Summoner Master Forum
September 30, 2024, 07:23:52 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: Topic... For Q&A  (Read 16461 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
Frozen Lechies
Member

« on: May 19, 2009, 02:07:14 AM »

ไม่พูดพล่ามทำเพลงล่ะนะครับ

1. ถ้าการ์ดในไชน์ถูกทำให้เสียสกิล-อบิลิตี้ ( Turn)
-ถ้าการ์ดใบนั้นเข้ามาในสนามใหม่ จะมีผลอะไรไหมครับ
-แล้วถ้าการ์ดนั้นกลับเข้ากอง แล้วนำออกมาใช้ใหม่จะมีสกิล-อบิลิตี้เหมือนเดิมใช่ใหมครับ

2. เราไม่สามารถร่ายมิสติกการ์ดใส่ซีลที่กำลังร่ายได้ใช่หรือไม่

3. Statute Book จะส่งผลถึงซีลที่ไม่มี "เมื่อเข้ามาในสนาม"หรือ "เมื่อตกไชน์" หรือไม่
[เช่น AbilityของTemplar Paladinเมื่ออยู่ในสนามที่ว่า "เมื่อมีN[Paladin]เข้ามาในสนาม..." Paladinใบใหม่ที่เข้ามาในสนามนั้น จะได้รับผลของTemplar Paladinหรือไม่]

4. เราสามารถใช้ Kuku Clock เร่งซีลที่โดนรีมูฟไปโดยผลของ Angel of Sopranoได้หรือไม่

5. ช่วงStep "จบSubturn" มี ให้ใช้มิสติกการ์ดได้หรือไม่

6.ผลของ Alaster, The Curse Sword ที่ว่าซีลที่ติด At-1 Df-1 ( Turn)
ถ้าติดบน Curse Ruffian แล้วโดน Andromeda ผลที่-เป็น+จาก Alasterจะกลับกลายเป็นลบหรือไม่

ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: August 16, 2009, 11:35:14 PM by Frozen Lechies » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: May 19, 2009, 02:21:17 AM »

1. เข้ามายังเสียครับ แต่ถ้ากลับเข้ากองหรือขึ้นมือ ไม่เสียแล้วครับ

2. ร่ายใส่ได้ครับ เฉพาะ PS ที่ไม่ได้ครับ

3. แล้วแต่ text ครับ แต่ถ้ามี เมื่อเข้ามาในสนาม ประกอบปกติจะเสียครับ

4.ไม่ได้ครับผม เป้าหมายอยู่ใน remove zone แล้ว

5. ไม่ได้ครับผม

6. ไม่กลับครับผม

Member

« Reply #2 on: May 23, 2009, 01:44:14 PM »

อ่อ..ครับ แล้ววว ว

1. สมมติว่า
ผู้เล่น1สั่งซีลAโจมตี
ผู้เล่น2ร่ายNo Attacking()ใส่ซีลA
ผู้เล่น1ร่ายAthena(หรือLogos, etc.)()ติดซีลA
ผูเล่น2จะสามารถร่ายมิสติกการ์ด(สมมติว่าเป็นCool Moon)()ใส่ซีลAได้หรือไม่

2. ถ้าซีลAต้องการRegenerationจากซีลBเพื่อต้องการอบิลิตี้ในGrowth Box
เราสามารถร่ายมิสติกพวก Andromeda เพื่อให้ซีลAที่Regenerationไม่ได้รับอบิลิตี้ในGrowth Boxได้หรือไม่

3. เมื่อมีInferno Lechiesในสนามและ จากอบิลิตี้ของ Equestris Pallidus ชุบCurse Therion ขึ้นมาจากไชน์ เมื่อจบSubturnนำลงไชน์

3.1 จังหวะนำCurse Therionลงไชน์ก็ไม่มี()ให้รักษาซีลที่ติดเคิร์สจากอบิลิตี้ของInferno Lechiesใช่ไหมครับ

3.2 แล้วผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามจะสามารถใช้()อื่นใดในการแก้ไขสถานการณ์ซีลที่ตกไชน์จากอบิลิตี้ของCurse Therion ได้หรือไม่ครับ

ยาวและ งงๆนิดนึงนะครับ
« Last Edit: May 23, 2009, 02:02:28 PM by braverise » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: May 23, 2009, 03:25:42 PM »

1. ได้ครับ เพราะ cool moon จะทำงานก่อนที่ Athena จะทำงาน เลยลงไปอยู่ df line ก่อนยกเลิก

2. ไม่ได้ครับ เพราะ Growth/Regeneration ไม่ใช่ ability  seal ที่ถูกติด Andromeda ก็จะสูญเสีย ability ที่ได้รับมา 1 turn เมื่อหลุดไปก็จะมี ability ตามปกติครับ

3.1 ไม่มีครับ

3.2 ก่อนผ่าน main step ก็อาจจะทำให้ seal ทุกใบฝ่ายตนเองป้องกัน curse ครับ

Member

« Reply #4 on: May 24, 2009, 12:40:46 AM »

ขอบคุณครับ...

-จากข้อที่1 ถ้าติด Houdiniหรือ No Attacking แทน Cool Moon ล่ะ จะหยุดโจมตีเหมือนกันมั้ย

-จากข้อที่3 เราสามารถทำลายซีลที่ยกเลิกเคิร์สได้หรือไม่ เพราะมันติดเคิร์สและทำลายไปพร้อมๆกัน

-เราสามารถสั่งให้ Eric โจมตีโดยเทียบDfใส่ซีลที่ยกเลิกอบิลิตี้ได้หรือไม่

-อบิลิตี้ของDemon Bloodสามารถรีมูฟซีลธาตุแสงที่ยกเลิกอบิลิตี้ได้หรือไม่

-ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามป้องกันเคิร์ส ป้องกันมิสติก ป้องกันสกิล คือเราต้องเลือกเป้าหมายใหม่ใช่หรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: May 24, 2009, 03:00:41 AM by braverise » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: May 24, 2009, 01:36:01 PM »

ไม่หยุดโจมตีครับ เพราะหลังจากที่ติดไปแล้ว ก็จะโดนผลยกเลิกของ Athena ตามมาอยู่ดีทำให้การโจมตียังเกิดอยู่ ที่ติด cool moon แล้วหยุด ก็เพราะทำให้ seal ลงไปอยู่ df line ก่อนยกเลิกครับ

ไม่ได้ครับ ถึงจะทำงานพร้อมกันแต่ก็ต้องเลือกทำงานทีละ ability นะครับ ดังนั้น curse จึงถูกยกเลิกไปก่อนที่ ability ทำลายจะทำงาน

ได้ครับ

remove ได้ครับ

ต้องเลือกเป้าหมายใหม่ครับ

Member

« Reply #6 on: May 31, 2009, 09:02:04 PM »

ขอถามอีกนิดนึงครับ

1. ซีลที่ยกเลิก(หรือป้องกัน)มิสติกการ์ดโจมตีซีลที่ติด Ares ซีลนั้นจะต้องลงไปอยู่ที่DF Lineหรือไม่ครับ

2. Marvelous Matron [จากH.X.II] สามารถใช้กับซีลที่มีอบิลิตี้ "ยกเลิกมิสติกการ์ดฝ่ายตรงข้าม" ได้หรือไม่ หรือใช้ได้เฉพาะ "ยกเลิกมิสติกการ์ด" อย่างเดียว

3. สกิลของ Empress Nerodias Jezebel ที่ว่า ทำลาย Seal 1 ใบในสนามที่มี Ability "ยกเลิก Curse"
สามารถใช้กับซีลที่ "ยกเลิกCurseของฝ่ายตรงข้าม" "ยกเลิกCurseที่เกิดจา

Nihil
Member

Email
« Reply #7 on: May 31, 2009, 11:34:21 PM »

1.  ไม่ลงครับผม

2.  ใช้ได้ครับ

3.   ยกเลิก curse เฉพาะอย่างไม่ได้ แต่ยกเลิก curse ฝ่ายตรงข้ามได้

สังเกตว่าต้องมีคำว่า ยกเลิก curse อยู่ ครับ

4. ใช่ครับ ถ้า charm curse นั้นเกิดจากเรานะ

5.  ไม่ได้ครับผม ต้องสั่งตีตัวอื่นที่ at line ที่เป็นไปได้ครับ

Member

« Reply #8 on: June 01, 2009, 11:25:56 PM »

พอดีเปิดซอง H.X.IIมาได้อ่ะครับ ก็เลยมีคำถามเล็กน้อยอ่ะครับ

1. เราสามารถใช้คอมโบ Bastet+Eternal Enthronement(บัลลังก็ชาร์ม) เพื่อCharmแบบ()
แล้วใช้สกิลของCurse Stalkerจากมือลงมาทำลายซีลนั้นแบบ()ได้เลยหรือไม่ครับ

2. ถ้าเราใช้สกิลของ Lecherous, The Lust Eater นำอบิลิตี้ของซีลเราไปยังซีลฝ่ายตรงข้าม
2.1 ถ้าอบิลิตี้ของซีลเราที่นำไปให้ฝ่ายตรงข้าม สมมติว่าเป็น Novhothion, the Dark Dragon ที่มีอบิลิตี้ว่า เมื่
« Last Edit: June 01, 2009, 11:56:48 PM by Falcon Profile » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #9 on: June 02, 2009, 01:18:54 PM »

1. ได้ครับ

2.1 พอติด curse ก็จะ sacrifice ครับ
2.2 ยกเลิกไปเลยครับ
2.3 ได้ครับ
2.4 ได้ครับ

3. เทียบพลังสุดท้ายหลัง step ร่ายอะไรหมดแล้ว ดูว่าต่ำกว่ารึเปล่าครับ

4. ต้องให้ฝ่ายตรงข้ามเป็นผู้สุ่มเลือกให้ครับ

Member

« Reply #10 on: June 02, 2009, 10:28:04 PM »

1. จากข้อที่1 เราสามารถใช้คอมโบนี้กับซีลที่ยกเลิกเคิร์สได้หรือไม่ครับ

2. สมมติว่าฝ่ายตรงข้ามร่ายHoly Prayer มารักษาCharm Curse แล้วเราใช้สกิลของ Curse Stalker() ลงมาทำลายก่อนที่จะรักษาได้หรือไม่

3. เหมือนข้อ2แต่เพิ่มว่า ในไชน์ของฝ่ายตรงข้ามมี Holy Voltress อยู่ด้วย Holy Voltressนั้น จะรักษาได้หรือไม่ครับ หรือจังหวะของHoly Voltressเป็นจังหวะเดียวกับ Holy Prayer

ขอบคุณ อีกครั้ง อีกครั้ง และอีกครั้งครับ
« Last Edit: June 02, 2009, 10:34:59 PM by Falcon Profile » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: June 02, 2009, 10:50:59 PM »

1. ไม่ได้ครับ ยังไม่ทันเกิดผล charm ยังไม่เปลี่ยนผู้ควบคุมครับ

2. ทีหลังเกิดก่อนไ ด้ครับ

3. ถ้า Holy Prayer ยังไม่ตก shirne เรา แทรกทันครับ

Member

« Reply #12 on: June 03, 2009, 09:54:39 PM »

ขอโทษที่ถามอะไรคล้ายๆของเดิมนะครับ > <"

1. จากข้อ1ล่าสุด
1.1 ถ้าเราใช้สกิล Curse Stalker จากมือกระโดดมาทำลาย Curse Therion ฝ่ายเราแทนแล้วให้ผลของอบิลิตี้มัน ทำลายซีลของฝ่ายตรงข้ามที่มีอบิลิตี้ "ยกเลิกCurse" ที่กำลังติดCurse ในจังหวะนั้นได้หรือไม่ครับ

1.2 ถ้าในข้อ 1 ทำลายได้ ถามว่า ในกรณีของ Curse อื่นๆ(Stone, Freeze etc.) ก็ทำลายได้เหมือนกันใช่หรือไม่ครับ

2. อบิลิตี้ของ Curse Spector ที่ว่า เมื่อตกไชน์จากสนาม นำMystic PS RelicมาติดN[Curse] 1ใบในสนาม
ถ้าสมมติว่านำ Halberd of Hope มา จะได้รับ 1Fixed Chargeจาการออกจากสนามของ Curse Spectorเลยหรือไม่

3. Mystic ที่มี่Textต่อท้ายว่า "ยกเว้นSeal lv.3ขึ้นไป" จะสามารถนำไปติดซีลที่เลเวล3ได้หรือไม่ หรือแค่ติดแล้วไม่เกิดผล

4. ถ้าเราใช้สกิลของ Wilhelm, Duke of North Soprano ที่ทำให้ค่าพลัง+เป็น- นี่รวมถึงค่าพลังที่+หรือ-ที่เป็น () Turnด้วย ใช่หรือไม่

5. เมือถึงเสต็ปต่อสู้แล้ว เราจะสามารถใช้ Eye Of Providence ป้องกันการโจมตีได้อยู่หรือไม่ครับ

6. สกิลของ Timperra ที่ว่า "ซีล1ใบไม่สามารถถูกนำออกจากเกมได้"

6.1 ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Angel Of Soprano เลือกรีมูฟซีลของเรา แล้วเราใช้สกิลของTimperra ฝ่ายตรงข้ามก็ต้องเลือกรีมูฟซีลใบอื่นใช่หรือไม่ครับ

6.2 ถ้าฝ่ายตรงข้ามรีมูฟซีลของเราใบนั้นไม่ได้ ฝ่ายตรงข้ามจะเลือกเปลี่ยนเป้าเป็นรีมูฟ Mystic Card ที่ไม่ใช่0 Turn ของเราแทนได้หรือไม่

ขอบคุณมากคร้าบ
« Last Edit: June 03, 2009, 11:57:17 PM by Falcon Profile » Logged

Member

« Reply #13 on: June 04, 2009, 03:19:33 AM »

Please Answer Me...
T-T

มังกร
Moderator
Member

« Reply #14 on: June 04, 2009, 01:10:00 PM »

1.1 ทำลายได้ครับ

1.2 ใช่ครับ

2. ได้รับเลยครับ

3. ติดไม่ได้ครับ คือเลือกเป้าหมายไม่ได้เลย

4. รวมประเภทนั้นด้วยครับ

5. ถ้ามี step ให้ร่ายก็สามารถป้องกันได้ครับ แต่จะไม่เปลี่ยนเป้าหมายการโจมตีแล้วครับ

6.1 ต้องเลือกนำในอื่นออกแทนครับ

6.2 ได้ครับ

Member

« Reply #15 on: June 15, 2009, 10:01:32 PM »

คือวันนี้ผมเล่นแล้วเถียงแพ้เพื่อนอ่ะครับ 
เลยขอเอาฟันธงชัวร์ๆเลยกับไอเจ้า Curse Therionน่ะครับ

เมื่อมีInferno Lechiesในสนามและ จากอบิลิตี้ของ Equestris Pallidus(หรือสกิลของMarax) ชุบCurse Therion ขึ้นมาจากไชน์ เมื่อจบSubturnนำลงไชน์

1 ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสามารถรอให้เรานำCurse Therionลงไชน์ในจังหวะที่จบSubturn แล้วใช้ เพื่อยกเลิก(หรือรักษา,หรือป้องกัน)จากอบิลิตี้ของInferno Lechiesได้หรือไม่ครับ

2 ถ้าผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามจะยกเลิก(หรือป้องกัน)อบิลิตี้ของ Inferno Lechies จะต้องทำก่อนผ่านเท่านั้นใช่หรือไม่

3 ถ้าผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามใช้ Mystic Cardพวก Athena, Gaia, Holy Blessingใส่Seal1ใบ ก่อนผ่านเพื่อยกเลิกAbility  เมื่อจบSubturnเราก็สามารถเลือกSealใบอื่นให้ติดCurseและทำลายได้อยู่ดีใช่หรือไม่ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #16 on: June 16, 2009, 03:03:03 AM »

1. ใช้ ไม่ได้ครับ

2. ใช่ครับ

3. ใช่ครับ

Member

« Reply #17 on: June 19, 2009, 01:51:03 AM »

อ่อ..ขอบคุณครับ แล้ว...

1. Mystic Card  The Elevation of Soul [H.X.II 105/126] ถ้าเราไม่มีThe Assumption of Alana เราจะสามารถร่ายการ์ดใบนี้ได้หรือไม่ครับ

2. ความสามารถของ Hekkai Porta ที่นำการ์ดฝ่ายตรงข้ามจากไชน์เข้ามาในสนาม ถามว่า การ์ดที่นำเข้ามานั้น ใครจะเป็นผู้ควบคุมครับ(สมมติว่านำ Inquisition หรือSeal ที่มี Skill เข้ามา)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #18 on: June 19, 2009, 03:22:09 AM »

1. ได้ครับ เพราะเป็น เราสามารถ

2. เจ้าของเป็นผู้เลือกครับ

Member

« Reply #19 on: June 22, 2009, 11:38:13 PM »

ขอบคุณครับทั่น

แล้วถ้าเกิดว่า

1. Seal ที่มี Ability "เมื่อตกShrine" ตกShrine เราสามารถทำให้ซีลนั้นสูญเสียAbility เพื่อไม่ให้Abilityนั้นเกิดผลได้หรือไม่ โดยอาจจะใช้โดยใช้สกิลของซีล, มิสติกการ์ด0เทิร์น, มิสติกการ์ดที่ไม่ใช่PS, มิสติกการ์ดพวกAndromeda Cadmus อันไหนใช้ได้หรือไม่ได้ อะไรยังไงครับ

2. การติดCurse จากผลของSkill (สมมติว่าเป็นFreeze Curse Turn) ถ้าเราติดCurseนั้นมาแล้ว 2-3 Turnแล้วทำให้ซีลยกเลิก Skill นั้นทีหลัง Curseนั้นจะหายไหมครับ

3. เหมือนข้อ2 แต่Curse เกิดจากAbility แล้วยกเลิก Ability ผลก็เหมือนกันใช่ไหมครับ

4. เมื่อมิสติกการ์ดชนิด PS ที่เข้ามาในสนามจากผลของ Bastet

4.1 เมื่อมิสติกการ์ดนั้นเข้ามาในสนามเราสามารถใช้ Septimus Phialam ติดที่มิสติกใบนั้นได้หรือไม่
4.2 มิสติกการ์ดที่เข้ามานั้นจะไม่สามารถใช้ Inquisition, Kuku Clock,etc. กับมิสติกการ์ดใบนั้นได้ถ้าไม่มีอื่นเกิดขึ้นใช่หรือไม่

ขอบ~คุณ~มาก~ครับ
« Last Edit: June 23, 2009, 02:35:26 AM by Frozen Lechies » Logged

ZbItEx
Member

Email
« Reply #20 on: June 22, 2009, 11:56:39 PM »

ผิดครับๆ โทษทีครับๆ
« Last Edit: June 22, 2009, 11:58:33 PM by bright30281 » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: June 23, 2009, 02:32:47 AM »

1. ไม่ได้ครับ เพระ seal นั้นอยู่ใน shrine แล้ว
ต้องให้สูญเสียใน shrine หรือ removeอกจาก shrine ครับ

2. หายครับ

3.1 ปกติไม่มี step ครับ ดังนั้นถ้าเป็น 0 turn จะติดไม่ทันครับ

3.2  ใช่ครับ

Member

« Reply #22 on: June 23, 2009, 02:38:46 AM »

จาก 3.1
-แต่ถ้าเป็น PS 1 Turn หรือ Turn ที่ Bastetนำเข้ามาก็สามารถติดได้ อย่างนั้นใช่หรือไม่ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #23 on: June 23, 2009, 03:19:18 AM »

ถ้ามี หลังจากนั้นก็ติดได้ครับ

ZbItEx
Member

Email
« Reply #24 on: June 26, 2009, 12:41:33 AM »

ขอถามแทรกหน่อยครับ เพราะ  N[Curse] อะ

ถ้า คอมโบ Inferno lecies  กับ Curse Therion  เมื่อจบเทิน C.T ลงไชน์ แล้ว สามารถทำลาย

seal ที่ยกเลิก ability ได้รึเปล่าครับ ?

Nihil
Member

Email
« Reply #25 on: June 26, 2009, 03:54:56 AM »

ไม่ได้ครับผม

Member

« Reply #26 on: June 27, 2009, 01:31:53 AM »

มีคนแจมกระทู้เราด้วย
5555555555555

เอ่อ คราวนี้ขอถามเรื่องจุกจิกนิดนึงนะครับ

1. ถ้าฝ่ายตรงข้ามสั่งSeal A รวมร่างแล้วโจมตี (หรืออาจรวมร่างอยู่แล้ว แล้วสั่งโจมตี) สมมติว่าSealนั้นโดนThunder Bolt Sealรองรวมร่างที่แยกออกมานั้น จะเป็นActive Seal หรือ Inactive Sealครับ

2. AbilityของSealที่ว่า "เมื่อตกShrine จากสนาม" ถ้าSealนั้นเป็นSealใบรองรวมร่าง แล้วSealหลัก ตกShrine(ซึ่งSealรองก็ตกไปด้วย) Ability"เมื่อตก Shrine จากสนาม"ของSealรองรวมร่างนั้น จะทำงานหรือไม่ครับ

3. ถ้าใช้ Refugium Peccatorumเรียก Refugium Peccatorumใบอื่นจากในกอง แล้วเรียกSacrifice of Gideon ออกมา ถ้าสมมติว่าในShrineเรามีMystic Card [Revelation]อยู่1ใบขณะร่าย"Refugium Peccatorum"ใบแรก จะสามารถเลือกTextของSacrifice of Gideonที่ว่า "นำMystic Card1ใบในสนามออกจากเกม เมื่อม
« Last Edit: June 27, 2009, 12:45:01 PM by Frozen Lechies » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: June 27, 2009, 01:32:48 PM »

1. เป็น Active Seal ครับ

2. ทำงานครับ

3. ไม่ได้ครับ เพราะตอนที่ Sacrifice of Gideon เข้ามาในสนาม Refugium Peccatorum ทั้งสองใบยังไม่ตก shrine เลย (ซึ่งจะตก shrine ย้อนกลับไปคือ Sacrifice of Gideon > Refugium Peccatorum2 > Refugium Peccatorum1)

Member

« Reply #28 on: July 08, 2009, 03:11:39 PM »

อ่อ ครับ แล้วเรื่องการย้ายสกิลล่ะครับ

1. ฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลของ Assasin Doll มาใส่ซีลฝ่ายเรา เราใช้สกิลของ Muir หรือ Amara ย้ายสกิล ของAssasin Doll จะต้องเลือกเป้าหมายใดของฝ่ายตรงข้ามครับ ซีลที่At ต่ำสุดหรือซีลใบใดก็ได้

2. ฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลของ Amankris ทำลายซีล1ใบในสนาม แล้วเราย้ายสกิลโดยวิธีในข้อ1ไปทำลายAmankris เองได้ใช่ไหมครับ เพราะ Amankris ยกเลิกสกิลของSeal ใบอื่น แต่ที่เราย้ายไปเป็นสกิลของ Amankris เอง

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: July 08, 2009, 08:31:18 PM »

1. จะย้ายเป้าหมาย skill นี้ไม่ได้ครับ เพราะการย้ายเป้าหมายจะย้ายได้เฉพาะสิ่งที่ผู้เล่นเลือกเป้า
แต่ skill ของ Assassin Doll ผู้เล่นไม่ได้เลือกเป้าเลยครับ จึงย้ายไม่ได้

2. ย้ายได้ครับ / ทำลายได้

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: