Summoner Master Forum
October 02, 2024, 03:33:56 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ปุ่ม Search กลับมาแล้ว!! ยกความชอบให้คนทำ ~  (Read 7511 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Joseph, the Deacon
Member

Email
« on: February 25, 2009, 04:38:52 AM »

ชี้แจ้ง : กระทู้นี้ เป็นความต้องการส่วนบุคคล
โดยอ้างอิง จากการใช้งานส่วนตัว
ไม่ได้ มีเจตนาร้าย แต่สิ่งที่อยากได้ คือ
คำชี้แจง

ขอขอบคุณ สำหรับ คำอธิบาย ในอนาคต

======================================

ปุ่ม search ของ บอร์ด หายไปไหน ??
เคยมีคำตอบที่ว่า ถ้ามีจะทำให้บอร์ดทำงานหนัก ให้ไปใช้ของ google ที่ใส่ไว้แทน
ซึ่งเป็น เรื่องหนึ่ง ที่ยัง แก้ไขและปรับปรุงให้ดีขึ้น จากผลที่บอร์ด แห่งนี้ มีอาการ "เน่า" เป็นช่วงๆ (โดยไม่มี หลินฮุ่ย)

แต่ปัญหาคือ หลังจากที่ ผมใช้ search อยู่บ่อยๆ พอมาใช้ ของ google กลับมีปัญหาที่ว่า
google ไม่เป็นปัจจุบัน
หากใคร ได้ ลองเซิร์จ ดูแล้ว จะพบว่า มันจะค้นหา ข้อความ ที่ผ่านมาหลายเดือนแล้ว
(หรือถ้า ผมใช้ไม่เป็น ช่วยชี้แนะ ด้วย ขอบคุณ)

ปัญหา คือ search ของบอร์ด สามารถ ค้นหา จาก "เฉพาะบอร์ด" ได้ จาก "เฉพาะรายบุคคล" ได้
นั่นทำให้ เกิดความ สะดวกขึ้นในการใช้งาน เช่น
"หาเดคที่ต้องการ จาก การ์ดที่เราสนใจ" "หาการ์ดบางใบที่มีขายใน Merchant Board"

ซึ่งโดยปกติแล้ว ผมก็ใช้วิธีแบบนี้ โดยไม่ต้องไป อ่านทุก หัวข้อ และ/หรือ ทุกคน ที่โพสต์ จัดเดค และ/หรือ ขายของ
แต่หลังจาก ที่ใช้ google ที่มีมาให้แทน กลับ ไม่ได้ตามที่คาดหวังไว้
แค่มันขึ้นมา อย่างเป็น ปัจจุบัน ก็บุญโข แล้ว นี่จะให้ มี advance search ไม่มีทางหรอก

อีกอย่าง ถ้ามี search ที่มีคุณภาพ และมีการแนะนำผู้เล่นใหม่ อย่างเป็นประจำ ชัดแจ้ง
ก็ ไม่ต้องคอย เจอที่ว่า "อยากได้ลิสต์ การ์ดแบน" "อยากรู้ว่าการ์ดนี้เป็นยังไง" "ไอ้นี่อยู่ตรงไหน" "แล้วไอ้นั่นใครเอามา" ฯลฯ บ่อยๆ
(ถึงแม้จะรู้อยู่แก่ใจว่า ไม่มีทางหรอก ที่จะไม่เจอ  )

แต่ถ้ามันมีประโยชน์ ต่อการใช้งาน ก็ควรมีอยู่หรือไม่ ?

ปล. ย้ำอีกครั้ง ถ้าใครรู้วิธี
เซิร์จ จาก google ให้เป็น ปัจจุบัน ได้ บอกผมด้วย
ขอบคุณ 
« Last Edit: February 27, 2009, 08:09:18 PM by Joseph, the Deacon » Logged

-:-ChoCoBlue-:-
Member

« Reply #1 on: February 25, 2009, 03:41:13 PM »

ทำเว็บเองเลยคับ

^^

Hypercube
Member

« Reply #2 on: February 25, 2009, 05:08:41 PM »

^^

อืม คิดได้แค่นี้เหรอครับ

คำพูดนี้ต้องการสื่ออะไรเหรอ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #3 on: February 25, 2009, 06:32:09 PM »

^^

แม่ไม่ว่าเหรอ ทำตัวแบบนี้

Black Magician
Member

Email
« Reply #4 on: February 25, 2009, 09:37:41 PM »

เอ่อ กลัวว่ากระทู้จะออกนอกลู่นอกทาง กลับมาเรื่องปุ่มเสิร์ชเหอะ

Unicorn_Knight
Member

« Reply #5 on: February 25, 2009, 11:42:59 PM »

เห็นด้วยมากๆเลยครับเพราะมันจะสะดวกขึ้นมากเวลาหาซื้อการ์ด

ปล. สงสัยมานานมากแล้วครับ ว่าทำไมเวลาคุณChoCoBlue จะตอบอะไร ทุกๆคนถึงพร้อมใจกันรุมโจมตีเขาล่ะครับ หรือเป็นเพราะเขาไปก่อกรรมอะไรกับใครไว้หรือครับ?

•StarwarS•
Member

« Reply #6 on: February 25, 2009, 11:56:48 PM »

เห็นด้วยมากๆเลยครับเพราะมันจะสะดวกขึ้นมากเวลาหาซื้อการ์ด

ปล. สงสัยมานานมากแล้วครับ ว่าทำไมเวลาคุณChoCoBlue จะตอบอะไร ทุกๆคนถึงพร้อมใจกันรุมโจมตีเขาล่ะครับ หรือเป็นเพราะเขาไปก่อกรรมอะไรกับใครไว้หรือครับ?

มันเป็นตำนานครับ 

ผมอยากได้.. ปุ่ม Delete ด้วยครับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #7 on: February 26, 2009, 01:25:14 AM »

สงสัยอยู่เหมือนกัน  ???

น่ากลัวจะรุนแรงด้วย        :'(

KimiO
Member

« Reply #8 on: February 26, 2009, 01:31:13 AM »

ใช้ ของ google ไม่ถนัด -*-

~MerShanDisE~
Member

« Reply #9 on: February 26, 2009, 03:40:49 AM »

อยากได้ Delete กลับมาจิง ๆ
เวลากดอะไรเกินไป หรือขุดกะทู้แล้วมันลบไม่ได้ 

ohm13
Member

Email
« Reply #10 on: February 26, 2009, 06:04:17 AM »

อยากได้ ทั้งSearch กับ delete เลยครับ

singer
Member

Email
« Reply #11 on: February 26, 2009, 12:54:45 PM »

ดีลีท ไม่ค่อยอยากให้กลับมา เพราะเคยมีปัญหาใหญ่โตมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน ปัจจุบัน ก็ยังคงอันตรายอยู่เพราะ "เกรียน"กลับมา

ส่วนปุ่มเชิจ สงสัยคงจะใช้แค่ซื้อขายกันมั้งเพราะกระทู้กฏก็ยังคงถาม ซ้ำๆ ทั้งๆที่น่าใช้

วีรกรรมที่ทำให้เกิดเท่าไหร่ก็แบนทันทีที่เกิด ไม่อยากด่ามากกว่านี้ (แต่ถ้าอยากมีเรื่องกับรุ่นพี่ ร.ร. เก่า ที่พอจะรู้สันดานเอ็งอย่างพี่ ก็เตรียมใจไว้ด้วยละกัน)

ohm13
Member

Email
« Reply #12 on: February 26, 2009, 01:28:41 PM »

วีรกรรมที่ทำให้เกิดเท่าไหร่ก็แบนทันทีที่เกิด ไม่อยากด่ามากกว่านี้ (แต่ถ้าอยากมีเรื่องกับรุ่นพี่ ร.ร. เก่า ที่พอจะรู้สันดานเอ็งอย่างพี่ ก็เตรียมใจไว้ด้วยละกัน)

เอาน่าๆ ใจเย็นๆ

boy
Member

Email
« Reply #13 on: February 26, 2009, 02:40:26 PM »

หน้าประวัติศาสตร์ที่เคร่งเครียดกำลังกลับมาอีกแล้ว 

ผมก็อยากให้ google ในนี้เป็นปัจจุบันเหมือนกันครับ  ปุ่ม delete ด้วย อยากให้กลับมา 

Fiel
Member

Email
« Reply #14 on: February 26, 2009, 03:25:20 PM »

ปุ่ม Delete ให้เฉพาะผู้ที่มี Rep 500 หรือ 1000+ ก็ได้ กันเกรียนไง

ohm13
Member

Email
« Reply #15 on: February 26, 2009, 04:07:53 PM »

ปุ่ม Delete ให้เฉพาะผู้ที่มี Rep 500 หรือ 1000+ ก็ได้ กันเกรียนไง
ถ้าเจอเกรียนปั้มrepทำไงดี

Member

Email
« Reply #16 on: February 26, 2009, 07:36:50 PM »

ถ้าเจอเกรียนปั้มrepทำไงดี

เกรียนปั๊ม ก็ แบนไง ครับ 

-------------------------
จริงๆ ปุ่ม Delete ถ้า MOD ไม่ให้คืน
อยากให้ลบอันไหน ก็ Report สิครับ

ัแต่ถ้า Delete มันเกิดปัญหา ได้ ก็ ช่างมันเถอะ

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #17 on: February 26, 2009, 07:38:02 PM »

อยากไ้ด้ทั้งปุ่้ม Search และ Delete อ่ะคร้าบ

เวลาโพสไรเกินก็ Delete

เวลาจะหาอะไรก็ Search

สะดวกดีเหมือนกาน

Hypercube
Member

« Reply #18 on: February 26, 2009, 07:45:31 PM »

ผมไม่ได้รุมโจมตีเพราะเค้าคีอ ChoCoBlue

แต่ผมแค่สงสัยว่า ทำไมเขาถึงมีความคิดอย่างนี้ออกมาได้ เท่านั้นเอง

ถ้าเค้าทำตัวดี ใครจะโจมตีเค้าล่ะครับ??

ลองดูกระทู้นี้ละกันนะครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=17336.0

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #19 on: February 27, 2009, 12:31:38 AM »

เห็นด้วย กับการเอา search กลับมา  เพราะ search ของบอร์ด ใช้งานง่ายกว่ามากมาย  และได้ผลี่ออกมาตรงตามต้องการ

Member

« Reply #20 on: February 27, 2009, 02:37:49 AM »

อ๊ะ

แค่แสดงความคิดเห็น

Member

« Reply #21 on: February 27, 2009, 03:33:22 AM »

ดีลีท ไม่ค่อยอยากให้กลับมา เพราะเคยมีปัญหาใหญ่โตมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน ปัจจุบัน ก็ยังคงอันตรายอยู่เพราะ "เกรียน"กลับมา

ส่วนปุ่มเชิจ สงสัยคงจะใช้แค่ซื้อขายกันมั้งเพราะกระทู้กฏก็ยังคงถาม ซ้ำๆ ทั้งๆที่น่าใช้

แล้วไง คับ ??

^^

Member

Email
« Reply #22 on: February 27, 2009, 03:40:30 AM »

^
^
^

ถ้าจะโพสต์ ติดๆกัน ให้ใช้ ปุ่ม Modify เอานะครับ (เพราะมันยังไม่ถูกอุ้มไป)
ส่วนถ้าจะมีเรื่องระหว่างบุคคล ก็ให้ใช้ PM เอานะครับ

ปุ่มไหนถ้า MOD เห็นว่าไม่ใช้ เดี๋ยว เขาอุ้มไป ต้องมาเรียกร้องให้เอากลับคืนอีก 

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #23 on: February 27, 2009, 11:28:52 AM »

โพสติดกันก็โมดิฟายเอานะครับ

สำหรับเรื่องปุ่ม Search นั้นเคยมีปัญหาในระบบบางประการจึงได้นำออกไป

ส่วนเรื่องปุ่ม Delete นั้น เห็ฯสมควรนำออกไป หากใครต้องการให้ลบอะไร สามารถ Report มาที่ Admin ได้ครับ

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #24 on: February 27, 2009, 01:23:26 PM »

เอากลับมาก็ดีนะปุ่ม search น่ะแต่ delete อย่าเลย เห็นแล้วท้อใจแทน Mod  :(

Wyvern
Administrator
Member

« Reply #25 on: February 27, 2009, 05:01:01 PM »

ตอนนี้แก้ไขระบบ Search ใหม่เสร็จแล้วครับ
เลยนำปุ่ม search กลับมา

ยังไงใครที่ลองใช้ ช่วยดูว่าอาการดีขึ้นไหมแล้วโพสบอกด้วยนะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #26 on: February 27, 2009, 06:01:13 PM »

ปุ่ม delete เข้ามาเพิ่มเติ่มนิดนึง

เหตุผลเข้าใจง่ายมากๆ -> เพื่อปรับตัวให้เข้ากับกฎหมาย IT ที่เริ่มใช้ไปเมื่อปีที่แล้วครับ

Member

Email
« Reply #27 on: February 27, 2009, 08:08:27 PM »

ตอนนี้แก้ไขระบบ Search ใหม่เสร็จแล้วครับ
เลยนำปุ่ม search กลับมา

ยังไงใครที่ลองใช้ ช่วยดูว่าอาการดีขึ้นไหมแล้วโพสบอกด้วยนะครับ

เย้ เย้ ขอบคุณนะครับ 
ลองใช้ดู ก็ ยังไม่เจออะไร ผิดปกตินะครับ 

Doraemon
Member

Email
« Reply #28 on: February 28, 2009, 08:25:58 AM »

ปัญหาจากปุ่ม Search ที่น่าสังเกตุคือ

1.ความเร็วในการ Search เป็นอย่างไรบ้าง
2.มีการ cutdown connection ระหว่าง Search หรือเปล่า (ค้างจอขาวๆ ไปเลย)
3.Webboard ยังมีปัญหาเข้ายากหรือไม่

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #29 on: March 01, 2009, 09:50:46 PM »

ตามจริงอยากได้ Delete กลับมาอยู่นะ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: