Summoner Master Forum
October 04, 2024, 10:36:17 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ปัญหามากมายครับ ถามทีครับ ^^ !!!  (Read 2605 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
-GREAN_UP-
Member

Email
« on: February 15, 2009, 03:03:18 AM »

ถามหน่อยนะครับ ผมเล่นกันที่โรงเรียน เเล้วพอมันเกิดปัญหา ซึ่งมันเกิดบ่อย ไม่มีใครรู้ว่าใครถูกใครผิด เดี๋ยวจะทะเลาะอีก เลยอยากจะถามไว้ก่อนครับ

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

^^ !!!

1. การ์ดที่มี "ยกเลิก curse" สมมุติว่าผมเเปะ cool moon มีคนบอกผมว่า มันจะมีช่วงนึงที่ติด ฟรีส ก่อนที่มันจะ ยกเลิก มันมีจริงมั้ยครับ เเล้วถ้ามีจริงใช้ การูด้า โฉบเลยได้รึป่าวครับ

2. มิสติกการ์ดซอง 7 ปี ที่เปน PM อ่ะครับ เเปะมิสติก 0 ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

3. ฝ่ายตรงข้ามของผมใช้ ยักษ์เเดง เเล้วผมมี seal ที่ at line อยู่ ถ้าผ่ายตรงข้าม เเปะ cool moon ใส่ seal ผม จะต้องเปลี่ยน line มั้ยครับ

4. grandecross ยกเลิก ability ของ evil เเล้วถ้ามัน โดน Behemoth ตีละครับ มันจะเปนยังไง

5. eye of providence เราสามารถให้เค้าเปิดการ์ดใบบนสุดก่อนเเล้วค่อย ยิง ได้มั้ยครับ หรือต้อง ยิงก่อน เปิด

6. David โดดลงมายกเลิกจากมือ ผม ใช้ andromedra chain กันได้มั้ยครับ เเล้วมีอะไรกันได้มั้งครับ

ขอบคุณมากค้าบ บบ !!! ^^ !!!

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: February 15, 2009, 03:08:12 AM »

1. มีการติด curse ก่อนถูกยกเลิกครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ไม่ลง df line ครับ

4. ก็ไม่เกิดผลอะไรขึ้นเลย เพราะยกเิลิก ability ของ Behemoth ไป

5. ถ้าจะไม่ให้ผลเิกิด ก็ต้องทำลายก่อนแสดงครับ

6. ป้องกันได้ครับ

-GREAN_UP-
Member

Email
« Reply #2 on: February 16, 2009, 02:16:22 PM »

7. หนุมานตัวสีขาวที่ ต้อง vinish เเล้วยิงมิสติกได้ ถ้า ทำให้มันสูญเสีย ability ก้อไม่ต้อง vinish ใช่มั้ยครับ

8. หนูไฟดราโก 3 ผมใช้เล่นกับ donfelma ครับ ที่เป็น dragogriff มืด เมื่อร่ายซีลเเล้วต้อง sac เเล้ว ถ้าผมลง donfelma มาก่อน เเล้วร่ายหนูไฟตามลงมา จะต้อง sac มั้ยครับ หรือ ability หนูไฟเกิดผลเลย

9. ตัวที่อยู่ในสภาพ Growth เเล้ว สามารถใช้เปนเงื่อนไขในการ Growth ต่อได้มั้ยครับ

10. ตัวที่ Growth เเล้ว สมมุติว่าโดน Angel of Soprano มูพ ออก 1 turn พอกลับมา ability ใน Growth จะยังอยู่เหมือนเดิมมั้ยครับ

11. Kuku Clock เร่ง 1 Turn ถ้าเราเร่งที่มันเปน 3 subturn พอเราเร่งมันก้อยังจะเหลืออยู่ 1 subturn หรือหายไปเลยครับ

12. สมมุติว่าเราใช้ mp 8 ไปเเล้ว เเล้วก่อนผ่าน seal ใน at line ของเราโดนมูพ เราจะยังสามารถ ย้าย seal ใน def line ขึ้นมาได้อยู่มั้ยครับ หรือว่าบอกผ่านไปเเล้วต้องผ่านไปเลย

13. michael ซอง 7 ปี ที่ abilily มัน + at เมื่อ devine ฝ่ายเราโดนโจมตี ถ้าสมมุติมัน + ไปเเล้ว 5 เราทำให้มันสูญเสีย ability ที่ + จะหายมั้ยครับ เเล้ว ถ้า ยกเลิก ability จะหายมั้ยครับ

14. จากข้อ 13 ถ้าโดน ALL ละครับ จะ + มั้ย -*- !!!

15. "เมื่อโจมตีสำเร็จ" หมายความว่าเรา ตาย ก้อคือ โจมตีสำเร็จ ใช่มั้ยครับ

16. จากข้อ 15 เเล้วถ้าต่อสู้สำเร็จละครับ

17. turn เเรกใช้สกิล ไม่ได้เลยเหรอครับ

18. "นำกลับเข้ากองการ์ด" เอากลับเข้าตรงไหนของกองการ์ดก็ได้ใช่มั้ยครับ เเล้วต้องสับมั้ยครับ

19. alexandrite ห้ามร่ายมิสติก สมมุติฝ่ายตรงข้ามใช้ใส่ผม ผมยังสามารถเเปะ mystic ได้อยู่ใช่มั้ยครับใน step

20. grandecross at + ตามการ์ดบนมือ ถ้าสมมุติสั่งตี เเล้วใช้มิสติก จะต้องลด at ไปตามการ์ดที่ใช้ใน step รึป่าวครับ หรือ + เท่าตอนก่อนตี

21. Amankris เวลาตีสามารถ มูพ ตัวอื่นเเล้ว at + สมมุติว่า มูพ leraje เเต่ leraje ยกเลิกability เเล้ว Amankris จะได้ + โดยที่ไม่ต้องมูพ leraje ใช่มั้ยครับ ถ้าไม่ใช่มันจะเปนยังไงครับ

22. grandecross ยกเลิก skil เเละ ability ของ ธาตุมืด เเละ Evil เเล้วถ้า grandecross อยู่ในกองการ์ด ถ้าจะใช้สกิลลูกมัน เรียกมันออกมาจากกอง เเต่โดนเปลี่ยนธาตุลูกมันให้เปนธาตุมืด จะสามารถเรียกออกมาได้อยู่มั้ยครับ หรือโดนยกเลิกไปเลย

23. dragogriff Growth ถ้ามี cybertica อยู่ในสนามก็จะ + เเล้วถ้ามัน + มาเเล้วหลายเทิร์น ถ้าโดนยกเลิก ability ของ seal ใบอื่น ที่ cybertica + ให้ก็จะหายหมดทั้งๆที่ + มานานเเล้วใช่มั้ยครับ

24. สมมุติว่ามีตัวที่มี ability ตี def ได้เเล้ว ถ้ามาตี leraje เเล้ว leraje ยฟเลิก ability ของใบอื่น เเล้วจะยังตี def ได้อยู่ หรือ ability โดนยกเลิกไปเลย ต้องมาตี At เเทนครับ

25. สมมุติว่าเเปะ tale of the dragoon ไว้ที่ซีลใบนึง หลายเทิร์นเเล้ว เราสามารถใช้ It's no joke ย้ายเป้าหมายมาอีกตัวได้มั้ยครับ เเล้ว ถ้าเปน change the world ละครับ ย้ายได้มั้ย

ขอบพระคุณมากคับ ^^ !!!

-GREAN_UP-
Member

Email
« Reply #3 on: February 16, 2009, 02:39:52 PM »

รบกวนอีกนิดนะครับ

26. demon blood เข้ามาในสนาม มูพ ได้ เเล้วถ้าเราให้มันติด dimansion curse เเล้วพอมันกลับเข้ามาใหม่ก้อมูพได้อีกใช้มั้ยครับ

27. จากข้อ 26 ถ้าใช้ Angle of Soprana ละครับ

28. demon blood สามารถ มูพ Grandecross ได้ใช่มั้ยครับ เปนการสั่งที่ผู้เล่นใช่มั้ยครับ เเล้วให้ เรา เป็นฝ่ายเลือกมูพ หรือ ฝ่ายตรงข้ามเลือกครับ

29. demon blood ลงมาเราใช่ david ลงมายกเลิกได้มั้ยครับ

ขอบพระคุณมากครับ บบ ^^ !!!

-GREAN_UP-
Member

Email
« Reply #4 on: February 17, 2009, 02:48:14 AM »

30. สมมุติว่าใน atline ฝ่ายเราเเละ ฝ่ายตรงข้าม มี ซีล คนละใบ ถ้าเค้าตีใส่ซีลเรา เเล้วเรา เเปะ baldervee ที่ป้องกันการโจมตี จะสะท้อนไปโดนตัวไหนครับ

31. It's no joke ใช้ย้าย มิสติกที่ไม่มีผลต่อซีลที่เราย้ายมา คือ ไม่ตรงตามเงื่อนไขที่มันบอก ได้มั้ยครับย้ายเเล้วจะเปนยังไงครับ มันจะย้ายมาเเล้วไม่เกิดผล หรือ ไม่ย้ายครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: February 17, 2009, 03:05:59 AM »

คราวหน้าใช้ ด้วยนะครับ

7. ถ้าหมายถึง Light Guardian Ninja ถ้าสูญเสีย ability ก็ไม่ต้องออกจากเกมครับ

8. Ability ทำงานแล้วครับ ไม่ต้อง sac

9. ได้ครับ

10. จะไม่อยู่ในสภาพ growth แล้วครับ

11. เหลืออยู่ 1 subturn ครับ

12. ไม่ได้ครับ เพราะผ่าน main step ไปแล้ว สั่งเปลี่ยน line ไม่ได้แล้ว

13. ถ้าสูญเสียจะไม่หายครับ แต่ถ้ายกเลิก ที่บวกค้างไว้จะหายไปครับ

14. ไม่บวกครับ เพราะเลือกเป้าหมายการ all ที่ผู้เล่น

15. ใช่ครับ

16. ทำงานในช่วงเดียวกับเมื่อโจมตีสำเร็จครับ หลังเกิดการต่อสู้

17. ผู้เล่นที่เริ่มก่อนสั่งใช้ skill ไม่ได้ครับ

18. ใช่ครับ ต้องสลับด้วย

19. ร่ายเพิ่มได้ครับ เพราะ alexandrite ยังร่ายไม่สำเร็จ

20. ต้องลดตามนั้นครับ

21. มันนำออกจากเกมได้แต่ Dragon นะครับ ถึงจะทำได้ แต่ก็ต้องออกจากเกมอยู่ดี เพราะ ability นี้สั่งให้ผู้เล่นนำออกครับ ยกเลิกไม่ได้

22. นำออกมาจากกองครับ แต่จะไม่ได้บวกค่าพลังและไม่อยู่ในสภาพ growth

23. ใช่ครับ จะหายไปทั้งหมด

24. ยังโจมตีค่า df อยู่ครับ

25. ไม่ได้ครับ แต่ถ้าใช้ change the world จะย้ายได้

26. ติด dimension ไม่ได้ทำให้การ์ดออกจากสนามนะครับ แค่ไม่อยู่ใน line ใดๆ เท่านั้นเอง

27. แบบนี้ ability จะทำงานอีกครั้งครับฃ

28. remove ได้ครับ คนร่าย demon blood เป็นคนเลือกว่าจะนำใบไหนออกจากเกม

29. ยกเลิกไม่ได้ครับ

30. จะหยุดโจมตีครับ เพราะไม่มีเป้าหมายอื่นๆที่เป็นไปได้

31. ย้ายได้ครับ mystic นั้นก็จะตก shrine ไปหรือถ้าไม่ละเมิดเงื่อนไขของ mystic นั้นๆ ก็จะติดที่ใบที่ย้ายไปอยู่เฉยๆ ครับ ไม่ส่งผลอะไร

-GREAN_UP-
Member

Email
« Reply #6 on: February 18, 2009, 02:38:30 AM »

คราวหน้าใช้ ด้วยนะครับ

7. ถ้าหมายถึง Light Guardian Ninja ถ้าสูญเสีย ability ก็ไม่ต้องออกจากเกมครับ

8. Ability ทำงานแล้วครับ ไม่ต้อง sac

9. ได้ครับ

10. จะไม่อยู่ในสภาพ growth แล้วครับ

11. เหลืออยู่ 1 subturn ครับ

12. ไม่ได้ครับ เพราะผ่าน main step ไปแล้ว สั่งเปลี่ยน line ไม่ได้แล้ว

13. ถ้าสูญเสียจะไม่หายครับ แต่ถ้ายกเลิก ที่บวกค้างไว้จะหายไปครับ

14. ไม่บวกครับ เพราะเลือกเป้าหมายการ all ที่ผู้เล่น

15. ใช่ครับ

16. ทำงานในช่วงเดียวกับเมื่อโจมตีสำเร็จครับ หลังเกิดการต่อสู้

17. ผู้เล่นที่เริ่มก่อนสั่งใช้ skill ไม่ได้ครับ

18. ใช่ครับ ต้องสลับด้วย

19. ร่ายเพิ่มได้ครับ เพราะ alexandrite ยังร่ายไม่สำเร็จ

20. ต้องลดตามนั้นครับ

21. มันนำออกจากเกมได้แต่ Dragon นะครับ ถึงจะทำได้ แต่ก็ต้องออกจากเกมอยู่ดี เพราะ ability นี้สั่งให้ผู้เล่นนำออกครับ ยกเลิกไม่ได้

22. นำออกมาจากกองครับ แต่จะไม่ได้บวกค่าพลังและไม่อยู่ในสภาพ growth

23. ใช่ครับ จะหายไปทั้งหมด

24. ยังโจมตีค่า df อยู่ครับ

25. ไม่ได้ครับ แต่ถ้าใช้ change the world จะย้ายได้

26. ติด dimension ไม่ได้ทำให้การ์ดออกจากสนามนะครับ แค่ไม่อยู่ใน line ใดๆ เท่านั้นเอง

27. แบบนี้ ability จะทำงานอีกครั้งครับฃ

28. remove ได้ครับ คนร่าย demon blood เป็นคนเลือกว่าจะนำใบไหนออกจากเกม

29. ยกเลิกไม่ได้ครับ

30. จะหยุดโจมตีครับ เพราะไม่มีเป้าหมายอื่นๆที่เป็นไปได้

31. ย้ายได้ครับ mystic นั้นก็จะตก shrine ไปหรือถ้าไม่ละเมิดเงื่อนไขของ mystic นั้นๆ ก็จะติดที่ใบที่ย้ายไปอยู่เฉยๆ ครับ ไม่ส่งผลอะไร

"modify" คือไรอ่ะคับ -*- !!!

-GREAN_UP-
Member

Email
« Reply #7 on: February 18, 2009, 02:47:54 AM »

31. libra me เวลามิสติกเข้ามา ได้ 1 ชาต เเล้วถ้า ผมตี ตอนที่มันยังไม่มี ชาต เเล้วมัสติกเข้ามาในสนาม 3 ใบ ในช่วง step มันจะได้ 3 ชาตเเล้วใช้สกิลได้เลยรึป่าวคับ

32. ถ้าใช้สกิลที่มี "เเล้วสั่งโจมตี" พอโดนเเปะ no skill ยังต้องตีอยู่มั้ยครับ เเต่ผลของสกิลอื่นๆจะไม่เกิดเหรอ

33. ลูกเเกรนคอส ถ้าผมเอาไปโหม่ง เเล้วตาย ก่อนตายโดนเเปะ saccifice of gideon มันจะสูญเสียอบิลิตี้ 1 turn ใน shine เเล้วส่งผลใน shine ต่อหรือ จะเปนยังไงครับ

34. สมมุติมีซีล ติด poison curse 2 turn ถ้าเราเอามันไปเปน ซีล รอง พอครบเวลา มันจะเปนยังไงครับ

ขอบพระคุณมากค้าบ บบ "modify"  มันคือไรอ่ะคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: February 18, 2009, 03:55:33 AM »

เอาเป็นว่า คราวหน้าถ้าจะ post ถามคำถามเพิ่มเติม ห้าม Reply ติดๆ กันแบบข้อ 7-31 นะครับ
ส่วนวิธีการ ลองหาดูก็แล้วกัน

31. ใช้ skill ได้เลยครับ เพราะ charge ครบแล้ว

32. จะไม่โจมตีครับ เพราะหยุดใช้ skill

33. ผลของ saccifice of gideon จะหายไปเมื่ออยู่ใน shrine ครับ ทำให้ seal นั้นมี ability ขึ้นมาอีก

34. seal ที่ติด curse เป็นใบรองรวมร่างไม่ได้ครับ

-GREAN_UP-
Member

Email
« Reply #9 on: February 19, 2009, 02:40:45 AM »

31. libra me เวลามิสติกเข้ามา ได้ 1 ชาต เเล้วถ้า ผมตี ตอนที่มันยังไม่มี ชาต เเล้วมัสติกเข้ามาในสนาม 3 ใบ ในช่วง step มันจะได้ 3 ชาตเเล้วใช้สกิลได้เลยรึป่าวคับ

32. ถ้าใช้สกิลที่มี "เเล้วสั่งโจมตี" พอโดนเเปะ no skill ยังต้องตีอยู่มั้ยครับ เเต่ผลของสกิลอื่นๆจะไม่เกิดเหรอ

33. ลูกเเกรนคอส ถ้าผมเอาไปโหม่ง เเล้วตาย ก่อนตายโดนเเปะ saccifice of gideon มันจะสูญเสียอบิลิตี้ 1 turn ใน shine เเล้วส่งผลใน shine ต่อหรือ จะเปนยังไงครับ

34. สมมุติมีซีล ติด poison curse 2 turn ถ้าเราเอามันไปเปน ซีล รอง พอครบเวลา มันจะเปนยังไงครับ

ขอบพระคุณมากค้าบ บบ "modify"  มันคือไรอ่ะคับ

35. จากข้อ 32 เนี่ยครับ ถ้าเกิดว่า เเปะ ยกเลิก  skill ใส่ตัวที่ เป็นเป้าหมายของ skill ละครับ

36. grandecross ยกเลิก skill เเละ ability ของ ธาตุมืด ถ้าเปลี่ยนตัวมันเอง เป็น ธาตุ มืด มันจะยกเลิก ability ตัวเองมั้ยครับ

37. grandecross อยู่ ใน shine ถ้า ลูกมันโดนเปลี่ยนเป็น ธาตุมืด เเล้วใช้สกิลเรียก grandecross จากใน shine จะเรียกได้มั้ยครับ หรือจะเปนยังไงครับ

ขอบพระคุนมากค้าบบ บ บบ !!! ^^ !!!

มังกร
Moderator
Member

« Reply #10 on: February 19, 2009, 04:12:33 AM »

35. การโจมตีก็ยังเกิดขึ้นครับ

36. ยกเลิกของตัวเองครับ ทำให้ไม่บวกค่าพลัง

37. นำเข้ามาในสนามครับ แต่จะไม่บวกค่าพลังและไม่อยู่ในสภาพ growth

Pages: [1]
  Print  

Jump to: