Summoner Master Forum
September 30, 2024, 06:29:16 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: สงสัยๆครับ  (Read 25685 times)
0 Members and 17 Guests are viewing this topic.
ZusS
Member

« Reply #30 on: June 18, 2009, 11:22:42 PM »

1.choose after death นั้น หากเราร่ายใส่ ซีลในไชร์เขา/เรา เพื่อนำออกจากเกม/ลบอบิลิตี้  เขาสามารถร่าย it's no joke เพื่อย้ายเป้าหมายของchoose after death มาที่ซีลในสนามเขาเพื่อให้ผลเสียไปได้ไหมครับ ไม่เข้าใจว่าในไชร์ก็ถือว่าเป้าหมายไปที่ซีลไหม
2.Fidelis et Verax  ป้องกันมิสติกการ์ดใบอื่น  หมายถึง จะไม่เปนเป้าของมิสใบอื่นใช่ไหมครับ อย่าง it's no joke นี้ย้าย Fidelis et Verax ไปได้ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #31 on: June 19, 2009, 01:24:57 PM »

1. ย้ายไม่ได้ครับ เพราะ it's no joke การ์ดปกติกำหนดเป้าหมายได้แค่ในสนามเท่านั้น จึงเลือกเป้าหมายการย้ายใน shrine ไม่ได้

2. ย้ายได้ครับ เพราะย้่ายแค่เป้าหมาย

ressless
Member

« Reply #32 on: June 19, 2009, 01:54:13 PM »

ถามต่อนิดนึงครับ

ถ้าย้าย no joke ไปแล้ว ฝั่งไหนเป็นคนเลือก เผ่าพันธ์ที่ป้องกันถูกทำลายอ่าครับอ่าครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #33 on: June 19, 2009, 09:30:11 PM »

เจ้าของ Fidelis et Verax ครับ

ZusS
Member

« Reply #34 on: June 27, 2009, 02:07:12 AM »

1.Lucretia นั้นหากตัวมันเองตาย อบิลิตี้ทำลายมิสติกจะเกิดไหมครับ
2.hanuman นั้นหากตีเปิดได้มิสติกชนิด PA จะกำหนดเป้าหมายไปที่สนามได้ไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #35 on: June 27, 2009, 04:11:57 AM »

1. ขยายความหน่อยครับผม 

2. [PA] ต้องลงมาในสนามอยู่แล้วครับผม

ZusS
Member

« Reply #36 on: June 27, 2009, 03:51:44 PM »

Lucretia นั้นมีอบิลิตี้เมื่อมี ลม/แสง ตก ไชร์ จากสนามสามารถทำลาย มิสติก 1 ใบในสนามได้
คืออยากจะถามว่า ถ้าตัวLucretia นั้นตกไชร์เอง เราจะสามารถทำลายมิสติกได้ไหมครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #37 on: June 27, 2009, 03:53:59 PM »

ไม่ได้ครับ

ZusS
Member

« Reply #38 on: July 11, 2009, 02:54:23 AM »

1. เรา สั่ง Lazal Brandisherโจมตีซ๊ลฝั่งเขา เมื่อต่อสู้เราใช้อบิลิตี้ของLazal Brandisher เพื่อนำ PS มา
สมมตินะครับว่า เราตี ziz ไปแล้ว ลาก เซนต์ แมกนัส ในสนามไปติดที่ ziz ผลจะเปนยังไงครับจะหยุดตีไหม หรือหากเราต่อสู้กับซีลที่เราควบคุมเองจะเป็นยังไง ของเหตุผลประกอบด้วยนะครับ
2.  Lazal Brandisher นั้นหากต่อสู้ แล้วเรานำ มิสติก จาก ไชร์หรือ สนามของฝั่งตรงข้ามไปติดซีลฝั่งตรงข้ามที่เขา ยกเลิกมิสติกการ์ดฝ่ายตรงข้าม(ยกเลิกของเรา) ถามว่าจะเป็นยังไงครับ มิสติกนั้นจะหลุดไหม ถือว่ามิสติกนั้นเปนของฝั่งไหนครับ ขอเหตุผลด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #39 on: July 12, 2009, 01:23:09 PM »

1. ไม่หยุดการโจมตีครับ และไม่ออกจากการต่อสู้เพราะ ziz ไม่ได้อยู่ระหว่างการสั่งการใดๆ
และที่สามารถโจมตี seal ที่เราควบคุมทั้งคู่ได้ เพราะผ่านช่วงตรวจสอบความถูกต้องของการโจมตีมาแล้วครับ

2. ถ้า mystic นั้นมาจาก shrine ของฝ่ายตรงข้ามก็ถือว่าเป็นการ์ดของฝ่ายตรงข้ามครับ สามารถติดใบที่ยกเลิกมิสติกการ์ดฝ่ายตรงข้าม(ยกเลิกของเรา) ได้ครับ

ZusS
Member

« Reply #40 on: July 21, 2009, 01:38:33 AM »

คำว่าร่าย ซีลสำเร็จหมายความว่ายังไงครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #41 on: July 22, 2009, 02:28:27 AM »

ความหมายก็ค่อนข้างตรงตัวครับ และจะมีช่วงที่ให้ ability เมื่อร่าย seal สำเร็จทำงานด้วย

ZusS
Member

« Reply #42 on: July 22, 2009, 02:29:21 AM »

แล้วกรณี ว่าร่ายซีล ไม่สำเร็จ นี้มีไหมครับแล้วในกรณีไหนบ้าง

มังกร
Moderator
Member

« Reply #43 on: July 22, 2009, 02:39:29 AM »

ใน ของการร่ายการ์ดนั้นแล้วมันถูกนำออกจากเกม จะไม่เกิดการร่ายสำเร็จขึ้นครับ

ZusS
Member

« Reply #44 on: July 22, 2009, 03:14:32 AM »

หากซีลที่ได้รับผลจากมิสติกการ์ด 0 turn เช่น เฟดเดอริก  ป้องกันถูกทำลายจากเผ่าที่เลือก 1 turn เมื่อเกิดผลสำเร็จแล้ว เฟดเดอริก ตกไชร์ไปแล้ว หากลง นังบวชหญิง ลงมาให้ยกเลิกมิสติก ผลของเฟดเดอริก จะหายไปไหมครับ
« Last Edit: July 23, 2009, 12:04:33 AM by ZusS » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #45 on: July 22, 2009, 03:22:31 PM »

อะไรคือ เฟดเดริค ครับ 

ZusS
Member

« Reply #46 on: July 24, 2009, 10:39:27 PM »

Fidelis et Verax  ครับ หมายถึงถ้าติด Fidelis et Verax  สำเร็จไปแล้ว เขาลง นักบวชหญิง ลงมา ผลของ Fidelis et Verax จะหายไปไหมครับ
---------------------------------
1. เมื่อ Grand Hill Unicorn  ใช้ สกิว -นำ มันขึ้นมือจากสนาม ; seal 1 ใบในสนามสูญเสีย อบิลิตี้ 1 turn หากมี Magena, the Unicorn Knight  อยู่ในสนามด้วยมีอบิลิตี้คือ เมื่อ [light] ออกจากสนาม ผู้ควบคุมสามารถให้ Magena, the Unicorn Knight และ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายตรงข้ามติด Dimension Curse 1 Turn ได้

ถามว่า การทำงานอันไหนจะเกิดก่อนกันครับ ระหว่าง ฝ่ายตรงข้ามติด Dimension Curse กับ  seal 1 ใบในสนามสูญเสีย อบิลิตี้ 1 turn
2. หากใช้ นักเวทย์หญิง เกน mp ได้มาเปน mp 10 แล้วบอกผ่าน เมื่อ เข้าสู่turn ฝั่งตรงข้ามแล้ว เราจะยังมีmp 10 อยู่ไหมครับ
« Last Edit: July 26, 2009, 01:51:34 AM by ZusS » Logged

ZusS
Member

« Reply #47 on: July 26, 2009, 06:28:02 PM »

help meeeeeeeeeeeee
ตอบทีครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #48 on: July 27, 2009, 02:03:54 AM »

ผลของ Fidelis หายไปครับ

1. สูญเสีย ability ก่อนครับ จากนั้นค่อยเกิด curse

2. เมื่อบอกผ่านเราก็จะมี mp กลับมาเป็น 8 แล้วครับ

ZusS
Member

« Reply #49 on: July 27, 2009, 11:03:52 PM »

1. ซีลที่มีอบิลิตี้ +At ผลอนันturn เช่น Magena, the Unicorn Knight หรือArchangel Michael หากโดน St.magnus เลือก อบิลิตี้ส่งผล + เปน -  แทน
ถามหาก หาก Magena, the Unicorn Knight  ได้+At ไป (สมมติ) 5 จุด นานแล้ว เมื่อโดนSt.magnusจะโดนลบแอท5จุดไหมครับ

2. หากซีลที่ได้ผล อบิลิตี้ไปแล้ว เช่น โดน ติด Dimension Curse 1 Turn จากผล Magena, the Unicorn Knight สำเร็จไปแล้ว จากนั้นค่อยมาติด Cadmus เพื่อ ยกเลิก อบิลิตี้ ถามว่า หลังเกิดผลสำเร็จไปแล้วค่อยมากติดการ์ดยกเลิกอบิลิตี้ต่างๆแล้วผลจะหายไปไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #50 on: July 28, 2009, 02:12:11 AM »

1. กลายเป็น - แทนครับ

2. ผลจะถูกยกเลิกไปด้วยครับ

ZusS
Member

« Reply #51 on: August 05, 2009, 11:27:19 PM »

1. หากมี Silk Fur Unicorn  อยู่ในสนาม ซึ่งมี "เมื่อผู้ควบคุมร่าย N[Unicorn] สำเร็จ สามารถนำ N[Unicorn] 1 ใบเข้ามาในสนามจากมือผู้ควบคุม จากนั้น N[Unicorn] ที่นำเข้ามานั้นกลายเป็น Inactive Seal"

หากเราร่าย Andromache, Deliverband Unicorn Knight ลงมาในสนาม แล้วมี N[Unicorn]  อยู่บนมือเพียง 1 ใบ

ถามว่า เมื่อ Andromache เข้ามาในสนามแล้ว อบิลิตี้ของ Silk Fur Unicorn  หรือ Andromache จะทำงานก่อนครับ
คือไม่ค่อยเข้าใจว่า หากร่ายAndromacheลงแล้วแสดงN[Unicorn] ก่อน แล้วจะสามารถ นำ N[Unicorn] 1 ใบเข้ามาในสนามจากมือผู้ควบคุม ทีหลังได้อยู่ไหมครับ

2. คำว่า ผลของ skill ไม่สามารถถูกยกเลิกได้  หมายความว่าอย่างไรครับ
« Last Edit: August 06, 2009, 01:59:26 AM by ZusS » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #52 on: August 06, 2009, 02:17:48 AM »

1. ได้ครับ

2. หมายความว่า แม้ seal นั้นจะ ยกเลิก skill ก็ยังโดนผล skill ครับ

ZusS
Member

« Reply #53 on: August 07, 2009, 12:05:44 AM »

1. ได้ครับ

2. หมายความว่า แม้ seal นั้นจะ ยกเลิก skill ก็ยังโดนผล skill ครับ
ถ้าหาก เขายกเลิก curse อะครับ แล้ว แล้ว สมมติเราสกิว  curse ใส่ไป เขาจะยกเลิกไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #54 on: August 07, 2009, 02:31:00 AM »

ยกเลิกไม่ได้ครับ

ZusS
Member

« Reply #55 on: August 15, 2009, 03:18:29 AM »

Felicia ,Warecat Fighter
มีอบิลิตี้  ป้องกัน อบิลิตี้ ของซีล

ถามว่า ถ้า Felicia ,Warecat Fighter ไปต่อสู้กับ ซีลที่มี อบิลิตี้ "เมื่อต่อสู้ ซีลที่ต่อสู้กับซีลนี้ ยกเลิก อบิลิตี้ของการ์ด/ซีล ทุกใบ"(สมมติให้ซีลนี้เปนA)

ถามว่า เมื่อ Felicia ต่อสู้ เราสามารถให้ผลอบิลิตี้ ของAสะท้อนไปโดนAเองได้ไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #56 on: August 15, 2009, 05:34:17 AM »

ไม่สะท้อนครับแต่ไม่โดน

ZusS
Member

« Reply #57 on: August 19, 2009, 11:16:33 PM »

มิสติก Hekhal Porta จากสกิว " นำการ์ด 1 ใบ ในไชร์ฝ่ายตรงข้าม เข้ามาในสนาม เมื่อจบ Subturn ถ้าการ์ดที่นำเข้ามาในสนาม(แม้เป็น ซีลรองรวมร่าง) ผู้ใช้ สกิวนำไปยังไชร์ "

คำถาม
1. หากเรา นำ Bastet จากไชร์ฝั่งตรงข้ามเข้ามาในสนาม ถามว่าถ้านำเข้ามาแล้วใครจะเปนคนเลือกว่าไปติดที่ ซีลใบไหน แล้วใครจะเปนคนเลือกนำการ์ดจากกองมา แล้วจะต้องใช้กองของใคร

2. หากเรานำ Refugium Peccatorum  จากไชร์ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม ถามว่าเมื่อเข้ามาแล้วฝั่งไหนจะเปนคนเลือก ใช้อบิลิตี้ของ  Refugium Peccatorum  ที่นำ มิสติก จากกองหรือไชร์ มาในสนาม แล้วจะต้องใช้กองของใครครับ

3. หากเรานำTransmigrate Pendant   จากไชร์ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม  ถามว่าถ้านำเข้ามาแล้วใครจะเปนคนเลือกว่าไปติดที่ ซีลใบไหน แล้วใครจะเปนคนเลือกนำการ์ดจากไชร์มา แล้วใช้ ไชร์ของใคร

4. หากเรานำSt. Magnus  จากไชร์ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม   ถามว่าใครจะเปนคนเลือกว่าไปติดที่ ซีลใบไหน แล้วฝั่งไหนจะเปนคนเลือกtextการ์ด

5. หากเรานำ Ra จากไชร์ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม   ถามว่าเมื่อเข้ามาแล้ว ฝั่งไหนจะเป็นคนเลือก ซีลที่ถูกเก็บ แล้วจะเปิดเรียงกองของใครครับ

6. หากเรานำ It's no Joke !!!  จากไชร์ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม    ถามว่า เราสามารถนำไปติดที่ซีลฝั่งตรงข้ามให้ตีตายเองได้ไหมครับ

ถามเยอะเรย ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ แล้วช่วยอบิบาย หลักการ ทำงานของคำว่า นำการ์ดจากไชร์ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม    ทีครับ งงมากมาย

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #58 on: August 20, 2009, 12:04:11 AM »

1. เจ้าของ Bastet ครับ (ฝ่ายตรงข้าม) จะเป็นคนเลือกใบที่จะติด เลือกว่าจะนำอะไรมาติด

2. เจ้าของ Refugium Peccatorum เลือกทุกอย่างครับ

3. เจ้าของ Transmigrate Pendant เลือกทุกอย่างครับ

4. เจ้าของ St. Magnus เลือกทุกอย่างครับ

5. เจ้าของ Ra เลือกทุกอย่างครับ

6. เจ้าของ It's no Joke!!! เลือกใบที่จะติดเองครับ แต่ก็เลือกได้แต่ seal ของฝ่ายเขาเองครับ

ก็เหมือนบังคับร่ายธรรมดาๆ ครับ เจ้าของเป็นผู้เลือกเป้าหมายและการทำงานทั้งหมด

ZusS
Member

« Reply #59 on: August 20, 2009, 11:43:28 PM »

Hekhal Porta Angeli  หลังโปรเกตแล้วมี อบิลตี้ การ์ดใบอื่น ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามสูญเสีย อบิลตี้ เมื่อเข้ามาในสนาม
คำถาม คือ
 หากเรามี Farid, zalom's headman genaral อยู่ในสนามแล้วฝั่งเขามีHekhal Porta Angeli ที่ โปรเกตแล้วอยู่ในสนาม หากเราร่ายซีล หรือ นำ ซีลเข้ามาในสนาม ซีลเรานั้นอบิลตี้เมื่อเข้ามาในสนามจะทำงานไหมครับ เพราะอะไรยังไงช่วยอธิบาย เฟียร สเตป การเข้ามาในสนามด้วยครับว่ามีเฟียรตอนไหนบ้าง

Hekhal Porta Angeli   มีสกิว  นำการ์ดที่เข้ามาในสนามโดยไม่ได้มาจากการร่าย ใน subturnนี้ไปยังไชร์หรือ ออกจากเกม
คำถามคือ
หาก มีซีลที่ใช้ สกิว/อบิลตี้ ลงมาจากมือโดยเปนสกิว/อบิลตี้ เข้ามาในสนาม สเตปเดียว เช่น David หรือ mandyถามว่าหลังลงมาในสนามแล้ว Hekhal Porta Angeli  จะใช้สกิว นำการ์ด ไปยังไชร์หรือ ออกจากเกม ทันก่อนผลสกิวทำงานไหมครับ หรือต้องให้ผลสกิว/อบิลตี้ เกิดก่อนจากนั้น ถึงจะมีเฟียรแทรกใช้สกิว

Hekhal Porta Angeli   มีอบิลิตี้ เมื่อการ์ดฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนามได้at+1/1 turn และได้รับ 1 ฟิกชาจเคาเตอร์ (3/subturn)
คำถามคือ ตรงคำว่า  3/subturn ในที่นี้หมายถึงจากat+1 และ ได้รับ 1 ฟิกชาจเคาเตอร์  3/subturn  หรือว่าการได้รับ 1 ฟิกชาจเคาเตอร์ อย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: