Summoner Master Forum
June 26, 2024, 03:54:36 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: บทความเก่า(ขอเอามา)เล่าใหม่ : จัดเด็คอย่างไรให้ประหยัดและต่อกรกับเหล่าเมต้าได้  (Read 23718 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« on: April 02, 2009, 12:05:47 AM »

จากประสบการ์ณ 6 ปีที่ผมอยู่ในวงการนี้(พูดซะยิ่งใหญ่ - -) เมื่อเห็นการ์ดชุดใหม่ออกมาทีไร ไม่นานนักก็จะมีบุคคลกลุ่มนึงตั้งกระทู้หรือจับไปเป็นประเด็นสนทนาว่า..."แม่มโกงว่ะ" "สู้มันไม่ได้อ่ะ" "สมควรจะโดนแบน/รีสติค" แต่..จะมีสักกี่คนที่จะหาทางปราบ(พวก)มันได้ จนสุดท้ายหลายๆคนก็หันไปเล่นเด็คโดยใช้การ์ดเหล่านั้น.. ตามความคิดผมเองผมก็ไม่ได้แอนตี้อะไร แค่รู้สึกว่ามันเกลื่อนก็เท่านั้น

และผลที่ตามมา.. การ์ดที่ถูกเรียกว่า"เมต้า"ก็จะราคาสูงขึ้นตามความนิยม ดูได้จากเทพมังกรของเรา ตอนออกใหม่แรกๆคนแทบมองมันว่าเป็นแรร์ขยะ จนเวลาผ่านพ้นไป DR ก็ผลิตลูกของมันออกมาเสริม ทำให้ในตอนนี้ราคาของเทพมังกรปรับขึ้นสูงตามความต้องการกันเลยทีเดียว ไม่ใช่แค่ใบนี้ใบเดียวครับ ยังมีตัวอย่างอีกเยอะ เช่น ธนูพรีคอน เดวิด เป็นต้น

ด้วยเหตุ(เช่น)นี้ ผมจึงคิดที่จะเขียนบทความนี้ขึ้น เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคน มีแรงบันดาลใจในการจัดเด็คที่แปลกใหม่ ไม่ซ้ำใคร พร้อมกับลดความฟุ่มเฟือยจากการเล่นการ์ดด้วย :)  เริ่มเลยละกันครับ

1.พยายามดูการ์ดที่บ้านตัวเองบ่อยๆ

มาข้อแรกก็อาจจะงงกันเลยทีเดียว แล้วก็จะมีคำถามตามมาว่า "ทำไมไม่เปิดทีโอรี่ดูไปเลยวะ?" ..มันก็จริงครับที่ดูทีโอรี่จะสะดวกกว่า แต่อย่าลืมนะครับ ว่าคุณเอง"ก็ไม่ได้มีการ์ดทุกใบอยู่ที่บ้าน"ของคุณ ถ้าคุณมัวแต่เปิดทีโอรี่เพื่อจัดเด็ค แล้วคุณจะหาการ์ดที่ไหนล่ะ? คำตอบ ซื้อไงครับ แต่ถ้ามีคนให้ยืมก็ดีไป แต่ถ้าไม่มีนี่สิ ..ถึงเวลาเปลืองเงินของคุณอีกแล้ว

ที่ไม่แนะนำทีโอรี่อีกข้อนึงครับ ผมเชื่อได้เลยว่าถ้าคุณเปิดทีโอรี่ดูปุ๊บ มีโอกาสสูงที่คุณจะกวาดสายตาของคุณไปที่การ์ดเมต้า! ใบไหนไม่ใช่ คนใช้น้อย ไม่เก่ง คงไม่ได้อยู่ในสายตาของคุณหรอก จริงมั้ย? และปัญหาเดิมก็ตามมาหลังจากที่คุณเลือกเหล่าเมต้ามาใช้ในเด็ค นั่นก็คือเรื่อง"เงิน"นี่เอง - -*

การ์ดทุกใบที่อยู่ในบ้านคุณ คุณเป็นเจ้าของครับ พยายามอย่ามองข้ามพวกมันไป ให้เวลากับพวกมันสักนิดครับ เจอใบไหนสะดุดตาก็อ่านเทกซ์ซะหน่อย ถ้าใช้กับเด็คคุณได้ก็ลองมาโมดู ถ้าใช้ไม่ได้ก็ผ่านไป แล้วรอเวลาจนกว่ามันจะใช้ได้(อาจจะนานถึง 6 ปีแล้วก็ตาม XD) แม้บ้านคุณมีการ์ดเป็นพันๆใบ แล้วคุณจะหาที่มันใช้ได้แค่ 2-3 ใบ ผมว่ามันก็คุ้มครับ เพราะไม่แน่การ์ดใบนั้นอาจจะทำให้คุณชนะก็ได้ แต่สิ่งที่ได้รับมากที่สุดในการกระทำครั้งนี้คือ"ความคิดต่อยอดครับ" อ่านข้อต่อไปกันเล้ย ย ย

2.พยายามคิดต่อยอด

สมมติว่าคุณสนใจในเดลต้า-ดี คุณก็อย่าคิดว่าแค่มันสามารถทำให้คุณได้การ์ดเพิ่มขึ้นมาบนมือได้ 1 ใบครับ ลองคิดต่อไปครับ ว่ามันจะเล่นกับใบไหนได้ จะเอามาเล่นกับนาซาอีก็ดี เล่นกับโสมก็ดี และใบอื่นๆที่สามารถทำให้เดลต้า-ดี"เกิดประโยชน์สูงสุดได้" แต่ก็จะมีคนหลายคนถามอีก"ใส่เบเกอรี่ไม่ง่ายกว่าเหรอ?" ..ง่ายกว่าครับ อันนี้ผมก็คิดเหมือนกัน แต่ผมแค่ต้องการจะอธิบายว่า ยังมีการ์ดอีกหลายใบที่คุณสามารถเลือกใช้ได้ โดยไม่จำเป็นต้องใช้เบเกอรี่อย่างเดียว(ความจริงใส่ทั้งเดลต้า-ดีกับเบเกอรี่ก็ได้นะ จั่วไวโคตร!)

ยังมีการ์ดอีกหลายใบครับ ที่ใช้แทนกันได้ เพียงแต่ว่าคนหลายคนมองข้ามมันไป มัวแต่ไปมองการ์ดที่คนนิยมกันก็เท่านั้นเองครับ ผมจะลองยกตัวอย่างการ์ดที่ใช้แทนกันได้นะครับ : แกรนคอส - โดมินิก้า , นาซาอี - ลิงราศี , เดวิด -  Kephale Fly (วนได้ด้วยพานอร์บันครับ กวนไม่แพ้กัน) , ทาลิไฟ DR - Serrer Falcon(วนพานอร์บัน แม่มก็โหดครับ - -*) , โอดิน - Pyrus Calleryna Fairy , อาแมนคิส DR - Griffin Chivalry , ซีลที่แอทเยอะๆ - Scaley of Libra  เป็นต้นครับ

แม้การ์ดแทนข้างต้นอาจจะทำงานได้ไม่ดีเท่าใบเมต้า หรือ อาจจะต้องใช้ทรัพยากรมากกว่า แต่ก็เห็นมั้ยครับ ว่ามันแทนกันได้จริงๆ :)

3.หาการ์ดแก้เมต้า

การที่คุณจัดเมต้าเพื่อมาต่อกรกับเมต้า คุณลองคิดดูให้ดีครับ มันถูกแล้วเหรอ? ทำไมคุณต้องยอมเสียเงินมากมายเพียงเพื่อจะเอาชนะด้วย? ตกลงคุณอยากจะชนะด้วยการ์ดหรือด้วยเงินครับ?(ถือว่าแรง..55+) ผมอยากให้คุณลองกลับไปทำตามข้อที่ 1 ดูครับ แล้วคุณจะรู้และเข้าใจด้วยตัวเอง ว่าคุณไม่จำเป็นต้องทำเป็นเข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิวตาตาม

ขอเพียงคุณวิเคราะห์สักนิดว่า ทำไมเมต้าใบนั้นมันถึงเก่งวะ? แล้วมันเก่งเพราะอะไร? ด้วยความสามารถไหนมันถึงเก่ง? ถ้าคุณคิดได้แค่นี้ก็ถือว่าผ่านไปขั้นนึงแล้ว จากนั้นคุณก็หาช่องโหว่ของการ์ดใบนั้นครับ ว่ามันจะลง Shine ด้วยวิธีใด ในเมื่อคุณคิดได้ถึงขนาดนี้ก็ลองไปหาการ์ดในบ้านคุณดู แค่นั้นเองครับ คุณก็จะสามารถโค่นเมต้าด้วยการ์ดที่คนอื่นมองว่าเป็น"ขยะ"ได้ ผมว่าถ้าทำอย่างนี้มันจะน่าภูมิใจกว่าจัดเมต้าไปล้มกันเอง จริงมั้ยครับ?

ยกตัวอย่างการ์ดสามารถที่โค่นเมต้าได้นะครับ : เดม่อน บลัด , Night Walth Fairy , Pyrus Calleryna Fairy , Grave Keeper , Fayre the Harper , Zalom Battle Ship  เป็นต้นครับ

4.ฝึกสเต็ปการเล่นให้ดี

ต่อให้เด็คคุณมีแกรนคอส ทาลิ อลาน่า อิสฮาน อยู่กันพร้อมหน้า แต่ถ้าคุณเล่นไม่เป็น ไม่ฝึกให้ดี คุณจะชนะได้รึเปล่าครับ? แค่อ่านคุณก็อาจจะตอบว่าได้อย่างเต็มปาก ..นั่นมันก็แค่อ่านครับ คุณลองไปเล่นจริงๆดูครับ ถ้าคุณเจอคนที่เค้าสเต็ปเทพๆ ต่อให้เค้าเล่นเด็คที่ไม่มีเมต้า ผมก็มั่นใจครับ ว่าคุณต้องแพ้อย่างแน่นอน

การ์ดก็เป็นแค่ส่วนนึงครับ การฝึกก็เป็นสิ่งสำคัญอย่างนึงเช่นกัน ผู้เล่น 2 คนเจอกัน เล่นเด็คเดียวกัน คนนึงเล่นมาได้ 1 สัปดาห์ ส่วนอีกคนเล่นมาได้ 1 เดือน  ..ทีนี้ก็เห็นภาพแล้วใช่มั้ยครับ ว่าใครจะชนะ

จากการคุยกันระหว่างผู้เล่น ผมเคยไปร่วมวงสนทนาด้วย แล้วเค้าก็พูดถึงการฝึกเล่นกัน ผู้เล่นบางคนใช้เวลา 1 คืนกับการฝึกสเต็ปเด็คนะครับ แค่นั้นผมก็คิดแล้ว "จะทุ่มเทไปไหนวะ - -" แต่มันก็เป็นสิ่งสำคัญครับ ยิ่งฝึกมากเท่าไหร่ คุณก็จะรู้ว่า เด็คคุณควรลงแบบไหนก่อน เริ่มก่อนควรเล่นยังไง เริ่มหลังควรเล่นยังไง เอมพีมีเท่านี้ควรจะทำอะไรเพื่อให้เกิดผมดีต่อเกมเรามากที่สุด.. เรื่องพวกนี้ใครสอนใครไม่ได้ครับ คุณต้องฝึกตัวเอง สอนตัวเองเท่านั้นครับ

5.จินตนาการก็มีส่วน

"เกี่ยวเ_ยอะไรกันวะ 555+" ผมเป็นคนเขียนผมยังงงเลย แต่พอนึกไปนึกมา.. มันก็มีส่วนนะครับ มองข้ามไม่ได้เลย สมมติว่าคุณปิดเทอมต้องเรียนพิเศษ ไม่มีเวลาไปสุงสิงกับผู้เล่นคนอื่นเลย คุณจะทำยังไง? โดดเรียนไปเล่นมั้ย? เป็นความคิดที่ดี!(แต่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างนะจ๊ะ) ล้อเล่นนะครับ - -* ถ้าคุณเล่นกับใครไม่ได้คุณก็เล่นคนเดียวไปเลยครับ! ..ผมไม่ได้บ้านะ ผมทำจริงๆนะครับ คุณลองเล่นคนเดียวแล้วจินตนาการเองเลยว่าคุณกำลังตกอยู่ในสถานการ์ณใดอยู่ เราขึ้นอย่างนี้ เค้าลงแกรนคอสมาแล้ว ทำไงดี? ลงไปปุ๊ปเข้าเทิร์นเค้า เค้าเอาแกรนคอสตบมา ทำไงดี? จะยอมตายหรือสู้ และอีกหลายๆสถานการ์ณที่คุณสามารถจิตนาการขึ้นมาเอง

ผมว่ามันมีประโยชน์นะ ไม่ได้เป็นเรื่องไร้สาระสำหรับผม แม้มันจะใช้ได้ไม่เท่ากับการเล่นกับผู้อื่น แต่มันก็สามารถช่วยคุณได้ในระดับนึง อย่างน้อยมันก็ทำให้คุณรู้ว่าควรใส่ใบไหนบ้าง ใบนี้เยอะไป เอาออก ใบนั้นไม่ขึ้น รีดให้มันน้อยลง โดนเคิสเล่นงาน หาของรักษาเพิ่ม โดนเมต้ารังแก กลับไปหาการ์ดมาแก้ อย่างน้อยมันก็ยังดีกว่าคุณไม่ทำอะไรเลย จนกลายเป็นคนไม่รู้เรื่องในเด็คตัวเองไปเลย จริงมั้ย :)

หมดแล้วครับ หวังว่าแนวทางของผมจะมีประโยชน์ต่อผู้เล่นทุกท่านไม่มากก็น้อยนะครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็นนะครับ ผิดพลาดตรงไหนติมาเลยครับ และขอให้ทุกคนนำเอาแนวทางไปโมเด็คตัวเองให้เกิดสีสันและคอมโบใหม่ๆในงาน GT นะครับ 

โลกร้อน บ้านเมืองร้อน เศรษฐกิจร้อน อย่าให้กายและใจของเราร้อนตามนะครับ มีความสุขในการเล่นการ์ดกันนะครับ สวัสดีครับ  ;)

ปล.เขียน ณ วันที่ 02/04/52 เมื่อกาลเวลาเปลี่ยนเมต้าก็คงเปลี่ยนตามครับ

« Last Edit: August 08, 2009, 06:19:23 AM by เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ » Logged

Member

Email
« Reply #1 on: April 02, 2009, 12:06:45 AM »

ตัวอย่างเด็คที่ผมจัดขึ้นตามแนวทางของผมนะครับ

Firngolloion, Arimathea’s Water Dragon  *4  <-------- ตั้งหน้าครับ
Forest Echoed Fairy  *2                                 <-------- ใช้คู่กับตัวบน โหดโคตร
Night Waltz Fairy  *2                                     <-------- แก้แกรนคอส ทาลิแสงแบบชะงักงัน!
Night Dew Fairy  *3                                       <-------- ใช้แทนเดวิด ใช้วนๆกัน
Leaf Jitterbug Fairy  *2                                  <-------- เอามาล๊อค ห้ามตี
Vivid Spring Fairy  *2                                     <-------- ตั้งหน้าแทนตัวหลัก
Alvira Odilon  *2                                            <-------- เอามาห้ามตี + แก้ยกเลิกเคิส
Mermage of Aquarias  *2                               <-------- โดดฟรีส + ยกพวกขึ้นไปใช้ใหม่
Ishan  *2                                                       <-------- เอามาหล่อ ! 55+
Demon's Blood  *1                                         <-------- รู้ๆกันดีอยู๋
Werecat Bandit  *2                                        <-------- เอามาหาของ
Sortie Sand Worm  *2                                    <-------- หรอยหลัง สุโค่ย !

Mystic แนะนำ

Yang  *2    แนวโคตร
Cursed Dragon Spear  *2  นี่ก็แนว
Benedition  *2  เอามาชุบ FOF เผื่อตาย

แนวการเล่นครับ

1.ยื้อๆๆๆๆๆ เค้าไว้รอจนตัวหลักเราขึ้น
2.FOF ขึ้น + SSW หรือ มังกรน้ำ DR ขึ้น ก็ตีได้เลย หรอยหลังเค้าไปเรื่อยๆ
3.เจอเมต้า การ์ดแก้ตามที่ใส่เลยครับ
4.ถ้า DF เค้าน้อยกว่า 7 โดนหรอยเนียนครับ ><

ปล.พยายามกัน FOF ให้อยู่ตลอดรอดฝั่งครับ หายไปทีเล่นยาก - -*

---------------------------------------------------------------------

นี่ล่ะครับ เด็คแนวของผม ลองจัดดูครับ ที่จริงมันยังมีแนวปรับโมได้อีกหลายแบบครับ เก่งกว่านี้ได้อีกเยอะ!

คราวนี้ล่ะ ถึงเวลารึยัง ที่คุณจะหันกลับไปมองการ์ดในบ้านของคุณเอง?
« Last Edit: April 02, 2009, 04:40:02 AM by เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #2 on: April 02, 2009, 12:07:59 AM »

จะรออ่านครับ 

General Charles
Member

« Reply #3 on: April 02, 2009, 12:10:48 AM »

+1ครับ กับข้อความทั้งหมดที่กล่าวมา

เพราะดูการ์ดที่บ้านเราที่มี ก็มีดีตรงที่เราสะดุดกับการ์ดบางใบเเล้วเอามาโมใหม่ให้ใช้ได้

มันจะสนุกไม่น่าเบื่อเลยทีเดียว 

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #4 on: April 02, 2009, 12:45:27 AM »

+1 เลย
ผมก็เป็นหนึงที่งบน้อย(มาก) ตังซื้อเทโอรี่ยังไม่มีเลย 55+
(เปิดแต่ Database ดู)
« Last Edit: April 02, 2009, 02:03:43 AM by ~!{B_KunG}!~ » Logged

I'm Bloodseeker
Member

« Reply #5 on: April 02, 2009, 01:21:25 AM »

-*-

หันไปดูกองกาด ตัวเอง

เจอไอ้ตัวนี่

เป็นล้านเลยครับ พี่น้อง -*-(เวอนิดหน่อย )

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #6 on: April 02, 2009, 01:57:45 AM »

-*-

หันไปดูกองกาด ตัวเอง

เจอไอ้ตัวนี่

เป็นล้านเลยครับ พี่น้อง -*-(เวอนิดหน่อย )
ไอ้นี่อย่างเก่ง

หาตัวแซคอินเตอร์เฟีย

ZusS
Member

« Reply #7 on: April 02, 2009, 01:59:54 AM »

จะเอาใจช่วยนะครับ อยากให้เขียนบทความดีๆมาให้อ่าน เพราะไม่ค่อยจะมีคนเขียนสักเท่าไร

•StarwarS•
Member

« Reply #8 on: April 02, 2009, 02:13:49 AM »

ข้อ 2.พยายามคิดต่อยอด <<<เห็นด้วยอย่างยิ่ง...

ถ้ามองในอีกแบบ.. สมมติมี Delta -d จัดเด็คแมชชีนอยู่

อาจจะเปลี่ยนไปเล่นเด็คลม ก็ใส่ Delta -d เข้าไปด้วย

พอเก็บอะไหล่ไว้เยอะๆ จะจัดอะไรก็ได้หมด 

ผู้เล่นบางคนชอบ จัดเสร็จไม่เล่นขายทิ้ง..

พอจะจัดเด็คใหม่ต้องใช้การ์ดที่ขายทิ้งก็ต้องไปซื้อใหม่

.. ใบไหนที่ใช้แน่ๆก็เก็บไว้ David Tango นวญ. อะไรพวกนี้ 

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #9 on: April 02, 2009, 02:28:26 AM »

อยากเอาเด็คแนวไปงานสลิง แต่คงไม่ทัน สงไสคงต้องรองานGT

Member

Email
« Reply #10 on: April 02, 2009, 02:40:44 AM »

เอาล่ะ เสร็จครบสมบูรณ์แล้ว

ผิดพลาดตรงไหนบอกด้วยนะครับ  ;D

Leonine
Member

« Reply #11 on: April 02, 2009, 02:49:43 AM »

จะเมพไม่เมพมันขึ้นอยู่กับทรัพย์และคน มันก็มีแค่นี้

Member

Email
« Reply #12 on: April 02, 2009, 02:56:59 AM »

จะเมพไม่เมพมันขึ้นอยู่กับทรัพย์และคน มันก็มีแค่นี้

มีแต่ทรัพย์ แต่ไม่มีสมองก็เมพไม่ได้นะงิ

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #13 on: April 02, 2009, 02:58:17 AM »

มีแต่ทรัพย์ แต่ไม่มีสมองก็เมพไม่ได้นะงิ
อันนี้จริง ไม่มีทรัพแต่มีสมองก็ยังพอจะสู้ได้นะ 

Leonine
Member

« Reply #14 on: April 02, 2009, 02:58:58 AM »

อย่าลืมว่าผมใช่คำว่า "และ" นะครับ

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #15 on: April 02, 2009, 02:59:32 AM »

อันนี้จริง ไม่มีทรัพแต่มีสมองก็ยังพอจะสู้ได้นะ 
แต่เมพสุดๆ ก็ต้องคนมีสมองหาทรัพย์ได้เยอะ 55+

Member

Email
« Reply #16 on: April 02, 2009, 03:03:28 AM »

แต่เมพสุดๆ ก็ต้องคนมีสมองหาทรัพย์ได้เยอะ 55+

เออ ถูก! 555+

ว่าแต่ B_Kung พรุ่งนี้เรานัดกันบ่ายโมงใช่มั้ยครับ ? ขอความชัวร์ ;D
« Last Edit: April 02, 2009, 03:05:50 AM by เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ » Logged

Leonine
Member

« Reply #17 on: April 02, 2009, 03:08:41 AM »

นั้นเมพของเมพสุดๆ คือ พี่ปอ เพราะให้คนเมพสุดๆ หาทรัพย์ได้เยอะๆ หันมาเล่นการ์ดซัมม่อนเนอร์

KimiO
Member

« Reply #18 on: April 02, 2009, 03:08:50 AM »

เออ ถูก! 555+

ว่าแต่ B_Kung พรุ่งนี้เรานัดกันบ่ายโมงใช่มั้ยครับ ? ขอความชัวร์ ;D

ชอบๆๆ 555 ต้องคนมีสมองหาทรัพย์ได้เยอะ

Jigsaw
Member

« Reply #19 on: April 02, 2009, 03:33:50 AM »

ชอบกระทู้นี้จริง ๆ อ่านแล้วซึ้งเลย
ผมก็เป็นหนึ่งในผู้เล่นที่มีงบน้อยครับ เรียกได้ว่าน้อยมาก
เห็นด้วยกับการที่ ให้กลับมามองการ์ดภายในบ้าน ดีกว่าพึ่งหนังสือ เพราะการ์ดในบ้านทุกใบเป็นของเรา
เพื่อผมบางคน พอเปิดซองได้ แรร์ที่เขามองว่าขยะ เขาฉีกทิ้งเลย ผม เสียดายมากมาย กว่าการ์ดแต่ละใบจะออกมาได้ ต้องผ่านกระบวนการมาเย๊อะ
พอเปิดได้เป็นแรร์ที่ตัวเองไม่ใช้ก็ฉีกทิ้งอีก โครตเสียดายเลย
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
แล้วก็มีอยู่ครั้งหนึ่ง ไอคนที่ฉีกการ์ดอ่ะมันเปิดได้ Thomas, the Inventor มันก็กำลังจะโชว์การฆ่าตกรรม การ์ดให้คนในร้านดูกันอีกครั้ง ผมรู้สึกเสียดายก็เลยถามมันไปว่า" การ์ดใบนั่นจะขายรึเปล่า เด่วซื้อต่อ" มันบอกว่ามันขายแล้วให้ผมเสนอราคาไป "ผมบอก 50 บาท" ผมเสนอตามราคาซอง
แต่มันกลับบอกว่า " ให้ 2.50 บาท" พอดีว่าในกระเป๋าตังค์ผมมีเศษ 50 สตางค์พอดี ก็เลยทำการซื้อขายกัน
พอวันรุ่งขึ้น ผมก็จัด Deck จับฉ่าย โดยใช้ Thomas, the Inventor แหละที่คิดว่าจะเอามาโชว์ให้มันได้เห็นในวันนี้
ผลปรากฎว่า ผมใช้ Thomas, the Inventor ก่อกวนมันได้หลายครั้ง จนมันกลับไปเอามาเล่นบ้าง
ผมก็เลยบอกไปว่า "แรร์ทุกใบมันไม่ห่วยหรอก อยู่ที่ว่าจะใช้มันหรือเปล่า เช่น คุณเล่น Deck แสงเป็นหลัก ถ้าคุณเปิดได้แรร์ธาตุไฟ คุณก็มองว่ามันเป็นขยะ แต่ถ้าหากคุณเป็นคนเล่นไฟ ธาตุไฟที่คุณเปิดได้ อาจจะสามารถสร้างชัยชนะให้กับคุณได้ถ้าคุณหาวิธีใช้มัน" โดนส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยชอบ  Dack เมต้าเกม ซักเท่าไรเพราะทำให้เกิดความจำเจ และน่าเบื่อ ไปที่ไหนก็เจอ เหมือน ๆ กันหมด ขาดความหลากหลาย เหมือนชีวิตไม่มีรสชาติ
ผมก็เลยจัด Deck แปลก ๆ เอาออกไปเล่นกับเพื่อน ๆ หลาย ต่อ หลายครั้ง ถึงไปแล้วแพ้ก็ไม่เป็นอะไร ถือซะว่าเราออกมาเล่นให้มันสนุก มิได้ออกมาคว้าชัยชนะ
« Last Edit: April 02, 2009, 03:48:08 AM by Jigsaw » Logged

Green day
Member

« Reply #20 on: April 02, 2009, 04:01:14 AM »

โพสถูกใจมากครับ เอาไป +1 เลยครับ

ที่จิง น่าจะปักหมุดไว้ก็ดีนะครับ

I'm Bloodseeker
Member

« Reply #21 on: April 02, 2009, 04:11:34 AM »

ข้อ 2.พยายามคิดต่อยอด <<<เห็นด้วยอย่างยิ่ง...

ถ้ามองในอีกแบบ.. สมมติมี Delta -d จัดเด็คแมชชีนอยู่

อาจจะเปลี่ยนไปเล่นเด็คลม ก็ใส่ Delta -d เข้าไปด้วย

พอเก็บอะไหล่ไว้เยอะๆ จะจัดอะไรก็ได้หมด 

ผู้เล่นบางคนชอบ จัดเสร็จไม่เล่นขายทิ้ง..

พอจะจัดเด็คใหม่ต้องใช้การ์ดที่ขายทิ้งก็ต้องไปซื้อใหม่

.. ใบไหนที่ใช้แน่ๆก็เก็บไว้ David Tango นวญ. อะไรพวกนี้ 

-*- กระทบใครบางคนแถวนี้ เอ๊ะใครหว่า ???

TiGeRy
Member

Email
« Reply #22 on: April 02, 2009, 04:38:08 AM »

ชอบทุกข้อเลยอะ
+1 คับ ของทุกอย่างมีค่า คับ แต่ความคิดที่จะประยุกต์ มัน ให้กลายเป็น ของที่มีคุณค่านั้น ไม่ใช่ เรื่องง่ายคับ

แต่ยอมรับว่าเมต้า ก็เล่นง่ายเกินไปคับ เทิร์นที่ 2 ALL At 12+ นี่ ก็ไม่ไหวนะ(รู้ใช่ไหม deck อะไร)

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #23 on: April 02, 2009, 12:32:39 PM »

ถ้าอยากแก้เมต้า อีกใบนึงที่แนะนำ

หลักๆเลย ปัจจุบันไอ้พวกค่าตีถูกๆมีมากนักแล...

แล้วก็พิฆาตพวกใช้Skill0 โหดๆอย่าง หุ่นริวสึเกะ แกรนเดอครอส-At ซินไฟทิ้งวาเลนเซีย

ตาหนูเอาไปใส่เด็คนาค เล่นกับไข่มังกร

ปราบไอ้ทาลิแสงที่ชอบแปะดาบ พอมีไข่น้ำMpค่าใช้เหลือ0ก็ไม่ต้องใช้เลย

MN-ME
Member

« Reply #24 on: April 02, 2009, 02:02:23 PM »

+1 เลยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

จขกท. ไม่ต้องคิดว่าบ้าหรอกครับ

ผมก็เล่นคนเดียวเหมือนกัน 

entasia
Member

Email
« Reply #25 on: April 03, 2009, 01:42:18 AM »

+1 เลยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

จขกท. ไม่ต้องคิดว่าบ้าหรอกครับ

ผมก็เล่นคนเดียวเหมือนกัน 

+1 ตามนี้เลยครับ

รัก YoonA ที่สุดเลยเน้อ~~~*
Member

« Reply #26 on: April 03, 2009, 02:42:18 AM »

ดีจังเลยมีบทความดีๆออกมาแบบนี้
ผมเป็นคนนึงเล่นกะตัวเองบ่อยมากเพราะไม่มีเพื่อนแถวบ้านเล่นด้วยต้องเล่นคนเดียว
จะเป็นช่วงมีงานแข่งถึงไปได้ 

mr.Tu
Member

« Reply #27 on: April 03, 2009, 03:00:54 AM »

คิดในหัวสมอง  เลย หลักๆ ช่วงไหนเมต้าอะไร
ก็คิดการ์ดแก้ทางพวกเมต้าในแต่ละยุค  สนุกดี

สนับสนุนเด็คเด็กแนวอยู่แล้วนะครับ 

บทความดีๆ 

------------------------------------------

ชอบตรงข้อ ฝึกฝนเล่นการ์ด   

ไทเกอร์วู้ด บอกว่า  "กอล์ฟไม่จำเป็นต้องตีไกล
แต่ตีให้ดี  จะดีที่สุด  (คือตีไม่เบี้ยว ตีให้เนียน) "

ดังนั้นไทเกอร์วู้ดจะ ลุกมาตั้งแต่ ตี 5 !!
มาเล่นเวจ  แล้วซ้อมพัต  จากนั้นเช้าจะออกรอบ 9 หลุม
กลางวันกินข้าว  แล้ววิ่งเพื่อฟิตร่างกาย เย็นซ้อมพัต ก่อนออกรอบ
อีก 9 หลุมปิด ในแต่ละวัน  ทำแบบนี้แทบทุกวัน

ซ้อม  ซ้อม  แล้วก็ซ้อม จึงเก่งครับ   

ดังนั้นไม่ว่าใครนำวินัย นี้มาปรับใช้กับทุกอย่างไม่ว่าจะเรียนหรือทำงาน
เราก็จะประสบความสำเร็จ ครับ  ไม่จำเป็นเฉพาะไทเกอร์วู้ด   
« Last Edit: April 03, 2009, 04:01:37 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #28 on: April 03, 2009, 01:31:58 PM »

ถ้าอยากแก้เมต้า อีกใบนึงที่แนะนำ

หลักๆเลย ปัจจุบันไอ้พวกค่าตีถูกๆมีมากนักแล...

แล้วก็พิฆาตพวกใช้Skill0 โหดๆอย่าง หุ่นริวสึเกะ แกรนเดอครอส-At ซินไฟทิ้งวาเลนเซีย

ตาหนูเอาไปใส่เด็คนาค เล่นกับไข่มังกร

ปราบไอ้ทาลิแสงที่ชอบแปะดาบ พอมีไข่น้ำMpค่าใช้เหลือ0ก็ไม่ต้องใช้เลย

นี่ก็น่าสนใจ

ว่าปต่ทำไมตาหนู เป็น รอนโซ่ 

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #29 on: April 03, 2009, 02:45:59 PM »

พอเห็นชื่อ Zalom battle ship แล้วฝันร้ายเลยครับ  ตู้ม ต้าม

จากเรปบนของพี่ Nihil

พี่เขาไปเป็นรอนโซ่ แสดงว่าแถวนี้มียูน่าให้ปกป้องสินะ อิอิ ล้อเล่นครับๆ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: