Summoner Master Forum
July 06, 2024, 07:05:36 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 ... 6  All
  Print  
Author Topic: บทวิเคราะห์Deck จากประสบการณ์ อาจจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ  (Read 52007 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: May 18, 2009, 08:30:05 PM »

บทความนี้รวบรวมเด็คช่วงปี พ.ศ.2551-2552

บทวิเคราะห์Deck จากประสบการณ์ตรงเลย ครับ อยากทำประโยชน์บ้างช่วยผู้เล่นใหม่ๆ 
คือผมก็ไม่มีเก่งอะไรมากมาย  ไม่ได้เป็นแชมป์ GT หรือเล่นการ์ดเก่งกาจ  เป็นPlayer
ธรรมดาๆ  ที่บางทีเวลาเล่นรั่วๆ มักจะมีน้องๆ คอยสอนเสมอๆ  

สำหรับการโพสบทความวิเคราะห์นี้ จะเน้นเกาะติดกระแส Deck ที่มาแรงๆ ก่อน ExodusII จะมา
จะเป็นเด็คที่เกิดขึ้นซึ่งจะอยู่ในยุคนี้  ซึ่งมากมายเหมือนกันหลังจากรวบรวมสิ่งได้ไปเจอมา  ผมหวังว่า
บทความนี้จะช่วยให้น้องๆ ที่ไม่เคยเจอกับเด็คเหล่านี้  หรือพึ่งเคยเจอ หลังจากที่ได้อ่านบทความนี้แล้ว
อาจจะพบหนทางแก้ปัญหาได้ในสถานการณ์จริงๆ เวลาที่เล่นนะครับ 

วิเคราะห์การ์ดเกมสมัยนี้กัน

วิเคราะห์กันเป็นเด็คๆ ไปเลย

เด็คฟูจิริส 

มันก็ดีนะไวดี โดยเฉพาะยุคนี้มีแมวเหมียว
มาเสริมทำให้ตีหนักขึ้น  รีด Mystic ดีๆ  ปิดเกมไวไปเลยครับ 
จุดอ่อนที่สำคัญสำหรับเด็คนี้ คือการมูฟสนับ  แล้วก็พวกยกเลิก Ability หรือถ้าจะให้
ดีคือ จั่วการ์ด Mystic อย่างเดียวเพื่อเอามาแก้เพราะยังไงเด็คนี้จะเน้นตีเข้ามาอยู่
แล้ว  อ้อเด็คนี้กลัว Curse ด้วย

แต่เด็คนี้มีเสน่ห์ตรง ตี ตี ตี นี่แหละครับ แล้วเวลาที่ล้มพวก Seal ระดับช้างๆ
ได้จะสะใจมากๆ  
---------------------------------------------------------

เด็คที่ชอบนะ มาวินลม เหตุผลคือ มันจับฉ่ายได้อะ 
แล้วไม่รู้ว่าจะเจออะไรใน   กองแถมดีไม่ดี All ใส้ไหลได้อีกด้วย  
สำหรับปัญหาในเด็คนี้คือ ต้องอาศัยเวลาในการตั้งเกมนิดนึงถ้าตั้งได้สำเร็จแทบชนะ
โดยเฉพาะมาวินโปรโมลองได้ Growth แล้วเกมจะเหนียวแน่นมากๆ แต่ถ้ามันตาย
เกมจะกลับกันอีกทั้ง มาวินเปิดกองตายเกมก็จะดำเนินไปอย่างลำบาก

ส่วนมากที่เห็นเล่นกัน  ก็...
-มาวินลม+เหล่าธาตุลมจับฉ่ายทั้งหลาย
-มาวิน+ Black Wiser หรือมาวินตัด Mpนั่นแหละ

ทริคไม่มีอะไรมากพยายามตีอย่าให้ตั้งเกมได้ และใช้ Andormeda กันตัวใหญ่ไม่ให้เค้าเปิดกองได้
Clunnig Crown ใส่ไว้ก็ดีนะครับ หร่อยหลังได้เลย  <<<แล้วแต่ความชอบนะครับ

มีทริคอีกแล้วครับพี่พัน Said ว่า " ฆ่า Black Wiser ก่อน" อันนี้ลองดูเลยนะครับ
สบโอกาสฆ่ามานนน ครับ
--------------------------------------------------------------------

เด็คอลาน่า    ขอวิเคราะห์ด้วยเลย  การ์ดมาแต่ละใบ เสมือนจะให้มันเป็นแชมป์
ไปเลยดีกว่า  ของมาเสริมเยอะแยะมาก จัดได้หลากหลายแล้ว All เนียนด้วย
ตอนนี้คิดว่าต่อให้ ExodusII มา ถึงจะมีการ์ดผ่า  ก็ไม่รอดครับ Mystic แต่ละคน
จัดกันเท่าไหร่ครับ 45 อัพ  แล้วไอ้การ์ด "ผ่า"  มันจะขึ้นมาอยู่ในมือเลยเชียวหรือ
อัตรา 7-8% เองมั้ง  ถ้ารีดการ์ด ดีๆ All ซรึม สอง ซรึม  เก็บเด็คครับงานนี้

คำแนะนำครับ  พยายามเก็บผ้าคลุมเค้าให้หมด  อย่า Thunder Bolt ใช้
ยักษ์แดง จะปลอดภัยกว่าหากไม่มีการ์ดแก้อะไร  อีกเรื่องเล็ง Votaress ไว้จับจังหวะ
ได้เมื่อไหร่ จักกิ้งคราวไปเลย  อย่าปล่อยไว้ตัวอันตรายครับใบนี้
---------------------------------------------------------------------

ต่อไป Ziz
ทุกวันนี้แบ่ง Ziz เป็น 3-4 แบบ ครับ
แบบแรก   Ziz OTK  Mystic เน้นเพื่อทำคอมโบกับ Ziz คือไม่ทำอะไรมาก จั่วๆ
ทิ้งๆ  เทรดๆ  เกม  สไตล์นี้จะเล่นยาก  บวกกับมีความเสี่ยงค่อนข้างสูง  บางคน
อาจจะไม่ได้ใส่การ์ดบวกพลัง ตีๆไป Ziz ตายเฉย -..-   เล่นแนวนี้จะลำบากตรงถ้า Shrine
เราเยอะ  การจะทำกิจกรรมจะเป็นไปอย่างยากลำบาก  แล้วยิ่งฝ่ายตรงข้ามไม่ตีเข้ามา
ใช้แต่สกิลยิ่งเครียดเลย  ต้องเปลี่ยนโหมดเล่นกันยกใหญ่  (แนะนำให้ Advance เล่น
เพราะถ้าผู้เล่นพึ่งหัดเล่นจะถึงกับมึนไปไม่เป็นเลยทีเดียว)

แบบสอง   ตั้งเกมด้วย Nazae + Forestside Fairy   แล้วใส่ Valencia
ถ้าเจอแบบนี้งานเข้าครับ ยิ่งถ้าฝั่งตรงข้าม ใช้ Nazae เป็นแล้วยิ่งลำบากใหญ่เลยทำอะไรไม่ได้
เจอเวอร์ชั่นนี้พยายามคอมไว้  เพราะจะเจอปลาไหลโยกแน่นอน มียาดมเอาขึ้นมา  ได้ใช้
แน่ๆ  เล่นจบมึนครับ  แล้วถ้ามี เมเฟียสอีก เหอๆ แปลบเดียวเกมง้าบบ

แบบสาม จับฉ่ายเล่นคู่กับนินจา ก้อปปี้ เพื่อก้อปปี้ Ziz อันนี้ก็เล่นกันลำบาก
อีกเหมือนกันแต่จะใช้เวลาตั้งเกมพอสมควรสำหรับแนวนี้

สำหรับคำแนะนำ  เด็ค Ziz หลังจะเปราะบางมาก  แต่คุณมีวิธียังไงในการจะเจาะ
กองหน้าของเด็คนี้ให้ได้นี่สิลำบากยิ่งเจอเวอร์ชั่น 2 รับรองได้ ดมยาดมแน่ๆ

คำแนะนำคือ ทำ Shrine เค้าด้วยการจิ้มข้ามไลน์  หรือ ใช้Curse ฆ่า
หาก Shrine เค้าเยอะ จะเกิดปัญหารวนเองในที่สุด
-----------------------------------------------------------------------------

(มันคือ Brand Name เด็คนี้เลยทีเดียว )

เด็คคนม้าบิน เด็คนี้มีดีที่ Sik Fur Unicorn
กับ Golden Unicorn และม้าใหญ่ Empyrean Unicorn Pegasus
โดยเฉพาะม้าใหญ่  มันแกร่งมาก ไม่ต้อง Combine เลยตั้งอยู่จริงๆ  แถมจั่ว
กระจายมากๆ  เด็คนี้อยากใส่ไรใส่ได้ครับ ขนาด Ziz ยังมีคนเอามาใส่  ลูกเล่น
ไม่มีอะไรมาก   แต่การจะชนะม้าใหญ่ก็คือ ทำยังไงให้แผงหลังเค้าตายให้ได้ 
ส่วนมากจะโดน All ตายถ้า Mystic ไม่ปึ้กจริงๆ   จัดเป็นเด็ค เสถียร์ครับอีกเด็คเลย
ลองเล่นมาแล้วสนุกดี  ลองได้ร่าย ดาบห้ามร่ายสำเร็จนะ ฮูย  แทบปิดเกมเลย

ทริคในการเอาชนะ- All แรงๆ  บวกกับ Curse ครับจะเซพชีวิต Seal ฝั่งเราที่สุด
-----------------------------------------------------------------------------

เด็คมังกรไฟ นำทีมโดยนิลคาบันนอร์  จะเรียกได้ว่า
เป็น Brand name ของเด็คเลยก็ว่าได้  เล่นมังกรไฟไม่มีนิลคาบันนอร์นี่แทบเรียกว่า
ไม่ใช่และ  ยิ่งเล่นคู่กับ Fafnir มันจะกลายเป็นเด็คที่ไม่ต้องทำอะไร  ไม่ต้องตี 
ใช้สกิลจิ้มๆเอาอย่างเดียว แล้วยิ่งใส่ Israfal เข้าไปด้วยไม่ต้องหวังจะตีตัวหน้า
เค้าตายเลยกลายเป็นเกมขิงๆ อีก 1 เกมแน่นอน  เคยไปเจอน้องคนนึงใส่
Nazae+Bekery แล้วใส่ Valencia อีก อ่า  ไม่ต้องทำอะไรรอเค้าเชือดโล้ด  
แต่สำหรับเด็คนี้มันจะเอาแน่เอานอนไม่ได้ว่า Seal หลักตัวไหนจะขึ้น  คือต้องเน้นจั่ว
หาเอายิ่งถ้าไม่มี Alterantหรือ Metamoph มาจั่วก็จะทำเกมได้ยากลำบาก
แนะนำว่า เผาใบจั่วเค้าได้น่าจะตัดเกมเค้าได้ 
----------------------------------------------------------------------------

เด็คทาลิ+แกรนเดคอส
สมัยที่ Envoy มาใหม่ๆ ไม่โดน Restric  มันคือเด็คที่พูดถึงเยอะที่สุด  แรงสุดๆ ไป
งานไหนจะต้องเจอคนจัดเด็คนี้ ซัก 2 คนแล้วเด็คนี้ก็จะได้รางวัลทุกทีไป 
ถึงขนาดมีกระทู้ Anti Grandecross เลยทีเดียว    
ขอเข้าเรื่อง ปัจจุบัน ยังพบเห็นคนเล่นอยู่บ้าง  แต่ส่วนมากจะเป็น Envoy+ Grandecross
ซึ่งจะไปปะปนกับ เด็คที่เหลือ Slot 3 Slot ไม่รู้ใส่ไรก็ใส่ Seal 3 ใบนี้ 
หลังจากโดน Restric ไปความแรงลดลง บวกกับผู้เล่นเจอรูปแบบนี้บ่อยเลยรับมือได้ไม่ยาก

คำแนะนำหากเจอทาลิ+แกรนเดคอส  จริงๆแล้วความโหดจะเป็นทาลิลมมากกว่า
แกรนเดคอส  เตรียมใจจะสู้แกรนเดคอสมันจะเจอทาลิลมกับมังกรหูกาง
Pustatia, the Whirlwind Dragon เสมอ  หากเจอทาลิ  แก้โดยพยายามอย่าให้ทาลิติด
ดาบ Macarhyadia, the Blade of Thaliwilya  เพราะมันจะเก่งมากๆ พยายามเผาในเทรินเรา
หรือก่อนผ่านเลย ถ้าติดดาบได้จะ Work In ทันที  ส่วนวิธีปราบแกรนเดคอสก็คือดูจังหวะ
เพื่อ St.magnus บวกเป็นลบ รับรองว่าล่อการ์ดเผาหรือทำให้เค้าเปลือง Mp ได้แน่ๆ ครับ
---------------------------------------------------------------------------
เด็คแมลง ของค่าย TNT

(สมัย GT8 มันคือเด็คที่ต้องร้องเพลง นอกสายตา ของ แคททาลียา อิงลิช)

ใครจะรู้ได้ว่าเด็คนี้มันจะแรงขนาดได้ที่ 4 งานแข่งระดับประเทศได้  ด้วยความ
สามารถของผู้เล่น + Seal มีการกระจายตัวอย่างรวดเร็วจึงทำให้ การเล่นมี
ความหลากหลาย  ในเมื่อเป็นเด็คที่ขยาย Seal เร็วจะจั่ว Seal ทำไมก็จั่ว Mystic
มาสู้ดิ  จึงทำให้เสถียร์  บวกกับมาลาไคล์  มันเก่งแต่ก่อนตอนที่ไม่มีคนเล่นกัน
ใส่กันอย่างมาก หนึ่งใบถึงสองใบก็หรูและ  แต่ใครจะรู้ว่ามันมีจุดเด่นขนาดนี้ กลับ
กลายเป็นว่ามันมีความเก่งกาจและฆ่ายากอย่างที่สุดไป   มันจะทำเกมโดยใช้
Kate ข้ามไลน์พร้อมคอมโบ ดึงกลับ หากตีไปพบความเสี่ยง  

คำแนะนำ all ครับ จะแก้ได้ซักกี่ทียิ่งสมัยนี้มี Votaress เนียนแน่ๆ
พยายามเก็บ No skill หรือ Harpy’s Jewel Rod ไว้ครับจังหวะตีเข้ามาอย่า
ปล่อยให้เค้ากลับไปได้ ไม่งั้นจะโดนตัด MP ไปเรื่อยๆ จนสุดท้ายไม่มีการ์ดแก้แล้วแพ้
ไปในที่สุด   หรืออาจจะหาการ์ดที่ไม่ให้ขุดขึ้นจากสุสานก็ได้นะครับ  เพราะ
Kate และ มาลาไคล์ มันสามารถชุบพรรคพวกขึ้นมาได้เรื่อยๆ ดังนั้นหากเจอห้ามขุด
ก็จะเท่ากับเป็นการตัดเกมสำหรับเด็คแมลงนี้เอง
------------------------------------------------------------------------- 
เด็ค Dancer สุดโกง

(ฉายาผู้สร้างความเบื่อหน่าย  ทุกคนคงคิดแบบผมแน่ๆ สำหรับแฟนๆ เด็คนี้ขออภัยอย่างสูง )

เป็นเด็คที่น่ารักๆ คิกขุ หวานๆ แต่มันโหดครับ ความสามารถก็ฟรีทุกอย่าง
แค่ดันขึ้นๆ ลงๆ  ทำใด้สาระพัด เป็นเด็คที่ต้องใช้ความสามารถสูง  เพราะถ้า
ไม่สูงแล้วจะเกิดอาการ งง อ่าน Text ทีนี้ยาวเลยขอหมอน  นอนรอไม่ก็
อ่านการ์ตูนรอได้เลย   เป็นเด็คที่ตั้งได้แล้วชนะ 100% โดยสเตปฮิปของ
เด็คนี้คือ วาง Love and Peace แดนซ์เรียกพวก  วาง Apollo จบแล้ว
เป็นเด็คที่ไม่เหมาะกับงานแข่งใหญ่ๆ คือด้วยเวลาจำกัด จึงเป็นเด็คที่ทำ
Score ได้แค่ ไม่ชนะก็แพ้ 1-0,0-1 เสี่ยงไปที่จะนำมาเล่นในงานแข่ง 
ถ้าคนเล่นเก่งๆ  จะเป็นเด็คที่น่ากลัวมากๆ ครับ

คำแนะนำ อย่าให้วาง Love and Peace  หรือ Apollo ได้ครับ
มีอะไรจับมาใช้ให้หมด  โดยเฉพาะ Magnificent Superstar พยายาม
Andomedra , ล๊อคกองหรือทำอะไรก็ได้ให้มันเสีย Ability
ซะไม่งั้น Love and Peace มาแน่ๆ  
แล้วยังมีเพื่อนๆ สมาชิกในบอร์ดแนะนำมาอีกว่าใส่ ยักษ์แดงลงไปอีก โอววิธีแก้มากมาย
Credit คุณ ♪Seven Deadly Sins♪  (โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยได้เจอยักษ์แดงขึ้นมือเลย
มันมักจะตก Shrine จนผมสุดเซ็ง ตลอด)
----------------------------------------------------------------------
///////////////////////////////////////////////////////////////////////
///////////////////////////////////////////////////////////////////////

ในที่สุดก็เสร็จสิ้นเด็คที่คนนิยมเล่นหรือพบเห็นส่วนใหญ่ไปเสียที 
ไม่ขอใช้คำว่า "เมต้า" ดีกว่า

เด็คต่อไปจะเป็นเด็คแนวๆ ที่ผมมักไปเจอ
หรือได้มีประสบการณ์ไปสู้ นะครับ   ตามคำเรียกร้อง

เด็คพาลาดิน Show-Down

โดยส่วนตัวเคยเจอเวอร์ชั่น ของเชสมาเหมือนกันมีคนจัดมาเล่นน้องแถวสะพานเหล็ก
ผลัดกันแพ้ชนะบ่อยๆ  พาลาดินจะทำเกมโดย ใช้ Templar Paladin มาตั้งก่อน
หรือไม่ก็จะ Aella , Deliver Band Paladin ลงมาแล้วแปะอะไรก็ได้บอกผ่านไป
ด้วยความที่เป็นเด็คปั้มพลังด้วย Mystic ส่วนมากจะไม่มีการ์ดเผาจะมีใบปั้ม  จึงไม่ค่อย
มีคนกล้าเสี่ยงตีเข้าไปแน่ๆ  (เพราะถึงเผาก็แปะอีกเอาดิ!! )  ตัวทำเกมก็จะมี
Elite Paladin  กับ Aella , Deliver Band Paladin นั่นแหละที่จะมาตีเราด้วยค่า
พลังมหาศาล   แต่ทุกวันนี้ แนวตีข้างหน้าให้ตายไปข้างเริ่มจะใช้ไม่ได้ผลเสียแล้วดังนั้น
เด็คพาลาดินจึงผลัน ตัวเองไปรวมกับ Deliver Band แบบเต็มสูบ  ซึ่งผมว่าก็ดีนะเพราะ
เด็คมันขาดตัวจั่วได้พวก Kyler มาจั่วหาธนูมาแปะก็เก่งแล้ว  อีกทั้งได้ David มาช่วย
ทำเกมให้หลากหลายและลื่นขึ้นอีกมาก  (สิ่งที่พบเห็นบ่อยๆ คือมักจะลืมจั่วกัน เวลาที่
Aella , Deliver Band Paladin ร่ายลงมาในสนาม)

คำแนะนำ เด็คนี้พลังที่ปั้มๆ บวกจาก Mystic เปรียบเสมือนภาพลวงตา โอกาส
หายไปจาก Soprano หรือ ผ้าคลุมลากผ้าคลุมแล้วเอา The Sacrifice of Gideon
มาแปะให้อาวุธหายเรียบมีสูงมากๆ เพราะของแปะส่วนมากเป็น Ralic...
เนื่องจากเป็นเด็คที่ของปั้มเยอะแต่ก็คือจุดอ่อนเช่นกันเวลาที่โดนแปะ
 The Sacrifice of Gideon แล้วไม่มีใบแก้นั้นก็มีโอกาสเกิดขึ้นบ่อยครั้ง  ซึ่งพออาวุธหลุด
ก็ต้องมานั่งปั้นกันใหม่ไปเรื่อยๆ   
-------------------------------------------------------------
เด็คป๋องแป๋งเรนเจอร์ มาชินก้าZ!!!

เป็นเด็คที่เสถียร์แล้วลงตัวทั้งในสัดส่วนของ Seal ,ความสามารถ
การสร้างทรัพยากร  แล้วมีการจั่วซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญสำหรับการ์ดเกมทุกชนิด 
เด็คนี้จะทำเกมด้วยนินจาขาว Karakuri Kyojin คือเน้นตีข้ามไลน์ตลอดแล้ว
ก็หายตัวออกจากเกมสลับนินจาดำ Ningenjinzo แล้วทำการสลับไปมาเพื่อ
ปั้น Puppet Drummer ให้ตัวใหญ่จากนั้นก็ไม่มีอะไรต้องกลัวอีกแล้ว 
โดยการหมุนจะอยู่ที่ ริวสุเกะฟิกเกอร์ ซึ่งริวสุเกะจะใช้ Skill แล้วไปคอมโบกับเรือ
Travarel Airship อีกที

คำแนะนำ
ขอบอกก่อนว่า เคยสู้กับเด็คนี้ตอนแรกๆ งงกับ Text มากๆ  แล้วเข้าใจผิดบ่อยๆ
คิดว่า ริวสุเกะฟิกเกอร์มันหยุด นินจาดำนินจาขาวกลางอากาศได้เสียอีก คือเวลาที่
นินจาขาว Karakuri Kyojin ตีข้ามไลน์มาชอบนึกว่า ริวสุเกะมันหยุดได้ ก็เลยไม่ได้
ทำอะไรมันมาก  แต่พออ่าน Text แล้วริวสุเกะฟิกเกอร์มันหยุดกลางอากาศไม่ได้นี่นา
เพราะมันสั่งหยุด Seal ที่สั่งการไปแล้วไม่ได้ ดังนั้นก็ไม่มีอะไรน่ากลัวอีกแล้วโย่ววว
จริงๆ แล้วชอบคิดว่า Main หลักคือริวสุเกะฟิกเกอร์  ตอนนี้คิดออกแล้วว่า Main หลัก
คือนินจาดำ นินจาขาวมากกว่า  วิธีคืออย่าไปกลัวมันต้อง Andomedra , The Sacrifice of Gideon
 It's No Joke ใส่มันให้มันมาชนตัวหน้าให้ได้ เพราะถ้ามันไม่ตายโอกาสโดนตีข้ามรัวๆจะ
ตามมาจากนั้น หลังรั่ว ก็แพ้พ่ายบ้านแตกในที่สุด แต่ถ้าฆ่านินจาดำ นินจาขาวได้
คอมโบจะหยุดแล้วเสียเวลาตั้งเกมพอสมควรเลยทีเดียว
-------------------------------------------------------------
เด็คหนูน้ำเกาหลี โดย P_Gik เด็กแนว

(ตอนแรกสงสัยว่าทำไมต้องเกาหลี ถามคนสร้างเค้าบอกว่ามันมีมังกรตัวนึงชื่อ อิมคิมซุง อ๋อ
ประมาณว่าชื่อมันเกาหลี ว่างั้น เหอๆ )

มีอยู่คนเดียวที่เล่นเด็คนี้ในตอนนั้น แล้วผมก็เอาอแมนคิสไปสู้ ทำอะไรไม่ได้เลย
แต่ตอนนั้นยังไม่เป็นเกาหลีเหมือนเฉกเช่นทุกวันนี้ไปเจอตอนนั้นคือ พวกนาค !!!
แล้วที่สุดยอดคือ นาค Combine นาค all ได้เลยเพ่น้อง งง ง งง ง ด้วย
พลังของหนูน้ำ 5 ตัว  จะช่วยเพิ่มพลังให้เพื่อนฝูงมังกรน้ำอย่างมหาศาลจึงไม่
ต้องกลัวเลยว่าจะเบรคคอมไบน์ไปชนกับ Seal ตัวไหนเพราะถึงเบรคมา At
ก็ 18 อยู่ดี  เหอๆ  กลุ้ม  หากจับสเตปไม่ดีใช้ Mpไม่ประหยัดอาจโดนล้าง
เด็คได้ถึงหนูน้ำมันจะตัวเล็กครบ 5 ตัวมันจะ At 14 เลยทีเดียว  ถ้าตีไม่เข้า
ก็จะเอาลูกนาคมาพ่นพิษใส่  เจริญเลยครับ Work In

คำแนะนำครับ ล๊อคกองสะท้านภพครับ เด็คล่มเลยผมเคยเจอมาแล้ว
(ปล.ชอบมากถึงขนาดเอาไปจัดเล่นเลย)  หรือฆ่าด้วย Curse ใส่หนูน้ำซักตัว
พลังจะหดลงอย่างหน้าใจหายทันทีครับ

-----------------------------------------------------------
เด็คอแมนคิส มังกรคลั่งงงง

อ่าน Text กับความสามารถมันช่างน่าเกรงขามเสียจริงๆ เอาละ
จัดมาเล่นซักหน่อย   ขอยืนยันว่าเป็นเด็คที่มีพลังการทำลายล้างไม่น้อย
หน้า แกรนเดคอสครับ  หากแปะ Tale of Dragoon ละก็ถึงไหนถึงกัน
หากใครเล่นมังกรอแมนคิสแน่นอนคงมีคนใส่ แกรนเดคอสแน่ๆ  เด็คพวกยิง
Curse แทบจะง่อยกินทันทีพร้อมกับรอความตายด้วยการจ่าย 8 บรึม
เพราะยังไงเด็คชาวบ้านเค้าคงไม่ได้ใส่ Andomedra Chain แน่ๆ
(ตอนนี้มีแนวคิดว่ามันน่าจะใส่นิลคาบานนอร์ด้วยจะช่วยได้เยอะ) 

ปัญหาที่พบมากๆ คือมันเป็นเด็คที่กระจาย Seal ได้ช้าครับ    
จึงไม่มีทรัพยากรมาทำเกม ทำให้ขาดความหลากหลาย ซึ่งมันก็แลกกับ
พลังทำลายล้างของมันนั่นเอง   

คำแนะนำ ตอนแรกนึกว่าค่าพลังอันมหาศาลจะช่วยมันได้แต่ตอนนี้
เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วว่ามันคือภาพลวงตาจริงๆ 1. ใบนี้แพ้ Demon's Blood
ครับเล่นทีไรเจอแทบทุกรอบ 2.แพ้ตีใบรองหรือพูดง่ายแพ้ทาลิไฟ นิลคาบานนอร์
เจาะใบรอง กับ Seal อีกใบที่มันไม่น่าจะเก่งอะไรขนาดนั้น  แต่ก็สกัดตัดเกมได้
นั่นคือ Treetop Tango Fairy Dance บวก Mp ให้ อแมนคิสแค่นี้ก็
จ่าย 8 บรึมไม่ได้แล้วละขอรับ
-----------------------------------------------------------
เด็คตุ๊กตาผี  จากน้องดูน Same Same

เอาเป็นว่าเป็นเด็คที่คอมโบสวยครับ  เห็นครั้งแรก Hug เลย บวกกับ
มี Seal ที่ชอบอยู่ในเด็คด้วย  คือพวกเหล่า A doll, M doll สำหรับผม
Seal 2 ตัวนี้เป็นตัวเจาะแผงหลังได้ดีที่สุดแล้ว  ยิ่งอยู่ในเด็คนี้แล้วถึงตีตาย
ชั้นก็กลับมาใหม่อีกรอบ พร้อมพรรคพวกอีกมากมาย  ตัวทำเกมคือ
Cordelia, the Prophet’s follower เจ้าใบนี้ที่มักจะชอบแส่หาเรื่องตายเสมอ
พอครบคอมโบ มันจะเป็นจั่วมหาศาล + Gen MP มากมายสุดท้าย  จ่าย5All พร้อม
แปะ Zues ปิดเกม   เป็นเด็คที่คอมโบติดอัตราชนะ 90 % ครับ

คำแนะนำ  Main หลักคือ Vioria, the Frigid Queen อย่าหลงไปนึก
ว่าตัวขุดเป็นตัวหลักเชียวนะ  เพราะถ้าเค้า Gen MP ได้เค้าจะมีวิธีรับมือเราอย่าง
เจ็บปวดเลยทีเดียว   และเด็คนี้แพ้ Uriel เคยเอาเด็คนี้ไปโลดแล่น  เชือด Ziz มานักต่อ
นัก น้องๆเลยปรับกลยุทธใส่ Uriel ไป ถึงกลับหงายท้อง เฮ้ยใส่ด้วยเหรอ  เก็บเด็ค
ถ้าจะตัดเกมพยายามแปะ No Skill , Andomedra ใส่ Madam หรือ Panorban
ไว้ครับ รับรองเล่นงี้มีเสียวแน่ๆ
------------------------------------------------------

(เห็นในรูปน่ารักแบบนี้แต่  At มันไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่ครับ )

ต่อมาเด็คหนูไฟ .......
ไปๆ มาๆ ตอนนี้เด็คหนูไฟดันเก่งเสถียร์  ลองได้จ่าย 3 วิ่งซักรอบมีศพแล้วแถม
ตีตายยากตายเย็นอีก  พร้อมกับมีวิธีการจั่วเข้ามาทำให้เกมไหลลื่นอีก  คนคิด
เด็คนี้ผมนับถือมากครับ  คิดได้ไงเนี๊ยะ มันเสถียร์อะ    เจ๋งโคตรครับ

เด็คนี้ขึ้นกับตัวตั้งคือ Leo Shu ถ้ามันอยู่ในสนามสังวรณืไว้ว่า  เราจะลำบาก
ในอนาคตเพราะมันขยายพันธ์ไวเหลือเกิน เก็บมันในช่วงแรกๆ ได้เท่ากับตัด
เกมเค้า 
โดยแท้จริงแล้วสำหรับเด็คหนู Main หลักคือ Ursa Ashley!!!  หากฆ่าได้เด็ค
เด็คหนูจะรวนทันที   

มีคำแนะนำเพื่อนๆน้องๆ สมาชิกบอร์ด Wonderer & Summoner
บอกมาว่า " พี่ ฆ่าหนูก่อน Leo Shu ตอนต้นเกม  ท้ายเกมค่อยฆ่า Ursa Ashley"
จะจัดปาย ฆ่าม๊า น น น น 
---------------------------------------------------------------------

« Last Edit: May 25, 2009, 08:53:51 PM by mr.Tu » Logged

Green day
Member

« Reply #1 on: May 18, 2009, 08:33:35 PM »

ก็ไม่เห็นตอบกระทู้นึกว่า นอนไปซะแล้ว นั่งเขียนบทความ อยู่นี่เอง ดีครับกำลัังอ่านอยู่พอดีเลย 

toontido
Member

« Reply #2 on: May 18, 2009, 08:59:25 PM »

สุดยอดมากครับ นั่งพิมได้ไงเนี่ย

มีประโยชน์จริงๆ

mr.Tu
Member

« Reply #3 on: May 18, 2009, 09:03:44 PM »

พิมพ์ต่อไม่ไหว Reply เดียวเอาไม่อยู่  ต่อภาค 2 เลยครับ
ขอบคุณทุกแรงใจครับ  จะพยายามโพสเท่าที่เจอให้มากที่สุดรีดเค้นสมอง
บางเด็คชนะบ้างแพ้บ้าง  บางเด็คยังไม่พบหนทางชนะก็มีนะครับ  บางที
ถึงกับต้องเอาเด็คอื่น ไปแก้ทางเพราะเอาเด็คเดิมไปสู้มันก็เหมือนเดิมก็มีคือ แพ้ครับ
ใครมีคำแนะนำดีๆ เหตุผลดีๆ แนะนำมาเลยครับจะเอาลงบทความให้หมดเลยไม่มีกั๊ก

--------------------------------------------------------

Hi 5 เด็คเปิดกองในตำนาน

(รูป Angel of Golden Cloud ผมไม่มีใบใหม่ขออภัยด้วยครับ)

โด่งดังมากอยู่พักนึง  เพราะใบเดียวครับ Kyrie Eleison เด็คเปิดกองใน
ไม่มีอะไรมากที่เรียกว่า Hi5 ก็เพราะใส่ Mystic ที่มีค่าร่ายตั้งแต่ 4-5 ในเด็ค
จึงได้ฉายานี้มา   ทุกวันนี้แบ่งเป็น 3 ประเภท เด็ค Hi5 นั่นคือ
1. Hi5 Mystic 4-5  แต่ทำเกมโดยเปิดกองบวกพลังแล้วใช้ Seal ตบ
Version นี้จะไปจัดรวมกับพวก Deliver Band เพราะมันจะสามารถใส่สกิล
หรือความสามารถจากมือแทนการใช้การ์ด Mystic นั่นเอง
2. Hi5 Mystic 4-5 เน้นใบทำลาย แล้วใช้ Angel of Golden Cloud [R]
เปิดสุ่มหาใบทำลาย เอาพวก Seal ทำเกมเชือดๆ เช่น A Doll มาทำลาย Seal เค้า
ให้มีตัวยืนน้อยๆ  จากนั้น ก็เปิดกองมูฟทิ้งบ้าง กาลีบ้าง  เป็นต้น
3. Hi5 Seal !!!!  มีน้องฮาๆ คนนึงจัดอยู่  แต่เล่นได้นะ สนุกอีกด้วย  ลุ้นเปิด
Ra+ พระอาทิตย์กันอย่างเดียวเลย  ฮาไปอีกแบบ 

คำแนะนำ 
-เจอเวอร์ชั่น 1 ไม่มีตัวข้ามไลน์ หรือ Curse หรือ Seal ยกเลิก Ability
ทำใจเลยครับ  โดนตีตายครับ  แล้วยิ่งมีการ์ดใหม่ๆ คือ Escaltea โหยิงกราดรัว  รับรองว่า
ตายเรียบวุธหมดแน่   

-เวอร์ 2  ต้องพยายามโปรย Seal ให้มากๆ แล้วจิ้มให้เค้าตายครับจั่ว Seal รัวๆ พอเยอะแล้ว
ค่อยจั่ว Mystic มาสู้ อันนี้พอจะสู้ได้

-เวอร์ 3  เคยไปเจอมาใหญ่ๆ จริงๆ เลยโว้ยยย  จะทำยังไงกับมันดีเนี๊ยะ  ก็แนะนำว่าใช้พวก
Skill , Curse อย่าพยายามตีเข้าไป ไม่รอดหรอกครับผม
----------------------------------------------------------------
เด็ค เรจิน่า Million Slash โดย CarlitoZ [V2]

ผมเลิกเล่นการ์ดเกมนี้มาพักใหญ่เชื่อหรือไม่ว่า ไปเจอเด็คเรจิน่านี่แหละหลังจาก
ไม่ได้เล่นเกมการ์ดมานาน  แล้วจำได้ว่าเอา Starter เด็คน้ำเจอราดไปเล่น
สิ่งแรกที่พบเจอคือ  ทำไมเค้าไม่มี Seal ที่ At ไลน์เลยว้า เนี๊ยะ  หวานดิ
ตีเข้าไป  ชูแวบบบ  เรจิน่าโดดมาตัวโต๊ โต  เพราะมี Blast Sorcerer จึงทำให้
เรจิน่ากระโดดมายิ่งใหญ่เลย  ตาย สังเวยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ไป 1 ศพ จากนั้น
ก็เริ่มระวังตัวมากขึ้นคือไม่กล้าตีเข้าไปเลย  จากนั้นผ่านไปไม่กี่ Turn พอเค้าเริ่มตั้งตัว
ได้ก็โดน All ใส้ไหล ที่เลวร้ายคือ แปะ Million Slash เบรคคอมไม่ได้
แพ้พ่ายไป 

(อันนี้คือคำแนะนำการจัดเด็คจากคุณ CarlitoZ [V2] นะครับ
"wind summoning 0 สกิล 1 ร่าย นวช แรงขิงๆ
เมื่อก่อนมี Agent Arosel 4 ใบ โคตรสุดยอดเลย
พอ Arosel จากไป David กับ Kyler ก็มาเสียบแทน
แต่ก็ยังใส่ Arosel ไว้ ใบ ในเดค Regina คร้าบบบบบบบ"  )
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=51334.msg592845#new
(ยังมีคำแนะนำอีกมากมาย  กดเชื่อมต่อไปยังลิงค์เพื่ออ่านได้เลยครับ)

คำแนะนำการแก้เกมเด็คนี้ครับ 1. ชนะได้เพราะเอาเด็คหงส์ไปสู้ ก็เลยพบว่า  เรจิน่า มันกระโดด
เข้ามา At+3 ยังไงก็ทำได้ At 11 เอา Seal ที่ At สูงๆตี ซึ่งเด็คหงส์มันทำได้ช่วง
แรกๆ ก็ At 13-14 ถ้าคอมแล้วตีเข้าไปถึงกระโดดก็ต้องแก้ 2 ใบถ้ามี Ordonus ก็
ยอมละ  (ดังนั้นสรุปเลยเอา Seal At สูงๆ หวดเข้าไปเลย พยายามให้เค้าแก้ 2 ใบ) 
2.อีกอย่างเด็คนี้แพ้ Curse
3.หนทางรอดชีวิตอีกอย่างคือ มูฟ Million Slash
------------------------------------------------------------------
เด็คอิตาลี (ทาลิ 3 สี)  จัดปายอย่าให้เสีย

(สังเกตดีๆ ทาลิแสงแอบหวานใส่ส้นสูงซะด้วย  )

เนื่องจากเป็น Seal ที่เท่ (มั้ง) + ช่วงมังกร Regen มาดังๆ  คนก็แห่กันจัดกัน
ถึงขั้น ทาลิต่างๆ สูญพันธ์จากสะพานเหล็ก  ผมไม่เคยซื้อฟลอย์ ก็ต้องจำใจซื้อมัน
มาเล่นทุกวันนี้เซ๊ง ต่อให้น้องๆ ไปเรียบร้อย และอีกเด็คก็เอาไปฝากขายเพราะเล่น
ไม่เป็น  มันไม่ใช่ (ไม่ใช่ไม่ใช่ว่าไม่เก่งนะครับ แต่ผมเล่นนี้ทีไร มันพยศขึ้นเน่าทุกที
ในขณะที่คนอื่นเล่น ขึ้นดี๊ ดี )
เอาละเข้าเรื่องเลย  เด็คนี้เสน่ห์ความมันส์จะอยู่ที่การหวดเข้าไปครับ Growth/Regen
ได้หวดสะบั้น ยิ่งทาลิแสงแปะดาบแล้วก็หวดๆ ไปเหอะ  รับรองว่าแก้กันสุดใจเลยทีเดียว
อีกทั้งมีทาลิลมมาเรียกพวกเติมจุดบอด  แล้วที่แน่นอนจุดเด่นของเด็คมังกรคือการจั่ว
ยังคงมีในเด็คทาลิเหล่านี้   

ขอร่ายยาวเลยนะครับ  ทาลิแบ่งจัดได้หลายหลากประเภทมากๆ ที่พบเจอคือ
1. ทาลิแสง+ทาลิลม
2. ทาลิไฟ+ทาลิลม
3. ทาลิไฟ+ทาลิแสง + ทาลิลม (ประมาณว่าขึ้นใบไหนก็เล่นใบนั้นแหละ)
4. ทาลิลม +มังกรดำ Ancalagon (ไม่รู้ว่าพิมพ์ชื่อมังกรดำถูกหรือเปล่า)
อื่นๆ เพียบบบบบบ

คำแนะนำ  ไม่ว่ายังไงเด็คไหนๆ ก็มีคู่ปรับกันทั้งนั้น  พวกเหล่าทาลิทั้งหลาย
แพ้ทาง Nilcrabannor, the Malevolent Dragon เต็มๆ เพราะว่า นิลคาบานนอร์
มันสู้ Divine แล้ว At มันบวก2  กู้ดเลยตรูเจอขริงซะแล้ว เคยสู้แล้วแพ้พ่าย  (นอกเสีย
จากจะมีทาลิลมขึ้นมาก่อน + Mystic ในมือเมพๆ พอจะวัดวาได้หน่อย)
อีกเรื่องก็จะเหมือนกันกับ ทาลิแกรนเดคอสนั่นเลยครับ  พยายามอย่าให้ทาลิได้จับดาบ
เผาทิ้งเท่านั้นครับเพราะจับดาบได้ เค้าจะประหยัดค่าตี  ยิ่งถ้าเค้ามีใบแก้เยอะเค้าเอา
ทาลิแสงจ่าย 0 ตีซัก 12-13 ก็กระอักแล้วยิ่ง + ดาบฟัน Mystic ทิ้งได้อีกผมว่ายังไงก็ไม่รอด
เด็ค Ishan มันคือที่สุดของคำว่าจับฉ่าย

เป็นเด็คที่ถ้าตั้งได้แล้วจะเหนียวแน่นมากๆ  ด้วยความสามารถตัดแข้งขา
สกัดการทำเกมของชาวบ้านให้หงุดหงิด  ใครเล่นด้วยจะรู้สึกหงุดหงิด
เพราะไม่สามารถทำคอมโบได้ดั่งใจ   เสน่ห์ของเด็ค Ishan คือ มัน
สามารถรวมร่างกับใครก็ได้  จึงทำให้มี Seal หลายสัญชาติ มาอยู่ในเด็ค
เด็คสหพันธ์ครับ   
(รูปแบบการเล่น  จากจัดจ์เสือ  Kurei_[คุเร] (จำได้ว่าครั้งแรกเสือเอา Ishan ผสมเล่น Ancalagon)
1.prophet df
2.All
3.Deliver band
หลังจากการเปิดตัวอิสฮานทำให้รู้ว่าเรียกพวกมาเร็วมาก
การเรียกpropetทำให้เกิดความคิดหลากหลาย เช่น ลากจีน เล่นโจร ลาก Faridตี ลาก กางปีก สายหยุดสกิล
ลากซาลิม่าสายdf

จัดจ์เสือให้สัมภาษณ์ว่า "เคยเล่นมาหมดแล้วตั้งแต่ก่อนExodus1 บางใบResticed
ตอนนั้นเล่นIshan deliverband เดียน่าติดมีดตีโหดมาก โดนริสเหลือสองตัวตีก็น้อยเลยเลิกไป
ตอนนี้เล่นสายฟีบัส ออลรัวๆแต่สุดท้ายก็ออลเร็วไม่ทันอลาน่าอยู่ดี" )

ขอเพิ่มเติมอีกนิด  Ishan ยังมีอีกหลายแบบ
4. Ishan+Alana
5. Ishan + มังกรไฟนิลคาบานนอร์  (ผมเล่นเวอชั่นนี้อยู่)
9ล9 ครับ   

คำแนะนำครับ   อย่าไปสนใจว่า Ishan จะมี At 12 ผมเคยโดนตีตายมาแล้วมันยืน
สับขาหลอกเฉยๆ  โดนเด็คม้าหวดดับมาแล้ว และก็โดนชาร์ลคอมไบน์พุ่งเสียบมาแล้ว  สรุปเลย
ครับพยายาม ทำให้จ่าย Mystic แก้ 2 ใบ แค่นี้ก็ดับ Ishan ตัวใหญ่ได้แล้ว  ยังมีอีกวิธี
คือ Demon's Blood อันนี้ตัดเกมแรงมาก  เสียหลักเลย    แล้วก็เจอ Alana all ดับมาแล้ว
เหมือนกัน   
----------------------------------------------
เด็คมังกรดิน  สโลแกน "กล่องๆ ปู่เด็ก" !!! จากเมพไม้

ชุด Drago Regen มาปุบซึ่งเรียกที่พบก็คือเด็คแกรนเดคอส  แล้ว
ทุกงานแข่งย่อยๆ  จะเจอกับเด็คนี้ครับ   จัดกันเยอะเต็มไปหมด
ไม่ว่าจะไปที่ไหนก็ได้เจอ   เหตุผลที่จัดกันเพราะว่า  มันเก่งครับ  เก่ง
เพราะว่ามันสามัคคีกัน  เป็นเด็คที่ Ability เพิ่ม DF ส่งผลให้เพื่อน
ทุกคน  จึงทำให้มันหลังหนามาก   อีกทั้งเรียกพวกได้อย่างรวดเร็ว
แล้วยังมีการ All ด้วย DF อีกโอววว ดังนั้นนี่แหละคือสาเหตุที่จะเห็น
คนเล่นๆ กันอย่างมากมาย

คำแนะนำ หลักๆคือ กล่องแสบ Python ครับแล้วยิ่ง Python
ตัวใหญ่ลงมาสลับ Python ตัวเล็กจ่าย 1 เอา Df ตบนี่ถึงใจจริงๆ
วิธีสกัดพวกมังกร เหล่านี้ก็คือ  อย่าให้ผล Growth อยู่  Soprano ซะ
ล๊อคกองอย่าให้แพร่พันธ์ไว  แค่นี้ก็จะตัดเกมของเด็คนี้ได้พอสมควร  แต่
หากเจอสถานการณ์ ตีไม่เข้าพยายามใช้ Curse ทำเกมไว้ครับ 
เด็คซิกมันส์ & ชาร์ล กับเหล่าสมุนจับฉ่าย
(สังเกตได้ว่า ซิกมัน มี "ส์"  แสดงว่าเล่นแล้วมันส์ครับ)

เมต้าในยุค 4 กษัตริย์  ยังเป็นตำนานว่าไม่มีใครโค่นมันได้ ถ้า Seal
อยู่กันครบหมดไม่โดน Restric  ตัวข้าก็ยังเป็นแชมป์เปี้ยนนนนนน
จำได้ว่าจัดกันเยอะแยะสมัยนั้น  ซึ่งที่จะเจอคือติดดาบ ตีข้าม  แปะ
อันโดรชนตัวหน้าก็ยังเจอผ่าร่าง    ยิ่งมี หมวกกันน๊อค
Wind Goddess Shaman ครบ 4 ใบ เรียกได้ว่าหลังบ้านโล่ง
ไม่มีใครกล้าลง Seal  แตะพื้นเมื่อไหร่ โดนฟันหลังขาดเมื่อนั้น 

แต่หลังจากโดน Restric และการ์ดสมัยใหม่โซปราโน่ยังยับยั้ง ความแรงของ
การ์ดจำพวก Ralic อีก  ความไวในการโจมตีของเด็คเลยลดประสิทธิภาพไป 
จึงทำให้เด็คนี้หมดความนิยมไป   แต่ยังไงก็ยังมีกลุ่มรักเด็คนี้อย่างเหนียวแน่น
แล้วปัจจุบันก็ได้นำมา  ผสมกันระหว่างชาร์ล + Deliver Band ไปในที่สุด
ถึงอย่างไรก็ตาม  ซิกมัน ก็ยังเป็นเด็คที่มีความโหดอยู่ในตัว  เช่นเดิมจากความรู้สึก
ของผม

คำแนะนำ
1.โซปราโน่ดาบให้หมดเลยคร้าบบบ
2.ยิง Curse เลยคร้าบบ
3.เซราพทิ้งสุสานเลยคร้าบบบ  จากนั้นโปรย Seal  ตั้งเกมได้โย่วว
------------------------------------------------- 
เด็ค Deliver Band   อุ้ยเสี่ยวป้อภาค Exodus !!!

(คุณ Hi~ba~Ri~KyO~Y~A ขอมานานมากมายเลยจัดให้ครับ )

จริงๆ แล้ว เด็ค Deliver Band มีลงอยู่ในบทความ Wiser เล่ม 61
ซึ่งตอนนั้น เป็นเด็คที่แรงอยู่  เพราะยังไม่มีการ Restric นั่นเองครับ
(เปิดไปหน้า25 ของ Wiser เล่ม 61 ฮั่นแน่เราเห็นหน้านายแล้วตาเบนซ์)

ชะแวบเข้าเรื่องต่อ ....ก็ตามที่หนังสือได้อธิบายไว้ครับ  มันเป็นเด็คที่เน้น
All รัว โดยใช้ David รัวจริงๆ  เอา Alice มายกเลิก Mystic จากนั้นไม่ต้องสนใจ
อะไร All  หรือไม่ก็เรียกพวกจนเต็มสนาม   ไม่ทำอะไรอีก เอ้า All 
โกงดีจริงๆ   จากนั้นก็โดน Restric (ประมาณว่า All เก่งนักใช่มั้ย) สุดท้าย
ก็เลยเป็นแบบที่เห็นอยู่ในปัจจุบัน คือไปจับฉ่าย เกาะแข้งขา เด็คอื่น ขออยู่
กับเค้าด้วย  "ตัวเองเค้าของอยู่ด้วยโคนนน"   

เฮ้อ....ช่างน่าสงสาร

คำแนะนำ  ถ้าเป็นยุคที่ยังไม่โดน Restric ก็ต้องพยายามโปรย Seal
ที่จะตีข้ามไลน์ไว้จากนั้น ตุ๋ยหลังรัวๆ เค้าให้จงได้  หรือสวน All กลับก็ได้เหมือนกัน
เด็ค Merman  บทความโดย จัดจ์เสือ Kurei_[คุเร] โพสมาฝาก

Merman
รูปแบบการเล่นคือการหาเมลสตรอมรวมร่างกับปลา6ปีแล้วเวลาโจมตีขอให้มีMerman Generalอยู่
การข้ามไลน์ก็จะเป็นไปได้ง่ายและรับมือยาก
มีตัวเสริมคือMerman Colonelโดดฟรีสหลอกชาวบ้านได้ไปวันๆและพลังใหญ่ตามแผงหลังของเขาอีกด้วย
ประมาณว่าถ้าอยู่หลังก็จะโดนเมลสตอมเก็บ ถ้าขึ้นมาก็จะโดนไล่ตี

.....ลูกเล่นที่พบทั่วๆไป......

การฟรีสโดยไม่จ่ายMPของNalissaหยุดตีได้แก้ปัญหาการ์ดขาดมือได้ดี
การตีแล้วจั่วจากRain Strom Merman
เนื่องจากทั้งเด็คหลายใบเป็นMonsterก็เลยHitตัวตุ๋ยรุ่นเก่าอย่าง Toxic Therion ผสมไว้ในเด็คได้อีกด้วย

อันนี้ก็อีกเด็คนึงนะครับที่เล่นแล้วสนุกดี

คำแนะนำ  การจะเล่นกับ Merman จะเป็นพวกใบแก้ให้สูญเสีย Ability ยิ่งดีครับแต่ถ้าเมื่อไหร่
Mermanนั้นปัก โปเซดอนได้นี่งานเข้าหนักเลย  เล่นกับพวกสายตีด้วยแล้วต้องหาตัวยืนใหญ่ๆตั้งหน่อยครับ
จะไม่ค่อยกล้าตี  แต่พึงระวัง  พวกจะเล่นยกพลขึ้นบกหวดหลังบ้าง  ทำไหลบ้าง  นับว่าเป็นเด็คที่น่าเล่น
ดีครับ
มันคือ  เด็คตีๆ ตีๆ แห่งปี  ห้าวเป้งสุด เด็ค Rachoyu & เด็ค Kaizus 

มันสนุกมากครับ  เป็นเด็คที่ทำดาเมจช่วงต้นได้อย่างรวดเร็ว คำนิยามอันใด
เราไม่สน  ไม่ใส่ใจ  สิ่งเดียวที่เราจะทำคือ  ตี และตีทุกเทิร์นนนนนน

สเตปเล่นไม่ต้องใส่ใจอะไรมาก  แต่ถึงจะเป็นเด็คตีๆ ก็ยังใส่ลูกเล่นโดยการโม่
กองการ์ดเรา  แล้วเกิดผลอย่างเหลือเชื่อเช่น โม่ Seal แล้วพลังฝ่ายตรงข้ามลด
หรือโม่ Mystic เพื่อผลบางอย่างเป็นต้น   แล้วหากตีแม่ทัพด่านหน้าแตก  ไม่ต้อง
ห่วงครับ   รับรองว่าเก็บเด็คในเร็ววัน

คำแนะนำ  ก็เก็บพวก Mystic ยกเลิกทั้งหลาย Ordonus หรือแปะ St.magnus เสีย
รับรองว่าถึงกับร้องแน่นอน
เด็ค Seraph  เทพแห่งไฟสุดแรง ในยุค GT 8

(ตามคำขอครับ คุณ Thalignus , the dragoon of flame  )

ผมจำได้ว่าตอนนั้นมิคาเอลยังอยู่ในหนังสือรูปภาพยังไม่เอามาลงเป็นการ์ดเลย
ตอนนั้นชอบมากรูปมิคาเอล แล้วพึ่งรู้ว่ามิคาเอลเป็นเทพประจำวันอาทิตย์อีกชอบเลย
แต่ดั๊น  เอาไปขายแล้วซะงั้น เซ็งตัวเอง

เข้าเรื่องกัน  เด็คนี้ความแรงอยู่ที่การ เรียกพวกอย่างไวตั้งเกมได้อยู่แล้วยิ่ง
เทวดา seraph Progess ได้แทบไร้เทียมทาน  "อะฮ่า บัดโซบ จริงๆ เล้ยยย" (เน้นเสียงหล่อ)
แล้วเล่นง่ายครับแค่ All ๆ ฝั่งตรงข้ามต้องแก้กันหัวโต แล้วยิ่ง +พลังจากมิคาเอลอีก
แทบบ้ากันทีเดียว 

คำแนะนำครับ จะ Growth หรือ Progess โดนโซปราโน่ก็เซ็งเหมือนกันครับ
พยายามเก็บแนวหลังพวก Nazae+Bekery เค้าให้ได้รับรองว่าหลังๆ แทบไม่อยากจะ
All เข้ามาหาเราแน่ๆ กลัวโดนผ่า
Deck Kobold  สุนัขน้อยๆ  ที่ชอบกัดตูดดดดด  

เนื่องมาจากเจ้าของกระทู้โดนเด็คนี้ทุบมา  เลยทราบการเล่นของเด็คนี้ขึ้นใจในฉับพลัน 

เป็นเด็คที่ง่ายๆ เรียบง่ายครับ  ตั้งได้ก็จะตีเข้าลำบากมากๆ เพราะว่ามันหนา
แล้ว Seal แต่ละใบมันเก่งได้เพราะเพื่อนๆ ส่งผล + ให้เลยทำให้เศร้าจอร์ชครับ
หากคนเล่นเป็น จะเรียกลูกเรียกหลานเหลน  มากันทั้งครอบครัว  แล้วถ้าเล่นเก่งๆ
จะโดนกระหน่ำเข้ามาทำให้ต้องแก้เสีย Mystic เผลออาจตายยกแผง เก็บท้ายกลับบ้านได้เลย
(โดยเฉพาะจัดจ์ไปป์เล่นได้โหดร้ายมากๆ เป็นคนเล่นด้วยยากจริงๆ) 

คำแนะนำ  วันนี้ที่เจอไปเจอเวอร์ชั่นมีของ Exodus II ด้วยนินจาหมา  เออ
งงละสิใส่ทำไม  เอามากันลูกตาครับ  เปิดเจอมันผมละเครียดแพ้เพราะหมานินโป นี่แหละ 
วิธีแก้คือ น่าจะล๊อคกองนะ  แต่วันนี้ผมไม่ได้ทำเก็บการ์ดรอสวนเผาเค้าอย่างเดียวเลย
แล้วโชคดีที่เด็คมีตัวปาดด้วยเลยพอทำเกมได้ถ้าไม่มีพวก Curse หรือตีแนวหลังเค้าผมว่า
เจอโคปอลกัดตูดแน่ๆครับ
Deck นินจา โอ้ โฮ แฮะ   (นินโป)  พี่พันแนะวิธี

สวัสดีครับในค่ำคืนนี้มาโพสเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับเด็คนินโป หรือเหล่านินจาทั้งหลาย
หน่อยนะครับ  เอกลักษณ์  ของเด็คจะเป็นลักษณะ ผุดๆ โผล่ๆ เด็คนินจาเล่นดีๆ ก็จะ
มีลูกเล่นหลากหลายมากมาย  ไม่กลัว Curse ด้วยติด Curse เหรอชั้นหายตัวเด๋ว
ก็กลับมาใหม่รักษาเรียบร้อย  หรือการใช้กฏหายตัวทั้งหลายมากมายทำให้เกิดลูกเล่น
ที่คนเล่นด้วยปวดหัว   แต่ข้อเสียคือ  คนที่เล่นเด็คนินจา จะต้องทำใจเรื่องเกี่ยวกับการ
นับ Turn ยิ่งหายหลายตัวยิ่งปวดหัวหนัก  ตัวนี้กลับมาแล้ว ตัวนี้ยังหายตัวอยู่  งงครับ
จำเป็นต้องมี เม็คเคาว์เตอร์คอยนับด้วยจะดีมากมายครับ   
โดยสำหรับผมเคยเห็นแต่  เด็คนินจาแบบริวสุเกะและพ้องเพื่อน  มาตีข้ามไลน์ และมา
ตี Def, หรือตีแยกร่าง   ดูแล้วเด็คน่าเล่นดี    สำหรับนินจาใครที่พึ่งหัดเล่นไม่ขอแนะนำ
ให้ซื้อมาเล่นเลยครับ  จัดเด็คอื่นเล่นก่อนจะดีกว่า  เพราะมันต้องใช้ฝีมือสูงส่งมากๆ ในการ
เล่นลูกเล่นมันเยอะทีเดียว  ผมคนนึงไม่จัดเล่นแน่ๆ ปวดหัว (แล้วก็ไม่ใช่สไตล์ตัวเองซะด้วย) 

คำแนะนำ  จาก "พี่พัน" ที่ 4 GT8  เลยครับ
รู้แค่ว่า ถ้าไม่กำจัด smoke bomb + ninja boots ให้ออกจากเกมให้ได้
ท่านจะโดนปั่นหัวพอสมควรเลยล่ะ
+ นินจาไม่มีตัวยืนดีๆ  ถ้าโดน ตีหนักๆ โอกาสค่ายแตกก้อมีสูงพอสมควรเลยงับ

ตามนี้เลยคร้าบบบ 

สรุปครับ -  คงไม่มีอีกแล้วที่จะจ่าย 3 ตีเข้าไปแล้วเค้าไม่มีแก้ ยิ่งสมัยนี้ Seal เป็น
ช้างเยอะมากๆ  (ถ้าไปเล่นกับ Ziz อันนั้นเจอช้างจริงๆ)  ดังนั้นผมขอแนะนำว่า หา
Seal อะไรก็ได้สร้าง Curse มาทำเกมอย่าไปเล่นกันตรงๆ เลยตีไม่เข้าแน่ๆ ครับ
« Last Edit: June 01, 2009, 03:50:51 AM by mr.Tu » Logged

ressless
Member

« Reply #4 on: May 18, 2009, 09:07:46 PM »

เพลินๆเลย แจ่มมากครับ +10*10 ไปเลย

ปล.เด็คจับฉ่ายผมคงไม่รุ่งอีกตามเคย มีแค่ alana เป็นกำลังใจเด็คเดียว จะจัดอะไรคงต้องรอ exodus II   

Nanaki
Member

« Reply #5 on: May 18, 2009, 09:09:58 PM »

บทสรุปเมต้าเกมสินะเนี่ย - -"

ปล. ขอบคุณครับ

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #6 on: May 18, 2009, 10:58:44 PM »

ขอ บทสรุป พาราดินห่อยสิ

mr.Tu
Member

« Reply #7 on: May 18, 2009, 11:13:16 PM »

ขอ บทสรุป พาราดินห่อยสิ

จะทยอยอัพเดทไปเรื่อยๆ นะครับผม
« Last Edit: May 18, 2009, 11:21:11 PM by mr.Tu » Logged

ZusS
Member

« Reply #8 on: May 18, 2009, 11:19:15 PM »

เปน คล้าย บทสรุปเกมเรยแหะ
พี่น่าจะแบ่ง เดคเปนด่านๆไป เรียงตามระดับความยาก-ง่ายในการต่อกร ไปเรยนะ 

เอาใจช่วยให้เขียนต่อนะครับ เจอปันหาติดขัด คิดไม่ออกว่าสู้กับเดคแนวนี้ ยังไงปรึกษากันได้ที่  ชาวสะพานเหล็ก นะครับ บอร์ดดีมีสาระ(มั้ง) 

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #9 on: May 18, 2009, 11:36:46 PM »

มีอีกกี่ Deck ล่ะนี่

mr.Tu
Member

« Reply #10 on: May 18, 2009, 11:45:18 PM »

มีอีกกี่ Deck ล่ะนี่

นั่นสิครับ  ยังเหลืออีกกี่เด็คหว่า เยอะเหมือนกันนะเนี๊ยะ  เด็คช่วงนี้
ตอนแรกทำไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ เหอๆ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #11 on: May 18, 2009, 11:48:37 PM »

เห็นแล้วอยากช่วยแฮะ~

ปล.เหนื่อยสมอง สองมือเมื่่อย

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #12 on: May 18, 2009, 11:51:04 PM »

เป็นกำลังใจให้นะครับคนขยัน =w=

นานๆจะมีบทความลงทีนึง ..

Mal2$lๅMelLoW~*
Member

« Reply #13 on: May 18, 2009, 11:57:23 PM »

ขยันจังเลยนะงับ +1 เลย อยากให้เขียนเด๊คแปลกๆหน่อยนะงับ
สู้ต่อไปไอ้มดแดงของเรา 

mr.Tu
Member

« Reply #14 on: May 19, 2009, 12:02:47 AM »

ขยันจังเลยนะงับ +1 เลย อยากให้เขียนเด๊คแปลกๆหน่อยนะงับ
สู้ต่อไปไอ้มดแดงของเรา 

รอซักแปลบ เด่วขอลงพวกเด็คที่เห็นเล่นๆ กันในงานแข่ง GT9 เสียก่อนจะเขียนพวกเด็คแปลกและครับ

ressless
Member

« Reply #15 on: May 19, 2009, 12:07:22 AM »

รอ พี่หมู วิเคราะห์ ป๋องแป๋งก่อน หึหึ ลองหยิบมันมาปัดฝุ่นดู

XA14
Member

« Reply #16 on: May 19, 2009, 12:09:06 AM »

ติดตาม ๆ

เขียนได้ดีครับ 

Leraje
Member

« Reply #17 on: May 19, 2009, 12:12:15 AM »

ยกนิ้วให้ครับ เป็นบทความที่ดีมากๆ อ่านแล้วรู้จุดอ่อนเค้า อุดจุดอ่อนเราได้ด้วย สู้ๆครับ 

Torres_[9]
Member

« Reply #18 on: May 19, 2009, 12:18:26 AM »

ติดตาม ๆ

เขียนได้ดีครับ 

Revolution fire
Member

« Reply #19 on: May 19, 2009, 01:10:14 AM »

วิเคราะห์เด็คเก่าตัวเองหน่อยซิค้าบบบบ อาเเมนคริสอะ ผมก็เล่นอยู

mr.Tu
Member

« Reply #20 on: May 19, 2009, 01:13:04 AM »

วิเคราะห์เด็คเก่าตัวเองหน่อยซิค้าบบบบ อาเเมนคริสอะ ผมก็เล่นอยู

สงสัยต้อง กระโดดไปตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ  ชักโหลดอืด สงสัยเป็นเพราะรูปเยอะ
หรือเปล่า  โหลดกันลำบากมั้ยครับ   

Leraje
Member

« Reply #21 on: May 19, 2009, 01:13:58 AM »

สงสัยต้อง กระโดดไปตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ  ชักโหลดอืด สงสัยเป็นเพราะรูปเยอะ
หรือเปล่า  โหลดกันลำบากมั้ยครับ   

เครื่องผมไม่อืดครับ 

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #22 on: May 19, 2009, 01:14:14 AM »

ไม่อืดน่ะคับ

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #23 on: May 19, 2009, 01:15:36 AM »

ผมก็บ่อืดน้า

mr.Tu
Member

« Reply #24 on: May 19, 2009, 01:43:45 AM »

ผมก็บ่อืดน้า

ตอนนี้เป็นอะไรก็ไม่รู้ เดี๋ยวเข้าเว็บได้เดี๋ยวล่ม  อ๊ากกก

KimiO
Member

« Reply #25 on: May 19, 2009, 01:45:30 AM »

ต่อเรื่อยๆเลย 

Who R u?
Member

« Reply #26 on: May 19, 2009, 01:55:51 AM »

มาให้กำลังใจคับๆ ^^

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #27 on: May 19, 2009, 01:58:40 AM »

สุดยอดมากครับ บทความที่ดีจริงๆ สำหรับ เดคยอดนิยมในตอนนี้  

mr.Tu
Member

« Reply #28 on: May 19, 2009, 02:01:34 AM »

ขอบคุณทุกแรงใจนะครับ  เด็คต่อไปคือ ป๋องแป๋ง ส่วนเด็ค พาลาดินจะไปอยู่ในหมวดเด็คแนวๆ
ซึ่งหลังจากนี้คงได้มีโอกาสโพสแล้วแน่นอนครับ

ressless
Member

« Reply #29 on: May 19, 2009, 02:04:38 AM »

ขอบคุณทุกแรงใจนะครับ  เด็คต่อไปคือ ป๋องแป๋ง ส่วนเด็ค พาลาดินจะไปอยู่ในหมวดเด็คแนวๆ
ซึ่งหลังจากนี้คงได้มีโอกาสโพสแล้วแน่นอนครับ

ป๋องแป๋งมาแล้ว โย่วๆ อนาคตเราต้องคิดเด็ค otop แบบพี่พันให้จงได้ 

ปักหมุด ปักหมุด 

Pages: [1] 2 3 ... 6  All
  Print  

Jump to: