Summoner Master Forum
July 06, 2024, 07:19:37 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: หลากหลายคำถามกับ mr.Tu  (Read 36993 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: January 06, 2009, 01:57:04 PM »

Type: knight Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 6 Sp: 3 Element: fire
+[Fire] Flame Hit At 9 Mp 2
+[Fire][Fire] Magmata Smash At 11 Mp 3
Skill:
ผู้ใช้ Skill นำ Zalom Imperial Guard ออกจากเกม; แสดง [Dragon] ธาตุ [Fire] 1 ใบจากกองการ์ด Seal ผู้ใช้ Skill แล้วนำเข้ามาในสนาม (At Line) (Mp 3)
Ability:
เมื่อ Zalom Imperial Guard เข้ามาในสนาม สามารถแสดง Mehrdad, the Club of Zadin 1 ใบใน Shrine หรือในกอง Mystic Card เรา แล้วนำขึ้นมือ
Illustator: Chainarong Watcharinkarn
Version: Merrisia 3rd Impression
Verno: 38
---------------------------------------------------------------------------

Skill:
ผู้ใช้ Skill นำ Zalom Imperial Guard ออกจากเกม; แสดง [Dragon] ธาตุ [Fire] 1 ใบจากกองการ์ด Seal ผู้ใช้ Skill แล้วนำเข้ามาในสนาม (At Line) (Mp 3)

คำถามครับ
1.ถ้าเราใช้สกิลเรียกมังกร    มังกรที่เรียกเข้ามาในสนามจะสามารถ Growth ได้หรือ?
2.แล้วถ้าวางหนังสือมังกร Dragonolegy Theory จะสามารถ Growth ได้หรือ?
3.เรียก Dragoon General เข้ามาในสนาม  หากมี  อุปกรณ์ดาบ Falquatooke, the Sword Dragoon จะสามารถเรียกมาแปะที่ตัวจาก Shrine ได้หรือไม่?

แค่นี้แหละครับ  ขอบคุณมากครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: January 06, 2009, 08:41:47 PM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้เข้ามาจากการร่าย

mr.Tu
Member

« Reply #2 on: January 07, 2009, 01:47:09 AM »

ขอบคุณคุณมังกรที่ตอบนะครับ

Text ต่อไป

Thalilea, the Dragoon of Ariamthea
Shade of (Thaliwilya)

เมื่อตัว  (ตัวเอง)  เข้ามาในสนาม  เราสามารถแสดงดาบ Macarhyadia, the Blade of Thaliwilya 1 ใบจากกองการ์ดหรือใน Shrine เราแล้วนำขึ้นมือ

ตราบเท่าที่ (ตัวการ์ดนี้) เป็น Seal ใบรองร่วมร่าง (Thaliwilya) ที่รวมร่างกับ (ตัวการ์ดนี้) At+1
ถ้า Seal นั้น คือ Thaliwilya  seal นั้น At+1 Df+2 Mp-1  ด้วย
----------------------------------------------------------------------------

ตราบเท่าที่ (ตัวการ์ดนี้) เป็น Seal ใบรองร่วมร่าง (Thaliwilya) ที่รวมร่างกับ (ตัวการ์ดนี้) At+1
ถ้า Seal นั้น คือ Thaliwilya  seal นั้น At+1 Df+2 Mp-1  ด้วย

อ่าน Text แล้วงงๆ  ขออนุญาตถามดูแล้วกันครับ  เอาชัวร์เลยดีกว่า

คำถามครับ
1.  ถ้าเป็น seal รวมร่างกับ พวก Name Thaliwilya ทั้งหลาย  ตัวอย่างทาลิไฟ อะครับ
มันจะ ได้ At +   เท่าไหร่เหรอครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: January 07, 2009, 03:45:12 AM »

+1 ครับ

Thaliwilya ข้างหลังคือ Thali M1 ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #4 on: January 07, 2009, 06:39:52 AM »

+1 ครับ

Thaliwilya ข้างหลังคือ Thali M1 ครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ Nihil

Text ตัวใหม่ครับผม 

Raumose, the Wool Wyvern
Type: dragon Mp: 4 / 2 Lv: 2 Rarity: special
At: 8 Df: 9 Sp: 5 Element: wind
+[Dragon] Soar Charge At 10 Mp 3
+[Dragon][Wind] Breeze Zephyr At 12 Mp 4
Skill:
นำ [Dragon] 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill ขึ้นมือ; นำ Raumose, the Wool Wyvern เข้ามาในสนามจากมือ (Inf) (Mp 3)
นำ Raumose, the Wool Wyvern ขึ้นมือจากสนาม; นำ [Dragon] 1 ใบเข้ามาในสนามจากมือผู้ใช้ Skill (Inf) (Mp 3)

ผมงง กับสกิล  ที่ว่า  ยกSeal แล้วร่ายลงมาใหม่นะครับ

คำถามครับ

สมมุติว่า ฝ่ายตรงข้ามโจมตีเข้ามา  แล้วมี % ที่ Seal ผมมีอัตราตายสูง
ถ้าผมใช้  Raumose, the Wool Wyvern  มาสลับเปลี่ยนเป็นแทน Seal ที่ถูกโจมตีนั้น
ผลคือ  ฝั่งตรงข้าม จะยังโจมตีต่อมายัง Raumose, the Wool Wyvern อยู่อีกหรือไม่ครับ
หรือว่านิ่งไปเพราะ เป้าหมายที่ตีหายไป โดยสกิลของ   Raumose, the Wool Wyvern ? 

Nihil
Member

Email
« Reply #5 on: January 07, 2009, 01:52:18 PM »

ต้องเปลี่ยนเป้าไปตีต่อยังตัวที่เป็นไปได้ครับ คือไม่หยุดตี

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #6 on: January 07, 2009, 02:06:16 PM »

Raumose, the Wool Wyvern
Type: dragon Mp: 4 / 2 Lv: 2 Rarity: special
At: 8 Df: 9 Sp: 5 Element: wind
+[Dragon] Soar Charge At 10 Mp 3
+[Dragon][Wind] Breeze Zephyr At 12 Mp 4
Skill:
นำ [Dragon] 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill ขึ้นมือ; นำ Raumose, the Wool Wyvern เข้ามาในสนามจากมือ (Inf) (Mp 3)
นำ Raumose, the Wool Wyvern ขึ้นมือจากสนาม; นำ [Dragon] 1 ใบเข้ามาในสนามจากมือผู้ใช้ Skill (Inf) (Mp 3)

ผมงง กับสกิล  ที่ว่า  ยกSeal แล้วร่ายลงมาใหม่นะครับ

คำถามครับ

สมมุติว่า ฝ่ายตรงข้ามโจมตีเข้ามา  แล้วมี % ที่ Seal ผมมีอัตราตายสูง
ถ้าผมใช้  Raumose, the Wool Wyvern  มาสลับเปลี่ยนเป็นแทน Seal ที่ถูกโจมตีนั้น
ผลคือ  ฝั่งตรงข้าม จะยังโจมตีต่อมายัง Raumose, the Wool Wyvern อยู่อีกหรือไม่ครับ
หรือว่านิ่งไปเพราะ เป้าหมายที่ตีหายไป โดยสกิลของ   Raumose, the Wool Wyvern ? 

แล้วถ้าเป็น ซีลที่มีจังหวะให้ใช้ ตอน เมื่อต่อสู้หล่ะครับ

อย่าง Lucretia The Sword magician ที่เขา เช็คเป้าโจมตี Seal เราไปแล้ว เมื่อต่อสู้ประกาศมูฟไปแล้ว x ใบ จังหวะการ์ดเปลี่ยน Zone มี Step เราเอา Raumose, the Wool Wyvern โดด เอาซีลเรากลับขึ้นมือ  Lucretia จะหยุดตี หรือเปลี่ยนเป้าใหม่ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #7 on: January 07, 2009, 02:52:01 PM »

หยุดตีครับ ถ้าต่อสู้ไปแล้ว

mr.Tu
Member

« Reply #8 on: January 08, 2009, 12:38:33 AM »

คำถามต่อไปครับ

Thalignus, Arimathea's Dragoon of Thaliwilya

กับความสามารถที่ Growth แล้วสามารถ โจมตีทำลายใบรองรวมร่างฝ่ายตรงข้ามได้

คือ  ผมเคยไปเล่นกับเด็กๆ  ผมงง  มากอย่างหนึ่ง เค้าตีใบรองผมจากนั้น
Seal ตัวหลักใบบนผมตายด้วย   ถ้าตีใบรองก็ฆ่าแต่ใบรองตาย  นี่น้องเค้าบอกผมมาว่า
ใบบนตายด้วยพี่  

คำถามคือ Ability Growth แล้วอันนี้มันเป็นแบบนั้นจริงเหรอครับ ? 
« Last Edit: January 08, 2009, 01:55:37 AM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #9 on: January 08, 2009, 03:11:31 AM »

ไม่เกี่ยวครับ ทำลายแต่ใบรองให้ใบหลักหมดสภาพการรวมร่าง

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #10 on: January 08, 2009, 04:21:36 AM »

Thalignus โจมตีไปที่ Seal หลัก แล้ว เราทำลายใบรอง ให้ Seal เค้าหมดสภาพการรวมร่าง แล้วเราสามารถตีใบหลักต่อได้ใช่ไหม

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: January 08, 2009, 02:12:00 PM »

ใช่ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #12 on: January 10, 2009, 02:03:10 AM »

Text การ์ดของ วันนี้ครับผม

Thaventos, Arimathea's Dragoon of Thaliwilya

Ability

ตราบที่[s.] มีธาตุลม เป็นใบรองรวมร่าง เมื่อ [s.] โจมตีสามารถนำ mystic ในชุด Drg2-Drg3
ชนิด PS 1 ใบจากกองการ์ดมาติดที่ [s.]
ตราบเท่าที่ [ s.] มีดราก้อนเป็นใบรองรวมร่าง [ s.] สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df line ได้
-------------------------------------------------------------------------------------------

ผมไปอ่านใน Offical Errata    ก็งงครับ  ตรงข้อ 3 เลย
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=46108.0

005   Thaventos, Arimathea’s Dragoon of Thaliwilya     
1. เมื่อผู้เล่นสั่ง [S. ] โจมตี ต้องประกาศชื่อของ Mystic Card ที่จะนำออกมาจากกองการ์ดก่อน  Step ของการโจมตี
2. สัญลักษณ์ Version ใน Ability เมื่อโจมตีของ [S. ] คือชุด Dragonology2 และ ชุด Dragonology Regeneration ตามลำดับ
3. ถ้า [S .] มี Seal ใบรองรวมร่างเป็น [Dragon] ธาตุ [Wind] ก็จะสามารถโจมตีข้ามไปยัง Df line และ Ability เมื่อโจมตีก็จะทำงานด้วย
----------------------------------------------------------------------------------

คำถามครับ

สรุปคือ  ต้องรวมกับมังกรธาตุลม  จึงจะตีข้ามไป Df line ได้เหรอครับ  ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: January 10, 2009, 03:10:13 AM »

รวมกับมังกรธาตุอื่นๆ ก็โจมตีข้าม line ได้ครับ ที่เขียนแบบนั้นหมายถึงข้ามline ได้พร้อมกับนำการ์ดจากในกองมาติดได้พร้อมกันครับ

mr.Tu
Member

« Reply #14 on: January 11, 2009, 12:27:02 AM »

รวมกับมังกรธาตุอื่นๆ ก็โจมตีข้าม line ได้ครับ ที่เขียนแบบนั้นหมายถึงข้ามline ได้พร้อมกับนำการ์ดจากในกองมาติดได้พร้อมกันครับ

ขอบคุณครับคุณมังกร

คำถามต่อไปเลยครับ

1.Demon's Blood  ความสามารถคือ  ไล่แสงออกจากเกมเมื่อเข้ามาในสนาม แต่ว่าถ้าเรามี
Timperra ที่อยู่ในสภาพ Growth แล้วจะสามารถ สั่งไม่ให้แสงเราออกจากเกมได้หรือเปล่าครับ?

2. Amankris (Drago3)  ถ้ามันโจมตีจะ Remove Seal 1 ใบ ออกจากเกมแล้ว + At ตามค่า
พลังปกติของ Seal นั้น  หากผม โจมตี  แล้วให้ Timperra ที่ Growth แล้ว จ่ายค่าร่ายสกิล 1
ไม่ให้ออกจากเกม  ผลคือ Amankris จะได้ +At มั้ยครับ  ?
« Last Edit: January 11, 2009, 03:01:22 AM by mr.Tu » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: January 11, 2009, 04:42:01 AM »

1. จะไม่ออกจากเกมครับ

2. ถ้าไม่มีเป้าหมายอื่นๆ ให้ remove แล้วก็จะไม่บวกครับ

mr.Tu
Member

« Reply #16 on: January 11, 2009, 11:33:05 PM »

ขอบคุณ มากครับ  คุณมังกร

คำถามต่อไปเลยคร้าบบบบ  (เจ้าหนูจำไมมาแว้วววว) 

Thaventos, Arimathea's Dragoon of Thaliwilya  ตอนโจมตีเข้าไป
Ability ที่เรียก Mystic card เข้ามาแปะตัว นี้เกิดขึ้นช่วงไหนครับ ?

Nihil
Member

Email
« Reply #17 on: January 11, 2009, 11:43:54 PM »

Ability เมื่อโจมตี
เกิดหลัง step ของการโจมตีครับ

mr.Tu
Member

« Reply #18 on: January 12, 2009, 10:04:47 PM »

Ability เมื่อโจมตี
เกิดหลัง step ของการโจมตีครับ

ขอบคุณครับคุณ Nihil

คำถามต่อไปครับ

Text
Amankris, the Ultimate Evolution เมื่อโจมตี  เราสามารถนำ Seal 1ใบ ในสนามฝ่ายเราออกจากเกม
และ Amankris, the Ultimate Evolution  +at และ Df ตาม at ปกติของ Seal ปกติที่โดนมูฟ 1 Turn

Amankris
ยกเลิก Cruse และ Ability ของ Seal ใบอื่น

คำถามคือ  ถ้าผมเอา Amankris, the Ultimate Evolution
มูฟ Amankris (Promo) ซึ่งตัวมันยกเลิก Ability ของSeal ใบอื่น

1. Amankris (Promo) จะถูกมูฟมั้ยครับ ?
2. Amankris, the Ultimate Evolution จะได้ผลมั้ยถ้า Amankris ไม่ถูกมูฟ ?
« Last Edit: January 12, 2009, 10:06:36 PM by mr.Tu » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #19 on: January 13, 2009, 05:11:14 PM »

ถูก remove ครับ เพราะสั่งผู้เล่น มีคำว่า "เรา"

mr.Tu
Member

« Reply #20 on: January 18, 2009, 03:38:52 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ Nihil

คำถามข้อต่อไปกับ Doom Deal Necromancer

ที่ว่าจ่าย Mp(x) Sac. Seal(x) ใบแล้วสามารถชุบ Seal ขึ้นมาตามจำนวนที่ Sac.

คำถามครับ
ถ้าเกิดว่า เราจะ Sac. เรียก Seal ขึ้นมากจาก Shrine แล้ว  ก็ Sac ตัวที่อยู่ในสนามอีกแล้วเรียก
ขึ้นมาจาก Shrine ตัวเดิมอีกจะได้มั้ยครับ   คือ Sac.ตายแล้วเรียกตัวที่ Sac. ตายนั้นขึ้นมาใหม่
จะทำแบบนั้นได้หรือไม่ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: January 18, 2009, 04:35:14 AM »

ไม่ได้ครับผม เพราะตอนเลือกเป้าว่าจะชุบอะไรมานั้น seal ยังไม่โดน sac ลงไปครับ

mr.Tu
Member

« Reply #22 on: January 22, 2009, 01:52:00 AM »

อ่า  หากระทู้ตัวเองไม่เจอเลย หลบมาอยู่หน้า 2 

มีคำถามมาใหม่ครับ

Mystic

St.magnus ครับ 
คือว่าจะเอาผล Chram Curse แล้ว At+1 Mp-1  คำถามคือ หากติด 2 ใบ
โดยเอาผลนี้จะสามารถติดได้หรือเปล่าครับ  เพราะว่า  Curse แบบเดียวไม่สามารถ
ติดได้ 2 ครั้ง  มันหลุดช่ายหรือเปล่าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: January 22, 2009, 02:53:38 AM »

จะติดไม่ได้ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #24 on: January 23, 2009, 05:05:23 AM »

จะติดไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับคุณมังกร

อีกคำถามก่อนไปนอนครับ

1.ถ้า Alana the Mythical  Saint ลงมาผมสามารถเอา ผ้าคลุมร่อนไปแปะใครก็ได้
เลยใช่หรือไม่ครับ ? มันเขียนว่าร่ายโดยไม่ต้องจ่าย Cost แล้วไม่ได้บอกเป้าหมายว่าให้แปะใคร

2.ถ้า St. magnus Baby Dragon Growth แล้วจากการร่ายลงมา  สามารถหา
St.magnus ได้ 2 เลยหรือครับ?  คือร่ายจาก Growth Box มาแปะ กับ Ablility ในตัวมัน

Nihil
Member

Email
« Reply #25 on: January 23, 2009, 02:00:54 PM »

1. ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #26 on: January 24, 2009, 03:59:45 AM »

1. ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

ขอบคุณครับคุณ Nihil

ผมสงสัยเรื่อง Katapausis  Mystic [PA]
กับความสามารถที่สั่งผู้เล่นไม่สามารถสั่งการ Seal 2 Turn
และการ์ดของผู้เล่นทุกคนป้องกัน Skill  และ Ability ของการ์ด
ผู้เล่นคนอื่น 2 Turn

คำถามครับ
1.ถ้าเรา Com Seal หลบผล Katapausis ได้มั้ยครับ?
2.เราสามารถคอมไม่ให้ผลของ Katapausis หายได้มั้ยครับ
คือคอมไว้อยู่  ต้องการให้ Turn ไม่ลดนะครับทำได้หรือเปล่าครับ?
3.ถ้ามันหลุดจากคอมแล้วผลของ Katapausis ในส่วนของการห้ามการ
สั่งการและทุกคนป้องกัน skill และ Ability ยังคงส่งผลอยู่มั้ยครับ?

Nihil
Member

Email
« Reply #27 on: January 24, 2009, 04:47:12 AM »

1. หลบไม่ให้โดนผลที่ส่งผลกับ seal ได้ครับ

2. ให้เป็นตัวรองแล้วไม่ให้ผลหายได้ครับ

3. ไม่มีห้ามสั่งการนะครับ มีแต่ห้ามสั่งตี
ผลป้องกัน skill ability กาณืดยังอยู่ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #28 on: January 25, 2009, 12:54:20 AM »

1. หลบไม่ให้โดนผลที่ส่งผลกับ seal ได้ครับ

2. ให้เป็นตัวรองแล้วไม่ให้ผลหายได้ครับ

3. ไม่มีห้ามสั่งการนะครับ มีแต่ห้ามสั่งตี
ผลป้องกัน skill ability กาณืดยังอยู่ครับ

สงสัยตรงข้อ 3 อีกรอบครับ

1.หลังจากที่ Katapausis อยู่ส่งผลครบ 2 Turn แล้ว
ถึงแม้ว่า Seal ที่คอมอยู่จะกักพลัง Katapausis  แล้วออกมาจากการเป็นตัวรอง
แต่ผลก็คือ Seal นั้นยังคงห้าม Seal นั้นสั่งตีอยู่ดีใช่หรือไม่ครับ ?

2.เพิ่มคำถามอีกข้อครับ  ถ้าเกิด Holy Providence ปะทะ  David

ระหว่าง Holy Providence  ที่ Ability Card บอกว่า "เมื่อเข้าสู่ Subturn โจมตีของเรา Seal 1 ใบสูญเสีย Ability 1 Turn เมื่อมี Holy, the Altar Boy ในสนาม "

กับ David  ความสามารถที่ว่าคือ "เมื่อเข้าสู่ Subturn ป้องกันของเรา Seal 1 ใบในสนามไม่สามารถโจมตีได้จนจบ Subturn "

ผลคือใคร  จะเริ่มก่อนครับ ช่วง ณ เวลาเดียวกันเลย >< 

« Last Edit: January 25, 2009, 03:11:09 AM by mr.Tu » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: January 25, 2009, 03:31:07 AM »

1. สั่งโจมตีได้ครับ

2. Holy Providence ทำงานก่อนครับ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: