Summoner Master Forum
October 01, 2024, 08:30:17 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: ทัศนะคติ "อนาคตของนักเล่นการ์ด Summoner" ของผม  (Read 15638 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #60 on: May 25, 2009, 01:47:07 AM »

ตอนนี้มิสติกผมยังไม่ค่อยมีเลยครับ แค่เก็บเงินซื้อ Ziz ก็จะแย่แล้ว 

ที่โรงเรียนผมอาจารย์ไม่ว่าครับถ้าไม่ใช่ไพ่เลขอ่ะครับ อาจารย์เค้าจะถามว่าเล่นการพนันหรอ ผมก็บอกว่าไม่ใช่ครับอาจารย์เค้าก็ไม่ว่าอะไรถ้าเล่นตอนพัก

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด

ตอนนี้ในระดับชั้นผมเหลือผมเล่นการ์ดอยู่คนเดียว เองครับ

ถ้าใครเล่นการ์ดอยู่แถวทองหล่อPMมาคุยกันบ้างก็ได้นะครับ

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า >> ก็บอกไปสิครับ "จะแบงค์รึการ์ดมันก็เป็นกระดาษเหมือนกัน แถมแบงค์เอามาเล่นไม่ได้ด้วย" 

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด >> บัตรเติมเงินมันก็กระดาษ 

ถ้าเล่นได้จะเปงไงน้า

A: จั่ว Bank 1 เหรีญ 1 ลง ฺBank 50 คอม Bank 20 At 70
B: โยนเหรีญ 10 ทิ้งแล้วใช้ skill ฺBank 100 ทำให้การโจมตีไม่เป็นผล
A:ไม่น้า!!! ตังค์หมดแล้ว ผ่าน
B:ขอร่าย เหรีญ 2 บาท ก่อนผ่านละกันนะ
A:ไม่น้า !!!
B:เข้า Turn จั่ว Bank 1 เหรีญ 1 ใ้ห้ Bank 100 At 100 ตบ Bank 50 เนื่องจากร่ายเหรีญ 2 บาทไว้ทำให้ A ทำไรมะได้เยย
A:กระปุกเต็ม 1500 แพ้

- - ไร้สาระไงไม่รุ้เนาะ 55+
« Last Edit: May 25, 2009, 09:58:23 PM by ~!{B_KunG}!~ » Logged

Ijiraku naruto
Member

« Reply #61 on: May 26, 2009, 02:38:37 AM »

::004::555+ฮาดีครับ

Leraje
Member

« Reply #62 on: May 26, 2009, 02:52:24 AM »

ตอนนี้มิสติกผมยังไม่ค่อยมีเลยครับ แค่เก็บเงินซื้อ Ziz ก็จะแย่แล้ว 

ที่โรงเรียนผมอาจารย์ไม่ว่าครับถ้าไม่ใช่ไพ่เลขอ่ะครับ อาจารย์เค้าจะถามว่าเล่นการพนันหรอ ผมก็บอกว่าไม่ใช่ครับอาจารย์เค้าก็ไม่ว่าอะไรถ้าเล่นตอนพัก

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด

ตอนนี้ในระดับชั้นผมเหลือผมเล่นการ์ดอยู่คนเดียว เองครับ

ถ้าใครเล่นการ์ดอยู่แถวทองหล่อPMมาคุยกันบ้างก็ได้นะครับ

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า >> ก็บอกไปสิครับ "จะแบงค์รึการ์ดมันก็เป็นกระดาษเหมือนกัน แถมแบงค์เอามาเล่นไม่ได้ด้วย" 

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด >> บัตรเติมเงินมันก็กระดาษ 

ถ้าเล่นได้จะเปงไงน้า

A: จั่ว Bank 1 เหรีญ 1 ลง ฺBank 50 คอม Bank 20 At 70
B: โยนเหรีญ 10 ทิ้งแล้วใช้ skill ฺBank 100 ทำให้การโจมตีไม่เป็นผล
A:ไม่น้า!!! ตังค์หมดแล้ว ผ่าน
B:ขอร่าย เหรีญ 2 บาท ก่อนผ่านละกันนะ
A:ไม่น้า !!!
B:เข้า Turn จั่ว Bank 1 เหรีญ 1 ใ้ห้ Bank 100 At 100 ตบ Bank 50 เนื่องจากร่ายเหรีญ 2 บาทไว้ทำให้ A ทำไรมะได้เยย
A:กระปุกเต็ม 1500 แพ้

- - ไร้สาระไงไม่รุ้เนาะ 55+

ก็บอกแล้วไงว่ามันเล่นไม่ได้... (ไร้สาระ + งี่เง่า แต่ฮาสุดยอดนะขอบอก) 

chicken
Member

« Reply #63 on: May 26, 2009, 04:25:36 AM »

ถ้าทำอันคอม คอมม่อนสัก 30% ให้ใช้งานได้ จะดีมาก เลยแหละนะ เวลาเปิดจะได้ไม่เจ็บมาก

-:-ChoCoBlue-:-
Member

« Reply #64 on: May 26, 2009, 08:34:50 PM »

การ์ด เก่ง ก็ต้องแพง

การ์ด อ่อน ก็ต้องถูก

อยากได้ เด็คเก่ง ๆ ก็ต้องจ่ายเงินเยอะ

อยากได้ เด็คอ่อน ๆ ก็จ่ายถูก ๆ

ไม่เห็นยาก

plong
Member

« Reply #65 on: May 26, 2009, 08:41:51 PM »

เถียง พ่อ แม่ ไม่ดีนะคับ แค่เรื่องกาดเอง 

เดวพอโตๆ ขึ้นไปถ้าไม่มีเวลาว่างจริงก็ต้องเลิกกันหมดแหละคับ

อย่างผม อ่านเอ็น 1 ปี กลับมาแทบจะตามไม่ทันเลย บางใบก็แพงเวอร์ บางใบที่เคยซื้อมาแพงก็ลงลัง

ไหนต้องมาจัดเดคใหม่ มาตามเสต็ปแปลกๆ  เห้อ...

แล้วนึกว่าอยู่มหาลัยจะได้เล่นแล้ว แต่พอดูดีๆ  ว่างสุดๆก็แค่ปี 1 + ช่วงปิดเทอม เท่านั้นเอง

พอปี 2-6 ก็คงไม่มีเวลาว่างแล้ว ไหนจะใช้ทุน ต่อเฉพาะทาง มาเล่นใหม่ก็คง อายุซัก 30   

จักรพรรดิอัคคี
Member

Email
« Reply #66 on: May 27, 2009, 02:34:50 PM »

เห็นด้วย "อย่างยิ่ง" ผมนั่งดูความเจริญเติมโตของ SMN มา7ปีเกือบ8ปี (ไม่นะ ผมยังไม่แก่ ตอนนี้ผมอยู่ม.6 ยัง Freshy อยุ่น้า) เห้นได้ชัดเลย

ผมจำได้แต่ก่อนตอนอยู่ม.1 ผมเอาขยะมากองรวมๆกันแล้วเล่นกับพี่ม.6 ผมชนะมั่งก็มี แต่เด๋วนี้เหรอครับ เหอะเหอะ

ถ้าเทพ ก็กางปีกโบยบินไปเลย ส่วนใครมือใหม่ ก็แทบเรียกกาก อยากชนะก็ต้องทุ่ม

นี่มีรุ่นน้องอยากเล่น ผมเลยไปสอน เขาก็พอเล่นได้ แต่การ์ดที่เขาเอามาเล่นมันให้คำจำกัดความว่า "ด๋อย" อะครับ(ไม่อยากเรียกกาก เพราะบางใบผมก็ยังอยากได้)

น้องเค้าก็อยากให้ผมเล่นกับเค้า เพราะเค้าไม่เคยเห็นผมเล่น ผมก็บอกปักบ่ายเบี่ยง เพราะเห็นแล้ว "เด๊คที่ตูถืออยู่ ถ้ากางเล่นกับเอ็ง เอ็งก็จะหาว่าข้าโกงชัวร์ป้าด"

นั่นหละครับมถึงได้แต่ยืนดู ยืนบอก ไปเรื่อยๆ แล้วก็เบื่อ - -* เพราะมันก็จะมีแค่ คอมๆ ตบๆ ไม่มีลูกเล่นไรเรย

นี่ผมเลยทำโครงการ "การ์ดนี้เพื่อน้อง" กับเพื่อนๆ และรุ่นพี่ที่จบไปแล้ว ว่าใครมีการ์ดที่ไม่ขยะมาก แล้วไม่ใช่แล้ว ช่วยเอามาบริจาคกับน้องๆรุ่นใหม่ได้ เค้าจะได้มีกำลังใจเป็นทุนในการเล่นต่อไป

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #67 on: May 28, 2009, 06:50:19 PM »

เรื่องแรก คนมันมีทั้ง ชอบเล่นดอท ชอบเล่นคอนโซล ชอบเล่นการ์ด ชอบเล่นแฮนด์เฮล ชอบเล่นออนไลน์
แต่ละคนมันชอบไม่เหมือนกัน คงไปบังคับให้ทุกคนเล่นเหมือนกันไม่ได้ เค้าต้องไปหาสิ่งที่ใช่ที่สุดสำหรับตัวเองครับ

การ์ดไม่แพงหรอกครับ ถ้าไม่ซื้อสะเปะสะปะ 
บางคนเพิ่งจะเริ่มเล่น เห็นเค้าเล่นอังเดร เท่ดี อยากเล่นมั่ง 
หารู้ไม่ว่ามันเป็น Deck ที่แพงมากๆ ในขณะที่ Mystic ไม่มีไรเลย
มาถึง Precon ไม่สน จะเอาอังเดรอย่างเดียว 

แบบนี้มันก็แพงสิครับ

ใครจะเริ่มเล่น แนะนำว่า 2 Precon 220 + เอาเศษที่เหลือไปซื้อ Mystic อย่าง Inquis Yin Andro ให้ครบดีกว่า
แล้วก็ค่อยหารายใบจากชุดอื่นที่เป็นตัวเสริมของมันโดยเฉพาะ
พอการ์ดชุดใหม่ออก ก็เปิดซะบ้าง การ์ดที่เราเปิดได้เองน่ะ ถูกที่สุดแล้ว ดูว่าอะไรได้เยอะ ก็เล่นอันนั้น
แถมช่วงการ์ดออกใหม่ๆ ราคาถูกดี
อันไหนไม่ได้ใช้ เทรดกัน แลกกัน มันก็พออยู่ได้
เก็บตังเป็นก้อน ซื้อเป็น Box มันจะถูกกว่า
การ์ดไหนดูอ่อน อย่าทิ้ง อย่าแค้นเอาไปตัดเล่น เพราะระวังเราจะมาเจอคอมโบมันภายหลังแล้วจะเสียดาย
การ์ดที่มันแพง แต่ดูแล้วใช้บ่อย อย่าง Bastet Soprano อะไรพวกเนี้ย ซื้อๆ ไปเหอะ ชีวิตดีขึ้น

ผมก็ทำงี้ แม้จะไม่มี Ziz ไม่มีอะไร Foil หรูๆ อะไรเล่น แต่ก็อยู่ได้นะ แล้วก็สนุกกับมันได้ด้วย

Ijiraku naruto
Member

« Reply #68 on: May 29, 2009, 01:10:57 AM »

เรื่องแรก คนมันมีทั้ง ชอบเล่นดอท ชอบเล่นคอนโซล ชอบเล่นการ์ด ชอบเล่นแฮนด์เฮล ชอบเล่นออนไลน์
แต่ละคนมันชอบไม่เหมือนกัน คงไปบังคับให้ทุกคนเล่นเหมือนกันไม่ได้ เค้าต้องไปหาสิ่งที่ใช่ที่สุดสำหรับตัวเองครับ

การ์ดไม่แพงหรอกครับ ถ้าไม่ซื้อสะเปะสะปะ 
บางคนเพิ่งจะเริ่มเล่น เห็นเค้าเล่นอังเดร เท่ดี อยากเล่นมั่ง 
หารู้ไม่ว่ามันเป็น Deck ที่แพงมากๆ ในขณะที่ Mystic ไม่มีไรเลย
มาถึง Precon ไม่สน จะเอาอังเดรอย่างเดียว 

แบบนี้มันก็แพงสิครับ

ใครจะเริ่มเล่น แนะนำว่า 2 Precon 220 + เอาเศษที่เหลือไปซื้อ Mystic อย่าง Inquis Yin Andro ให้ครบดีกว่า
แล้วก็ค่อยหารายใบจากชุดอื่นที่เป็นตัวเสริมของมันโดยเฉพาะ
พอการ์ดชุดใหม่ออก ก็เปิดซะบ้าง การ์ดที่เราเปิดได้เองน่ะ ถูกที่สุดแล้ว ดูว่าอะไรได้เยอะ ก็เล่นอันนั้น
แถมช่วงการ์ดออกใหม่ๆ ราคาถูกดี
อันไหนไม่ได้ใช้ เทรดกัน แลกกัน มันก็พออยู่ได้
เก็บตังเป็นก้อน ซื้อเป็น Box มันจะถูกกว่า
การ์ดไหนดูอ่อน อย่าทิ้ง อย่าแค้นเอาไปตัดเล่น เพราะระวังเราจะมาเจอคอมโบมันภายหลังแล้วจะเสียดาย
การ์ดที่มันแพง แต่ดูแล้วใช้บ่อย อย่าง Bastet Soprano อะไรพวกเนี้ย ซื้อๆ ไปเหอะ ชีวิตดีขึ้น

ผมก็ทำงี้ แม้จะไม่มี Ziz ไม่มีอะไร Foil หรูๆ อะไรเล่น แต่ก็อยู่ได้นะ แล้วก็สนุกกับมันได้ด้วย
+1ครับ เป็นวิธีที่เหมาะกันคนไม่ค่อยมีกำลังซื้ออย่างผมจริงๆ

ozma_kung
Member

« Reply #69 on: June 03, 2009, 05:19:17 AM »

เอานี้ในทัศนะผมก็คงต้องบอกว่า  เพราะการ์ดมันแรงเกินไป

ผู้เล่นทุกคนต้องการของที่ดีที่สุด = ต้องออกของแรงมาเรื่อยๆ และแรงขึ้นเรื่อยๆ ด้วย  ผมว่า SMN ผิดพลาดตรงนี้แหละ  ถึงคำว่าแรร์จะหมายถึงหายาก  แต่ของหายากไม่จำเป็นต้องดีเสมอไป  อย่างชุดนีโอหรือนีโอเอ็กซ์ นี่ผมว่าเป็นตัวอย่างที่ดีมาก เจ๊ฟาร่าเป็นแรร์ได้เพราะตัวโตและยกเลิกมิสติก แต่ไม่มีความสามารถอื่น  เรือน้ำเป็นแรร์เพราะแปลก (น้ำออลยกเลิกเวทย์) แต่ปัจจุบันเท็กซ์แต่ละใบยาวเหยียดมาก  ผมว่าคอมม่อนมันก็คือคอมม่อน  ไม่เห็นจะต้องทำมันให้แรงแบบแรร์มากเลย  แต่น่าจะคงคอนเซ็ปต์ของธาตุแต่ละธาตุเอาไว้มากกว่า

เพราะจะช่วยทำให้มีการแพ้ทางกันง่ายมากขึ้น  อย่างไฟก็ให้ตีแรง ลมก็จั่วเร็วหน่อย

แต่ตอนนี้คอมม่อนแต่ละใบมันช่างดีปานแรร์ในอดีตนัก  ลงมาหา ลงมาจั่ว พลังสูงเว่อร์  ผมว่าไอ้การทำของแรงออกมาเรื่อยๆ มันก็ดี แต่มันทำให้เกิดปัญหาคือ ตันมุข  ไม่ต้องมากตัวเรียกแกรมเนี่ยแหละ ผมว่ามันสมบูรณ์เกินไป
จริงๆ แล้วผมว่าถ้าเราแยกความสามารถตัวนี้ออกเป็นสองใบไปซะ มันก็ทำให้แกรมเล่นยากกว่านี้  เปลืองเนื้อที่ในเด็คมากกว่านี้ ช้าลงกว่านี้เยอะ  หรืออย่างพวกมิสติกคอลนี่ผมว่าเราสามารถแยกมันออกได้จาก 1 ใบเป็นสองหรือสามใบได้เลยด้วย

มันทำให้ควบคุมความแรงได้ง่ายขึ้นเยอะ โอเคถ้าคุณต้องการของแรง คุณก็ต้องใส่การ์ดหลายใบแล้วไปจั่วให้ขึ้นมาเองน่ะ  แต่ตอนนี้มันกลายเป็นว่า จั่ว ปุ๊ป มาม่าสมบูรณ์แบบในใบเดียวทันที

อีกอย่างผมอยากให้ทางทีมครีเอท ทำเอ็นจิ้น ให้มันมากกว่านี้หน่อยเอาซักชุดใหญ่ชุดละ 1 เอ็นจิ้นก็ยังดี  (ผมไม่นับพวกลดคำในเท็กซ์ว่าเป็นเอ็นจิ้นน่ะ) เพราะการมีเอ็นจิ้นใหม่ๆ จะทำให้สามารถสร้างการ์ดแรงๆ ได้แบบไม่ต้องเหยียบหัวการ์ดเก่าๆ มากนัก

Prinberly, the Great Oracle
Member

Email
« Reply #70 on: June 03, 2009, 09:48:46 AM »

จริง

การ์ดใหม่แรงเกิ๊น

ดูเป็นประเพณีไปแล้วที่แข่งงานใหญ่ๆแต่ละทีจบปุ๊บ คนก็ีรอกันแต่ Deck List ของอันดับ 1-8 เพื่อเอามาจัดเล่นตาม
ทีนี้พอไปเล่นที่ไหน ก็จะเจอแต่เด็คหน้าตาเดิมๆ แบบ Saint Alana ลงมาหาผ้าคลุม ก็จะ อ๋อ... รู้และ
เดี๋ยวนี้แทบไม่อยากจะเล่น เพราะมันน่าเบื่อ แทบจะไม่มีเด็คแปลกๆแนวๆออกมาเลย
Ziz เป็น Meta ก็จัดกัีนออกมาแต่ Ziz

ก็เข้าใจอยู่หรอก ว่ามันเก่ง มันแรง โอกาสเล่นแล้วชนะมันสูง
แต่มันก็ทำให้คนค่อยๆเบื่อและเลิกเล่นกันไปเรื่อยๆ
รีสติค กับ แบนลิสต์ ช่วยได้เยอะก็จริง แต่มันก็ทำให้เกิดปัญหาที่เวลาจะนึกรีสติคก็เอาซะเล่นไม่ได้เลย
หรือรีสติคตัวที่เสริมในเด็คนั้นๆ แทนที่จะไปจัดการตัวปัญหาที่บางทียังลอยนวลอยู่เลย

แต่เท่าๆที่ดูการ์ดในชุด HoX II เนี่ยค่อนข้างทำออกมาดีเลยสนับสนุนการ์ดเก่าๆเยอะ มิสติกอันคอม คอมม่อนหลายใบก็เก่ง
ใช้งานได้จริง ทดแทนของสามัญที่บางใบที่แพงได้ในระดับหนึ่ง ตรงนี้ต้องบอกว่าถูกใจจริงๆ อยากให้ SMN แก้ไขให้อยู่ในระดับนี้เรื่อยไป
ไม่แน่ ในอนาคต ถ้าเด็คเริ่มหลากหลายไม่กระจุกอยู่เป็น Meta แค่เด็ค สองเด็ค คนอาจจะกลับมาเล่นกันเยอะก็ได้ ^^

redwine
Member

Email
« Reply #71 on: June 04, 2009, 09:48:11 PM »

ผมก้เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะ ที่ว่าคนเล่นน้อยลงกว่าเมื่อ5-6ปีที่แล้ว ร้านการ์ดบางร้านก้ต้องปิดไป

กฏก้ซับซ้อนขึ้น ซึ่งอาจจะดีก้ด้าย ของมันก้ต้องมีการพัฒนา

แต่ผมชอบเมื่อ5-6ปีก่อนมากเลย ที่แต่ละ deck มันค่อนข้างอิงกับนิยาย SMN แต่ละเดคมีเจ้าหญิงเจ้าชาย มีทหาร มีตัวเอง

มีDeck ดิน น้ำ ลม ไฟ พอDECk ไฟ-มืด เจอกับ ลม-แสง  ก้จะเหมือนในนิยายเลย เล่นแล้วได้อรรถรสมาก

SteinKun
Member

Email
« Reply #72 on: June 05, 2009, 01:01:20 AM »

มีช่วงนึงผมเลิกเล่นไปเพราะหาร้านเล่นไม่ได้ หยุดไป 2 ปี หลังจากนั้นมาเจอร้านแถวบ้าน เลือดนักสู้มันพุ่ง และเงินก็พุ่งออกจากกระเป๋าทันที กลับบ้านพร้อมเด็คอองเดรเต็มสูบ บอกเลยว่า เลือดนักสุ้ ทำให้สิ้นเนื้อประดาตัวได้เหมียนกัล 

~๐Yggdrasil Guardiian๐~
Member

Email
« Reply #73 on: June 05, 2009, 02:23:50 AM »

เด็กใหม่ หัดเล่นเลิกเล่น
เพราะ เล่นยากมาก ถึงมากที่สุด

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: