Summoner Master Forum
October 03, 2024, 03:34:55 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เคยคิดกันไหมว่าเกิดมาเพื่ออะไร?  (Read 6686 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
qetu กะทิจังร่ำรวย mode : on
Member

Email
« on: April 03, 2009, 12:53:26 AM »

วันนี้ดูข่าวการจับฉลากใบดำ-แดงเพื่อเข้าเป็นทหาร ทำให้ผมมานั่งคืดว่าปีหน้าผมเองก็ต้องไปเป็นทหารแล้วเหมือนกัน แต่พูดตรงๆเลย ผมไม่อยากจะเป็นทหารเลยเหตุผลเดียวก็คือ กลัวการต้องถูกส่งไปอยุ่ภาคใต้ กลัวการที่ต้องตายทั้งๆที่ยังหนุ่ม กลัวการไม่ได้พบหน้าแฟนอีก ไม่ได้พบหน้าพ่อแม่ พ่อแม่และคนรักจะเสียใจแค่ไหน ฯลฯ ทำให้ผมมาคิดว่า ทำไมประเทศไทยต้องส่งคนไปตายที่ภาคใต้ด้วย ทำไมไม่มีวิธีดีกว่านี้หรือ? ทำให้ผมคิดถึงคนๆนึงขึ้นมาได้ในทันที คนๆนั้นคือ ไอน์สไตน์ ที่ผมคิดถึงเขาก็เพราะว่า เขาเป้นคนคิดคนระเบิดปรมาณู ผมแค่คิดเล่นๆว่า ถ้าบ้านเมืองมันวุ่นวายนัก ประทเศมันวุ่นวาย โลกมันวุ่นวาย ถ้าเราใช้ระเบิดนี้ ทำลายทุกๆอย่างออกไป ลบออกไปให้หมด แล้วกลับมาเริ่มกันใหม่ก็คงจะดีไม่น้อย แต่มันก็คงจะเป็นเรื่องน่าเศร้ามากเช่นเดียวกัน ด้วยความเศร้านี้ ทำให้ผมเริ่มคิดถึงเรื่องการมีชีวิตของผม ผมเป็นแค่ผู้ชายตัวเล็กๆที่ไม่ได้มีหน้าที่การงานด้วยซ้ำไป(ยังเรียนปี3อยู่เลย) ด้วยความฟุ้งซ่าน ผมจึงถามตัวเองว่าทำไมผมต้องเกิดมาบนโลกในช่วงที่โลกวุ่นวายขนาดนี้ ทำไมไมเกิดตอนที่โลกสงบอย่างสมัยก่อน ทำไมต้องมาทนทุกข์อยู่ตรงนี้ ทำอะไรก็ไม่ได้ซักย่างที่จะทำให้โลกดีขึ้น แต่แล้วผมก็รู้ขึ้นมาว่า จริงแล้วเหตุผลที่ผมเกิดขึ้นมาบนโลกนี้ก็เพื่อ"ทำให้ความทุกข์ของโลกเบาบางลง" ต่างหาก เพราะฉะนั้นตั้งแต่วันนี้ ผมจึงคิดและตั้งปณิธานไว้ในใจว่า ด้วยทั้งชีวิตที่ผมมีผมจะใช้มันในการช่วยเหลือโลกและเพื่อนร่วมโลก และจะไม่ทำให้ชีวิตของผมเป็นภาระให้กับโลกอีกต่อไป เพราะผมเองก็เป็นคนที่"สำคัญ"ในการช่วยโลกเหมือนกัน เพราะมีเพียงเหตุผลเดียวที่ผมต้องเกิดและโตมาในช่วงที่โลกวุ่นวาย ก็เพื่อ"ช่วยโลก"เท่านั้น

แล้วเพื่อนๆละครับ เคยถามตัวเองบ้างหรือไม่ว่าเกิดมาทำไม จะทำตัวให้เป็นภาระโลก หรือทำตัวให้เป็นประโยชน์กับโลก ถึงแม้จะน้อยนิดก็ตาม อยากให้เพื่อนๆที่กำลังหมดกำลังใจ ท้อใจ กลับมามองตัวเองเถอะ เพราะคุณเองก็"สำคัญ"กับโลกนี้เหมือนกัน และนั่นคือเหตุผลที่คุณเกิดมาบนโลกใบนี้

ปล.แค่ความรู้สึกจากผู้ชายคนนึงที่ปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม....

ohm13
Member

Email
« Reply #1 on: April 03, 2009, 01:29:24 AM »

คนเดียวกับที่ Flashfly สินะครับเนี่ย

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #2 on: April 03, 2009, 01:41:59 AM »

ลองอ่านดูนะครับ นี้เป็นเรื่องจริงนะครับ
ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ

ข้างสนามฟุตบอลแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่
อาทิตย์-9 มีนาคม 2551 เวลา 16:30 น.

T : อ้าว เฮ๊ย!!! คุณNนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะMeung พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย

N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้

T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้

N: โหดดีพี่ ชุดผมรอดกลับมา 49 คน ไปกัน 100 คน ใส่โลงกลับมา 51 คน

G: โอ๊วว Sad Meungรอดมาได้ไงวะเนี่ย ดวงดีสุด

N: เออพี่ ดวงล้วน ๆ เลย เป็นทหารเกณฑ์ไปใต้แล้วรอดกลับมาได้นี่ โดนระเบิดไปซะครึ่ง อีกครึ่งโดนยิง คุณที่
กลับมาได้ 49 เนี่ย พิการไปอีกเป็น 10 นะพี่ โดยมากจะขาขาด

T: อ่าวเห้ย อะไรมันจะขนาดนั้นวะ ดูในข่าวก็เห็นเงียบ ๆ ลงไปตั้งเยอะพี่

N: เงียบอะไรพี่ พวกผมลาดตระเวนยิงกับพวกMangเกือบทุกวัน ผมรบในป่า มันไม่มีนักข่าวตามไปทำข่าวอะดิ
นักข่าวมันอยู่แต่ในเขตเมืองกะชานเมืองพี่

B : อืม ๆ แล้วจะพ้นเกณฑ์เมื่อไหร่วะเนี่ย

N: อีกปีนึงพี่ ตอนนี้เค้าให้กลับมาสั่งเสียทางบ้าน ฮ่าๆ ๆ ๆ เดี๋ยวเดือนพฤษภาไปอีกรอบ

G: ยังจะตลกได้นะMeung

N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอด ไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อน แล้วก็ฝึกอีกหน่อย
เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกMangต่อ ตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ

B: Sraedไม่ใช่ลูกบอล จะได้ปั่นให้โค้งได้

N : เฮ๊ยย ได้จริง ๆพี่ เวลายิงต้องกะเวลาตอนที่กระสุนมันอยู่กลางลำกล้องแล้วส่ายปากกรอก ยิงกลางคืนนี่โค้ง
เห็น ๆ เลยพี่

G : เออ เชื่อMeungก็ได้ แล้วหน่วยMeungใช้ปืนอะไรวะ อย่าบอกนะว่า HK

N : ไม่อ่ะพี่ หน่วยผมใช้ M16A2 หวังผลได้ประมาณ 100-200 เมตร ผมแม่นนะพี่ แต่อย่างว่า
เวลาลุยกันจริง ๆ ไม่ได้เล็งหรอผม้แต่ว่ายิง ๆ ยัด ๆไปแถว ๆ นั้นแหละ ไม่มีใครโผล่หัวขึ้นไปเล็งศูนย์หรอก

T : เอาRED DOT ไหม Guมี Guยกให้เลย

N: ไม่เอาอ่ะพี่ บอกแล้วว่าไม่ได้เล็ง

B: แล้วในชุดลาดตระวนของมืงมีพวก Minimi รึพวก Sniper ไปด้วยรึปล่าววะ

N: อ๋อ พวกMinimi จ่าเป็นคนถือ ส่วนพวกSniper มันเดินแยกไปต่างหาก 2 คน ไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่หรอกพวกนี้ โดยมากถ้าเจอก็แจ้งตำแหน่งกันเฉย ๆ พวกผมเอา M16 เข้าลุยอย่างเดียวเลย นี่เดือนหน้าจะได้ M4 มาใช้แล้ว พานท้ายแบบปรับได้ด้วยนะ

T : แล้วกระสุนล่ะวะ เค้าให้กี่นัดอ่ะ

N : เท่าที่ขนไหวพี่ แต่พวกผมชอบเอาไปคนละ 5 แมก เผื่อไว้ก่อน ยิงกันจริง ๆ ส่วนใหญ่ก็ 2-3 แมก

G : แล้วระเบิดล่ะวะ

N : แรก ๆ ก็ 2 ลุกตอนหลังมันบอกงบหมด เหลือคนละลูก

T : งบเนี่ยนะหมด เห็นว่างบกลาโหมปีที่แล้วอย่างเยอะ

N: เออ ไม่รู้เหมือนกันพี่ มีให้แค่ไหนก็ใช้แค่นั้นแหละ

T : แล้วเสื้อเกราะกับหมวกล่ะ เห็นเค้ารับบริจาคกัน มีให้ใส่รึปล่าว

N: มีครับ แต่ผมไม่ค่อยใส่กันหรอก เอาตัวเบา ๆ วิ่งเร็ว ๆไว้ก่อน วิ่งช้าแล้วโดน AK ยิงนี่ เกราะไม่มีผลเลยพี่

B: อ้าวมันกันไม่ได้เหรอวะ

N: แฉลบ ๆน่ะได้พี่ ถ้าไปโดนตรง ๆ ก็ร่วงล่ะ ใส่หมวกนี่หันซ้ายหันขวายาก มองยาก แล้วเวลายิงก็หนวกหูด้วย มีเด็กพิษณุโลกคนนึงมันใส่ครบทุกอย่าง วิ่งช้า โดนเข้าไปตรงต้นคอ เรียบร้อยครับ แบกกลับได้เลย บางคนก็โดนทะลุหมวก หัวกระจาย

B : ไม่โดด ๆ ๆ ๆ เอาวะ

T: Sraed ไม่ใช่ Counter strike

G: เป็นไงล่ะMeung ก่อนลงไปล่ะเห็นเล่นจังเลย คุณ BATTLE FIELD

N: เจอเข้าเองเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
ผมเคยเดินลาดตระเวนไปเจอมันฝึกกันอยู่เลยนะ คุณพวกหัวหน้ามันน่ะ ทหารเก่าของเราทั้งนั้นแหละ พวกรบ
พิเศษเลยด้วย มันปีนขึ้นต้นไม้เอาหัวทิ่มดินได้อ่ะ อย่างเทพ มันฝึกเอาไว้ซุ่มรอเราอยู่บนต้นไม้ แต่ไม่มีปัญหา
พี่ เอา M79 สอยเอา

T: แล้วในมุมมองMeung มันจะสงบเมื่อไหร่วะเนี่ย

N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้ว เลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าMangให้หมด ออกลูกออกหลานกัน
ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอก รอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
พวกMang เช้า ๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คน พวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมอง ส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว

แล้วมีกฎว่าเรายิงก่อนไม่ได้ด้วยนะพี่ ต้องรอมันยิง เราถึงจะสวนได้ แต่ก็ไม่มีใครเค้าสนกันหรอกพี่ เจอแล้ว
คุ้น ๆ หน้า ผมใส่ก่อนล่ะ

ยิ่งตอนนี้มันทะลึ่งไปฆ่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้ แล้วพวกป่าไม้เค้าถือคติ ประมาณว่า ถ้ามาทำอะไรกับพวกป่าไม้
เหมือนทำร้ายพวกที่เหลือทั้งหมด พวกที่เหลือ เค้าจะเอาคืนให้หนักกว่าเดิมหลายเท่า
ป่าไม้นี่อย่างโหดนะพี่ ยิงก่อนถามทีหลัง คว้านท้องแขวนไว้บนต้นไม้หน้าหมุ่บ้านมันเลย
แต่ผมว่าก็ดีนะ ปราม ๆเด็ก ๆ มันไว้มั่ง ไม่งั้นมันไม่กลัวหรอก ถ้าจับเป็นแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ออกมายิงพวกผมใหม่

เด็กบางคนนะ มันโดนลูกหลงระเบิดพวกเดียวกันนั่นแหละ ผมไปช่วยแบกมันวิ่งออกจากพื้นที่ ช่วยทำแผล
พอมันลุกได้ มันจะกลับบ้าน Mang หันกลับมาชี้หน้าผม แล้วทำท่าเอามือปาดคอ เพื่อนบางคนก็โดนทำท่า
เอาปืนเล็งใส่ แต่ไม่เป็นไร ผมจำหน้ามันได้ละ เดี๋ยวลงไปอีกรอบค่อยไปเก็บMang

G : เฮ่ย โหดว่ะ

N: ไม่โหดหรอกพี่ ไม่งั้นมันยิงพวกเราได้อีกเป็น 10

G : เอาพระพุทธชินราชไหมวะ พี่มีนะ เดี๋ยวถอดให้เลย สร้อยทองไม่ให้นะเว๊ย ฮ่า ๆ ๆ ๆ

N: ไม่เอาอ่ะพี่ เก็บไว้เหอะ คนที่มันจะตายผมเห็นMangห้อยทุกอย่าง ทั้งเกราะ ทั้งพระ กระจายหมดพี่

B : แล้วมีสวัสดิการไหมวะ แบบค่าเสี่ยงภัยอะไรประมาณนี้

N : ไม่มีอ่ะพี่ ได้เงินเดือนธรรมดานี่แหละเค้าว่าไม่มีงบ แต่มีประกันชีวิตให้นะ ถ้าตายHaไปที่บ้านก็ได้แสนนึง
ตำรวจดิพี่สบาย สวัสดิการเพียบ รอทหารเคลียร์หมด เข้าไปถ่ายรูปกะนักข่าวอย่างเดียวเลย แล้วก็กลับบ้านนั่งรอยศขึ้น
ถ้าไม่ทะลึ่งออกไปไหนดึก ๆ คนเดียวไม่ตายหรอกพี่

T: แล้วถ้าพ้นเกณฑ์Meungจะไปสอบเป็นพวกนายสิบอะไรรึปล่าววะ

N : ไม่เอาอ่ะพี่ เงินเดือนพอ ๆ กะพนักงาน 7-11 ผมทำงาน 7-11ดีกว่า ไม่ต้องวิ่งหนีลูกปืนและระเบิด
พอมันรู้ว่าเราโมฯรถให้กันแรงระเบิดได้ 5 กิโล พวกMang อัดดินมา 15 กิโลเฉย วันนั้นHumvee ที่ผมนั่งพลิกเลยนะพี่
ดีนะ มันพลิกเฉย ๆ เลยยังพอยิงสวนได้ คุณพวกไปกะรถปิคอัพนี่ ลอยอย่างสูง ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลัง Mangลอยสูงจริง ๆ
พี่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

T : ตลกเหรอวะเนี่ย

N : แต่เดี๋ยวดูตอนพ้นเกณฑ์อีกทีพี่ คิดไว้เยอะไม่ได้ เดี๋ยวอีก 4-5 เดือนถ้าถ้าผมมาเตะบอลกะพวกพี่อีกรอบ ค่อยมาคุยกันเรื่องผมจะทำมาหาDackอะไรดีกว่า

T: เออ ว่ะ ให้รอดเว๊ย

G : พระคุ้มครองนะMeung

N : ขอบคุณครับพี่

B :เออป่ะ 5 โมงละ เตะบอลดีกว่า

นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนามเดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน

ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไง ได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไปลาดตระเวน

ถูก ส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่า พอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า

คง ต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกัน เล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟน ต้องไปสู่พื้นที่

ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ...41

ร่วม ส่งกำลังใจให้เค้ากันครับ ยังไง ผมจะปริ๊นท์กระทู้นี้เอาไปให้น้องเค้า และ เพื่อน ๆ ในหน่วยอ่านซึ่งไม่รุ้ว่ามันจะเวิร์คไหม อย่างน้อยให้เค้ารู้ว่า

ถึง ทีวีจะไม่ลงข่าวทหารเกณฑ์ เวลาตายก็เป็นกรอบเล็ก ๆ อยู่ในหนังสือพิมพ์ที่ยอดขายไม่สูง แต่ยังมีคนไทยอีกหลาย ๆ คนได้รับรู้ถึงคนที่เสียสละที่แท้จริง

credit:http://fevergame.zezua.com/index.php?topic=25340.0
-------------------------------------------------------------------------------
ผมจึงสรุปได้ว่า ผมเกิดมาเพื่อตอบแทนผู้มีพระคุณ และบ้านเกิดเมืองนอน (และก็เกิดมาเพื่อเล่น Sum)
« Last Edit: April 03, 2009, 01:50:39 AM by ~!{B_KunG}!~ » Logged

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #3 on: April 03, 2009, 01:47:05 AM »

เกิดมาก็เพื่อตายล่ะครับ คนเรา

แต่ก่อนตายก็ทำตัวให้มีประโยชน์ครับ

NoXMagiS
Member

« Reply #4 on: April 03, 2009, 02:26:26 AM »

เกิดมาก็เพื่อตายล่ะครับ คนเรา

แต่ก่อนตายก็ทำตัวให้มีประโยชน์ครับ

เกิดมาเพื่อตายให้มันจบๆไปครับ

•StarwarS•
Member

« Reply #5 on: April 03, 2009, 02:30:19 AM »

แตก่อนคิดกลัวตาย แต่ลองคิดดีๆ ถ้าเราไม่ได้เกิด เราก็ไม่ได้มาคิดเรื่องพวกนี้..

ตอนนี้พอจะคิดเรื่องพวกนี้รีบตัดไปก่อน ..

จะกลัวไปทำไม กลัวไม่กลัวก็ตายออยู่ดี 

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #6 on: April 03, 2009, 02:33:23 AM »

เกิดมาเพื่อ ดำรงเผ่าพันธุ์ของมนุษย์ต่อไป

MN-ME
Member

« Reply #7 on: April 03, 2009, 02:56:45 AM »

เกิดมา ทำไมงั้นหรอ..

ไม่เคยคิดอะนะ

แต่เกิดมาแล้ว ก็ต้องทำให้ดีที่สุด 

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #8 on: April 03, 2009, 03:08:30 AM »

เพื่อหาความสุข

mr.Tu
Member

« Reply #9 on: April 03, 2009, 03:15:42 AM »

เกิดมาเพื่อ ดำรงเผ่าพันธุ์ของมนุษย์ต่อไป

เหอๆ ชอบอันนี้นะ ดูมีความสุขดี

เกิดมาเพื่อมอบความรู้สึกดีๆ ให้กับทุกๆ สิ่ง ตายไปจะได้ไม่เสียดายไม่เสียใจ

เพราะรู้สึกมีความสุขแล้วที่ได้ทำแบบนั้น

Alexzandra
Member

Email
« Reply #10 on: April 03, 2009, 04:04:50 AM »

เศร้าจังกระทู้นี้

[PooI]
Member

Email
« Reply #11 on: April 03, 2009, 04:55:21 AM »

เราคนรุ่นต่อไป ก็ต้องรักษาดินไว้ให้ลูกหลานทำกิน

เหมือนที่บรรพบุรุษเค้ารักษาให้เราในวันนี้

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #12 on: April 03, 2009, 07:51:11 AM »

นี้แหละน้า ตอนอยู่โรงเรียนไม่ยอมไปเป็นลูกสาวแม่ควร...

พี่แนะนำให้ไปอ่านหนังสือเล่มนี้น่ะ

ความฝันอันสูงสุดของผู้กองแคน (มีกล่าวถึงป๋าวี สมัยที่เป็นฝ่ายปกครองของขอนแก่นวิทยายนด้วยน่ะ...)

พอดีว่าคนคนนี้เป็นลูกชายของอดีตคณะบดีคณะของพี่ ก็เลยมีอาจารย์แนะนำให้อ่าน

หลังพี่อ่านจบ พี่รู้สึกว่า ปัญหาชีวิตของพี่ มันช่างเป็นเม็ดหูดสิ้นดี

ohm13
Member

Email
« Reply #13 on: April 03, 2009, 11:26:44 AM »

เกิดมาเพื่อใช้ชีวิตให้มีความสุข และเป็นประโยชน์

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #14 on: April 03, 2009, 12:26:29 PM »

เกิดมาใช้กรรม และสร้างกรรมต่อไป           :D

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #15 on: April 03, 2009, 02:15:38 PM »

เกิดมาเพื่อดำรงเผ่าพันธุ์ และครองจักรวาล

เหมือนๆ Zerg กับ Protross

Sak, the Inventor
Member

« Reply #16 on: April 03, 2009, 02:16:19 PM »

คิดเหมือนกันเลย ทำไมไม่อพยพคนแล้วเอา เอา ระเบิดปรมาณูไปทิ้งให้มันจบๆ อย่างมากก็เสียป่านิดหน่อย ปลูกใหม่ก็ได้

boy
Member

Email
« Reply #17 on: April 03, 2009, 02:28:37 PM »

เกิดมาเพื่ออนุรักษ์รักไว้ซึ่งสิ่งแวดล้อมและศาสนา-วัฒนธรรมครับ

ปล.ไม่อยากเป็นทหาร~

คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« Reply #18 on: April 03, 2009, 02:36:53 PM »

คิดเหมือนกันเลย ทำไมไม่อพยพคนแล้วเอา เอา ระเบิดปรมาณูไปทิ้งให้มันจบๆ อย่างมากก็เสียป่านิดหน่อย ปลูกใหม่ก็ได้

เสียแค่ป่าจริงๆหรอ?
ผมว่ามันแรงกว่านั้นนะ

เกิดมาเพื่อดำรงเผ่าพันธุ์ และครองจักรวาล

สตาร์คราฟ?....ประโยคแรกมันทำให้รู้สึกเหมือนเกมสปอร์ยังไงมะรุ

สำหรับผมนะทุกอย่างมันก็เริ่มจากความว่างเปล่าแล้วมันก็จะกลับไปจบที่ความว่างเปล่า
การที่เราได้เกิดมาเราก็ใช้ชีวิตให้คุ้มกับการที่ครั้งหนึ่งได้มีตัวตนอยู่ก็พอแล้ว

ปล.เคยมีคนบอกผมว่าอย่ายึดติดอยู่กับอดีตมากเกินไป...ในวันนี้ผมขอบอกคุณว่าอย่ายึดติดกับอนาคตที่ยังไม่เกิดครับมัน 2แดง กว่าการยึดติดกับอดีตที่ผ่านมาอีก  อนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอนครับคนเรามันก็ตายกันทุกคนอยู่ที่ช้าหรือเร็วเอง

Member

« Reply #19 on: April 03, 2009, 02:39:04 PM »

สตาร์คราฟ?....ประโยคแรกมันทำให้รู้สึกเหมือนเกมสปอร์ยังไงมะรุ

สำหรับผมนะทุกอย่างมันก็เริ่มจากความว่างเปล่าแล้วมันก็จะกลับไปจบที่ความว่างเปล่า
การที่เราได้เกิดมาเราก็ใช้ชีวิตให้คุ้มกับการที่ครั้งหนึ่งได้มีตัวตนอยู่ก็พอแล้ว

ปล.เคยมีคนบอกผมว่าอย่ายึดติดอยู่กับอดีตมากเกินไป...ในวันนี้ผมขอบอกคุณว่าอย่ายึดติดกับอนาคตที่ยังไม่เกิดครับมัน 2แดง กว่าการยึดติดกับอดีตที่ผ่านมาอีก  อนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอนครับคนเรามันก็ตายกันทุกคนอยู่ที่ช้าหรือเร็วเอง
ความว่างเปล่าหรอครับ

แสดงว่าสสารทั้งหมดเกิดจากพลังงานสินะ

Uria
Member

Email
« Reply #20 on: April 03, 2009, 02:39:42 PM »

ผมเกิดมาชดใช้กรรม และมาใช้เวลาให้มีความสุขและประโยชน์ที่สุดกับทุกๆคน
ไม่สิครับ! ผมเกิดมา ทำลายโลก และสร้างโลกใหม่ตังหาก - -*(บ้าการ์ตูนไปนิด)

คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« Reply #21 on: April 03, 2009, 02:49:27 PM »

แสดงว่าสสารทั้งหมดเกิดจากพลังงานสินะ

จากทฤษฎีบิกแบงถ้าคิดดูถึงก่อนจะมีเอกภพมันจะมีอนุภาคต่างๆอยู่ก็จริงแต่มันดันโชคดีที่อนุภาคต่างมีไม่เท่ากันถึงได้เกิดปฏิกริยาทำให้เกิดเอกภพขึ้นมาได้
ดังนั้นผมจึงบอกว่ามันเริ่มจาก0เพราะโอกาศเกิดขึ้นมันมี0เปอร์ซึ่งอาจมีจุดทศนิยมเป็นล้านๆจุดต่อจากศูนย์ผมก็แค่ตีว่ามันเป็น0สำหรับผม
มันก็เหมือนคุณเป็นเศรษฐีมีล้านๆบาทคุณทำ25สต.ตกท่อคุณจะใส่ใจเก็บมันไหม?
มีพวกเดียวที่ใส่ใจกับจุดทศนิยมหลายหลักคือนักวิทย์เพราะพวกนี้ต้องการความแม่นยำแต่ผมไม่ใช่จึงได้บอกว่ามันเริ่มจาก0หรือว่างเปล่านั่นเอง
« Last Edit: April 03, 2009, 02:52:51 PM by คิดชื่อไม่ออก » Logged

Member

« Reply #22 on: April 03, 2009, 02:53:00 PM »

จากทฤษฎีบิกแบงถ้าคิดดูถึงก่อนจะมีเอกภพมันจะมีอนุภาคต่างๆอยู่ก็จริงแต่มันดันโชคดีที่อนุภาคต่างมีไม่เท่ากันถึงได้เกิดปฏิกริยาทำให้เกิดเอกภพขึ้นมาได้
ดังนั้นผมจึงบอกว่ามันเริ่มจากเพราะโอกาศเกิดขึ้นมันมี0เปอร์ซึ่งอาจมีจุดทศนิยมเป็นล้านๆจุดต่อจากศูนย์ผมก็แค่ตีว่ามันเป็น0สำหรับผม
มันก็เหมือนคุณเป็นเศรษฐีมีล้านๆบาทคุณทำ25สต.ตกท่อคุณจะใส่ใจเก็บมันไหม?
มีพวกเดียวที่ใส่ใจกับจุดทศนิยมหลายหลักคือนักวิทย์เพราะพวกนี้ต้องการความแม่นยำแต่ผมไม่ใช่จึงได้บอกว่ามันเริ่มจาก0หรือว่างเปล่านั่นเอง
แสดงว่านายไม่รวยสินะ อิอิ  >:(
ไอน์ไตน์ค้นพบอันนี้หลังพระพุทธเจ้า นาน 2500 ปี

dhaos
Member

Email
« Reply #23 on: April 03, 2009, 03:46:37 PM »

แสดงว่านายไม่รวยสินะ อิอิ  >:(
ไอน์ไตน์ค้นพบอันนี้หลังพระพุทธเจ้า นาน 2500 ปี
ค้นพบอะไรเหรอครับ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์(Albert Einstein) ผมรู้แต่ว่าเขียนทฤษฎีสัมพัทธภาพ E = mc2 กับทฤษฎีการแผ่รังสี เท่านั้นเอง
ถ้าค้นพบอะไรอื่นๆช่วยบอกหน่อยน่ะเป็นความรู้

ปล.
ข้อมูล : ไอน์สไตน์มีชีวิตอยู่ในช่วงค.ศ.1879 - ค.ศ.1955 ซึ่งเกิดหลังพระพุทธเจ้าประมาณ 600 ปี
« Last Edit: April 03, 2009, 03:56:03 PM by dhaos » Logged

Member

« Reply #24 on: April 03, 2009, 04:05:56 PM »

ค้นพบอะไรเหรอครับ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์(Albert Einstein) ผมรู้แต่ว่าเขียนทฤษฎีสัมพัทธภาพ E = mc2 กับทฤษฎีการแผ่รังสี เท่านั้นเอง
ถ้าค้นพบอะไรอื่นๆช่วยบอกหน่อยน่ะเป็นความรู้

ปล.
ข้อมูล : ไอน์สไตน์มีชีวิตอยู่ในช่วงค.ศ.1879 - ค.ศ.1955 ซึ่งเกิดหลังพระพุทธเจ้าประมาณ 600 ปี
อืม จริงด้วย

SORRY อย่างมากครับ พระพุทธเจ้าเกิดก่อนคริสตศักราช 543 ปี ........
ประมาณ 2500 ปีอ่ะถูกแล้วมิใช่รึ
1879+543=2422 ปีอ่ะครับ

dhaos
Member

Email
« Reply #25 on: April 03, 2009, 05:10:46 PM »

โอ๊ะ นับเลขผิด งงกับปี ค.ศ. พ.ศ. ซะล่ะเรา

superman202
Member

Email
« Reply #26 on: April 03, 2009, 05:32:32 PM »

ลองอ่าน ไอน์ไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น ดูครับเเล้วจะรู้ว่าชีวืตไม่มีอะไรเลย

มันก็เหมือนเดิมเเค่เปลี่ยนรู้ร่าง

ตามหลังศาสนาคนเราต้องการปัจจัย4

ถ้าเราอยากหลุดพ้นเพื่อพบกับความสงบเราต้องตัดปัจจัย4

แต่ทางวิทยาศาสต้องหาสิ่งมาสนองปัจจัย4เพื่อให้มึความสุขแล้วต้องการไปเรื่อยๆ

Ot@,the CM Idol
Member

Email
« Reply #27 on: April 03, 2009, 05:50:11 PM »

จะสวดมนต์เผื่อนะครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ

Pinochio
Member

Email
« Reply #28 on: April 03, 2009, 06:27:33 PM »

เกิดมาเพื่อถ่วงดุล/คานอำนาจ กระบวนการใดก็ตามที่เอารัดเอาเปรียบประชาชน(หรือผู้บริโภค)

Leraje
Member

« Reply #29 on: April 03, 2009, 09:22:41 PM »

ปล.
อืม จริงด้วย

SORRY อย่างมากครับ พระพุทธเจ้าเกิดก่อนคริสตศักราช 543 ปี ........
ประมาณ 2500 ปีอ่ะถูกแล้วมิใช่รึ
1879+543=2422 ปีอ่ะครับ

ไม่ใช่ครับ

เราเริ่มนับพ.ศ.เมื่อพระพุทธเจ้าปรินิพพานครับ ไม่ใช่เมื่อพระพุทธเจ้าประสูติ พระพุทธเจ้าอายุ 80 พรรษาเมื่อปรินิพพาน ดังนั้นพระพุทธเจ้าเกิดก่อนพระเยซู 543 + 80 = 623 ปีครับ

พระพุทธเจ้าจึงเกิดก่อนไอน์สไตน์ 1879 + 623 = 2502 ปีครับ (ก็ประมาณ 2500 ปีอยู่ดีนั่นแหละ)

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: