Summoner Master Forum
October 03, 2024, 01:19:35 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: GAT PAT Talk มีคะแนนเฉลี่ยแล้วนะ หน้า3  (Read 18448 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
~NICO ROBIN~
Member

« on: May 10, 2009, 11:08:26 PM »

เนื่องจาก GAT PAT รอบที่ 2 เดือนกรกฏาคม

มีการให้ยืนยันการสอบครั้งใหม่ แบบไม่ตั้งตัว

ยืนยันปึ้บ ก็ได้เลขที่สมัครสอบใหม่ปั้บ

แล้วก็เลือกสนามสอบใหม่ได้

พอดีผมเปลี่ยนสนามสอบ เลยกังวลว่าจะมีปัญหาหรือไม่
« Last Edit: May 25, 2009, 11:11:04 PM by ~NICO ROBIN-HanaHana♥ » Logged

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #1 on: May 11, 2009, 12:52:53 AM »

รอบแรก(ของจังหวัดผม) วันที่ 25-26 เมษา มะกี้เพื่อนมาถามมันบอก อีกรอบวันที่ 2-12 พฤษภา เลยงง ว่าไอคนที่ลงเมื่อวันที่ 25-26 จะเด้งจากสนามสอบที่เลือกไว้รึเปล่า รุ้ปะคับ ใครรุ้ตอบที 

แล้วเลขที่สมัครสอบได้มากี่หลักนะจำไม่ได้ -*- รุ้แต่มี0เยอะมั่ก คิดเหรอว่ามันจะได้ใช้ระบบนี้ไปจนถึงที่จะขึ้นหลักนั้นเหรอ ผมว่าจะต้องมีคนไม่มีคะแนนสอบเพราะใส่เลข0 ขาดไม่ก็เกินมั่งหละอะ เขียนๆไปแล้วตาลาย 

Member

« Reply #2 on: May 11, 2009, 01:18:54 AM »

เลขสมัครใหม่ของผมมี 10 หลักครับ

เลือกสนามสอบใหม่ได้ด้วย

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #3 on: May 11, 2009, 01:26:16 AM »

ไม่สนใจครับ ถ้าข้อสอบเหมือนเดิม

ผมรอสอบตรงอย่างเดียวเลยครับ

ไร้คุณภาพสิ้นดี ลองให้คนคิดระบบ คนออกข้อสอบมาทำดูดิ

ถ้ามันทำได้น้อยกว่าตูนะ จะเขกกะโหลกมัน

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #4 on: May 11, 2009, 03:04:54 AM »

GAT PAT มันทำให้เด็กเครียดเกินไปมั้งผมว่า

แค่ Admission O-net A-net ก็แย่ละ เครียดพอกาน

เอา Entrance กลับมา มันวัดได้ทุกสิ่งอย่างจริงๆ 

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #5 on: May 11, 2009, 03:58:13 AM »

กำลังเบื่อระบบนี้อย่างมาก หงุดหงิดกับสนามสอบไปหลายวัน รอมันเต็มทุกที่ก่อรจะไปสอบเชียงใหม่ซะเลย

plong
Member

« Reply #6 on: May 11, 2009, 05:24:02 AM »

ไม่สนใจครับ ถ้าข้อสอบเหมือนเดิม

ไร้คุณภาพสิ้นดี ลองให้คนคิดระบบ คนออกข้อสอบมาทำดูดิ

ถ้ามันทำได้น้อยกว่าตูนะ จะเขกกะโหลกมัน

แต่อยากจะบอกว่าข้อสอบตรงก็ เน่าพอๆกันอ่ะคับ

พอดีเคยไปสอบ หมอขอนแก่นมา ออกไรไม่รุ้  ข้อสอบก็ผิด บางข้อมีหลายคำตอบอีก เด็กเซงเลย

ตอนนี้ทำได้อย่างเดียวคับคืออ่านหนังสือ ให้ไม่ว่าเจอข้อสอบแนวไหนก็ทำได้ 

แค่นี้เราก็จะไม่ต้องกังวลกับระบบกากๆอย่างนี้

Alexzandra
Member

Email
« Reply #7 on: May 11, 2009, 06:10:23 AM »

อืมนะ ที่ให้สอบหลายๆรอบคงเพราะหาเงินเข้าองค์กรของเขานั่นล่ะ

GAT PAT มันทำให้เด็กเครียดเกินไปมั้งผมว่า

แค่ Admission O-net A-net ก็แย่ละ เครียดพอกาน

เอา Entrance กลับมา มันวัดได้ทุกสิ่งอย่างจริงๆ 

เห็นแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่เราบอกว่า O-net A-net ของเราเครียดน้อยกว่ามีเกรดช่วยA-net เลือกวิชาสอบได้ด้วย แต่Entrance สอบวัดเลยเพียวๆแถมต้องสอบเกือบทุกวิชาอีก สรุปอารายดีกว่ากันฮึ

ผมว่าสอบตรงอ่าล่ะเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางนะ ถ้าติดแล้วก็ไม่ต้องไปลุ้นเหงื่อแตกเอาช่วงโค้งสุดท้าย

XA14
Member

« Reply #8 on: May 11, 2009, 01:38:31 PM »

ผมเลือกสนามสอบไม่ได้อ่ะ

ไม่รู้ทำไม 

หรือมันเต็มแล้วฟะ!?

ohm13
Member

Email
« Reply #9 on: May 11, 2009, 03:15:19 PM »

รู้สึกว่าสอบตรงก็ใช้GAT PAT ใช่มะ

ปล.เห็นด้วยกับตาพลอง ที่ว่า ถ้าเราเตรียมพร้อมมาดีพอ ไม่ว่าจะเป็นข้อสอบระบบไหนๆก็ทำได้ครับ

อย่ามัวแต่โทษ ระบบ แล้วมาทำตัวเองให้ชนะระบบกันดีกว่า
« Last Edit: May 11, 2009, 03:18:16 PM by ohm13 » Logged

Member

« Reply #10 on: May 11, 2009, 07:05:38 PM »

ไม่รู้ทำไม 

กดค้นหาสนามสอบด้วยจิครับ

ถ้าอันไหนเต็มมันก็จะบอกเต็ม อันไหนว่างมันก็จะบอกว่าง

ถ้ามันเต็มก็ไปสอบแถวต่างอำเภอจิ

paradoxfever
Member

« Reply #11 on: May 11, 2009, 07:13:43 PM »

รู้สึกว่าสอบตรงก็ใช้GAT PAT ใช่มะ

ปล.เห็นด้วยกับตาพลอง ที่ว่า ถ้าเราเตรียมพร้อมมาดีพอ ไม่ว่าจะเป็นข้อสอบระบบไหนๆก็ทำได้ครับ

อย่ามัวแต่โทษ ระบบ แล้วมาทำตัวเองให้ชนะระบบกันดีกว่า

อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ หากเรามีความพร้อม ระบบไหนเราก้เอาชนะมันได้

XA14
Member

« Reply #12 on: May 12, 2009, 12:43:20 AM »

ไม่รู้ทำไม 

ถ้าอันไหนเต็มมันก็จะบอกเต็ม อันไหนว่างมันก็จะบอกว่าง

ถ้ามันเต็มก็ไปสอบแถวต่างอำเภอจิ

ในอำเภอเต็มแล้วจริง ๆ ด้วย 

ต้องไปสอบต่างอำเภอสินะ . . .

ถุยชีวิต -_________-"

Member

« Reply #13 on: May 12, 2009, 12:53:49 AM »

ไม่รู้ทำไม 

ในอำเภอเต็มแล้วจริง ๆ ด้วย 

ต้องไปสอบต่างอำเภอสินะ . . .

ถุยชีวิต -_________-"
ครั้งที่แล้วเราสอบที่นึง(ตจว)

ครั้งนี้ที่นั่นไม่มีกลับมี ที่กี่ไกลกว่าแทน(อยุ่แถวป่าไผ่)

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #14 on: May 12, 2009, 12:54:31 AM »

GAT PAT คือไรอ่า

Member

« Reply #15 on: May 12, 2009, 01:05:03 AM »

ความถนัดทั่วไป(GAT) และความถนัดทางด้านอาชีพ(PAT)
PAT แยกย่อยออกไปอีกเป็น
คณิตศาสตร์
วิทยาศาสตร์
วิศวกรรมศาสตร์
สถาปัตยกรรมศาสตร์
ศิลปศาสตร์
วิชาชีพครู
ภาษาต่างประเทศ(ตั้งแต่อังกฤษยันบาลี)

ส่วน GAT มีสองอย่าง
มีภาษาไทย
กับภาษาอังกฤษ
บอกไว้เลยว่า ภาไทยอ่ะ ต่อให้เรียน จนตายก็ไม่มีปรากฏในเนื้อหาที่เรียน(เรียมมัธยมจนจบก็ต้องตรัสรู้เอาเอง)
อังกฤษ 60ข้อ 150คะแนน
ไทย 2 ข้อ 150 คะแนน

บอกตามตรง ไม่ชอบ PAT เลยครับผม
เหมือนไม่ใช่การสอบเข้ามหาลัยแต่เป็นการค้นหาตัวเองมากกว่า

ประมาณว่าถ้าได้คะแนนน้อยตรงนี้แสดงว่าเราไม่ถนัดอันนี้
(ซึ่งความจริงมันไม่แน่คุณอาจไปเรียนแล้วเกียรตินิยม หรอ ทำงานจนทั่วโลกยอมรับก็ได้เพราะคนเราพัฒนาตัวเองได้)

สรุป พยายามสอบโควต้า หรือ สอบตรงให้ติด

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #16 on: May 12, 2009, 01:07:14 AM »

งืม ขอบคุงครับ
เปงแนวทางให้เด็ก ม.2 55+

Unicorn_Knight
Member

« Reply #17 on: May 12, 2009, 01:13:18 AM »

ผมว่าระบบมันไม่ดีเลย O net, A net มันก็Ok อยู่แล้ว แต่มีเพื่อนบางคนบอกPat 2โครตง่าย ไม่รู้โม้หรือเปล่าผมว่ามันก็ยากนะ

Member

« Reply #18 on: May 12, 2009, 01:15:22 AM »

ผมว่าระบบมันไม่ดีเลย O net, A net มันก็Ok อยู่แล้ว แต่มีเพื่อนบางคนบอกPat 2โครตง่าย ไม่รู้โม้หรือเปล่าผมว่ามันก็ยากนะ
PAT2

เท่าที่ผมทำ

ชีวะ ง่ายสุด

ฟิสิกส์ พอทำใจ

เคมีที่เราถนัดที่สุด ดัน มีแต่ของ ม.6 ที่เราไม่เคยเรียน เจ็บใจนัก  ออกไฟฟ้าไปครึ่งเลย

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #19 on: May 12, 2009, 10:13:49 AM »

ความถนัดทั่วไป(GAT) และความถนัดทางด้านอาชีพ(PAT)
PAT แยกย่อยออกไปอีกเป็น
คณิตศาสตร์
วิทยาศาสตร์
วิศวกรรมศาสตร์
สถาปัตยกรรมศาสตร์
ศิลปศาสตร์
วิชาชีพครู
ภาษาต่างประเทศ(ตั้งแต่อังกฤษยันบาลี)

ส่วน GAT มีสองอย่าง
มีภาษาไทย
กับภาษาอังกฤษ
บอกไว้เลยว่า ภาไทยอ่ะ ต่อให้เรียน จนตายก็ไม่มีปรากฏในเนื้อหาที่เรียน(เรียมมัธยมจนจบก็ต้องตรัสรู้เอาเอง)
อังกฤษ 60ข้อ 150คะแนน
ไทย 2 ข้อ 150 คะแนน

บอกตามตรง ไม่ชอบ PAT เลยครับผม
เหมือนไม่ใช่การสอบเข้ามหาลัยแต่เป็นการค้นหาตัวเองมากกว่า

ประมาณว่าถ้าได้คะแนนน้อยตรงนี้แสดงว่าเราไม่ถนัดอันนี้
(ซึ่งความจริงมันไม่แน่คุณอาจไปเรียนแล้วเกียรตินิยม หรอ ทำงานจนทั่วโลกยอมรับก็ได้เพราะคนเราพัฒนาตัวเองได้)

สรุป พยายามสอบโควต้า หรือ สอบตรงให้ติด

GAT ภาษาไทย มันเป็น "ความคิดเชื่อมโยง" ครับ
เพียงแต่ออกข้อสอบเป็น 'ภาษาไทย' ให้อ่านกันได้เข้าใจ

ไม่ใช่ ข้อสอบ "หลักภาษาไทย"
แบบที่ออก หลักการใช้ วรรณกรรม ฯลฯ

===================
แต่ตามที่คุณบอก PAT มันก็ตรงตัวอยู่แล้วนี่ครับ
คุณชอบ คุณสมัครสอบ แต่คุณอาจจะไม่ถนัด

จึงเป็น "ความถนัดทางด้านอาชีพ"
ไม่ใช่ "ความชอบทางด้านอาชีพ"

แต่พอสอบแล้ว ได้เรียนตามที่ "ชอบ" แล้ว
เรื่องของการพัฒนา ความ "ถนัด" จนมีฝีมือ มันต่อจากหลังสอบอีกที

ohm13
Member

Email
« Reply #20 on: May 13, 2009, 12:38:25 AM »

อยากรู้ว่าตอนนี้ PAT2แยก วิทย์3ตัวออกจากก้ันรึยังครับ

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #21 on: May 13, 2009, 01:05:02 AM »

PAT2

เท่าที่ผมทำ

ชีวะ ง่ายสุด

ฟิสิกส์ พอทำใจ

เคมีที่เราถนัดที่สุด ดัน มีแต่ของ ม.6 ที่เราไม่เคยเรียน เจ็บใจนัก  ออกไฟฟ้าไปครึ่งเลย
ฟิสิกส์ เคมีง่าย

ชีวะมันอะไรไม่รู้เนี่ยยยย

Member

« Reply #22 on: May 14, 2009, 12:55:45 AM »

อยากรู้ว่าตอนนี้ PAT2แยก วิทย์3ตัวออกจากก้ันรึยังครับ
ยังไม่มีข่าวใดๆ

PAT2 มี วิทย์4 อันนะ
เคมี
ฟิสิกส์
ชีวะ
ดาราศาสตร์(คะแนนชัดๆ )

ohm13
Member

Email
« Reply #23 on: May 14, 2009, 02:04:11 AM »

หืม PAT 2 มีดาราศาสตร์ด้วยเหรอนั่น นึกว่าจะอยุ่เฉพาะโอเน็ทซะอีก

ดาราศาสตร์ เป็นอะไรที่อนาถมาก จำมันเข้าไป 

ปล.เหมือนเคยได้ข่าวว่าเขาจะแยกแล้วซะอีก

วิทย์3ตัวเรียนแทบตาย แต่ดันสอบ3วิชาร้อย ถึงจะให้น้ำหนักคะแนนเยอะก็เถอะ ยังไงซะไอ้การสอบสามชม.ติดต่อกัน มันก็ไม่ค่อยเหมาะอยุ่ดี(อันนี้จากA-NET)
« Last Edit: May 14, 2009, 02:05:57 AM by ohm13 » Logged

Member

« Reply #24 on: May 15, 2009, 11:53:59 PM »

คะแนน แกทแพท ออกแล้ว

เห็นปุ้บ ซีด..................

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #25 on: May 15, 2009, 11:57:45 PM »

เงียบสนิท ชนิดเพื่อนถามแล้วมีเคือง

มันเต็ม300เลยเหรอวะ  แอบคิดในใจ แล้วต่อไปชีวิตตูจะไปเรียนไหนเนี่ย

Member

« Reply #26 on: May 16, 2009, 12:00:38 AM »

เงียบสนิท ชนิดเพื่อนถามแล้วมีเคือง

มันเต็ม300เลยเหรอวะ  แอบคิดในใจ แล้วต่อไปชีวิตตูจะไปเรียนไหนเนี่ย
ตอนแรกมอง.........

อืมม เยอะดีเนาะ..

"คะแนนเต็ม 300 เท่านั้นแหละ ช็อกไปเลย"

จะเอารับตรงเฟร้ยยยย

Member

Email
« Reply #27 on: May 16, 2009, 12:03:17 AM »

อยากจะช็อคครับคะแนนห่วยสุดๆ

ดีที่วิศวะได้ 180 อย่างอื่นไม่อยากบอก น้อยติดดิน

ถ้าPat 2 สอบแต่ฟิสิกนะผม 200+ แล้วเซ็งจริงๆ

Member

« Reply #28 on: May 16, 2009, 12:05:30 AM »

อยากจะช็อคครับคะแนนห่วยสุดๆ

ดีที่วิศวะได้ 180 อย่างอื่นไม่อยากบอก น้อยติดดิน

ถ้าPat 2 สอบแต่ฟิสิกนะผม 200+ แล้วเซ็งจริงๆ
เราขาดสอบวิศวะ

บอกตามตรง

เหมือน มหาลัยอยุ่ไกลขึ้นยังไงไม่รู้

น้อยแบบ น้อยได้อีกน่ะ ต่ำกว่า120 อ่ะ

Member

Email
« Reply #29 on: May 16, 2009, 12:06:53 AM »

รถติดมากครับ ที่สอบวิศวะของผมอะ ไปเกือบไม่ทัน

ได้น้อยกว่า 120 เกือบหมดจริงๆ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: