Summoner Master Forum
October 04, 2024, 08:25:36 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเกี่ยวกับการโจมตีของ Kaizus ครับ  (Read 1704 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Merarthas
Member

« on: May 30, 2009, 02:42:01 AM »

1.ถ้าเราโจมตีแร้วโดน Andromeda เราจะเสีย Mp ค่าโจมตีใหมครับ หรือว่าต้องอันโดรก่อนที่จะประกาศโจมตีอ่ะครับ

2.ถ้าเราโจมตีแร้วโดน Stone NoAttacking Freeze เราต้องโม่ซีลลงชายใช่ไหมครับ

3.การทำไห้สูญเสียอบิลิตี้ทุกวิธีไม่สามารถยกเลิกการ +ค่าโจมตีของ Kaizus ได้ใช่ไหมครับ

4.ช่วง step ของอบิลิตี้"เมื่อเข้ามาในสนาม" เราจะสามารถใช้อะไรแทรกได้มั่งครับ อย่างการที่ Sigmund 3rd,The Little Prince หาดาบมาแปะ สามารถไช้ Change The World,It No Joke!! มาแปะได้ใหนครับ

5.ถ้าเราไช้ Change The World ตอนที่ Sigmund 3rd โจมตีเราสามารถยกเลิกผลที่ทำให้ Seal แยกการรวมร่างได้ใหมครับ คือ ย้าย PS ดาบมาแปะที่เราอ่ะครับ หรือต้องประกาศย้ายก่อนที่จะโจมตี แร้วฝั่งที่เล่น Sigmund ยังสามารถเลือกได้ว่าจะโจมตี หรือ ไม่โจมตีก้อได้ใช่ใหมครับ รวมทั้งยังไม่เสีย mp ด้วย ใช่ใหนครับ

6.ถ้าเปนกรณีของ Ordonus,Cadmus ผลของการ+at จะไม่บวกใช่ใหมครับ หรือยัง+อยุดี ช่วยอธิบายหน่อยครับ

7.พวก Text ที่ '' At inf turn''อย่าง obsidian beetle ตามที่อ้างอิงจากกระทู้ คำถามที่ถามกันบ่อย ที่ว่าเมื่อแปะ Andromeda แร้ว At ในตอนนั้นจะไม่ +เพิ่ม คือ เมื่อ  obsidian โจมตี เราสามารถแปะ Andromeda เพื่อสูญเสียผลของการ+At ใน Step ขณะโจมตีหรือต่อสู้ได้ใหมครับ

8.ถามเกี่ยวกับ Ability เมื่อโจมตีน่ะครับ อยากทราบว่าจะหยุดตอนนั้น เคยมีจั้ดบอกว่าไม่สามารถทำให้สูญเสียด้วยผลของ Andromeda ได้ อย่างการที่ Thaventos,Hanuman,Kaizus โจมตี เราไม่สามรถสูญเสียผลของ Ability ต่างๆ ที่ +at,ลากมิสติกการ์ด แร้วถ้าเราหยุดด้วยผลของกรณีหยุดการโจมตี มิสติกที่ลากหรือซีลที่ kaizus ลากลงใชน์ ก้อจะไม่กลับมาไช่ไหมครับ แต่ถ้าสูญเสียผลได้ หรือ หยุดการโจมตี แร้วอบิลิตี้ไม่เกิดผล ขอความกรุณาอธิบายจุดนี้อย่างละเอียดเลยครับ เพราะงงมากๆๆๆ

ขอบคุณครับ 
« Last Edit: May 30, 2009, 12:12:33 PM by Merarthas » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: May 30, 2009, 02:40:41 PM »

1. เสีย mp ตามปกติครับ

2. โม่ด้วยครับ

3. ไม่ครับ เมื่อสูญเสียแล้วก็จะไม่บวกค่าพลัง

4. การเข้ามาในสนามไม่มี intefere ครับ เลยร่ายการ์ดแก้ไม่ได้

5. ผลที่ทำให้ seal แยกการรวมร่างจะไม่เกิดครับ
เพราะช่วง นั้นอยู่ก่อนที่ ability จะทำงานครับ ฝ่ายตรงข้ามเลยเสีย mp ค่าโจมตีแล้วด้วย

6. ทั้งสองใบทำให้ไม่บวกค่าพลังครับ

7. ถ้าติด Andromeda ค่าพลังที่บวกค้างไว้จะยังคงอยู่นะครับ ต้องใช้พวก Ordonus, Cadmus

8. มีสองกรณีครับ คือ
1. การ์ดที่หยุดการโจมตี เช่น ทำให้เกิด stone, freeze แบบนี้ ability เมื่อโจมตีจะยังทำงานอยู่ครับ เพราะช่วงที่การ์ดรู้ตัวว่าหยุดโจมตีอยู่ถัดไปจากที่ ability นี้ทำงานแล้วครับ
2. การ์ดที่ทำให้สูญเสีย ability การ์ดแบบนี้จะทำให้ ability ไม่ทำงานเลย เพราะไม่มี ability อยู่บนการ์ดแล้ว

^SanTa^
Member

« Reply #2 on: May 30, 2009, 04:02:33 PM »

ถามต่ออีกนิดครับ

1.ถ้า Kaizus สูญเสียได้ แปลว่า เมื่อโจมตีไปแร้ว ฝั่งตรงข้ามโยน Andromeda At ของเราก้อจะไม่บวก แร้วไม่ต้องโม่ซีลลงใชน์ แต่ยังต้องโจมตีไปอยุดีใช่ไหมครับ

2.พวกที่ +At infi คือเกิดจากผลอื่นที่ไม่้เกี่ยวกับการสั่งประกาศโจมตี ก้อจะคงพลังที่+ไว้ตลอดใช่ใหมครับ จนกว่าจะโดนยกเลิกไปเอง

3.งั้นพวกที่ประกาศโจมตี จะยกเลิกผลด้วยการใช้ Ordonus,Cadmus ได้ใหมครับ หรือต้องด้วย Andromeda อย่างเดียว
ขอบคุณอีกทีครับ
« Last Edit: May 30, 2009, 04:04:43 PM by ^SanTa^ » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: May 30, 2009, 04:45:49 PM »

1. ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

3. ยกเลิกก้ได้ครับ แต่แบบนั้นได้โม่ แต่ไม่ได้ผล + At เพราะเจอยกเลิกผล +At ไป

^SanTa^
Member

« Reply #4 on: May 30, 2009, 09:40:19 PM »

ถามครั้งสุึดท้ยแร้วครับ

1.แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น Thaventos ลากมิสติกจากกองเข้ามาเจอ Ordonus ใส่แปลว่าต้องลากมิสติกมาแล้วถึงจะยกเลิกผลของ Ability ก็คือ มิสติกที่ลากมาก็จะหลุดไปใช่ใหมครับ

2.ถ้าเปนการทำให้สูญเสีย Ability ก้อจะทำให้ Text สูญเสียไปทั้งหมดแปลว่าลากมิสติกไม่ได้ แร้วก้อยังสั่งโจมตีเหมือนเดิมใช่ใหมครับ

3.พวก Ability เมื่อตก Shire จะืำทำให้สูญเสียผลจาก Andromeda ได้ใหมครับ แล้วผลจากการ สูญเสีย หรือ ยกเลิก Ability ที่ไม่ได้มีผลมาจาก มิสติก ชนิด PS เช่น  หรือ ยกเลิก Abilty จากผลของ Seal ได้หรือไม่ได้ครับ ถ้าได้เพราะอะไร และไม่ได้เพราะอะไร

4.ถ้าเปนพวกที่ืำืทำให้ การ์ดใน Shire สูญเสีย Ability จะสามารถทำให้ พวกที่มีอบิลิตี้เมื่อตก Shire สูญเสียใหมครับถ้าได้เพราะอะไร และไม่ได้เพราะอะไร

5. Step ขณะที่สั่งโจมตี ไม่มีใช่ใหมครับ คือมี แค่ ก่อนประกาศโจมตี กับ หลังประกาศโจมตี ซึ่งจะเข้าสู่ Step ของการต่อสู้ต่อไป ใช่ใหมครับ

« Last Edit: May 31, 2009, 12:00:38 AM by ^SanTa^ » Logged

^SanTa^
Member

« Reply #5 on: May 31, 2009, 12:22:35 AM »

ถามครั้งสุึดท้ยแร้วครับ

1.แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น Thaventos ลากมิสติกจากกองเข้ามาเจอ Ordonus ใส่แปลว่าต้องลากมิสติกมาแล้วถึงจะยกเลิกผลของ Ability ก็คือ มิสติกที่ลากมาก็จะหลุดไปใช่ใหมครับ

2.ถ้าเปนการทำให้สูญเสีย Ability ก้อจะทำให้ Text สูญเสียไปทั้งหมดแปลว่าลากมิสติกไม่ได้ แร้วก้อยังสั่งโจมตีเหมือนเดิมใช่ใหมครับ

3.พวก Ability เมื่อตก Shire จะืำทำให้สูญเสียผลจาก Andromeda ได้ใหมครับ แล้วผลจากการ สูญเสีย หรือ ยกเลิก Ability ที่ไม่ได้มีผลมาจาก มิสติก ชนิด PS เช่น  หรือ ยกเลิก Abilty จากผลของ Seal ได้หรือไม่ได้ครับ ถ้าได้เพราะอะไร และไม่ได้เพราะอะไร

4.คำว่า ยกเลิก ability คือ ยกเลิกผลที่เกิดจาก Ability อย่างเช่น Obsidian Beetle,Kaizus +at ถ้าโดนยกเลิก ก้อ At ไม่+ ใช่ใหมครับ

4.ถ้าเปนพวกที่ืำืทำให้ การ์ดใน Shire สูญเสีย Ability จะสามารถทำให้ พวกที่มีอบิลิตี้เมื่อตก Shire สูญเสียใหมครับถ้าได้เพราะอะไร และไม่ได้เพราะอะไร

5. Step ขณะที่สั่งโจมตี ไม่มีใช่ใหมครับ คือมี แค่ ก่อนประกาศโจมตี กับ หลังประกาศโจมตี ซึ่งจะเข้าสู่ Step ของการต่อสู้ต่อไป ใช่ใหมครับ

6.คำว่า ยกเลิก Ability คือ ยกเลิก ผลที่เกิดจาก Ability เช่น obsidian +at ยกเลิกผลของ ability คือ At หายไปใช่ใหมครับ

ปล.ขอโทดทีครับ กดผิด ไป Quote ว่าจะกด Modify
« Last Edit: May 31, 2009, 12:25:12 AM by ^SanTa^ » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: May 31, 2009, 01:21:20 AM »

1.  ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

3. ไม่ได้ครับ ตอนจะตก shrine mystic จะหลุดหมดครับ    อันยหลังงงครับ 

4. ใช่ครับ

4. ได้ครับ เพระ ability เกิดผลตอนอบู่ใน shrine แล้วครับ

5.  มี step หลังสั่งตี ก่อนจะทำการโจมตีนั่นเองครับ   ตอนต่อสู้ไม่มี step ครับ

6. ใช่ครับ

^SanTa^
Member

« Reply #7 on: May 31, 2009, 01:40:50 AM »

อันนี้ท้ายสุดๆๆๆๆสุดท้ายละครับ

1.ถ้าไม่มี Step ของการต่อสู้ แร้วพวกที่มี่ อบิลิตี้ เมื่ิอต่อสู้ จะทำงานหลัง หลังการประกาศโจมตีใช่ใหมครับ หรือ อบิลิตี้ เมื่ิอต่อสู้ เกิดหลังจาก การประกาศโจมตีทันที แล้วจึงเข้า่สู่ หลังการประกาศโจมตี

โจมตี > ต่อสู้ > หลังการโจมตี

หรือ

โจมตี > หลังการโจมตี > อบิลิตี้ เมื่อต่อสุ

2.Thaventos,Arimathea Dragoon of Thaliwillya ถ้าสามารถโดนยกเลิกผล จาก Ordonus ได้ แล้วการโจมตี ไปยัง DF Line ของ Thaventos ก้อโดนยกเลิกด้วยเหมือนกันใช่ใหมครับ ส่วนการลากมิสติก DR2,DR3 ก้อไม่สามารถทำได้ใช่ใหมครับ ซึ่งคำถามนี้ผมเคยเอาไปถามจั้ดแร้วเค้าบอกว่า ถ้าโดน Ordonus ก้อยังโจมตีไปยัง DF Line และยังลากมิสติกมาแปะได้อยุดี ยกเว้น ถ้าโดนทำให้สูญเสีย ก้อจะตีไปยัง DF Line ไม่ได้ และถ้อลากมิสติดไม่ได้ด้วย ข้อนี้งงมากๆครับ ขออธิบายแบบกระจ่างนะครับ

3.ถ้า เราปล่อยให้ Thaventos ลากมิสติกมาได้แล้ว ยังสามารถเข้าสู่ ต่อไปได้ใหมครับ เช่น เราใช้าร์ด + AT - At (Yin/Her Courage) เพื่อปั้ม At สุกับ Thaventos ที่ลากมิสติก สำเร็จแล้ว อยากถามว่า มี ที่กล่าวมาเนี่ย มีอยุใหมครับ หลังจาก Ability เมื่อโจมตีทำงานสำเร็จไปแล้ว

ขอบคุณมากๆครับ
« Last Edit: May 31, 2009, 01:13:42 PM by ^SanTa^ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: May 31, 2009, 03:27:50 PM »

1. สั่งโจมตี > step > ability เมื่อโจมตีทำงาน > ability เมื่อต่อสู้ทำงาน
ถ้าอ่านใน CR จะได้รายละเอียดมากกว่านี้นะครับ

2. ตามคำตอบเดิมครับ เพราะการยกเลิกผลไม่ได้ทำให้การกำหนดเป้าหมายข้าม line ได้ของผู้เล่น และการนำการ์ดมาติดจากกองของผู้เล่นหายไปได้ครับ จึงยังโจมตีข้าม line และได้นำการ์ดมาติดเหมือนเดิม

3. ถ้าให้นำมาติดแล้วจะไม่มี step ให้แก้แล้วนะครับแต่ฝ่ายตรงข้ามต้องประกาศก่อนอยู่ดีว่าจะนำการ์ดใบไหนมาติดจากกอง เราสามารถแก้เอาไว้ก่อนได้ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: