Summoner Master Forum
September 30, 2024, 04:28:01 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เธอคือผู้เสียสละ เพียงหนึ่งเดียว [Alana Deck + Focus Deck]  (Read 6349 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
♪The Nothing♪
Member

Email
« on: May 13, 2009, 09:59:16 PM »

ตาม Link ไป

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=53078.0
« Last Edit: July 28, 2009, 10:03:09 PM by ♪Seven Deadly Sins♪ » Logged

Green day
Member

« Reply #1 on: May 13, 2009, 10:01:54 PM »

ระวังคนก็อปเด๊ก อีกนะ 

- -

--------------------------------------------

ผมว่าเอา Samariel ออกไปก็ได้นะ

Revolution fire
Member

« Reply #2 on: May 13, 2009, 10:10:29 PM »

น่าเสียดายที่เกรเด็กโดนเหลือ1 เหลือสัก2 ก็ยังดี ไม่งั้นผมคิดวิธีออลเนียนได้ละ
1ลงเกรเด็กลากlegitimacy เเล้วออลเปรี้ยงงงงงง
ปล จิงปะที่ จขกท เคยเอาทิมเพอร่าใส่เด็คเย่โกรทไว้กันอลาน่ามูฟอะ

ressless
Member

« Reply #3 on: May 13, 2009, 10:19:00 PM »

นับถือมากๆครับ โพสมาเยอะมากๆ 

เดี๋ยวผมจะใส่ holy blue sea ไปด้วยดีกว่ามั้ย...

อยากให้ใส่ nichaos โต ที่ฟรีสฟรีอีกหนึ่งครั้งอ่ะ แต่สายนี้คงไม่ได้เน้น curse เท่าไร

ขอบคุณมากๆครับ ขยันจริงๆ เยอะมากๆ ไปอ่านก่อน 

Member

Email
« Reply #4 on: May 13, 2009, 10:37:50 PM »

ผมเพิ่ม Combo ครับ เขียนไม่ครบ จะเห็น Eternal Enthronement เพิ่มขึ้นมานะครับ

ปล.ใครจะลอก Deck ก็ช่าง แต่หากประสบการณ์ ความคุ้นเคย ความคิดสร้างสรรค์ เทคนิค หากไม่ใช่คนคิดเองแล้ว เล่นให้ตายก็ไม่สามารถเป็นเหมือนคนคิดได้ครับ แต่หากนำไปต่อยอดอย่างสร้างสรรค์จะเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ

Green day
Member

« Reply #5 on: May 13, 2009, 11:20:56 PM »

ผมเพิ่ม Combo ครับ เขียนไม่ครบ จะเห็น Eternal Enthronement เพิ่มขึ้นมานะครับ

ปล.ใครจะลอก Deck ก็ช่าง แต่หากประสบการณ์ ความคุ้นเคย ความคิดสร้างสรรค์ เทคนิค หากไม่ใช่คนคิดเองแล้ว เล่นให้ตายก็ไม่สามารถเป็นเหมือนคนคิดได้ครับ แต่หากนำไปต่อยอดอย่างสร้างสรรค์จะเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ

ก็อปไป ต่อยอดสร้างสรรค์สุดๆครับ เพิ่ม Angel of Bravery 1 ea 

Eternal เอาไว้ให้ Sac จั่วสินะครับ  Samariel ออกไปดีกว่ามั้ยฮะ 

Member

Email
« Reply #6 on: May 13, 2009, 11:28:24 PM »

Quote from:
Seven Deadly Sins
 link=topic=51138.msg588938#msg588938 date=1242214670

ก็อปไป ต่อยอดสร้างสรรค์สุดๆครับ เพิ่ม Angel of Bravery 1 ea 

Eternal เอาไว้ให้ Sac จั่วสินะครับ  Samariel ออกไปดีกว่ามั้ยฮะ 

จริงๆนั่นไม่ได้เพิ่มนะครับ รายนั้น ลอกมาทั้งดุ้นครับ แต่เป็น List เก่าที่จมลงไปนานแล้ว

ปล. Samariel นี่ความชอบส่วนตัวครับ และถ้าดูดีๆ เธอเข้ากับ Deck ได้ดีอย่างไม่น่าเชื่อ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #7 on: May 14, 2009, 12:16:33 AM »

เล่นอลาน่าบ่อยใช่มั้ยฮะ

คืออยากจะขอคำแนะนำว่า ก่อนผ่าน Soprano

ผ้าคลุม ผ้าคลุม คริสตัลอาร์ม ...

เล่นไงดีอะ         

รักษาผ้าคลุมไว้ถึงปิดเกมส์ยากมากๆเลย ... ToT

Member

Email
« Reply #8 on: May 14, 2009, 12:22:57 AM »

คืออยากจะขอคำแนะนำว่า ก่อนผ่าน Soprano

ผ้าคลุม ผ้าคลุม คริสตัลอาร์ม ...

เล่นไงดีอะ         

รักษาผ้าคลุมไว้ถึงปิดเกมส์ยากมากๆเลย ... ToT

Book of Life Refugium ขุดผ้าคลุม หรือก็เล่นไปทั้งอย่างนั้นเลย

ส่วน Cristalarme อันนี้ขุดด้วย Br. Gregory+ Transmigrate ครับ

และพยายามอย่าติดผ้าคลุมไว้ที่ Seal ใบเดียวกัน เพราะถ้าหายก็ไปหมด ติดกระจายๆไว้

เพราะหาก Seal ทุกใบทำหน้าที่ได้ครบครัน พลังสูงสุดของ Seal นั้นจะออกมาอย่างมหาศาล

ปล.ปกติผ้าคลุมหายผมก็เล่นมันทั้งอย่างนั้นล่ะครับ แถมบางทีชนะด้วย
ปล2. เล่น Deck นักบุญ แต่ไม่ได้แปลว่าเราต้องปราณีแก่ฝ่ายตรงข้าม แค่ทำหน้าที่ส่งขึ้นสวรรค์ก็พอครับ All ไปเรื่อยๆ ไม่นหน้าใคร n[Alana] ตีแรงตบถูกทุกใบนะครับ
ปล3. บางทียังไม่มีผ้าคลุมในสนามแม้แต่ใบเดียวผมก็ชนะมาแล้วนะครับ

แนะนำสำหรับ List ที่ไม่ใส่ Grandecross ให้นำ Set Grandecross อกกแล้วลองใส่ Holy Blue Sea + Holy Angel เพื่อเปลี่ยนเป็นสาย N[Holy]ได้ครับ

« Last Edit: May 14, 2009, 11:17:15 AM by ♪Seven Deadly Sins♪ » Logged

ห้ามตอบคำถามใน Book of Caller...
Member

Email
« Reply #9 on: May 14, 2009, 02:13:39 PM »

ทำไมมีคนเล่นเด๊กอลาน่าเยอะจริง!

ohm13
Member

Email
« Reply #10 on: May 14, 2009, 02:38:40 PM »

เล่นไงดีอะ         

Book of Life Refugium ขุดผ้าคลุม หรือก็เล่นไปทั้งอย่างนั้นเลย

ส่วน Cristalarme อันนี้ขุดด้วย Br. Gregory+ Transmigrate ครับ

และพยายามอย่าติดผ้าคลุมไว้ที่ Seal ใบเดียวกัน เพราะถ้าหายก็ไปหมด ติดกระจายๆไว้

เพราะหาก Seal ทุกใบทำหน้าที่ได้ครบครัน พลังสูงสุดของ Seal นั้นจะออกมาอย่างมหาศาล

ปล.ปกติผ้าคลุมหายผมก็เล่นมันทั้งอย่างนั้นล่ะครับ แถมบางทีชนะด้วย
ปล2. เล่น Deck นักบุญ แต่ไม่ได้แปลว่าเราต้องปราณีแก่ฝ่ายตรงข้าม แค่ทำหน้าที่ส่งขึ้นสวรรค์ก็พอครับ All ไปเรื่อยๆ ไม่นหน้าใคร n[Alana] ตีแรงตบถูกทุกใบนะครับ
ปล3. บางทียังไม่มีผ้าคลุมในสนามแม้แต่ใบเดียวผมก็ชนะมาแล้วนะครับ

แนะนำสำหรับ List ที่ไม่ใส่ Grandecross ให้นำ Set Grandecross อกกแล้วลองใส่ Holy Blue Sea + Holy Angel เพื่อเปลี่ยนเป็นสาย N[Holy]ได้ครับ

เขาบอกก่อนผ่านโดนโซปราโนไม่ใช่เหรอครับ จะขุดได้ไงละ- -

ถ้าเด็คที่ไม่มีมังกรเลย(นอกจากเซ็ทแกรน) ผมว่าเซ็ทแกรนไม่เหมาะครับ บางทีEnvoyจะไม่สามารถเรียกแกรนออกมาได้ เช่นเมื่อเจอเด็คที่ไม่ใส่มังกรเป็นต้น

ปัญหาใหญ่คือจั่วไม่ทันด้วยสินะ เท่าที่ดูแทบไม่มีวิธีจั่วเลย
« Last Edit: May 14, 2009, 02:40:32 PM by ohm13 » Logged

Green day
Member

« Reply #11 on: May 14, 2009, 02:52:34 PM »

เล่นไงดีอะ         

เขาบอกก่อนผ่านโดนโซปราโนไม่ใช่เหรอครับ จะขุดได้ไงละ- -

ถ้าเด็คที่ไม่มีมังกรเลย(นอกจากเซ็ทแกรน) ผมว่าเซ็ทแกรนไม่เหมาะครับ บางทีEnvoyจะไม่สามารถเรียกแกรนออกมาได้ เช่นเมื่อเจอเด็คที่ไม่ใส่มังกรเป็นต้น

ปัญหาใหญ่คือจั่วไม่ทันด้วยสินะ เท่าที่ดูแทบไม่มีวิธีจั่วเลย

นั่นจิ กำลังงอยู่  ว่า โซปราโน่ ขุดได้ไง 

KimiO
Member

« Reply #12 on: May 14, 2009, 03:32:09 PM »

เจอโซปราโน่ก็ เซ็งนิดๆ แต่มันก็ยังออลได้อยู่ดีนะ เปลี่ยนเป้นแกรนคอสก็ได้อีก -*-

แบบนี้อลาน่าใช้ได้ครบจิงๆ

dhaos
Member

Email
« Reply #13 on: May 14, 2009, 03:57:34 PM »

เปลี่ยนจากลงรูปการ์ดเต็มๆ เป็นลง Link ไปหารูปการ์ดหน่อยก็ดีน่ะครับ ผมอ่านลำบากมากเลย

Member

Email
« Reply #14 on: May 14, 2009, 08:57:10 PM »

เปลี่ยนจากลงรูปการ์ดเต็มๆ เป็นลง Link ไปหารูปการ์ดหน่อยก็ดีน่ะครับ ผมอ่านลำบากมากเลย

เกรงว่าถ้าใส่เป็น Link จะยิ่งตาลายกับตัวอัษรครับ ต้องมีรูปภาพไปบ้าง

นั่นจิ กำลังงอยู่  ว่า โซปราโน่ ขุดได้ไง 

Soprano มันมีหลาย Text นะครับ ผมก็สับสนเป็นนะ กรณีโดน Remove Mystic ก็ All ด้วย Quartus Phialams ครับ

KimiO
Member

« Reply #15 on: May 14, 2009, 10:15:29 PM »

เกรงว่าถ้าใส่เป็น Link จะยิ่งตาลายกับตัวอัษรครับ ต้องมีรูปภาพไปบ้าง

ภาพดีแล้วละ อ่านtextได้ด้วย

buffbear
Member

« Reply #16 on: May 16, 2009, 01:31:47 AM »

[Seal]

Alana, the Mystical Saint 3  >>  เธอสวมผ้าคลุม พาเด็กๆมาเล่นในสนาม

Holy, the Guardian Angel of Alana 3  >>  อารักขเทวดาของเธอ จะมาเป็น Skill หรือ All กันได้หมด

Fish of Pisces 2  >>  ลด Mp ค่าโจมตีตาม Water Deck Style

Mermage of Aquarius 3  >>  ตัวทำ Combo หลากหลาย Freeze ได้หลายสถารการณ์

Timperra, the Vapor Dragon 3  >>  เร่งจั่วแถมเป็น [Water] แอบ All ได้แนบเนียน Growth ไว้ก็เจ๋งดี

Amara, the Angel of Cup 2  >>  ย้าย Skill คืนไป All แบบย่อมๆอีกใบ

Br. Gregory, the Deacon 1  >> เด็กน้อยส่งของ เผื่อเธอทำตก

Princess Alana 1  >>  ส่ง Seal ที่เหน็บหนาวในวิญญาณไปสู่สวรรค์ และ All แบบยกเลิก Curse

Holy, Altar Boy 2  >>  เข้ามาในสนาม แล้วอย่าทำอย่างอื่นต่อล่ะ วน Seal ใน Shrine ได้ด้วย

Grandecross, the Dragon of Saint 1  >>  ปรากฏกายภายหลังการนิพพาน Remove Seal ที่เพิ่งแปะผ้าคลุมก็ลดพลังฟรีเนียนๆ

Sanctcarion, the Envoy of Grandecross 2  >>  อวาตารมังกรนักบุญ อยู่ใน Shrine ยังมิวาย

Amaliel, Ishan's Guardian Angel 1  >>  มอบของขวัญด้วยการเร่งจั่วและป้องกัน

Samariel, Ishan's Guardian Angel 1  >>  [Divine][light] แถมลดพลังได้อย่างโหด

[Mystic]

St. Alana's Veil  >>  ห้ามขาดครับ เพราะเป็นใบสำหรับการตั้งตัว และยัง + At แบบ Mass Effect

Espremiere, the Magical Rapier  >>  แน่นอน - Mp Cost แถมด้วย Skill + At ฉุกเฉิน

Holy Blessing  >>  Tarot : High Priestess ที่สำคัญ

Cristalme, the Sword of Andre  >>  แด่ความเสียสละของเธอ

Book of Life  >>  ขุด N[St.] และ N[Saint]

Quartus Phialam  >>  All เนียน ฉนวนกันฟ้าผ่
Refugium Peccatorum  >>  ผ้าคลุมที่ร่วงหล่น

Holy Volkaress  >>  ขุด High Priestess +At ฉุกเฉิน รักษา Curse หรือแม้แต่เผาฟรี

Eternal Enthronement  >>  บัลลังก์เร่งจั่ว และ - Mpcost

Holy Providence  >>  N[Holy] อีกใบก่อกวน Skill Ability และที่สำคัญ มอบ Skill Freeze แก่ N[Alana]

Assumption of Alana  >>  หากเราต้านไม่ไหวจริงก็คงต้องให้เธอนิพพาน

[Step]

[Start Game]
   - กรณีเริ่มก่อนแนะนำตามนี้ครับ ลง Holy, Guardian Angel แล้วตามด้วย Alana, the Mythical Saint แล้วร่าย Holy, Altar Boy ด้วย Ability ของเธอ

- กรณีเริ่มหลังลง Holy, Guardian Angel แล้วตามด้วย Alana, the Mythical Saint แล้วร่าย St. Alana Veil ด้วย Ability ของเธอ แล้วเรียก Amara ด้วย Ability Come in to play ของผ้าคลุม จะทำให้ตั้งได้ 1 Turn ที่สำคัญ ถ้าเปฌ็นไปได้ ให้ Br. Gregory หา Cristalame มาติดที่เธอด้วย เพื่อการ At มหาศาลในการ All ใน Turn หน้า เรายังเหลือ Mp อีก 2 - 3 ไปไว้แก้สถาณการณ์หากอีกฝ่ายใช้ Step ก่อนผ่าน Subturn ของเรา

[Middle Game]
   - Tripple Combination ให้เห็นต่อหน้าต่อตาแล้วจ่าย 5 All ด้วย At 9+ กรณีมี Espremier อยู่ในมือก็ร่ายใส่เธอแล้วจ่าย 6 All ด้วย At 10+ และจะมีผลให้ใน Turn ต่อๆไปเธอจะ All ถูกจนน่ากลัว

- Holy ทุกร่างสามารถป่วนได้ด้วยการตบถูกสุดๆเพียง 1 เมื่อ Combination กับ [Water] และหาก Combination กับ Fish of Pices ก็ไม่ต้องจ่าย Mp เลยด้วย At 9+

- ใช้ความได้เปรียบทางด้าน Skill ป้องกันจากบนมือด้วย Mermage of Aquarius และ หาก มี Princess อยู่ในสนาม ก็ส่งออกนอกโลกไปเลย และ Mermage of Aquarius ยังสามารถ Combo Freeze จั่ว กับ Timperra ได้เรื่อยๆ

- Ishan's Guardian Angel ทั้งหลายคอยเป็น N[Ishan] และ Cristalame คอยเป็น N[Andre] ให้ เธอใช้ Skill สยบเทพ กรณี แปะ Espremiere จะใช้ Skill ถูกจนน่ากลัว

- Amara ย้าย Skill ได้นะครับอย่าลืม กรณีนี้ไม่ต้องตรวจสอบเป้าอีกด้วย และในกรณีเล่นกับ Rush Deck ส่วนมาก Amara จะเป็นใบรองมากกว่า ด้วยความที่เป็น [Divine][light][Water]

- Combo ในการจั่วอีกอันคือการใช้ Skill ของ Amaliel กับ Eternal Emthronement ซึ่งได้จั่วฟรีๆ 3 ใบแน่นอน

- คอยเสริมพลังให้เธอเรื่อยไป ด้วย Cristalame ที่เป็น N[Andre] ที่ +At 3 และมอบ Skill ลบ Ability ให้แก่เธอ และหากแปะ Espremiere ได้ก็สมควรอย่างยิ่งเพราะนอกจาก - Mp Cost แล้ว ยังมี SKill ฉุกเฉิน + At แก่เธออีกด้วย

[Late Game]
   - หากเราเสียเปรียบ ให้แก้ทางด้วย Assumption of Alana แล้วเรียก Grandecross พร้อมกับ Holy, Altar Boy จะไม่ได้รับผลจาก Demon' s blood ในระดับหนึ่ง และแน่นอนเราต้องจั่ว Mystic 4 ใบ

[Pros]
   - หาก Alana, the Mythical Saint เป็น Deck สามารถยืนได้ทันทีใน Turn แรก (ระวัง Soprano ให้ดีๆ แต่กรณีโดน Turn แรกจะไม่เสียหายเท่าไหร่เพราะหากเป็น Soprano Ability เมื่อเข้ามาในสนามของเธอจะทำงานอีกครั้ง และสามารถเลือกร่าย St.Alana Veil ป้องกันการโจมตีและยกเลิก Skill ไปอีก 1 Turn)

- เน้นการโจมตีแบบ Mass Destructive Style ที่เน้นการโจมตี All จึงปลอดภัยแก่การโจมตีสวนกลับ และหากโดน Thunder Bolt ก็มี At สูงพอตัวที่จะต่อกรกับ Seal ตัวหลักของอีกฝ่ายได้ และหากมี Quintus Phialams ในสนาม พลังของเธอจะสูงมากและสามารถป้องกัน Thunder Bolt ได้ระดับหนึ่ง

- สามารถเปลี่ยน Deck Mode จาก Mass Destructive Style เป็น Rush Style ที่ไล่ตบเรียงตัวได้เพราะ At ของ Seal หลักที่อยู่ในสนามค่อนข้างสูง และ Mp ค่าโจมตีถือว่าถูกมาก อีกทั้งยังสามารถตี Df อีกฝ่ายจากการ Freeze ฉะนั้นปลอดภัยจากการสวนกลับ

- หากมี Seal ที่พลังเกินขนาดจนสู้ไม่ได้และกลับไม่ยกเลิก Curse ก็ Remove ด้วย Princess Alana แม่เธอจะคอยสนับสนุนอยู่เบื้องหลัง แต่หากเผลอเธอก็ All ได้เหมือนกัน

- เป็น Deck ที่สมดุลจนน่ากลัว ด้วย การสร้างทรัพยากรณืในสามอย่างรวดเร็ว การเพิ่มพลังแบบ Mass Effect ที่ส่งผลทั้งสนาม การสนับสนุนจาก Skill รูปแบบต่างๆที่ปิดจุดอ่อนไปมากมาย

- สามารถตบได้บ่อย เพราะค่าตบถูกมากโดยเฉพาะ N[Holy] ที่เป็น Seal Lv. ต่ำแต่มีประสิทธิภาพสูง (ระวัง Shiriel ด้วย กรณีนี้ไม่สมควรอย่างยิ่ง ให้ Alana. the Mythical จัดการดีกว่า)

[Cons]
   - โปรดระวังผลข้างเคียงจาก N[Holy] เพราะ Seal และ Mystic พวกนี้มี Ability ที่เป็นดาบสองคม ทั้ง Ability Come in to Play ที่ผนึกโดย Holy, Altar Boy ทั้ง Growth Ability จาก Holy, Guardian หรือแม้แต่ Holy Volkaress ที่หากมี Holy Prayer ตก Shrine ก็อาจจะกลับมาทำลายรูปเกมเราได้ ฉะนั้นการจะเล่น [Water] Deck ทุกการเคลื่อนไหวเราต้องมีความละเอียดอ่อนมาก

ตรงสีแดงรั่วครับ มันบอกว่าเข้ามาในสนามจากการร่าย

buffbear
Member

« Reply #17 on: May 16, 2009, 01:37:21 AM »

(ระวัง Soprano ให้ดีๆ แต่กรณีโดน Turn แรกจะไม่เสียหายเท่าไหร่เพราะหากเป็น Soprano Ability เมื่อเข้ามาในสนามของเธอจะทำงานอีกครั้ง และสามารถเลือกร่าย St.Alana Veil ป้องกันการโจมตีและยกเลิก Skill ไปอีก 1 Turn)

รั่วครับผม Ability ไม่เกิด อีกครั้งครับ เพราะ มันบอกว่าเมื่อเข้ามาในสนามจากการร่าย

ขอโทดที่โพสซ้ำครับ ช่วยลบ Rep บนด้วยครับ
« Last Edit: May 16, 2009, 02:04:47 AM by buffbear » Logged

[K]imaHrI
Member

« Reply #18 on: May 18, 2009, 03:31:08 AM »

Assumption of Alana  >>  หากเราต้านไม่ไหวจริงก็คงต้องให้เธอนิพพาน

ชอบคำนี้จริงๆ 555+

Pages: [1]
  Print  

Jump to: