Summoner Master Forum
October 01, 2024, 10:25:39 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ทัศนะคติ "อนาคตของนักเล่นการ์ด Summoner" ของผม  (Read 15664 times)
0 Members and 12 Guests are viewing this topic.
tankking66
Member

Email
« on: May 23, 2009, 01:58:52 AM »

ทัศนะคติ "อนาคตของนักเล่นการ์ด Summoner" ของผม

คือความเห็นของผม ผมคิดว่าจำนวนคนเล่นการ์ด Summoner นับวันก็จะมีแต่น้อย
ในโรงเรียนของผมเมื่อก่อนก็มีพวกพี่ ๆที่โรงเรียนเล่นกันหลายคน ซึ่งผมรู้สึกมีวความสุขกันการเล่น
การ์ดมาก แต่พอผมยิ่งโตขึ้นคนเล่นการ์ดหน้าใหม่ ๆในโรงเรียนผมก็ยิงน้อยลงจนแทบไม่เหลือคนเล่นอยู่
แล้ว ซึ่งผมก็พยายามจะสร้างกระแสให้มีนักเล่นการ์ดหน้าใหม่ ๆเกิดขึ้น
แต่ก็ไม่เป็นผลสำเร็จ ::012::เพราะผมไม่รู้ที่จะแนะนำคนเริ่มเล่นการ์ดยังไงดี
ที่ในสมัยก่อนมีคนเล่นเยอะนั้นเพราะการ์ดมีความแตกต่างกันอยู่ไม่มากเท่าไร
การแพ้ชนะจึงเกิดขึ้นได้ด้วยการใช้สมองในการคิดซะมากกว่า
แต่มาถึงปัจจุบันนี้การ์ดนั้นมีความสามารถมากขึ้นกว่าแต่ก่อน
ซึ่งแน่นอนทำให้ราคาการ์ดเกิดความแตกต่างกันมากซึ่งการ์ดบางใบก็มีราคาแพงมาก ๆ
ทำให้ผู้ที่เริ่มเล่นใหม่เกินความคิดที่ว่าการ์ดแพงจัง
ไปหาอย่างอื่นทำดีกว่า ซึ่งผู้อ่านบางคนก็คิดว่าทำไมไม่หา Deck ที่มันไม่ใช่เมต้าเล่นละมีหลาย Deck
หรือจะโมการ์ด รวม ๆมาเล่นละเอาแบบที่ถูก ๆแต่ Combo กันได้ ซึ่งแน่นอนมันถูกก็จริง
แต่นักเล่นการ์ดหน้าใหม่ ๆจะไม่รู้ความสามารถของการ์ดทั้งหมดได้ในเวลาไม่นาน และกาละเทศะในการจัดDeck
ทำให้ไม่สามารถจัดมาเล่นเป็น Deck ได้ ซึ่งทำให้ผู้เล่นการ์ดหน้าใหม่ ๆก็ต้องจัด Deck
ที่เป็นแบบคอมกัน2ตัวแล้วตี ๆกันอย่างเดียว อะไรประมาณนั้นทำให้เกินความหน้าเบื่อ
ปล. ผมก็อยากจะให้เห็นใจถึงผู้เล่นหน้าใหม่ ๆบ้างเท่านั้นแหละครับ 

Ryusuke Anatora
Member

Email
« Reply #1 on: May 23, 2009, 02:06:08 AM »

ตอนผมอยู่ ม.ต้น ผมมาเล่น ม.ปลายมีพี่ๆเล่นเยอะ ตอนนี้ผมอยู่ ม.ปลาย ไปดู ม.ต้น ตอนนี้เล่นเยอะกว่าตอนผมอีก

ZusS
Member

« Reply #2 on: May 23, 2009, 02:06:37 AM »

นั้นสิ คนเริ่มเล่นใหม่ๆ แค่ถามว่าคนเก่าๆว่า"จะจัดเดคหนึ่งนี้มันเท่าไร" ลองคุณบอกไปว่า 500-1000 ดูสิครับ เขาจะเริ่มไม่อยากเล่นขึ้นมาทันที   เนื่องจากราคาที่สูงพอควร ถึงจะจัดเดคราคาถูกๆ แต่เก่งๆมาเล่นได้แต่ก็จะแพ้เพราะ มิสติกสู้ไม่ได้อีกอยู่ดี

พวกคนเล่นเก่าๆอย่างเราๆ มันก็เหนเปนปกติละนะ(รึปล่าว) เพราะว่ารู้อยู่ว่าถึงซื้อมาก็ขายไปได้ทุนกลับอยู่ดี(มั้ง)
ของยังงี้มันขึ้นอยู่กับคนละนะ

Alexzandra
Member

Email
« Reply #3 on: May 23, 2009, 02:08:41 AM »

อ่านะ ทุกสิ่งทุกอย่างก็มีช่วงขาขึ้นขาลงเป็นธรรมดา

แต่ถ้าการ์ดใหม่ๆทำออกมาไม่แรงพอมันก็จะไม่มีคนเล่นน่ะซิ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #4 on: May 23, 2009, 02:10:06 AM »

พวกน้องๆที่โรงเรียนสมัยนี้ก็หายๆไปเหมือนกัน แบบว่า Deck พวกเด็กๆบางคนเห็นแล้วไม่อยากสู้ด้วยเลย แบบว่า มันเล่นไม่ได้อ่ะ มันไม่สมดุล ไปเล่นด้วยเดี๋ยวหาว่าแกล้งเด็ก

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #5 on: May 23, 2009, 02:11:24 AM »

เพื่อนหันไปหาMagicหมดง่า

KimiO
Member

« Reply #6 on: May 23, 2009, 02:14:43 AM »

ก็นะ ชอบการ์ด แต่ไม่ ชอบความแรง ของการ์ด ที่โหดเกิด

tankking66
Member

Email
« Reply #7 on: May 23, 2009, 02:19:50 AM »

พวกน้องๆที่โรงเรียนสมัยนี้ก็หายๆไปเหมือนกัน แบบว่า Deck พวกเด็กๆบางคนเห็นแล้วไม่อยากสู้ด้วยเลย แบบว่า มันเล่นไม่ได้อ่ะ มันไม่สมดุล ไปเล่นด้วยเดี๋ยวหาว่าแกล้งเด็ก

ใช่เลยครับเจอปัญหาแบบเดียวกับผมเลย ผมคิดว่าเขามีการ์ดที่ได้จากเพือน ๆจากพี่ ๆที่มีการ์ดเหลือ
แล้วเอามารวมกันเล่น 

tankking66
Member

Email
« Reply #8 on: May 23, 2009, 02:23:24 AM »

ตอนผมอยู่ ม.ต้น ผมมาเล่น ม.ปลายมีพี่ๆเล่นเยอะ ตอนนี้ผมอยู่ ม.ปลาย ไปดู ม.ต้น ตอนนี้เล่นเยอะกว่าตอนผมอีก

กลับกันกับโรงเรียนของผมโดยสิ้นเชิง
เมื่อก่อนเป็นที่ฮือฮากันมาก จนถึงขั้นถูกตั้งเป็นชมรม Summoner โดยรุ่นพี่ผม
แต่พอเขาจบไปชมรมก็ยุบตามโดยปริยาย ทำให้ไม่เกิดนักเล่นหน้าใหม่ ๆเกิดขึ้นเลย

mr.Tu
Member

« Reply #9 on: May 23, 2009, 02:24:26 AM »

อยู่ที่ว่ามาเล่นเพื่ออะไร  เป้าหมายของการมาเล่น
ถ้าเล่นเพราะเวลาว่างเยอะ  ก็จะไม่ค่อยใส่ใจหรอกว่า
ต้องเล่นการ์ดเก่งไม่เก่ง  ที่สถาบันยังมีเด็คเอาการ์ดปรินท์มาเล่นเลย
แบบนี้คือเล่นเอาสนุก  

ส่วนพวกที่รักลงไปอีก ก็จะซื้อการ์ดมาเล่นจริงๆ จังๆ ชอบคอมโบสวยๆ
บวกกับชอบรูปการ์ดใบไหนก็จะหาคอมโบไปเล่นกับการ์ดใบนั้น  แพ้-ชนะ
ว่ากันอีกทีไม่ซีเรียส (แต่ถ้าชนะด้วยก็ดีนะแหะๆ   )

และส่วนสุดท้ายคือพวกแพ้ไม่ได้ พวกนี้จะเป็นพวกเล่นการ์ดเพื่อสำหรับ
งานแข่ง หรือเล่นการ์ดเพื่อหาเลี้ยงชีพ  พวกนี้จะรอคอยเมต้าอะไรโหด
ก็จะจัดการ์ดเมต้านั้นแล้วฝึกฝนสุดท้าย ก็เอาการ์ดนั้นไปแข่งขัน  
(แล้วพวกนี้ก็จะได้ตำแหน่งในการแข่งที่ดีและได้รางวัลมาด้วย
แต่ที่สำคัญคือคุณต้องเก่งด้วยนะ  ไม่ใช่การ์ดเทพแต่ยังไม่ถ่องแท้กับมัน
ถึงจัดเมต้าไปสู้ก็อาจตกรอบได้)
--------------------------------------------

บทสรุปสำหรับพวกที่เลิกเล่น  

1. ไม่มีเวลาว่าง (จะมีระดับสำหรับข้อนี้อยู่)
1.1 ไม่ว่าง เพราะทำงาน  แต่อาจจะกลับมาเล่นได้เมื่อสบโอกาสเล่นนิดๆหน่อยๆ
1.2 ไม่ว่าง เพราะหลากหลายปัญหา  ทำงานแล้ว โตแล้ว  เบื่อแล้ว  เลิกขาดไปทำอย่างอื่น

2. เลิกเล่นเพราะ ไม่ได้จริงจังกับการ์ดมากมายนัก ซื้อมาเล่นๆ กับเพื่อนๆ เฉยๆ
เห็นมันเล่นสนุกแต่พอมาเล่นดู  ซื้อการ์ดเทพก็แล้ว ยังไม่ชนะใครเลย เลิก !!!!
 ไม่ไหวแล้วเปลืองเงิน (คือระดับนี้ที่เลิกน่าจะเหตุผลที่ว่ายังเล่นไม่เก่ง  
แล้วตกใจด้วยพอมาเจอการ์ดราคาแพงๆ ทำใจไม่ได้ที่จะเสียเงิน แล้วพอเสียเงินแล้วก็ไม่ชนะอีกท้อ)  

3. เลิกเพราะไปติดอย่างอื่น  ติดหญิง  ติดเพื่อน (คือกลุ่มใหม่ไม่ได้เล่นการ์ด ขืนไปเล่นอาย)
-------------------------------------------------------

สิ่งสำคัญถ้าเรารักในงานอดิเรกหรือสิ่งที่เราชอบผมว่า  ทำอะไรมันก็จะเข้าใจถ่องแท้ สนุกด้วย
แล้วทำได้ดีครับ    คำแนะนำสำหรับผู้เล่น Summoner มือใหม่นะครับ  คุณอย่าพึ่งไปฟังใคร
ว่าเด็คไหนดี  เด็คนี้เก่ง  คุณต้องลงไปศึกษา  หาตำรามาอ่านก่อนไปดูเค้าเล่นก่อน  ปรินท์การ์ด
มาเล่นก่อน  แล้วรับรองได้ปัญหาว่า รู้สึกตัวเอง Noob จะไม่มีเลยครับ

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #10 on: May 23, 2009, 02:25:39 AM »

เพื่อนผม ติดเกม ติดหญิง ทำงาน เรียนหนัก เลยเลิกเล่นกันหมด

เหลือผมเล่นกับเพื่อนอยุ่สองสามคน แต่ถ้าเจอน้องๆที่ร้านก็โอเคครับ

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #11 on: May 23, 2009, 02:26:14 AM »

เห็นด้วย "อย่างยิ่ง" ผมนั่งดูความเจริญเติมโตของ SMN มา7ปีเกือบ8ปี (ไม่นะ ผมยังไม่แก่ ตอนนี้ผมอยู่ม.6 ยัง Freshy อยุ่น้า) เห้นได้ชัดเลย

ผมจำได้แต่ก่อนตอนอยู่ม.1 ผมเอาขยะมากองรวมๆกันแล้วเล่นกับพี่ม.6 ผมชนะมั่งก็มี แต่เด๋วนี้เหรอครับ เหอะเหอะ

ถ้าเทพ ก็กางปีกโบยบินไปเลย ส่วนใครมือใหม่ ก็แทบเรียกกาก อยากชนะก็ต้องทุ่ม

นี่มีรุ่นน้องอยากเล่น ผมเลยไปสอน เขาก็พอเล่นได้ แต่การ์ดที่เขาเอามาเล่นมันให้คำจำกัดความว่า "ด๋อย" อะครับ(ไม่อยากเรียกกาก เพราะบางใบผมก็ยังอยากได้)

น้องเค้าก็อยากให้ผมเล่นกับเค้า เพราะเค้าไม่เคยเห็นผมเล่น ผมก็บอกปักบ่ายเบี่ยง เพราะเห็นแล้ว "เด๊คที่ตูถืออยู่ ถ้ากางเล่นกับเอ็ง เอ็งก็จะหาว่าข้าโกงชัวร์ป้าด"

นั่นหละครับมถึงได้แต่ยืนดู ยืนบอก ไปเรื่อยๆ แล้วก็เบื่อ - -* เพราะมันก็จะมีแค่ คอมๆ ตบๆ ไม่มีลูกเล่นไรเรย

นี่ผมเลยทำโครงการ "การ์ดนี้เพื่อน้อง" กับเพื่อนๆ และรุ่นพี่ที่จบไปแล้ว ว่าใครมีการ์ดที่ไม่ขยะมาก แล้วไม่ใช่แล้ว ช่วยเอามาบริจาคกับน้องๆรุ่นใหม่ได้ เค้าจะได้มีกำลังใจเป็นทุนในการเล่นต่อไป

mr.Tu
Member

« Reply #12 on: May 23, 2009, 02:29:03 AM »

นี่ผมเลยทำโครงการ "การ์ดนี้เพื่อน้อง" กับเพื่อนๆ และรุ่นพี่ที่จบไปแล้ว ว่าใครมีการ์ดที่ไม่ขยะมาก แล้วไม่ใช่แล้ว ช่วยเอามาบริจาคกับน้องๆรุ่นใหม่ได้ เค้าจะได้มีกำลังใจเป็นทุนในการเล่นต่อไป

ชอบบรรทัดนี้จังครับ  คิดดีจริงๆ  การ์ดนี้เพื่อน้อง แต่ต้องให้คนที่รักการ์ดจริงๆ นะ
คือถ้าเค้ารักการ์ดให้ไปไม่รู้สึกเสียดายเลย  แต่ถ้าพวกไม่รักให้ไปแล้วกลับมาเห็น
การ์ดที่ให้เปื่อยเลย  แทบอยากจะ  ปาดบั้นท้าย ศรีษะ เป็นอย่างมาก

ressless
Member

« Reply #13 on: May 23, 2009, 02:33:01 AM »

อืมครับเห็นด้วย ถึงแม้ที่ รร จะมีคนเล่นเยอะแต่ก็พวกหน้าเดิมๆทั้งนั้น เพราะฉนั้น หากเวลาคนเล่นกันๆเยอะๆแล้ว คนที่เล่นไม่เป็นมาเห็นก้เริ่มอยากเล่น ค่ติดเรื่องราคา บางคนที่ทุ่มได้ก็เล่น แต่บางคนไม่ไหว...(พอเล่นๆไป มันก้ไหวเองล่ะ อย่างผมตอนแรกเห็นว่า 50 บาทเลยเหรอแพงจัง ตอนนี้มาซื้อใบละ 280  )

ปล. อยากให้คนเล่นเยอะๆ บอกจัด ป๋องแป๋งของพี่พันเลย 300 อยู่ 

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #14 on: May 23, 2009, 02:36:04 AM »

ชอบบรรทัดนี้จังครับ  คิดดีจริงๆ  การ์ดนี้เพื่อน้อง แต่ต้องให้คนที่รักการ์ดจริงๆ นะ
คือถ้าเค้ารักการ์ดให้ไปไม่รู้สึกเสียดายเลย  แต่ถ้าพวกไม่รักให้ไปแล้วกลับมาเห็น
การ์ดที่ให้เปื่อยเลย  แทบอยากจะ  ปาดบั้นท้าย ศรีษะ เป็นอย่างมาก

เค้าคงจะรักที่จะเล่นจริงๆอะคับ เพราะทั้งโรงเรียน 3900คน นับพวกผมม.6ที่เล่น มีอยุ่ไม่เกิน 8 คน และน้องๆม.2 ไม่เกิน5คน แล้วกลุ่มม.6 กับม.2 ไม่เคยรุ้เลยว่าอีกกลุ่มหนึ่งมีตัวตนอยู่ ผมก็ไม่รุ้ว่ามีน้องเล่น เค้าก็ไม่รุ้ว่ามีพี่เล่น ถามว่าเล่นมาตั้งแต่เมื่อไร บอกม.1 อืม....ซึ้งครับ

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #15 on: May 23, 2009, 02:47:19 AM »

อืมครับเห็นด้วย ถึงแม้ที่ รร จะมีคนเล่นเยอะแต่ก็พวกหน้าเดิมๆทั้งนั้น เพราะฉนั้น หากเวลาคนเล่นกันๆเยอะๆแล้ว คนที่เล่นไม่เป็นมาเห็นก้เริ่มอยากเล่น ค่ติดเรื่องราคา บางคนที่ทุ่มได้ก็เล่น แต่บางคนไม่ไหว...(พอเล่นๆไป มันก้ไหวเองล่ะ อย่างผมตอนแรกเห็นว่า 50 บาทเลยเหรอแพงจัง ตอนนี้มาซื้อใบละ 280  )

ปล. อยากให้คนเล่นเยอะๆ บอกจัด ป๋องแป๋งของพี่พันเลย 300 อยู่ 
เอก300 มันอยู่จริงๆแต่สเต็ปหละ ก็ต้องฝึกอีกยาว

เด็กเล่นใหม่ต้องใจรักครับ แบบผมเล่นใหม่เอาก็การ์ดมั่วๆมาปนแหละ

เนื่องจากงบไม่มี+เล่นไม่เป็น ก็ศึกษาเอาจากพวกเก่งๆที่ร้านต่างๆ

ดูบอร์ดศึกษาเสต็ปไรไปเรื่อยๆ

ตอนนี้พอเล่นเป็นสู้คนอื่นได้แค่นี้ก็พอใจละครับ

ZusS
Member

« Reply #16 on: May 23, 2009, 03:01:46 AM »

เดค 200-300 ลองให้ ผู้เล่นใหม่มาเล่นดูสิ Noob Noob ชัว สเตปมันเล่นยากมากมายเรยเดคพวกนี้

จิงๆถ้าอยากเล่น การ์ด ต้องใจรักนิสนะ555+  งบมีไม่มีอีกก็เรื่อง
เล่นๆไปเด้วมันก็เปนเองน่ะแหละ ถ้าเกิดเบื่อไม่อยากเล่นก็แค่ขายสะ ขาดทุนนิสหน่อยก็ช่างมันเหอะ ถือว่าเล่นขำๆ

Leraje
Member

« Reply #17 on: May 23, 2009, 03:05:05 AM »

ผมก็เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะตอนที่ Sp II ออกมาฮือฮามาก พวกโปรๆ เค้าก็จะเก็บไว้แต่ใบหน้าสุด 2-3 ใบ นอกนั้นก็โยนไว้ให้เจ้าของร้านจัดการครับ อาทิตย์ที่แล้วผมไปที่ร้าน ofof เห็นเค้ากำลังนั่งจัดการ์ดแยกตามธาตุกันอยู่ แต่ที่น่าตกใจคือการ์ดพวกนี้เป็นการ์ดที่เปิดซองได้ทั้งนั้น โดยเฉพาะ คอมมอนและอันคอมมอน และปริมาณก็ไม่มากมายอะไรหรอกครับแค่ลังเบียร์ซักลังครึ่งนั่นเอง!!!! ถ้าใครคิดจะจัดการ์ดพวกนี้เป็นเด็คผมว่าคงจะได้ไม่ต่ำกว่า 20 เด็คแน่ๆ(ไม่รวม Mystic นะมันน้อยที่เห็นคือ Seal ทั้งนั้น) และที่น่าเศร้าที่สุดก็คือ การ์ดเหล่านี้ถูกมองว่าเป็นการ์ด "สวะ" จากเหล่าผู้ที่เปิดซองทั้งหลาย ถ้าลองจินตนาการว่าการ์ดเหล่านี้มีจิตใจของมันเองละก็ มันก็คงจะรู้สึกแย่มากเหมือนอาชญากรที่ถูกมองว่าเป็นสวะสังคมแหละครับ แทนที่จะเก็บพวกมันไว้ในลังเงียบๆ ก็ควรเอามันออกมาแจกแก่เด็กๆ หน้าใหม่ๆได้ลองเล่นการ์ดเหล่านี้บ้าง ให้พวกมันได้โลดแล่นในโลกของพวกเด็กๆเถอะครับ 

abeabeabe
Member

Email
« Reply #18 on: May 23, 2009, 03:11:30 AM »

ผมก็เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะตอนที่ Sp II ออกมาฮือฮามาก พวกโปรๆ เค้าก็จะเก็บไว้แต่ใบหน้าสุด 2-3 ใบ นอกนั้นก็โยนไว้ให้เจ้าของร้านจัดการครับ อาทิตย์ที่แล้วผมไปที่ร้าน ofof เห็นเค้ากำลังนั่งจัดการ์ดแยกตามธาตุกันอยู่ แต่ที่น่าตกใจคือการ์ดพวกนี้เป็นการ์ดที่เปิดซองได้ทั้งนั้น โดยเฉพาะ คอมมอนและอันคอมมอน และปริมาณก็ไม่มากมายอะไรหรอกครับแค่ลังเบียร์ซักลังครึ่งนั่นเอง!!!! ถ้าใครคิดจะจัดการ์ดพวกนี้เป็นเด็คผมว่าคงจะได้ไม่ต่ำกว่า 20 เด็คแน่ๆ(ไม่รวม Mystic นะมันน้อยที่เห็นคือ Seal ทั้งนั้น) และที่น่าเศร้าที่สุดก็คือ การ์ดเหล่านี้ถูกมองว่าเป็นการ์ด "สวะ" จากเหล่าผู้ที่เปิดซองทั้งหลาย ถ้าลองจินตนาการว่าการ์ดเหล่านี้มีจิตใจของมันเองละก็ มันก็คงจะรู้สึกแย่มากเหมือนอาชญากรที่ถูกมองว่าเป็นสวะสังคมแหละครับ แทนที่จะเก็บพวกมันไว้ในลังเงียบๆ ก็ควรเอามันออกมาแจกแก่เด็กๆ หน้าใหม่ๆได้ลองเล่นการ์ดเหล่านี้บ้าง ให้พวกมันได้โลดแล่นในโลกของพวกเด็กๆเถอะครับ 
  2-3 ใบแรกบางทียังโยนทิ้งเลยนะ

stormtrooper
Member

« Reply #19 on: May 23, 2009, 03:12:35 AM »

ใบที่4เป็นชุด4นากาเคยเห็นมาวินน้ำออกเหมือนกัน

Alexzandra
Member

Email
« Reply #20 on: May 23, 2009, 03:13:36 AM »

เคยบริจาคให้รุ่นน้องอยู่เหมือนกัน แบบว่าบางทีแรร์ดีๆเราให้ฟรีๆเลยนะถ้าตรงกับเด็คน้องเขาเล่นและเราก็ไม่ได้ใช้

แต่บางทีก็อยากตบเด็ก มันขอการ์ดเราแล้วเอาไปขายต่อ ::019::ไม่ใช้แล้วจะขอไปทำไมฟ่ะ บางทีให้ไปไม่ถึงวันก็หาย

ปัจจุบันเลยขายแบบไม่เอากำไรดีกว่า อย่างน้อยจะได้รู้คุณค่าของการ์ด

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #21 on: May 23, 2009, 03:14:44 AM »

ดูทุกไบ เลือกไว้เก็บไส่กระเป๋า แล้วก็ปล่อย

ผิดกฏข้อที่ 99(ลบหลู่ท่านGODคุง(นามสมมุติ))
Member

Email
« Reply #22 on: May 23, 2009, 03:15:57 AM »

นี่ล่ะครับที่ทำให้ซอง SP2 ออกมาแล้วมีของที่ต้องใช้เยอะ เพื่อให้ราคาตลาดการตกลงมา

จากนั้นนักเล่นหน้าใหม่ก็จะสามารถหาของที่ใช้มาใช้ได้ในราคาที่ไม่แพง

แต่ร้านค้าหรือคนที่ตุนไว้เยอะๆ อาจจะม่องได้ถ้าทุนไม่ยาวพอT_T

ลองคิดดูถ้าวันนึงในอานาคต ราคาการ์ดซัมแรร์แพงๆ แบบแพงที่สุด สมมุติว่า 200 บาท ถ้าเขาไม่กั๊กของให้ตลาดมีสินค้าขาย

แรร์แพงสุดราคาไม่เกิน100 บาท ผมว่าคนเล่นจะมากขึ้น แต่ร้านค้าจะลดลงT_T เพราะกำไรน้อยลง

boomkung
Member

« Reply #23 on: May 23, 2009, 03:25:39 AM »

เปรียบเทียบ เมจิค กับ smn

เมจิค เปิดซอง 110 บาท ได้ 15 ใบ เล่นได้หลายใบ (มากกว่า 5)
smn ซองละ 50 บาท ได้ 9 ใบ เล่นได้.....1-2 ใบ (ไม่เกินนี้)

ถ้ายังแก้จุดที่ว่า เล่นได้เฉพาะแรร์ไม่ได้ ก็จะยังแก้ปัญหาเรื่องจำนวนเงินที่จะเอามาลงไม่ได้ และก็แก้ปัญหาของนักเล่นหน้าใหม่ไม่ได้อยู่ดี

ปัญหาง่ายๆแต่แก้ได้ยาก ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #24 on: May 23, 2009, 03:26:35 AM »

ครึ่งลังเบียร์นี่ไม่ใช่สวะทุกใบนะครับ
แต่บางใบมันก็ล้นบ้านจนไม่อยากได้เพิ่มแล้วจริงๆ

จะติดตามHoE IIละกัน

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #25 on: May 23, 2009, 03:28:22 AM »

เปรียบเทียบ เมจิค กับ smn

เมจิค เปิดซอง 110 บาท ได้ 15 ใบ เล่นได้หลายใบ (มากกว่า 5)
smn ซองละ 50 บาท ได้ 9 ใบ เล่นได้.....1-2 ใบ (ไม่เกินนี้)

ถ้ายังแก้จุดที่ว่า เล่นได้เฉพาะแรร์ไม่ได้ ก็จะยังแก้ปัญหาเรื่องจำนวนเงินที่จะเอามาลงไม่ได้ และก็แก้ปัญหาของนักเล่นหน้าใหม่ไม่ได้อยู่ดี

ปัญหาง่ายๆแต่แก้ได้ยาก ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน
ถูกเลยครับพี่ Magicเขาคิดถึงเรื่องคอมม่อนอันคอมเยอะ เอามาเล่นได้สูสีกับเด็คดีดีราคาแพงเลยนะครับ

แต่SMN เราคอมม่อนอันคอมคือใบที่เอามาใช้ได้จริงน้อยมากๆ เลยอยากให้คิดถึงพวกคอมม่อนอันคอมบ้าง

Member

Email
« Reply #26 on: May 23, 2009, 03:34:16 AM »

ใบที่4เป็นชุด4นากาเคยเห็นมาวินน้ำออกเหมือนกัน

ตอนนั้นจับเจ็บ ไอดูน คุ้มสุดๆเลย ตกใจเหมือนกัน ใบที่ 4 ออกมาิวินน้ำ

ทำไมไม่มี มาวินลม ออกมาบ้าง

Alexzandra
Member

Email
« Reply #27 on: May 23, 2009, 03:51:34 AM »

เท่าที่ดูมาคอมมอนอันคอมก็เล่นได้หลายใบนะ ผมยังเคยเอาเด็คปลาตีชนะแกรนครอสเลย เพราะมิสติกค่อนข้างจะครบ

และจัดเด็คออกมาค่อนข้างสมดุล+ผมเล่นจนชินเจอแกรนครอสจนเอียนเลยรู้วิธีสู้กับมัน        

แต่จะให้คอมม่อนล้วนบางทีก็ไม่ไหว ยัดแรร์ไปด้วยแต่เป็นส่วนน้อย

เอาเข้าจิงๆผมว่าเราสามารถจัดคอมม่อนอันคอมแนวๆเก่งๆได้เลยจากการ์ดที่มีอยู่ตอนนี้แต่มันติดอยู่ที่ว่า จัดมายังไงก็ยังสู้เมต้าเกมสมัยนี้ไม่ได้

เพราะคนเล่นกันเกลื่อนมากก แม้แต่เพลย์เยอร์หน้าเก่าๆที่เล่นมาจนชินแล้วก็ยังเล่นเด็คเมต้าเยอะมาก อลาน่า ซิส ม้า
แกรน อัลคลา นิคาร์บันนอร์เจอจนเอียน จะมีซักกี่คนที่มีเด็คที่ตัวเองคิดขึ้นเองจริงๆแล้วจับอันคอมคอมม่อนมาเล่นอย่างจิงจัง (ถ้าเป็นการแข่งก็อีกเรื่องนึง)

เพราะอย่างงั้นอันคอมคอมมอนที่เก่งแต่แรงไม่เท่าเมต้าเหล่านี้ก็เลยมีอันอยู่ในกล่องต่อไป

Leraje
Member

« Reply #28 on: May 23, 2009, 03:52:13 AM »

ปัญหาส่วนใหญ่ที่ทำให้นักเล่นหน้าใหม่น้อยลงไปเรื่อยๆ ก็คือ....

1. เงินทุน
การ์ดซัมในปัจจุบันนี้ถูกมองว่าเป็นเกมของพวกมีตังค์ครับ ทำให้คนอื่นๆไม่กล้าเล่นการ์ดซัม ในโรงเรียนผมมีนักเล่นการ์ดอยู่มากพอสมควรแต่ที่เล่นการ์ดซัมนั้นมีแค่ประมาณ 5% เองครับส่วนใหญ่นั้นเค้าเล่นยูกิกันครับ(อ่าว?)  แต่ยูกิที่เค้าเล่นกันนั้นไม่ใช่อะไรที่แพงมากมายเลยครับ มันเป็นยูกิปลอมขายที่ร้านข้างโรงเรียนเด็คละ 40 บาท ถูกกว่าการ์ดซัมใบเดียวเสียอีก

2. พ่อ-แม่ ผู้ปกครอง และครู-อาจารย์
เป็นตัวแปรที่สำคัญมากครับ เมืองไทยยังไม่พร้อมสำหรับการ์ดเกมซักเท่าไหร่ เพราะในอดีต กระดาษแผนสี่เหลี่ยมเล็กๆหลายๆใบที่พิมพ์ด้วยสีสันสวยงาม โดยที่ด้านหลังเหมือนจนแยกไม่ออกกันนั้น รู้จักกันในนามของ "ไพ่" ไม่ใช่ "การ์ด" ทำให้พวกคนที่อยู่มานาน(แก่ๆ) เห็นว่าการ์ดนั้นเป็นการพนันชนิดใหม่เท่านั้น จึงเกิดอาการต่อต้านโดยอัตโนมัติ ไม่ว่าจะด้วยความห่วงใยก็ดี ความเกลียดชังก็ดี อคติก็ดี ที่โรงเรียนผมมีคนเล่นของเล่นอยู่ 3 อย่างที่เป็นที่นิยม คือ รูบิค,ควงปากกา และการ์ด ถ้าหากประเมินตามปฏิกิริยาตอบสนองของพวกอาจารย์ละก็....
   รูบิค - "เก็บไปเดี๋ยวนี้เลย ถ้ามีครั้งที่สองละก้อ..... น่าดู"
   ปากกา - ไม่มีปฏิกิริยาเพราะถือเป็นเครื่องเขียน
   การ์ด - เอามานี่ !!!!!! (ถึงจะเป็นตอนพักเที่ยงก็โดนครับ)

3. เพื่อนๆ ที่จะเล่นด้วย
การ์ดซัมเป็นเกมที่ไม่สามารถเล่นคนเดียวได้จึงต้องมีเพื่อนเล่นครับ ถึงเราจะมีเงิน พ่อแม่เข้าใจ แต่ถ้าเพื่อนๆคนอื่นๆเจอปัญหาพวกนี้แล้วเล่นไม่ได้ เราจะเล่นกับใครล่ะครับ

สรุป
 - ถ้าการ์ดซัมยังอยู่รอดปลอดภัยไปได้ ยุคที่จะรุ่งเรืองที่สุดก็คงจะเป็นรุ่นลูกๆ หลานๆ ของพวกเราแหละครับ  
 - ถ้าเป็นไปได้ควรใส่ใจกับคอมมอนและอันคอมมอนให้มากกว่านี้ ไม่งั้น คอมมอนและอันคอมมอน ก็จะถูกมองเป็น "สวะ" ไม่สามารถนำมาเล่นได้จะยิ่งทำให้แรร์แพงขึ้นครับ
« Last Edit: May 23, 2009, 03:54:10 AM by Leraje » Logged

Member

Email
« Reply #29 on: May 23, 2009, 03:55:08 AM »

การ์ดเกมแพงครับ เงินทุนค่อนข้างมากสำหรับการเล่นนะครับ ทุกการ์ดแหละครับ ใช้เงิน

บางทีพ่อแม่ไม่เข้าใจก็ต้องเลิกเล่นได้เหมือนกาน ขนาดจบมหาลัยแล้วยังบ่นๆอยุ่ เล่นเป็นเด็กๆอยู่ได้

บางทีที่ครูอาจารย์คงนึกว่ามันเปนการพนัน เพราะเปนกระดาษที่ขนาดพอๆกับขนาดไพ่ครับ

ยังไงซะ ผมก็ยังเล่นการ์ดเกมอยุ่ เพราะอยากเล่นเพื่อความสนุก ถึงจะมีเวลาเล่นน้อยลงก็เล่นครับ ^^

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: