Summoner Master Forum
September 30, 2024, 02:37:40 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่องการจัดเด้ค  (Read 2721 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Felasia General
Member

« on: March 03, 2009, 04:31:19 AM »

คือว่าผมเพิ่งเริ่มเล่นsmnอ่ะคับอยากจะขอความรู้จากทุกคนเรื่องการจัดเด้คคับ คือคุณดูยังไงว่าตัวไหนเหมาะสมกับเด้คอะไร  และคุณรุได้ยังไงว่าเด้คแบบไหนควรใส่ตัวอะไร รุได้ไงว่าตัวไหนใช้ยังไงจะเหมาะสม
ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยคับ ผมเพิ่งเล่นและอยากจะลองจัดเด้คของตัวเอง

Rachoyu
Member

« Reply #1 on: March 03, 2009, 05:45:08 AM »

คิด concept ของตัวเองให้ได้ ว่าจะเล่นอะไร
ตีกระจาย ยิงเคิร์สรัวๆ เน้นสาดออล โม่เดค อะไรก้ว่าไป

แล้วค่อยมาหาการ์ดที่เหมาะสมกับ concept คับ

TiGeRy
Member

Email
« Reply #2 on: March 03, 2009, 05:59:35 AM »

คุณจะจัด deck อะไรหรอคับ เพราะการ์ดแต่ละธาตุุนี่ไม่ใช่น้อยๆอะคับ ไม่ทราบว่า จะจัด deck อะไรหรอคับ(แค่อยากรู้)จะได้แนะนำเป็นใบๆถูก

T-CoSoVo-Wulfer
Member

Email
« Reply #3 on: March 03, 2009, 06:04:47 AM »

ของผมเป็น Control ก็สนุกดีนะคับ
ควบควมฝ่ายตรงข้ามไม่ให้กระดุกกระดิก เหมือนเรามัดแขนขาเขาแล้วจับอัดหนะคับ โกงดี ผมชอบ (ป้อด อิอิ)

ปล วาด List ไปแล้วตั้ง 8-9 เด็ค ลองไปดูสิคับ เผื่อสนใจ เด็คไหนๆของผมก้อไม่ตี -*-

Felasia General
Member

« Reply #4 on: March 03, 2009, 12:00:06 PM »

concept ที่ผมอยากคือไนท์ เรียกพวกเร็ว ตีข้ามไลน์ อารมประมาน ซิกมันด์ ชาร์ล อ่ะคับ
อีกอันคืออยากได้ที่มันลูกเล่นเยอะๆคับ  แต่พอเหนชาร์ลตัวใหม่เลยคิดว่าอยากจะจัดชาร์ลมากกกกกกกกก
ก็ช่วยๆสอนวิธีจัด วิธีการเลือกใช้การ์ดให้เหมาะสมกับเด้คหน่อยเถอะคับ ขอความกรุณาด้วยคับอยากจัดเด้คที่เปนตัวของตัวเอง

~!{B_KunG}!~
Member

« Reply #5 on: March 03, 2009, 12:21:02 PM »

ลองSearch ข้างบนดูดิ (บนGoogle) เลือกระทู้ได้ด้วย

ohm13
Member

Email
« Reply #6 on: March 03, 2009, 01:13:16 PM »

หลักพื้นฐานในการเลือกการ์ดเข้าเด็ค ก็เลือกการ์ดที่เข้ากับคอนเซ็ปของเด็ค เอาใส่ในเด็ค แล้วลองเล่นดูครับ

ถ้าเล่นแล้วดีก็ใส่ ไม่ดีก็เอาออก ลองไปหลายๆครั้ง ในที่สุดก็จะได้เด็คที่สมบูรณ์

•StarwarS•
Member

« Reply #7 on: March 03, 2009, 02:04:04 PM »

ผมว่านะ จากหลักของผม ให้คิดเหมือนสร้างภาพยนตร์

เลือกชื่อเรื่อง ---  ชื่อเด็ค แนวเด็ค

พระเอก  ----  ตัวยืน

ลูกน้อง ----  ตัวซัพพอร์ท ที่จะทำให้พระเอกเราหล่อขึ้นมากๆ

หนังเรื่องนึง ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีพระเอกคนเดียวเสมอไปครับ 

KimiO
Member

« Reply #8 on: March 03, 2009, 04:45:04 PM »

จะจัดเด๊ค ต้องรู้จักการ์ดให้เยอะๆ

ZusS
Member

« Reply #9 on: March 03, 2009, 05:06:49 PM »

ซื้อ ทีโอรี่ เล่ม1-2 มานั่งเปิดอ่านดูใบๆเอาครับหรือไม่ก็หาอ่านในดาต้าเบส ดูๆเอาว่าตัวไหนมันสามารถสนับสนุนพระเอกของเราได้ แล้วลองใส่เข้าไปดู ถ้าเล่นแล้วรุสึกมันไม่ work ก็เอาออกแล้วหาตัวใหม่เข้าไปเรื่อยๆๆๆ จนเดคเสถียรสมบูรณ์ครับ 

bird200934
Member

Email
« Reply #10 on: March 04, 2009, 02:09:17 AM »

ถ้าเป็นเราจะค่อยๆดูแนวการ์ดก่อนแบบว่าเราชอบแบบไหนถ้าตีข้ามไลน์ลูกเล่นเยอะซิกมันต์ก็จัดเลยถ้าชอบถ้าข้ามไลน์ก็พวกคนถือธนูอะแต่พวกนั้นตีแหลกจริงๆแล้วพวกความสามารถของการ์ดอะความจริงไม่จำเป็นต้องจัดตามกระทู้อย่างที่เค้าเขียนกันหรอกครับขอเพียงเราอะรู้คอนเซปเด็คตัวเองคืออะไรแล้วตัวไหนใช้เวลาไหนเราจะสามารถจัดเด็คของตัวเองได้ดีขึ้นครับอาศัยเที่ยวบินการเล่นกับการรู้ความสามารถการ์ดครับ

ปล.ถ้าเล่นจริงๆกลับตัวยากนะเพราะมันสนุก ;D

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #11 on: March 04, 2009, 02:56:45 PM »

ต้องลองครับ
การจะจัดเอง เราจะไม่มีข้อมูลใดๆ มาก่อน ต้องลองผิดลองถูกเอา
ถึงจะเป็นผมเองก็เหอะ กว่าจะได้ Deck ที่เป็นของตัวเองจริงๆ ก็ต้องลองนานเหมือนกัน

แต่เวลาที่มันเสร็จแล้วสิครับ มันจะภูมิใจมากกว่าจัดตามเค้าเยอะมาก

gundam666
Member

« Reply #12 on: March 04, 2009, 03:33:50 PM »

ซื้อกล่องฟรีคอน มาก่อน ซัก 2 - 3 กล่อง จากนั้น ลองดูจากพรีค่อน แล้วค่อยๆ จัง จากนั้นค่อยๆเปลี่ยนการ์ด จากฟรีค่อน เป็น อย่างอื่น แนะนำกล่องยูนิคอน  เหมาะใช้ เล่น  ไม่ก็กล่อง ลม  เหมาะสำหรับมือใหม่มากที่สุด  จากนั้นก็เปิดหนังสือรวมการ์ด  แล้ว ลิสรายชื่อการ์ด  ที่ชอบ ก่อน ถ้าไม่รู้จะจัดยังไงก็  ปริ้น การ์ด มาลองจัดเด็ดในอุดมคติ ดูก่อน ถ้าคิดว่าดีหรือ เด็ด แน่น แล้วหรือ  เหมาะกะตัวเอง แล้วค่อย  ซื้ออของจริงมาจัด   ส่วนมิสติก  เน้นใบยิง ก่อน แล้ว  ค่อยเสริม มิสติกจำพวกขัด  แล้วตามด้วยพวกเสริม  ให้ดูเหมาะสม  หรือใช้ได้ ไวที่สุด (ยากมากเคอะ)   (ไม่รู้จะเอาไรออกดีมีแต่ใบแจ่มๆ)
สำหรับผู้หัดเล่นในความคิดผมไม่แนะนำให้เล่น พวก Dragon   อีวิล  และพวกธาตุ มืด  เนื่องจากใช้ ค่าร่ายมาก  เล่นกะ ชาย เป็นส่วนใหญ่
ถ้า อยากเล่นสายบ้าพาวก็ซื้อกล่องไฟ  อยากอยู่เย็นเป็นสุข ก็น้ำ  ชอบเอาบั้นท้ายรับการโจนตีก็ ดิน  ถ้าชอบจั่ว ก็ลม 
« Last Edit: March 04, 2009, 03:43:17 PM by gundam666 » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: