Summoner Master Forum
October 03, 2024, 09:36:42 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ร้านอาหาร fast food เเห่งหนึ่ง  (Read 9176 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
Olligi
Member

Email
« on: March 12, 2009, 02:38:58 AM »

คือวันนี้ผมไปทานร้านm เเล้วผมก็เล่นไพ่smnตามภาษาเด็กเเล้วเขามาเชิญผมให้เก็บเพราะบอกว่าทำให้ร้านดูไม่ดี
คำถามนะครับ
1.เค้ามีสิทธิมาทำลายไพ่ผมหรือไม่
2.การที่เค้ามาบอกให้ผมหยุดเล่น เค้ามีสิทธิด้วยหรือครับ
3.เเถวนั้นมีคนเยอะทำให้ผมอับอาย
4.กฎของร้านพวกนี้เป็น civil law or common law

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #1 on: March 12, 2009, 03:02:51 AM »

1. ร้านอาหาร เป็นที่ๆ เอาไว้ทานอาหารครับ  การจะทำกิจกรรมอย่างอื่น มันก็ไม่ค่อยถูกนัก

2. มุมมองของแต่ละคนนั้นต่างกัน  เราอาจจะไม่คิดอะไร  แต่ทั่วๆไปอาจคิดว่ามันดูไม่ดี  ซึ่งเราไปห้ามความคิด ไม่ได้

3. สถานที่นั้น ไม่ได้เป็นที่สาธาณะ  เมื่อเค้าดูแล เค้าก็มีสิทธิที่จะเชิญเรา

แต่ อย่าไปคิดมาก  เค้าไม่ให้เล่น ก็ไปเล่นที่อื่น  ที่ๆดูเหมาะสม ไม่โดนไล่ หรือไม่ก็ไปเล่นตามร้านการ์ด ปลอดภัย ไม่โดนไล่แน่นอน

KimiO
Member

« Reply #2 on: March 12, 2009, 03:46:09 AM »

ผมคิดว่า การที่ไปเล่น ที่ร้านอาหารมันก็ไม่ได้ผิดหรอกนะ  แต่มันไม่เหมาะสม

ผมก็เคย เล่นตรงส่วนที่เป้นสวนอาหาร (ที่ต้องไปแลกคูปอง)  โต๊ะนั่งสำหรับ 4 คน ผมไปกัน 3
ก็กินข้าวเสร็จแล้วนั่งเล่น  เห็นว่าที่ว่างมันเหลือเยอะ  นั่งแช่ คงไม่เป้นไร แล้วก็มียามเดินมาบอกให้หยุดเล่นเพราะเห็นเป็นไพ่  เค้ากลัวเจ้านายว่า  เราก็ช่วยๆกัน ไม่ได้จำเป้นต้องมานั่งตรงนี้ แต่พอดี มันอิ่มขี้เกียจลุกไปไหน - -

ในความคิดผม เค้าเชิญออกไปได้ แต่ไม่มีสิทธิ์มาทำลายของของเรา  นอกจากเราจะไม่สั่งคำสั่ง ทำเป้นตีเนียนนั่งเล่นต่อ -*-

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #3 on: March 12, 2009, 04:02:25 AM »

ตามความคิดผมนะ มันเป็นสิทธิ์ของเรา แต่ถ้าถามถึงความเหมาะสมแล้ว มันก็ไม่เหมาะอยู่นะครับ

หากเขาจะมาทำลายสิ่งของซึ่งเป็นของเรา ก็เหมือนกับการทำจานแตกแล้วไม่รับผิดชอบนั่นแหละครับ

Felasia knight
Guest
« Reply #4 on: March 12, 2009, 04:35:36 AM »

อาจเป็นเพราะร้านเขาโต๊ะเต็มแล้ว แต่เราก็เอาแต่นั่งเล่น อีกทั้งเป็นของเล่นที่มีลักษณะเหมือนการพนัน (ในมุมมองผู้ใหญ่ที่ไม่รู้จัก)

ที่สำคัญคือ

อย่าคิดว่า มันเป็นสิทธิที่เรากระทำได้

แต่ให้คิดว่า มันเหมาะสมและถูกกาลเทศะหรือไม่
เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #5 on: March 12, 2009, 04:47:53 AM »

ถ้าสั่งของเค้าแล้วนั่งเล่นก็ยังพอว่าครับ

ถ้าเข้าไปเล่นอย่างเดียว คงไม่เหมาะน่ะครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #6 on: March 12, 2009, 04:57:44 AM »

ประเด็นจริงๆ มันอยู่ที่คำว่า การ์ด / ไพ่ ต่างหาก...

ถ้าเปลี่ยนจากเล่น SMN ไปทำอย่างอื่น เช่น เล่นเกมส์เศรษฐี เค้าก็คงไม่ไล่ ต่อให้ไม่ได้สั่งอาหารมากินเลยก็ตาม...

จะว่ากันตามหลัก กาละเทศะ แล้วมันก็ไม่สมควรอ่ะนะ...

จริงๆ มันก็มี TRICK อ่ะนะ...

ไม่อยากจะชี้โพรงให้กระรอก แต่คุณเล่นไปกินไปสิ...

เรากำลังกินอาหารร้านเค้า เค้าคงไม่กล้าไล่หรอก...

Black Magician
Member

Email
« Reply #7 on: March 12, 2009, 01:43:57 PM »

เอาอาหารมาตั้งไว้บังหน้า แล้วเล่นการ์ด ^^ (อีกซักพักกระทู้นี้ต้องมาเถียงกันเรื่องการ์ดกับไพ่อีกแน่เลย  = = ขี้เกียจเถียงละ)

boomkung
Member

« Reply #8 on: March 12, 2009, 01:54:41 PM »

ไม่มีสิทธิ์ทำลาย แต่มีสิทธิ์ในการเชิญออกจากสถานที่นั้นๆหรือสั่งให้หยุดเล่นครับ เนื่องจากเป็นสถานที่ส่วนบุคคล

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #9 on: March 12, 2009, 02:48:54 PM »

1.ไม่มีสิทธิมาทำลายเพราะถือเป็นทรัพย์สินของเรา
2.เราต้องหยุดเพราะที่นั่นเป็นที่ของเขา(เขามีอำนาจมากกว่าเรา)
 รู้จักไม้อ่อนสะบ้างก็ดีเหมือนกันนะครับ
ผมเองก็เป็นคนหัวแข็งรั้นแต่จะดื้อ สุดท้ายก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมา
ยอมๆไปเถอะปล่อยมันไป

จากคนที่เคยมีประสบการณ์เรื่องอื่นๆมาก่อน

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #10 on: March 12, 2009, 03:00:42 PM »

ร้านของเขาครับ เขาก็ต้องรักษาภาพพจน์ครับ

ถือซะว่า เราเป็นลูกแกะที่เดินเข้าถ้ำเสือแล้วกัน ดีแล้วที่เสือตัวนั้นไม่อยากกินแกะ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #11 on: March 12, 2009, 03:28:02 PM »

ผิดตรงที่เรียกการ์ด SMN ว่าไพ่ SMN

ที่เหลือถูกทุกอย่าง (แต่ว่าเราต้องซื้อของในร้านเค้าด้วยนะครับ)

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #12 on: March 12, 2009, 04:09:48 PM »

M นี่ใช่แม็คOนัล รึเปล่า  สาขาไหนอ้ะ

ผมเล่นอยู่ร้านศรีกัญญา(ซ.ข้างโรงเรียนเซ็นท์คาเบียล)เวลามีแข่งแล้วเลิกมืดๆ ยังแข่งไม่เสร็จร้านปิด  พวกผมก็ไปต่อกันที่แม็คOนัล (อยูฝั่งตรงข้าม)

ช่วงนี้โรงเรียนปิดเทอมร้านปิดเร็วพวกผมก็ไปเล่นต่อที่แม็คOนัล  บางทีเล่นกันยัน 2 ทุ่ม ไม่เคยมีพนักงานมาไล่เลย 

สั่งของมากินด้วยนะ  กินเสร็จแล้วเหลือๆ เอาไว้พอประมาณพวกเฟรนช์ฟรายอะไรพวกเนี้ย  จะได้ดูว่ายังกินไม่เสร็จ

แต่ถ้าเข้าไปนั่งเล่นอย่างเดียวมันก็โดนสิครับ 

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #13 on: March 12, 2009, 04:12:25 PM »

ผมเคยเล่นที่ Mc Pantip งามฯ
ไมเห็นเค้าว่าเลย

Uria
Member

Email
« Reply #14 on: March 12, 2009, 08:32:13 PM »

- -* เรื่องนี้ ตามบอร์ดยูกิที่ผมอยู่เคยจัดงานกันอะครับ ที่ร้านแมคโนนัลเลย ขนคนไป20กว่าคนมั้งครับ - -* สั่งแฮมเบอร์เกอร์กันคนละชุดอะครับ ก็ไม่โดนไล่ไรเลยนี่ครับ

รัก YoonA ที่สุดเลยเน้อ~~~*
Member

« Reply #15 on: March 12, 2009, 09:04:01 PM »

แล้วแต่ความคิดครับบางคนเขาเห็นว่ามันคือกระดาษ บางคนว่าไพ่หรือบางคนคิดว่าเป็นการพนัน
ผมจำได้นะเคยมีบทความทางหนังสือพิมพ์นะเกี่ยวกับว่าทำไมคนปกติถึงเรียกการืดว่าไพ่
ทั้งๆที่มีบทความออกมาคนที่น่าจะอ่านก้ไม่สนใจเรื่องนี้เพราะอาจคิดว่าไร้สาระแต่ถ้าเป็นพวกเรา
ที่เล่นการ์ดกันพออ่านหัวข้อชื่อก้จะสนใจกัน เป็นธรรมชาติของคนครับที่มีความคิดต่างกัน
เจ้าของสถานที่เขาก้อาจคิดว่าเกี่ยวกับการพนันอาจทำให้ร้านเขาเสียชื่อเสียได้ครับ
เพราะสมัยนี้ทุกคนต่างต้องทำงานหาเงินครับตอนนี้เศรษฐกิจแย่ครับต้องช่วยกันทำมาหากิน
ถึงเขาจะไม่เข้าใจเราเราก้ต้องเข้าใจเขาบ้างครับนี่แหละจะทำให้เรากับคนทุกคนอยู่ร่วมกันได้   

Sun Ce
Member

« Reply #16 on: March 12, 2009, 09:14:05 PM »

1.เค้ามีสิทธิมาทำลายไพ่ผมหรือไม่

การ์ดครับ ไม่ใช่ไพ่ แล้วเค้าทำลายอะไร ฉีกทิ้งหรอ

Member

Email
« Reply #17 on: March 12, 2009, 09:21:56 PM »

การ์ดครับ ไม่ใช่ไพ่ แล้วเค้าทำลายอะไร ฉีกทิ้งหรอ
เหอๆ เรื่องนี้ล่ะครับที่บอร์ดถกเถียงกันมานาน เดี๋ยวได้กลายเป็นกระทู้เถียงการ์ดกับไพ่อีก

bammizzz
Member

Email
« Reply #18 on: March 12, 2009, 09:39:38 PM »

เราเล่นภาษาเด็กก้อเจอไล่แบบภาษาผู้ใหญ่สิ

ที่ของเขาเขามีสิทที่จะไล่ ถ้าเราไม่ได้ทำอะไรผิดก็ขอเขาเล่นดีๆก้อได้อธิบายดีๆ สั่งอะไรมากินนิดหน่อยๆ

ถ้าไม่สั่งเลยก้อว่าไปอย่าง แต่ถ้าคนว่างจิงๆเค้าก้อหน้าจะให้สิครับ คนไทยอ้ะป่าววว

ohm13
Member

Email
« Reply #19 on: March 12, 2009, 11:14:05 PM »

ถ้าสั่งอาหารมากิน ก็ไม่น่าไล่้ละมั้งครับ

เพราะผมก็เห็นคนเอาอย่างอื่นไปทำในร้านเยอะแยะ

แต่ถ้าเขาบอกให้ออกก็คงต้องออกละครับ มันไม่ใช่ที่สาธารณะ

XA14
Member

« Reply #20 on: March 12, 2009, 11:18:32 PM »

เคยโดนแนวนี้เหมือนกัน

ไปร้องเกะกับเพื่อน แล้วห้องมันเต็ม

มันก็มีห้องโถงให้รอ ก็นั่งจั่วกันตรงนั้น

ก็โดนบอกให้เก็บ แต่พี่เขาก็พูดดีดี เราก็เด็ก ก็ทำตามอย่างว่าง่าย เหอะ ๆ - -"

มันก็ดูไม่ควรจริง ๆ น่ะแหละ ในสายตาคนอื่นอาจจะมองว่า

ปล่อยให้เด็กมาเล่นไพ่ หรือการพนันในร้าน อะไรประมาณนี้

เขาไม่ได้รู้จริงว่ามันเป็นการ์ดเกมแบบเราไงครับ

Torres_[9]
Member

« Reply #21 on: March 12, 2009, 11:27:16 PM »

card = ไพ่ 

Felasia knight
Guest
« Reply #22 on: March 12, 2009, 11:35:28 PM »

card = ไพ่ 

แต่

เล่นไพ่    - ผิดกฎหมาย
เล่นการ์ด - ถูกกฎหมาย
Panther
Member

Email
« Reply #23 on: March 12, 2009, 11:44:50 PM »

card = ไพ่ 

แต่

เท่ จิงๆ >,<

ของ จขกท นะ มัน เกี่ยว กับ กาละเทศะ เท่านั้น เอง นาคับ

คราว หลังเวลาไป เล่นที่ ร้านนั้น ลอง ชวร เค้า เล่นดู ซิ

Member

Email
« Reply #24 on: March 12, 2009, 11:47:40 PM »

card = ไพ่ 

แต่

คมมากครับผม >x<b

ผมก็ว่าการ์ดน่ะต่างกับไพ่เหมือนกัน แต่อีกส่วนหนึ่งในบอร์ดก็มีคนไม่เห็นด้วยเช่นกัน เพราะฉะนั้นประเด็นเรื่องการืดกับไพ่น่ะ ถ้าพูดขึ้นมาอาจเกิดการแตกแยกอีกก็ได้ มันเถียงกันไม่จบจริงๆ เรื่องนี้

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #25 on: March 12, 2009, 11:52:42 PM »

ไม่มีสิทธิทำลายหรอกนะครับ ไอที่เค้าทำอาจจะคิดว่ามันจะเหมือนไพ่ยูกิที่ซื้อมาใบละบาท2บาท ซึ่งว่าความแล้วส่วนมากจะใส่ซองกันใช่มั้ยครับ ฉีกคงไม่ขาด แต่มันก็คงไม่งามเป้นแน่แท้ สู้ฉีกให้ขาดไปเลยจะเจ็บใจน้อยกว่า กรณีผมโดน โทรบอกป๋าครับ เพราะป๋าผมรู้ว่าไอพวกเนี้ยแพง เพราะเป้นคนออกตังซื้อให้ 

ถ้าเป็นผมผมจะบอกเค้าไปดีดีอะคับ ว่ามันแพง

Yami
Member

« Reply #26 on: March 13, 2009, 12:09:29 AM »

ถ้าสั่งอาหารมากิน ก็ไม่น่าไล่้ละมั้งครับ

เพราะผมก็เห็นคนเอาอย่างอื่นไปทำในร้านเยอะแยะ

แต่ถ้าเขาบอกให้ออกก็คงต้องออกละครับ มันไม่ใช่ที่สาธารณะ

อยากจะบอกว่า Mc สาขาสวนสุนันทาน่ะเป็นสถานที่สอนกวดวิชา   

มี อ.มานั่งติวกันในนั้นละ อ.คนนึงเด็กอีก 4-6 คน
« Last Edit: March 13, 2009, 12:12:10 AM by Yami » Logged

Member

Email
« Reply #27 on: March 13, 2009, 12:33:24 AM »

ไม่มีสิทธิทำลายหรอกนะครับ ไอที่เค้าทำอาจจะคิดว่ามันจะเหมือนไพ่ยูกิที่ซื้อมาใบละบาท2บาท ซึ่งว่าความแล้วส่วนมากจะใส่ซองกันใช่มั้ยครับ ฉีกคงไม่ขาด แต่มันก็คงไม่งามเป้นแน่แท้ สู้ฉีกให้ขาดไปเลยจะเจ็บใจน้อยกว่า กรณีผมโดน โทรบอกป๋าครับ เพราะป๋าผมรู้ว่าไอพวกเนี้ยแพง เพราะเป้นคนออกตังซื้อให้ 

ถ้าเป็นผมผมจะบอกเค้าไปดีดีอะคับ ว่ามันแพง

ยูกิก็เป็นการ์ดนะครับ ถึงจะของปลอม2บาทก็เถอะ - -

แน่นอนที่คนทั่วไปคงไม่คิดว่าการ์ดใบนึงมันราคาเป็นร้อย -*-

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #28 on: March 13, 2009, 12:41:34 AM »

ยูกิก็เป็นการ์ดนะครับ ถึงจะของปลอม2บาทก็เถอะ - -

แน่นอนที่คนทั่วไปคงไม่คิดว่าการ์ดใบนึงมันราคาเป็นร้อย -*-
555+
พวกเราไม่ใช้คนทั่วไป(ใช้มั้ย?)

Member

Email
« Reply #29 on: March 13, 2009, 12:44:02 AM »

555+
พวกเราไม่ใช้คนทั่วไป(ใช้มั้ย?)

โอ๊ะ เราไม่ใช่คนทั่วไป ใช่ๆๆ ฟังดูเท่ชะมัดเลย >< (ยังกะพวกมีพลังพิเศษ)

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: