Summoner Master Forum
September 30, 2024, 09:23:04 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: การ์ดดี...ชัยชนะ...ความภูมิใจ  (Read 9121 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
Uria
Member

Email
« on: March 18, 2009, 02:43:56 AM »

ถามหน่อยสิครับ 

-การเล่นการ์ด ต้องขึ้นกับการ์ดดีเท่านั้นหรอครับ เพื่อนชอบว่าผมอะครับ  ที่ผมพิมพ์การ์ดมาเล่นก่อน(ลองเด๊คเฉยๆ) ชอบบอกว่า การ์ดดีกว่า ก็ชนะสิ... ผมไม่ได้พิมพ์ไรโกงๆอย่างแกรน ซุสไรเลยนะคัรบ  อ้าว แสดงว่า การเล่นการ์ด ต้องขึ้นกับเงินหรอครับ 
-เพื่อนๆที่เล่นเด๊คโหลๆ หรือเด๊คเมต้ากัน คิดว่า ใช้แล้วสนุกหรอครับ แม้นจะชนะ แต่ ไม่รู้สึกว่าชนะสมองคนอื่นบ้างไหมครับ แล้วภูมิใจไหมครับ ที่ใช้การ์ดอย่างนั้นชนะ อย่างแกรนครอสอะครับ

ในความเห็นส่วนตัว ผมเกลียดมากเลย สำหรับคนที่บอก แพ้การ์ดๆ มันเกินไปอ่าครับ ผมไม่ได้เอาการ์ดโกงมาเล่นอะไรอะ ชัยชนะ ต้องมาจาก
-ไหวพริบ การรับมือสถาณการณ์เฉพาะหน้า
-ความคิดสร้างสรรค์
-และที่สำคัญที่สุด ความเชื่อมั่นในเด๊คที่ตนเองสร้างขึ้นมากับมือ

..........................................

ผมคิดถูกไหมครับ...

รัก YoonA ที่สุดเลยเน้อ~~~*
Member

« Reply #1 on: March 18, 2009, 02:51:57 AM »

ถามหน่อยสิครับ 

-การเล่นการ์ด ต้องขึ้นกับการ์ดดีเท่านั้นหรอครับ เพื่อนชอบว่าผมอะครับ  ที่ผมพิมพ์การ์ดมาเล่นก่อน(ลองเด๊คเฉยๆ) ชอบบอกว่า การ์ดดีกว่า ก็ชนะสิ... ผมไม่ได้พิมพ์ไรโกงๆอย่างแกรน ซุสไรเลยนะคัรบ  อ้าว แสดงว่า การเล่นการ์ด ต้องขึ้นกับเงินหรอครับ 
-เพื่อนๆที่เล่นเด๊คโหลๆ หรือเด๊คเมต้ากัน คิดว่า ใช้แล้วสนุกหรอครับ แม้นจะชนะ แต่ ไม่รู้สึกว่าชนะสมองคนอื่นบ้างไหมครับ แล้วภูมิใจไหมครับ ที่ใช้การ์ดอย่างนั้นชนะ อย่างแกรนครอสอะครับ

ในความเห็นส่วนตัว ผมเกลียดมากเลย สำหรับคนที่บอก แพ้การ์ดๆ มันเกินไปอ่าครับ ผมไม่ได้เอาการ์ดโกงมาเล่นอะไรอะ ชัยชนะ ต้องมาจาก
-ไหวพริบ การรับมือสถาณการณ์เฉพาะหน้า
-ความคิดสร้างสรรค์
-และที่สำคัญที่สุด ความเชื่อมั่นในเด๊คที่ตนเองสร้างขึ้นมากับมือ

..........................................

ผมคิดถูกไหมครับ...

ความคิดแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
ผมยังไม่เข้าใจพิมพ์การ์ดคือสร้างตัวใหม่เองหรือพิมพ์ออกมาเฉยๆอ่าครับ
ส่วนตัวผมก้ไม่ได้ชอบเมต้าเกมครับผมคิดคล้ายๆคุณนะว่ามันไม่ได้ใช้สมองมากเท่าไร
เพราะเด็คเมต้ามันมีหลักตายตัวใช้ง่ายใช้คล่องไม่ต้องใช้ความคิดเท่าไร
แต่ผมไม่ได้มีอคติกับพวกเมต้าครับเป็นปกติที่คนเห็นว่าเมต้าดีเก่งเล่นง่ายคนถึงนิยมครับ
ส่วนชัยชนะที่คุณพูดถึงเขาอาจรู้สึกดีที่ชนะครับแต่อยากบอกว่าความรู้สึกนี้พวกเล่นก้คิดไว้แล้วละครับ
ว่ามันแค่เก่งแต่ไม่ได้ภูมิใจอะไรเลยผมว่านะครับคุณคิดมากปแล้วครับ
การ์ดมีไว้พักผ่อนคลายเครียดมันไม่ได้มีไว้เพื่อให้คนเครียดกับมันหรอกครับ
ปล.อย่าคิดมากครับเจอกันทุกคนแหละครับ 

Uria
Member

Email
« Reply #2 on: March 18, 2009, 02:54:30 AM »

พิมพ์การ์ดมาลองก่อนอะครับ การ์ดที่มีจริงๆอะครับ -*-

ผมไม่เครียดหรอกครับ เพื่อนมันเครียดอะสิ -*-

เมต้า ถ้ามันเก่ง แต่ต้องใช้สมองหน่อยก้อโอเครนะคัรบ - -* แต่นี่ ลงๆตีๆ รู้สึกมันง่ายไปอะครับ

รัก YoonA ที่สุดเลยเน้อ~~~*
Member

« Reply #3 on: March 18, 2009, 02:56:44 AM »

ที่จริงผมเคยพิมพ์การ์ดเล่นนะแค่ใบเดียวคือ
Genned Guantlet หายากมากๆใบโลกลืมหาไม่ได้จริงๆจึงพิมออกมาเพื่อนๆผมเขาก้เข้าใจครับมันไม่ได้มี
ผลในเด็คเท่าไรเขาถึงยอม
ปล2.อย่าซีเรียสเลยครับ

[PooI]
Member

Email
« Reply #4 on: March 18, 2009, 02:59:33 AM »

เหอะๆ ก็ลองมางานGtซิครับ เมต้าขึ้นกันไปกี่คนเอง

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #5 on: March 18, 2009, 03:00:40 AM »

เห็นด้วยครับว่าอย่าไปเครียดมาก เมต้าเจอกันอยู่บ่อยๆ                

คล้ายๆกระทู้ระบายเนอะแต่ปล่อยๆออกมาบ้างก็ดีแล้ว            

Uria
Member

Email
« Reply #6 on: March 18, 2009, 03:02:34 AM »

ไม่ได้ระบายน้าครับ บอกเฉยๆอ่าครับ ว่าไม่ชอบพวกที่คิดอย่างเงี้ยอ่าครับ -*-

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #7 on: March 18, 2009, 03:13:53 AM »

การ์ดเกมนะมันต้องเล่นให้สนุกเพราะมันเป็นเกม ถ้าเล่นไม่สนุกแสดงว่าไม่ได้กำลังเล่นอยู่แล้ว 

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #8 on: March 18, 2009, 03:18:27 AM »

ไม่เกี่ยวครับผมล้มเมต้ามาเยอะละด้วยพลังHi 5 และPuppet(ราคาไม่เกิน 400) 

แต่จะมาแพ้พวกนอกเมต้าด้วยกัน

เพราะผมไม่ได้จัดมาแก้ทางมัน 

ถ้าเบื่อเมต้าก็อย่าเล่นการ์ดเลยครับ การ์ดเกมไหนก็มีเมต้าทั้งนั้นแหละ หนีไม่พ้นหรอก

เมื่อคนอยากชนะก็ต้องหันไปพึ่งของแรงๆอยู่แล้ว ส่วนคนเล่นเอาสนุกก็เล่นกันไป

banz||รักที่สุด||สุดที่รัก
Member

Email
« Reply #9 on: March 18, 2009, 03:19:26 AM »

การ์ดเกมนะมันต้องเล่นให้สนุกเพราะมันเป็นเกม ถ้าเล่นไม่สนุกแสดงว่าไม่ได้กำลังเล่นอยู่แล้ว 

โด๊น โดนคับ

แต่การเล่นกับการแข่งมันก็คนละเรื่องกันอยู่ดีอะคับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #10 on: March 18, 2009, 03:22:46 AM »

อย่างไรก็ดี

ถ้าคนเล่นยิ้มแย้มแจ่มใส เล่นไปคุยไปมันก็สนุกกว่าคนเล่นหน้าเครียดๆอยู่แล้ว           

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #11 on: March 18, 2009, 03:25:24 AM »

อย่างไรก็ดี

ถ้าคนเล่นยิ้มแย้มแจ่มใส เล่นไปคุยไปมันก็สนุกกว่าคนเล่นหน้าเครียดๆอยู่แล้ว           

จริงแต่ตอนแข่งผมหน้าเครียดตลอดเลย

พอมาเล่นขำๆผมเอาฮาไม่เคยเครียดครับ 

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #12 on: March 18, 2009, 04:23:14 AM »

ก็มี 2 กรณี

เล่น  กับ แข่ง

Pinochio
Member

Email
« Reply #13 on: March 18, 2009, 04:26:41 AM »

print มาลองเล่น ผมว่ามันเป็นความคิดที่ดีนะ  บางใบแรกๆเหมือนจะwork พอใช้จริงไม่ดีอย่างที่คิด เราจะได้ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ

ถ้าเล่นกับเพื่อน ไม่น่ามีปัญหาเลย  แต่ถ้าเล่นกะคนอื่น ก็น่าจะบอกก่อนเล่น ถ้าเค้าok ค่อยเล่นอาไรแบบนี้

ส่วนเดคจะเมต้าหรือไม่เมต้า ผมไม่ค่อยสนใจ  สนแค่มันเป็นเดคที่ผม ชอบ หรือเปล่า มากกว่า  ถ้าเดคที่ชอบบังเอิญเก่งจนเป็นเมต้าก็ดีไป

Rivaul
Member

Email
« Reply #14 on: March 18, 2009, 04:51:45 AM »

อย่างที่หลายคนว่าหล่ะ จุดมุ่งหมายในการเล่นของคน ๆ นั้นคืออะไร เล่นเพื่อสนุก เล่นเพื่อชัยชนะ เล่นเพื่อฝึกฝน ผลที่ออกมาย่อม

ต่างกัน ถ้าต้องเล่นกันคนที่เล่นเพื่อชัยชนะ คงเล่นด้วยได้ไม่นานหลอกครับ เพราะเล่นด้วยแล้วไม่สนุกกลายเป็นเครียดซะอีก

ผมว่านะลองถามเพื่อนคุณดู ว่าทุกวันนี้เล่นการ์ดเพื่ออะไร ถ้าเล่นเพื่อสนุกคำพูดที่ว่า "การ์ดดีกว่า ก็ชนะสิ..." จะไม่เกิดขึ้น 

ปล. แอบเห็นใจคนเล่นเมต้าที่ชอบแกรนเดอครอสอยู่แล้วจัง พอตัวที่ชอบเก่งก็ม่ายมีคนอยากเล่นด้วยซะล่ะ 

stormtrooper
Member

« Reply #15 on: March 18, 2009, 05:05:23 AM »

ก็มี 2 กรณี

เล่น  กับ แข่ง
บางทีก็มี"แข่งเล่นๆ"นะบางทีคนผ่านไปผ่านมาอ้าวนี่แข่งอยู่เรอะ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #16 on: March 18, 2009, 05:11:46 AM »

อย่าลืมอีกอย่างนึงครับ

"ประสบการ์ณ"

ผมเด็คไม่เมต้า แต่เล่นมาตั้งแต่ D4K ยังชนะพวกเมต้าแต่เล่น 2-3 ปีเลย

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #17 on: March 18, 2009, 05:51:35 AM »

Deck Metagame ถ้าเล่นไม่คล่องมันก็อาจจะแพ้ได้เหมือนกานนะครับ

เล่น Deck ที่เราถนัดที่สุดก็พอครับ

และก็เรื่องปริ้นการ์ดเล่นนะครับ

ถ้าปริ้นการ์ดมาทดลองเล่นก็คงไม่ผิดหรอกครับ ที่ร้านผมทำกันบ่อย ไม่ก็ลองแทนๆกันก่อน

จะได้ไม่เปลืองเงินไปซื้อแล้วไม่ได้ประสิทธิภาพ ก็ต้องหาใหม่ เสียเงินฟรีเลย

TiGeRy
Member

Email
« Reply #18 on: March 18, 2009, 05:56:05 AM »

โด๊น โดนคับ

แต่การเล่นกับการแข่งมันก็คนละเรื่องกันอยู่ดีอะคับ

ใช่คับ คนละเรื่องเลย ถ้าคุณเอา deck ของคุณไปแข่งเพื่อหวังรางวัล คงยากคับ(สนุกแต่ชนะเมต้าไม่ได้ก็ไม่สนุก) ผมคนหนึ่งเอา deck ที่ตัวเองชอบไปแข่งโควต้า ผลสรุปก็คือ ไม่รอดคับ(จะรอดได้ไง deck ผม ใช้ skill เป็นหลัก แต่เมต้าเป็น อลาน่า ยกเลิก skill)
*อยากชนะ ต้องฝีกจนชำนาญอย่างมากคับ ดั่ง Deck มังกรแสง(GT1)และ ด้วงพี่พัน(GT4)*ถ้าจำผิดขออภัยด้วย

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #19 on: March 18, 2009, 05:58:35 AM »

อย่าลืม เดค Prophet Df ดินระเบิด ของน้อง ซูม ที่7GTคราวก่อนละคร้าบบบบบ

เดคนี้สุดยอดครับ แนวโคตร แถมเล่นไม่ยาก ทำให้คนอื่นงงไปตามกัน ทะลุเข้าไปได้ตั้งที่ 7 แหนะ

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #20 on: March 18, 2009, 01:40:33 PM »

อย่าสนใจเลยว่าใครจะคิดอะไร ของแบบนี้มันอยู่ที่ฝีมือมากกว่า การ์ดก็เป็นส่วนประกอบที่สำคัญเช่นกัน ผมไม่เถียง

ก็อย่างว่า ต่อให้การ์ดดีแค่ไหน ถ้าคนเล่นมันโง่ ยังไงก็แพ้อยู่วันยังค่ำแหละ จริง ๆ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #21 on: March 18, 2009, 02:42:55 PM »

การที่คนเราเล่นการ์ดเพื่อหวังชนะอย่างเดียว ทำยังไงก็ไม่มีทางไปสู่จุดสูงสุดไปหรอกครับ

การ์ดใน Deck แต่ละคน ก็เป็นศิลปะที่บ่งบอกความเป็นตัวตนของคนเหล่านัน

ฉะนั้น เล่นการ์ดตามที่ชอบครับ ถ้าปริ้นมาเล่นถึงจะโกงยังไงผมก็ไม่ว่าหรอก

ขอแค่เป็น Deck ที่เจ้าของนั้นภูมิใจ และเล่นกันด้วยความสนุกก็พอแล้วครับ

ปล.สำหรับคนที่ลอก Deck อันนี้ผมไม่ว่านะ เพราะผมถือว่า Deck ของคนที่ถูกลอกคือ Deck ที่เป็นตัวของตัวเอง แต่ Deck ที Copy ไปนั้นก็แค่ Deck ของคนที่ยังออกแบบ Deck ไปเก่งครับ เขาเลยต้องใช้ Deck เราเป็นแนวไปก่อน

ปล2.กรณีลอกไปเพื่อหวังชนะอันนี้ก็อีกกรณี ขอไม่กล่าวถึงละกัน

boomkung
Member

« Reply #22 on: March 18, 2009, 03:23:02 PM »

ถูก แต่ไม่ทั้งหมด การ์ดดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ

แต่การที่จะชนะนั้นต้อง.....การ์ด ดี , concept ดี , ความลงตัวของชุดการ์ด ดี และ ดวง ดี

General Charles
Member

« Reply #23 on: March 18, 2009, 03:28:01 PM »

อยู่ที่การ์ดที่เราใส่เด็คด้วยเเล

ถ้าใส่เเต่การ์ดดีๆ เเต่หาคอนเซ็ปเด็คไม่ได้ก็จบเหมือนกัน

เอวัง 

The Wiser
Member

« Reply #24 on: March 18, 2009, 03:39:35 PM »

ไม่รู้ซิแต่ผมชอบจัดdeckโค่นเมต้าเกม  ;D

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #25 on: March 18, 2009, 08:53:56 PM »

การ์ดดีกว่าก็ชนะ มันจริงอยู่ครับ
แต่ว่าเราเอาการ์ดที่ไม่เก่ง มาเล่นให้ดูดีขึ้นมีจังหวะดีขึ้น
เราภูมิใจกว่า ย่อมดีกว่าแน่นอน

[PooI]
Member

Email
« Reply #26 on: March 18, 2009, 09:24:07 PM »

ชนะด้วย การ์ด ฮา + คิดเด็คได้เองเท่กว่าครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่เทพพอ ว่าจะไปเรียนวิชากะพี่ ศร ก่อน

MinsTreL
Member

Email
« Reply #27 on: March 18, 2009, 11:16:23 PM »

แค่เล่นกับแข่ง???
ไม่มีใครคิดว่าฝึกใช้ความคิดและเหตุผลบ้างหรอ เล่นไป คุ้มค่า ตามใจเขา(เงินก็อีกเรื่อง) แข่งก็พวกที่คิดว่าสิ่งที่ลงทุนไป......
อย่างว่า การ์ดมันคิดได้หลายแบบ
หลายกรณี

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #28 on: March 18, 2009, 11:20:49 PM »

เหอะๆ
ก็แล้วแต่คนคิดครับ แต่ถ้าใช้การ์ดดีก็มีส่วนนะคับ
แต่ถ้ามีการ์ดดีแต่ไม่มีฝีมือก็อ่อนได้ครับ คราวหน้าถ้าเล่นกันก็ลองสับDeckเล่นกันสิิครับ

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #29 on: March 18, 2009, 11:38:05 PM »

แต่บางทีผมก็ไม่พอใจเหมือนกันนะ
รู้ว่าแข่งแล้วก็จะจริงจัง แต่บางคนนี่หยั่งกะคนละคน
บางทีก็มากไปอะ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: