Summoner Master Forum
October 01, 2024, 10:35:36 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: ทัศนะคติ "อนาคตของนักเล่นการ์ด Summoner" ของผม  (Read 15693 times)
0 Members and 10 Guests are viewing this topic.
abeabeabe
Member

Email
« Reply #30 on: May 23, 2009, 03:59:10 AM »

card มันก็ทำได้หน้าที่ card ของมันได้ดีแล้ว เพราะมันคงไม่สามารถให้พัฒนาได้

ยิ่ง ตอนนี้ มีของอย่างอื่นให้ทำที่ประหยัดกว่า อย่าง game online ที่มีหลากหลายรูปแบบ หรือ game console / portable ต่างๆ

และ แนวโน้มที่ เด็กจะวนใจเล่นการ์ด จนถึง ม.ปลายก็มีน้อย เพราะ ส่วนใหญ่จะเริ่มห่วง ภาพลักษณ์ตน สนใจเรื่องอื่นๆ มากขึ้น

เพราะฉะนั้น ถึง การ์ด มันจะราคาถูกลง ก็ไม่ทำให้มีผู้เล่นใหม่ ที่คิดจะสานต่อเล่น ไปเรื่อยๆ เยอะขึ้นหรอก

Leraje
Member

« Reply #31 on: May 23, 2009, 04:00:23 AM »

การ์ดเกมแพงครับ เงินทุนค่อนข้างมากสำหรับการเล่นนะครับ ทุกการ์ดแหละครับ ใช้เงิน

บางทีพ่อแม่ไม่เข้าใจก็ต้องเลิกเล่นได้เหมือนกาน ขนาดจบมหาลัยแล้วยังบ่นๆอยุ่ เล่นเป็นเด็กๆอยู่ได้

บางทีที่ครูอาจารย์คงนึกว่ามันเปนการพนัน เพราะเปนกระดาษที่ขนาดพอๆกับขนาดไพ่ครับ

ยังไงซะ ผมก็ยังเล่นการ์ดเกมอยุ่ เพราะอยากเล่นเพื่อความสนุก ถึงจะมีเวลาเล่นน้อยลงก็เล่นครับ ^^

อคติไงครับ......  

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #32 on: May 23, 2009, 04:42:40 AM »

Same Sameเลยมีการจัดแข่งNew playerไงล่ะครับ
เพื่อให้เด็กๆได้สังคมใหม่ๆแล้วค่อยๆโมเด็คให้ดูดีเหมือนพวกพี่ๆ

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #33 on: May 23, 2009, 04:45:35 AM »

Same Sameเลยมีการจัดแข่งNew playerไงล่ะครับ
เพื่อให้เด็กๆได้สังคมใหม่ๆแล้วค่อยๆโมเด็คให้ดูดีเหมือนพวกพี่ๆ

มันก็ดีนะครับ ไม่ใช่ว่าให้เด็กไปแข่งกับผู้ใหญ่ แล้วโดนยำ จนเลิกเล่นไป

dragons
Member

Email
« Reply #34 on: May 23, 2009, 05:33:17 AM »

ถึง seal จะ 300-500 อยู่ แต่ยังไง mystic ก็หลายตังอยู่อะครับ ผมสะสมอย่างเดียวเสียมากกว่าเล่นอีก 

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #35 on: May 23, 2009, 05:53:40 AM »

เพราะมือเก่าเล่นเด็คเมต้าเก่งๆ

มือใหม่เลยอยากจะจัดตามไงครับ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #36 on: May 23, 2009, 06:41:42 AM »

ตามหลักการตลาดแล้ว ถ้าผู้ผลิตไม่สามารถตอบโจทย์ผู้บริโภคได้ ก็ถือว่า "ล้มเหลว"

ผิดกฎข้อที่3 เตือนครั้งที่1
Member

« Reply #37 on: May 23, 2009, 02:37:56 PM »

คนเล่นใหม่ๆ ท้อตรงกองมิสติคเนี่ยแหละ 

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #38 on: May 23, 2009, 02:43:06 PM »

ผมว่าตอนนี้ราคาการ์ดถูกลงมากเลยนะ แต่ก่อนซื้อมิสติกทีนี้แทบร้องเลย แต่ละใบแพง ๆ ทั้งนั้น (คิดในใจว่าการ์ดเอี้ยไรแพงจิ๊อ๋าย)
แต่ก็ดีใจนะที่มันราคาถูกลง ตอนนี้ไม่เคยคิดหรอกว่าเราเคยซื้อมาแพง อย่างน้อยน้อง ๆ เล่นใหม่ก็ไม่ต้องซื้อมิสติกแพง ๆ อย่างแต่ก่อนล่ะน่า 

DarKsiDE
Member

« Reply #39 on: May 23, 2009, 02:52:29 PM »

อนาคตไม่เเน่นอน อาจจะมีคนกลับมาเล่นก็ได้คัมมอนสมัยนี้ก็ดีกว่าก่อนเยอะ มิสติกสามัญก็ถูกลงเหลือใบล่ะ
100-150เเบบนี้ผมซื้อสมัยก่อน180-250เเพงมาก

[PooI]
Member

Email
« Reply #40 on: May 23, 2009, 02:59:44 PM »

รู้สึกเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ มันเก่งอยู่จริงๆไม่กี่เด็ค ที่เหลือไว้เล่นเฮฮา จากเมื่อก่อนแพ้ทางกันไปกันมาสนุกดี

kittipath
Member

Email
« Reply #41 on: May 23, 2009, 03:04:20 PM »

ที่โรงเรียนผมอาจารย์ไม่ว่าครับถ้าไม่ใช่ไพ่เลขอ่ะครับ อาจารย์เค้าจะถามว่าเล่นการพนันหรอ ผมก็บอกว่าไม่ใช่ครับอาจารย์เค้าก็ไม่ว่าอะไรถ้าเล่นตอนพัก

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด

ตอนนี้ในระดับชั้นผมเหลือผมเล่นการ์ดอยู่คนเดียว เองครับ

ถ้าใครเล่นการ์ดอยู่แถวทองหล่อPMมาคุยกันบ้างก็ได้นะครับ
« Last Edit: May 23, 2009, 03:09:19 PM by kittipath » Logged

zophos
Member

« Reply #42 on: May 23, 2009, 04:28:33 PM »

ผมก็เคยเลิกเล่นอยู่พักหนึ่ง
จำได้ว่าเป็นช่วง ที่กระสือออกใหม่ๆนี่ล่ะ ประมาณ 250-300
มันกลายเป็นว่าถ้า deck ไม่มีmystic การ์ดใบนี้จะเกิดการเสียเปรียบอย่างมาก
ผมก้อเลยเซ็ง เลิกเล่นไปใในที่สุด

p.s. เคยกลับไปคุยกับอาจารย์ที่เคยยึดการ์ดของเราตอนเด็กๆเหมือนกัน
  เขาให้เหตุผลว่า  "เอางี้ เธอลองมองดูจากระยะไกลนิดนึงน่ะ เห็นคนมุงๆกัน มีคน 2 ถืออะไรซักอย่างในมือ คล้ายๆไพ่ ถ้าคนนอกที่ไม่รู้จักมาเห็นเขาจะคิดว่าอย่างไร หรือบางทีพวกเธอไปเล่นนั่งกับพื้น กับโต๊ะโจ้การ์ดนอกโรงเรียน ผู้ปกครองขับรถผ่านไปมาจะคิดอย่างไร " ทำนองเนี้ย
  ผมก็อึ้ง ไม่รู้จะตอบว่าไงเลย

tarid
Member

« Reply #43 on: May 23, 2009, 04:45:10 PM »

ผมว่าตอนนี้ราคาการ์ดถูกลงมากเลยนะ แต่ก่อนซื้อมิสติกทีนี้แทบร้องเลย แต่ละใบแพง ๆ ทั้งนั้น (คิดในใจว่าการ์ดเอี้ยไรแพงจิ๊อ๋าย)
แต่ก็ดีใจนะที่มันราคาถูกลง ตอนนี้ไม่เคยคิดหรอกว่าเราเคยซื้อมาแพง อย่างน้อยน้อง ๆ เล่นใหม่ก็ไม่ต้องซื้อมิสติกแพง ๆ อย่างแต่ก่อนล่ะน่า 

+1 ครับ

เดียวนี้การ์ดแรร์บางใบถูกลงมาก

อย่าง seal อ่ะครับ

แต่ก่อน kaizus หรือ jezebel ตัวละ 60-70 อย่างตำ

พอคนมีเยอะๆก็ปล่อยขายแต่ก็ใช่ว่าจะออกเสมอไป

จนกลายเป็นของที่รกโลกไปในที่สุด

หรือ mystic bastet แต่ก่อนใบละ 120

เดียวนี้ special ออกเยอะ

ไปซื้อมาใบละ 40 เอง   

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #44 on: May 23, 2009, 04:50:33 PM »

คนรุ่นใหม่ (1+Felial generation) เล่นน้อยลงเพราะ

1.รุ่นพ่อแม่(Parental generation) ไม่สามารถชักจูงพวกเขาได้
2.รุ่นลูกหรือคนรุ่นใหม่

มัวแต่..........................................

เกรียนA:ยิงๆๆๆๆๆๆ ถอยๆๆๆ
เกรียนB:เดี๋ยวกุบั๊กก่อน
เกรียนC:เออๆๆ เร็วหน่อย...แม่งงกุตายเลยเห็นมั้ย
เกรียนA:(มองหลัง มองซ้าย)มันอยู่ตรงสะพานๆ
เกรียนB:เสร็จกุ
ไม่เกรียนD:จะเล่นการ์ดกะกุมั้ย
E:กุไปเล่นไฟน่อลล่ะเด้อ เซ็งพวกนี้จริงๆ
D:กุไปด้วย..เล่นวินนิ่งดีกว่า

MN-ME
Member

« Reply #45 on: May 23, 2009, 04:51:29 PM »

แพงครับ   ถึงใบละ 40-50 สำหรับบาสเต็ตแล้ว ดูเหมือนถูก

แต่จริงๆ แล้ว ก็คือกับข้าว 1 มื้อ แถมไอติมสักแท่งนึง

เมื่อก่อนซื้อเยอะมาก

ตอนนี้ต้องเพลาๆลงบ้างแล้ว เห็นอะไรถูกสุดๆ ถึงซื้อจริงๆ

ไว้บาสเต็ต 30 บาทค่อยซื้ออะไรประมาณนี้

รายได้ก็ไม่มี ต้องขอเงินพ่อแม่ หรือเงินเก็บจากค่าขนมนั่นแหละนะ  

Ijiraku naruto
Member

« Reply #46 on: May 23, 2009, 05:13:16 PM »

::008::ของผมนะค่าขนม50ต่อวัน จันทร-ศุกร์เลยยืมไนท์แมร์เขามาเล่นมิสติกโ_ตรพื้นฐานจริงๆ(ใบละบาทประมาณนี้)เจอEstaจ่าย3ทำลายติดสโตน1ใบที่เพิ่งเปิดกล่องยังไม่โมอะไรเลยยังแพ้เลยบวกกับเปิดเทอมเจอเด๊คแด๊นเซอร์กับมังกรมืดไม่พอเจอมิคาเอลอีกรวมๆแล้วชนะ2แพ้ไม่ต่ำกว่า30ครั้งแล้วแต่ผมก็ยังเล่นเพราะสนุก
การ์ดทุกใบไม่ว่าจะคอมมอนไม่คอมยังไงผมก็ซื้อซองใสมาใส่ทุกใบไม่เคยแบ่งแยกชนชั้นเพราะผมรักการ์ดหวงการ์ดมากขนาดบางใบดำปิ๊ดปี๋ยับยู่ยี่ยังซื้อซองใส่เลย   เล่นไปนานๆแล้วซองเก่าก็จะซื้อใหม่   อาทิตย์นึงเจียดเงินเก็บก็นำไปเปิด Sp pack2 ได้แค่ซองต่อ1อาทิตย์แต่ผมก็ไม่เสียดายเงินเพราะเป็นความสุขของเราๆจะเล่น
ตอนนี้กำลังจะเล่นยูนิคอนแต่ก็สู้ราคาบางใบไม่ไหวก็มองๆอยู่ถ้าใครมีมิสติกดีๆหรือไม่ดีจะขายถูกๆก็บอกนะครับลำพังเปิดซองอย่างเดียวใช่ว่จะเจอของEvillเสมอไป  ผมหวังว่าสักวันถ้ามีการ์ดพร้อมผมจะจัดเด๊คให้ชนะเด๊คมิคาเอลกะมังกรมืดให้ได้ ::017::ปล.ผมเพิ่งเล่นSmnได้ไม่นานใครมีการ์ดที่ไม่ใช้หรือไม่เอาจะขายถูกๆหรือจะให้ฟรีเลยก็ขอขอบคุณมากครับ
« Last Edit: May 23, 2009, 05:36:31 PM by Ijiraku naruto » Logged

tankking66
Member

Email
« Reply #47 on: May 23, 2009, 06:12:42 PM »

อนาคตไม่เเน่นอน อาจจะมีคนกลับมาเล่นก็ได้คัมมอนสมัยนี้ก็ดีกว่าก่อนเยอะ มิสติกสามัญก็ถูกลงเหลือใบล่ะ
100-150เเบบนี้ผมซื้อสมัยก่อน180-250เเพงมาก

ผมคิดว่าสำหรับผู้เล่นเก่าเวลาจะซื้อการ์ดก็จะเทียบราคาจากการที่ตนเองได้เคยเห็น
หรือความเป็นที่ต้องการของการนั้นทำให้ผูเล่นเก่าตัดสินใจซื้อการ์ดได้โดยไม่คำนึงถึงเรื่องเงินมากนัก
แต่สำหรับผู้เล่นหน้าใหม่นั้นไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนจึงไม่สามารถที่จะเทียบราคา
ของการ์ดเก่ากับใหม่การ์ดได้ ผู้เล่นหน้าใหม่ส่วนใหญ่จึงเทียบราคาการ์ดกับรายจ่ายในปัจจุบัน
เห็นได้ชัดจากเรปนี้

แพงครับ   ถึงใบละ 40-50 สำหรับบาสเต็ตแล้ว ดูเหมือนถูก

แต่จริงๆ แล้ว ก็คือกับข้าว 1 มื้อ แถมไอติมสักแท่งนึง

ตอนนี้ต้องเพลาๆลงบ้างแล้ว เห็นอะไรถูกสุดๆ ถึงซื้อจริงๆ

ไว้บาสเต็ต 30 บาทค่อยซื้ออะไรประมาณนี้

รายได้ก็ไม่มี ต้องขอเงินพ่อแม่ หรือเงินเก็บจากค่าขนมนั่นแหละนะ  

ทำให้ผู้เล่นหน้าใหม่คิดว่า "ถ้าเราซื้อการ์ดราคาเป็น 100 เราก็คงโง่แล้ว"
                               "สู้เอาตังไปกินข้าวไปดูหนังไม่ดีกว่าหรอดีกว่า"
« Last Edit: May 23, 2009, 06:18:04 PM by tankking66 » Logged

kee za
Member

« Reply #48 on: May 23, 2009, 06:18:27 PM »

เพื่อนผมบอกว่าไม่กล้าเล่นกับคนอื่นกลัวแพ้ ไม่รู้ทำไมแพ้ก็ยังสนุกอยู่ดี

Ijiraku naruto
Member

« Reply #49 on: May 23, 2009, 06:40:27 PM »

ผมคิดว่าสำหรับผู้เล่นเก่าเวลาจะซื้อการ์ดก็จะเทียบราคาจากการที่ตนเองได้เคยเห็น
หรือความเป็นที่ต้องการของการนั้นทำให้ผูเล่นเก่าตัดสินใจซื้อการ์ดได้โดยไม่คำนึงถึงเรื่องเงินมากนัก
แต่สำหรับผู้เล่นหน้าใหม่นั้นไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนจึงไม่สามารถที่จะเทียบราคา
ของการ์ดเก่ากับใหม่การ์ดได้ ผู้เล่นหน้าใหม่ส่วนใหญ่จึงเทียบราคาการ์ดกับรายจ่ายในปัจจุบัน
เห็นได้ชัดจากเรปนี้

ทำให้ผู้เล่นหน้าใหม่คิดว่า "ถ้าเราซื้อการ์ดราคาเป็น 100 เราก็คงโง่แล้ว"
                               "สู้เอาตังไปกินข้าวไปดูหนังไม่ดีกว่าหรอดีกว่า"
::006::มันก็จริงอยู่เมื่อตอนอยู่ประถมเห็นชุดที่มี M Doll ขายซองละ55แต่ตอนนี้ M Doll ใบนึง150น่ะ

veeking2008
Member

Email
« Reply #50 on: May 23, 2009, 09:14:21 PM »

โรงเรียนผมกลุ่มผมเป็นคนเริ่มเล่นกาดอะคับเพราะไม่เคยเห็นมีใครเล่นเลย

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #51 on: May 24, 2009, 12:34:42 AM »

มีขึ้นก็ต้องมัลงเปงธรรมดา

- -

Ghostfan
Member

« Reply #52 on: May 24, 2009, 01:49:14 AM »

โรงเรียนผมหาคนเล่นด้วยยากแล้วครับ

ส่วนตัวผมนั้นเวลาเล่นก็น้อยเหลือเกิน

เรียนหนักมาก

ไม่รุ้จะทำยังไง

แต่อยยากเล่น

^^

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #53 on: May 24, 2009, 03:42:41 AM »

แนะนำให้จัดเวลาดีดีครับ ผมจะEnt' ปีนี้ก็กำหนดไว้ว่าเดือนนึงไปเล่นที่สะพานเหล็กไม่เกิน 2 ครั้ง

ถ้าไปครบ 2 ครั้งแล้วจะไม่ไป ถ้าวันไหนไปอีกวันนึงต้องอ่านหนังสือเพิ่มด้วย แทนเวลาที่ขาดไป

อะไรประมานนี้ก็ช่วยจัดเวลาได้แล้วครับ

been117
Member

« Reply #54 on: May 24, 2009, 03:43:53 AM »

น่าจะมีการให้ผู้เล่นใหม่ยืมการ์ดจากทางบริษัทได้   เช่น

มีปั๊มชื่อบริษัทบนตัวการ์ดแล้วให้ผู้เล่นใหม่ยืมเล่น  

โดยมีหลักประกัน เช่น สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน

โดยอาจมีกำหนดเวลา 1 อาทิด หรือ 1 เดือน

abeabeabe
Member

Email
« Reply #55 on: May 24, 2009, 03:53:40 AM »

ไม่มีเงิน ก็เล่นเท่าที่มี หักหามใจไว้ การ์ดแพงก็เก็บเงินซื้อ

2-3 ปีก่อนเราก็ได้เงินวันละ 60 บาท ยังเก็บเงินซื้อได้เลย มิสติกสามัญทั้งหลาย

บางทีก็รับ job ทำงานให้เพื่อนเป็นเงินเสริมบ้าง  ใช้เงินเท่าที่จำเป็น ข้าว 1 จาน 20 น้ำพกจากบ้านไป แค่นี้

จะสบายไปหน่อยหรือเปล่า พวกผู้เล่นใหม่

Revolution fire
Member

« Reply #56 on: May 24, 2009, 09:31:23 PM »

คือคนเล่นใหม่บางคนเค้ายังไม่ค่อยรู้สเต็ป เเล้วก็หันไปบ้าเมต้ากันหมด เรียกเเกรนมาตีๆๆๆๆสมัยยังไม่โดนรีคนเล่นเก่าๆบางคนยังเเพ้
อย่างผม ตอนเล่นเเรกๆเล่นเด็คมืดมาราดัน ความสามารถอะไรไม่สน จับคอมเเอทสิบสองเเล้วตบอย่างเดียว ไม่คยอ่านเท็กซ์การ์ดเลย ไม่งั้นพ้อยมันตายไปละ
ส่วนเพื่อนผม ตอนนี้มันเลิกเล่นไปเเล้วเปิดกล่องเซ็นทอร์ (ตอนนั้นประมาณปีกว่าๆ ยังมีกล่องเซ็นทอร์ อินซู มาราดันอยู่เลย)เอาตัวเวลสองออลอย่างเดียว
พอเวลาผ่านไป ผมก็เริ่มมีสมองมากขึ้น เเต่ก็ยังมั่วคือเจอธาตุมืดอะไรก็จับยัดเข้าเด็คจนซีลกลายเป็นสี่สิบ
สุดท้ายทำเด็คหาย ก็เลยปรินท์การุด้ามาเล่น จนหาของจริงครบเเละกลายมาเป็นผมในทุกวันนี้

Leraje
Member

« Reply #57 on: May 24, 2009, 09:42:31 PM »

ตอนนี้มิสติกผมยังไม่ค่อยมีเลยครับ แค่เก็บเงินซื้อ Ziz ก็จะแย่แล้ว 

ที่โรงเรียนผมอาจารย์ไม่ว่าครับถ้าไม่ใช่ไพ่เลขอ่ะครับ อาจารย์เค้าจะถามว่าเล่นการพนันหรอ ผมก็บอกว่าไม่ใช่ครับอาจารย์เค้าก็ไม่ว่าอะไรถ้าเล่นตอนพัก

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด

ตอนนี้ในระดับชั้นผมเหลือผมเล่นการ์ดอยู่คนเดียว เองครับ

ถ้าใครเล่นการ์ดอยู่แถวทองหล่อPMมาคุยกันบ้างก็ได้นะครับ

ส่วนพ่อแม่ก็บ่นเหมือนกันครับว่าจะซื้อไปทำไมเยอะๆก็แค่กระดาษเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า >> ก็บอกไปสิครับ "จะแบงค์รึการ์ดมันก็เป็นกระดาษเหมือนกัน แถมแบงค์เอามาเล่นไม่ได้ด้วย" 

เพื่อนเมื่อก่อนก็เล่นกันเยอะครับแต่มันติดเกมกันก็เลยขายการ์ดแล้วเอาไปซื้อบัตรเติมเงินเกมกันหมด >> บัตรเติมเงินมันก็กระดาษ 
« Last Edit: May 24, 2009, 09:49:39 PM by Leraje » Logged

•StarwarS•
Member

« Reply #58 on: May 24, 2009, 11:42:53 PM »

ส่วนนึงมาจากตัวเราเองด้วยแหละครับ

ที่ว่าคนรอบข้างไม่มีคนเล่นด้วย ถ้าเราวิ่งเข้าหาร้านการ์ด เราจะเจอคนเล่นด้วย

แต่ก่อนผมก็ไม่เคยไปร้านการ์ด เพื่อนเลิกผมก็เลิก แต่ตอนหลังได้ไป เพื่อนเลิกผมก็ไปเล่น

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #59 on: May 25, 2009, 01:39:46 AM »

ผมว่า HoE 2 ถูกคาดหวังไว้เยอะเหมือนกัน

ถูกใจ สำหรับ HoE 1 เพราะการ์ดคอม อันคอม บางใบ ดีกว่าแรร์บางใบอีก

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: