Summoner Master Forum
October 03, 2024, 01:32:05 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เจออย่างนี้รู้สึกไงครับท่าน ร้านเลวๆ(ขอนแก่น)  (Read 12758 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
qetu กะทิจังร่ำรวย mode : on
Member

Email
« on: March 17, 2009, 03:31:54 AM »

เนื่องจากวันนี้มีเรื่องให้อารมณ์เสียอย่างมาก ไปร้านขายการ์ดเจ้าประจำที่ขอนแก่น ชื่อร้าน บ&ฟ (นามสมมติ) ไอ้เราก็เข้าไปนั่งเล่นเฉยๆเพราะบังเอิญเจอเด็กกลุ่มนึงประมาณ 3-4คน เลยไปนั่งเล่น เล่นไปได้ตาที่สองตาที่สาม เราเปลี่ยนเดค ออกมา เป็นเด็คโจรของเราที่อุตส่าห์นั่งโมนั่งจัดเอาเองเป็นโจรแปลกๆใส่ alice กับ ชิริเอล และอื่นๆ พอเอาเด็คออกมาเท่านั้น น้องคนนึงพูดว่า ทำไมเด็คพี่เหมือนผมเลย ผมก็งงสิครับ จัดมาเอง โมมาเองไม่น่าจะเหมือนใครได้ พอถามไปถามมาขอดูการ์ดน้องเค้า(น้องเค้าบอกว่ายังจัดไม่ครบเพิ่งเริ่มจัดวันนี้)พอเปิดดูโอ้โห เหมือนเด๊ะ อลิซ ชิริเอล เห็นจะ จะ ว่าเหมือนมาก งงเลย ถามน้องเค้า น้องบอกว่า เจ้าของร้านชื่อ บ. (นามสมมติ) เป็นคนบอกว่าต้องใส่อะไรบ้าง ผมก็งงเลย เพราะทั้งร้านผมเล่นเดคนี้คนเดียว ไม่เห็นมีคนอื่นเล่น เลยไปถามเจ้าของร้านว่าบอกลิสเด็คผมให้น้องเค้ารึเปล่า ทำไมเหมือนกันขนาดนี้ แรกเลยเจ้าของร้านแถมาว่า "เด็คนี้พี่ก็เคยเล่นเลยบอกเค้าไปตามที่พี่เคยจัด" ผมคิดในใจทันทีเลย"พึ่งรู้ว่ามีคนจัดเดคสองคนแต่เหมือนกันร้อยเปอเซนได้ขนาดนี้" ผมเลยถามอีกครั้ง เจ้าของร้านก็พูดมาอย่างอารมณ์เสียว่า"โอยการ์ดมันจัดเหมือนกันได้ อยากมีการ์ดไม่เหมือนใครก็ไปวาดการ์ดเองเลย" พอพูดเท่านั้นแหละ ผมของขึ้นเลย รู้สึกอยากต่อยมันมากๆเอาให้ตายคาร้านเลย ไอ้เราก็คิดเดคมาดีๆ มันเอาไปบอกคนอื่นหน้าตาเฉยเพื่อตัวเองจะได้ขายการ์ดได้(เป็นการ์ดฝากขาย แต่ร้านนี้เก็บเปอเซน15%ทั้งๆที่ค่าเช้าร้านไม่ได้แพงอะไรเลย เก็บเอาๆ ถึงแม้จะขายกันแบบไม่ได้ฝากในแฟ้ม ก็ยังจะมาเก็บเปอเซน30% คือประมาณว่า ร้านนี้ใครจะทำอะไรข้าต้องได้เงินก่อน บางทีเจ้าของร้านเปิดซองมาขายเองก็มี แล้วก็เวลามีคนมาฝากขาย ก็ไม่ยอมให้ขายของถูกๆ พอจะขายในร้านก็บอกจะเก็บเปอเซน)
หลังจากเจ้าของร้านพูดเสร็จผมก็เดินไปถอนการ์ดที่ฝากออกหมดเลย ซึ่งมันก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่ในใจคิดว่า"ผมจะไม่ยอมให้มันเอาเปรียบมากกว่านี้อีกแล้ว" ก็เลยดึงของออกมาหมดเลยมีกี่ใบก็เอาออกมาหมด แล้วเดินออกจากร้านไปเลย แล้วสาบานกับตัวเองเลยว่าจะไม่ไปเล่นร้านมันอีกแล้ว
คือ ผมหน่ะไปเล่นการ์ดร้านนี้ตลอด ทั้งๆที่ร้านตรงข้ามกันขายของถูกมาก ซองนึง42บาท แต่ก็ไม่ไปซื้อเพราะไม่อยากมีเรื่อง เพราะถ้าคนไหนไปซื้อร้านอื่น เจ้าของร้านคนนี้ก็จะเขม่น และชอบพูดจาประชดใส่ แต่วันนี้ผมทนไม่ไหวจริงๆซึ่งจุดที่ทนไม่ไหวมีหลายจุดมากเช่น
1.ถ้ามีคนมาฝากขายจะเก็บ15%ทั้งๆที่ค่าเช้าร้านไม่ได้แพง คนเล่นก็ไม่ได้รวย เลยทำให้ของร้านนี้แพงมาก ทุกคนที่ฝากขายต้องอัพราคาขึ้นเพื่อให้ได้เงินตามที่ต้องการ
2.ถ้ามีคนมาฝากขายของถูกๆ(ราคาไม่เกินยี่สิบ)จะไม่ยอมให้ขายเพราะเปลืองที่แฟ้ม พอคนอื่นจะเอาการ์ดพวกนี้มาขาย จะเก็บ30%ให้เหตุผลว่า"ถ้าขายกันยังไงก็ได้ ผมจะเปิดร้านทำไมครับ"
3.โต๊ะในร้านแคบมาก ถ้ามีคนเล่นในร้าน จะเกิดปัญหาทันทีเช่น ไล่ให้ขยับเพราะจะขายของ(ร้านนี้ขายของเล่นเด็กด้วย) ทำให้รู้สึกเลยว่า"กูไม่ใช่ลูกค้าเหรอ ไล่ยังกับหมูกับหมา ทีเมื่อก่อนตอนมาเปิดบอกซ์ละ บริการดีเชียว หยิบให้ทุกซอง ตัดให้ เลียแข้งเลียขาให้ พอเรามานั่งเล่น เสรือกไล่"
4.อันนี้เจอกับตัวเลย เอาน้ำเข้าไปนั่งกินในร้านแล้วเล่นการ์ดไป แมร่งพูดมาทันทีเลย"อย่าเอา้นำวางบนโต๊ะ" ไอ้เราเลยวางที่พื้น มันบอก"อย่าเอาน้ำวางที่พื้น เพราะพี่ต้องเป็นคนเช็ดเวลามันหก" ปรากฏว่า ว่าทุกคน พอเที่ยงเจ้าของร้านเอาข้าวออกมานั่งกินมูมมามหกกว่าคนเอาแก้วน้ำมาวางอีก แต่ไม่เห้นมันเช็ด"
5.ทั้งเจ้าของร้านและแฟนเจ้าของร้านปากหมามาก แฟนผมไปดูชุดตุ๊กตาร้านตรงข้าม(มันไม่ถูกกัน)แฟนเจ้าของร้านเดินมาบอกทันที"ตุ๊กตาร้านนั้นไม่น่ารักหรอก ดูร้านพี่ดีกว่า" (แฟนมันเปิดร้านขายตุ๊กตาอยู่ข้างๆกัน)เอ้า งงเลย ผมเป็นคนซื้อให้ ถึงมันจะไม่ได้แพงอะไร แต่แฟนผมแทบร้องไห้อะ เค้ารักตุ๊กตาเค้ามาก เพราะผมซื้อให้ แล้วอยู่ๆมีคนมาว่า ผมแทบจะต่อยเลยนะถ้าไม่เห็นมันเป็น ญ ได้แต่ปลอบแฟนผม แต่ไม่อยากมีเรื่องเลยไม่ได้ว่าอะไร
ุ6.จริงๆมีอีกเยอะแต่ไม่อยากพิมพ์เยอะ เมื่อย คนที่เคยไปจะรู้ว่าเป้นยังไง มันไม่ยอมให้แข่งด้วยนะถ้าไม่ยอมจ่ายตัง25บาทก่อนย้ำ"ก่อน" ถ้าลืมเอากระเป๋าตังมาหรือยืมตังเพื่อนไม่ทันก็ อดแข่งเลย
พอละระบายไปเยอะ รู้สึกยังไงบ้างครับกับร้านอย่างงี้ ถามความเห็นเพื่อนๆครับ
******ชื่อ ทั้งหมดในข้อความที่กล่าวข้างต้นเป็นการสมมติ ไม่มีการพาดพิงบุคคลใดทั้งสิ้น*******
******ขอสงวนสิทธิ์การแสดงออกถึงข้อความที่อาจมีการพาดพิงถึงบุคคลใดบุคคลหนึ่งในเหตุการ์ณนี้ จะไม่มีการพูดกล่าวพาดพิงถึงบุคคลใดในกระทู้นี้ หากมี ไม่ถือว่าอยู่ในความรับผิดชอบของผม(เจ้าของกระทู้)
« Last Edit: March 17, 2009, 03:55:28 AM by qetu » Logged

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #1 on: March 17, 2009, 03:46:54 AM »

น้องชื่อกะทิใช่ม่ะครับ
« Last Edit: March 17, 2009, 07:56:55 PM by ตาหนู[ธรเบอรี่] » Logged

GoD(anna)
Member

« Reply #2 on: March 17, 2009, 03:56:49 AM »

ไอ้เรื่อง เอา การ์ดไปขายในร้านเค้า ก็ต้องให้เปอเซนร้าน ด้วย นั้น อ่ะถูกครับ แต่ถ้าเก็บเยอะมาก ผมว่าก็หน้าเกลียด น่ะ 

ส่วนเรื่อง "น้ำ" ผมว่า ไม่เอาไว้บนโต๊ะ นั้นก็ถูกครับ  น้ำหกที หนีกันไม่ทันเลย + คาบน้ำที่อยู่ยนโต๊ะ ใครไม่รู้เอากร์ดไปวางที การ์ดเสียเลยครับ

สรุป ได้ว่า ถ้าร้านมันแย่มาก เราก็ไม่ต้องไปอุดหนุน แค่นั้นเอง เรา สามารถเลือกร้านที่ดีที่สุด ได้ครับ เพราะเราเป็นคนซื้อของเค้าครับ

แต่เราก็ต้องให้เคารพ กฎ ของร้านด้วยนะครับ 

ที่ TNT ไม่ค่อยมี ปัญหา เรื่องพวกนี้ นะครับ  ปกติสุขดี ผู้เล่นน่ารัก เบิกบานทุกวัน 
« Last Edit: March 17, 2009, 04:03:58 AM by Mythical » Logged

Member

Email
« Reply #3 on: March 17, 2009, 03:57:54 AM »

ข้อความข้างบน(ตาหนูธรูเบอรี่)กรุณาทำตามกฏหน่อยครับ จะไม่มีการพาดพิงถึงบุคคลใดๆทั้งสิ้นในกระทู้นี้
ส่วนคำถามผมจะไม่ตอบเนื่องจากไม่มีการพาดพิงฉะนั้น ไม่ถือว่าอยู่ในความรับผิดชอบครับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #4 on: March 17, 2009, 04:04:56 AM »

เปล่าแค่อยากรู้ชื่อ

อนึ่ง... มาเจอวันเสาร์กับพี่ที่อุดมพรแทนก็ได้น่ะ พี่ไปทุกเสาร์เลยแต่คนไม่ค่อยเกิน8เลย (พี่เลยต้องอพยพไปวันอาทิตย์ในบางโอกาส เช่นเมื่อวานเอาเด็คZizไปตีเด็คโจรมาสนุกดี)
« Last Edit: March 17, 2009, 08:00:53 PM by ตาหนู[ธรเบอรี่] » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: March 17, 2009, 04:06:57 AM »

คงจะไปอุดมพรถาวรละ เด๋วเสาร์หน้าเอาพี่Zizมานะ จะเอาอะไรไปเซอไพรส์ งิงิ ของจะมาส่งวันพุธเนี่ย จัดเด็คเล่นห้านาทีเพื่อทดสอบ ละไปแข่งเลยมั้งเนี่ย
- -

***ขอบคุณที่เซนเซอร์ให้ครับผม แง่มๆ ละก็เซนเซอร์กันต่อไป กะลังลุ้นว่าจะมีใครโผล่มางิงิ กลายเป็นพี่ซะงั้นlol เล่นเน็ตนานเกินไปเด๋วเสียสายตานา เห็นสิงสู่บอร์ดนานมากๆ
« Last Edit: March 17, 2009, 04:09:37 AM by qetu » Logged

Saint Dragon
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #6 on: March 17, 2009, 04:07:23 AM »

โดยเรื่องการฝากขายว่าจะหักเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับการตกลงกับร้านค้าน่ะครับ
ถ้าไม่โอเคก็ถอนของออกมาก็น่ะดีกว่่าน่ะครับ
ถ้าหากมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับร้านค้า
ก็แจ้งที่ 086-344-9874 หรือ 081-466-2380 ก็ได้ครับ
ทางบริษัทพร้อมรับฟังและพิจารณาครับ
ถ้ายังไงก็ลองโทรมาได้ครับ
« Last Edit: March 17, 2009, 04:12:56 AM by Saint Dragon » Logged

Member

Email
« Reply #7 on: March 17, 2009, 04:14:01 AM »

อยากจะโทรไปแจ้งอยุ่นะครับ แต่อย่างไรก็ตามทั้งที่ว่ามาทั้งหมดยังเป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมอยู่นะครับ เลยไม่อยากจะให้แค่ความเห้นส่วนตัวกลายเป็นเรื่องให้ร้านเสียหาย เพราะอาจจะมีคนอื่นที่ยังอยากเล่นในร้านนั้นอยู่(พวกซาดิสม์ ชอบโดนกดขี่มั้ง) ยังไงขอบคุณท่านModมากครับ เอาใจลูกค้าดีมั๊กๆ ประทับใจครับโผ้มมมม~!

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #8 on: March 17, 2009, 01:36:27 PM »

ถ้าเรารู้ว่าร้านนั้นไม่ดีก็ไม่ต้องไปครับไปร้านที่ดูดี
เป็นกันเองดีกว่าครับ
เราจะได้สบายใจด้วยนะครับ
การแก้ปัญหานั้นผมมองว่า ถ้าเขาไม่แก้ ก็แก้ที่ตัวเรา ถ้าเราไม่ผิดเขายังไม่แก้
เราไม่ไป เราไม่ตาย คิดแค่นี้แหละครับ

boy
Member

Email
« Reply #9 on: March 17, 2009, 01:47:07 PM »

ขนาดนี้เลยเหรอ 

asuya010
Member

Email
« Reply #10 on: March 17, 2009, 01:51:07 PM »

ตามความเห็นของผมนะครับ
ภายในพื้นที่ร้านเขา เขามีสิทธิที่จะให้ช่วยปฏิบัติตาม
หากไม่พอใจก็ย้ายร้านใหม่ครับ
จริงอยู่เราเป็นลูกค้าเขา แต่ลูกค้าก็ไม่ได้เป็นพระเจ้าตามสโลแกนทั่วไปนะครับ
ลูกค้าที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่ร้านก็ไม่ใช่ลูกค้าที่ดี
ทางร้านเขาแค่ขอความร่วมมือเท่านั้นเอง บางครั้งเราก็ต้องเข้าใจเจ้าของร้านเขานะครับ ถึงแม้ว่าค่าที่จะไม่แพง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะขายของได้กำไรมากมาย การหักเปอร์เซนต์เข้าร้านก็เป็นทางเลือกที่ทำให้เขามีรายได้เพิ่มขึ้น การ์ดบางใบที่เขาไม่รับอาจเพราะว่าขายออกยาก ขายแล้วไม่คุ้ม ก็เหมือนกับนองถ้ามีแฟ้มการ์ดอยู่และจะเอาไปขายตามงานOTต่างๆ ก็จะเอาแต่ที่น่าจะขายได้ออกไปใช่ไหมละครับ คงไม่เอาแรท์ที่ขายไม่ออกไปหลอกครับ
ส่วนเรื่องซื้อของที่ร้านคู่แข่งนั้นเป็นสิทธิของเรา ถ้าเราพอใจจะซื้อของที่ไหนก็สิทธิของเราครับ ไม่ต้อไปสนใจฟังคำไซโครจากเจ้าของร้าน

[PooI]
Member

Email
« Reply #11 on: March 17, 2009, 02:30:19 PM »

ไม่รู้ซิอย่างผมกะน้องที่ร้านบางทียังอึ้งอ่าเค็คเกือบเหมือนลิสก็ไม่ได้บอกใครจัดฮาๆคนเดียว

แต่ที่สำคัญลอกลิสไปใช่ว่าจาเหมือนกันหนิครับอยู่ที่คนเล่นอยู่ดี

ohm13
Member

Email
« Reply #12 on: March 17, 2009, 03:46:06 PM »

เรื่องเด็คการCopyกันมันก็มีโอกาสเกิดขึ้นเสมอๆอยู่แล้วนี่ครับ แต่ถึงยังไงมันก็ต่างที่ฝีมือผู้เล่นอยุ่ดี

ส่วนเรื่องบริการต่างๆในร้าน ผมว่าถ้าคุณไม่ชอบ คุณก็ไม่ต้องไปร้านเขาน่าจะเป็นวิธีแก้ที่ดีที่สุดครับ

ถ้าร้านเขาบริการได้แย่มากจริืงๆ เด๋วก็ไม่มีคนเข้า แล้วก็เจ๊งไปเองแหละ

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #13 on: March 17, 2009, 06:49:20 PM »

เป็นผมคงหาร้านอื่นเล่นไปตั้งนานแล้ว....

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #14 on: March 17, 2009, 08:01:12 PM »

รู้เลยร้านไคร

MA-Rimoki
Member

Email
« Reply #15 on: March 17, 2009, 08:07:30 PM »

ว่าไปนั้น เฮ้อ

Hi~ba~Ri~KyO~Y~A
Member

Email
« Reply #16 on: March 17, 2009, 08:14:49 PM »

เรื่องเด็คการCopyกันมันก็มีโอกาสเกิดขึ้นเสมอๆอยู่แล้วนี่ครับ แต่ถึงยังไงมันก็ต่างที่ฝีมือผู้เล่นอยุ่ดี

ส่วนเรื่องบริการต่างๆในร้าน ผมว่าถ้าคุณไม่ชอบ คุณก็ไม่ต้องไปร้านเขาน่าจะเป็นวิธีแก้ที่ดีที่สุดครับ

ถ้าร้านเขาบริการได้แย่มากจริืงๆ เด๋วก็ไม่มีคนเข้า แล้วก็เจ๊งไปเองแหละ
หุหุเด๊คมีชิริเอล อลิซ แมนดี เหมือนเดลิเวอณืแบนบานดิตไงมะรุแต่โหดดีน่ะ

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #17 on: March 17, 2009, 08:21:20 PM »

โอ

แวร์แคท ผม

พี่ ก. แอตมาคุยกันหน่อยนะครับ ผม เด็กแก่นนคร

chojikung@hotmail.com

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #18 on: March 17, 2009, 08:28:48 PM »

ถ้าคุณคิดอย่างนี้

เดี๋ยวคนอื่นก็คงคิดตามล่ะครับ ถ้ามันไม่ดีจริง

Duneza
Member

« Reply #19 on: March 17, 2009, 08:32:36 PM »

บาวเด๊คผมจัดมำขำๆใส่ตัวที่เขาไม่ใส่กัน   ยังเจอคนที่ใส่เหมือนผมเลย

มีคนจัดเด๊คจามแล้วไปขายทำไมไม่ดีใจล่ะครับ  เพราะแสดงให้ถึงว่าเด๊คที่เราจัดเก่ง

จนสามารถนำไปขายได้

Member

Email
« Reply #20 on: March 18, 2009, 03:02:38 AM »

บาวเด๊คผมจัดมำขำๆใส่ตัวที่เขาไม่ใส่กัน   ยังเจอคนที่ใส่เหมือนผมเลย

มีคนจัดเด๊คจามแล้วไปขายทำไมไม่ดีใจล่ะครับ  เพราะแสดงให้ถึงว่าเด๊คที่เราจัดเก่ง

ไม่ได้ว่าอะไรจริงๆที่มีคนชอบเด็คเรา แต่เคืองตรงเจ้าของร้านบอกเราซักคำมัียว่าจะเอาไปบอกใคร เรายินยอมรึเปล่า ถึงจะไม่เสียหายทางร่างกายหรือทางกฏหมาย แต่ทางความรู้สึกเสียมากๆครับ เหมือนคิดสิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆได้แล้วมีคนมาแอบเอาไปจดลิขสิทธิ์ก่อนอะ

Duneza
Member

« Reply #21 on: March 18, 2009, 03:06:57 AM »

ไม่ได้ว่าอะไรจริงๆที่มีคนชอบเด็คเรา แต่เคืองตรงเจ้าของร้านบอกเราซักคำมัียว่าจะเอาไปบอกใคร เรายินยอมรึเปล่า ถึงจะไม่เสียหายทางร่างกายหรือทางกฏหมาย แต่ทางความรู้สึกเสียมากๆครับ เหมือนคิดสิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆได้แล้วมีคนมาแอบเอาไปจดลิขสิทธิ์ก่อนอะ
เหอะๆ  ซัมมันเนอเองนะครับ  จะจัดเด๊คซำกันมันก็ไม่ผิดหนิครับ 

ถ้าคิดอย่างคุณทั้งโลก  คงไม่มีใครเค้ามาจัดเด๊คให้ดู  จัดเด๊คโชว์ที่บอร์ดหรอก

งี้หากคุณได้อันดับ1GTแล้วหล่ะก็  คงจะไม่ยอมให้ทางทีมงานยำลิสเด๊คลงWiserใช่ม่ะครับ

มันเลียนแบบกันได้  แต่ฝีมือของคนที่จัดเด๊คเองมันจะต้องดีกว่าอยู่แล้ว  เพราะเราจะรู้ทุกๆอย่าง

รู้วิธีการดึงประสิทธิภาพออกมาของการืทดได้อย่างสูงสุด

ปล.อาจจะรุนแรงไปหน่อย  ก็ขออภัยด้วยครับ

Member

Email
« Reply #22 on: March 18, 2009, 03:10:51 AM »

เหอะๆ  ซัมมันเนอเองนะครับ  จะจัดเด๊คซำกันมันก็ไม่ผิดหนิครับ 

ถ้าคิดอย่างคุณทั้งโลก  คงไม่มีใครเค้ามาจัดเด๊คให้ดู  จัดเด๊คโชว์ที่บอร์ดหรอก

งี้หากคุณได้อันดับ1GTแล้วหล่ะก็  คงจะไม่ยอมให้ทางทีมงานยำลิสเด๊คลงWiserใช่ม่ะครับ

มันเลียนแบบกันได้  แต่ฝีมือของคนที่จัดเด๊คเองมันจะต้องดีกว่าอยู่แล้ว  เพราะเราจะรู้ทุกๆอย่าง

รู้วิธีการดึงประสิทธิภาพออกมาของการืทดได้อย่างสูงสุด

ปล.อาจจะรุนแรงไปหน่อย  ก็ขออภัยด้วยครับ
คือบอกแล้วไม่ได้ติดใจตรงจัดซ้ำ แต่ไม่ได้ยินยอมให้ใครเอาไปป่าวประกาศ และที่เคืองมากคือเจ้าของร้านเอาไปบอกคนอื่นเพื่อตัวเองจะขายของ อย่างนี้ถือว่าไม่ผิดหรือครับ ขายของแบบไม่สนใจความรู้สึกคนอื่น ถ้าเขาขายพิซซ่าเวลาส่งของคงขับรถชนไปทั่วเมืองแล้วบอกว่า"ผมจะขายของ ไม่เห็นจำเป็นต้องสนใจคุณ รถคุณพัง คุณจะตกใจ ก็ไม่ใช่เรื่องของผม" อย่างนี้ผมควรจะรู้สึกอย่างไร ดีใจ? รับได้? แย่? ผมจะตอบให้ ด้วยความเห้นส่วนตัวของผมว่าผมรับไม่ได้และรู้สึกแย่ แต่นี่ก็เป็น"ความคิดเห็นของผม" ซึ่งผมมีสิทธิ์จะคิดจริงไหมครับ?
อีกอย่างถ้าเจ้าของร้านมันบริสุทธิ์ใจจริง ถ้าจะเอาลิสไปให้คนอื่น โทรมาถามผมซักคำดีมั๊ย จะประเคนให้ไปเลย หาของให้ด้วยเอ้า ผมก็ภูมิใจเด็คผม แต่เอาไปดื้อๆงี้ รับไม่ได้อะ คิดจะเอาเงินก่อนอย่างเดียว
« Last Edit: March 18, 2009, 03:15:19 AM by qetu » Logged

Uria
Member

Email
« Reply #23 on: March 18, 2009, 03:11:23 AM »

อย่าซีเรียสเลยครับ ลอกเด๊คมันไม่ได้อะไรหรอก

แต่ลอกเนียนทั้งเด๊ค ไม่คิดปรับปรุงให้ดีขึ้นเลย เรียกมักง่ายครับ

banz||รักที่สุด||สุดที่รัก
Member

Email
« Reply #24 on: March 18, 2009, 03:16:05 AM »

เดคซ้ำเหมือนกัน มันก็ปกติหนะคับ

ผมก็เนคนนึง ทมี่ลอกเดค คนอื่นเพื่อชำแหละเดค

หาข้อดีข้อเสีย วิธีเล่น ของเดคอื่นๆ

เพื่อเป็นแนวทางของตนเอง และแก้ทางเดคนั้นได้ถูกวิธี

ส่วนเรื่องอื่นก็ แล้วแต่ความคิดของคนอะคับ

Duneza
Member

« Reply #25 on: March 18, 2009, 03:16:36 AM »

อืมๆเข้าใจๆ   ไปเล่นร้านอื่นเตอะ  ร้านไม่เป็นกันเองแบบนี้ไม่ไหวๆ

ชอบร้านที่นั่งเล่นได้โดยไม่ต้องเล่นการ์ด  นั่งคุยกับเจ้าของได้ชิลๆ

เปิดดูแฟ้ม แล้วไม่ซื้อก็ได้ (แต่ไปขายตัดราคาหน้าร้านหน้าเกลียดนะ)

Member

Email
« Reply #26 on: March 18, 2009, 03:21:48 AM »

อืมๆเข้าใจๆ   ไปเล่นร้านอื่นเตอะ  ร้านไม่เป็นกันเองแบบนี้ไม่ไหวๆ

ชอบร้านที่นั่งเล่นได้โดยไม่ต้องเล่นการ์ด  นั่งคุยกับเจ้าของได้ชิลๆ

เปิดดูแฟ้ม แล้วไม่ซื้อก็ได้ (แต่ไปขายตัดราคาหน้าร้านหน้าเกลียดนะ)
หายากจริงๆร้านแบบนี้ ตอนนี้ใช้วิธีไปเล่นกับน้องๆที่รู้จักในหอแล้วครับ เล่นกันห้า หก คนสบายใจดี ไม่ไล่ไม่มียัดเยียดของที่ไม่ต้องการ ไม่ซื้อไม่เป็นไร(ไม่มีอะไรให้ซื้อ)เวลาหาของก็หาจากกรุงเทพ ทั้งถูกและหาง่ายกว่า สบายใจกว่าเยอะครับ ร้านอย่างนี้ปล่อยให้มันเน่าตายคาห้างดีกว่า

Pinochio
Member

Email
« Reply #27 on: March 18, 2009, 04:22:56 AM »

เรื่องเก็บ % ถ้าซื้อขายในร้าน ก็คิดซะว่า ร้านไม่ให้ซื้อ-ขายกันเองในร้าน แต่ถ้าต้องการจริงๆต้องแบ่ง % ร้าน ก็แล้วกัน

ส่วนเรื่องมารยาทเจ้าของร้านผมก็ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันครับ

เช่น ที่เซนทรัลลาดพร้าว มีร้านนึง (ผมไม่ได้บอกว่านะ ว่าขายการ์ดอะไร)  เจ้าของร้าน ปากเสียมากคับ เลยไม่เข้าร้านนั้นอีกเลย

stormtrooper
Member

« Reply #28 on: March 18, 2009, 05:00:47 AM »

เรื่องเก็บ % ถ้าซื้อขายในร้าน ก็คิดซะว่า ร้านไม่ให้ซื้อ-ขายกันเองในร้าน แต่ถ้าต้องการจริงๆต้องแบ่ง % ร้าน ก็แล้วกัน

ส่วนเรื่องมารยาทเจ้าของร้านผมก็ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันครับ

เช่น ที่เซนทรัลลาดพร้าว มีร้านนึง (ผมไม่ได้บอกว่านะ ว่าขายการ์ดอะไร)  เจ้าของร้าน ปากเสียมากคับ เลยไม่เข้าร้านนั้นอีกเลย
ร้านนั้นน่ะแล้วแต่อารมณ์ของพี่เค้าบางทีพี่เค้านั่งเล่นเกมอยู่มีเด็กมาดูแฟ้มอยู่10กว่านาทีแต่ไม่ซื้ออะไรเลย
คนต่อไปต้องอาศัยความกล้าพอสมควร
ในกรณีผมไปเปิดซองง่ายๆเลยพี่เ ปิดซองหน่อย ยื่นแบงค์100หยิบ2ซองจบสั้นๆไม่เสียเวลา

ข้อดีคือพี่เค้าไม่เล่นซัมบางใบที่พึ่งฮิตกันไม่นานพี่เค้าอาจไม่ขึ้นราคาอาจได้มาถูกๆ
แต่บางใบราคาค้างมา3-4ปีไม่เปลี่ยน
ย่ิงกว่านั้นช่วงบอกซ์ใหม่ออกเด็กที่อยู่โรงเรียนที่ใกล้กับเซนทัลมากๆจะเฮกันไปเปิดแล้วพี่เค้าจะเปิดตาม(แล้วแต่อารมณ์ย้ำ)ตอนนี้ก็อาจได้ของแพงราคาซอง
และก็ข้อห้าม...
ใครยืนพิงประตูเหล็กที่โทรมๆหน่อย...ด่าชัวร์
ใครเอานำ้วางบนโต๊ะ...ด่าชัวร์
ใครขายการ์ด...ด่าชัวร์ข้อนี้ย้ำ ยกเว้นถ้าคุณไวพอจ่ายกันเร็วช่วงที่พี่เค้าหันหลังไม่งั้นก็เดินไปบล็อกข้างจ่ายเดินกลับมาเล่น

อันสุดท้ายคนไม่คุ้นอาจไม่ชอบ
เวลาพี่เค้าจะดราฟเมจิกนี่ไล่กันจริงๆนะถ้าสามารถก็จะนั่งเล่นแบบลีบๆได้(แต่ก็เย็นมากนะถือว่าให้เด็กกลับบ้านไปในตัว)

อ้อ...อย่างงว่าทำไมข้อเสียเยอะ...ถ้าเกิดอยู่กับพี่เค้า6ปีก็จะชินเอง

-'๑'- REALITY -'๑'-
Member

« Reply #29 on: March 18, 2009, 05:31:19 AM »

ร้านนั้นน่ะแล้วแต่อารมณ์ของพี่เค้าบางทีพี่เค้านั่งเล่นเกมอยู่มีเด็กมาดูแฟ้มอยู่10กว่านาทีแต่ไม่ซื้ออะไรเลย
คนต่อไปต้องอาศัยความกล้าพอสมควร
ในกรณีผมไปเปิดซองง่ายๆเลยพี่เ ปิดซองหน่อย ยื่นแบงค์100หยิบ2ซองจบสั้นๆไม่เสียเวลา

ข้อดีคือพี่เค้าไม่เล่นซัมบางใบที่พึ่งฮิตกันไม่นานพี่เค้าอาจไม่ขึ้นราคาอาจได้มาถูกๆ
แต่บางใบราคาค้างมา3-4ปีไม่เปลี่ยน
ย่ิงกว่านั้นช่วงบอกซ์ใหม่ออกเด็กที่อยู่โรงเรียนที่ใกล้กับเซนทัลมากๆจะเฮกันไปเปิดแล้วพี่เค้าจะเปิดตาม(แล้วแต่อารมณ์ย้ำ)ตอนนี้ก็อาจได้ของแพงราคาซอง
และก็ข้อห้าม...
ใครยืนพิงประตูเหล็กที่โทรมๆหน่อย...ด่าชัวร์
ใครเอานำ้วางบนโต๊ะ...ด่าชัวร์
ใครขายการ์ด...ด่าชัวร์ข้อนี้ย้ำ ยกเว้นถ้าคุณไวพอจ่ายกันเร็วช่วงที่พี่เค้าหันหลังไม่งั้นก็เดินไปบล็อกข้างจ่ายเดินกลับมาเล่น

อันสุดท้ายคนไม่คุ้นอาจไม่ชอบ
เวลาพี่เค้าจะดราฟเมจิกนี่ไล่กันจริงๆนะถ้าสามารถก็จะนั่งเล่นแบบลีบๆได้(แต่ก็เย็นมากนะถือว่าให้เด็กกลับบ้านไปในตัว)

อ้อ...อย่างงว่าทำไมข้อเสียเยอะ...ถ้าเกิดอยู่กับพี่เค้า6ปีก็จะชินเอง

ลองไปเล่นร้านนี้ อยู่ปีนึง เนื่องจากย้ายห้องไปอยู่ใกล้ ๆ
ไม่มี อะไรที่เรียกว่าดีเลย จบ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: