Summoner Master Forum
September 29, 2024, 10:22:51 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ระเบียบซองใส่การ์ดในงาน Grand Tournament และการเตรียมตัวก่อนตรวจ Deck List  (Read 20272 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
Wyvern
Administrator
Member

« on: March 13, 2009, 02:04:49 PM »

ระเบียบเกี่ยวกับซองใส่การ์ดในงาน Grand Tournament และการเตรียมตัวก่อนตรวจ Deck List

1. เนื่องจากด้านหลังการ์ดในชุดแรกๆ หรือการ์ดที่ใช้งานมานานจะมีสีจางกว่าปกติ ผู้เล่นต้องใส่ซองทึบใส่การ์ดที่เหมาะสมให้กับ Seal และ Mystic Card

2. ห้ามใช้ซองทึบที่สร้างความสับสนให้กับผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม เช่น ซอง Seal และ Mystic Card มีสีใกล้เคียงกันจนเกินไป หรือซองใส่ Seal เป็นโทนสีแดง หรือซองใส่ Mystic Card เป็นโทนสีน้ำเงิน เป็นต้น หากตรวจพบในขั้นตอนการตรวจ Deck List จะให้ทำการแก้ไขซองใส่การ์ดให้ถูกระเบียบภายในเวลาการตรวจ Deck List ที่กำหนด

3. ลักษณะโดยทั่วไปของซองทึบใส่การ์ดที่เหมาะสม ต้องเป็นซองที่มีขนาดเท่ากัน และไม่มีตำหนิ หากตรวจพบในขั้นตอนการตรวจ Deck List จะให้ทำการแก้ไขซองใส่การ์ดให้ถูกระเบียบภายในเวลาการตรวจ Deck List ที่กำหนด

4. ห้ามใส่การ์ดซ้อนกันสองใบขึ้นไปในซองใส่การ์ด หากตรวจพบในขั้นตอนการตรวจ Deck List จะให้นำการ์ดใบที่ใส่ซ้อนนั้นออกจนถูกระเบียบภายในเวลาการตรวจ Deck List ที่กำหนด

5. การส่งตรวจ Deck List ให้ทำการเรียงการ์ดให้ตรงตามรายการใน Deck List ที่ส่งมา หากการ์ดไม่ได้ทำการจัดเรียงให้ตรงตามรายการใน Deck List ที่ส่งมา จะให้ไปทำการแก้ไขและมาทำการตรวจอีกครั้ง ภายในเวลาการตรวจ Deck List ที่กำหนด

6. ถ้าไม่สามารถส่ง Deck List ได้ทันในเวลาที่กำหนด จะถูกทำการปรับ 1 Game Lose หากถึงเวลาแข่งขันแล้วยังไม่สามารถทำการตรวจ Deck List ให้ถูกต้องจะถูกปรับ 1 Match Lose

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และปฏิบัติโดยทั่วกัน
Summoner Master Official Rule Team (SMORT)

G-Shock
Member

« Reply #1 on: March 13, 2009, 10:02:06 PM »

พี่ครับตามข้อ 4

แปลว่าห้ามเอาการ์ดมาทำหลังการ์ดด้วยรึป่าวครับ

Reya
Member

Email
« Reply #2 on: March 13, 2009, 10:04:24 PM »

ระเบียบเกี่ยวกับซองใส่การ์ดในงาน Grand Tournament และการเตรียมตัวก่อนตรวจ Deck List

4. ห้ามใส่การ์ดซ้อนกันสองใบขึ้นไปในซองใส่การ์ด หากตรวจพบในขั้นตอนการตรวจ Deck List จะให้นำการ์ดใบที่ใส่ซ้อนนั้นออกจนถูกระเบียบภายในเวลาการตรวจ Deck List ที่กำหนด

Summoner Master Official Rule Team (SMORT)

อยากทราบว่า  ผมเอาการ์ดบางใบ มาทำเป็นหลังการ์ด เเล้วใส่ซองใส+ ซองคลุม    จะใช้ได้รึป่าวครับ

มังกร
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #3 on: March 16, 2009, 05:05:29 PM »

พี่ครับตามข้อ 4

แปลว่าห้ามเอาการ์ดมาทำหลังการ์ดด้วยรึป่าวครับ

ห้ามครับ

อยากทราบว่า  ผมเอาการ์ดบางใบ มาทำเป็นหลังการ์ด เเล้วใส่ซองใส+ ซองคลุม    จะใช้ได้รึป่าวครับ

ไม่ได้ครับ

Reya
Member

Email
« Reply #4 on: March 16, 2009, 09:50:35 PM »

สรุปต้องใส่ ซองโปรทึบ  อย่างเดียวหรอครับ  ถึงจะผ่านการตรวจ

ต้องหาเงินซื้อ ซองโปรใหม่  หรอนี่   

-'๑'- REALITY -'๑'-
Member

« Reply #5 on: March 17, 2009, 06:00:16 AM »

ทำไมไม่คิดถึง เด็ก ๆ ที่ไม่มีตังค์ซื้อซองใหม่มั่งคร้าบบ

ซึ่งราคามันก็ค่อนข้างจะแพงอยู่นะ

ปล. เป็นเพียงความมคิดเห็นส่วนตัว แค่คิดว่าเด็กบางคนที่ได้โควต้า ยังหาเงินเองไม่ได้

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #6 on: March 17, 2009, 01:35:45 PM »

ทำไมไม่คิดถึง เด็ก ๆ ที่ไม่มีตังค์ซื้อซองใหม่มั่งคร้าบบ

ซึ่งราคามันก็ค่อนข้างจะแพงอยู่นะ

ปล. เป็นเพียงความมคิดเห็นส่วนตัว แค่คิดว่าเด็กบางคนที่ได้โควต้า ยังหาเงินเองไม่ได้

แต่ผมกลับคิดว่า คนที่ได้โควต้า น่าจะมีเงินพอซื้อซอง แล้วนะครับ
(คิดดู มิสติก แต่ละใบ ราคาขนาดนั้น ถ้าได้โควต้า คงต้องมี อย่างน้อย 5+ ใบ)

ซองทึบบางชนิด ผมเห็น ซองละ 1-2 บาท เองไม่ใช่เหรอ ?

ในเดค มีการ์ด ไม่เกิน 100 ใบ ซื้อซองมาใส่ 100-200 บาท อาจจะถูกกว่าการ์ดบางใบในเดค ด้วยซ้ำ ?

asuya010
Member

Email
« Reply #7 on: March 17, 2009, 02:02:57 PM »

เท่าที่อ่านจะเป็นเฉพาะแข่งMainเท่านั้น
อยากทราบว่าสามารถทำเป็นกฏการแข่งตลอดไปเลยได้ไหม(ในกรณีที่ใส่ซองทึบเท่านั้น)

ปล.ทำโพลก่อนก็ดีนะเพราะอีกใจหนึ่งก็คิดว่าดีตอนแข่งงานOT หรือตามร้าน อีกใจก็คิดว่าไม่ดี

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #8 on: March 17, 2009, 04:23:13 PM »

เพราะมันทำให้เกิดการโกงเรื่องการMark cardและเรื่องของความหนาซึ่งเป็นการส่อแววทุจริตครับ

ส่วนถ้าเรามองในแง่ดีคือการ์ดเรามีโปรเทคเตอร์มากันย่อมดีกว่าหลังการ์ดนะครับเพราะโปรเทคเตอร์ทำมาเพื่อเรื่องนี้อยู่แล้ว

มังกร
Member

« Reply #9 on: March 17, 2009, 11:41:30 PM »

เพราะมันทำให้เกิดการโกงเรื่องการMark cardและเรื่องของความหนาซึ่งเป็นการส่อแววทุจริตครับ

ส่วนถ้าเรามองในแง่ดีคือการ์ดเรามีโปรเทคเตอร์มากันย่อมดีกว่าหลังการ์ดนะครับเพราะโปรเทคเตอร์ทำมาเพื่อเรื่องนี้อยู่แล้ว

ถะ..ถะ..ถูกต้องนะคร้าบบบ

[PooI]
Member

Email
« Reply #10 on: March 18, 2009, 02:48:12 AM »

ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นคนได้โควต้าก็มีโปรเทคเตอร์กานส่วนใหญ่แล้วหนิ

-'๑'- REALITY -'๑'-
Member

« Reply #11 on: March 18, 2009, 03:10:42 AM »

ถะ..ถะ..ถูกต้องนะคร้าบบบ

ก็เห็นพูดเรื่องนี้มาหลายจีที ละ แต่ก็ยังเห็นคนที่ใส่หลังการ์ดมาแข่งอยู่ดี
โดยเฉพาะ..... ก็เลยไม่เข้าใจ ว่าพวกที่ถอด จะถอดไปทำไม ในเมื่อยังมีคนใส่อยู่ เท่านั้นเอง

~MerShanDisE~
Member

« Reply #12 on: March 18, 2009, 04:41:06 AM »

ความจริงใส่หลังการ์ด แล้วมาร์ค
กับใส่อัลตร้าโปร แล้วมาร์ค
มันก็น่าจะคล้าย ๆ หรือเหมือนกันนะ

เพราะว่ายังไง จัดจ์ก้ต้องตรวจก่อนแข่งอยุ่แล้ว 

Saint Dragon
Member

« Reply #13 on: March 18, 2009, 05:36:35 PM »

เท่าที่อ่านจะเป็นเฉพาะแข่งMainเท่านั้น
อยากทราบว่าสามารถทำเป็นกฏการแข่งตลอดไปเลยได้ไหม(ในกรณีที่ใส่ซองทึบเท่านั้น)

ปล.ทำโพลก่อนก็ดีนะเพราะอีกใจหนึ่งก็คิดว่าดีตอนแข่งงานOT หรือตามร้าน อีกใจก็คิดว่าไม่ดี

คงจะไม่ทำทุกงานแข่งหรอกครับ
สำหรับ Main Event เท่านั้นเพราะเป็นงานแข่งระดับสูงที่สุด

B I R D Yo!saDd
Member

« Reply #14 on: March 23, 2009, 03:45:07 AM »

อยากทราบว่า
1.ถ้าซองใสที่คลุมอีกทีมันเก่า ต้องเปลี่ยนมั้ยคับ 
2.ถ้าในซองโปรเทคเตอผมบางซองมีรอยนิดหน่อยอ่าคับ แต่พอใสซองใสแล้วมันดูไม่ค่อยเห็นนี่ ผมจะต้องเปลี่ยนซองนั้นมั้ยคับ พอดีซองแบบที่ว่านั้น มันมีเยอะนิดนึงอ่าคับ เลยถามเพื่อความแน่ใจ เพราะไม่อยากเสียตังซื้อใหม่

beabizz
Member

« Reply #15 on: March 23, 2009, 11:44:04 AM »

อยากทราบว่า
1.ถ้าซองใสที่คลุมอีกทีมันเก่า ต้องเปลี่ยนมั้ยคับ 
2.ถ้าในซองโปรเทคเตอผมบางซองมีรอยนิดหน่อยอ่าคับ แต่พอใสซองใสแล้วมันดูไม่ค่อยเห็นนี่ ผมจะต้องเปลี่ยนซองนั้นมั้ยคับ พอดีซองแบบที่ว่านั้น มันมีเยอะนิดนึงอ่าคับ เลยถามเพื่อความแน่ใจ เพราะไม่อยากเสียตังซื้อใหม่
1.ดูตามความเหมาะสมครับ ถ้าดูแล้วว่าอาจเกิดการ์ดมาร์กการ์ดได้ก็ต้องเปลี่ยนครับ แต่ถ้าให้ดี เปลี่ยนมาเลยก็ดีครับจะได้ไม่เกิดปัญหาแก่ตัวท่านเอง

2.ถ้าเห็นชัดก็ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าไม่ค่อยชัดและถ้าตรวจสอบแล้วว่าไม่เป็นการจงใจก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

LJ Chimera : สัตว์ผสมอาละวาด !!!
Member

« Reply #16 on: March 30, 2009, 12:33:12 AM »

คือซองทึบของผมSealเป็นสีเขียวแต่Mysticเป็นสีฟ้าจะใช้ได้ไหมครับ
คือมีแต่แบบนี้ไม่อยากซื้อใหม่ครับ มันแพง

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #17 on: April 05, 2009, 04:08:22 AM »

แล้วSide Event ใส่หลังการ์ดได้ไหมอะ

ผมมีซองทึบชุดเดียวเอง

beabizz
Member

« Reply #18 on: April 05, 2009, 09:57:43 PM »

แล้วSide Event ใส่หลังการ์ดได้ไหมอะ

ผมมีซองทึบชุดเดียวเอง
ได้ครับ กฎนี้ใช้เฉพาะในส่วน Main Event นะครับ

K�i�n�G`
Member

Email
« Reply #19 on: April 11, 2009, 02:16:45 PM »

ใช้ซองของ

Warcraft ได้ป่าวครับ

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #20 on: April 11, 2009, 06:21:53 PM »

น้องๆฝากถามมาครับ

1.ใส่ซองใสคลุมซองโปรอีกทีไ้ด้ไหมครับ
2.Seal ใส่ซองเป็นรูปกันดั้มสีชมพู Mystic เป็น สีแดงได้ไหมครับ

Duneza
Member

« Reply #21 on: April 12, 2009, 01:39:15 AM »

ซองเป็นรูป  Lacus Clyne สีชมพูๆ แต่มีตัวการ์ตูน เห็นเด่นชัดเป็นซองซีล

กับ ซองสีแดงแจ็ด เป็นซองมิสได้มั้ยครับผม

~MerShanDisE~
Member

« Reply #22 on: April 20, 2009, 06:42:26 PM »

เรามีการ์ด 1 ใบใส่อัลตร้าโปรแล้วใส่ซองคลุม

แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ ?

Matickuro
Member

Email
« Reply #23 on: April 21, 2009, 04:24:40 PM »

ส่งสัยเกี่ยวกับกฏข้อ 2 คับ

1. ถ้าผมใส่ซอง seal เป็นสีน้ำเงินแล้วจะใส่ซอง mystic เป็นสีดำจะได้รึปล่าวคับ

2. ไม่ก็ถ้าใส่ซอง Seal เป้นสีดำแล้วใส่ซอง Mystic เป็นสีแดงจะได้อีกรึป่าว

ถ้าได้ทั้ง 2 ข้อ หรือไม่ได้เลยช่วยบอกหน่อยน๊ะครับ

birdpopjaa
Member

« Reply #24 on: April 22, 2009, 11:46:44 PM »

หลังการ์ดที่เป็นเค้าเตอร์ก็ใส่ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

Member

Email
« Reply #25 on: April 23, 2009, 12:06:10 AM »

หลังการ์ดที่เป็นเค้าเตอร์ก็ใส่ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ห้ามใช้หลังการ์ดครับ

แนะนำให้ใส่ซองทึบครับ

•StarwarS•
Member

« Reply #26 on: April 24, 2009, 12:00:38 AM »

เรามีการ์ด 1 ใบใส่อัลตร้าโปรแล้วใส่ซองคลุม

ตอบบอันนี้ให้หน่อยผมก็อยากรู้..

Member

Email
« Reply #27 on: April 24, 2009, 04:13:58 AM »

ตอบบอันนี้ให้หน่อยผมก็อยากรู้..

น่าจะได้นะครับ เหมือนเคยถามเค้ามีครั้งหนึ่งแล้ว

snowpinkz
Member

« Reply #28 on: April 24, 2009, 05:20:56 AM »

ละถ้าไม่ได้ โควต้าอ่ะ  แข่งปกติในงาน ต้องใส่ซองทึบด้วยรึเปล่า

boomkung
Member

« Reply #29 on: April 24, 2009, 07:01:55 AM »

ละถ้าไม่ได้ โควต้าอ่ะ  แข่งปกติในงาน ต้องใส่ซองทึบด้วยรึเปล่า
กฏเฉพาะ main event ครับ

side event จะใช้หลังการ์ดก็ได้ครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: