Summoner Master Forum
October 01, 2024, 01:34:42 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ว่าด้วยเรื่อง"การออกการ์ดชุด HOE2"  (Read 17550 times)
0 Members and 18 Guests are viewing this topic.
-:-ChoCoBlue-:-
Member

« on: May 26, 2009, 09:07:25 PM »

อยากรู้อ๊ะครับว่าจะออกเมื่อไหร่ ผมเห็น บอกว่าจะออกตอนเปิดเทอม นี้โรงเรียนผม

เปิดเรียนมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว มีแต่ สปอยการ์ดออกมา

เอาเวลาสปอยการ์ดไปขายดีกว่าไหมครับ ไม่เข้าใจว่าจะกั๊กของไว้ทำไม

ผมว่าสปอยแค่นี้ยอดขายก็คงดีแล้วมั้งครับ

เป็นความคิดเห็นน๊ะครับ

« Last Edit: May 26, 2009, 09:09:14 PM by -:-ChoCoBlue-:- » Logged

paradoxfever
Member

« Reply #1 on: May 26, 2009, 09:14:03 PM »

นั่นสิครับ ผมว่าถ้าเริ่มขายตอนกลางเดือนพฤษภานี่ยอดขายจะดีกว่า

แต่มองได้อีกแบบขายตอนต้น มิถุนา เิงินเดือนออกพอดี 

Nanaki
Member

« Reply #2 on: May 26, 2009, 09:25:20 PM »

พี่ปอก็มีประกาศแจ้งไว้ในสักกระทู้แล้วนิครับว่าช่วงเดือน พ.ค. วันหยุดยาวเยอะ ทำให้การผลิตสินค้าเกิดความล่าช้าจากกำหนดการ

ressless
Member

« Reply #3 on: May 26, 2009, 09:26:44 PM »

ก็เห็นว่าพี่ปอ ประกาศไว้แล้วว่า โรงพิมพ์เกิดการล่าช้า ทำให้เลื่อนกำหนดการออกนี่ครับ ใจเย็นๆ เดี๊ยวก็ออกแล้ว

ส่วนตัวคิดว่าออกตอนนี้ก็ดี จะได้เก็บเงินทัน เพราะหมดไปตอน gt เยอะ 

Green day
Member

« Reply #4 on: May 26, 2009, 09:28:07 PM »

ใจเย็นๆก่อน ดู spoil ไปพลางๆ วันนี้พี่ปอจะสปอยไรหว่า 

Member

« Reply #5 on: May 26, 2009, 09:28:43 PM »

น่าจะบอกวัน ที่แน่ชัดเลย

แบบนี้มันเรียกว่าไม่มีกำหนดรึเปล่า ?

kantkung
Member

« Reply #6 on: May 26, 2009, 09:29:04 PM »

ก็คงใกล้ออกแล้วแหละ

ชุดนี้รู้สึก สปอยแต่ไฟแฮะ แสงกับน้ำไม่ค่อยได้เห็นเลย

Member

« Reply #7 on: May 26, 2009, 09:31:12 PM »

ก็คงใกล้ออกแล้วแหละ

ชุดนี้รู้สึก สปอยแต่ไฟแฮะ แสงกับน้ำไม่ค่อยได้เห็นเลย

ใกล้ นี้ ซัก เดือนหนึ่งเปล่า ?

KimiO
Member

« Reply #8 on: May 26, 2009, 09:32:04 PM »

พี่ปอบอกหรอครับว่า เปิดเทอมของโรงเรียน อาจจะเปิดเทอมมหาลัยก็ได้นะ  

ปล. มั่ว

•StarwarS•
Member

« Reply #9 on: May 26, 2009, 09:38:12 PM »

เค้าบอก ต้นเดือน มิ.ย. ครับ

Member

« Reply #10 on: May 26, 2009, 09:38:46 PM »

น่าจะออกแบบว่า ให้มีกำหนดนะครับ

ไม่ใช่แบบว่าไม่มีกำหนด

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #11 on: May 26, 2009, 10:25:47 PM »

ต้นเดือน มิ.ย. ได้เปิดกันแน่นอน...

เนื่องจากความล่าช้าบางประการ...

Leraje
Member

« Reply #12 on: May 26, 2009, 10:31:24 PM »

ที่ผมอยากให้ออกคือ Database ของ H.X.II มากกว่า เพราะรู้สึกว่าของแก้ Ziz เยอะมากมาย ถ้าเยอะจริง Ziz อาจจะไม่โดน Ban แล้วผมก็จะได้ซื้อ Ziz ซะที (กลัวว่าโดน Ban ขึ้นมาจะหนาว)

Green day
Member

« Reply #13 on: May 26, 2009, 10:55:23 PM »

ที่ผมอยากให้ออกคือ Database ของ H.X.II มากกว่า เพราะรู้สึกว่าของแก้ Ziz เยอะมากมาย ถ้าเยอะจริง Ziz อาจจะไม่โดน Ban แล้วผมก็จะได้ซื้อ Ziz ซะที (กลัวว่าโดน Ban ขึ้นมาจะหนาว)

เพื่อ..... = = งั้นก็เท่ากับ สปอยทั้งหมดดิครับ 

จะออกหลังชุด Exo 2 ประมาณ เดือน สองเดือน มั้ง? 

ZusS
Member

« Reply #14 on: May 26, 2009, 11:30:43 PM »

เจ้าของกระทู้ใจร่มๆ ไว้ก่อนนะครับ เงินมันอยู่ในกระเป๋าถ้ายังไม่ได้ใช้มันก็ไม่หนีไปไหนหรอกครับ
คิดว่า ต้นเดือน มิถุนายน คงออกแล้วนะครับ เพราะ เหนพี่ปอบอกไว้แล้ว ตอนนี้ก็เปิด Sp2 เล่นพลางไปก่อนก็ได้นิครับ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #15 on: May 26, 2009, 11:31:14 PM »

ยังไง ziz คงต้องโดนอะไรสักอย่าง และถึงมีของแก้ ก็ใช่ว่าของแก้จะมาทันท่วงที

มันก็โหดเกิน

Nanaki
Member

« Reply #16 on: May 26, 2009, 11:37:08 PM »

ผมว่าบอกออกต้นเดือนมันก็น่าจะครอบคลุมมากแล้วนะคับ  คงจะมาเจาะจงเป๊ะๆไมได้หรอกว่าวันไหน  อนาคตก็คืออนาคตไปกำหนดเป๊ะๆมะได้หรอก

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #17 on: May 26, 2009, 11:52:45 PM »

เรื่องการออกการ์ด เนี่ย

ไม่มีชุดไหน ที่บอกว่า จะออกวันไหน อย่างแน่นอน ตั้งแต่แรกแล้ว

อย่างมากสุด ก็ มาบอกว่า พรุ่งนี้ออกแล้ว

ไม่เห็นกำหนด ตายตัว ซักชุด 

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #18 on: May 27, 2009, 12:05:51 AM »

ถ้าเกิดมันล่าช้าแต่ไม่มีความผิดพลาด ก็โอเคน่ะครับ

แต่พอออกเร็ว ข้อผิดพลาดก็อาจจะมีเยอะ ก็โดนคนในบอร์ดติในเชิงลบอีก

หรือว่ารอกันไม่เป็นเลย?  ชีวิตไม่ได้ดังใจไปทุกอย่างหรอกนะครับ

armjaa99
Member

Email
« Reply #19 on: May 27, 2009, 12:12:56 AM »

ถ้าเกิดมันล่าช้าแต่ไม่มีความผิดพลาด ก็โอเคน่ะครับ

แต่พอออกเร็ว ข้อผิดพลาดก็อาจจะมีเยอะ ก็โดนคนในบอร์ดติในเชิงลบอีก

หรือว่ารอกันไม่เป็นเลย?  ชีวิตไม่ได้ดังใจไปทุกอย่างหรอกนะครับ

boomkung
Member

« Reply #20 on: May 27, 2009, 03:00:50 AM »

ความล่าช้าเกิดจากอะไรละครับ?
ถ้าเกิดจากเหตุสุดวิสัย ก็พอจะเข้าใจ แต่ถ้าเกิดจากเหตุต่างๆบลาๆๆๆๆ ที่มันไม่น่าจะเข้าใจมันก็น่าคิดนะครับ

บริษัทขายสินค้าส่วนใหญ่ ก็มีกำหนดการการวางสินค้าในแต่ละชนิดแน่นอน
เช่นเมจิค วางขายทุก 3 เดือน หรือ ร้านอาหารมีการคิดเมนูใหม่ทุก 3 เดือน แบบนี้เป็นต้น

ถามว่าสินค้าพวกนี้มีโอกาสจะผิดพลาดได้รึเปล่า? มีโอกาสจะเกิดเหตุสุดวิสัยได้รึเปล่า?
คำตอบคือ มีครับ แต่พยายามจะบีบให้เกิดขึ้นน้อยที่สุด และผิดพลาดออกมาน้อยที่สุด
แต่สิ่งเหล่านี้ต้องตอบสนองผู้บริโภคได้ด้วย
รวมทั้งต้องแก้ปัญหาที่เกิดจากสินค้านั้นๆได้ทันท่วงที

เรื่องกำหนดการออกของการ์ด รวมถึงวันและเวลา มันสามารถวางแผนงานได้ครับ
ต้องมีการวางแผนล่วงหน้าว่าการ์ดจะไปถึงจังหวัดอื่นๆวันไหน ควรจะส่งไปวันไหนเพื่อให้ได้รับสินค้าทันท่วงที
มีการกำหนดสต๊อคของไว้ จนกว่าจะถึงกำหนดการที่จะวางขายจริงๆ
ไม่ใช่ทำๆๆๆๆๆๆ พออยากขายก็ขาย อยากให้ออกวันไหนก็ออก พอสินค้าขาดก็บอกหมด ผลิตไม่ทัน ผลิตมาจำนวนน้อย

ข้อผิดพลาดเหล่านี้มันมาจากการวางแผนที่ผิดพลาดทั้งนั้นครับ

อีกเรื่องคือ.....พยายามอย่าไปกดสินค้าที่กำลังฮิตเลยครับ
ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ.....SMN Trinity ฮิตมาตั้งแต่ก่อน GT ปีที่แล้ว จนปัจจุบันพึ่งจะออกชุดใหม่มาไม่นาน
ในขณะที่คนกำลังฮิตก็ไม่ทำออกมาขาย พอคนเลิกเล่นก็มากระตุ้นยอดขายใหม่
แล้วแบบนี้ผู้บริโภคจะไว้วางใจได้อย่างไรว่า อยู่ๆมาวันนึงบริษัทจะไม่เลิกทำการ์ดตัวนี้?

มันอยู่ที่การวางแผนล่วงหน้า การวางกำหนดการ การตามงานให้ได้ตามแผนที่วางไว้ และต้องมีความเป็น "มืออาชีพ" ครับ

-:-MegaChoCoBlue-:-
Member

« Reply #21 on: May 27, 2009, 03:06:41 AM »

ถ้าเกิดจากเหตุสุดวิสัย ก็พอจะเข้าใจ แต่ถ้าเกิดจากเหตุต่างๆบลาๆๆๆๆ ที่มันไม่น่าจะเข้าใจมันก็น่าคิดนะครับ

บริษัทขายสินค้าส่วนใหญ่ ก็มีกำหนดการการวางสินค้าในแต่ละชนิดแน่นอน
เช่นเมจิค วางขายทุก 3 เดือน หรือ ร้านอาหารมีการคิดเมนูใหม่ทุก 3 เดือน แบบนี้เป็นต้น

ถามว่าสินค้าพวกนี้มีโอกาสจะผิดพลาดได้รึเปล่า? มีโอกาสจะเกิดเหตุสุดวิสัยได้รึเปล่า?
คำตอบคือ มีครับ แต่พยายามจะบีบให้เกิดขึ้นน้อยที่สุด และผิดพลาดออกมาน้อยที่สุด
แต่สิ่งเหล่านี้ต้องตอบสนองผู้บริโภคได้ด้วย
รวมทั้งต้องแก้ปัญหาที่เกิดจากสินค้านั้นๆได้ทันท่วงที

เรื่องกำหนดการออกของการ์ด รวมถึงวันและเวลา มันสามารถวางแผนงานได้ครับ
ต้องมีการวางแผนล่วงหน้าว่าการ์ดจะไปถึงจังหวัดอื่นๆวันไหน ควรจะส่งไปวันไหนเพื่อให้ได้รับสินค้าทันท่วงที
มีการกำหนดสต๊อคของไว้ จนกว่าจะถึงกำหนดการที่จะวางขายจริงๆ
ไม่ใช่ทำๆๆๆๆๆๆ พออยากขายก็ขาย อยากให้ออกวันไหนก็ออก พอสินค้าขาดก็บอกหมด ผลิตไม่ทัน ผลิตมาจำนวนน้อย

ข้อผิดพลาดเหล่านี้มันมาจากการวางแผนที่ผิดพลาดทั้งนั้นครับ

อีกเรื่องคือ.....พยายามอย่าไปกดสินค้าที่กำลังฮิตเลยครับ
ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ.....SMN Trinity ฮิตมาตั้งแต่ก่อน GT ปีที่แล้ว จนปัจจุบันพึ่งจะออกชุดใหม่มาไม่นาน
ในขณะที่คนกำลังฮิตก็ไม่ทำออกมาขาย พอคนเลิกเล่นก็มากระตุ้นยอดขายใหม่
แล้วแบบนี้ผู้บริโภคจะไว้วางใจได้อย่างไรว่า อยู่ๆมาวันนึงบริษัทจะไม่เลิกทำการ์ดตัวนี้?

มันอยู่ที่การวางแผนล่วงหน้า การวางกำหนดการ การตามงานให้ได้ตามแผนที่วางไว้ และต้องมีความเป็น "มืออาชีพ" ครับ

+100 เลยละกัน การเขียนเปนมือาชีพดี 

God Of Unicon !!
Member

« Reply #22 on: May 27, 2009, 03:16:50 AM »

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #23 on: May 27, 2009, 05:28:42 AM »

ถึงบูม 

เห็นแค่ของนอก อย่าคิดว่ารู้ทั้งหมดนะจ๊ะ

เธอเขียนหลักการฟังดูดี
แต่ยังมีตัวแปรอีกมากมายมากที่เธอไม่รู้
ดังนั้น ไม่รู้ว่ามีเรื่องอะไร และ ปัญหาอะไร
ทั้งปัจจัยภายนอก และ ภายใน อะไร
แล้วอย่าพูดเหมือนรู้ ว่าเกิดอะไรขึ้นเลย
ถ้าเธอมานั่งเฝ้าพวกพี่ทำงานที่officeก็ว่าไปอย่าง
หรือรู้ว่าปัญหามันมีมากมายขนาดไหน
ถ้าเรียน Marketing จะรู้ว่า มันมีปัจจัยภายนอก
ที่มันอยู่เหนือการควบคุมของเราด้วย

ดังนั้น ถ้าเห็นกับตาแล้วค่อยมาพูดเถอะนะบูม 

ถ้าบริษัท อ่อนด้อยขนาดนั้น
เราคงไม่ฝ่าฟันอุปสรรคอยู่ได้ถึงขนาดนี้หรอกนะ
ไม่อยากพาดพิงถึงใคร แต่ตลาดการ์ดบ้านเรา
มีการ์ดเกิดและดับมากมาย ตัวอย่างก็เห็นอยู่
เธอคิดว่าธุรกิจนี้มันง่ายหรือ  ลองทำเองจริง ๆ แล้วจะรู้

ดังนั้น ขอให้ระวังการใช้ถอยคำในการกล่าวหาบริษัทด้วยนะ

เราไม่เคยกดสินค้า  คำนี้ถอนคำพูดด้วย
ถ้าจะพูดแบบนี้  แสดงหลักฐานมาเลย
ว่าบริษัททำแบบนั้น   ถ้าไม่มี...ขอร้อง....อย่าพูด
เพราะจัดว่าเป็นการหมิ่นประมาทนะน้อง

อย่าทำให้พี่รู้สึกไม่ดีกับทัศนคติของเธอไปกว่านี้เลย
« Last Edit: May 27, 2009, 05:40:28 AM by Little Lamb, the Little Angel » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #24 on: May 27, 2009, 05:40:33 AM »

อืม  ตัวอักษรใหญ่ดีจริงๆ  ชักไปกันใหญ่แล้ววว

ผมว่าช้าเร็ว  มันก็ดีคนละแบบนะ  ออกเร็วได้เล่นเร็ว

ออกช้าก็ดี ผมว่าน้องๆ คงยังเก็บเงินกันไม่ทันหรอก เล่นการ์ดเก่าๆ

รอไปก่อน  อย่าไปซีเครียด ครับ

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #25 on: May 27, 2009, 05:41:51 AM »

อ่านง่ายดีชิมิ 

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #26 on: May 27, 2009, 10:44:51 AM »

จะช้าหรืออะไรก็ช่าง แค่มีการ์ดให้เล่นก็เรื่อยๆไปได้อยู่แล้ว~

ยังไม่ออกผมก็มีการ์ดเล่น แต่ถ้าออกมาใหม่ก็แสดงว่ามีโอกาสที่จะได้ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง Deck นั่นแหละ
« Last Edit: May 27, 2009, 10:46:50 AM by ♪Seven Deadly Sins♪ » Logged

kendejiz
Member

Email
« Reply #27 on: May 27, 2009, 11:51:04 AM »

เขียนเหมือนบ้าหลักการเลยแฮะ

เรียน หลักการบริหารการตลาด แล้วเอามาใช้รึไงนี่ >_<

แต่ก็อย่างที่ คุณ Little Lamb, the Little Angel บอกแหละนะครับ

ยังมีตัวแปรอีกมากที่ควบคุมไม่ได้

ผมก็เห็นใจแหละครับ ทั้ง 2 ฝ่ายเลย

ผิดใจเพราะความไม่เข้าใจกันแท้ ๆ - -" ( "ใช้ TRUE สิ" จะได้เข้าใจกันมากขึ้น!!)

boomkung
Member

« Reply #28 on: May 27, 2009, 02:01:12 PM »

ถึงบูม 

เห็นแค่ของนอก อย่าคิดว่ารู้ทั้งหมดนะจ๊ะ

เธอเขียนหลักการฟังดูดี
แต่ยังมีตัวแปรอีกมากมายมากที่เธอไม่รู้
ดังนั้น ไม่รู้ว่ามีเรื่องอะไร และ ปัญหาอะไร
ทั้งปัจจัยภายนอก และ ภายใน อะไร
แล้วอย่าพูดเหมือนรู้ ว่าเกิดอะไรขึ้นเลย
ถ้าเธอมานั่งเฝ้าพวกพี่ทำงานที่officeก็ว่าไปอย่าง
หรือรู้ว่าปัญหามันมีมากมายขนาดไหน
ถ้าเรียน Marketing จะรู้ว่า มันมีปัจจัยภายนอก
ที่มันอยู่เหนือการควบคุมของเราด้วย

ดังนั้น ถ้าเห็นกับตาแล้วค่อยมาพูดเถอะนะบูม 

ถ้าบริษัท อ่อนด้อยขนาดนั้น
เราคงไม่ฝ่าฟันอุปสรรคอยู่ได้ถึงขนาดนี้หรอกนะ
ไม่อยากพาดพิงถึงใคร แต่ตลาดการ์ดบ้านเรา
มีการ์ดเกิดและดับมากมาย ตัวอย่างก็เห็นอยู่
เธอคิดว่าธุรกิจนี้มันง่ายหรือ  ลองทำเองจริง ๆ แล้วจะรู้

ดังนั้น ขอให้ระวังการใช้ถอยคำในการกล่าวหาบริษัทด้วยนะ

เราไม่เคยกดสินค้า  คำนี้ถอนคำพูดด้วย
ถ้าจะพูดแบบนี้  แสดงหลักฐานมาเลย
ว่าบริษัททำแบบนั้น   ถ้าไม่มี...ขอร้อง....อย่าพูด
เพราะจัดว่าเป็นการหมิ่นประมาทนะน้อง

อย่าทำให้พี่รู้สึกไม่ดีกับทัศนคติของเธอไปกว่านี้เลย

เอาเป็นว่าขอตอบสั้นๆละกันนะครับเจ๊
อย่างแรก เจ๊จะบอกผมว่าปัญหาของบริษัทมันเกิดขึ้นเยอะทั้งที่ผมรู้และผมไม่รู้
ใช่ครับ มันเกิดขึ้นเยอะ แต่เราควรจะทำให้ปัญหานั้นมันเกิดแค่ภายในสิ ไม่ใช่ออกมาให้ผู้บริโภคเห็น
แล้วก็แก้ไขสิ่งนั้นๆไป ที่เห็นได้ชัดๆก็คือเรื่องของ"คน"นั่นแหละ

อย่างที่2 ผมยังเชื่อว่าถ้าฝ่ายการตลาดเป็นฝ่ายการตลาดที่มีประสบการณ์ ตัวแปรเปล่านั้นของเจ๊จะหายไปได้อย่างแน่นอน

อย่างที่3 เรื่องของ smn trinity ผมว่ามันเห็นได้ชัดในเรื่องของเวลาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องอธิบายอะไรให้มากมาย

สุดท้ายนะครับ ผมไม่ซีเรียสหรอกนะถ้าเจ๊จะมองเห็นทัศนคติด้านที่ไม่ดีของผมกับสิ่งต่างๆรอบตัวเจ๊ ผมเห็นอะไรไม่ดีผมก็พูดไป ผมเห็นอะไรดีผมก็พูดไป แค่นั้นละครับ

เขียนเหมือนบ้าหลักการเลยแฮะ

เรียน หลักการบริหารการตลาด แล้วเอามาใช้รึไงนี่ >_<

แต่ก็อย่างที่ คุณ Little Lamb, the Little Angel บอกแหละนะครับ

ยังมีตัวแปรอีกมากที่ควบคุมไม่ได้

ผมก็เห็นใจแหละครับ ทั้ง 2 ฝ่ายเลย

ผิดใจเพราะความไม่เข้าใจกันแท้ ๆ - -" ( "ใช้ TRUE สิ" จะได้เข้าใจกันมากขึ้น!!)

ผมถามคุณง่ายๆนะครับ
ถ้าหลักการตลาดที่เขียนขึ้นมาแล้วใช้ไม่ได้ ผมถามหน่อยว่ามันจะขายได้รึเปล่า? จะมีคนไปเรียนเยอะรึเปล่า?
หลักการถ้าไม่ให้นำมาใช้ คุณจะเอาไปต้มกินหรอ? หรือว่ายังไงครับ

Hypercube
Member

« Reply #29 on: May 27, 2009, 02:09:52 PM »

บางทีการแกล้งโง่ ก็อาจทำให้เราหายโง่จริงๆ ได้นะ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: