Summoner Master Forum
October 02, 2024, 12:26:10 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: คิดอย่างไรกับการยืมเด็ค  (Read 5552 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Wonder~Tanu
Member

Email
« on: March 24, 2009, 12:32:30 PM »

ตาหนูว่าเป็นสิ่งที่ดีน่ะ เมตตาเผื่อแผ่ให้กันและกัน

แต่บางทีก็แอบหมั่นไส้

เพราะพวกยืมเด็ค มักจะอ้างเวลาแพ้ได้ ประมาณว่า "ไม่ใช่เด็คเราเล่นนี่นา เล่นไม่เป็น "ไม่คุ้นมือ" "เจ้าของเด็คมันใส่อะไรไปเนี่ย"

หรือเวลาชนะ ก็ยังพูด "โหะๆ ขนาดไม่ใช่เด็คเราน่ะนิ"

หรือยืมเด็คเพราะอยากชนะ อันนี้ก็ไม่ค่อยถูกหลักเท่าไหร่ เพราะจริงๆแล้วการ์ดน่าจะให้คิดสร้างสรรค์เองมากกว่า ถ้าอยากเล่นเด็คนั้นแต่หาการ์ดไม่ได้ก็ใช้วิธีReflection หรือProxyก็ได้นี้ (ซีร๊อกการ์ดมาเลย)

ส่วนตัวตาหนูนี้เข็ดเรื่องการให้ยืมของไปมากๆ เพราะGTครั้งก่อนมีคนมายืมAdapted Pestolไปแล้วบอกเสร็จGTจะเอามาคืน สุดท้ายตาหนูรอจนจบงานก็ไม่เอามาคืน (มันหายากที่ขอนแก่นอ่ะปืนอันนี้)

คือคิดว่าอย่างน้อยๆถ้ายืมไป ก็อยากให้ใส่ใจเรื่องการเอามาคืนซักนิดนึง บอกมาก่อนก็ได้ว่าจะใช้ต่อ

แต่หายจ๊อยไปเลยนี้แอบโกรธ

โด
Member

« Reply #1 on: March 24, 2009, 12:40:34 PM »

เพราะพวกยืมเด็ค มักจะอ้างเวลาแพ้ได้ ประมาณว่า "ไม่ใช่เด็คเราเล่นนี่นา เล่นไม่เป็น "ไม่คุ้นมือ" "เจ้าของเด็คมันใส่อะไรไปเนี่ย"

ผมเป็นคนนึงที่ยืมการ์ดไปแข่งบ่อยๆครับ
แต่ไม่ใช่ยืมทั้งเด็คแล้วไปแข่งเลยนะ อย่างนั้นมันก็มั่นใจในฝีมือเกินไป

ก็จะยืมมาแล้วปรับให้ตรงตามความต้องการครับ

ส่วนเรื่องยืมแล้วไม่คืนนี่ก็.....   ให้ยืมแต่คนที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #2 on: March 24, 2009, 12:51:27 PM »

น่าจะมีเป็นร้านเช่าการ์ด
55+
แต่เวลาเช่าคงต้องมัดจำแพงหน่อย

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: March 24, 2009, 02:30:50 PM »

เวลาจัดเด็คแปลกๆ แล้วคนอื่นยืมไปเล่นนี่ก็สนุกในการได้เห็นเด็คเราได้เล่นในแบบที่แปลกไป 

ohm13
Member

Email
« Reply #4 on: March 24, 2009, 02:42:55 PM »

ยืมเด็ค ถ้าเป็นคนที่สนิทกันก็ให้ยืมได้

แต่ผมไม่ค่อยชอบพวกที่ยืมแล้ว บอกว่าแพ้เพราะเป็นเด็คคนอื่น

HappydaY
Member

« Reply #5 on: March 24, 2009, 02:51:35 PM »

ที่ผมยืมเด็คเพื่อนเล่นเพราะอยากลองเล่นเด็คนั้นดูหรือไม่ก็ลืมเอาเด็คมา

เวลาแพ้หรือชนะก็ไม่เป็นไรเพราะเราอยากลองเล่นเด็คอื่นดู

เราได้สนุกซึ่งเป็นจุดประสงค์ของการเล่นการ์ดแค่นั้นก็พอแล้วครับ

ไม่เครียด...

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #6 on: March 24, 2009, 05:24:20 PM »

ยังไม่เคยยืน Deck นะแต่ว่าน่าจะขึ้นอย่กับความไว้ใจ

เป็นไปได้ก็ไม่อยากให้ยืมหรอกเพราะอยู่ติดตัวเราสบายใจที่สุดแล้ว         

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #7 on: March 24, 2009, 05:31:51 PM »

เวลาจัดเด็คแปลกๆ แล้วคนอื่นยืมไปเล่นนี่ก็สนุกในการได้เห็นเด็คเราได้เล่นในแบบที่แปลกไป 
มันสนุกดีเวลาที่เขายืมเด็คเราไปแล้วเล่นไม่เป็น

ให้งมเอาเอง มีคอมโบมากมาย แต่คนยืมก็ใช้ได้แต่คอมโบพื้นๆเท่านั้น

เหมือนกับว่า ข้านี่ล่ะเทพกว่าเอ็ง

ตาหนูว่าเป็นสิ่งที่ดีน่ะ เมตตาเผื่อแผ่ให้กันและกัน

แต่บางทีก็แอบหมั่นไส้

หรือเวลาชนะ ก็ยังพูด "โหะๆ ขนาดไม่ใช่เด็คเราน่ะนิ"

หรือยืมเด็คเพราะอยากชนะ อันนี้ก็ไม่ค่อยถูกหลักเท่าไหร่ เพราะจริงๆแล้วการ์ดน่าจะให้คิดสร้างสรรค์เองมากกว่า ถ้าอยากเล่นเด็คนั้นแต่หาการ์ดไม่ได้ก็ใช้วิธีReflection หรือProxyก็ได้นี้ (ซีร๊อกการ์ดมาเลย)

ส่วนตัวตาหนูนี้เข็ดเรื่องการให้ยืมของไปมากๆ เพราะGTครั้งก่อนมีคนมายืมAdapted Pestolไปแล้วบอกเสร็จGTจะเอามาคืน สุดท้ายตาหนูรอจนจบงานก็ไม่เอามาคืน (มันหายากที่ขอนแก่นอ่ะปืนอันนี้)

คือคิดว่าอย่างน้อยๆถ้ายืมไป ก็อยากให้ใส่ใจเรื่องการเอามาคืนซักนิดนึง บอกมาก่อนก็ได้ว่าจะใช้ต่อ

แต่หายจ๊อยไปเลยนี้แอบโกรธ
ที่บ้านก็หายากเหมือนกันครับ เลยไม่อยากให้ยืมเป็นใบๆ อยากได้ซื้อ จบ..

ปล.ลายเซ็น ของ Nihil มีความนัยอะไรรึเปล่านะ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #8 on: March 24, 2009, 10:57:44 PM »

คนใกล้ตัวยังไว้ใจไม่ได้เลย

เพื่อนผมยืมหนุมาน แกะไป 3 ปีแล้วยังไม่ได้คืนเลย..

พอมันบอกจะคืนด้วยเงิน ก็ยังไม่คืนอีก

ไม่อยากบอกหรอก ว่าเป็นเด็กนครปฐม..(อุ๊ย เผลอมือ :P)

จนตอนนี้เจอมันที่ไหนก็ไม่ทักมันเลยครับ เกลียดมาก พวกเกาะคนอื่นกิน

ยืมคนอื่นเค้าไปทั่ว..ไม่รู้คนอื่นจะโดนแบบที่มันทำกับผมรึเปล่า

General Charles
Member

« Reply #9 on: March 24, 2009, 10:59:58 PM »

เพื่อนยืมการ์ดไปก็ยังไม่ได้คืนเช่นกัน...

ยืมชาร์ลไปซะด้วยสิ... 

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #10 on: March 25, 2009, 12:01:16 AM »

ประจำครับผมกับของเพื่อน
เรียกว่าดองดีกว่าจะยืม สนุกดีไม่ต้องจัดเอง (ฮ่าๆๆ)
แต่ถ้าเค้ามายืม ก็ถ้าเพื่อนกันก็ให้ หรือชั่วครั้งชั่วคราวตามร้าน
ผมว่าคนยืมโหดกว่าผมอีก 

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #11 on: March 25, 2009, 04:30:11 AM »

แอบหงุดหงิด...

ยิ่งถ้ายืมเด๊คเมต้ามานั่งเล่น จะประชดเป็นช่วงๆครับ

KimiO
Member

« Reply #12 on: March 25, 2009, 04:53:07 AM »

ยืมเล่นก็ดีนะครับ เพื่อนยืมเพื่อน

MN-ME
Member

« Reply #13 on: March 25, 2009, 12:17:27 PM »

ยืมเล่นแต่เด็คเพื่อนเวลาเพื่อนจัดเสร็จมาแล้ว แบ่งๆกันเล่น สลับกันเล่นบ้าง 

แล้วก็ยืมการ์ดเป็นใบๆ เวลาที่เราไม่มี

ส่วน Mystic ยืมทั้งเด็ค แล้วเราก็เอามาคัดออก เสริมการ์ดเข้าไป

เพราะ Mystic ผมหาย..

คิดแล้วยิ่งเศร้า

ไม่อยากซื้อใหม่ 

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #14 on: March 25, 2009, 08:42:21 PM »

กรณี เพราะพวกยืมเด็ค มักจะอ้างเวลาแพ้ได้ ประมาณว่า "ไม่ใช่เด็คเราเล่นนี่นา เล่นไม่เป็น "ไม่คุ้นมือ" "เจ้าของเด็คมันใส่อะไรไปเนี่ย"

ไม่เคยเจอแบบนี่แฮะ เพราะ อาวุธชิ้นเดียวกัน แต่เปลี่ยนคนใช้ ประสิทธิภาพและวิธีใช้จะต่างกัน

เคยเจอแต่ 

ยืมแล้วไม่คืน แล้วมาอ้างว่าหาย   ปัจจุบัน คนที่หรอยหายไป มันยังเสนอหน้ากลับมาในวงการอีก และ เด็คมันก็จะฟอล์ยทั้งเด็คแล้วด้วย  หึหึหึหึหึหึหึ
« Last Edit: March 25, 2009, 08:44:20 PM by [C]hessKnigh[T] » Logged

LXZaa
Member

Email
« Reply #15 on: March 25, 2009, 08:47:48 PM »

ที่ยืมเพราะมีปัญหาไม่มีเงินทำเด๊คใหม่ด้วยครับ

Tieria Erde
Member

« Reply #16 on: March 25, 2009, 10:39:01 PM »

กรณี เพราะพวกยืมเด็ค มักจะอ้างเวลาแพ้ได้ ประมาณว่า "ไม่ใช่เด็คเราเล่นนี่นา เล่นไม่เป็น "ไม่คุ้นมือ" "เจ้าของเด็คมันใส่อะไรไปเนี่ย"

ไม่เคยเจอแบบนี่แฮะ เพราะ อาวุธชิ้นเดียวกัน แต่เปลี่ยนคนใช้ ประสิทธิภาพและวิธีใช้จะต่างกัน

เคยเจอแต่ 

ยืมแล้วไม่คืน แล้วมาอ้างว่าหาย   ปัจจุบัน คนที่หรอยหายไป มันยังเสนอหน้ากลับมาในวงการอีก และ เด็คมันก็จะฟอล์ยทั้งเด็คแล้วด้วย  หึหึหึหึหึหึหึ
เออๆๆ ใช่ๆ  แล้วก็พูดจาไม่ค่อยดี ด้วย มา พูด กรุๆ เมิงๆ ตลอดเลย  ไม่ค่อยสุภาพเลย  ต้องเข้าใจว่าคนเรามันร้อยพ่อ พันแม่

ไม่มีใครรับคำว่า กรุๆ เมิงๆ ได้ตลอดเวลา (แทบจะตลอดการแข่งของผมกับเค้าเลย)

ผมไม่ค่อยชอบเลยอ่ะ  เจอครั้งหน้าถ้าพูดอีกผมว่าจะถามแล้วล่ะ ว่าเป็น อะไรมากหรือเปล่า เหอๆ   

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #17 on: March 26, 2009, 10:18:43 PM »

เอ่อ...ถ้าเป็นไปได้ อย่าไปจุดธูปเรียกเค้ามาดีกว่าครับ

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #18 on: March 26, 2009, 11:34:43 PM »

ตอบได้เลย

ก็คนที่ยืมไปน่ะ มันไม่รู้ สเต็ปเจ้าของเด๊ค

เข้าเรื่องดีกว่า

อาร์ตเองก็ยืมเขามา แต่ก็ไม่เคยว่าเด๊คน้องเค้าอ่อนซักครั้งนึง (เด๊คน้องเก่งมากกก)

ขอบใจนะที่ให้ยืม ...

Acolyte
Guest
« Reply #19 on: March 28, 2009, 01:00:28 AM »

เคยให้พี่สนิทกันยืม มิสติกทั้งกองไปแข่ง GT แล้วในนั้น มี อินควิส กะ ไฮพรีส SD ด้วย

เลยโดนบอสยึดไป  ฮ่าๆๆๆๆ
[K]imaHrI
Member

« Reply #20 on: March 28, 2009, 01:37:58 AM »

ยืมเด็คมันก็ไม่ผิดหรอกครับ

แต่เวลาชนะแล้วพูดตามที่เจ้าของกระทู้บอกหรือเวลาแพ้เนี่ย มันเป็นคนไร้มารยาทแล้วก็ไร้สมองด้วยนะครับ

-:LiGhTiNg:-
Member

« Reply #21 on: March 31, 2009, 12:15:09 AM »

เผ็นผมก็คงให้ยืมเฉพาะเพื่อนล่ะครับ

แต่ผมว่าให้เพื่อนยืมเนี่ย ดีมากๆไปอีกแบบ เพราะเราจะได้รู้สเตปของเพื่อนที่ไม่เหมือนของเรา
เพราะปกติเราจะลงแบบซ้ำๆ ดูแล้วมันดี

T-CoSoVo-Wulfer
Member

Email
« Reply #22 on: April 09, 2009, 06:49:04 AM »

ผมยืมเขามาแล้วไม่ค่อยสบายใจอะครับ
แพ้ ก็กลัวจะโดนคนที่ไห้ยืมต่อว่า เพราะชื่อเสียงเด็คเขาจะเสีย
ชนะ ก็ไม่ภูมิใจ เพราะ ก็ไม่ใช่เด็คเรานี่

คนอื่นยืมไป เราก็เกาะหลังเขาแล้วบอกสเต็บ ฮุฮุ >w<

เพื่อนครับ "เพื่อน" สนิทที่สุดด้วยหละ ตอนนี้เขาได้เลื่อนขั้นขึ้นมาเป็นเพื่อเสนียดแล้วหละ
    เอามิสผมไป บอกว่ามันไม่มีมิส มีแต่เด็ค 1 ชั่วโมงผ่านไป ผมมาทวงมัน โอโหเลยครับ "ก็กลูคืนมลึงไปแล้วไงจะเอาเหี- อะไรอีกกับกลู ไอ้สั- มลึงนี่ความจำสั้นนะเว้ย" ผมพูดไม่ออกไปเลยหละ โอ้โห มิสสะสมฟอยมาได้พวกซูสบาสเต็ดเอเทนน่าอาเตมิส หายไปต่อหน้าต่อตา แล้วยังด้านหน้าไม่ละอายชีวิตตัวเองถึงทุกวันนี้เลยครับ
« Last Edit: April 09, 2009, 06:57:54 AM by T_Bone » Logged

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #23 on: April 09, 2009, 06:51:57 AM »

เคยเจอแต่ 

โดนเหมือนกัน มาอ้างว่าเปียกน้ำแล้วจะใช้คืนให้

3 ปีละ ไม่คืนเลย

ปัจจุบันมันก็ยืมคนอื่นเล่นอยู่ คนที่นครปฐมซะด้วย

boy
Member

Email
« Reply #24 on: April 09, 2009, 11:40:23 AM »

..........รู้สึกเจอแต่คนยืมกอง Mystic card ไปแล้วไม่คืน      

เจอแบบนี้บ่อยๆเดี๋ยวจิตเสื่อมหมด 

ผมว่ายืมไปไม่เป็นไรหรอก......ขอแค่คืนแล้วซื่อสัตย์กับตัวเองก็พอครับ 

icecy9092
Member

Email
« Reply #25 on: April 17, 2009, 03:15:58 AM »

ผมเป็นคนยืมเพราะฉะนั้นผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ดีครับ (ฮา)

1.ทำให้เล่นเด็คที่เราไม่มีปัญญาจัด
2.ทำให้เราลองถูกลองผิดเอาไปใช้(แข่ง)ในอนาคตได้
3.ทำให้ได้แรงบัลดาลใจใหม่ๆ ในการจัดเด็ค
4.ทำให้ได้เล่นเด็คที่ไม่เคยเล่น
5.สนุก!!

ข้อ 5 สำคัญสุดเลยนะนิ -w-b

ส่วนยืมแล้วไม่คืนผมเป็นคนโดนครับ - -*

ส่วนชนะแล้วเบ่งนั้นผมก็เป็นครับ ก็เด็คที่ยืมมันเพนกวิ้น อะ!! ชนะทั้งทีก็ขอโม้หน่อย
ส่วนแพ้แล้วบ่นนั้น.......นอกจากบ่นแล้วแก้ให้มันด้วยเลย ถ้าแพ้อีกก็เราแล้วละครับ

เด็คเดียวกันแต่คนเล่นคนละคนนั้นทำให้แสดงศักยภาพต่างกันนั้นผมยืนยันว่าใช้ครับ
แต่ถ้าเด็คเป็น อาวุธของ Summoner ก็ใช้ว่าเราจะปรับให้อาวุธนั้นเข้ากับเราไม่ได้นิครับ

ปล.เด็คซิซสุดยอด!!!
« Last Edit: April 17, 2009, 03:25:10 AM by icecy9092 » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: