Summoner Master Forum
July 03, 2024, 09:16:32 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: หลากหลายคำถามกับ mr.Tu  (Read 36949 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« Reply #60 on: March 19, 2009, 02:15:47 PM »

คำถามครับ

ถ้าผมใช้ Houdini ไปแปะ Seal ที่ยกเลิก Curse  แล้วผมจะใช้ Skill ของ
Swan ทำลาย Seal ที่ติด Curse ที่ร่าย เป็น ผมจะทำทันมั้ยครับ?

ยกเลิกก็ติด  ช่วงแวบนึงถ้าผมจำไม่ผิด

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #61 on: March 19, 2009, 04:57:49 PM »

ได้ครับ ใช้ในช่วง ของการติด curse ก่อนจะยกเลิกไป

mr.Tu
Member

« Reply #62 on: April 09, 2009, 01:25:17 AM »

ขอบคุณมากครับคุณลิง

หลังจากตระเวนเล่นๆ กับชาวบ้านก็ได้อะไรเยอะแยะกลับมา
เสน่ห์ของการ์ดเกมคือการได้พบปะเพื่อนๆ นี่แหละ และได้อะไร
กลับมาเสมอๆ

คำถามข้อเดียวนะครับ 

It's No joke ลาก Fidelis Et  ฝ่ายไหนเป็นคนเลือกผล Abillity ของการ์ดครับ

(ส่วนใหญ่จะย้ายไปแปะตัวอื่น  เลยไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ มันมีเหตุการณ์ที่ว่า
ฝั่งตรงข้ามร่าย Fidelis Et มาแปะกันตาย อีกฝ่ายร่าย No joke แปะ Seal
ของตนที่กำลังถูกตี  เลยสงสัยกันว่าคนที่ Joke ได้เลือกผลของ Fidelis มั้ยนะครับ)

mr.Tu
Member

« Reply #63 on: April 16, 2009, 06:00:28 AM »

รอคอยเธอมาแสนนาน  ทรมานวิญญาณหนักหนา
ไม่มี Mod มาตอบคำถามเลย กลุ้ม

ถามอีกข้อเลยละกันครับ

ฝั่งตรงข้ามร่าย Mystic  Bastet หรือ Transmigrate Pendant เพื่อลาก
St.Magnus มา Charm Curse Seal ฝั่งเรา 

เราสามารถร่าย Bastet หรือ Transmigrate Pendant เอา St.magnus
เราออกมาแล้วเลือกผลทำให้ Seal เราติด Charm Curse ก่อน เพื่อยกเลิกผลของ
St.magnus ฝั่งเค้าได้หรือไม่
« Last Edit: April 16, 2009, 06:36:54 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #64 on: April 16, 2009, 02:26:30 PM »

ถ้ามีการเลือกการทำงานของ ability เจ้าของการ์ดเป็นผู้เลือกเสมอครับ
แต่กรณี Fidelis นั้นเลือกไปแล้วนะ เปลี่ยนเลือกใหม่ไม่ได้

เรื่องลาก st. magnus ได้ครับ แล้วเค้าต้องเปลี่ยนเป้าใหม่

mr.Tu
Member

« Reply #65 on: May 07, 2009, 04:39:18 AM »

ไม่ได้มาถามนานเลย 

คำถามครับ

Hell Fire Nightmare

Type: evil Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: special
At: 6 Df: 0 Sp: 3 Element: dark
+[Dark] Dark Dream At 9 Mp 2
NULL
Skill:
NULL
Ability:
Shade of [Fire]
เมื่อ Hell Fire Nightmare ตก Shrine จากมือ เราจั่วการ์ด 1 ใบ
เมื่อ Seal ฝ่ายตรงข้ามตก Shrine จาก Death Curse นำ Hell Fire Nightmare เข้ามาในสนามจาก Shrine และ Hell Fire Nightmare At +1 / Turn (Ability นี้ยังคงส่งผลแม้อยู่ใน Shrine)

ถ้าผม เชือดปาด Seal ฝั่งตรงข้ามด้วย A doll + M doll แล้ว Hell Fire Nightmare
เข้ามาใส่สนามจาก Shrine ผลคือ At+1    เป็น At 7 ถ้าHell Fire Nightmare
ตายตก Shrine  แล้วผมเชือดด้วย A doll, M doll  อีก มันจะขึ้นมาจากสุสานเป็น At 8 หรือเปล่าครับ
« Last Edit: May 07, 2009, 04:45:04 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #66 on: May 07, 2009, 01:40:11 PM »

เป็น At 8 ใช่ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #67 on: May 08, 2009, 11:49:03 PM »

ขอบคุณครับคุณลิง

Nagagisa Guppy
Type: fish Mp: 1 / 1 Lv: 1 Rarity: special
At: 4 Df: 6 Sp: 2 Element: water
+[Any Element] Same Shade At 7 Mp 1
+[Any Element][Any Element] Same Hue At 9 Mp 2
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Seal ใบอื่นเข้ามาในสนาม Nagagisa Guppy สามารถเปลี่ยนธาตุเป็นธาตุเดียวกับ Seal นั้น 1 Turn (ผลของ Ability นี้ยังคงส่งผลแม้เป็น Seal ใบรองรวมร่าง)

คำถามคือ ถ้าปลาตัวนี้ Combine อยู่ Ability ยังทำงานอยู่มั้ยครับ
ปกติ Seal ที่ถูกคอมไบน์  จะสูญเสีย Abilliy เลยไม่รู้ว่าผลมันยังอยู่มั้ย

Nihil
Member

Email
« Reply #68 on: May 09, 2009, 02:11:26 AM »

ยังทำงานครับ 

mr.Tu
Member

« Reply #69 on: June 01, 2009, 05:28:27 AM »

ยังทำงานครับ 

แจ่มเลยครับคุณลิง

ผมมีคำถามอีกแล้วครับห่างหายไปนานเลย  คืออยากจะจัดเด็คนี้มาเล่นเห็นไม่ค่อยมีคนเล่น
กลัวมันน้อยใจนะครับ (อยากจัดนานแล้วด้วยด้วยความหื่นนิดๆ)  แต่ถ้ามันไม่สำเร็จ ผมคง
ไม่เล่นอะครับ TT

คำถามครับ

สมมุติว่าผมมี Seal ธาตุไฟแล้ว 1 ใบในสนาม  จากนั้นผมร่าย Mighty Angel ลงมาในสนาม
ผมต้องการเอาผลของ Shade  Element 3 ธาตุ ของ The Mighty Angel เพื่อที่จะให้ได้
Ability ของ Watezy Wall Fairy ทำงานได้หรือเปล่าครับ ?

หวังเอาธาตุ 3 ธาตุของ Mighty Angel จะได้ สำเร็จไวๆ  เหอๆ

Nihil
Member

Email
« Reply #70 on: June 01, 2009, 05:16:12 PM »

ได้ครับผม 

mr.Tu
Member

« Reply #71 on: June 16, 2009, 12:12:14 AM »

ได้ครับผม 

ขอบคุณ คุณลิงและ Mod ทุกคนทีตอบคำถามให้นะครับ
แล้วขอบคุณสำหรับ List เจ้ากวางน้อยด้วยครับ

-------------------------------

คำถามใหม่ครับ  สงสัยวันนี้ไปเล่นแล้วเจอ  โจทย์นี้เข้า

Mystic ประตูลม  Hekhal Porta  ที่ว่า นำการ์ดใน Shirne ฝ่ายตรงข้ามเข้ามาในสนาม
ใครเป็นคนเลือก การ์ดใน Shirne ครับ    คนใช้สกิล Porta หรือ ฝ่ายเจ้าของการ์ดใน Shirne ?

Nihil
Member

Email
« Reply #72 on: June 16, 2009, 03:51:56 AM »

ผู้ใช้ Skill ของ Hekhal Porta ครับ 

mr.Tu
Member

« Reply #73 on: July 07, 2009, 03:23:37 AM »

ผู้ใช้ Skill ของ Hekhal Porta ครับ 

ขอบคุณมากครับ คุณลิง

คำถามต่อไปเลยครับผม

Lecherous the Last Eater 

กับ Ability ที่ว่า เมื่อตัวมันตก Shrine จากกองการ์ดด้วยผลของ Ability ธาตุมืด และ/หรือ Evil
สามารถทิ้งการ์ด 1 ใบจากนั้นนำมันขึ้นมือจาก Shrine

ถ้าผมให้ Balial  ลาก Lecherous the last Eater ลง shrine ผมสามารถใช้ Ability ของ
 Lecherous the last Eater  ทิ้งการ์ดแล้วนำขึ้นมือได้มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #74 on: July 07, 2009, 01:39:56 PM »

ได้ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #75 on: July 16, 2009, 06:43:32 PM »

ได้ครับ

ขอบคุณครับคุณมังกร

ผมส่งสัยเรื่องของ  The Sacrifice of Gideon ครับ

คือสับสนครับ  อย่างเช่นใช้ ณ เวลาไหนได้  ยกตัวอย่าง

- Demon's Blood ร่ายลงมา เราสามารถใช้ Gideon แทรก ได้มั้ยเพื่อให้เค้าสูญเสีย Ability เมื่อเข้ามาในสนาม
แล้วมูฟธาตุ

จริงๆแล้ว Gideon สามารถใช้กับพวก Come in to play เมื่อเข้ามาในสนามได้หรือเปล่าครับ ?

เหอๆ บางทีผมเจอเด่วใช้ได้บ้าง  เด่วก็ใช้ไม่ได้  ผมเริ่มงงและ  ทฤษฏี  ใครผิดใครถูกกันแน่ !!!
อยากทราบเหตุผลว่าใช้ได้เพราะอะไร  หรือทำไมจึงใช้ไม่ได้นะครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #76 on: July 16, 2009, 10:35:02 PM »

ใช้ให้เสีย ability เมื่อเข้ามาในสนามได้ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #77 on: July 16, 2009, 11:07:26 PM »

ใช้ให้เสีย ability เมื่อเข้ามาในสนามได้ครับ

แล้วถ้าเกิด ใช้ ผ้าคลุม Refugium Peccatorum  ลาก Gideon มาอันนี้ถือว่าได้มั้ยครับมี มั้ยครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #78 on: July 17, 2009, 12:12:26 AM »

ตอนนำเข้ามาไม่มี ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #79 on: August 02, 2009, 11:05:53 PM »

ตอนนำเข้ามาไม่มี ครับ

โอว ขอบคุณครับคุณลิง

มีคำถามครับ 

1.The Mighty Angel เวลาคอมไบน์ กันเอง  จะได้ท่าคอมไบน์แบบไหนเหรอครับ  หรือว่าเราต้องกำหนดว่า
จะคอมไบน์แบบไหนแบบนั้นเหรอครับ?

2.แล้ว The Mighty Angel มี Shade of  Earth, Water อีกแบบนี้สามารถคอมไบน์กันเองแล้วเลือก
ประกาศเลือกท่าสุดท้าย ประกาศ All ได้มั้ยครับ ?

3.สงสัยระหว่าง Seal ที่มีความสามารถยกเลิก Curse   กับ Seal ที่มีความสามารถยกเลิก Ability  ครับ
ยกตัวอย่าง  เราร่าย Blue fin Mermage ลงมา  เพื่อหวังให้ Seal ติด Curse
- ถ้า Seal นั้นมีความสามารถยกเลิก Curse  ผลคือ ติด Curse ก่อนแล้วหายไป
- ถ้า Seal นั้นมีความสามารถยกเลิก Ability ละ  ผลคือ ไม่รับผลของ Curse ใช่หรือไม่ ?
(ขอคำอธิบายทีนะครับสำหรับข้อ 3  นี้  )
« Last Edit: August 02, 2009, 11:25:33 PM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #80 on: August 03, 2009, 12:28:08 AM »

1. เลือกได้จ้า

2. เป็นแทนได้แค่ธาตุเดียวอยู่ดีครับ 

3. ประมาณนั้นครับ
ถ้ายกเลิก curse ติดแล้วยกเลิก curse หายไป
ยกเลิก ability ไม่โดนผล ability ไม่ติด curse แต่แรก

mr.Tu
Member

« Reply #81 on: August 10, 2009, 04:25:27 PM »

1. เลือกได้จ้า

2. เป็นแทนได้แค่ธาตุเดียวอยู่ดีครับ 

3. ประมาณนั้นครับ
ถ้ายกเลิก curse ติดแล้วยกเลิก curse หายไป
ยกเลิก ability ไม่โดนผล ability ไม่ติด curse แต่แรก

ขอบคุณมากครับคุณลิง

ผมมีคำถาม  คล้ายๆ กับแนวข้อ 3 ของ Reply ที่แล้ว สงสัยนะครับ

คำถามคือ

กรณีที่ 1

- Aphrodite  อยู่ใน Shrine  แล้ว Seal ฝั่งตรงข้ามใช้ Skill Charm Curse  เผื่อหวังให้เราติด
Charm Curse  แต่ถ้าเราแก้โดยการทำให้ Seal ฝ่ายเรายกเลิก Mystic ผลคือเรายังติด Charm Curse
หรือเปล่าครับ  ?

กรณีที่ 2

- Aphrodite  อยู่ใน Shrine  แล้ว Seal ฝั่งตรงข้ามใช้ Mystic Card Charm Curse  เผื่อหวังให้เราติด
Charm Curse  แต่ถ้าเราแก้โดยการทำให้ Seal ฝ่ายเรายกเลิก Mystic ผลคือเรายังติด Charm Curse
หรือเปล่าครับ  ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #82 on: August 10, 2009, 06:09:31 PM »

1. ถ้า seal ยกเลิก curse ก็จะยกเลิก Charm Curse ได้ครับ

2. ไม่ติดครับ เพราะยกเลิกผลของ Aphrodite ใน shrine ไปด้วย

mr.Tu
Member

« Reply #83 on: August 21, 2009, 03:53:58 AM »

1. ถ้า seal ยกเลิก curse ก็จะยกเลิก Charm Curse ได้ครับ

2. ไม่ติดครับ เพราะยกเลิกผลของ Aphrodite ใน shrine ไปด้วย

ขอบคุณคุณมังกรมากเลยครับ ผม   ได กิ มัส สึ 

มีคำถามคร้าบบ

ถ้า Seraph  Progess แล้ว Text บอกว่าสามารถเรียก Divine ที่มีค่าร่้ายน้อยกว่า 3 หรือเท่ากับ 3
ธาตุไฟ 

ผมขอสมมุตินะครับ  ถ้าเกิดเราลง Seraph แล้วสามารถร่าย ประตูมนุษย์  Human Porta  ได้จริงๆ

ผมสามารถ Progess Seraph เรียก ประตูมนุษย์   แล้วให้ประตูมนุษย์เรียก ประตูไฟ  ได้มั้ยครับ  มันอยู่ในช่วงเข้าสู่ ซับเทิร์น โจมตี อยู่หรือเปล่าครับช่วงร่ายช่วงเรียก ผมงงตรงนี้แหละครับ
« Last Edit: August 21, 2009, 03:18:40 PM by mr.Tu » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #84 on: August 21, 2009, 08:42:28 PM »

Human มันไม่ใช่ธาตุไฟนี่ครับ แล้วเราสามารถ Progress ได้แค่ครั้งเดียวต่อ subturn เท่านั้นนะครับ

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: