Summoner Master Forum
October 03, 2024, 09:26:39 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ร้านอาหาร fast food เเห่งหนึ่ง  (Read 9161 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #30 on: March 13, 2009, 12:49:21 AM »

ไม่มีสิทธิทำลายหรอกนะครับ ไอที่เค้าทำอาจจะคิดว่ามันจะเหมือนไพ่ยูกิที่ซื้อมาใบละบาท2บาท ซึ่งว่าความแล้วส่วนมากจะใส่ซองกันใช่มั้ยครับ ฉีกคงไม่ขาด แต่มันก็คงไม่งามเป้นแน่แท้ สู้ฉีกให้ขาดไปเลยจะเจ็บใจน้อยกว่า กรณีผมโดน โทรบอกป๋าครับ เพราะป๋าผมรู้ว่าไอพวกเนี้ยแพง เพราะเป้นคนออกตังซื้อให้ 

ถ้าเป็นผมผมจะบอกเค้าไปดีดีอะคับ ว่ามันแพง

ยูกิก็เป็นการ์ดนะครับ ถึงจะของปลอม2บาทก็เถอะ - -

แน่นอนที่คนทั่วไปคงไม่คิดว่าการ์ดใบนึงมันราคาเป็นร้อย -*-
555+
พวกเราไม่ใช้คนทั่วไป(ใช้มั้ย?)

โอ๊ะ เราไม่ใช่คนทั่วไป ใช่ๆๆ ฟังดูเท่ชะมัดเลย >< (ยังกะพวกมีพลังพิเศษ)
ถูกต้องไม่ใช้คนธรรมดา เป็นผู้มีกระดาษวิเศษราคาเป็นร้อยไว้ในครอบครองกัน  555+

Black Magician
Member

Email
« Reply #31 on: March 13, 2009, 01:11:24 AM »

ไม่มีสิทธิทำลายหรอกนะครับ ไอที่เค้าทำอาจจะคิดว่ามันจะเหมือนไพ่ยูกิที่ซื้อมาใบละบาท2บาท ซึ่งว่าความแล้วส่วนมากจะใส่ซองกันใช่มั้ยครับ ฉีกคงไม่ขาด แต่มันก็คงไม่งามเป้นแน่แท้ สู้ฉีกให้ขาดไปเลยจะเจ็บใจน้อยกว่า กรณีผมโดน โทรบอกป๋าครับ เพราะป๋าผมรู้ว่าไอพวกเนี้ยแพง เพราะเป้นคนออกตังซื้อให้ 

ถ้าเป็นผมผมจะบอกเค้าไปดีดีอะคับ ว่ามันแพง

ยูกิก็เป็นการ์ดนะครับ ถึงจะของปลอม2บาทก็เถอะ - -

แน่นอนที่คนทั่วไปคงไม่คิดว่าการ์ดใบนึงมันราคาเป็นร้อย -*-
555+
พวกเราไม่ใช้คนทั่วไป(ใช้มั้ย?)

โอ๊ะ เราไม่ใช่คนทั่วไป ใช่ๆๆ ฟังดูเท่ชะมัดเลย >< (ยังกะพวกมีพลังพิเศษ)
ถูกต้องไม่ใช้คนธรรมดา เป็นผู้มีกระดาษวิเศษราคาเป็นร้อยไว้ในครอบครองกัน  555+

ก็ซัมมอนเนอร์สร้างมาเพื่อให้พวกเรา ผู้ใช้มนต์อสูร เรียกการ์ดที่ถูกผนึกเป็นซีลอยู่ออกมาสู้กันไง ใช้เวทย์จากมิสติกการืดเสริมซีลที่เรียกออกมา นี่แหละพลังพิเศษของSMN ><

Duneza
Member

« Reply #32 on: March 13, 2009, 01:24:41 AM »

สมัยเล่นใหม่ๆก็โดนครับ  ไปนั่งเล่นที่โต๊ะฟาสฟู้ด

แต่พอเค้ามาเตือนก็ลุกนะครับ  เพราะฟังจากเหตุผลแล้วมันก็ไม่สมควรจริงๆ 

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #33 on: March 13, 2009, 02:11:58 AM »

เวลานัดเจอ ก็ไปเล่นบ่อยๆ เป็นร้านที่ MBK ด้วย

สรุปอยากถามว่า "เล่นได้หรือเปล่า" หรือ "มีสิทธิทำลายหรือเปล่า"
เพราะในเนื้อหา ไม่มีว่า เขามาทำลายการ์ดนี่ครับ ??

- เล่นได้ แต่เหมาะสมหรือไม่ ?
- ไม่มีสิทธิทำลาย

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #34 on: March 13, 2009, 03:05:52 AM »

ซื้ออะไรมานั่งกินเสร็จก็เล่นไปไม่ค่อยมีปัญหานะ มันไม่ต่างกับคนเอางานมาทำ เอาเกมมาเล่น อะไรแบบอื่นเท่าไหร่หรอก

Duneza
Member

« Reply #35 on: March 13, 2009, 03:25:51 AM »

ไม่รู้สิครับ  แต่เล่นเกม  อ่านหนังสือเค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร

แต่พอไปนั่งเล่นการ์ด  (ทั้งๆที่สั่งอาหารไปแล้ว)  กลับไม่ให้เล่น  เฮอะๆ

แต่ก็ไม่ค่อยสมควรน้า  ไปเล่นที่ร้านสบายกว่าเยอะเลย

stormtrooper
Member

« Reply #36 on: March 13, 2009, 03:29:55 AM »

เล่นเกม กะ ฟังเลพงมันจะดูแบบว่าแค่สั้นๆง่ะเหมือนว่าเราจะเลิกและลุกไปตอนไหนก็ได้

แต่ถ้าเราไปนั่งเล่นการ์ดนี่มันดุเหมือนจะนั่งนานงแบบว่าวางโปรยเหมือนกับว่าเตรียมลงหลักปักฐานนั่งเล่น

ไงดีอ่ะเริ่มงงตัวเอง...

Pinochio
Member

Email
« Reply #37 on: March 13, 2009, 06:08:37 AM »

อย่าคิดแค่ว่า คนอื่นไม่รู้เรื่อง/ไม่เข้าใจครับ

ต้องคิดด้วยว่า ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่เข้าใจเหมือนกัน คุณก็คงต้องทำแบบเดียวกับเขาใช่หรือไม่?
(บางคนเวลาเล่นจะอินมากๆ และจะเสียงดังมากๆโดยที่ไม่รู้ตัว)

ส่วนความสุภาพในการตักเตือนก็ว่ากันไปอีกเรื่อง

แปลกดีนะ เวลาผมเอาไปเล่นที่ ม.  แม่บ้านชอบมาถามว่า "ดูดวงกันหรอหนู ดูให้ป้าบ้างสิ"  (สงสัยคิดว่าดูไพ่ยิปซีกัน)

boy
Member

Email
« Reply #38 on: March 13, 2009, 10:24:36 AM »

ผมคิดว่ากรณีนี้  เล่นเกม อ่าน-ติวหนังสือ ฯลฯ  ในร้านเค้าให้ทำได้แต่ที่เค้าไม่ให้เล่นการ์ดก็เพราะว่า..........

กลัวภาพพจน์ร้านเสียที่สนับสนุนให้เด็กเล่นการพนันล่ะมั้งครับ  (ทั้งๆที่การ์ด smn ก็ไม่ใช่)

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #39 on: March 13, 2009, 11:09:14 AM »

ตามจริง คงไม่มีใครอยากไล่ เพราะเสียลูกค้า

แต่ถ้าโต๊ะเต็ม เสียงดัง ตัวเงินตัวทองเดินเพ่นพ่าน รวมทั้งแบบ "เอ้ยยยยยย  เอ้ยยยยย" แบบที่ HL 

ถ้าไม่ใช่ร้านการ์ดก็คงแปลกๆ ล่ะครับ

Alexzandra
Member

Email
« Reply #40 on: March 13, 2009, 05:10:22 PM »

เคยนั่งเล่นอยู่ที่จุดนั่งพักในห้างแล้วมีพนักงานในห้างมานั่งดูด้วยอ่ะ

ตอนแรกนึกว่าเขาจะไล่ที่ไหนได้ เขากลับสนใจแล้วอยากให้เล่นให้ดูว่าเล่นยังไง

หลังๆนี่มาดูประจำ จนรู้สึกว่าสนใจอยากเล่นด้วยเลยซะงั้น

ที่ตรงนั้นเลยกลายเป็น ที่ประจำไปเลย เล่นไปไม่มีใครว่า

MN-ME
Member

« Reply #41 on: March 13, 2009, 06:41:05 PM »

เคยเล่นที่ ร้าน XXX ในห้าง MBK ครับ เล่นกับเพื่อน

เราก็เล่นแปปเดียวนะ เล่นไปกินไป เล่น 1 เกมแล้วก็ไป HL แล้ว

ไม่อยากอยู่นานมาก กลัวเค้าจะว่าอยู่

ผู้มาเยือน
Member

« Reply #42 on: March 13, 2009, 06:51:48 PM »

ประเด็นคือมันเป็นร้านอาหารครับ เหมือนคุณเข้าไปสั่ง Pepsi มาแก้วนึง แล้วเอา Notebook ไปนั่งทำงานในนั้น เค้าก็ไล่ครับ

ถึงคุณสั่งอาหารแล้วกินอยู่ คุณก็ไม่ควรเล่นครับ มันไม่ถูกกาลเทศะ คุณควรกินให้เสร็จแล้วไปนั่นเล่นที่อื่นแทนนะครับ ส่วนจุดนั่งพักนั่นสามารถเล่นได้ เพราะเป็นของห้าง และเป็นที่สาธารณะ

iMnemoniC™
Member

« Reply #43 on: March 13, 2009, 09:36:53 PM »

ประเด็นคือมันเป็นร้านอาหารครับ เหมือนคุณเข้าไปสั่ง Pepsi มาแก้วนึง แล้วเอา Notebook ไปนั่งทำงานในนั้น เค้าก็ไล่ครับ

ถึงคุณสั่งอาหารแล้วกินอยู่ คุณก็ไม่ควรเล่นครับ มันไม่ถูกกาลเทศะ คุณควรกินให้เสร็จแล้วไปนั่นเล่นที่อื่นแทนนะครับ ส่วนจุดนั่งพักนั่นสามารถเล่นได้ เพราะเป็นของห้าง และเป็นที่สาธารณะ

จุดนั่งพักในห้างเป็นที่สาธารณยะงไงอ่ะ มันก็เป้นที่ของห้างอยู่ดี...

ถ้าบอกว่าไม่ถูกกาละเทศะ งั้นก็เล่นที่จุดนั่งพักไม่ได้อยู่ดี เพราะเค้าเอาไว้ให้นั่งพักไม่ใช่ให้เอาไว้ทำอย่างอื่น...

อย่างที่บอกประเด็นจริงๆ ไม่ได้อยู่ที่สถานที่ แต่อยู่ที่ว่า SMN เป็น การ์ด หรือ ไพ่ ในสายตาคนไทยทั่วไป...

ซึ่งแค่เห็นก็มี อคติ แล้วอ่ะ...

ส่วนถ้าว่ากันตามกฏ ที่นั่งในร้านอาหารพวก FAST FOOD เค้ามีไว้บริการลูกค้าที่สั่งอาหารร้านเค้า แต่ก็ไม่ได้บอกไว้ว่านั่งได้นานเท่าไร ดังนั้นแค่สั่ง ไอติมโคน 7 บาท แล้วนั่งตั้งแต่ห้างเปิดจนปิด เค้าก็ไล่ไม่ได้...

ส่วนถ้าว่ากันตามกาละเทศะ อันนี้ก็ต่องแล้วแต่กาละเทศะ ของแต่ละคนอ่ะ เคยได้ยินประโยคนี้ไหม "ด้านได้ อายอด" ผมว่าเอามาใช้กับสถานการณ์แบบนี้ได้เลยทีเดียวนะ...

Alexzandra
Member

Email
« Reply #44 on: March 14, 2009, 02:55:22 AM »

จุดนั่งพักในห้างเป็นที่สาธารณยะงไงอ่ะ มันก็เป้นที่ของห้างอยู่ดี...

ถ้าบอกว่าไม่ถูกกาละเทศะ งั้นก็เล่นที่จุดนั่งพักไม่ได้อยู่ดี เพราะเค้าเอาไว้ให้นั่งพักไม่ใช่ให้เอาไว้ทำอย่างอื่น...

อย่างที่บอกประเด็นจริงๆ ไม่ได้อยู่ที่สถานที่ แต่อยู่ที่ว่า SMN เป็น การ์ด หรือ ไพ่ ในสายตาคนไทยทั่วไป...

ซึ่งแค่เห็นก็มี อคติ แล้วอ่ะ...

ส่วนถ้าว่ากันตามกฏ ที่นั่งในร้านอาหารพวก FAST FOOD เค้ามีไว้บริการลูกค้าที่สั่งอาหารร้านเค้า แต่ก็ไม่ได้บอกไว้ว่านั่งได้นานเท่าไร ดังนั้นแค่สั่ง ไอติมโคน 7 บาท แล้วนั่งตั้งแต่ห้างเปิดจนปิด เค้าก็ไล่ไม่ได้...

ส่วนถ้าว่ากันตามกาละเทศะ อันนี้ก็ต่องแล้วแต่กาละเทศะ ของแต่ละคนอ่ะ เคยได้ยินประโยคนี้ไหม "ด้านได้ อายอด" ผมว่าเอามาใช้กับสถานการณ์แบบนี้ได้เลยทีเดียวนะ...

เอ่อ มันเป็นที่สาธารณะจริงๆนะครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ไม่ว่าใครก็สามารถเข้าไปที่นั่นได้โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีกิจธุระ

อะไรเลยก็ได้ครับ อย่างเข้าไปเดินรับแอร์แล้วก็ไม่ซื้ออะไรออกมาเลยอย่างเงี้ยะไม่มีใครว่า เหมือนรู้มาจากอาจารย์ปิง

ดาวองนะครับอันนี้ เหอะๆ

heeroearth
Member

Email
« Reply #45 on: March 14, 2009, 03:11:24 AM »

ไหนๆ ก็เป็นประเด็นแล้ว ขอแจมด้วยนิดนึงนะครับ
ที่ภิรมย์พลาซ่าชั้นที่มีห้องน้ำและมีข้าวขาย ชั้นนั้นเค้าจะเขียนไว้เลยนะครับว่า "เล่นการ์ด เชิญชั้นบน" ซึ่งบางทีผมก็เห็นเด็กๆ มากันเป็นกลุ่มละ 3-4 คน ก็จะนั่งเล่นกันตรงนั้น ถ้ายังไงก็อย่าไปเล่นกันเลยนะครับ ยามเค้าจะได้สบายใจไม่ต้องมาไล่เรา ชั้นบนมีโต๊ะให้เล่นครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #46 on: March 14, 2009, 04:01:08 AM »

คือวันนี้ผมไปทานร้านm เเล้วผมก็เล่นไพ่smnตามภาษาเด็กเเล้วเขามาเชิญผมให้เก็บเพราะบอกว่าทำให้ร้านดูไม่ดี
คำถามนะครับ
1.เค้ามีสิทธิมาทำลายไพ่ผมหรือไม่
2.การที่เค้ามาบอกให้ผมหยุดเล่น เค้ามีสิทธิด้วยหรือครับ
3.เเถวนั้นมีคนเยอะทำให้ผมอับอาย
4.กฎของร้านพวกนี้เป็น civil law or common law

1. ไม่มีครับ
2. มีสิครับ ร้านเค้านี่
3. คิดกลับกัน ถ้าปล่อยให้คุณเล่นแล้วคนมองร้านเค้าไม่ดีเค้าเสียหายมั้ยครับ
4. มันไม่ใช่กฏหมาย มันเป็นมารยาทสังคม จิตสำนึก ความเกรงอกเกรงใจครับ
ประเด็นจริงๆ มันอยู่ที่คำว่า การ์ด / ไพ่ ต่างหาก...

ถ้าเปลี่ยนจากเล่น SMN ไปทำอย่างอื่น เช่น เล่นเกมส์เศรษฐี เค้าก็คงไม่ไล่ ต่อให้ไม่ได้สั่งอาหารมากินเลยก็ตาม...

จะว่ากันตามหลัก กาละเทศะ แล้วมันก็ไม่สมควรอ่ะนะ...

จริงๆ มันก็มี TRICK อ่ะนะ...

ไม่อยากจะชี้โพรงให้กระรอก แต่คุณเล่นไปกินไปสิ...

เรากำลังกินอาหารร้านเค้า เค้าคงไม่กล้าไล่หรอก...

เอ่อ ถึงนั่งเล่นเกมเศรษฐีก็โดนไล่แหงๆ เชื่อเถอะ

ร้านอาหารเค้าขายอาหารน่ะ ไม่ได้ไว้ให้นั่งเล่น ต่อให้ไม่เล่นการ์ดแต่นั่งคุยกันเป็นชั่วโมงแม้จะกินเสร็จแล้วหรือไม่ได้กินเลยก็ตาม ก็เป็นเรื่องปกติที่เค้าจะมาเชิญออก เป็นผมผมก็เชิญออก

ปล. เค้าเชิญออกก็ดีแล้ว ไม่ได้ไล่
« Last Edit: March 14, 2009, 04:04:56 AM by GiantPaladin » Logged

Hurtboyz
Member

Email
« Reply #47 on: March 14, 2009, 04:23:52 PM »

1.ไม่มีสิทธิ์ทำลาย ของของเราครับ แต่เค้าไม่ได้ทำลายการ์ดคุณนิ
2.ไล่ได้ครับ มันที่ของเค้า
3.ที่มาตั้งกระทู้ถามนี่ เพื่อต่อว่าที่เค้าทำให้คุณอายเหรอ
4.อย่าง Rep บน มันไม่ใช่กฏหมาย แค่เป็นเรื่องกาลเทศะ แต่ถ้าพูดในเรื่องกฏหมายเค้ามีสิทธิ์ในพื้นที่ของเค้า ถ้าเราไม่ปฏิบัติตามก็เท่ากับละเมิดสิทธิ์ เรานั่นแหละจะผิด

เพิ่มอีกนิด ผมว่าเพราะคุณไปเล่นแล้วส่งเสียงดังด้วยหรือป่าว เพราะปกติเวลาเล่นบางทีมีอารมณ์ร่วมก็มักจะมีเสียงดังตามมา มันเป็นการรบกวนลูกค้าท่านอื่น เจ้าของร้านก็ต้องเชิญออกเป็นธรรมดา เพราะลูกค้าไม่ได้มีแต่คุณคนเดียว
« Last Edit: March 14, 2009, 04:28:40 PM by Hurtboyz » Logged

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: