Summoner Master Forum
October 01, 2024, 10:26:44 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: [ไร้สาระ] ทำไม Michael ถือดาบญี่ปุ่นอ่ะ ???  (Read 10894 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
[K]imaHrI
Member

« Reply #30 on: April 12, 2009, 02:16:55 AM »

wakisashi เค้าไว้ถือคู่กับคาตานะสำหรับซามูไรสายนิโตริว -*-นะ พูดง่ายๆว่าดาบเล่มรอง หรืออีกอย่างคือไว้ทำเซปปุกุหรือฮาราคีรีนั่นแล

ปล. สนับสนุน n[satan] อีกหนึ่งเสียง แล้วออกมาให้สีสูกับอัครเทวดาก็ดี
ปล2. อยากถามว่า satan มีลูกสมุนมั้ยครับ แล้วในประวัติ satan มีชนะอัครเทวดาบ้างมั้ยครับ?

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #31 on: April 12, 2009, 02:32:32 AM »

มิคาเอลคงท่านคงใหญ่

ถือดาบ Tachi ไปเลย - -

ปล.Tachi ดาบทหารม้าเปล่าง่ะ

Leraje
Member

« Reply #32 on: April 12, 2009, 02:39:35 AM »

ถ้าเป็นมิคาเอลต้องนี่ครับ

ดาบ Light Saber นำเข้าจาก สตาร์ วอร์ส

ไร้สาระกันเข้าปายยยยยยยยยยย~~~~ เหอะๆ

superman202
Member

Email
« Reply #33 on: April 12, 2009, 02:56:52 AM »

หอก กับ ศาสนาคริตเเล้วนึกถึงหนังเรื่อง
คอนสเเตนติน

"หอกแห่งชะตากรรม"

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #34 on: April 12, 2009, 04:52:43 AM »

- - ถามมาได้ เพราะว่า เท่ห์ 55+
(ดูดีๆมีสัตว์ประหลาดตายอยู่ตัวนึง ไม่ก็เพราะติดCrimsonมั้ง)

ที่โดนเหยียบคือซาตานครับ ตาม concept art ในยุคกลางที่มักจะสื่อภาพของท่านออกมาแบบนี้

ส่วนภาพในการ์ด Archangel Spear  ก็สือ่ concept เดียวกันออกมาครับ
ที่เหยียบซาตานไว้ใต้เท้า

คือ อยากถามอีกนิด ที่ถูกเหยียบนั่้นคือ ซาตาน หรือว่า ลูซิเฟอร์อ่ะครับ เพราะทั้ง 2 เป็นคนละคนกัน ผมอยากรู้จริงๆอ่ะ ตอบทีนะ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #35 on: April 12, 2009, 10:05:28 PM »

- - ถามมาได้ เพราะว่า เท่ห์ 55+
(ดูดีๆมีสัตว์ประหลาดตายอยู่ตัวนึง ไม่ก็เพราะติดCrimsonมั้ง)

ที่โดนเหยียบคือซาตานครับ ตาม concept art ในยุคกลางที่มักจะสื่อภาพของท่านออกมาแบบนี้

ส่วนภาพในการ์ด Archangel Spear  ก็สือ่ concept เดียวกันออกมาครับ
ที่เหยียบซาตานไว้ใต้เท้า

คือ อยากถามอีกนิด ที่ถูกเหยียบนั่้นคือ ซาตาน หรือว่า ลูซิเฟอร์อ่ะครับ เพราะทั้ง 2 เป็นคนละคนกัน ผมอยากรู้จริงๆอ่ะ ตอบทีนะ

Satan ก็คือ Lucifer ครับ
Satan หมายถึงผู้ต่อต้านพระคริสต์
ส่วน Lucifer ทูตสวรรค์แห่งรุ่งอรุณผู้ถือแสงสว่าง หลังแพ้สงครามในสวรรค์กับอัครเทวดา Michael ก็ถูกขับไล่จากสวรรค์ไปอยู่ในนรก และเป็น Satan หัวหน้าปีศาจ (ทูตสวรรค์ที่ตกสวรรค์มา)  เพราะปีศาจก็คือทูตสวรรค์ที่ตกสวรรค์นั่นแหละครับ

Leraje
Member

« Reply #36 on: April 12, 2009, 10:27:07 PM »

อืม.. ได้ความรู้ดี ซาตาน กะ ลูซิเฟอร์

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #37 on: April 12, 2009, 11:19:59 PM »

ผมสงสัยเพราะไปเจออันนี้มาน่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงต้องถามคนวาดอย่างเดียวแล้วล่ะ ว่าจงใจวาดรูปใคร
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หลักฐานก็คือในเรื่อง 7 บาปที่ไม่อภัยได้ มีตัวแทนของเทวทูตประจำแต่ละบาป ซึ่งซาตานและ ลูซิเฟอร์แยกประจำคนละบาปเลย
              ซาตานเป็นตัวแทนของความโกรธ ส่วน ลูซิฟอร์เป็นตัวแทนของความหย่อหยิ่ง
               ส่วนสาเหตุว่าทำไมซาตานและลูซิเฟอร์ถึงกลายเป็นตัวเดียวกันก็เกิดขึ้นจาก ความไม่รู้ของคนนำเสนอ และประวัติทั้งสองคล้ายกันมาก

ประวัติซาตาน

ว่ากันว่าซาตานคือเทพแพนหรือบาโพเมท
   บาโพเมท เป็นเทพแห่งความอุมสมบูรณ์ของสัทธิเพเกินเป็นมนุษย์ประหลาดมีหัวเป็นแพะมี เขายาว และมีปีกนั่งอยู่บนแท่ง ความจริงแต่เดิมซาตานเป็นเทพ ชื่อแพน เป็นเทพหน้าแพะ The goat-god ให้พลังอำนาจแห่งความปราถนา อนยากที่จะหยุดยั้งหรือควบคุม โดยเฉพาะความต้องการทางเพศอันรุนแรง ชาวกรีกแต่โบราณก็บูชาเทพองค์นี้ เพื่อขอให้ได้กำเนิดบุตร (เหมือนกับชาวอินเดียบางกลุ่มที่บูชาศิวลึงค์) อำนาจแห่งความลุ่มหลงในอารมณ์ใคร่ รสสัมผัสอันเย้ายวนของอิสตรี เป็นพลังมืดที่ซ่อนเร้นในจิตใจมนุษย์ และเทพบุตรแพนชอบที่จะดลจิตใจใฝ่ราคะนี้เข้าสู่มวลมนุษย์มากจนเกิดความ วุ่นวายขึ้นในโลก จึงโดนลงโทษขับไล่ลงจากสวรรค์มาสร้างอาณาจักรใต้พื้นภิภพ อาณานิคมแห่งใหม่ ถูกขานนามว่า นรกนิเวศ์ เป็นที่อยู่อาศัยของวิญญาณอันชั่วร้าย สะสมไว้ด้วยกองกิเลส บุคคลที่เต็มไปด้วย โลภะ โมหะ โทสะ จึงมักจะเดินทางไปสู่ปรโลกเสียส่วนมาก

ประวัติลูซิเฟอร์

คำว่าลูซิเฟอร์นั้น เป็นคำละติน มาจากสองคำ คำว่า Lux ซึ่งแปลว่าแสงสว่าง และ Ferrer แปลว่าผู้นำมา หรือ ผู้ถือ ซึ่งถ้าเอามารวมกันก็จะแปลว่า "ผู้นำมาซึ่งแสงส่วง อดีตอัคระเทวฑูตองค์นี้ พระเป็นเจ้าเป็นผู้สร้างขึ้นมาจากแสงสว่างและให้ความเอ็นดูเป็นอย่างมากถือ ได้ว่า เป็นใหญ่รองมาจากพระเป็นเจ้า ถือได้ว่าเป็นอัคระเทวทูตที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในตอนนั้นเลยก็ว่าได้ทว่าด้วย ความที่นึกว่าตนเองยิ่งใหญ่เหนือใคร ทำให้ก่อกบฏหักหลังพระเป็นเจ้า และในที่สุดก็ตกจากสวรรค์ กลายมาเป็น"ปีศาจ"
               Isaiah 14:12: "How art thou fallen from heaven, O Lucifer, son of the morning,"ตามตำนานของชาวฮิบรูลูซิเฟอร์ ได้ถูกยุยงโดยซาตานอีกทีนึง
             (เห็นได้ว่าตำนานฮิบรู ลูซิเฟอร์ และ ซาตานเป็นคนละคนกัน)
                   ตามตำนานของชาวคริสต์ ในคัมภีร์The Old Testamentได้แปลคำว่า Helel เป็น ลูซิเฟอร์ และได้โยงกับ ปีศาจร้ายที่มีร่างเป็นสัตว์เลื้อยคลาน ที่ลอบเข้ามาในสวนอีเดนและหลอกลวงอดัมและอีฟ

ในยุคกลาง นักบุญเจโรม (St.Jerome)หลวงพ่อในศาสณะจักร์ คิดว่า ลูซิเฟอร์ ไม่ใช่ชื่อที่ดีสำหรับ "ปีศาจ" และได้เปลี่ยนมาเป็น "ซาตาน"
                 จนในที่สุด ทั้งสองก็ได้รวมมาเป็นคนเดียวกัน ซึ่งจะเห็นได้ว่าในพระคัมภีร์บางทีก็ชื่อลูซิเฟอร์ บางทีก็ชื่อ ซาตาน
« Last Edit: April 12, 2009, 11:23:52 PM by SCHOLAR BEGIN » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #38 on: April 13, 2009, 01:36:36 AM »

ข้างบนนี้เป็นเรื่องของงานประพันธ์ และพวก apocrypha นอกสารระบบครับ ไม่ใช่ข้อความเชื่อจริงทางคริสตศาสนาครับ เป็นการแต่งและจับแพะชนแกะกันเอง  ดังนั้นจึงเอามาเทียบเช่นนั้นไม่ได้ครับผม  เหมือนเรื่อง Lilith ที่แต่งกันว่าเป็นภรรยาคนแรกของ Adam นั่นก็เป็นนอกสารระบบที่เสริมเติมแต่งเป็นงานประพันธ์กันเอง ไม่ใช่ข้อความเชื่อจริงทางศาสนาครับ

อ้อ ปีศาจหรือความชั่วร้ายไม่เคยมีมาก่อนในโลกนะครับ ควาชั่วร้ายคือการขาดแคลนความดี และปีศาจก็คือทูตสวรรค์ที่ตกสวรรค์หรือขาดซึ่งความดีนั่นเอง
หากไม่มีทูตสวรรค์ตกสวรรค์ ปีศาจก็ไม่มี คือไม่มีปีศาจมาก่อน ไม่ใช่ปีศาจมาชักจูงเทวดาน่อครับ 

อนึ่งอันนี้ว่ากันตามข้อความเชื่อของคริสตศาสนานะครับ
ถ้าในแง่งานประพันธ์ ที่อิงพื้นฐานมาจากคริสตศาสนา ไม่ว่าจะของ Milton หรือของอะไรที่ดังๆ พวกนี้จะแต่งประพันธ์ยังไงก็ได้
« Last Edit: April 13, 2009, 01:41:56 AM by Nihil » Logged

Green day
Member

« Reply #39 on: April 13, 2009, 01:52:50 AM »

อันที่จริง ผมก็ไปหาอ่านมานานละหละครับ ประวัติพวกซาตาน อ่ะ - -*

เพราะตอนนั้นผมทำรายเงียน ประวัติซาตาน เป็น อังกฤษ 4 หน้าเต็ม A4 - -*

Pinochio
Member

Email
« Reply #40 on: April 13, 2009, 03:42:32 AM »

ข้างบนนี้เป็นเรื่องของงานประพันธ์ และพวก apocrypha นอกสารระบบครับ ไม่ใช่ข้อความเชื่อจริงทางคริสตศาสนาครับ เป็นการแต่งและจับแพะชนแกะกันเอง  ดังนั้นจึงเอามาเทียบเช่นนั้นไม่ได้ครับผม  เหมือนเรื่อง Lilith ที่แต่งกันว่าเป็นภรรยาคนแรกของ Adam นั่นก็เป็นนอกสารระบบที่เสริมเติมแต่งเป็นงานประพันธ์กันเอง ไม่ใช่ข้อความเชื่อจริงทางศาสนาครับ

อ้อ ปีศาจหรือความชั่วร้ายไม่เคยมีมาก่อนในโลกนะครับ ควาชั่วร้ายคือการขาดแคลนความดี และปีศาจก็คือทูตสวรรค์ที่ตกสวรรค์หรือขาดซึ่งความดีนั่นเอง
หากไม่มีทูตสวรรค์ตกสวรรค์ ปีศาจก็ไม่มี คือไม่มีปีศาจมาก่อน ไม่ใช่ปีศาจมาชักจูงเทวดาน่อครับ 

อนึ่งอันนี้ว่ากันตามข้อความเชื่อของคริสตศาสนานะครับ
ถ้าในแง่งานประพันธ์ ที่อิงพื้นฐานมาจากคริสตศาสนา ไม่ว่าจะของ Milton หรือของอะไรที่ดังๆ พวกนี้จะแต่งประพันธ์ยังไงก็ได้

งั้นตามคริสตศาสนา  ปีศาจทุกตน เคยเป็นทูตสวรรค์หรอครับ
« Last Edit: April 13, 2009, 03:45:43 AM by Pinochio » Logged

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #41 on: April 13, 2009, 03:46:10 AM »

นอกเรื่อง
มิคาเอลถือดาบYamatoเลยทำให้มีพลังเหนือกว่าปิศาจทั้งปวงเหมือนVergilพี่ชายของDantaeในDMCไงล่ะครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #42 on: April 13, 2009, 02:51:42 PM »

งั้นตามคริสตศาสนา  ปีศาจทุกตน เคยเป็นทูตสวรรค์หรอครับ

ใช่ครับ

ลองอ่าน Miraculous Encyclopedia เรื่อง Angel ที่ผมเคยเขียนลง Wiser ประกอบความเข้าใจได้ครับ

คือความชั่วร้ายหรือปีศาจ ไม่ได้ถูกสร้างโดยพระเจ้า
แต่สิ่งที่เรียกว่าความชั่วร้ายคือ "การขาดแคลนความดี"
ปีศาจไม่เคยมีมาก่อน จนทูตสวรรค์ที่ก่อกบฎตกสวรรค์ไป จึงกลายเป็นร่างที่ขาดแคลนความดี ชั่วร้ายและเรียกว่าปีศาจ
เนื่องจากทูตสวรรค์เป็นร่างจิตวิญญาณ ไม่มีร่างเนื้อปกปิด จิตเป็นอย่างไร กายจิตที่ปรากฏก็แสดงภาพออกมาตามนั้น
ดังนั้นเมื่อจิตแปดเปื้อนชั่วร้าย ร่างกายก็มืดมนชั่วร้ายกลายเป็นสิ่งชั่วร้ายอย่างปีศาจไป

หกาแต่ปีศาจหันกลับสู่ความดีแสงสว่าง ร่างก็จะแปรเปลี่ยนเป็นร่างที่งดงามของแสงสว่างความดี กลับเป็นทูตสวรรค์ครับ

สรุปในคริสตศาสนา
เราเรียกจิตดีของเทวดาว่าทูตสวรรค์ จิตชั่วว่าปีศาจครับ

tj00068550
Member

« Reply #43 on: April 13, 2009, 03:55:10 PM »

ซาตาน ออกเมื่อไหร่ ความมืดจะครองโลกกกกกก!!!!

หุหุหุ

เห็นแต่ภาพด้านหลังซาตาน T_T

AZul Master [I'm Kamilia]
Member

Email
« Reply #44 on: April 14, 2009, 10:10:38 PM »

ผมว่า น่าจะเป็น เอกลักษณ์และจินตนาการของคนวาดนะครับ

เหมือนกับรูปประติมากรรมของนกในป่าหิมพานต์ตัวปนึ่ง (จำชื่อไม่ได้) ในพระราชพิธีฌาปนกิจพระพี่นางฯ อ่ะครับ

ช่างปั้น เค้าตั้งใจให้นก ใส่นาฬิกาข้อมือด้วย (ซึ่งคงไม่มีในป่าหิมพานต์หรอกนะ)

อาจจะตามนี้ล่ะมั้ง

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #45 on: April 17, 2009, 01:26:02 AM »

นอกเรื่อง
มิคาเอลถือดาบYamatoเลยทำให้มีพลังเหนือกว่าปิศาจทั้งปวงเหมือนVergilพี่ชายของDantaeในDMCไงล่ะครับ
งั้นมิคาเอลก็ไช้เพลงดาบลับสุดยอดกระบวนท่าที่10ของชิมุเระ โซเอ็นได้สิครับ><

Tale, the Summoner Monkey
Member

« Reply #46 on: April 18, 2009, 07:59:39 PM »

ข้อมูลซาตาน

เมื่อพูดถึงซาตาน คนทั่วไปมักจะนึกถึงตัวประหลาดที่มีเขา 2 เขา หรือผีที่มีรูปร่างหน้าตาน่าเกลียดน่ากลัว แต่แท้จริงแล้วพระคัมภีร์บอกว่าซาตานนั้นเป็นทูตสวรรค์ชั้นสูง มีรูปร่างงดงาม ฉลาด เป็นทูตสวรรค์ที่สมบูรณ์แบบ และพระเจ้าได้ทรงตั้งให้อยู่ท่ามกลางเครูบ มีชื่อเรียกว่าลูซิเฟอร์ ดังที่ปรากฏในหนังสือประกาศกเอเสเคียล 28:12 - 15

"บุตรแห่งมนุษย์เอ๋ย จงเปล่งเสียงบทคร่ำครวญเพื่อกษัตริย์เมืองไทระ และจงกล่าวแก่ท่านว่าพระเจ้าตรัสดังนี้ว่า เจ้าเป็นตราแห่งความสมบูรณ์แบบเต็มด้วยสติปัญญาและมีความงามอย่างพร้อมสรรพ เจ้าอยู่ในเอเดนพระอุทยานของพระเจ้า เพชรพลอยทุกอย่างเป็นเสื้อของเจ้า คือทับทิม บุษราคัมน้ำอ่อน เพชร เพทาย โกเมน และมณีโชติ ไพฑูรย์ มรกต และเบริล เพชรพลอยเหล่านี้ฝังในทองคำและลวดลายแกะสลักก็เป็นทองคำ สิ่งเหล่านั้นจัดเตรียมไว้ในวันที่สร้างเจ้าขึ้นมา เราตั้งเจ้าให้อยู่กับเครูบ ผู้พิทักษ์ที่ได้เจิมตั้งไว้ เจ้าอยู่บนภูเขาบริสุทธิ์แห่งพระเจ้า และเจ้าเดินอยู่ท่ามกลางศิลาเพลิง"

พระเจ้าไม่ได้สร้างซาตาน พระองค์สร้างแต่ทูตสวรรค์ ซาตานเกิดขึ้นจากความหยิ่งผยองของทูตสวรรค์ตนหนึ่งที่สมบูรณ์แบบ ที่คิดว่าตนเองรูปร่างงดงาม มีตำแหน่งสูงกว่าบรรดาทูตสวรรค์องค์อื่น ๆ และฉลาดที่สุด ดังนั้นตนจึงสมควรที่จะได้รับการยกย่อง ได้รับการนมัสการแทนพระเจ้า

แต่ในหลักการทางศาสนาอิสลาม พระเจ้าเป็นผู้ทรงสร้างซาตานหรือไซฏอน ซาตานเป็นศัตรูของชาวมุสลิม ซาตานจะคอยหลอกให้มนุษย์ทำแต่ในสิ่งที่ชั่ว

"จิตใจของเจ้าผยองขึ้นเพราะความงามของเจ้า เจ้ากระทำให้สติปัญญาของเจ้าเสื่อมทรามลงเพราะเห็นแก่ความงามของเจ้า เราเหวี่ยงเจ้าลงที่ดินแล้ว เราตีแผ่เจ้าต่อหน้ากษัตริย์ทั้งหลาย เพื่อตาของท่านทั้งหลายเหล่านั้นจะเพลินอยู่ที่เจ้า" เอเสเคียล 28:17

ความหยิ่งยโสนี้เป็นหนึ่งในความบาปที่พระเจ้าทรงเกลียดชัง เหมือนกับที่บอกไว้ในพระธรรมสุภาษิต 6:16 - 19 ดังนี้

"มีหกสิ่งซึ่งพระเจ้าทรงเกลียด มีเจ็ดซึ่งเป็นที่น่าเกลียดน่าชังสำหรับพระองค์ ตายโส ลิ้นมุสา และมือที่ทำโลหิตไร้ผิดให้ตก จิตใจที่คิดแผนงานโหดร้าย เท้าซึ่งรีบวิ่งไปสู่ความชั่ว พยานเท็จซึ่งหายใจออกเป็นคำมุสา และคนผู้หว่านความแตกร้าวท่ามกลางพวกพี่น้อง"

เพราะความหยิ่งผยองนี้เอง ซาตานจึงถูกพระเจ้าขับไล่จากสวรรค์ และถูกผลักให้ตกลงมายังโลกมนุษย์ ตกลงมายังปากแดนของคนตาย

"โอดาวประจำกลางวันเอ๋ย พ่อโอรสแห่งพระอรุณ เจ้าร่วงลงมาจากฟ้าสวรรค์แล้วซิ เจ้าถูกตัดลงมายังพื้นดินอย่างไรหนอ เจ้าผู้กระทำให้บรรดาประชาชาติตกต่ำน่ะ เจ้ารำพึงในใจของเจ้าว่า ข้าจะขึ้นไปยังฟ้าสวรรค์เหนือดวงดาวทั้งหลายของพระเจ้า ข้าจะตั้งพระที่นั่งของข้า ณ ที่สูงนั้น ข้าจะนั่งบนขุนเขาชุมนุมสถาน ณ ที่อุดรไกล ข้าจะขึ้นไปเหนือความสูงของเมฆ ข้าจะกระทำตัวของข้าเหมือนองค์ผู้สูงสุด แต่เจ้าถูกนำลงมาสู่แดนคนตาย ยังที่ลึกของปากแดน" อิสยาห์ 14:12-15

อย่างไรก็ตาม ซาตานกับลูซิเฟอร์อาจไม่ใช่ทูตสวรรค์ตนเดียวกัน Jewish Encyclopediaระบุว่าในคัมภีร์ฮิบรูหลายฉบับนั้น ซาตานเป็นทูตสวรรค์ที่ได้รับอนุญาตจากพระเจ้าให้ล่อลวงและทรมานมนุษย์เพื่อพิสูจน์ศรัทธาเท่านั้น ไม่อาจกระทำตามใจตนได้ นอกจากลูซิเฟอร์แล้วยังมีอดีตทูตสวรรค์อีกสามตนที่ถูกกล่าวถึงว่าเป็นซาตานบ่อยๆคืออแบดดอน (Abaddon - Angel of the Abyss) เบลเซบับ (Beelzebub - Lord of the Flies) และซามาเอล (Samael - Poison of God)

ข้อมูลลูซิเฟอร์

ลูซิเฟอร์ (ภาษาอังกฤษ:Lucifer) จอมมารแห่งนรก มีบทบาทเป็นอย่างมากในพระตำนานของศาสนาคริสต์

คำว่าลูซิเฟอร์ เป็นคำละตินมาจากคำว่า Lux แปลว่าแสงสว่าง และ Ferrer แปลว่า ผู้นำมา หรือผู้ถือ นำมารวมกันแปลว่า "ผู้นำมาซึ่งแสงสว่าง" หรือแปลในแบบที่เข้าใจง่ายๆ ว่า "รุ่งอรุณ" หรือ "ดาวแห่งแสงสว่าง"

อัครเทวทูตองค์นี้ ได้ถูกองค์พระผู้เป็นเจ้าเป็นผู้สร้างขึ้นมาจากแสงสว่าง และให้ความเอ็นดูเป็นอย่างมาก อาจถือได้ว่า เป็นทูตสวรรค์ที่เป็นใหญ่รองมาจากพระเป็นเจ้า และเป็นอัครเทวทูตที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในตอนนั้นเลยก็ว่าได้ ทว่า ด้วยความที่นึกว่าตนเองยิ่งใหญ่เหนือทูตสวรรค์ จึงได้กระทำการก่อกบฏหักหลังองค์พระเป็นเจ้า และในที่สุดก็ถูกขับไล่ออกจากสวรรค์ กลายมาเป็น"ปีศาจ"ตามตำนานของชาวฮิบรู โดยที่ลูซิเฟอร์ ได้ถูกยุยงโดยซาตานอีกทีหนึ่ง (ซึ่งทำให้ทราบว่า ตามตำนานฮิบรู ลูซิเฟอร์ และ ซาตานนั้น ไม่ใช่คนเดียวกันแต่อย่างใด) ในพระคัมภีร์ของชาวฮิบรูนั้นได้กล่าวไว้ว่า ซาตานเคยเป็นหนึ่งในอัครเทวทูต มีชื่อว่า Satan-Sataniel หรือ Samael ว่ากันว่าซาตาน ต้องการจะครอบครองทุกสิ่ง มีอำนาจดั่งพระเจ้า จึงได้ยุยง บ้างก็สิงสู่)เทพบางองค์ ทำให้กลายมาเป็นเป็นมารร้าย

ตามตำนานของชาวคริสต์ จากคัมภีร์พันธะสัญญาเก่า ได้แปลคำว่า Helel เป็น ลูซิเฟอร์ และได้มีการโยงถึงปีศาจร้ายที่มีร่างเป็นสัตว์เลื้อยคลาน ที่ลอบเข้ามาในสวนอีเดนและหลอกลวงอาดัม และอีฟ

นักบุญจีโรม (St.Jerome) หลวงพ่อในศาสนจักรในยุคกลาง ได้ให้ความเห็นว่า ชื่อ "ลูซิเฟอร์" ไม่ใช่ชื่อที่ดีสำหรับ "ปิศาจ" จึงได้เปลี่ยนมาเป็น "ซาตาน" จนในที่สุด ทั้งสองก็ได้รวมเป็นหนึ่งเดียวกัน จะเห็นได้ว่าในพระคริสตธรรมคัมภีร์ ในบางครั้งก็จะเรียกลูซิเฟอร์ และในบางครั้งก็จะเรียก ซาตาน

ในตำนานกรีก คำว่า ลูซิเฟอร์ เปรียบได้กับดาววีนัส (ลูซิเฟอร์เป็นชื่อเดิมของดาววีนัส หรือดาวศุกร์) ในบางตำนานของชาวเพแก้น หรือวิคคา กล่าวไว้ว่า เมื่อองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงสร้างมนุษย์ขึ้นมา พระองค์ทรงให้ความดูแลเอาใจใส่ในตัวมนุษย์มากกว่าสิ่งอื่นใด และมากกว่าตัวลูซิเฟอร์เองด้วย ทำให้ลูซิเฟอร์เกิดความรู้สึกน้อยใจและประชดองค์พระเป็นเจ้า โดยการชักนำพรรคพวก ก่อกบฏต่อองค์พระผู้เป็นเจ้า ในบางความเชื่อของชาวเพเก้น เชื่อกันว่าลูซิเฟอร์อยู่ในยุโรปและเอเชีย

ในปัจจุบัน ได้มีลัทธิหนึ่งซึ่งนับถือลูซิเฟอร์เยี่ยงพระเจ้า พวกเขาเหล่านั้นเรียกตัวเองว่า ลูซิเฟอเรี่ยนส์ (Luciferains) ตามชื่อศาสดาของพวกเขา "Lucifer Calaritanus" บิชอปของลัทธิลูซิเฟอเรี่ยนส์ กล่าวว่าพวกเขาเชื่อว่า องค์พระเยซูคริสต์ไม่ใช่บุตรมนุษย์ผู้ที่ถูกเลือก แต่คือลูซิเฟอร์ (เข้าข่ายพวกลัทธิบูชาซาตาน หรือบูชาปีศาจ) ในคัมภีร์ของพวกเขาได้บอกเรื่องราวเกี่ยวกับเหตุการณ์ "ก่อนการล่มสลาย" หรือ "Before the fall" ซึ่งเล่าเรื่องราวไว้ว่า "เมื่อพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์ ลูซิเฟอร์เอ็นดูมนุษย์เป็นอย่างมาก และหลงใหลในความใสซื่อบริสุทธิ์ของมนุษย์ แต่เป็นเพราะว่าการที่มนุษย์นั้นใสซื่อนั่นเอง ทำให้มนุษย์ไม่รู้สึกถึงตัวตนอันยิ่งใหญ่ของพระเจ้า" ในคัมภีร์จึงได้บอกไว้ว่า "พระเจ้าได้เสกให้งูมาเพื่อล่อลวงมนุษย์ให้กินผลไม้แห่งปัญญา เมื่อมนุษย์ได้กินเข้าไป จึงได้รู้สึกถึงตัวตนของพระเจ้า จากนั้นพระองค์จึงได้ขับไล่มนุษย์ทั้งสองออกจากสวนอีเดนไป เมื่อลูซิเฟอร์รู้เรื่องเข้าจึงได้โกรธและก่อการกบฏต่อพระเจ้าขึ้น" นี่เป็นอีกเรื่องที่ถูกนำมาเล่า เพื่อใช้โน้มน้าวจิตใจสาวกของลัทธิลูซิเฟอเรี่ยนส์ ซึ่งต่อมาได้ถูกกล่าวกันว่าเป็นลัทธินอกรีต และมีกระจัดกระจายอยู่ตามที่ต่างๆ ซึ่งบางคนใช้ยาเสพติด หรือ เสียงเพลงเพื่อกลอมประสาท เพื่อมอมเมาผู้คนให้เข้าร่วมลัทธิ

ลูซิเฟอร์ คือตัวแทนของบาปแห่งความเย่อหยิ่งจองหอง (ภาษาอังกฤษ: Vanity/pride) เพราะลูซิเฟอร์ลำพองว่าตนเองยิ่งใหญ่ และมีอำนาจมากกว่าทูตสวรรค์องค์ใด จึงได้หลงผิดและก่อการกบฏขึ้น ก่อให้เกิดสงครามภายในสวรรค์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด โดยลูซิเฟอร์ได้ชักจูงเทพ 2 ใน 3 ส่วน จากเทพทั้งหมดบนสวรรค์ (บ้างก็ว่า 3 ใน 5 ส่วน) มาต่อสู้กับกองทัพขององค์พระผู้เป็นเจ้า ซึ่งนำทัพโดยอัครเทวทูตมิคาเอล ผลปรากฏว่ากองทัพแห่งองค์พระผู้เป็นเจ้าเป็นฝ่ายได้รับชัยชนะ องค์พระผู้เป็นเจ้าจึงได้ขับไล่ลูซิเฟอร์ออกจากสวรรค์

ตำนานกล่าวว่า ลูซิเฟอร์นั้นมักจะปรากฏกายในรูปของมังกร หรือ สิงโต และมีผู้รับใช้อันภักดี ชื่อ Satanackia และ Agalierept ที่เปรียบเสมือนแขนทั้งสองข้างของเขา (ตามความเชื่อของพ่อมดแม่มด ตราทั้งสองนี้อันตรายเป็นอย่างมาก)

Credit : http://th.wikipedia.org

Pinochio
Member

Email
« Reply #47 on: April 24, 2009, 06:03:14 PM »

ตัวที่ ร่างกายคล้ายคน แต่หัวเป็นแพะ  นี่ คือตัวอะไรหรอครับ

(ในหนังมักจะมีสาวๆมารุมล้อมเจ้าตัวนี้อยู่เสมอ)

หรือว่าเป็น Baphomet จาก RO ???

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: