Summoner Master Forum
September 29, 2024, 08:26:45 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Many Question  (Read 3586 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
seasononn
Member

« on: February 22, 2009, 02:14:33 PM »

1.skill ที่ว่า charm curse บนseal 1ใบไม่นับจำนวนเทิร์น ต่อไปคือ คล้ายๆกับการชาร์ม หรือว่าไม่นับต่อไปแค่1turn อาคับ

2.แล้วสกิลข้างบนเปนสกิลของมิสติกหรือว่า สกิลที่sealที่ติดได้รับอะคับ

3.N[trident] มีอะไรอีกนอกจากหอกอีริคอาคับ

4.wonderful box คือเราเป็นคนเลือกกอง1กอง แล้วฝ่ายตรงข้ามสุ่มการ์ดจากกองนั้นหรือว่า

ฝ่ายตรงข้ามเลือกกองและสุ่มครับ

5.ถ้า Maelstrom merman ตีแล้วโดน No attack หรือcool moon สามารถสั่งsealเปลี่ยนline ได้ใช่มั้ย

แล้วทำไมเห็นมีบอร์ดนึง บอกว่า โดนAngel of soprano เปลี่ยนไลน์ไม่ได้เพราะอะไรหรอครับ ต่างกับcool moon/no attack ตรงไหน

ขอบคุงงับ
« Last Edit: February 23, 2009, 12:57:02 AM by seasononn » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: February 22, 2009, 11:26:32 PM »

1. คล้ายกับ ครับ

2. เป็น skill ของ aphrodite  ครับ

3. เท่าที่ดูก็มี Tarawati Trident อีกใบครับ

4. เราเลือกกองให้ฝ่ายตรงข้ามสุ่มครับ

5. ได้ครับ
เพราะ Maelstrom merman ไม่อยู่ในสนามครับ เมื่อถึงช่วงที่ ability ทำงานจึงไม่เกิดอะไรขึ้น

seasononn
Member

« Reply #2 on: February 23, 2009, 12:18:33 AM »

1.นอกเรื่องนิดนะคับ อยากสั่งซื้อหนังสือ Theory II ทางไปรษณีย์ทำไงมั่งอะคับ

2.poseidon มันเขียนว่า <Mermage> ทุกใบในสนาม AT+1 MP-1

ถ้าผมร่าย Blue fin mermage จะเสียค่าร่าย2/3คับ

แล้วถ้าmermage of aquarius โดดฟรีส จะเสียMP 2/3 อะคับ

3.ถ้าสมมุตินาย A สั่งseal ตีseal นายB นายBแปะzeus แล้วนายA houdini seal ตัวเอง

แล้วนายB เผา houdini จากนั้นนายAสามารถใช้ HIGH PRIEST เผาZEUSได้มั้ยครับ

ถ้าได้เพราะอะไรไม่ได้เพราะอะไรหรอครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: February 23, 2009, 03:57:06 AM »

1. คงต้องติดต่อทางบริษัทโดยตรงนะครับ ยังไงก็ลองติดต่อในกระทู้นี้ดูก่อนนะครับ http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=2494.0

2. 3/3 ครับ เพราะตอนจ่า mp ค่าร่ายกับ skill บนมือนั้น seal ยังไม่ได้เข้ามาในสนาม เลยไม่ได้ผลลด mp

3. ทำลายได้ครับ เพราะ B ไม่ได้ถาม A ว่าจะให้ zeus ร่ายสำเร็จหรือยัง ก็ถือว่ายกประโยชน์ให้ A คือ การ์ดทุกใบยังอยู่ใน ล่าสุดที่เป็นไปได้ ดังนั้น zeus ถือว่ากำลังร่ายครับ

seasononn
Member

« Reply #4 on: February 23, 2009, 11:03:55 PM »

1.ถ้า Malstrom merman โดน แปะ cadmus จะยังสามารถข้ามไลน์และดันได้มั้ยคับ

2.ถ้าผมสั่งMaelstrom ตีข้ามไลน์แล้วเค้าแปะ Cadmus ใส่เป้าหมายโจมตีของผมเกิดอะไรขึ้นมั้ยครับ

ต้องเปลี่ยนเป้าหมายมั้ย

3.จากข้อสามด้านบน ถ้าBถามว่าให้ร่ายสำเร็จหรือยัง แล้วBร่ายmysticที่ไม่ใช่เผามาถือว่า

Zeusร่ายสำเร็จหรือยังครับ ถ้าBต้องการไม่ให้เกิดเหตุการณ์ด้านบนต้องทำอย่างไรครับ?

4.MERMAGE OF AQUARIUS มันเขียนว่านำ เข้ามาในสนามก่อน แล้วค่อยจากนั้น...ไม่ได้จ่ายแค่2

หรอครับถ้ากาง POSEIDON~ ไว้อะครับ ???

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: February 24, 2009, 03:13:34 AM »

1. จะไม่เกิดผลอะไรครับ ต้องให้สูญเสีย ability ครับ

2. ไม่เกิดครับผม

3.  ไม่เข้าใจคำถามนะครับ  ???

4. เพราะจ่ายค่าใช้ skill ตั้งแต่ตอนอยู่บนมือแล้วเกิดผลในสนามนะครับ

seasononn
Member

« Reply #6 on: February 25, 2009, 06:41:55 PM »

3. ทำลายได้ครับ เพราะ B ไม่ได้ถาม A ว่าจะให้ zeus ร่ายสำเร็จหรือยัง ก็ถือว่ายกประโยชน์ให้ A คือ การ์ดทุกใบยังอยู่ใน ล่าสุดที่เป็นไปได้ ดังนั้น zeus ถือว่ากำลังร่ายครับ

---จากคำตอบด้านบนอาคับ ถ้าผู้เล่นB ถาามผู้เล่นAว่ายอมให้Zeus ร่ายสำเร็จหรือไม่แล้วผู้เล่นAไม่ได้เผาทันที

ถือว่าร่ายสำเร็จและไม่สามารถมาใช้HIGH PRIEST เผา ได้ใช่มั้ยคับ(อ้างอิงสถานการณ์ข้อ 3ที่ถามไปนะคับ)

ถามต่อนะคับ

1.ถ้าสมมุติผมสั่ง MAELSTROM MERMAN ตีข้ามไลน์โดยมีเป้าหมายไปที่SEAL Aแล้วโดน SIN แสง ชี้ให้สูญเสีย Ability แล้วผมชนตัวหน้า

พอปั้มๆ สู้กันไป แล้วมันมา ANDROMEDA หรือแปะ MYSTIC ให้Maelstrom merman ยกเลิก SKILL

จะสามารถย้อนกลับไปตี SEAL Aได้มั้ยครับ ????

2.Secundus tuba ถ้าเป็นการที่SEAl มีอบิลิตี้ เมื่อเข้ามาสามารถนำ knight LV 1เข้ามาในสนามแล้วเรา

ล็อกกอง เค้าจะไม่สามารถนำเข้ามาในสนามได้ใช่มั้ยครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #7 on: February 26, 2009, 02:40:29 AM »

ใช่ครับ ถ้าร่ายสำเร็จไปแล้ว จะใช้ High priest of ekklesia เผาทีหลังไม่ได้ละ

1. ได้ ถ้ายังอยู่ในช่วง step ของ Pecca Ignorantia ใช้ skill ครับ
แต่ถ้ายอมให้ใช้สำเร็จไปแล้ว และกลับมา ของการโจมตีไปแล้วก็ไม่ทันครับ

คงต้องถามว่ายอมให้ Pecca Ignorantia ใช้ skill สำเร็จไหม

2. ใช่ครับ

pqpqlouis2
Member

« Reply #8 on: February 26, 2009, 04:04:56 AM »

1. คล้ายกับ ครับ

2. เป็น skill ของ aphrodite  ครับ

3. เท่าที่ดูก็มี Tarawati Trident อีกใบครับ

4. เราเลือกกองให้ฝ่ายตรงข้ามสุ่มครับ

5. ได้ครับ
เพราะ Maelstrom merman ไม่อยู่ในสนามครับ เมื่อถึงช่วงที่ ability ทำงานจึงไม่เกิดอะไรขึ้น

ข้อ 4 ฝ่ายตรงข้ามเลือกและสุ่มไม่ใช่เหรอคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: February 26, 2009, 06:42:27 PM »

Wonderful Box
Ability:
ฝ่ายตรงข้าม 1 คนเลือกการ์ด 1 ใบจากกองการ์ด 1 กองของเราแบบสุ่ม จากนั้นเราร่ายการ์ดนั้นโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าร่าย

จาก Text การ์ด จะเห็นว่าไม่ได้ระบุให้ใครเลือกกองการ์ดนะครับ

711.   การเลือก
711.1.   การเลือกนั้นจะสามารถเลือกได้ในกรณีที่ความสามารถนั้นอยู่ในบริบทที่สามารถทำให้เกิดขึ้นได้
711.2.   การเลือกหลังช่วงให้เลือกเมื่อมีบริบทใด ๆ ที่ทำให้การ์ดเกิดความสามารถขึ้นหลังจากช่วงที่เลยช่วงของการเลือกนั้น ๆ ไปแล้วให้ทำการเลือกนั้น ๆ ทันทีที่บริบทสำเร็จ และถือว่าการเลือกนั้นเกิดในช่วงการเลือก
711.3.   หาก Ability ใดๆ ต้องมีการเลือก หากไม่ได้ระบุไว้ว่าให้ใครเป็นผู้เลือก ให้ผู้ควบคุมเป็นผู้เลือก
711.4.   หาก Skill ใดๆ ต้องมีการเลือก หากไม่ได้ระบุไว้ว่าให้ใครเป็นผู้เลือก ให้ผู้ใช้ Skill เป็นผู้เลือก

จากข้อ 711.3 สรุปได้ว่าคนร่าย Wonderful Box เป็นคนเลือกกองการ์ดนะครับ

dhaos
Member

Email
« Reply #10 on: February 26, 2009, 08:33:16 PM »

ผมว่าถ้ายังไงคุณมังกรลองไปคุยกับคุณ Nihil ในกระทู้นี้ก่อนดีไหมครับ
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=48842.0

ลองปรับความเข้าใจให้ตรงกันก่อนคนถามจะได้ไม่สับสน(ตอนนี้ผมยังสับสนอยู่น่ะ ไม่รู้จะเชื่อใคร)
« Last Edit: February 26, 2009, 08:36:54 PM by dhaos » Logged

LuiseEX
Member

Email
« Reply #11 on: February 26, 2009, 11:29:10 PM »

ผมว่าคุนมังกรพูดถูกนะ

ผู้เล่น 1 คน เลือกการ์ด 1 ใบ จากกองการ์ดเรา

มันไม่ได้บอกว่า ผู้เล่น 1 คน เลือก กองการ์ด 1 กอง ของเราแล้วเลือกการ์ด 1 ใบ ในกองการืดนั้นหรืออะไรเนี่ย

ก็น่าจะให้เราเปนคนเลือกนะครับ

seasononn
Member

« Reply #12 on: February 27, 2009, 01:19:54 AM »

1. Mermage of aquarius สามารถยกMERMAN ที่คอมอยู่กับmerman commando แล้วไม่โดนยก

แล้วจะฟรีสได้มั้ยคับ

Nihil
Member

Email
« Reply #13 on: February 27, 2009, 02:34:22 AM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=31446.msg349751#msg349751
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=37024.msg416556#msg416556
<< เรื่อง wonderful box ครับ

ถายกเลิก skill ก็ไม่ถุกนำขึ้นมือ freeze ได้ครับ
« Last Edit: February 27, 2009, 02:45:22 AM by Nihil » Logged

dhaos
Member

Email
« Reply #14 on: February 27, 2009, 12:29:52 PM »

แสดงว่าใช้คำพูดจากกฏ
Random (การสุ่ม)
การเลือกสุ่มสิ่งที่กำหนด หากไม่ได้กำหนดหมายถึงสุ่ม Seal หรือ Mystic Card โดยให้ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามของการ์ดที่ถูกสุ่มเป็นผู้ทำการสุ่ม นอกจากจะมี Effect ระบุให้ผู้อื่นเป็นผู้เลือกสุ่ม

สิน่ะครับ ผมว่าอาจจะต้องไปตั้งกระทู้ชี้แจ้งโดยเฉพาะรึเปล่านี่

Nihil
Member

Email
« Reply #15 on: February 27, 2009, 01:39:32 PM »

ให้มีผู้สงสัยถามในประเด็นดังกล่าวแล้วค่อยชี้แจ้งกันก็ได้นะครับ เพราะถ้าคนเล่นกันปกติทั่วไปแบบที่เข้าใจกัน ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะเราจะเข้าใจกันอยู่แล้วว่าการสุ่มจะกระทำโดยฝ่ายตรงข้ามเสมอถ้าไม่มีการระบุผู้ทำการสุ่ม ตั้งแต่การสุ่มจากกอง จนถึงสุ่มเอาการ์ดลง shrine จากการตีขึ้นมือนะครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: