Summoner Master Forum
October 08, 2024, 02:16:54 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามครับ  (Read 3405 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
HappydaY
Member

« on: March 22, 2009, 11:39:12 AM »

ขอตั้งใหม่เนื่องจากหากระทู้เก่าของผมไม่เจอครับ

1.wonderfull bagอะครับถ้าผมใช้แล้วเลือกจะร่าย fedelisของ7ปีอะครับ

แล้วเค้าจะทำลายwonderfull bag อยากถามว่าแล้วเค้าจะสามารถทำลายตอนเราจ่ายmpค่าร่ายของfedelis

ไปแล้วได้มั้ยครับโดยเราไม่ได้ร่ายfedelisหรือต้องทำลายตอนเรายังไม่ได้จ่ายmpครับ

2.deadly papilion อบิลิตี้ที่บอกว่าผู้เล่นทุกคนแสดงการ์ดใบบนสุด1ใบของกองการ์ดทุกกองนี่คือ

เราแสดงการ์ดใบบนสุดแล้วถ้าเราจั่วใบนั้นเราก็ต้องแสดงใบต่อไปใช่มั้ยครับ

อธิบายทีครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: March 22, 2009, 10:16:42 PM »

1. ต้องทำลายตอนที่ยังไม่จ่าย mp ครับ ไม่งั้นจะถือว่ายอมให้ร่ายแล้ว

2. ใช่ครับ

HappydaY
Member

« Reply #2 on: March 24, 2009, 11:08:32 AM »

ถามต่อครับ
1.nicholas odilon thewonderer
ที่บอกว่า  เมื่อ [Water] ใบอื่นฝ่ายเราใช้ Skill สำเร็จ เรา Mp +1 (Ability นี้ทำงาน 1 ครั้งใน 1 Subturn)

ถ้ามี4ใบเมื่อน้ำใช้สกิลเราจะได้mp+4เลยใช่มั้ยครับหรือว่าแค่1เพราะAbility นี้ทำงาน 1 ครั้งใน 1 Subturnอะครับ

2.ถ้าsealเข้ามาในสนามจากมือโดยไม่ได้มาจากการร่ายsealนั้นสามารถเป็นsealรองได้เลยหรือต้องรอ1เทิร์น
ครับ

2.1 Dark wing nightmareตกshineจากมือนำnightmareเข้ามาในสนามจากมือ1ใบและจั่งการ์ด1ใบ
ถามว่าnightmareที่นำเข้ามานั้นเป็นsealรองได้หรือไม่ครับ

2.2 regina ใช้สกิลนำตัวเองเข้ามาในสนามจากมือตอนซับเทิร์นป้องกันแล้วพอเข้าซับเทิร์นโจมตีreginaจะสามารถเป็นsealรองได้หรือไม่ครับ

3.tertius tubaสามารถย้ายและเร่ง curse ที่เกิดจาก mystic ได้หรือไม่ครับ

4.Forest CharmกับFelix

ถ้ามีForest Charmอยู่ในshine ให้felixใช้สกิลของForest Charmถามว่าสกิลของfelixสามารถถูกยกเลิกได้หรือไม่ เพราะของForest Charmมีผลจาก Skill นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้

ตอบด้วยครับ...

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: March 24, 2009, 01:58:24 PM »

1. บวก 4 ครับ

2. ต้องรอ 1 turn ครับ ถึงจะไม่ได้ร่ายแต่ถ้ามาจากมือ ก็ต้องรอ 1 turn

2.1 ไม่ได้ครับ

2.2 ไม่ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. ยกเลิกไม่ได้ครับ

HappydaY
Member

« Reply #4 on: March 25, 2009, 11:31:02 AM »

ถามต่อเลยครับ
5.ถ้าfairy ใช้สกิลtwinklingสำเร็จและตกshineเราสามารถใช้fairy moltนำfairyนั้นเข้ากองจากshineได้มั้ยครับ

6.Vioria, the Frigid WitchกับGuardian Angel of Merrisia

ถามว่าอบิลิตี้ไหนมาก่อนครับเราจะmp=4แล้วค่อยบวกตามที่เหลือของอีกฝ่าย
หรือ+ที่เหลือของอีกฝ่ายก่อนแล้วเราค่อยมีmp=4

pqpqlouis2
Member

« Reply #5 on: March 25, 2009, 01:35:24 PM »

ถ้ามีForest Charmอยู่ในshine ให้felixใช้สกิลของForest Charmถามว่าสกิลของfelixสามารถถูกยกเลิกได้หรือไม่ เพราะของForest Charmมีผลจาก Skill นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้

Felix มันใช้สกิล ธาตุมืด ไม่ได้ไม่ใช่เหรอคับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: March 25, 2009, 01:47:44 PM »

5. ไม่ได้ครับ เพราะ seal ที่ twinkling จะออกจาก shrine ไม่ได้ครับ

6. Vioria ทำงานก่อนครับ เพราะทำงานตอน Mp Clean up Step ก่อนจบ Subturn ครับ
ดังนั้น +Mp ก่อน Mp = 4 ครับ ที่ + มาหาย 

Felix มันใช้สกิล ธาตุมืด ไม่ได้ไม่ใช่เหรอคับ

ใช้ได้ แต่ใช้ ไม่ได้แค่นั้นครับ
« Last Edit: March 25, 2009, 01:50:53 PM by Nihil » Logged

pqpqlouis2
Member

« Reply #7 on: March 26, 2009, 05:33:11 PM »

5. ไม่ได้ครับ เพราะ seal ที่ twinkling จะออกจาก shrine ไม่ได้ครับ

6. Vioria ทำงานก่อนครับ เพราะทำงานตอน Mp Clean up Step ก่อนจบ Subturn ครับ
ดังนั้น +Mp ก่อน Mp = 4 ครับ ที่ + มาหาย 

ใช้ได้ แต่ใช้ ไม่ได้แค่นั้นครับ
ขอบคุนมากคับความรุ้ใหม่

HappydaY
Member

« Reply #8 on: March 27, 2009, 05:27:15 PM »

7.ถ้าถูกนำออกจากเกมนี่ถือว่าถูกทำลายมั้ยครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #9 on: March 27, 2009, 06:28:59 PM »

ไม่คัรบผม

HappydaY
Member

« Reply #10 on: July 16, 2009, 11:17:39 PM »

8.2timeสามารถกำหนดได้มั้ยครับว่าจะตีครั้งเดียว
9.spring spirit of timber tree   abilityสั่งผู้เล่นหรือsealครับเพราะabilityบอกว่าเราเหมือนdemon blood
10.ถ้าusaulaจะใช้สกิลที่โม่sealฝ่ายตรงข้ามแล้วแปะหัวกอง ถามว่าถ้าเราล็อกshineไว้ก่อนอยู่แล้วเราจะใช้สกิลได้มั้ยครับ
11.ข้อ9ใช้กับancalagonได้มั้ยครับ
12.ถ้าผู้คุมประตู(ที่มีสกิลใช้fix charge)ใช้สกิลไม่สำเร็จเช่นโดนandomada,noskill จะต้องเสียfix charge
มั้ยครับ
13.ถ้ายกเลิกabilityของsealนั้นเองอยู่ก่อนแล้วจะได้fix chargeมั้ยครับเช่นผู้คุมประตูไฟทำให้ฝ่ายตรงข้าม-atแต่ว่าโดนยกเลิกabilityของsealนั้นเองอยู่แล้วผู้คุมประตูจะได้fix chargeมั้ยครับ
14.ตอนที่จะprogressสามารถใช้การ์ดตอนนั้นได้มั้ยครับ
15.ถ้าriderมืดสั่งdragonฝ่ายตรงข้ามตีallจะตีไปที่ใครครับ
16.ถ้าดราก้อนในท่าallโดนcharm curseโดยเราและเราจะสั่งตีallจะตีไปที่ใครครับ

ช่วยตอบด้วยครับ...
« Last Edit: July 16, 2009, 11:23:31 PM by HappydaY » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: July 16, 2009, 11:44:23 PM »

8. ไม่ได้ครับ

9. ยึดตาม  http://www.phenomenonparty.com/card_database/show_pic.php?call=seal&id=1160
ไม่ใช่การสั่งผู้เล่นจ้ะ

10. ไม่ได้ครับ

11. ไม่ได้ครับ

12. เสียครับ

13. ไม่ได้ครับ

14. ไม่มี และใช้ไม่ได้ครับ

15.  ฝ่ายตรงข้ามของเราครับ

16. ฝ่ายตรงข้ามของเราครับ โดนหมดแม้แต่ตัวที่ตี all

HappydaY
Member

« Reply #12 on: July 21, 2009, 01:36:52 AM »

ถามต่อครับผม

17.ถ้าsealฝ่ายตรงข้ามยกเลิกskillและabilityแล้วเราใช้puffy fairy petใช้สกิล-1 +1ให้sealนั้น
ผู้คุมประตูไฟจะได้fix chargeมั้ยครับ
18.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้king simriทำให้sealยกเลิกmysticแล้วเราใช้marvelous matronที่มี(ผลของabilityนี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้)ถามว่าผลไหนจะเกิดครับ
19.เหมือน18.แต่เปลี่ยนmarvelous matronเป็นlogosครับ
20.ถ้าลูกน้องของดยุคมืดโจมตีsealเรา เราจะใช้ของลบatเค้าก่อนได้มั้ยครับหรือต้องทำลายก่อนไปเลยเพราะเป็นabiliyเมื่อโจมตีถ้าใช่   แล้วสามารถใช้อะไรแก้ได้มั่งครับตอนเค้าโจมตีมา
21.melanie ใช้สกิลถ้าฝ่ายตรงข้ามจะใช้it no jokeต้องใช้ตอนไหนครับตอนsacrificeแล้วหรือยัง

ช่วยตอบด้วยครับผม...
« Last Edit: July 21, 2009, 01:42:41 AM by HappydaY » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: July 22, 2009, 02:25:37 AM »

17. ได้ครับ

18. ผลทั้งสองก็ทำงานครับ แต่ เพราะทั้งสองใบเป็น 0 turn ใบหนึ่งจะต้องจบการทำงานก่อนการทำงานของอีกใบนะครับ

19. ผลทั้งสองก็ทำงานครับ สุดท้ายแล้ว Logos จะไม่หลุดและติดอยู่เหมือนเดิม

20. ใช้ใบลดค่าพลังธรรมดาครับ

21. ใช้ตอนเลือกเป้าหมายครับ ยังไม่ sac

HappydaY
Member

« Reply #14 on: July 22, 2009, 09:37:46 PM »

จากข้อ20ไม่เข้าใจครับ คือเราสามารถ-atให้เค้าตีมาตายได้ตั้งแต่ตัวแรกเลยเช่น
(1)เรามีซินแสง(pecca ignorantia)กับ zalom headman commander ในat line2ตัวแล้วเค้าเลือกใช้ลูกน้องดยุคมืด
ที่ไม่รวมร่างตีมาด้วยat8โดยเป้าหมายคือซินแสง(at7)ให้ซินแสงถูกทำลายแล้วไปโจมตีheadman commanderต่อแต่ถ้าเราใช้yinตั้งแต่แรกซินแสงจะไม่ตายแต่เป็นลูกน้องดยุคมืดตายเอง

(2)!หรือตอนโจมตีไม่มีinterfearให้แก้ซินแสงจึงถูกโจมตีตายไปก่อนเลย แล้วจึงจะไปโจมตีheadman commanderต่อ

ถ้าเป็นตามข้อ(2)เราสามารถใช้อะไรแก้ไม่ให้ซินแสงตายได้ครับ

ไม่เข้าใจจริงๆครับ
แล้วก็ถ้าsealเค้ายกเลิกabilityเรามีผู้คุมประตูไฟแล้วเราลงsouless wandererมาประตูไฟจะได้fix chargeใช่มั้ยครับ...

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: July 23, 2009, 02:11:15 PM »

1. ใช่ครับ เพราะถ้า at ต่ำกว่า ability ก็ไม่ทำงาน

2. การสั่งโจมตีทุกแบบมี step เกิดขึ้นก่อน ability เมื่อโจมตีทำงานครับ
ดังนั้นร่ายการ์ดแก้ตามปกติครับ

3. ได้ charge ครับ เพราะได้รับผลลดค่าพลังแล้ว ถึงจะมีการยกเลิกก็ตาม

Pages: [1]
  Print  

Jump to: