป้าหมายก่อนการทำนายใช่หรือไม่
« Last Edit: July 07, 2009, 04:49:01 PM by s_zing » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #21 on: July 07, 2009, 05:20:20 PM »

1.1 ส่งผลกันและกันครับ

1.2 เสียไปครับ

1.3  เสีย ability ไปเพราะโดนผลของ Hekhal ครับ

2. ไม่ต้องจนกว่าจะได้ true / false เสร็จครับ

s_zing
Member

« Reply #22 on: July 09, 2009, 03:40:15 PM »

ถามเกี่ยวกับ skill ของ Eden ครับ เผอิญไปอ่านของคนอื่นที่ถามไว้ว่าถ้าสั่งให้ฝั่งตรงข้ามโม่กองที่การ์ดหมดแล้วผลเป็นอย่างไร

รอคำตอบข้อนี้อยู่นะครับ เพราะคิดว่าอาจเจอเหตุการณ์แบบนี้ตอนแข่ง GO 

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #23 on: July 09, 2009, 05:23:12 PM »

เลือกกองที่ไม่มีการ์ดแล้วไม่ได้ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #24 on: July 10, 2009, 01:36:15 AM »

ถามเกี่ยวกับ skill ของ Eden ครับ เผอิญไปอ่านของคนอื่นที่ถามไว้ว่าถ้าสั่งให้ฝั่งตรงข้ามโม่กองที่การ์ดหมดแล้วผลเป็นอย่างไร

รอคำตอบข้อนี้อยู่นะครับ เพราะคิดว่าอาจเจอเหตุการณ์แบบนี้ตอนแข่ง GO 
ที่จริงคำตอบคือ แพ้เลยครับ เพราะสามารถเลือกกองที่ไม่มีการ์ดในกองได้ เมื่อ skill ทำงานแล้วไม่มีการ์ดให้นำออกจากกอง ฝ่ายที่ไม่มีการ์ดก็จะแพ้ไปครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: