Summoner Master Forum
October 08, 2024, 03:28:59 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: แน่ใจนะว่าผิวสี........?  (Read 2420 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
EL Corazont
Member

« on: February 05, 2009, 10:59:42 PM »

ผมเป็นคนผิวสีครับ                                    ผมเป็นคนผิวขาวครับ

ผมเกิดมามีผิวสีดำ                                    ผมเกิดมามีผิวสีแดง
ตอนเป็นทารกผมมีผิวสีดำ                           ตอนเป็นทารกผมผิวสีชมพู
ตอนเด็กผมมีผิวสีดำ                                  ตอนเด็กผมผิวสีขาว
ตอนโตผมมีผิวสีดำ                                   ตอนโตผมมีสีขาวอมเหลือง
ตอนโดนแดดผมมีผิวสีดำ                            ตอนโดนแดดผมมีผิวสีแทนน้ำตาล
ตอนผมกลัวผมมีผิวสีดำ                              ตอนผมกลัวผมผิวสีซีดเผือด
ตอนผมโกรธผมมีผิวสีดำ                             ตอนผมโกรธผมมีผิวสีแดง
ตอนไม่สบายผมมีผิวสีดำ                            ตอนไม่สบายผมมีผิวสีเหลือง

ตอนตายผมมีผิวสีดำ                                 ตอนผมตายผมมีผิวสีเขียว

ผมเป็นคนดำครับ                                     ผมเป็นคนขาว

Credit - เป็นตลกในหมู่คนดำ ผมเอามาเขียนปรับปรุงใหม่
ถ้าผม credit ผิดที่หรืออย่างไร ช่วยบอกและต้องขออภัยด้วยครับ เพราะเรื่องนี้ได้ยินเขาเล่าๆกันมา

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #1 on: February 05, 2009, 11:23:56 PM »

มุขชาวต่างชาติเข้าใจยากอ่ะ

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #2 on: February 05, 2009, 11:25:39 PM »

เป็นมุข เหยียดสีผิวอะนะ

คนดำแต่งมา ฮาๆ

แต่อ่านแล้วก็ จริง นะ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #3 on: February 06, 2009, 12:43:40 AM »

ประมาณว่า คนดำ ก็ดำอย่างเดียว แต่กลับถูกเรียกว่าผิวสี

แต่คนขาวสีสลับซับซ้อนสนุกสนาน แต่กลับเรียกผิวดำว่าคนผิวสี ประมาณนี้กระมัง       

EL Corazont
Member

« Reply #4 on: February 06, 2009, 01:19:14 AM »

ประมาณว่า คนดำ ก็ดำอย่างเดียว แต่กลับถูกเรียกว่าผิวสี

แต่คนขาวสีสลับซับซ้อนสนุกสนาน แต่กลับเรียกผิวดำว่าคนผิวสี ประมาณนี้กระมัง       

แม่นแล้ว

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #5 on: February 06, 2009, 06:06:36 AM »

มันไม่ใช่มุขตลกครับ เป็นกลอนที่ได้เสนอชื่อเข้าชิงรางวัลของสหประชาชาติ

บทกลอนของเด็กอาฟริกัน ผู้ได้รับการเสนอชื่อชิงรางวัลยอดเยี่ยมจากสหประชาชาติ
(Nominated by UN as the best Poem of 2006 – Written by an African Kid)

When I born, I black :: เมื่อผมเกิด ผมผิวดำ
When I grow up, I black :: เมื่อผมโตขึ้น ผมก็ยังผิวดำอยู่
When I go in Sun, I black :: เมื่อผมอยู่ใต้แสงแดด ผมก็คงยังผิวดำ
When I scared, I black :: เมื่อผมกลัว ผมก็ผิวดำ
When I sick, I black :: เมื่อผมป่วย ผมก็ยังผิวดำ
And when I die, I still black :: และเมื่อผมตาย ผมก็ยังผิวดำ

And you white fellow :: และคุณเพื่อนมนุษย์ผิวขาว
When you born, you pink :: เมื่อแรกเกิด คุณมีผิวสีชมพู
When you grow up, you white :: เมื่อคุณโตขึ้น คุณมีผิวสีขาว
When you go in Sun, you red :: เมื่อคุณอยู่ใต้แสงแดด คุณมีผิวสีแดง
When you cold, you blue :: เมื่อคุณหนาว คุณมีผิวสีน้ำเงิน
When you scared, you yellow :: เมื่อคุณกลัว คุณมีผิวสีเหลือง
When you sick, you green :: เมื่อคุณป่วย คุณมีผิวสีเขียว
And when you die, you grey :: เมื่อคุณตาย คุณมีผิวสีเทา

And you calling me colored?? :: และคุณเรียกผมว่าคนผิวสี?

Hypercube
Member

« Reply #6 on: February 06, 2009, 06:12:44 AM »

ู^
^

อันนี้เป๊ะจริง

ที่เคยอ่านมาก็อันนี้แหละครับ

General Charles
Member

« Reply #7 on: February 07, 2009, 06:33:46 PM »

อ๋าๆๆๆๆๆๆ ก็จริง 

Black Magician
Member

Email
« Reply #8 on: February 07, 2009, 07:52:40 PM »

แต่งได้เฉียบมากเลย *-*

Pages: [1]
  Print  

Jump to: