Summoner Master Forum
October 01, 2024, 06:12:09 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ช่วยคิดหน่อย ถ้าเป็นคุณจะทำยังไง???  (Read 4660 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Revolution fire
Member

« on: May 13, 2009, 11:24:26 PM »

มีครอบครัวอยู่ครอบครัวหนึ่ง มีพ่อ เเม่ ลูกสาวคนโต ลูกชายคนเล็ก เเละยาย อยู่กันมีความสุขดี 
พอลูกสาวคนโตขึ้นมอสี่ก็ทำตัวไม่ดี พ่อกับเเม่เสียใจมาก มีปากเสียงกันเป็นประจำ เเละมักจบลงด้วยลูกสาวกับเเม่ร้องให้ เเล้วคนอื่นเข้าไปปลอบ
เป็นอย่างนี้ประจำ จนเเม่เริ่มมีอคติในตัวลูกสาว คอยจับผิดลูกเป็นประจำ ส่วนลูกสาวก็มั่นใจในตัวเอง เพราะเพิ่งไปเข้าค่ายธรรมมะมา ทำเหมือนรู้ทุกอย่าง ก็คอยสอนพ่อสอนเเม่ว่าต้องทำอย่างนู้นอย่างนี้ โดยที่ตัวเองก็ไม่ยอมเปลี่ยน ทะเลาะกันบ่อยมากเหมือนเดิม ต่างคนต่างก็มีทิฐิ ไม่ยอมเปลี่ยนตัวเอง
พ่อทำงานที่ทำงานหนักอยู่เเล้วเพราะเศรษฐกิจตกต่ำ ต้องมาเครียดกับเรื่องที่บ้าน ไม่สบายบ่อยครั้ง ยายเป็นโรคหัวใจ ไม่รู้จะล้มเมื่อไหร่ เเม่กับลูกสาวก็เป็นไมเกรน เครียดเเล้วปวดหัวมาก ลูกชายคนเล็กเครียดไม่รู้จะทำยังไง จึงมาลองขอความช่วยเหลือจากคนในบอร์ดนี้

ถ้าเป็นคุณ จะทำยังไง???

Member

« Reply #1 on: May 13, 2009, 11:35:13 PM »

โอเค ผมเข้าใจนะว่าปัญหานี้มันเเก้ยาก ขนาดเกิดเรื่องมาเป็นจะสองปีเเล้วมันยังไม่ดีขึ้นเลย
ทำใจดีกว่า สู้ๆๆ

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #2 on: May 14, 2009, 12:12:14 AM »

ผมเหรอ เท่าที่ดูพี่สาวคุณน่าจะอยู่ม.6เหมือนผม  ผมฟังแล้ว ผมกำลังคิดว่าพี่สาวคุณหนะเหมือนผมเลย จะเล่าให้ฟังมันอาจจะเหมือนกับสิ่งที่พี่สาวของคุณคิดอยู่ คือผู้ปกครองผมเป็นคนค่อนข้างไม่มีเหตุผล พอผมคิดเองได้ คิดเองเป็นก็เริ่มคิดว่าสิ่งที่พวกเค้าทำมามันเป็นสิ่งที่ผมไม่เห็นด้วยผมก็ไม่ประพฤติปฏิบัติตาม เท่านั้นแหละ ยิ่งพ่อแม่เค้ามาบังคับเท่าไร ยิ่งอยากจะหนีมากเท่านั้น แต่ผมเป็นคนที่มีลิมิต รู้จักว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ผมเลยยังอยู่ได้แม้สังคมรอบข้างที่ผมอยู่จะเน่าเฟะแค่ไหน(ไม่ได้คุยหรอกนะว่าตัวเองเก่ง มันเรื่องจริงครับ)ยิ่งจะสอบเข้ามหาลัยแล้วด้วยนี่สิ

ตอนนี้หนะคุณทำได้แค่เป็นกาว คอยปะติดปะต่อใจของคนในครอบครัวคุณ แม้จะทำให้พวกเค้าเป็นเหมือนเดิมไม่ได้แต่อย่างน้อยคุณควรจะผ่อนหนักให้เป็นเบา แต่จะทำอย่างไร อันนี้ไม่มีใครสามารถบอกได้นอกจากตัวคุณเอง ขอแค่คุณคิดประมวลเหตุการณ์เป็น อีกอย่างนึง คือคุณควรจะทำตัวเป็นน้องที่ดีกับพี่ของคุณด้วยนะครับ อย่างน้อยเราก็เป็นน้องเค้า ถ้าเค้าไปทำอะไรไม่ดี เราควรจะบอกเค้า เพราะผมก็เป็นแบบว่า ถ้าพ่อแม่มาคุยด้วยจะไม่สบอารมณ์ เพราะรู้ว่าจะต้องทะเลาะกัน แต่แปลกว่าถ้าคุยกับคนรุ่นเดียวกันต่อให้นึกขัดแย้งยังไงแต่ก็ยังฟังอยู่ได้ ยิ่งคุณเป็นน้องแล้วผมว่าคุณนั่นแหละที่น่าจะเป็นคนคุยกับเค้ามากที่สุดครับ

Member

« Reply #3 on: May 14, 2009, 12:17:10 AM »

ผมเหรอ เท่าที่ดูพี่สาวคุณน่าจะอยู่ม.6เหมือนผม  ผมฟังแล้ว ผมกำลังคิดว่าพี่สาวคุณหนะเหมือนผมเลย จะเล่าให้ฟังมันอาจจะเหมือนกับสิ่งที่พี่สาวของคุณคิดอยู่ คือผู้ปกครองผมเป็นคนค่อนข้างไม่มีเหตุผล พอผมคิดเองได้ คิดเองเป็นก็เริ่มคิดว่าสิ่งที่พวกเค้าทำมามันเป็นสิ่งที่ผมไม่เห็นด้วยผมก็ไม่ประพฤติปฏิบัติตาม เท่านั้นแหละ ยิ่งพ่อแม่เค้ามาบังคับเท่าไร ยิ่งอยากจะหนีมากเท่านั้น แต่ผมเป็นคนที่มีลิมิต รู้จักว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ผมเลยยังอยู่ได้แม้สังคมรอบข้างที่ผมอยู่จะเน่าเฟะแค่ไหน(ไม่ได้คุยหรอกนะว่าตัวเองเก่ง มันเรื่องจริงครับ)ยิ่งจะสอบเข้ามหาลัยแล้วด้วยนี่สิ

ตอนนี้หนะคุณทำได้แค่เป็นกาว คอยปะติดปะต่อใจของคนในครอบครัวคุณ แม้จะทำให้พวกเค้าเป็นเหมือนเดิมไม่ได้แต่อย่างน้อยคุณควรจะผ่อนหนักให้เป็นเบา แต่จะทำอย่างไร อันนี้ไม่มีใครสามารถบอกได้นอกจากตัวคุณเอง ขอแค่คุณคิดประมวลเหตุการณ์เป็น อีกอย่างนึง คือคุณควรจะทำตัวเป็นน้องที่ดีกับพี่ของคุณด้วยนะครับ อย่างน้อยเราก็เป็นน้องเค้า ถ้าเค้าไปทำอะไรไม่ดี เราควรจะบอกเค้า เพราะผมก็เป็นแบบว่า ถ้าพ่อแม่มาคุยด้วยจะไม่สบอารมณ์ เพราะรู้ว่าจะต้องทะเลาะกัน แต่แปลกว่าถ้าคุยกับคนรุ่นเดียวกันต่อให้นึกขัดแย้งยังไงแต่ก็ยังฟังอยู่ได้ ยิ่งคุณเป็นน้องแล้วผมว่าคุณนั่นแหละที่น่าจะเป็นคนคุยกับเค้ามากที่สุดครับ
ขอบคุณมากครับ ฟังเเล้วร้องให้เลย จะพยายามคับ

ZusS
Member

« Reply #4 on: May 14, 2009, 12:22:57 AM »

เปนกำลังใจให้นะคับ สู้ๆ
คุยกานดีๆ หาเวลาว่างๆไปเที่ยวกัน ทั้งครอบครัวดูบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศ อึดอัด ในบ้านบ้าง น่าจะช่วยให้ดีขึ้น

Member

« Reply #5 on: May 14, 2009, 12:26:25 AM »

เปนกำลังใจให้นะคับ สู้ๆ
คุยกานดีๆ หาเวลาว่างๆไปเที่ยวกัน ทั้งครอบครัวดูบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศ อึดอัด ในบ้านบ้าง น่าจะช่วยให้ดีขึ้น
คือเวลาบรรยากาศดีๆมันก็มีตลอดอ่ะนะ เเต่อีกเเปบๆก็ทะเลาะกันอีกละ สลับไปสลับมาไม่จบสิ้น

รัก YoonA ที่สุดเลยเน้อ~~~*
Member

« Reply #6 on: May 14, 2009, 12:29:08 AM »

สู้ๆอย่ายอมครับ

ปรับความเข้าใจกันว่าไม่ชอบหรือมีปัญหาเรื่องไหนปรึกษากันครับเปิดใจ

โดยข้อแม้จะทำได้ต้องใช้ความจริงใจและไม่มีทิฐิแค่นี้

ก้จะเป็นครอบครัวที่อบอุ่นแล้วเข้าใจกันแล้วครับ 

ressless
Member

« Reply #7 on: May 14, 2009, 12:29:42 AM »

ชวน พี่สาว และครอบครัวมาเล่นซัมมอนเนอร์กันครับ หายเครียดยิ่มกันแน่ๆ  

ปล.ห้ามเล่น ziz นะ  

ปล. ยังไงก็สู้ๆครับ คุยกันให้เข้าใจดีที่สุดครับ เป็นกันแบบนี้เพราะไม่เข้าใจกันแค่นั้นเอง  

Member

« Reply #8 on: May 14, 2009, 12:45:10 AM »

ขอบคุณทุกคนมากๆๆๆๆๆคับ

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #9 on: May 14, 2009, 12:54:34 AM »

ก็  เขาแข็งใส่ เราก็ต้องทนอ่อนตาม มันเป็นศิลปะของการอยู่ร่วมกันในครอบครัวครับ(คนจีนสอน)

ต่างฝ่ายต่างเครียด หาอะไรทำกันก่อนมั้ย
การ์ดเอย Magebattle ลองดู ไม่ก็เล่นกีฬาแบบทีมบ้าง

ผมอยู่ตัวคนเดียวสบายนิดนึง พ่อแม่แยกกันอยู่(ต่างฝ่ายต่างมีใหม่ ::008::ลืมเราซะแล้ว)

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อยากร้องก็ร้องไปครับผมอ่ะเครียดจะตายเหมือนกัน
(ครอบครัวไม่มีใครน่าไว้ใจเลย)

อย่างที่บอกครับเขาแข็งเราอ่อนครับ

ปล่อยตัวเป็นลมมีอะไรจะพุดก็พูด อยากทุบอะไรก็ทุบ อยากตะโกนก็ทำ
แล้วอย่าลืม ให้เข้าข้างครอบครัวคุณเสมอ

ปล.มันเกี่ยวกันป้ะเนี่ย

Leraje
Member

« Reply #10 on: May 14, 2009, 12:57:11 AM »

วิเคราะห์อาการ

ปัญหาเกิดจากพี่สาวกับแม่ของคุณต่างก็ถือว่าตัวเองถูกฝ่ายเดียว ไม่ยอมรับฟังอีกฝ่าย ทำให้เกิดการทะเลาะกันบ่อยๆ พลอยทำให้คนอื่นเครียดไปด้วย โดยช่วงนี้เป็นช่วงที่พี่สาวของคุณเริ่มเป็นวัยรุ่น การที่รู้สึกว่าตัวเองโตแล้ว มีสิทธิ์ตัดสินใจเองและเริ่มรู้สึกว่าพ่อแม่จุ้นจ้านในเรื่องส่วนตัวของตน มันเป็นเรื่องปกติครับ ด้วยเหตุนี้ พ่อแม่จึงอาจมีความคิดเห็นขัดแย้งกับลูก ในกรณีของคุณ แม่และพี่สาวมักใช้อารมณ์ในการเพชิญหน้ากันเป็นส่วนใหญ่ ยิ่งทำให้แม่และพี่สาวเกิดอาการเกาหลากันขึ้นครับ

ยาแก้

คุณควรพยายามชี้แจงให้พี่สาวและแม่ใช้เหตุผลในการโต้แย้งกันครับ โดยการใช้เหตุผลไล่ต้อนอีกฝ่ายให้เข้าใจในตัวเอง และไม่ควรมีอคติต่ออีกฝ่ายครับ

ปล. ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไรนักนะครับ อันนี้คือความคิดของผมเอง อาจจะผิดพลาดไปบ้างก็ขออภัยครับ ขอให้ครอบครัวมีความสุขนะครับ

Alexzandra
Member

Email
« Reply #11 on: May 14, 2009, 02:57:23 AM »

เหอะๆครอบครัวผมก็เป็นคล้ายๆแบบนี้อ่านะ ปัญหารุมเร้าเยอะมาก

พี่คนโตมีปัญหากับแม่และผมบ่อยๆ ครอบครัวผมเหมือนจะอบอุ่นแต่ภายนอกแต่ก็มีปัญหามันไม่เคยหมดไป

ผมขอเป็นกำลังใจให้คุณครับ ผมก็ไม่รู้จะให้คำแนะนำอย่างไร เพราะครอบครัวผมเองผมก็ยังแก้ปัญหานี้ไม่ได้ซักที

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #12 on: May 14, 2009, 03:39:27 AM »

อืม...จากข้อมูลที่มีให้ เป็น ผม ก็ จะไม่ทำอะไร ครับ

- ผมไม่รู้ว่า ลูกสาวที่ทำตัวไม่ดี "ไม่ดี" ยังไง
- ผมไม่รู้ว่า ลูกสาว "สอน" พ่อแม่ ในเรื่องอะไร

==============
เป็น ผม เวลาคนในบ้าน ทะเลาะกัน ก็จะบอกว่า "พอแล้ว รำคาญ"
แล้วก็ ทำงาน ในส่วนที่ตัวเองต้องทำครับ

คือ เวลานี้ ลูกสาว ต้องการเวลาของเธอครับ (เรียกว่า เป็นเวลาของวัยรุ่น)

พ่อแม่ ควรจะคอย สังเกตพฤติกรรม มากกว่าบังคับ คือ ไม่ให้ เลยเถิดไปมาก แต่ไม่ใช่ว่า ต้องทำแบบนี้ ทำแบบนั้น

ก็ถ้าส่วนตัว ไม่สบายใจ ก็ต่างคนต่างอยู่ไปซักพัก ครับ ถ้าไม่ทำให้ ในบ้านเกิดเดือดร้อนอะไร

แล้ว ผ่านไปซักพัก จนถึงช่วงเวลาหนึ่ง มันก็จะดีขึ้นเอง

ทำตัวเองให้มีความสุข แล้วผ่านความสุขไปให้คนรอบข้าง 

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #13 on: May 14, 2009, 03:50:54 AM »

ปัญหามันจบได้เพียงแค่รอเวลา...
เอาตัวเองเป็นหลักครับ
ตัวเรามาก่อนดังนั้นความคิดเรา อยู่กับตัวเรา
สติสมาธิช่วยตัดสินเหตุการณ์ล่วงหน้าได้ดี
ผมเชื่อครับว่าถ้าหากเราอยู่ของเราแล้วมองเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องปกติ
คิดกับตัวเองว่า
1.กุไม่ยุ่งกุไม่ตาย
2.ชีวิตกุ เรื่องแค่นี้เสี้ยวเดียวเองมั้ง
3.ครอบครัวคือพื้นสำคัญ
4.ข้อสำคัญเลย เรามีความสุขกับสิ่งที่เป็น แล้วเรื่องดีๆจะเกิดขึ้นกับเราเองแหละ

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #14 on: May 14, 2009, 03:58:20 AM »

ทุกคนจะต้องเปิดใจ ยอมรับ และเข้าใจแต่ละฝ่าย

เวลามีปัญหา ลองเงียบ  แล้วคิดดูว่าสิ่งไหนถูก สิ่งไหนผิด  แล้วแก้ปัญหาเอา

ถ้าเราเป็นบุคคลที่ 3  ก็คอยเป็นกรรมการ  อยู่ตรงกลาง ไกล่เกลี่ย  อย่าเพิ่งท้อ ยังมีปัญหาอีกมากมาย ที่เราจะต้องเผชิญ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #15 on: May 14, 2009, 05:50:03 AM »

ถอยคนละก้าวครับ ..แล้วมาคุยกัน(อย่างมีเหตุผล)

อยากให้ไปดูโฆษณายาหม่องน้ำ(ยี่ห้อหนึ่ง)ครับ

ที่มีเด็กต่อตัวต่อขึ้นไปสูงๆแล้วพังลงมา...

"หมดกัน! สร้างมากับมือ"....."สร้างใหม่ก็ได้"

อาจจะงงว่ามันเกี่ยวอะไรกับการสร้าง?

..."ความสุข"ไงครับ ครอบครัวเคยมีความสุข แต่มันก็ต้องพังลงเพราะทิฐิของหลายๆคน"

เพราะฉะนั้นก็ถอยคนละก้าว แล้วมานั่งคุยกัน จะได้สร้าง"ความสุข"ขึ้นมาใหม่...

ครอบครัวผมก็มีปัญหา(แต่ด้านอื่น) พอจะท้อๆ ผมก็นึกถึงโฆษณานี้ทุกทีเลย : )

"ทุกปัญหา มีทางออก" อย่าเพิ่งท้อนะครับ

โชคดีครับผม 

Panther
Member

Email
« Reply #16 on: May 18, 2009, 12:37:40 AM »

ฝ่ายนึงรุก อีก ฝ่ายต้องรับ

คนนึงร้อน อีก คนต้องเย็น

ร้อน เจอ ร้อน  เซงเป็ด

Pages: [1]
  Print  

Jump to: