Summoner Master Forum
October 01, 2024, 01:20:08 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: ว่าด้วยเรื่อง"การออกการ์ดชุด HOE2"  (Read 17504 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
White Wing
Member

« Reply #30 on: May 27, 2009, 02:14:32 PM »

ที่คุณพูดมาถูกนะครับ เรื่องหลักการตลาด เเต่ขอโทษนะครับ ในโลกเเห่งความเป็นจริง ในตำรามันคนละเรื่องนะครับ

สิ่งที่คุณเรียนมาดีครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ทำธุรกิจ เเละเป็นบริษัทของผมเองด้วย ผมเข้าใจคนของบริษัท เซนต์เเม็กนัสพอสมควร

จึงอยากจะบอกบูมว่า ถ้าสักวันบูมมีบริษัทเป็นของตัวเอง บูมจะเข้าใจครับ ว่าสิ่งที่บูมได้เรียนไม่ว่าจะเป็นการบริหารเเรงงานหรืออะไรนั้น

ในความเป็นจริงยังมีอีกหลายสิ่งที่ตำราไม่มีสอนไว้นะครับ
« Last Edit: May 27, 2009, 02:16:13 PM by White Wing » Logged

changy69
Member

Email
« Reply #31 on: May 27, 2009, 02:39:44 PM »

ที่คุณพูดมาถูกนะครับ เรื่องหลักการตลาด เเต่ขอโทษนะครับ ในโลกเเห่งความเป็นจริง ในตำรามันคนละเรื่องนะครับ

สิ่งที่คุณเรียนมาดีครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ทำธุรกิจ เเละเป็นบริษัทของผมเองด้วย ผมเข้าใจคนของบริษัท เซนต์เเม็กนัสพอสมควร

จึงอยากจะบอกบูมว่า ถ้าสักวันบูมมีบริษัทเป็นของตัวเอง บูมจะเข้าใจครับ ว่าสิ่งที่บูมได้เรียนไม่ว่าจะเป็นการบริหารเเรงงานหรืออะไรนั้น

ในความเป็นจริงยังมีอีกหลายสิ่งที่ตำราไม่มีสอนไว้นะครับ

+++เลย BENZ

kendejiz
Member

Email
« Reply #32 on: May 27, 2009, 02:48:45 PM »

ผมถามคุณง่ายๆนะครับ
ถ้าหลักการตลาดที่เขียนขึ้นมาแล้วใช้ไม่ได้ ผมถามหน่อยว่ามันจะขายได้รึเปล่า? จะมีคนไปเรียนเยอะรึเปล่า?
หลักการถ้าไม่ให้นำมาใช้ คุณจะเอาไปต้มกินหรอ? หรือว่ายังไงครับ
[/quote]

ถ้าเป็นเช่นนั้น นั่นหมายความว่าคุณเป็นคนเชื่อในทุก ๆ อย่างที่ได้ยิน หรือได้เรียนมา

ไม่ใช่ว่ามันผิดนะครับ

แต่จะบอกไว้ว่า ทุกสิ่งที่ได้เรียน ได้ยินมา มันไม่จริงเสมอไปนะ

แล้วก็อีกอย่างหนะ คุณรู้ได้ไงหลอว่า หนังสือเล่มไหนขายได้ หรือ คนเรียนเยอะรึเปล่า

เกิน50 % ของเด็กอายุ 15 -20 ปี มักจะเลือกที่จะเรียนตามเพื่อน และ เลือกเพราะขี้เกียดคิด

ท่านรู้หรือไม่ว่า สาขาการตลาด นั้น ตามสถิติเป็นสาขาที่มีคนเรียนมาก เนื่องจากเป็นสาขาที่ง่ายที่สุดในคณะบริหารธุรกิจ

ไม่ใช่เพราะ เด็ก มันเลือกที่จะเรียนเพราะชอบ หรือว่า มันดีหรอก

Pekung
Member

Email
« Reply #33 on: May 27, 2009, 03:13:35 PM »

แล้วก็อีกอย่างหนะ คุณรู้ได้ไงหลอว่า หนังสือเล่มไหนขายได้ หรือ คนเรียนเยอะรึเปล่า

BEST SELLER

เกิน50 % ของเด็กอายุ 15 -20 ปี มักจะเลือกที่จะเรียนตามเพื่อน และ เลือกเพราะขี้เกียดคิด

ท่านรู้หรือไม่ว่า สาขาการตลาด นั้น ตามสถิติเป็นสาขาที่มีคนเรียนมาก เนื่องจากเป็นสาขาที่ง่ายที่สุดในคณะบริหารธุรกิจ

ไม่ใช่เพราะ เด็ก มันเลือกที่จะเรียนเพราะชอบ หรือว่า มันดีหรอก

ผมก็ไม่รู้ครับ ว่าคนเค้าเรียนเยอะรึป่าว หรือเด็กที่เข้ามาเรียนมันไม่ได้อยากเรียน แล้วไอ้บางคณะ ถึงมันจะคิดไม่ได้ อยากจะเข้าตามเพื่อน มันเข้าไม่ได้ก็มี นะครับผม

"แต่จะบอกไว้ว่า ทุกสิ่งที่ได้เรียน ได้ยินมา มันไม่จริงเสมอไปนะ"

แผลบๆ 

ถูกต้องเลยครับ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ เลย

แผลบๆ 

บอกได้คำเดียวว่า L.Land

« Last Edit: May 27, 2009, 03:50:12 PM by Pekung » Logged

กระทำผิดกฎข้อที่3(ตักเตือนครั้งที่2)
Member

« Reply #34 on: May 27, 2009, 03:49:48 PM »

อ่านแล้ว สนุกดีครับ
ได้ความรู้หลายๆด้านเลย
ปล.แผลบๆ 

kendejiz
Member

Email
« Reply #35 on: May 27, 2009, 03:52:49 PM »

มัน BEST Seller ทุกเล่มเลยหลอ - -?

หนังสือเกี่ยวกับอย่างอื่นมันไม่มี BEST Seller มั่งหลอครับ ?

ไม่รุซินะ ผมมันตกข่าว !!

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #36 on: May 27, 2009, 04:10:26 PM »

ปล.แผลบๆ 
เห็นด้วยครับพี่หม่อน
+100เลย

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #37 on: May 27, 2009, 04:20:04 PM »

ทะเลาะกันไปทำไม ออกช้าออกเร็วก็เสียเงินเหมือน มีการ์ดให้เล่นตลอดไปก็พอละ

ปล.แผลบๆ 

มีความรู้หลายด้านจริงๆครับพี่หม่อน

+1 ละครับ ฮ่าๆๆๆๆ เหน บวกกันจัง บอร์ด soccersuck เนี่ย

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #38 on: May 27, 2009, 04:46:46 PM »

อยากรู้อ๊ะครับว่าจะออกเมื่อไหร่ ผมเห็น บอกว่าจะออกตอนเปิดเทอม นี้โรงเรียนผม

เปิดเรียนมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว มีแต่ สปอยการ์ดออกมา

เอาเวลาสปอยการ์ดไปขายดีกว่าไหมครับ ไม่เข้าใจว่าจะกั๊กของไว้ทำไม

ผมว่าสปอยแค่นี้ยอดขายก็คงดีแล้วมั้งครับ

เป็นความคิดเห็นน๊ะครับ

จะเห็นให้ชัดว่า Choco Blue รอนานมากแล้ว
ไม่เชื่อดูสิ หน้าแก่เชียว 

Pekung
Member

Email
« Reply #39 on: May 27, 2009, 07:08:23 PM »

มัน BEST Seller ทุกเล่มเลยหลอ - -?

หนังสือเกี่ยวกับอย่างอื่นมันไม่มี BEST Seller มั่งหลอครับ ?

ไม่รุซินะ ผมมันตกข่าว !!

ครับ ตกข่าว
ผมก็ไม่ได้บอกว่ามีทุกเล่มนี่นะ
ขายได้ดี ก็ต้อง best seller และ รีปริ้นท์
ขายไม่ได้ ก็ไม่มี best seller

แผลบๆ 

KimiO
Member

« Reply #40 on: May 27, 2009, 08:21:16 PM »

แสดงความคิดของตัวเองได้ดีกันจริงๆเลย

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #41 on: May 28, 2009, 12:40:31 AM »

อ่านแล้วรู้สึกเลยว่า
  แผลบๆกันเข้าไป

เซียนซัม
Member

« Reply #42 on: May 28, 2009, 12:49:53 AM »

"ว่าด้วยเรื่องการออก HOE2"

ผมเห็นว่ามันทิ้งระยะห่างจากชุด DGR มาเกินครึ่งปีแล้วนะครับ ยังไงมันก็นานไปนะครับ

ผมไม่ออกความเห็นเรื่องปัจจัยอะไรทั้งหลายอย่างนะครับ

แต่ในฐานะร้านค้าและคนเล่น ผมก็อยากให้ย่นระยะห่างระหว่างชุดลงมากหน่อยก็ดีนะครับ อย่างมากก็ไม่เกิน 4 เดิอนกำลังดี

ด้วยประสบการณ์หลายปีที่ผ่านมา ผมเชื่อว่า บริษัทแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ไม่ยากหรอกครับ
« Last Edit: May 28, 2009, 12:53:57 AM by เซียนซัม » Logged

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #43 on: May 28, 2009, 12:51:47 AM »

ผมเห็นว่ามันทิ้งระยะห่างจากชุด DGR มาเกินครึ่งปีแล้วนะครับ ยังไงมันก็นานไปนะครับ

ผมไม่ออกความเห็นเรื่องปัจจัยอะไรทั้งหลายอย่างนะครับ

แต่ในฐานะร้านค้าและคนเล่น ผมก็อยากให้ย่นระยะห่างระหว่างชุดลงมากหน่อยก็ดีนะครับ อย่างมากก็ไม่เกิน 4 เดิอนกำลังดี

ด้วยประสบการณ์หลายปีที่ผ่านมา ผมเชื่อว่า บริษัทแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ไม่ยากหรอกครับ

+1000 เลยครับ
ไม่ต้องสาธยายให้มากความ
นานเกินไปจริงๆ

todd11
Member

« Reply #44 on: May 28, 2009, 12:58:10 AM »

ความล่าช้าเกิดจากอะไรละครับ?
ถ้าเกิดจากเหตุสุดวิสัย ก็พอจะเข้าใจ แต่ถ้าเกิดจากเหตุต่างๆบลาๆๆๆๆ ที่มันไม่น่าจะเข้าใจมันก็น่าคิดนะครับ

บริษัทขายสินค้าส่วนใหญ่ ก็มีกำหนดการการวางสินค้าในแต่ละชนิดแน่นอน
เช่นเมจิค วางขายทุก 3 เดือน หรือ ร้านอาหารมีการคิดเมนูใหม่ทุก 3 เดือน แบบนี้เป็นต้น

ถามว่าสินค้าพวกนี้มีโอกาสจะผิดพลาดได้รึเปล่า? มีโอกาสจะเกิดเหตุสุดวิสัยได้รึเปล่า?
คำตอบคือ มีครับ แต่พยายามจะบีบให้เกิดขึ้นน้อยที่สุด และผิดพลาดออกมาน้อยที่สุด
แต่สิ่งเหล่านี้ต้องตอบสนองผู้บริโภคได้ด้วย
รวมทั้งต้องแก้ปัญหาที่เกิดจากสินค้านั้นๆได้ทันท่วงที

เรื่องกำหนดการออกของการ์ด รวมถึงวันและเวลา มันสามารถวางแผนงานได้ครับ
ต้องมีการวางแผนล่วงหน้าว่าการ์ดจะไปถึงจังหวัดอื่นๆวันไหน ควรจะส่งไปวันไหนเพื่อให้ได้รับสินค้าทันท่วงที
มีการกำหนดสต๊อคของไว้ จนกว่าจะถึงกำหนดการที่จะวางขายจริงๆ
ไม่ใช่ทำๆๆๆๆๆๆ พออยากขายก็ขาย อยากให้ออกวันไหนก็ออก พอสินค้าขาดก็บอกหมด ผลิตไม่ทัน ผลิตมาจำนวนน้อย

ข้อผิดพลาดเหล่านี้มันมาจากการวางแผนที่ผิดพลาดทั้งนั้นครับ

อีกเรื่องคือ.....พยายามอย่าไปกดสินค้าที่กำลังฮิตเลยครับ
ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ.....SMN Trinity ฮิตมาตั้งแต่ก่อน GT ปีที่แล้ว จนปัจจุบันพึ่งจะออกชุดใหม่มาไม่นาน
ในขณะที่คนกำลังฮิตก็ไม่ทำออกมาขาย พอคนเลิกเล่นก็มากระตุ้นยอดขายใหม่
แล้วแบบนี้ผู้บริโภคจะไว้วางใจได้อย่างไรว่า อยู่ๆมาวันนึงบริษัทจะไม่เลิกทำการ์ดตัวนี้?

มันอยู่ที่การวางแผนล่วงหน้า การวางกำหนดการ การตามงานให้ได้ตามแผนที่วางไว้ และต้องมีความเป็น "มืออาชีพ" ครับ

เห็นด้วยกับทั้งสอง ครับ

< The Sun~++>
Member

« Reply #45 on: May 28, 2009, 01:26:06 AM »

กระทู้นี้ให้แง่คิดดีคับ

อ่านแล้วได้คิด

MN-ME
Member

« Reply #46 on: May 28, 2009, 01:34:30 AM »

ออกเมื่อไหร่ก็ได้ ช้าหรือเร็วไม่ซีเรียส 

ดีกว่าไม่อะไรเลย 

Smokie
Member

« Reply #47 on: May 28, 2009, 01:44:49 AM »

ดีนะเพิ่งกลับมาเล่น ยังรู้สึกว่ามีอะไรใหม่ๆเยอะอยู่เลย แถมกำลังจะออก ชุดใหม่อีกละ

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #48 on: May 28, 2009, 02:03:12 AM »

เอาเป็นว่าขอตอบสั้นๆละกันนะครับเจ๊
อย่างแรก เจ๊จะบอกผมว่าปัญหาของบริษัทมันเกิดขึ้นเยอะทั้งที่ผมรู้และผมไม่รู้
ใช่ครับ มันเกิดขึ้นเยอะ แต่เราควรจะทำให้ปัญหานั้นมันเกิดแค่ภายในสิ ไม่ใช่ออกมาให้ผู้บริโภคเห็น
แล้วก็แก้ไขสิ่งนั้นๆไป ที่เห็นได้ชัดๆก็คือเรื่องของ"คน"นั่นแหละ

อย่างที่2 ผมยังเชื่อว่าถ้าฝ่ายการตลาดเป็นฝ่ายการตลาดที่มีประสบการณ์ ตัวแปรเปล่านั้นของเจ๊จะหายไปได้อย่างแน่นอน

อย่างที่3 เรื่องของ smn trinity ผมว่ามันเห็นได้ชัดในเรื่องของเวลาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องอธิบายอะไรให้มากมาย

สุดท้ายนะครับ ผมไม่ซีเรียสหรอกนะถ้าเจ๊จะมองเห็นทัศนคติด้านที่ไม่ดีของผมกับสิ่งต่างๆรอบตัวเจ๊ ผมเห็นอะไรไม่ดีผมก็พูดไป ผมเห็นอะไรดีผมก็พูดไป แค่นั้นละครับ

ก็ขอตอบอย่างแรกของเธอว่า  นี่ก็พยายามให้มันกระทบภายนอกน้อยที่สุดแล้ว
พูดว่า "ทำให้ปัญหานั้นมันเกิดแค่ภายในสิ " พูดน่ะมันพูดง่ายนะบูม
เธอพูดชื่อบริษัทมาได้เลย ว่าที่ไหนไม่เคยมีปัญหาออกมาภายนอก
แม้แต่มือถือ เกม  Iphone  เครื่องคอม ทุกอย่าง.. ยังมีออกข่าวกันเนืิอง ๆ ว่า
เรียกคืนสินค้าบ้าง  เลื่อนออกบ้าง มีจุดเสีย ข้อเสียนู่นนี่บ้าง
หนังองค์บาก 2 มันยังเลยกำหนดฉายเลย
อีหนังโจโฉ แตกทัพเรือ มันก็ไฟไำฟม้เรือ จนต้องหยุดถ่ายไปตั้งหลายเดือน

บริษัทใหญ่ ๆ มันยังไม่มีปัญหาทำอย่างที่เธอว่าเลย ที่ว่า
ไม่ทำให้ผู้บริโภคเห็นอ่ะ    แล้วพี่ก็ไม่ได้จะอ้างบริษัทพวกนี้เพื่อหาพวก
แต่จะบอกว่า เราก็พยายามแล้ว และ ยังพยายามอยู่ จะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ

อย่างที่สอง  
ถ้าฝ่ายการตลาดเป็นฝ่ายการตลาดที่มีประสบการณ์  ฉันคิดว่าบริษัทดัง ๆ
ยักษ์ใหญ่ ฝ่ายการตลาดของเขาโคตรจะมีประสบการณ์กว่าเราแน่
มันก็ยังมีความผิดพลาดออกมาได้   มันเป็นไปไม่ได้ที่จะบอกว่า
ตัวแปรที่ว่าจะหายไป  แค่การตลาดเก่ง ขอบอกว่าไม่จริง

อย่างที่สาม  
ถ้าแค่เห็นว่ายังไม่ได้ออก หรือ ออกช้า  
หมายความบริษัทกั๊ก  พี่ก็คิดว่า เธอมองแคบไปหน่อย
ก็ไม่คิดจะอธิบายอะไรมากมายเหมือนกัน  
เพราะอธิบายไปก็ไม่เชื่อ

สุดท้าย  พี่ก็ไม่ซีเรียสว่าเธอจะคิดเห็นอย่างไรกับพี่
แต่พี่แค่อยากจะเตือน ในฐานะที่ยังเป็นห่วง และ ปรารถนาดีกับเธอ
ว่าทัศนคติการมองแบบนี้  มันเป็นการมองด้านเดียวเกินไป
ถึงได้บอกว่า ถ้าเธอได้ลองทำเองดู  แล้วจะรู้
แต่ถ้าคิดเป็นอย่างอื่น  หรือ ไม่แคร์ ไม่สน  
ก็ไม่เป็นไร   เพราะบางเรื่อง  มันต้องลองโดนเอง  แล้วจะรู้

และ
ปล. ถึงทุกคน  พี่ไม่ได้พูดด้วยความโมโห หรือ ตั้งใจทำกระทู้ร้อนนะจ๊ะ
เขียนด้วยความชิว    เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันเน้อ

Tieria Erde
Member

« Reply #49 on: May 28, 2009, 02:09:16 AM »

เอาเป็นว่าขอตอบสั้นๆละกันนะครับเจ๊
อย่างแรก เจ๊จะบอกผมว่าปัญหาของบริษัทมันเกิดขึ้นเยอะทั้งที่ผมรู้และผมไม่รู้
ใช่ครับ มันเกิดขึ้นเยอะ แต่เราควรจะทำให้ปัญหานั้นมันเกิดแค่ภายในสิ ไม่ใช่ออกมาให้ผู้บริโภคเห็น
แล้วก็แก้ไขสิ่งนั้นๆไป ที่เห็นได้ชัดๆก็คือเรื่องของ"คน"นั่นแหละ

อย่างที่2 ผมยังเชื่อว่าถ้าฝ่ายการตลาดเป็นฝ่ายการตลาดที่มีประสบการณ์ ตัวแปรเปล่านั้นของเจ๊จะหายไปได้อย่างแน่นอน

อย่างที่3 เรื่องของ smn trinity ผมว่ามันเห็นได้ชัดในเรื่องของเวลาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องอธิบายอะไรให้มากมาย

สุดท้ายนะครับ ผมไม่ซีเรียสหรอกนะถ้าเจ๊จะมองเห็นทัศนคติด้านที่ไม่ดีของผมกับสิ่งต่างๆรอบตัวเจ๊ ผมเห็นอะไรไม่ดีผมก็พูดไป ผมเห็นอะไรดีผมก็พูดไป แค่นั้นละครับ

ก็ขอตอบอย่างแรกของเธอว่า  นี่ก็พยายามให้มันกระทบภายนอกน้อยที่สุดแล้ว
พูดว่า "ทำให้ปัญหานั้นมันเกิดแค่ภายในสิ " พูดน่ะมันพูดง่ายนะบูม
เธอพูดชื่อบริษัทมาได้เลย ว่าที่ไหนไม่เคยมีปัญหาออกมาภายนอก
แม้แต่มือถือ เกม  Iphone  เครื่องคอม ทุกอย่าง.. ยังมีออกข่าวกันเนืิอง ๆ ว่า
เรียกคืนสินค้าบ้าง  เลื่อนออกบ้าง มีจุดเสีย ข้อเสียนู่นนี่บ้าง
หนังองค์บาก 2 มันยังเลยกำหนดฉายเลย
อีหนังโจโฉ แตกทัพเรือ มันก็ไฟไำฟม้เรือ จนต้องหยุดถ่ายไปตั้งหลายเดือน

บริษัทใหญ่ ๆ มันยังไม่มีปัญหาทำอย่างที่เธอว่าเลย ที่ว่า
ไม่ทำให้ผู้บริโภคเห็นอ่ะ    แล้วพี่ก็ไม่ได้จะอ้างบริษัทพวกนี้เพื่อหาพวก
แต่จะบอกว่า เราก็พยายามแล้ว และ ยังพยายามอยู่ จะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ

อย่างที่สอง 
ถ้าฝ่ายการตลาดเป็นฝ่ายการตลาดที่มีประสบการณ์  ฉันคิดว่าบริษัทดัง ๆ
ยักษ์ใหญ่ ฝ่ายการตลาดของเขาโคตรจะมีประสบการณ์กว่าเราแน่
มันก็ยังมีความผิดพลาดออกมาได้   มันเป็นไปไม่ได้ที่จะบอกว่า
ตัวแปรที่ว่าจะหายไป  แค่การตลาดเก่ง ขอบอกว่าไม่จริง
<<< แต่ก็ควรที่จะคุยกับฝ่ายการตลาด บ่อยๆนะครับ

จะได้รู้ว่า ตัวแปรที่ทำ ให้เกิดช่องว่าง ตอนนี้คืออะไร

แล้วก็ร่วมกันแก้ไข  ประสบการณ์ 8 ปี ผม ว่า น่าจะเยอะ

สำหรับวงการการ์ดเกม แล้วน่ะครับ ถ้ายังไม่เยอะ

ผมว่ารีบๆ เก็บเลเวล  ดีกว่าน่ะครับ  ^ ^ จะได้มีสกิล เยอะๆ อิอิ

อย่างที่สาม  
ถ้าแค่เห็นว่ายังไม่ได้ออก หรือ ออกช้า  
หมายความบริษัทกั๊ก  พี่ก็คิดว่า เธอมองแคบไปหน่อย
ก็ไม่คิดจะอธิบายอะไรมากมายเหมือนกัน  

สุดท้าย  พี่ก็ไม่ซีเรียสว่าเธอจะคิดเห็นอย่างไรกับพี่
แต่พี่แค่อยากจะเตือน ในฐานะที่ยังเป็นห่วง และ ปรารถนาดีกับเธอ
ว่าทัศนคติการมองแบบนี้  มันเป็นการมองด้านเดียวเกินไป
ถึงได้บอกว่า ถ้าเธอได้ลองทำเองดู  แล้วจะรู้
แต่ถ้าคิดเป็นอย่างอื่น  หรือ ไม่แคร์ ไม่สน  
ก็ไม่เป็นไร   เพราะบางเรื่อง  มันต้องลองโดนเอง  แล้วจะรู้

และ
ปล. ถึงทุกคน  พี่ไม่ได้พูดด้วยความโมโห หรือ ตั้งใจทำกระทู้ร้อนนะจ๊ะ
เขียนด้วยความชิว    เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันเน้อ

ครับ
« Last Edit: May 28, 2009, 02:21:49 AM by Tieria Erde » Logged

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #50 on: May 28, 2009, 02:12:36 AM »

อย่างที่สอง  
ถ้าฝ่ายการตลาดเป็นฝ่ายการตลาดที่มีประสบการณ์  ฉันคิดว่าบริษัทดัง ๆ
มันก็ยังมีความผิดพลาดออกมาได้   มันเป็นไปไม่ได้ที่จะบอกว่า
ตัวแปรที่ว่าจะหายไป  แค่การตลาดเก่ง ขอบอกว่าไม่จริง

อย่างที่สาม  

และ

อืม
ถึงยังไงผมก็รอ อะนะ เพราะว่า

ตังค์เปิดบ๊อกยังมะครบแลย

Tieria Erde
Member

« Reply #51 on: May 28, 2009, 03:09:15 AM »

ผมถามคุณง่ายๆนะครับ
ถ้าหลักการตลาดที่เขียนขึ้นมาแล้วใช้ไม่ได้ ผมถามหน่อยว่ามันจะขายได้รึเปล่า? จะมีคนไปเรียนเยอะรึเปล่า?
หลักการถ้าไม่ให้นำมาใช้ คุณจะเอาไปต้มกินหรอ? หรือว่ายังไงครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น นั่นหมายความว่าคุณเป็นคนเชื่อในทุก ๆ อย่างที่ได้ยิน หรือได้เรียนมา

ไม่ใช่ว่ามันผิดนะครับ

แต่จะบอกไว้ว่า ทุกสิ่งที่ได้เรียน ได้ยินมา มันไม่จริงเสมอไปนะ

[/quote]
          งั้นผมว่า คุณต้อง ไปหัดอ่าน เอาความรู้เยอะ ๆ จากหนังสือเรียน น่ะครับ 

เพราะว่า หนังสือเรียน วิชาการตลาด หลายๆ เล่มก็ รวบรวมข้อมูล มาจากผู้ที่ประสบความสำเร็จ  แล้ว อ. ที่ได้ทำแบบเรียนเล่มนั้นๆ

รวบรวมให้เราได้อ่าน และศึกษา อย่างเป็นระดับ ขั้นตอน ครับผม   ^ ^  คุณหัดลองไปดูรายการ เกมกลยุทธ์  สิ สอนอะไรได้เยอะเลย

ส่วนใหญ่ก็มีพื้นฐานมาจากแบบเรียน การตลาด

แล้วหนังสือ ทุกๆเล่มก็ มีคุณค่าของมันครับ ไม่มีเล่มไหน ด้อยไปกว่ากันหรอก ผู้เขียนหนังสือเรียน ทุกๆท่าน

เค้าก็ ตั้งใจ เขียน ขึ้นมาเต็มร้อย ให้เราได้ศึกษาเล่า เรียน กันครับ แล้วอย่างน้อยๆ หนังสือ มันก็สอนให้เราคิดมีแบบแผนครับ 

ส่วนเรื่อง คณะตลาดคนเข้าเพราะว่าขี้เกียจคิดก็ ช่างเค้าเถอะครับ เพราะถึงยังไงเรียนไปก็ได้ใช่ ความรู้ที่เรียนมาครับ

หรือจะบอก เรียนการตลาด มันไม่ดีหรอ?   
« Last Edit: May 28, 2009, 03:18:40 AM by Tieria Erde » Logged

Pekung
Member

Email
« Reply #52 on: May 28, 2009, 03:16:15 AM »

rep บน สุดยอดครับ
คารวะหนึ่งทีจากใจจริง

ohm13
Member

Email
« Reply #53 on: May 28, 2009, 03:20:48 AM »

ผมไม่สันทัดด้านนี้ อ่านแล้วมึนสุดๆ

แต่ส่วนตัวผมว่าการทิ้งช่วงนานไปทำให้ผู้เล่นเบื่อนะครับ

คนที่ผมรู้จักก็เลิกกันไปด้วยสาเหตุนี้หลายคน

plong
Member

« Reply #54 on: May 28, 2009, 03:24:06 AM »

โอ้..แม่เจ้า  กระทู้เดือด   

ดีนะ ผมไม่เรียนการตลาด ไม่งั้นจะได้ต่ออีกซักยก 

ปล. แต่มันนานไปจิงๆนะ  ใครรอไม่ไหวก็เลิกเล่นไปเลยละกัน  ไปเรียนหนังสือกันดีกว่า  พ่อแม่จะได้สบายใจกันด้วย
« Last Edit: May 28, 2009, 03:26:08 AM by plong » Logged

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #55 on: May 28, 2009, 03:34:42 AM »

มึนงง ดูบอลดีกว่า

TiGeRy
Member

Email
« Reply #56 on: May 28, 2009, 03:34:55 AM »

ความแน่นอน คือความไม่แน่นอน

ผมว่าไม่ใช่ว่าไม่อยากออกหรอก แต่ต้องตรวจสอบให้แน่ใจก่อนมากกว่า ขนาด Hoe2 ยังไม่ออก ยังมีเนื่อเรื่อง Hoe3 มาแล้ว ดังนั้น

จงรอต่อไป(อย่าใจร้อนนักเซ่ )

ปล. แค่สปอย choose after death เด็ค Doll แทบเก็บเด็คแล้ว
« Last Edit: May 28, 2009, 03:39:04 AM by TiGeRy » Logged

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #57 on: May 28, 2009, 04:06:37 AM »

มึนงง ดูบอลดีกว่า

ใกล้จะมาละ

[K]imaHrI
Member

« Reply #58 on: May 28, 2009, 04:11:07 AM »

ออกทะเลไปซะละ ไหนๆก็เอาด้วยละกัน

ไม่ต้องห่วงหรอกเรื่องมีปัญหาหรือไม่มี ทางบริษัทเค้าดูจากยอดขาย กับ rating เค้าก็คงรู้แล้วล่ะ
ไม่มีบริษัทไหนหรอกที่เห็น rating ตกแล้วทำตัวเฉยๆ ไม่แก้ปัญหา

ก็จริง ตำราทำมาเพื่อให้คนได้ศึกษา ตำราสอนแค่ภาคทฤษฎี ส่วนภาคปฏิบัติ คุณต้องเผชิญเอง แล้วจะรู้ว่าในตำรากับที่เจอมาเองมันคนละเรื่อง

ยกตัวอย่างง่ายๆ แค่เทคนิคการเล่นฟุตบอล ในตำราบอกคุณทุกอย่างเรื่องการขยับขาอย่างไร มีภาพประกอบอะไรพร้อม ให้ก้าวด้านไหนก่อนหลัง step พร้อม แต่ถ้าคุณลองดู จะให้ขยับตามแบบนั้นมันยากนะ มันมีหลายๆอย่างที่คุณควบคุมไม่ได้ เช่น ความเร็วการตอบสนองของร่างกาย อันนี้คุณต้องอาศัยฝึกฝนนานเลยล่ะ กว่ามันจะซึมการเป็นสัญชาตญาณ กว่าจะสั่งร่างกายให้ทำอย่างที่คิดได้ มันฝึกกันนานนะ

ก็เหมือนกับการแก้ปัญหา ปัญหาโผล่เข้ามา ตรงในตำราเป๊ะๆ แต่คุณก็แก้ตามตำราไม่ได้100% ตำรามีไว้เป็นแนวทาง ที่เหลือคุณต้องอาศัยสมอง ประสบการณ์ ประยุกต์ขึ้นมาเอง

อันนี้ไม่ได้ออกแทนตัวบริษัทนะ
มีปัญหาเกิดขึ้นมามากมาย แต่บริษัทก็แก้

อย่างแรก ภาคแรกๆ จะเห็นได้ว่า text ผิด ทั้งๆที่เป็นการ์ดใบเดียวกัน เดี๋ยวนี้ก็ไม่เห็นแล้วนะ
อย่างที่2 เรื่องฟอยล์ เมื่อก่อนฟอยล์จะเหนียวๆ เดี๋ยวนี้ก็ไม่มีละ
อย่างที่3 เรื่องการ์ดพิมเหลื่อมกัน หรือพิมเบี้ยว เดี๋ยวนี้ก็ไม่มีแล้ว

ปัญหามันเกิด ก็ต้องค่อยๆแก้ไป จะวางแผนสำเร็จไม่ให้เกิดปัญหาเลยอะ ทำไม่ได้หรอก อุดมคติเกิ๊น

สุดท้าย ไม่มีตำราเล่มไหนหรอกที่เป็น สูตรสำเร็จ สูตรสำเร็จแท้จริงมันอยู่ในตัวคนอ่าน ว่าอ่านแล้วจะเอาไปประยุกต์ใช้ได้แค่ไหน

Tieria Erde
Member

« Reply #59 on: May 28, 2009, 04:18:58 AM »

ออกทะเลไปซะละ ไหนๆก็เอาด้วยละกัน

ไม่ต้องห่วงหรอกเรื่องมีปัญหาหรือไม่มี ทางบริษัทเค้าดูจากยอดขาย กับ rating เค้าก็คงรู้แล้วล่ะ
ไม่มีบริษัทไหนหรอกที่เห็น rating ตกแล้วทำตัวเฉยๆ ไม่แก้ปัญหา

ก็จริง ตำราทำมาเพื่อให้คนได้ศึกษา ตำราสอนแค่ภาคทฤษฎี ส่วนภาคปฏิบัติ คุณต้องเผชิญเอง แล้วจะรู้ว่าในตำรากับที่เจอมาเองมันคนละเรื่อง

ยกตัวอย่างง่ายๆ แค่เทคนิคการเล่นฟุตบอล ในตำราบอกคุณทุกอย่างเรื่องการขยับขาอย่างไร มีภาพประกอบอะไรพร้อม ให้ก้าวด้านไหนก่อนหลัง step พร้อม แต่ถ้าคุณลองดู จะให้ขยับตามแบบนั้นมันยากนะ มันมีหลายๆอย่างที่คุณควบคุมไม่ได้ เช่น ความเร็วการตอบสนองของร่างกาย อันนี้คุณต้องอาศัยฝึกฝนนานเลยล่ะ กว่ามันจะซึมการเป็นสัญชาตญาณ กว่าจะสั่งร่างกายให้ทำอย่างที่คิดได้ มันฝึกกันนานนะ

ก็เหมือนกับการแก้ปัญหา ปัญหาโผล่เข้ามา ตรงในตำราเป๊ะๆ แต่คุณก็แก้ตามตำราไม่ได้100% ตำรามีไว้เป็นแนวทาง ที่เหลือคุณต้องอาศัยสมอง ประสบการณ์ ประยุกต์ขึ้นมาเอง

อันนี้ไม่ได้ออกแทนตัวบริษัทนะ
มีปัญหาเกิดขึ้นมามากมาย แต่บริษัทก็แก้

อย่างแรก ภาคแรกๆ จะเห็นได้ว่า text ผิด ทั้งๆที่เป็นการ์ดใบเดียวกัน เดี๋ยวนี้ก็ไม่เห็นแล้วนะ
อย่างที่2 เรื่องฟอยล์ เมื่อก่อนฟอยล์จะเหนียวๆ เดี๋ยวนี้ก็ไม่มีละ
อย่างที่3 เรื่องการ์ดพิมเหลื่อมกัน หรือพิมเบี้ยว เดี๋ยวนี้ก็ไม่มีแล้ว

ปัญหามันเกิด ก็ต้องค่อยๆแก้ไป จะวางแผนสำเร็จไม่ให้เกิดปัญหาเลยอะ ทำไม่ได้หรอก อุดมคติเกิ๊น

สุดท้าย ไม่มีตำราเล่มไหนหรอกที่เป็น สูตรสำเร็จ สูตรสำเร็จแท้จริงมันอยู่ในตัวคนอ่าน ว่าอ่านแล้วจะเอาไปประยุกต์ใช้ได้แค่ไหน
  ก็ไม่มีเล่มไหน เป็นมาม่าสำเร็จรูป หรอก แต่มันก็ทำให้ มี แบบแผนในการคิด ครับ  ^ ^   

ดีกว่าไป มั่วๆ แล้วพลาด  ครับผม งั้น นักบอล คงไม่ต้องมี โค้ช หรอก เนาะ  >.<  อ่านแล้วขยับตามหนังสือ เลย งุงิ

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: