Summoner Master Forum
October 04, 2024, 04:31:53 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3] 4 5 6  All
  Print  
Author Topic: ถามหลายเรื่องครับ !@!  (Read 41383 times)
0 Members and 19 Guests are viewing this topic.
Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #60 on: March 19, 2009, 09:55:09 PM »

ถ้าแปะใน step ของการร่าย Alice ที่ Ability ยังไม่ส่งผลก็ทันครับ ทำให้ยกเลิก Ability Alice ไปได้
แต่ถ้าหลังจาก Ability ส่งผลไปแล้วแปะ Ordonus จะเจอยกเลิกและหลุดไปครับ

ressless
Member

« Reply #61 on: March 19, 2009, 11:35:46 PM »

ถ้าแปะใน step ของการร่าย Alice ที่ Ability ยังไม่ส่งผลก็ทันครับ ทำให้ยกเลิก Ability Alice ไปได้
แต่ถ้าหลังจาก Ability ส่งผลไปแล้วแปะ Ordonus จะเจอยกเลิกและหลุดไปครับ

หมายถึง เวลาร่าย อลิซ ก็ต้องเเปะเลยใช่ป่ะครับ ถ้าแปะหลังจากนั้น ไม่ได้แล้ว ??

ขอบคุณครับ อีกข้อน่ะครับ เพิ่งคิดออก

1. เวลาเขาร่าย zeus มา หากผมใช้ soprano ใส่ zeus ไปแล้วพอ 1turn zeus จะกลับเข้ามาในสนามใหม่มั้ยครับ หรือว่าลงไชน์ไปแล้ว

2.จากข้อ1 หากกลับเข้ามาแล้ว ต้องแปะ seal เดิม หรือว่าเลือกได้ครับ

3. หากผมใช้ curse therion ตกไชน์แล้ว ระเบิดตัวติด curse แบบนี้ ใช้ได้กับ seal ที่มีอบิลิตี้ ยกเลิก curse ได้ป่ะครับ (มี  Inferno Lechies อยู่ )

หมายถึง ตกไชน์แล้วระเบิดเลย ..curse ที่ติด ยังไม่ทันถูกยกเยิก อะไรประมาณนี้

4. จากข้อ 3 หากเปลี่ยนเป็น ยกเลิก อบิลิตี้เลย อ่ะครับ ยัง ระเบิดได้อยู่มั้ย
« Last Edit: March 19, 2009, 11:39:26 PM by ressless » Logged

MinsTreL
Member

Email
« Reply #62 on: March 19, 2009, 11:49:15 PM »

แล้วไม่ทราบว่า
ใช้Helm of hope
แปะsealฝ่ายตรงข้าม
Text 2 ของ บอกว่า sealที่ติดยกเลิกสกิลของซีลที่ติด หมายความว่าไงครับ
ถ้าแกรนเด็กเรียกแกรนใหญ่มา แกรนใหญ่จะยกเลิกสกิลที่ได้ไหม?

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #63 on: March 20, 2009, 12:22:54 AM »

แต่ถ้าหลังจาก Ability ส่งผลไปแล้วแปะ Ordonus จะเจอยกเลิกและหลุดไปครับ <<< ใช่ครับ

หมายถึง เวลาร่าย อลิซ ก็ต้องเเปะเลยใช่ป่ะครับ ถ้าแปะหลังจากนั้น ไม่ได้แล้ว ??<<< ใช่ครับ

ขอบคุณครับ อีกข้อน่ะครับ เพิ่งคิดออก

1. เวลาเขาร่าย zeus มา หากผมใช้ soprano ใส่ zeus ไปแล้วพอ 1turn zeus จะกลับเข้ามาในสนามใหม่มั้ยครับ หรือว่าลงไชน์ไปแล้ว << เข้ามาในสนามครับ

2.จากข้อ1 หากกลับเข้ามาแล้ว ต้องแปะ seal เดิม หรือว่าเลือกได้ครับ <<< เลือกได้ครับ

3. หากผมใช้ curse therion ตกไชน์แล้ว ระเบิดตัวติด curse แบบนี้ ใช้ได้กับ seal ที่มีอบิลิตี้ ยกเลิก curse ได้ป่ะครับ (มี  Inferno Lechies อยู่ )
หมายถึง ตกไชน์แล้วระเบิดเลย ..curse ที่ติด ยังไม่ทันถูกยกเยิก อะไรประมาณนี้ <<< ระเบิดไม่ทันครับ เพราะ หากติด Curse จะถุกยกเลิกทันที

4. จากข้อ 3 หากเปลี่ยนเป็น ยกเลิก อบิลิตี้เลย อ่ะครับ ยัง ระเบิดได้อยู่มั้ย << ถ้ายกเลิก Ability จะติด Curse และจะยกเลิก Ability ของ curse therion ด้วย

ressless
Member

« Reply #64 on: March 20, 2009, 12:38:01 AM »

อืม งั้นสงสัยอีกนิดอ่าครับ

หากผมใช้ curse therion ตกไชน์แล้ว ระเบิดตัวติด curse แบบนี้ ใช้ได้กับ seal ที่มีอบิลิตี้ ยกเลิก curse ได้ป่ะครับ (มี  Inferno Lechies อยู่ )
หมายถึง ตกไชน์แล้วระเบิดเลย ..curse ที่ติด ยังไม่ทันถูกยกเยิก อะไรประมาณนี้ <<< ระเบิดไม่ทันครับ เพราะ หากติด Curse จะถุกยกเลิกทันที

ทำไม

หากผมใช้ Houdini ไปแปะ Seal ที่ยกเลิก Curse แล้ว Swan ทำลาย Seal ที่ติด Curse ที่ร่าย เป็น ทันอ่าครับ

อ้างอิงจากกระทู้นี้เลย พอดีอ่านเจอเลย งงๆ ว่าเพื่อใช้กับ curse therion ได้บ้าง
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=47348.60 (หน้า 3 อ่าครับ) 

Nihil
Member

Email
« Reply #65 on: March 20, 2009, 02:16:35 AM »

เพราะเป็น skill เลยแทรกในจังหวะ ติด curse ทันครับ
แต่กรณีที่กล่าวถึงเป็น ability ครับ ซึ่ง ability ยกเลิก curse ทำงานไปสำเร็จเสร็จก่อน ability ทำลาย seal ติด curse จะเกิดตามมาครับ

ressless
Member

« Reply #66 on: March 23, 2009, 02:50:55 PM »

1.The Assumption of Alana

โดนแก้ text จาก

ทิ้ง Seal 1 ใบในมือเราและผู้เล่นทุกคนนำการ์ดทุกใบในมือและในสนามเข้ากองการ์ด จากนั้นจั่วการ์ด 4 ใบ จากนั้นแสดง Seal 2 ใบจากกองการ์ด Seal ตนแล้วนำเข้ามาในสนาม

ทิ้ง Seal 1 ใบในมือเราจากนั้นผู้เล่นทุกคนนำการ์ดทุกใบในมือและในสนามเข้ากองการ์ด จากนั้นจั่วการ์ด 4 ใบ จากนั้นแสดง Seal 2 ใบจากกองการ์ด Seal ตนแล้วนำเข้ามาในสนาม

แบบนี้ก็ทำคอมโบ One Turn Kill ทิ้ง วาเลนเซีย ระเบิดห้ามจั่ว ไม่ได้แล้วใช่ป่ะครับ....

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2.แล้วตอนนี้ เด็ค OTK ต้องเล่นกับพวกแนวไหนบ้างอ่าครับ หาก The Assumption of Alana จากข้อ 1 ใช้ไม่ได้

ขอบคุณครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #67 on: March 23, 2009, 03:05:11 PM »

1. ใช่ครับ
2. OTK ไม่รู้จักครับ

ressless
Member

« Reply #68 on: March 23, 2009, 03:09:26 PM »

1. ใช่ครับ
2. OTK ไม่รู้จักครับ

แหะ โทดทีครับ พอดีย่อไปหน่อย OTK = One turn kill อ่า ใน 7 ดาว

ขออีกข้อ 1 ครับ

Transfixion

ที่บอกว่า "ผู้เล่นทุกคนข้าม Draw Step ถัดไป "

นี่หมายถึง draw step จั่วการ์ดตอนที่เข้า subturn โจมตีเราป่าวครับ หรือว่าหมายถึง การจั่วการ์ดครั้งต่อไปเลย(แบบใช้ assumtion of alana แล้วจั่วไม่ได้อ่ะแบบเนี้ย)

Nihil
Member

Email
« Reply #69 on: March 24, 2009, 02:26:06 AM »

หมายถึงการจั่วการ์ดตอน Draw Step ครับ

ressless
Member

« Reply #70 on: March 28, 2009, 12:10:49 AM »

1.งงเรื่อง text คำว่า และ/หรือ อ่ะครับ ตามจริงก้พอเข้าใจนิดหน่อย แต่อยากให้กระจ่างเลย ยังไงรบกวนอธิบายหน่อยครับ

2.Icy Tail Squirry จาก text พอใช้ skill แล้ว "ผู้ควบคุมสามารถให้ Icy Tail Squirry ติด Freeze Curse 1 Turn และ/หรือ Icy Tail Squirry แยกการรวมร่าง"

นี่หมายถึง ว่า ผมจะแยกการรวมร่าง และ สามารถให้ ติด freeze ได้รึป่าวครับ

หรือว่าต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งไปเลย เช่นเลือก แยกร่าง หรือ เลือกติด freeze

Nihil
Member

Email
« Reply #71 on: March 28, 2009, 03:29:49 AM »

1.  ถือว่าให้ทำหรือมีทั้ง 2 อย่างใน และ ได้   หรือ   จะมีอย่างใดอย่างหนึ่งใน หรือ ได้

2. ให้เกิดทั้ง 2 อย่าง  หรือ   อย่างใดอย่างหนึ่งก้ได้ครับ

ressless
Member

« Reply #72 on: March 28, 2009, 04:26:02 PM »

1.จากข้อ 2 Icy Tail Squirry ที่ถามไปข้างต้น

หากผมจะให้เกิดสองอย่าง แบบไหนเกิดก่อนครับ เพราะ ถ้าแยกร่างก่อน แล้วติด freeze หมายถึง seal อีกใบเราต้องอยู่ at line

แต่หาก ติด freeze กอ่นแล้วยอกร่าง seal เราจะอยู่ defline สองใบเลย .. รบกวนหน่อยครับ แหะๆ

--------------------------------------------------------------------------------------------
2.หากมี ishan phopet (st3) และ ishan theory อยู่ในสนาม หากผมสั่ง ishan st3 ยิงสกิลไปโดยไม่รวมร่างและอยู่ defline แต่อีกฝั่งใช้ อันโดรเมด้า แปะใส่ ishan theory ทำให้เสียอบิลิตี้

แบบนี้ ishan phophet(st3) ยังใช่สกิลไม่ได้แล้ว ต้องเสีย mp ป่าวครับ เพราะว่ามันไม่สามารถใช้ skill จาก defline ได้หรือว่า เสีย mp แล้ว skill แป็กไปเลย
« Last Edit: March 28, 2009, 04:29:51 PM by ressless » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #73 on: March 29, 2009, 03:00:55 AM »

1. เราสามารถเลือกให้อะไรเกิดก่อนก็ได้ครับ

2. เสีย mp ไปแล้วครับ และออกจากการใช้ skill

ressless
Member

« Reply #74 on: March 31, 2009, 05:31:05 PM »

1. kali หากโดนเผา ผู้ใช้ ต้องทิ้ง seal มั้ยครับ

2.Grievere, the Dark Witch ตกไชน์แล้วทำให้ seal 1 ใบเป็น inact  หากผมแปะ พวก ยกเลิกอบิลิตี้ seal ที่เป็น inact อยู่จะหายมั้ยครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #75 on: March 31, 2009, 06:10:14 PM »

1. ไม่ต้องครับผม

2. ผลหาย แต่การที่เป็น inactive ไปแล้วใน subturn นั้นไม่หายครับ

ressless
Member

« Reply #76 on: March 31, 2009, 11:37:23 PM »

จากข้อ 2 หมายถึง ต้อง เข้า sup turn ใหม่แล้วค่อยหายจากการเป็น inact ??..

ยังไงค่อยเข้าใจครับ แหะๆ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #77 on: April 01, 2009, 03:00:26 AM »

Sub Turn ที่ติด Mystic ยกเลิก Ability >> Seal ยังเป็น Inactive อยู่ พอผ่าน Turn นี้แล้วจะเป็น Active ครับ

ressless
Member

« Reply #78 on: April 03, 2009, 02:47:16 AM »

1.เขาสั่ง seal ตีมา แล้วผมใช้ Ra เก็บ seal ที่ atline ผม(สมมติว่ามีseal ที่ atline 1 ตัว) แล้วจากผลของ ra ก็เปิดกอง แล้วเอา seal ลงมาใหม่

ถามว่า seal ที่เขาสั่งตีมา ยังสามารถตี seal ใบใหม่ที่ ร่ายมาจากผลของ ra ได้มั้ยครับ...

2.เขาสามารถสั่งตี seal ที่กำลังร่ายอยู่ได้ป่ะครับ แบบว่ามาจากผลของ mistic(พระอาทิตย์)

Nihil
Member

Email
« Reply #79 on: April 03, 2009, 02:51:00 AM »

1. ได้ครับ

2. ไม่เข้าใจคำถามครับ  ???

ressless
Member

« Reply #80 on: April 03, 2009, 02:55:03 AM »

จากข้อ 2 แบบว่าอยู่ turnเขา แล้วผมไม่มี seal ที่ atline (อาจโดนผลักหรือfrezz ก็ได้)...

แล้วเขาสั่งตีมา ผมก็ใช้ พระอาทิตย์ เปิดกอง seal แล้วร่าย seal เข้ามาที่ atline อ่าครับ .. เขายังสามารถตี seal ที่เข้ามาได้ป่ะครับ..

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถามต่อเลยแล้วกันครับ..

หากมี ra 2 ใบใน shine แล้วผมร่าย พระอาทิตย์โดยจาก mp0 (ผลจาก ra >>the sun mp -1) แล้วหากเขา มูฟ ra ใน shine ออกไป(สมมุติว่ามูฟไป2ใบเลย)จังหวะที่ผมร่าย พระอาทิตย์..

แบบนี้ ผมต้องเสีย mp ค่าร่ายพระอาทิตย์ 0 หรือว่าต้องจ่าย 2 ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #81 on: April 03, 2009, 03:01:15 AM »

หมายถึง Shining Enlighten ใช่ไหมครับ

ก็จะตีที่ seal ที่เข้ามาที่ At line นั้นแทนครับ

ถ้าร่ายไปแล้วก็จ่าย Mp 0 ไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ
ต้อง remove ก่อนร่าย

ressless
Member

« Reply #82 on: April 03, 2009, 02:26:14 PM »

แหะๆ ขอบคุณครับผม...

1.skill โดดของ david ที่ ยกเลิก อบิลิตี้ นี้รวมถึง อบิลิตี้ของ seal mอยู่ใน shine มั้ยครับ ...

คือ จะโดนใส่แกรนครอสอ่ะ แล้วมันมีตัวเด้กใน shine

มังกร
Moderator
Member

« Reply #83 on: April 03, 2009, 03:16:51 PM »

นับรวมด้วยครับ ยกเลิกได้

ressless
Member

« Reply #84 on: April 05, 2009, 11:54:33 PM »

1.หาก holy guardian of alana ทำการโกรว แล้ว การ์ดทุกใบในไชน์อีกฝั่ง สูญเสียอบิลิตี้...

ถามครับ รวมถึงพวกตกไชน์จาก กองการ์ด ,จากมือ ,จากสนาม ด้วยป่ะครับ

2.Alana, the Mythical Saint ที่บอกว่า ยกเลิก อบิลิตี้ของ mage ใบอื่น แล้วทำไม Be.deacon gregory(เกรเด็ก) จึงหาผ้าคลุมมาแปะห้ได้อ่ะครับ เพราะเป็น mage อ่า

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #85 on: April 06, 2009, 03:08:03 AM »

1. สูญเสีย ability นี้ทั้งสองฝ่ายนะครับ
รวมถึงพวกตกไชน์จาก กองการ์ด ,จากมือ ,จากสนาม ด้วยครับ

2. นำมาติดไม่ใช่ effect ครับ จึงยกเลิกไม่ได้

ressless
Member

« Reply #86 on: April 08, 2009, 02:08:20 AM »

หาก แกรนครอสเขาโดนพวกกาณืดยกเลิก skill เช่น ไกอา ,hoy blassing, เดวิด โดด.. แบบนี้ skill ของตัวเด็กที่เรียกมาจะหลุดไปมั้ยครับ

หรือว่า หายแค่ turn เดียว

Nihil
Member

Email
« Reply #87 on: April 08, 2009, 02:14:26 AM »

เจอยกเลิกหายไปตลอดเลยครับ

ressless
Member

« Reply #88 on: April 11, 2009, 01:49:43 AM »

ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ

1.GT วันอาทิตย์ที่ 26 นี่คือแข่งรอบ 16 คนสุดท้ายที่เหลือรึป่าวครับ

2.แล้วงานเริ่มกี่โมงครับ จะได้กะเวลาถูก (พอจะทราบเวลาคราวๆตอนที่เริ่มแข่งมั้ยครับ?)

ขอบคุณครับ

ressless
Member

« Reply #89 on: April 13, 2009, 06:36:58 PM »

1.Sanctel, the Sword of Francessca

จาก ability "Seal ที่ Sanctel, the Sword of Francessca ติด เมื่อโจมตีสำเร็จ ทิ้งการ์ด 1 ใบในมือฝ่ายตรงข้ามของ Sanctel, the Sword of Francessca แบบสุ่ม"

คำว่า เมื่อโจมตีสำเร้จนี่หมายความว่ายังไงครับ...

2.แล้วถ้าทิ้งแบบสุ่ม คือเราสามารถสุ่มทิ้ง seal เขาเลยได้ใช่ป่ะครับ

3.alana ใช้ skill จ่าย 2 ยิงสูญเสียอบิลิตี้ เมื่อมี n[อังเดร] กับ seal ที่กำลังร่ายได้มั้ยครับ
« Last Edit: April 14, 2009, 01:09:57 AM by ressless » Logged

Pages: 1 2 [3] 4 5 6  All
  Print  

Jump to: