Summoner Master Forum
October 01, 2024, 07:35:40 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอไร้สาระบ้างเน้อ  (Read 4171 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
General Charles
Member

« on: February 14, 2009, 11:05:22 PM »

จากไวเซ่อร์เล่ม64 หน้าที่29...

ภาษาอังกฤษหายไปไหนหว่า...

แค่นี้หล่ะ ></

boy
Member

Email
« Reply #1 on: February 15, 2009, 12:40:24 AM »

เค้าคงลืมพิมพ์ล่ะครับ?   

◄เรจัง►
Member

Email
« Reply #2 on: February 15, 2009, 01:02:33 AM »

ช่องแคบล่ะมั้ง

ดีจังเดี๋ยวรีบไปซื้อและ

Annedisonge chicken
Member

Email
« Reply #3 on: February 15, 2009, 01:10:17 AM »

รีบไปซื้อละ

เชียงใหม่มายังหว่า

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #4 on: February 15, 2009, 05:01:00 AM »

ที่แคบๆ

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #5 on: February 16, 2009, 03:53:08 AM »

สะเพร่า

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #6 on: February 16, 2009, 04:35:13 AM »

สงไส ฝ่ายปรูพจะลืม 

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #7 on: February 16, 2009, 06:51:07 AM »

ต้องขอบคุณมากครับ ที่อุตส่าห์โพสเรื่องนี้

แต่คงต้องขอบอกตามตรงว่าทีมงานไม่ได้มีฝ่ายไหน สะเพร่า อย่างที่บางคนด่า

เพราะความจริงทีมงานถามผมแล้วว่า ช่องว่า อ้าว นี้ยัดอะไรไม่ลงแล้ว ผมก็เลยบอกเลยว่า ไม่ต้องใส่ และไม่ต้องใส่ในช่อง อึก ด้วย เพราะไหนๆอยู่ช่องเดียวกันก็ให้ไม่มีไปทั้งคู่

ดังนั้น การไม่ใส่ภาษาอังกฤษที่ช่องนี้ เป็นการตัดสินใจของผมเองคนเดียว

เพราะที่จริงคนวาดวาดมานั้นไม่ได้ตั้งใจว่าจะมีการใส่ภาษาอังกฤษแต่อย่างใด เพียงแต่ผมเห็นการ์ตูนบางเรื่อง ที่ใส่ภาษาอังกฤษเพื่อประโยชน์ในการเรียนรู้ภาษาของผู้อ่าน ผมก็เลยคิดว่าจะลองทำดูบ้าง ดังนั้นนี่คือการทดลองเพราะตอนก่อนนี้ก็ไม่ได้มีนโยบายนี้ และนี่คือการยัดคำพูดลงไป2เท่าในช่องที่คนวาดเตรียมไว้จากเดิม ดังนั้นมีหลายๆช่องที่คนวาดทำออกมาพอดีคำที่เขาจะบรรยายไม่สามารถหรือยากจะใส่อะไรเพิ่มได้

จากการทดลองทำ2ภาษาในตอนนี้ ผมคาดหวังว่าจะได้รับคำแนะนำจาก ผู้อ่านจะคิดอย่างไร จะชอบหรือไม่กับการมีภาษาอังกฤษแบบนี้ มันจะทำให้ช่องคำพูดใหญ่ขึ้นไหม ผู้อ่านจะต้องการหรือเปล่า จะเห้นว่าไม่มีแล้วโชว์ภาพเยอะดีกว่าไหม หรือเห้นว่าเป็นการดีที่จะได้เรียนรู้ภาษาฯลฯ เพื่อตัดสินใจว่าต่อไป การ์ตูนจากนิยายของเราจะมีภาษาอังกฤษ หรือจะไม่มีเหมือนการ์ตูนปรกติทั่วไปที่เน้นการเล่าเรื่องให้คนไทยเข้าใจก็พอ

เพราะการมีภาษาอังกฤษ นอกจากจะยุ่งยากในการจ้างคนแปล ยุ่งยากมากขึ้นเวลาจะแก้คำ ถ้าปรับคำไทยก็ต้องปรับคำอังกฤษตาม งานล่าช้ามากขึ้น คนจัดหน้ามีงานเพิ่มขึ้น ค่าใช้จ่ายเพิ่ม เสียเวลามากขึ้น ยุ่งยากในส่วนนี้มากขึ้น ฯลฯ ทั้งที่ไม่จำเป็นเลย 

แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมทดลองดูว่าจะออกมาเป็นอย่างไร จะดีไหม ก็เลยอาจคิดอยู่คนเดียวว่านี่แค่เป็นการทดลองใส่ภาษาอังกฤษของผมเอง ไม่ซีเรียสกับมันมากนัก คิดไปว่าผู้อ่านคงให้คำแนะนำเรื่องภาพวาด ลายเส้น การดำเนินเรื่อง ฯลฯ ที่เป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาการ์ตูนเรื่องนี้ หรือจะบอกว่าต้องการภาษาอังกฤษหรือไม่มากกว่า โดยไม่เคยนึกอย่างรอบคอบว่าจะมีคนซีเรียสกับช่องเล็กๆ2ช่องนั้น มากกว่าอย่างอื่นทั้งหมด

ณ เวลานี้แบบสอบถามยังไม่มา แต่จากเหตุการณ์นี้ ทำให้ผมคิดว่า การพยายามทำเป็น2ภาษา อาจเป็นการรนหาที่ของผมเอง และเพิ่มโอกาสให้เกิดความผิดพลาดมากขึ้น ให้คนด่าโดยไม่จำเป็น(แม้ครั้งนี้ผมจะยืนยันว่าไม่ใช่ความผิดพลาดแต่ตั้งใจ)

ดังนั้นถ้าแบบสอบถามมา ไปในทิศทางเดียวกัน ความผิดพลาดเรื่องการใส่ภาษาอังกฤษคงไม่มี เพราะคงไม่ใส่อีกต่อไป และนำเสนอการ์ตูนในแบบปรกติธรรมดาเหมือนการ์ตูนทั่วไป

ขอบคุณครับ

Member

Email
« Reply #8 on: February 16, 2009, 07:18:15 AM »

คำว่า '' สะเพร่า '' ก้อไม่ใช่คำด่าเสมอไปนะครับ

ตำหนิ เข้าที่จุดที่มัน หายไป หรือ บกพร่องไป  แล้วอีกฝ่ายเข้าใจเสมอว่า คือ คำด่า

งั้นแบบสอบถาม ก้อม่ะจำเป็นต้องมีแล้วล่ะครับ

Member

« Reply #9 on: February 16, 2009, 07:21:21 AM »

คำว่า '' สะเพร่า '' ก้อไม่ใช่คำด่าเสมอไปนะครับ

ตำหนิ เข้าที่จุดที่มัน หายไป หรือ บกพร่องไป  แล้วอีกฝ่ายเข้าใจเสมอว่า คือ คำด่า

งั้นแบบสอบถาม ก้อม่ะจำเป็นต้องมีแล้วล่ะครับ

ก็อย่างที่บอกครับ การบอกว่ามีจุดผิดพลาด เป็นการแนะนำครับ

เช่นสมมุติผมพูดกับพนักงานว่า ตรงนี้หายไปนะ แก้ด้วย

อันนี้เรียกว่าแนะนำ และผมต้องการ และนี่คือเหตุที่ทำแบบสอบถาม

แต่ถ้าผมพูดกับพนักงานห้วนๆสั้นๆว่า สะเพร่า

อันนี้ผมด่าแล้วล่ะ ด่าว่าเขาทำงานไม่รอบคอบ

ผมว่าคนสมัยนี้ แยกไม่ค่อยออกจริงๆนะระหว่าง ด่า วิจารณ์ แนะนำ

Member

Email
« Reply #10 on: February 16, 2009, 07:25:03 AM »

หุหุ อันนี้พูดยากครับ เพราะมาตรฐานคนก้อต่างกัน 100 คน ก้อ 100 อย่าง

ถ้าจะด่าจริงๆนะ  แค่นี้ '' เบามากๆๆ '' ครับ

« Last Edit: February 16, 2009, 07:26:41 AM by พี่พันหวัดดีใหม่จ้า » Logged

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #11 on: February 16, 2009, 07:27:10 AM »

ผมว่าคนสมัยนี้ แยกไม่ค่อยออกจริงๆนะระหว่าง ด่า วิจารณ์ แนะนำ

ใช่ครับ ผมก็ว่าแบบนั้น   

Member

« Reply #12 on: February 16, 2009, 07:28:11 AM »

หุหุ อันนี้พูดยากครับ เพราะมาตรฐานคนก้อต่างกัน 100 คน ก้อ 100 อย่าง

ถ้าจะด่าจริงๆนะ  แค่นี้ '' เบามากๆๆ '' ครับ

ก็จัดเป็นการด่าที่เบาก็ได้ครับ ;D

Member

Email
« Reply #13 on: February 16, 2009, 07:36:07 AM »

หุหุ จบวิวาทะ สั้นๆ แต่เพียงแค่นี้นะครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #14 on: February 16, 2009, 11:46:17 AM »

ก็ไอ้จุดสามจุดนั่นไม่ใช่ภาษาอังกฤษเหรอ.....

ภาพกับอารมณ์ในเรื่องใช้ได้ดีมากทีเดียว สีหน้าตัวละครดีมาก
แต่พวกฉากเรือหน้าแรกๆ ที่โชว์ภาพวิว ยังไม่ค่อยสวย

ถ้าเป็นเรื่องอารมณ์ของการ์ตูนที่เข้มๆ (ตอนหน้าน่าจะซึ้ง)ผมว่าคนนี้ถ่ายทอดได้ดีมากนะครับ

MN-ME
Member

« Reply #15 on: February 16, 2009, 12:29:54 PM »

ผมว่า คนที่วาดเรื่องนี้ วาดเก่งมากเลยล่ะครับ

ผู้ชายหล่อมากกกก 

คิดชื่อไม่อoก??
Member

« Reply #16 on: February 16, 2009, 08:11:49 PM »

^
^
-*- ยังไม่ได้ไปซื้อเลย ไปดูที่บางนาวันที่ 13 ยังไม่มีครับ  แต่คงมีแล้วหละ

General Charles
Member

« Reply #17 on: February 16, 2009, 09:02:35 PM »

เหมือนเป็นตัวจุดชนวนเลยเเฮะ 

Pinochio
Member

Email
« Reply #18 on: February 17, 2009, 02:07:25 AM »

มีหลายกระทู้ หรือหลาย reply ที่ผม แขวะกัดทีมงานอยุ่บ่อยๆ

แต่หลังจากที่ได้อ่านการ์ตูนใน Wiser ฉบับนี้แล้วต้องขอบอกว่า

เหนือความคาดหมายมากๆ

หรือศัพท์ที่พวกผมใช้ก็ต้องเป็น ขั้นเทพ เลยทีเดียว

คนวาดๆได้สวยมาก  และที่ชอบมากที่สุดเห็นจะเป็น

ภาษาอังกฤษที่เป็นคำแปล นั่นเอง

ผมว่ามันช่วยให้เด็กๆที่อ่านการ์ตูนเล่มนี้ มีความรู้ด้านภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้นอย่างแน่นอน ซึ่งผมขอชื่นชมคุณปอตรงจุดนี้นะครับ และอยากให้มี คำแปล ในเล่มต่อๆไปเรื่อยๆครับ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #19 on: February 17, 2009, 02:53:21 AM »

ชอบได้ความรู้ๆ

เรื่อง อ้าว อึกนั่น

เป็นผมผมก็ไม่พิมพ์อังกฤษเหมือนพี่ปอร์ว่า

แต่ถ้าคนอ่านภาษาไทยไม่ได้ เขาอาจจะงงในช่องนี้

แต่ผมคิดว่าคนอ่านไทยได้มีมากกว่า 99% ของผู้อ่านไวเซอร์

mr.Tu
Member

« Reply #20 on: February 17, 2009, 03:11:11 AM »

ด่า หรือไม่ด่า  ต้องดูที่เจตนา   

แต่ผมว่า  ผมชอบให้มีภาษาอังกฤษ  มันได้ความรู้นะครับ
เล่นการ์ดกันอย่างเดียว พอเหอะ  เอาความรู้เข้าหัวซักหน่อยก็ดีนะ   

[B]o2M
Member

Email
« Reply #21 on: February 17, 2009, 01:01:31 PM »

มีภาษาอังกฤษอะดีแล้วครับ เวลาผมอ่านผมอ่านภาษาอังกฤษนะ ท้าไม่รู้ศัพท์ก็แพรมๆซักนิด

Pages: [1]
  Print  

Jump to: