Summoner Master Forum
October 18, 2024, 10:28:27 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: 108คำถามจาก ๛DarKMagician๛  (Read 17795 times)
0 Members and 35 Guests are viewing this topic.
๛DarKMagician๛
Member

« on: April 30, 2009, 06:45:43 PM »

ถ้าสมมุติว่า เราสั่งโจมตี All ไปแล้ว เพื่อนใช้ Thunder Bolt ผ่าแยกร่าง

แล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นอีกไม๊คับ

เพราะเห็นเพื่อนผมเค้าบอกว่าถ้าเปนอย่างงี้ ต้องเลือกโจมตี Seal 1ใบ

ที่สามารถโจมตีได้

ช่วยตอบทีคับ สงสัยมานานแล้ว
« Last Edit: June 16, 2009, 12:45:03 AM by ๛DarKMagician๛ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: May 01, 2009, 07:02:26 PM »

seal ที่กำลังโจมตีอยู่ก็จะไม่อยู่ในท่าโจมตี all ทำให้ต้องเลือกเป้าหมายของการโจมตีใหม่ สำหรับการโจมตีแบบธรรมดาครับ

Member

« Reply #2 on: May 01, 2009, 08:18:48 PM »

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
งั้นขอถามต่ออีกนิดนะคับ

1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามชาร์ม Ocean Queen Mermaid แล้วใช้สกิลฟรีสall ฟรีสallจะไปที่ฝ่ายไหนคับ
ฝ่ายเจ้าของการ์ดหรือฝ่ายผู้ใช้สกิลชาร์ม

2.กรณีเดียวกันกับข้อที่1 แล้วถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้สั่งสกิวแล้ว ผู้ใช้สกิวต้องทิ้ง [water] 1ใบในมือใช่ไม๊คับ

ถ้าใช่ แล้วถ้าในมือฝ่ายผู้ใช้สกิวไม่มีน้ำในมือผลของสกิวก็จะไม่เกิดขึ้น เสีย mpฟรีใช่มั้ยคับ

3.แล้วถ้าเปลี่ยนจากทิ้งเป็นSac อะคับ ต้องSacซีลฝ่ายผู้ใช้สกิวชาร์มรึป่าวคับ

4.ถ้าสมมุติว่าซีล1ใบในสนามติด Poison Curse 1 Turn แล้วผมใช้สกิวของ Lotus Frog
นำซีลที่ติด Curse กลับเข้ากองการ์ด แล้ว Poison Curse จะยังติดอยู่ที่ซีลนั้นหรือไม่

5.ถ้าในข้อ4 Curse ยังคงติดอยู่ แล้วพอครบTurn ซีลนั้นก็จะตกShrine จากกองการ์ดใช่ไม๊คับ

6.แล้ว Death Curse สามารถใช้ Holy Prayer รักษา Curse ทันไม๊คับ

รบกวนแค่นี้หละคับ

ขอบคุณคับ ^^
« Last Edit: May 01, 2009, 08:26:02 PM by ๛DarKMagician๛ » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: May 01, 2009, 09:49:15 PM »

1. เลือกได้ครับ

2. ผู้ใช้ skill ต้องเป็นผู้ทิ้งครับ

3. ฝ่ายผู้ควบคุมเป็นผู้ sac ฝ่ายตนเองครับ

4. พอออกจากสนาม ผล curse หายด้วยครับ

5. 

6. ทันครับผม ตอนจังหวะติดแต่ยังไม่เกิดผล

Member

« Reply #4 on: May 13, 2009, 11:25:34 AM »

ถามต่อนิดนะคับ

1. Ability ที่บอกว่า "เมื่อโจมตีสำเร็จ" หมายถึงในกรณีใดบ้างคับ

2. Shade Of <...> คืออะไรหรอคับขอแบบง่ายๆนะคับ

3. ยกเลิก กะ ป้องกัน Mystic Card ต่างกันตรงไหนคับ ขอตัวอย่างด้วยก้อดีคับ

4.ถ้ามีสกิวนำซีลที่รวมร่างอยู่ขึ้นมือ ใบรองรวมร่างจะขึ้นมาด้วยไม๊คับ

5.ถ้ามีสกิวที่นำกลับเข้ากองการ์ด แต่ไม่ได้บอกให้สลับกองการ์ด

ควรจะวางไว้ตรงส่วนไหนของกองการ์ดคับ หรือว่าตามใจเราเลย

6.Arem สามารถใช้ได้กี่ครั้งก้อได้ในSubturn โจมตีเรารึป่าวคับ

« Last Edit: May 13, 2009, 11:34:23 AM by ๛DarKMagician๛ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: May 13, 2009, 07:07:08 PM »

1. ถ้าเกิดการทำลาย seal ขึ้นแน่ๆ ability นี้ก็มักจะทำงานครับ

2. เป็นความสามารถที่การ์ดที่มีความสามารถนี้จะได้รับสภาพเป็นการ์ดที่มีชื่อ, N<>, เผ่าพันธ์, ธาตุ, ประเภทของ Mystic Card หรือ ชุดของการ์ด ที่ระบุไว้ใน Text ด้านบน โดย Ability นี้จะทำงานแม้การ์ดที่มีความสามารถนี้จะอยู่ใน Zone ใดๆก็ตาม และแม้จะเป็น Seal ใบรองรวมร่างด้วย

คือ ได้รับเพิ่ม

3.
- การป้องกันคือไม่สามารถเป็นเป้าหมายของสิ่งที่มันป้องกันครับ และยังป้องกันผลของสิ่งนั้นด้วย
- การยกเลิกนั้นยังสามารถตกเป็นเป้าหมายได้อยู่ครับ แต่ผลนั้นจะถูกยกเลิกหายไปครับ

4. ขึ้นมือด้วยครับ

5. ก็ต้องสลับครับ เพราะมีกฎว่าถ้าลำดับของการ์ดในกองเปลี่ยนไป ให้สลับกอง

6. 1 ครั้งต่อ 1 subturn ครับ

Member

« Reply #6 on: May 13, 2009, 07:25:34 PM »

1.จากข้อ1. แล้วถ้า Marine Knight ตีให้ตัวเองตาย แล้วพอจบ Subturn สามารถใช้อิบิตี้

เอา Marine Knight ออกจากเกม แล้วเรียก Knight [water] ได้ไม๊คับ

2.ถ้าอย่างงั้น Shade Of [....] เหมือนกับว่ามี2ธาตุ 2เผ่าพันธ์ในตัวเดียวกันรึป่าวคับ

ถ้าใช่ ก้อแสดงว่าสามารถใช้สกิวของ Dolorous Mask Fish  ร่ายซีลที่มี Shade Of [Water]

โดยไม่เสีย mp ค่าร่ายหรือใช้มิสติกการ์ดที่เกี่ยวกับธาตุน้ำได้ใช่มั่ยคับ

อันนี้ถามเพิ่มนะคับ

1.ถ้าสมมุติว่า Solid Scale Fish อยู่ df line แล้วผมจะใช้สกิลในซับเทิร์นป้องกันของผม

ฟรีสซีลฝ่ายตรงข้าม Solid Scale Fish จะขึ้นมาอยู่ at line โดยอัตโนมัติเลยรึป่าวคับ

หรือว่าไม่สามรถใช้กิลได้เลยคับ
« Last Edit: May 13, 2009, 07:43:41 PM by ๛DarKMagician๛ » Logged

Member

« Reply #7 on: May 14, 2009, 04:26:44 PM »

ใครก้อด้ายช่วยตอบผมที T T

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: May 14, 2009, 05:24:10 PM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะ Marine Knight ไม่ได้อยู่ในสนามเมื่อจบ subturn

2. ใช่ครับ / ใช่ครับ

1. ไม่เข้าใจคำถามครับ

Member

« Reply #9 on: May 14, 2009, 05:33:15 PM »

1. ไม่เข้าใจคำถามครับ

Solid Scale Fish
[Skill]ทิ้งการ์ด X ใบในมือผู้ใช้ Skill; Seal 1 ใบในสนามติด Freeze Curse X Subturn (Inf)
(At Line) (Mp 2)

คือสมมุติว่าผมสามารถใช้สกิว(Inf)นี้ได้ไม๊ถ้าซีลนี้อยู่ใน df line อะคับ เพราะว่าเงื่อนไขบอกว่าต้องอยู่ (At Line)

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #10 on: May 14, 2009, 05:51:56 PM »

ไม่ได้ครับ

Luna
Member

Email
« Reply #11 on: May 14, 2009, 06:01:25 PM »

1. ถ้าเกิดการทำลาย seal ขึ้นแน่ๆ ability นี้ก็มักจะทำงานครับ

2. เป็นความสามารถที่การ์ดที่มีความสามารถนี้จะได้รับสภาพเป็นการ์ดที่มีชื่อ, N<>, เผ่าพันธ์, ธาตุ, ประเภทของ Mystic Card หรือ ชุดของการ์ด ที่ระบุไว้ใน Text ด้านบน โดย Ability นี้จะทำงานแม้การ์ดที่มีความสามารถนี้จะอยู่ใน Zone ใดๆก็ตาม และแม้จะเป็น Seal ใบรองรวมร่างด้วย

คือ ได้รับเพิ่ม

3.
- การป้องกันคือไม่สามารถเป็นเป้าหมายของสิ่งที่มันป้องกันครับ และยังป้องกันผลของสิ่งนั้นด้วย
- การยกเลิกนั้นยังสามารถตกเป็นเป้าหมายได้อยู่ครับ แต่ผลนั้นจะถูกยกเลิกหายไปครับ

4. ขึ้นมือด้วยครับ

5. ก็ต้องสลับครับ เพราะมีกฎว่าถ้าลำดับของการ์ดในกองเปลี่ยนไป ให้สลับกอง

6. 1 ครั้งต่อ 1 subturn ครับ

ขอถามนะครับ

1. ถ้าใช้สกิลของ Archangel Gabriel [แสดงการ์ด 1 ใบจากกองการ์ด 1 กองผู้ใช้ skill มาวางไว้ใบบนสุดของกองการ์ดนั้น]
    ต้องสลับกองการ์ดไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #12 on: May 14, 2009, 06:08:44 PM »

สลับกองก่อนแล้วค่อยเอาการ์ดไปวางบนสุดครับ

Member

« Reply #13 on: May 15, 2009, 11:14:16 AM »

1.ถ้า Leraje, the Torment of War ต่อสู้กับ Archangel Barachiel ที่มีมืดเปนใบรองรวมร่าง

แล้ว Leraje, the Torment of War จะสูญเสียอบิลิตี้ไม๊คับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #14 on: May 15, 2009, 10:24:05 PM »

ไม่สูญเสียครับ เพราะ  Leraje ยกเลิก ability ไปก่อนที่จะถูกสูญเสีย

Member

« Reply #15 on: May 16, 2009, 09:25:26 PM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะ Marine Knight ไม่ได้อยู่ในสนามเมื่อจบ subturn

แต่ว่า Ability ของ Marine Knight ไม่ได้บอกว่าให้นำออกจากเกมจากสนามนะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #16 on: May 17, 2009, 04:37:54 PM »

Ability ของ Marine Knight เป็น Ability เมื่อจบ Subturn ครับ   Marine Knight ต้องอยู่ในสนามตอนจบ subturn ด้วย Ability ถึงจะทำงาน

Member

« Reply #17 on: May 17, 2009, 06:32:17 PM »

1.แล้วถ้าผมใชสกิลของ Solid Scale Fish แล้วโดน Houdini  แปะ ผมต้องทิ้งการ์ดไม๊คับ

2.ยกเลิกมิสติกการ์ดนี่ รวมยกเลิกผลของมิสติกการ์ดด้วยไม๊คับ

3.ถ้าผมนำ Henry Gally ไปแปะซีลที่ไม่ใช่ Knight จะเกิดผลอะไรขึ้นไม๊คับ

4.ถ้าร่ายมิสติกการ์ดมาแล้วไม่สามารถหาเป้าหมายได้ แล้วมิสติกการ์ดนั้นจะตก Shrine ไปเลยไม๊คับ

5.มีAbilityแบบไหนบ้างคับที่ซีลที่มีAbility "ยกเลิก Ability" ไม่สามารถยกเลิกได้

อย่างในกรณีที่ Demon’s Blood remove Grandecross อะคับ

6.แล้วถ้ามิสติกการ์ดไปแปะซีลที่อยู่ในข้อยกเว้นจะตกลง Shrine เลยรึป่าวคับ

เพราะผมเห็นอบิลิตี้หรือสกิลที่เพื่อนผมใช้ นำมิสติกการ์ด ชนิด PS ทุกใบ ไปแปะที่ ซีลนั้น

Nihil
Member

Email
« Reply #18 on: May 17, 2009, 11:39:35 PM »

1. ไม่ต้องครับผม

2. ใช่ครับ

3. ติดไม่ได้ครับผม

4. ตก shrine ครับผม

5. สังเกตที่สั่งผู้เล่น คือมีคำว่า 'เรา ผู้เล่น ผู้ใช้ skill  ผู้ควบคุม"  พวกนี้ครับ

6.  จะแปะไม่ได้แต่แรก และถ้ามาละเมิดข้อยกเว้นทีหลังจะหลุดลง shrine ครับ

Member

« Reply #19 on: May 19, 2009, 09:15:25 PM »

1. ถ้า Seal A มี Sword Of Spirit ติดอยู่ แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ The Sacrifice Of Gideon

ยกเลิกมิสติกการ์ดประเภท[Relic] แล้ว Sword Of Spirit จะหลุดลง Shrine ไม๊คับ หรือแค่ไม่ได้+At

2.ถ้าสั่ง Meredith, Gregory’s Guardian Angel หรือ Johan, the Wandering Musician ใช้สกิล

ของ Gigantic Ocean Fish จำเป็นต้อง Sacrifice [water] หรือไม่

« Last Edit: May 19, 2009, 10:20:39 PM by ๛DarKMagician๛ » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #20 on: May 20, 2009, 02:32:34 AM »

1. หลุดครับผม

2. ด้วยครับ

Member

« Reply #21 on: May 20, 2009, 10:12:01 PM »

ถามอีกครับ
1.ถ้าสมมุติว่า Tertius Tuba ใช้ไปแล้ว 1ครั้ง ถ้าอยู่ในสนามตามปกติสามารถใช้ได้อีก2ครั้ง

แล้วก้อตก Shrine แต่ว่าถ้าผมใช้อบิลิตี้ของ Collapsing Peak นำขึ้นมือ แล้วร่ายมาใหม่

ยังสามารถใช้ 3 ครั้งหรือ2ครั้งคับ

2. เหมือนข้างบนคับ แต่เปลี่ยนจากขึ้นมือแล้วร่ายใหม่ เป็นร่ายจาก Shrine เข้ามาในสนามคับ

พอร่ายเข้ามาใหม่ก้อจะใช้ได้3ครั้งเหมือนเดิมรึป่าวคับ

Nihil
Member

Email
« Reply #22 on: May 21, 2009, 03:10:15 AM »

1. นับใหม่ครับผม

2. นับใหม่ reset เหมือนกันครับ

Member

« Reply #23 on: May 22, 2009, 09:08:13 PM »

1. สมมุติว่าGerald Odilon ได้ AT+5/ turn แล้วพอนำขึ้นมือแล้วนำเข้ามาในสนามใหม่

At+5 นั้นจะยังอยู่ไม๊คับ

2.ถ้าผมใช้สกิลของ Annedisonge Submarine ควบคุม Book of Life อยากถามว่ายังสามารถ

ใช้สกิลใน Shrine ได้ไม๊คับ

3.ถ้าสมมุติว่ามีซีลที่มี df ต่ำกว่า naga ที่ AtLine ฝ่ายตรงข้ามอยู่3ตัว

แล้วถ้าสั่ง naga โจมตีซีล1ใบ แล้วติดฟรีส จะต้องเลือกกำหนดเป้าหมายใหม่หรือไม่ครับ

« Last Edit: May 23, 2009, 01:09:40 AM by ๛DarKMagician๛ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #24 on: May 23, 2009, 03:01:08 PM »

1. ไม่อยู่ครับ

2. เมื่อตก shrine ผลของ Annedisonge Submarin จะหายไปครับ เลยสั่งใช้ skill ไม่ได้

3. ไม่ครับ จะโจมตีที่ seal ใบเดิมที่ df line

Member

« Reply #25 on: May 23, 2009, 03:20:35 PM »

3.ถ้าสมมุติว่ามีซีลที่มี df ต่ำกว่า naga ที่ AtLine ฝ่ายตรงข้ามอยู่3ตัว

แล้วถ้าสั่ง naga โจมตีซีล1ใบ แล้วติดฟรีส จะต้องเลือกกำหนดเป้าหมายใหม่หรือไม่ครับ

แต่ในกรณีนี้ซีลที่ Naga เลือกติดฟรีสลงไปอยู่ df line แต่ว่ายังมีซีลอีก2ใบที่ยังอยู่ที่ At Line

ของฝ่ายตรงข้ามนะครับ แล้ว Naga ก้อไม่สามารถโจมตีข้ามไลน์ได้ด้วย

Df Line ------------- Seal C (ซีลที่naga เลือกโจมตี)------------

At Line----Seal A------- Seal B---------------------

At Line--------------Naga---------------------------

ตอบผมทีคับ งงไปหมดแว้ว 0*0

« Last Edit: May 23, 2009, 03:22:11 PM by ๛DarKMagician๛ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #26 on: May 23, 2009, 03:35:16 PM »

เพราะ ability ทำงานเมื่อต่อสู้ครับ อยู่หลังจากการเปลี่ยนเป้าหมายการโจมตี เลยไม่ได้เปลี่ยนเป้าของการโจมตี ผลก็คือ Naga โจมตีคล้ายกับการโจมตีข้าม line ครับ

Member

« Reply #27 on: May 23, 2009, 07:01:52 PM »

เพราะ ability ทำงานเมื่อต่อสู้ครับ อยู่หลังจากการเปลี่ยนเป้าหมายการโจมตี เลยไม่ได้เปลี่ยนเป้าของการโจมตี ผลก็คือ Naga โจมตีคล้ายกับการโจมตีข้าม line ครับ

ตามที่พี่มังกรบอกมานี่ หมายถึงว่าต่อให้มีซีลอยู่ที่ At line สักกี่ตัว

naga ก้อสามารถตีตัวที่เลือกไปแล้วติดฟรีสได้แม้จะอยู่ใน df line ใช่ไม๊คับ(ตามไปอัดถึง df line อะคับ)เทียบค่า at กะ df เหมือนเดิมป่าว

ถ้าใช่จะถือว่าเป็นการตีข้ามไลน์หรือไม่ครับ

« Last Edit: May 23, 2009, 07:06:02 PM by ๛DarKMagician๛ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #28 on: May 24, 2009, 01:31:08 PM »

ใช่ครับ / เทียบ at ของ naga กับ df ของใบที่ถูกโจมตีครับ / ไม่ถือเป็นการโจมตีข้าม line

Member

« Reply #29 on: May 24, 2009, 10:01:44 PM »

1. Ablity เมื่อสั่ง....โจมตี กับ เมื่อ....โจมตี เหมือนกันไม๊คับ

2. Mephist, the Necromancer ที่สกิลบอกว่าสามารถใช้สกิลของซีล1ใบ ในShrine

โดยไม่ตรงตามเงื่อนไข โดยไม่ตรงตามเงื่อนไขนี่หมายถึงอะไรบ้างคับ ยกตัวอย่างด้วยนะเด๋วงง

3. Mephist, the Necromancer สามารถใช้สกิลที่ต้องเกบ Charge ได้หรือไม่

4.ถ้าสั่ง Johan, the Wandering Musician ใช้สกิลของ Benshee จะต้องให้Benshee อยู่ที่ AT line หรือไม่

« Last Edit: May 26, 2009, 01:06:08 AM by ๛DarKMagician๛ » Logged

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: