Summoner Master Forum
July 06, 2024, 07:21:23 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: หลากหลายคำถามกับ mr.Tu  (Read 36995 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« Reply #30 on: January 26, 2009, 05:58:49 AM »

1. สั่งโจมตีได้ครับ

2. Holy Providence ทำงานก่อนครับ

ขอบคุณครับคุณมังกร

คำถามใหม่ครับผม

ถ้าไม่มี Seal ในสนามฝ่ายเรา ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม
หาก Seal ฝ่ายตรงข้ามตีขึ้นมือมา  Seal ฝั่งตรงข้ามถือว่าโจมตี
และถือว่า Seal นั้นอยู่ในสภาพต่อสู้หรือเปล่าครับ?

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #31 on: January 26, 2009, 01:08:22 PM »

โจมตี แต่ไม่เกิดการต่อสู้ขึ้นครับ

mr.Tu
Member

« Reply #32 on: January 26, 2009, 11:49:30 PM »

โจมตี แต่ไม่เกิดการต่อสู้ขึ้นครับ

ขอบคุณครับคุณ Nihil

คำถามครับ

Text ความสามารถสุดจี๊ด
Shiriel, the Angel of Deliver Band กับความสามารถเมื่อต่อสู้ Seal Lv1,2 ที่ต่อสู้กับมัน
ยกเลิก Ability ของการ์ดทุกใบที่ไม่ได้ชื่อ Seal

1.ถ้าผมแปะ Holy Blessing ที่ Seal ผม  แปะก่อนผมโจมตีเข้าไป ผลคือผมจะยกเลิก Ability ของ
ชิริเอลได้หรือไม่ครับ?

2.ถ้า Shiriel  All จะยกเลิก Ability ของ Seal ทั้งสนามหรือเปล่าครับ?

--------------------------------------------------------------------------------------------
ขอชัวร์กับการ Regeneration 
เห็นบอกว่าเหมือนกับ Progress  งั้น

1.ถ้าผมลงไข่  เข้าสู่ซับเทิร์น โจมตี  ขอ Regeneration แล้วเรียกลูกมังกร
เข้ามาในสนามจากกองแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ? ถ้าไม่ได้เพราะอะไรครับ?

2.หรือต้องมี Seal ในสนามเป็นเบบี้  + ไข่ในสนามจึง Regeneration  แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ?
« Last Edit: January 27, 2009, 12:35:33 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #33 on: January 27, 2009, 01:58:42 AM »

1. ถ้าเลือกยกเลิก ability ก้ไม่โดนผล Shiriel ครับ
2. ไม่ครับ เพราะไม่เกิดการต่อสู้ครับ

1. ไม่ได้ครับ มันคือการ growth ทีหลังไม่ใช่แบบ progress ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #34 on: January 27, 2009, 01:53:37 PM »

1. ถ้าเลือกยกเลิก ability ก้ไม่โดนผล Shiriel ครับ
2. ไม่ครับ เพราะไม่เกิดการต่อสู้ครับ

1. ไม่ได้ครับ มันคือการ growth ทีหลังไม่ใช่แบบ progress ครับ

ขอบคุณมากครับคุณ Nihil

คำถามต่อไปครับ

1.มังกรไข่ Isquatia, the Great Elder Dragon กับความสามารถที่ป้องกันการโจมตี All
ถ้า เกิดฝั่งตรงข้าม  มีพลังในการ All มากกว่าพลัง At ของ Isquatia ผลคือ  Seal ทั้งสนาม
จะตายหมด หรือว่าตายเฉพาะ Isquatia ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #35 on: January 27, 2009, 02:58:21 PM »

ตายเฉพาะ Isquatia ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #36 on: January 28, 2009, 02:51:59 AM »

ตายเฉพาะ Isquatia ครับ

ขอบคุณมากครับคุณมังกร

อ่า  ผมมักเข้าใจผิดคิดว่าตัวหัวหน้ามันตายลูกๆ ตายด้วยซะอีก  ตายเรียบเลยยกแก๊ง
แพ้มาหลายรอบและ  เพราะผมเข้าใจผิด เหอๆ  กระจ่างเลย

(เดี๋ยวจะเก็บคำถาม+คำตอบเอาไว้ หุหุเป็นฐานข้อมูลไว้ใช้ในสถานะการณ์ที่ใกล้เคียงด้วยเลยครับ)

คำถามใหม่ครับ

มันจะไปคล้ายๆ กับ Reply ที่ถามหัวข้อของ นางฟ้า Sheriel

ถ้าเกิด ทาลิแสง Thalucus, Arimathea’s Dragoon of Thaliwilya ตีมาเกิดการต่อสู้แล้ว
Seal ทั้ง 2 ฝั่งยกเลิก Mystic Card ถ้าผมแปะ Holy Blessing ที่ Seal ผมได้หรือไม่ครับ
ให้มันยกเลิก ผลของ Ability ของ ทาลิแสง ?   (0 Turn แปะทันมั้ยครับ)

Nihil
Member

Email
« Reply #37 on: January 28, 2009, 03:00:02 AM »

ตอนต่อสู้ไม่มี step ครับ แปะตอน ตอนการโจมตีก่อนยได้ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #38 on: January 28, 2009, 03:15:21 AM »

ตอนต่อสู้ไม่มี step ครับ แปะตอน ตอนการโจมตีก่อนยได้ครับ

ก็คือ ถ้าเค้าสั่งตี  ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะแปะ Holy Blessing ได้เลยเหรอครับ
เริ่มจะเศร้าแล้ว  เด็คจ๊ะทิงจา  หนู

Nihil
Member

Email
« Reply #39 on: January 28, 2009, 03:21:17 AM »

ก็คือ ถ้าเค้าสั่งตี  ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะแปะ Holy Blessing ได้เลยเหรอครับ
เริ่มจะเศร้าแล้ว  เด็คจ๊ะทิงจา  หนู
ตอนเค้าสั่งตีมี step เราร่ายตอนนั้นได้ครับ แต่ถ้าต่อสู้แล้วไม่มี step แล้วครับ

mr.Tu
Member

« Reply #40 on: January 28, 2009, 11:34:26 PM »

ตอนเค้าสั่งตีมี step เราร่ายตอนนั้นได้ครับ แต่ถ้าต่อสู้แล้วไม่มี step แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ  คุณลิง  อิอิ (ขอเรียกเลยน้าครับ)

คำถามข้อต่อไปครับ
เกี่ยวกับสายแมลง  Bug Tamer

Hematite Beetle
Type: insect Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: uncommon
At: 6 Df: 7 Sp: 4 Element: dark
+[Insect] Black Hematite Horn At 9 Mp 2
+[Insect][Insect] Nightmare Attack At 11 Mp 3
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ [Insect] ตก Shrine Hematite Beetle Mp ค่าโจมตี -1 / 1 Turn
ตราบเท่าที่ Hematite Beetle เป็น Seal ใบรองรวมร่าง N[Bug Tamer] ที่รวมร่างกับ Hematite Beetle At +1 Df +1 และสามารถโจมตี Seal ใบรองรวมร่างได้

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Tiger Eyes Beetle
Type: insect Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 9 Sp: 5 Element: wind
+[Insect] Glittering Tiger Eyes At 10 Mp 3
+[Tamer] Sky Drop Attack At 10 Mp 3
NULL
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Tiger Eyes Beetle เข้ามาในสนาม เราสามารถนำ [Insect] 1 ใบที่มี Lv2 หรือ N[Bug Tamer] 1 ใบเข้ามาในสนามจากมือ
ตราบเท่าที่ Tiger Eyes Beetle เป็น Seal ใบรองรวมร่าง N[Bug Tamer] ที่รวมร่างกับ Tiger Eyes Beetle สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้
เมื่อ [Insect] ที่มี Lv2 เข้ามาในสนาม Seal นั้น At +1 / 1 Turn

1.ถ้าแมลง 2 ใบ นี้เป็นใบรองให้ กับ Bug Tamer แล้ว  ผมสามารถใช้ Andromadra
ทำให้สูญเสียผลของ Ability ได้มั้ยครับ ?  จะได้มาชนตัวหน้า

2.ถ้าสูญเสียไม่ได้เปลี่ยนเป็น ยกเลิก ผล Ability เลยอันนี้ได้มั้ยครับ?  เอาOrdonus ขว้างใส่
ปาด้วยหอก โมฆษัตริย์ เลย

มังกร
Moderator
Member

« Reply #41 on: January 29, 2009, 02:52:26 AM »

1. สูญเสียไม่ได้ครับ

2. ยกเลิกได้ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #42 on: January 29, 2009, 04:24:42 PM »

1. สูญเสียไม่ได้ครับ

2. ยกเลิกได้ครับ

Leo Shu, the Rat กับความสามารถเมื่อเข้าสู่ซับเทิร์น โจมตีของเรา  สามารถเรียกหนูเข้ามา
ในสนามจากกองการ์ด  

คำถามข้อ 1นะครับ

1.ถ้าเกิดผมลง Timperra มาโม่กอง แล้วโม่ได้ Kuku เลือก Leo Shu, the Rat ผ่านไป1 เทิร์น
Leo Shu, the Rat สามารถหาหนูได้อีกรอบมั้ยครับ?

Sanctcarion, the Envoy of Grandecross
Type: divine dragon Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: special
At: 6 Df: 7 Sp: 5 Element: light
+[Dragon] Grand Cross Spear At 10 Mp 3
NULL
Skill:
แสดง Grandecross, the Dragon of the Saint 1 ใบจากกองการ์ดหรือใน Shrine ผู้ใช้ Skill แล้วนำเข้ามาในสนาม จากนั้น Seal นั้น At +2 Df +2 Mp -1 ถ้า Seal นั้นไม่ได้อยู่ในสภาพ Growth ให้ถือว่าอยู่ในสภาพ Growth Turn จากนั้นผู้ใช้ Skill นำ [ S ] ออกจากเกม เมื่อมี [Dragon] ใบอื่นในสนาม (Mp 2)
Ability:
ตราบเท่าที่ [ S ] อยู่ในสนามและ/หรือใน Shrine Grandecross, the Dragon of the Saint ทุกใบในสนามฝ่ายเรา At +2 Mp -1 และยกเลิก Curse ถ้า Seal นั้นไม่ได้อยู่ในสภาพ Growth ให้ถือว่าอยู่ในสภาพ Growth ด้วย (สนาม และ/หรือ Shrine เรา 2 [Up] Work 1)
[ S ] ยกเลิก Skill ของ [Dragon] และ Curse

คำถามข้อ 2 นะครับ

2.หากผมแปะ Andromadra   ที่ Grandecross, the Dragon of the Saint  ต่อให้ฝ่ายตรงข้ามลง
Sanctcarion, the Envoy of Grandecross มาก็ถือว่าไม่อยู่ในสภาพ Growth ใช่มั้ยครับ?
(เวลาเล่นเพื่อความชัวร์  ผมมักแปะอันโดร2ใบ ทั้งแกรนคอสและ Envoy ทุกที  หรือไม่ก็เก็บ Helm of Hope
เอาไว้แปะแกรนคอสตัวเดียวเสมอครับผมลำบากจริงๆ)

คำถามข้อ 3 ครับ

St.magnus กับความสามารถข้อสุดท้ายที่เขียนว่า ทิ้ง [ s ] แล้วนำ mystic card ใน Shrine ออกจากเกม

3.ผมงงตรงคำว่าทิ้ง [ s ] ครับ  เราสามารถเผาได้มั้ยครับ  ถ้าการ์ดมันใช้ Skill จากมือแบบนี้?

คำถามข้อ 4 ครับ

ถ้าเกิดฝ่ายตรงข้ามกาง Statute Book แล้วในสนามของผมมี Salamandery Doll อยู่
ฝ่ายตรงข้ามตีเข้ามา  Salamandery Doll ตาย แล้วหาลูกมังกรมา ผลคือ ผมจะได้รับ
ผล Ability ของ Salamandery Doll มั้ยครับ   ที่ว่าป้องกัน 1 Subturn

« Last Edit: February 01, 2009, 12:15:03 PM by mr.Tu » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #43 on: January 30, 2009, 02:38:25 AM »

ยังรอคำตอบครับ    

มังกร
Moderator
Member

« Reply #44 on: February 01, 2009, 10:19:48 PM »

ขอโทษที่ตอบช้าครับ

1. หาได้อีกรอบครับ

2. อยู่ในสภาพ growth ครับ แต่ก็ไม่มี ability อยู่ดี

3. ทำลายไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้เข้ามาในสนามเลย

4. ไม่ได้หา baby dragon นะครับ เพราะสูญเสีย ability เมื่อตก shrine

mr.Tu
Member

« Reply #45 on: February 07, 2009, 02:49:45 AM »

คำถามต่อไปครับ

1. Nilcrabannor, the Malevolent Dragon  ยกเลิก Ability Seal ที่พึ่งลงมา
จากการร่ายได้มั้ยครับ?   ยกตัวอย่างเช่น  Demon's Blood /Thaventos Arimathea's Dragoon of Thaliwilya  เป็นต้น  คือร่ายลงมาจะทำไรผมชี้ลบอะ  มี Fere ให้ทำมั้ยครับ 

2.Fermacross , theFlame Dragon Lord  กับความสามารถที่ว่า  หากมี Seal เข้ามาในสนามจากกองการ์ด
แล้ว At+2 ตลอดกาล นั้น    ถ้าฝ่ายตรงข้าม  Growth จากหนังสือ มังกร Dragonology Theory ผมจะได้ + AT
มั้ยครับ  กรณีนี้ ?

3. Helmet of Hope ใช้กับพวก Ability ติดตัวไม่ได้หรือครับ  ยกตัวอย่าง  Thalucus Arimathea's Dragoon of Thaliwilya   สมมุติว่า  ผมแปะไปที่ตัวทาลิแสงตัวนี้ ผลคือ ยกเลิกผลที่ At+ ทั้งหมดของมัน
แต่ถ้าทาลิแสงตีมา  ผลของ Ability ที่ว่ายกเลิก Mystic ทั้ง 2 ฝั่งก็ยังคงอยู่ใช่หรือไม่ครับ ?  มันไม่ได้สูญเสีย
แต่ยกเลิก  นี่ยังถือว่ามีผลอยู่มั้ยครับ

4. กรณีที่ Seal ได้รับผลของ Ability จาก Seal ตัวอื่นทำให้ค่าพลัง At บวกเยอะขึ้น โดยยกตัวอย่างจาก
Aqua Rat, The little Dragoon ที่เพิ่มพลังให้ Ilkimsumm, the Templest Dragon ผมสามารถ
แปะ Holy Bressing ให้ Ilkimsumm ยกเลิกผลของหนูน้ำได้หรือไม่ครับ?

5. ผมอยากทราบช่วงเวลาที่สามารถใช้ "i n t e r f e r e   Step" นะครับ  พักนี้ชักจะงงๆ แล้ว  เพราะ
ส่วนมากจะเจอแบบว่า  ผลของตัวนี้ ตัวนั้น ไม่ได้อยู่ในช่วง Fere       ขอแบบเป็นขั้นๆ ให้ทีนะครับ

(555+ เอาเด็คคุณกิ๊กมาเป็นตัวอย่างซะเลย)

ชื่อแต่ละชื่อ พิมพ์เต็มๆ  ก็เหนื่อยเหมือนกันแฮะ  คงมารบกวนแค่นี้แหละครับ    มาทีขอเยอะๆ หน่อย
แต่ก็ไม่เกิน 5 ข้อ หุหุ
« Last Edit: February 07, 2009, 02:53:04 AM by mr.Tu » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #46 on: February 07, 2009, 02:54:21 AM »

เฮ้ย Post แล้วมันไม่ยอมขึ้น ไปบนๆ
ถ้ามันขึ้นไปบนๆ แล้ว  Delete Reply นี้ทีนะครับ

"อ้อ หน้า 3 ยังมีคำถามอยู่นะครับ"
« Last Edit: February 07, 2009, 03:12:30 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #47 on: February 07, 2009, 02:25:30 PM »

1. ได้ครับ

2. ถ้าไม่เกิดการนำเข้ามาก็ไม่ = ครับ

3. ยกเลิกผลที่ส่งผลกับ seal ที่ Helmet of Hope ติด
หากติดตามสถานการณ์ดังกล่าว ผลยกเลิก Mystic card จะถุกยกเลิกอีกทีทำให้ไม่หลุดครับ

4. ได้ครับ คล้ายๆผล Gaia

5. พื้นฐานคือมี step ก่อนและหลังเข้า main step
จากนั้นการกระทำต่างๆ จะทำให้เกิดการ step แทบทั้งนั้น เช่น การร่าย กำหนดline แยกร่างรวมร่าง โจมตี ใช้skill  ติด curse   การเปลี่ยนโซนของการ์ดยกเว้นการนำเข้ามาในสนาม   ประมาณนี้แลครับ

mr.Tu
Member

« Reply #48 on: February 17, 2009, 03:29:25 AM »

ขอบคุณมากครับคุณลิง 

คำถามครับ

1.Thaventos, Arimathea's Dragoon of Thaliwilya โดนยกเลิก Ability
ไม่ว่าผลยกเลิก Ability นี้จะมาจากการ์ดหรือจาก Seal 
ทาลิลมนี้สามารถหาของจากกองการ์ดได้หรือไม่ครับ  เพราะเหตุใด?

2.The Sacrifice of Gideon  สามารถใช้ผลมูฟ Mystic กับการ์ดประเภท 0 Turn ได้หรือไม่?

3. It's No joke ย้ายผล Zeus ที่ถูก Fallen Spell ลากลง Shrine  ได้หรือเปล่า ?

4. St.Magnus ถ้าใช้ผลที่จ่าย 2 ทิ้ง [ s ] เพื่อมูฟ Mystic Card ใน Shrine  หากถูก
ฝ่ายตรงข้าม St.magnus มูฟกลับหรือโดนฝ่ายตรงข้าม Fallen Spell ลาก Jugging Crow มูฟกลับ   
ผลของการ์ดที่จ่าย 2 ทิ้ง [ s] แล้วมูฟMystic ใน Shrine  ยังคงอยู่มั้ยครับ?

5. ขณะที่ Thalucus, Arimathea’s Dragoon of Thaliwilya  ต่อสู้  จะโดน It's no Joke มั้ยครับ?

ขอถามเพียงเท่านี้แหละครับ   
« Last Edit: February 17, 2009, 03:31:31 AM by mr.Tu » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #49 on: February 17, 2009, 05:30:30 AM »

1. ยังสามารถนำการ์ดเข้ามาในสนามได้ เพราะ ability ไม่ได้ส่งผลที่ตัว Thaventos เลยฃ

2. ได้ครับ

3. ได้ครับ

4. ยังทำงานอยู่ตามปกติ เพราะผลเกิดสำเร็จตอนอยู่บนมือ

5. เมื่อต่อสู้แล้วก็ It's no Joke ไม่ทันแล้วครับ

mr.Tu
Member

« Reply #50 on: February 21, 2009, 01:45:46 AM »

ขอบคุณ มากครับคุณมังกร

มาอีกแล้วคำถามต่อไปเลยครับ

Text ประกอบกับคำถาม

Lazuli Medusa
Type: evil Mp: 1 / 1 Lv: 2 Rarity: promo
At: 4 Df: 5 Sp: 2 Element: earth
+[Earth] Stone Sight Df 7 Mp 1
+[Water] Venom Hair At 7 Mp 1
+[Earth][Earth] Stone Heart At 7 Df 9 Mp 1
Skill:
Seal ที่ติด Stone Curse 1 ใบ ติด Poison Curse 3 Turn (Mp 2)
Seal 1 ใบที่มี Sp 1, 2, 3, 4 ติด Stone Curse Turn เมื่อ Lazuli Medusa รวมร่าง (Mp 3)
Ability:
เมื่อ Lazuli Medusa จบการต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้กับ Lazuli Medusa ติด Stone Curse Turn

1. เวลาที่ Seal ตีไปที่  Lazuli Medusa  ผลของ Damage เกิดก่อนหรือผลของ Stone
เกิดก่อนครับ?

2. Tropical Rainforest Fairy จะมีผลคล้ายกับ Lazuli Medusa  หรือไม่ครับ
ที่ว่าเมื่อ Tropical Rainforest Fairy ต่อสู้แล้ว Seal ที่ต่อสู้จะติด Stone กับ Poison?

3. ถ้าผมเล่น Viper Mara คอมกับ Wild Rose Fairy เมื่อถูก Seal ฝั่งตรงข้ามตีมา
จะให้ผลติด Stone ก่อนเกิด Damage หรือไม่?

« Last Edit: February 21, 2009, 02:30:21 AM by mr.Tu » Logged

HolyVampire
Member

Email
« Reply #51 on: February 21, 2009, 02:56:07 AM »

ถามคำถามขอรับ ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยนะครับ

1.ถ้า Raisa,The Deliver Band Zalom โจมตีไส่ General chales ที่ติดดาบอยุ แล้ว ผลของ raisa จะเกิดก่อนที่เป็น ablilty"เมื่อ raisa โจมตี seal ที่โดนโจมตี ยกเลิก mystic card ประเภท relic จนจบ subturn"
แล้ว chales จะดาบหลุดไหมครับแล้วผลของ raisa ที่+at ตาม spที่ แตกต่าง ก็จะสูญเสีย ability จากผลของ abilty ของ chales ที่บอกว่า"ตราบเท่าที่มี relic ไนสนาม เมื่อต่อสู้ กับ seal ที่ sp ตำกว่า seal นั้น สูญเสีย skill และ Abilty 1 turn"

อยากทราบว่า 1.1จะเกิดผลของ raisa ทั้งสองอันหรือ เปล่าครับ คือเมื่อ raisa โจมตี ดาบชาร์ลหลุดละพอไม่มี relic ก้อ + at ตาม sp ที่แตกต่าง น่ะครับ หรือเกิดผลอย่างไดอย่างหนึ่งครับ
1.2ถ้าเปนกรณีกับ Kaizus น่ะครับ แปลว่า Kaizus ก้อ + at ก่อนแร้วก้อถึงจะสูญเสียไช่ไหมครับ แปลว่า Ability เมื่อโจมตีจะส่งผลก่อนเมื่อต่อสู้ไช่ไหมครับ

2.ถ้า Hanuman โจมตีแร้วเปิดได้ no joke แล้วเราสามารถติด no joke ที่ seal ฝ่ายตรงข้ามได้ไหมครับเพื่อให้มันหลุดน่ะครับ หรือจะต้องหาเป้าหมายที่เราสามารถติดได้คือถ้าไม่มี seal ในสนามฝ่ายเรานอกจาก Hanuman ก้อต้องโจมตีไส่ตัวเองไช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับถามยาวนิดนึง  ;D

Nihil
Member

Email
« Reply #52 on: February 21, 2009, 03:10:10 AM »

1. จบการต่อสู้คือต่อสู้กันเสร็จแล้ว คือมีคนตายหลังจากนี้ครับถ้สาพลังฝ่ายใดน้อยกว่า

2. เกิดตอนต่อสู้เร็วกว่าครับ แต่ยังต่อสู้ต่อไม่หยุดเพราะผลของ curse ครับ

3. โจมตีสำเร็จเกิดหลังต่อสู้ คิดเทียบพลังไปแล้ว

สรุปยังไงก็ต่อสู้ไปแล้วมีคนตายครับ 

1.1 ability ตอนโจมตีเกิดก่อนต่อสู้ครับ ดังนั้นถ้า Kunigunde หลุดไปก่อน ability ตอนต่อสู้ของ General Charles ก็ไม่เกิดแล้วครับ
1.2 เมือ่โจมตี + ไปก่อนแล้วครับ

2. ต้องแปะฝ่ายเราครับ ไม่งั้นก็ต้องตีตัวเองครับ

HolyVampire
Member

Email
« Reply #53 on: February 22, 2009, 04:24:37 PM »

ขอถามอีกนิกนึงนะครับ

1.คำว่า "เมื่อโจมตี" สมมุติว่า Kaizus สั่งโจมตี แร้วโดน Cool Moon หรือ No attacking ต้องทิ้งซีลหรือป่าวครับ คือสงสัยว่า เมื่อโจมตีนี่คือสั่ง โจมตี แร้วต้องเกิดผลเรยหรือป่าว
แล้วถ้าเรา Andromeda ก่อนที่จะทำการสั่งโจมตีแปลว่าก้อไม่ต้องทิ้งไช่ไหมครับ

2. แองเจิ้ลมืด คำว่า ผลของสกิลนี้ไม่สามารถ ถูกยกเลิกได้ แปลว่า ตัวที่ไม่โดน poison curse ต้องมี Ability ป้องกัน Curse หรือ ป้องกัน Skill ไชไหมครับ แปลว่าตัวอย่าง Grandcross ก้อยังสามารถโดน Poison Curse ได้อยุดี แต่ไม่สามารถเร่งได้ไช่ไหมครับ

3.ถ้า werecat bandit เข้ามาในสนาม เราต้องไช้ Ability ของ Text ตามที่บอกเลยไช่ไหมครับ คือ เราต้อง Steal การ์ดในมือ แล้วถึงจะ Steal การ์ดในกอง หรือ เลือกทำอย่างได้อย่างนึงก่อนอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ  ;D
« Last Edit: February 22, 2009, 04:33:26 PM by StreetKing » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #54 on: February 22, 2009, 11:36:47 PM »

1. ต้องทิ้งครับ เพราะ ability จะทำงานก่ิอนช่วงที่ seal จะรู้ตัวว่าถูกหยุดการโจมตี เลยยังทำงานอยู่
ถ้าใช้ Andromeda ก็จะไม่ต้องทิ้งเลยครับ เพราะทำให้สูญเสีย ability ผลเลยไม่เกิด

2. ? ใบไหนครับ

3. ทำอันไหนก่อนก็ได้ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #55 on: February 22, 2009, 11:41:52 PM »

มาถามอะไรใน  กระทู้ผมเนี๊ยะ  555+  

จริงๆ เลยนายคนนี้  (ขำๆนะไม่ได้ซีเรียส)

มีคำถามใหม่มาครับ 2 ข้อ

1.  ถ้า Kate, the Bug Tamer  โดนโจมตีแล้วผมมี Topez Beetle อยู่ในสนามผมสามารถใช้
Emerald Beetle ย้ายไลน์ขึ้นๆ ลง เพื่อให้เกิด Ability ผลของ Topez Beetle รัวๆ ได้หรือไม่ครับ
 Kate, the Bug Tamer  ผมจะได้บวก At จากผลของ Topez Beetle หรือไม่?

2. ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Transmigrate Pendant  เพื่อเรียก Athena มาแปะ
ผมร่าย The Sacrifice of Gideon มาแปะ เพื่อยกเลิก Ralic ผลคือฝ่ายตรงข้ามยังเรียก
Athena ได้อีกหรือไม่ครับ  ?  ถึงยกเลิกมันก็ได้แปะใช่มั้ยครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #56 on: February 23, 2009, 12:25:29 AM »

1. ไม่เข้าใจครับผม  ???

2. Transmigrate Pendent จะถุกยกเลิกและหลุดไปก่อนครับ

mr.Tu
Member

« Reply #57 on: February 23, 2009, 12:31:25 AM »

1. ไม่เข้าใจครับผม  ???

2. Transmigrate Pendent จะถุกยกเลิกและหลุดไปก่อนครับ

ถ้า Kate, the Bug Tamer  โดนโจมตีแล้วผมมี Topez Beetle อยู่ในสนามผมสามารถใช้
Emerald Beetle ย้ายไลน์ขึ้นๆ ลง เพื่อให้เกิด Ability ผลของ Topez Beetle รัวๆ ได้หรือไม่ครับ
 Kate, the Bug Tamer  ผมจะได้บวก At จากผลของ Topez Beetle หรือไม่

งั้นอธิบายใหม่แล้วกันครับ 

คือผมอยากรู้ว่า  Ability ของ Topez Beetle ที่ว่าถ้า Bug Tamer ถูกโจมตีแล้ว At+1,Df+1
ผมจะใช้ Emerald Beetle ย้ายไลน์ลงมาแล้วย้ายขึ้นไปใหม่  เพื่อให้เกิดการโจมตีที่ Bug tamer
อีกรอบได้มั้ยครับ  จะได้ +At, Df รอบ 2

Nihil
Member

Email
« Reply #58 on: February 23, 2009, 12:46:27 AM »

ถ้าย้ายตอน การโจมตี ตอนนั้น ability ถูกโจมตี ยังไม่ได้ทำงานเลยครับผม

mr.Tu
Member

« Reply #59 on: February 23, 2009, 12:49:02 AM »

ถ้าย้ายตอน การโจมตี ตอนนั้น ability ถูกโจมตี ยังไม่ได้ทำงานเลยครับผม

อ่า  ขอบคุณครับผม

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: